Hapa Washington DC. Karibu msikilizaji kwa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Rais Xi Jinping wa China amesifu uhusiano kati ya China na Rasia Alhamisi na kuahidi kuuimarisha alipokuwa akimkaribisha rais wa Rasia Vladimir Putin kwa mazungumzo mjini Beijing. Putin ambaye yuko katika ziara ya siku mbili nchini China aliutaja uhusiano huo kama chanzo cha utulivu duniani na akasema ushirikiano wa nchi hizo mbili hauelekezwi dhidi ya mtu yeyote. Kulingana na shirika la habari la serikali la Ria Novosti, Putin alitoa shukrani kwa China kwa kile alichokiita juhudi za nchi hiyo za kutatua mzozo wa Ukraine na kusema atamjulisha Shi kuhusu maendeleo ya hivi karibuni. Russia ilivamia Ukraine mwezi Februari mwaka 2022 na kulaaniwa kimataifa na kuwekewa vikwazo na mataifa ya magharibi vilivyolenga kushinikiza Putin kuondoa vikosi vyake. Shirika la habari la serikali la China Shinhua lilimnukuu Putin akisema Jumatano kwamba Rasia haijawahi kukataa kujadili utatuzi wa mzozo huo na kwamba inatafuta suluhisho la kina, endelevu na la haki la mgogoro huo kwa njia za amani, lakini Putin yamekosolewa hususani na mataifa ya Magharibi ambayo yanasema kwamba hana nia ya dhati ya kumaliza mzozo huo. Wakati huo huo, rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema Alhamisi kwamba alisafiri hadi katika mji wa kaskazini mashariki wa Kharkiv kukutana na maafisa wa kijeshi huku mashambulizi ya Rusia yakiendelea katika eneo hilo. Zelenski alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba hali ya Kharkiv ni ngumu mno, lakini kwa ujumla inadhibitiwa. Rusia imechukua udhibiti wa vijiji kadhaa huko Kharkiv katika e siku za hivi karibuni na hatua za Rasia zimesababisha Zelenski kufuta ziara ambazo alikuwa amepanga za kigeni. Jeshi la Ukraini lilisema Alhamisi kuwa wakati hali ya Hakivu ikiendelea kuwa ngumu, vikosi vya Ukraini vimetuliza hali na kuzuia Rasia kusonga mbele katika maeneo fulani. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Jeshi la Israeli lilisema Alhamisi kwamba wanajeshi wake watano waliuawa katika shambulizi la mizinga kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Wanajeshi walisema kulikuwa na malalamiko na vilevile vile makabiliano ya mizinga katika tukio hilo, na kusema kuwa wanajeshi wengine watatu walijeruhiwa. Vifo hivyo vinafanya idadi ya wanajeshi wa Israeli waliouawa kufikia sasa kuwa 273 tangu vita kuanza mwezi Oktoba mwaka jana. Alhamisi pia jeshi la Marekani liliripoti kuwa ujenzi wa gati ambayo ni ya muda kwenye ufuo wa Gaza umekamilika. Wizara ya mambo ya ndani ya Tunisia Alhamisi ilipuzilia mbali shutuma za mawakili na kundi la kutetea haki za binadamu kwamba maafisa wa polisi walimtesa wakili aliyezuiliwa ambaye alianguka akiwa mahakamani. Wakili Mahdi Zagruba, mkosoaji mashuhuri wa raisi Kaisi Said, alikamatwa Jumatatu kwa tuhuma za kumshambulia kwa maneno na kimwili afisa wa polisi wakati wa maandamano ya kupinga kukamatwa kwa wakili mwingine. Waendesha mashtaka walisema Zaguruba alifika mbele ya hakimu siku ya Jumatano na kusema kwamba alikuwa ameteswa na maafisa kisha kuzirai alipokuwa akipelekwa hospitalini. Mawakili wake walisema pamoja pia na mashahidi Rais wa Tunisia Kaisi Saidi leo amelaani uingiliaji wa kigeni kufuatia ukosoaji wa kimataifa wa tukio la hivi karibuni la kukamatwa kwa wachambuzi wa kisiasa mawakili na waandishi wa habari katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Saidi ambaye mwaka 2021 alinyakua madaraka, aliamuru wizara ya mambo ya nje kuwaita wanadiplomasia na kuwafahamisha kwamba Tunisia ni nchi huru. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini nakuacha na mwenzangu Abdu Shakur Abud ambaye anakuendeshea mpango wa Kwa Undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kwa heri kwa sasa. Idhaa kutoka ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Hii leo katika makala yetu, tunaangalia mvutano mpya kwenye ugomvi kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Rwanda, na vilevile tunaangalia ushawishi wa Rasia barani Afrika. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, nikukaribisha Kwa Undani. Karibu kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Basi kwanza, kama nilivyosema, tunaangalia kwa undani zaidi ukurasa mpya katika ugomvi kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda baada ya waziri wa masuala ya jamii na huduma za dharura Modeste Mutinga alipokuwa anahudhuria mazishi rasmi ya karibu watu 35 waliouliwa kwa mabomu kwenye kambi moja ya wa wakimbizi karibu na mji wa Goma. Akihutubia familia za waathiriwa na jamaa jana jioni Mutenga aliilaumu Rwanda kwa maafa hayo yanayoendelea huko na kuwaunga mkono wapiganaji wa kundi la M23. Rwanda, Rwanda, ndiye mhusika mkubwa katika mauaji ya watu yaliyosababishwa na mabomu katika sehemu za Mugunga na Lushagala, itawajibishwa katika mahakama ya ICJ kwa kukiuka sheria ya kibinadamu ya kimataifa kwa kushambulia raia wasiokuwa na hatia. Rwanda daima imekanusha kuhusika katika vita huko mashariki ya DRC na haiungi mkono kundi la M23 ingawa bado haijatoa taarifa yote kuhusiana na matamshi ya jana. Matamshi ya Waziri Mtinga yamezusha gumzo huko mjini Goma hasa ambako wengi wanasema wamechoshwa na vita hivyo lakini baadhi waliozungumza na Sauti ya Amerika wamesema wamechoshwa kwamba jumuiya ya kimataifa na mataifa makuu haijali kinachoendelea wala maslahi ya Wakongo huko mashariki ya nchi. Eric Mubere Bwanapua, mbunge wa Goma kwenye bunge la taifa, anasema shida ni kwamba huu ni ugomvi wa muda mrefu na Rwanda inafanya ukaidi kwa vile inaungwa mkono na mataifa makubwa ni jambo ambalo tulitaka lifanyike mbele, sababu hata kama tulikuwa hatujakuwa kuwa wabunge, mimi nilikuwa sana mvuguvugu ndani ya mji wa Goma, nilikuwa nikiomba hivi. E, imepita siku nyingi, Rwanda inaendelea kufanya hiyo mambo ya halali ndani ya nchi ya Kongo na haswa kwa wakongomani wote, wakongomani wanauawa kinyama kabisa na ndiyo maana tunajua ya kwamba ni Rwanda ambayo inatumikisha watu wa Nyarwanda wakuaje wakaua Wakongomani, sababu yeye mwenyewe Paul Kagame amesema kwamba anatafuta udongo ndani ya nchi ya Kongo. Na kwa hiyo tunajua ya kwamba anaiba na kupora mali ya Wakongomani na hata kubaka wanawake ndani ya vita ambavyo iko wanaofanya, na hiyo ndiyo ya kwamba kabambi sana anaiba mali ya ya udongo eh, madini sababu anafanyisha vita nyingi huko, ili aweze kaa madini na kwenda kuuzisha hiyo madini kwa kwa, kwa kwa wazungu Ulaya huko sababu tunajua eh, siku tarehe kumi na kumi na kenda ya mwezi wa pili, ili ambayo tunaita akor juu ya madini na kwa hiyo leo tunaona ya kwamba hao wa M ishirini na tatu wameenda pale ambapo kunatoka madini ambayo tunaita Kolombo Tantalin Colta. Na kwa hiyo tunaona ya kwamba ilikuwa ni mpango ambayo Kagame alikuwa amechukua, ya kwamba inaomba aende akakamate hiyo kijiji na atakuwa kishakamata hiyo kijiji itamusaidia kwenda kuanza kujisha maji maji madini kule. Lakini sasa na, unafikiri kupelekwa mahakamani au kufikishwa mashtakani kutamaliza ghasia huko mashariki mwa DRC? Sio hiyo, hiyo tu. Sio hiyo, hiyo tu, tunataka ya kwanza apelekwe mahakamani na kitu ya pili tunataka kufanyike hiyo ambayo tunaita masanction, ni kusema inaomba Conseil de securite ya Nations Unies ione kitu ya kulaumu Rwanda na kufanya kitu ambacho kinaonekana kama kama vile wanaweza wakaempoze Rwanda ile ambayo tunaita uh, <coughs> ambayo tunaita sijue, eh, niseme nini kwa Kiswahili, ambayo ile tunaita kwa Kifaransa embargo sur les armes, kupiga maana nini, vikwazo kwa silaha, tena kuuza silaha yoyote kwa hivyo nyi mnafikiri hii itaweza kuendelea? Maanake ile hali kwamba Rais Chisekedi na rais wa Rwanda wamekubali kuzungumza pamoja, hufikiri hii itaharibu mazungumzo? Mimi sijue kama hiyo inaweza ikatusaidia kwa kitu, sababu Wanyarwanda Rwanda, tulianza mazungumzo nao tangia zamani, wakati walikuwa wakituletea waki vita ya RCD tulifanya mazungumzo, hawakutusikia na waliendelesha kufanya vita wakaunda kikundi kingine ambacho kiliitwa. Tulifanya mazungumzo na hata wanajeshi wa Rwanda kuwatia ndani ya jeshi letu la Congo, lakini hawakutusikia na wakaendelea. Wakaanza kikundi kingine cha M ishirini na tatu na tukafanya mazungumzo, hawakutusikia. Na kwa hiyo wakati walikuwa wakifanya hiyo mambo, tunawaza ya kwamba mpaka leo hakuna chochote ambacho wanaweza wakafanya na kutusaidia na mazungumzo yoyote sizani si, si, si kama inaweza ikaleta suluhu eh, dhidi ya hiyo maneno ambayo tunatarajia tuna kufanya naye. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Goma, Laurent Mugnaraiza, anasema tatizo kubwa ni ukosefu wa uongozi thabiti mjini Kinshasa na jeshi dhaifu ia knyumani bado nauzika kuona kama mabaya na maafa makubwa yanayofanywa na Rwanda bado yanaendelea sababu Umoja wa Mataifa haujali jali Wakongomani. Unajua, kama hata kama ametamka hayo, sisi hatutarajii kupata jibu na suruhisho kwa ajili Kongo na Rwanda zipate kupata amani. Unajua sababu gani? Sababu Rwanda binafsi, Rwanda haya shida na Wakongomani, kuna shida ya leadership. Nikichema ni rais mwenyewe mwenyewe ndio imikiwa na shida ya kuzorekesha usalamu mudogo kwenye Kongo na waza kama masuala kama hayo, kwa kupeleka swali hili kwenye mahakama makuu ya Umoja wa Mataifa ni kama vile kuambia Rwanda tunachoka na mauaji yake. Lakini sisi kama watazamaji, kwa kuangalia namna gani, na zaidi ya miaka ishirini, zaidi ya miaka thelathini, wakongomani waendelea kuuawa na Umoja wa Mataifa ya angalia hata kunayo majeshi wa Monisco hata wakubwa na wengineo, wamekuja kuandika mengi kuhusu maafa ya Rwanda kwa uvamizi wa Rwanda katika Congo. Kuna ripoti na pingi ambayo imefikishwa kwenye ngazi za juu. Hii yote imekusha kuonyesha wazi kama Rwanda ina madharau sababu hapa mialiko mingi ya Umoja wa Mataifa kama vile Amerika, kama vile Ubelgiji, kama vile Uingereza wamekuja kumwalika Rwanda aondese majeshi yake, lakini kwa kweli haya yote ni kwa maseni tu, na tunadhani kama ni kama kitisho tu, lakini sababu hii yaani wakipeleka Rwanda kwenye mahakama Yaani haitapata nafasi kwa wakati kama huu, sababu Rwanda ina mamlaka, sababu wafadhili wake ni Amerika, wafadhili wake ni Europea, na ndio inawajaza kiburi kweli. Na ndio maana hata nipeti na pi ambayo hasa deimu kweje ambayo amepata pri inaweza kama imekwisha kutia pembeni, sababu tu Rwanda inakuwa na wakuu vigogo nyuma wake, wale wenye kuwasaidia kwa Wanyarwanda ambao wanaendelea kuzuzana na kulipa msarabaka katika kunge letu, na hiyo hiyo iitatupataa kurui sababu tukiekelea tu kwenye kulialia kwenye Umoja wa Mataifa, ambapo Umoja wa Mataifa mwenyewe ni rafiki sana ya Rwanda, na kama hiyo requisition ama ile mashtaka haitapata fursa, kwa sababu wale wale walikupata na kupokea mashtaka hayo ni wale wale walikusapoti Rwanda na Uganda kwenye uvamizi Kongo na hapa na hapa ni kufanyika kini zaidi ya miaka ishirini, inafanyika mbele ya macho ya Umoja wa Mataifa, na hakuna hata siku moja kunemetewa ama hukumu ama kitu fulani kwa kuambia kusuripisha Rwanda ipate kido fulani, sababu ya kugumani kimbachi kulalamika miaka nenda miaka rudi, yanayohitajika kile kupeleka mashtaka kwenye Umoja Mataifa ni kama vile tu kuweka dokumenti ambayo itapokelewa na kuweka chini ya meza, lakini hayo itafanyika kwa kati. Kama ya sasa ni ujenzi wa taifa letu, ujenzi wa ujenzi wa wa siasa yetu njema, ujenzi wa serikali yetu, ujenzi wa jeshi letu, wafanye nguvu uwezekanaji wa pano malikezi yele kuonekana kwa chini ya uwanda Rwanda kama alivyosema haijatoa taarifa yoyote kuhusiana na pendekezo la kupelekwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya sheria mjini The Hague, ambayo hujaribu kutanzua matatizo kati ya nchi moja na nyingine. Basi tutafuatilia zaidi mkasa huu na hali ya vita huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika vipindi vyetu vya Sauti ya Amerika. Usiondoke kando redi yako, tunakuletea sehemu ya pili unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa tunaangalia ushawishi wa rusia barani afrika kwa karibu miaka kumi rais wa rusia vladimir putin amejaribu kwa kila njia kuingia na kufanya urafiki na nchi za bara la afrika hata hivyo mbio za rusia na wakati ambapo imefanya mikakati yake vimezua maswala na wasiwasi kote Rusia imekuwa ikikosolewa kwa kupora mali asili ya Afrika kama mataifa mengine ya awali, ikiwa ni Ulaya, China na India, hususan madini, inapoingia katika mikataba ya ulinzi huduma, ambazo zimewasaidia viongozi hasa magharibi mwa Afrika. Kwa Undani hi leo, mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia mbinu hizi za Rusia barani Afrika. Hatari gani iliyopo kutokana na Rusia kuongeza ushawishi wake na ni tahadhari zipi nchi za afrika zinastahili kuchukua? Mnamo Februari tatu mwaka huu huko Ufaransa, raia wa Mali aliojeruhi watu watatu kwa kuwashambulia kwa kisu na nyundo. Mwanamume huyo ambaye alikuwa ameingia Ulaya kihalali kupitia Italia, mara kwa mara alichapisha video za TikTok ambapo alitangaza chuki yake dhidi ya Ufaransa, mkoloni wa zamani ambaye alimkashifu kwa kuipora nchi yake na kuifanya maskini. Katika video hizo alitangaza kumtii rais wa Rusia Vladimir Putin ambaye alimtaja kuwa mshirika wa kuaminika na asiye na ubinafsi wa Mali na Afrika yote. Shambulio hilo lilionyesha jinsi ushawishi mkubwa wa Russia barani Afrika ulivyofanikiwa hasa katika eneo la Sahel. Mataifa mengi ya magharibi bado hayajakubaliana na hali kwamba Russia inaendelea kujenga ushawishi katika bara la Afrika. Kwa karibu miaka kumi, Rais Putin amejaribu kwa kila njia kuingia barani Afrika na kuziondoa nchi ambazo baadhi zilikuwa zikiendesha utawala wa ukoloni. Kupitia mitandao ya kijamii Russia imechochea chuki dhidi ya wa Wafaransa huko Sahel. Nchini Mali, uchunguzi unaonyesha kwamba zaidi ya asilimia 80 ya watu wana maoni chanya kuhusu Rusia, ambapo propaganda za kupinga Ufaransa zimekuwa zikivuma tangu uingiliaji kati wake katika kupambana na makundi yenye itikadi kali kati ya mwaka 2014 na 2022. Ibrahim Rahabi ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa na kwanza nimemuuliza anavyochukulia hatua hizi za Russia za kutafuta washirika Afrika. Hakuna nchi yoyote iliyo nje ya Afrika ina nia ya kuisaidia Afrika, hiyo haipo. Urusi ni mkoloni mwingine ambaye anakuja kwa, kwa njia nyingine isipokuwa kwa sababu inahitaji muda tuthibitishe hilo, maanake wale wengine tayari walishapata muda wa kuthibitisha, au tulishawasikiliza tukapata muda tukawaona kile walichokuwa na kitaka tukathibitisha. Lakini kwa Urusi, kwa sababu yeye ndio kwanza anaingia kwa sasa, bado anawaaminisha Waafrika kuwa yeye ndio mtetezi. Lakini kiuhalisia hakuna nchi itakuja Afrika ina shida na Waafrika kuwasaidia hasa. Angalia ujio wa China, Urusi, ujio wa Uturuki, ujio wa nchi karibu zote Afrika ni kwa ajili tu ya kile kilichopo Afrika. Mfano Urusi kaanza kuingia hasa Afrika katikati ya miaka ya elfu mbili na kumi na moja ya nchi za awali awali kabisa ambazo wameingia ni Jamhuri ya Afrika ya Kati. Aliingia kutuliza vurugu zilizokuwa zile za antibalaka, unakumbuka? akakaa pale akarudisha uongozi na kila kitu kikakaa pale , lakini naenda katazame mwelekeo, e, sasa wa urusi unavyoelekea barani Afrika utaona, kajipime pale pale Afrika ya kati, nini kinachotokea. Rais aliyekuwa kwenye, kwenye, kwenye nafasi yake, amehudumu mihula yake imekwisha, kaenda kachezea katiba kabadilisha kaongeza mihula, amerudi kuendelea ku, ku, na, na, na uongozi. Sasa hapa ndio ilipo shida kuwa Urusi ni bado ana sera zile za kikomunisti na zile za kijamaa tofauti na hawa ambao wa magharibi wao wana kile kitu wananadi kama demokrasia ambayo ndani yake imefunikwa na malengo. Sasa to, hawa wa mashariki wao, ile uhuru wa kujieleza, uhuru wa kuongea, uhuru wa nini, huo haupo. Maandamano hawawezi kuyavumilia. Kwa hiyo viongozi ambao Urusi anakuja kuwapachika Afrika watakuwa ni viongozi hatari zaidi kuliko viongozi waliokuwa wamepachikwa na nchi za Magharibi. Hawa wanaokuja wanaopachikwa na Urusi wao watakuwa ni hawagusiki, na raia watakuwa wanashikiliwa kwa kiwango kikubwa sana. Kuna kitu kinaweza ukakiona, mfano maandamano yalikuwa yakifanyika kule nija kutaka kuwaondoa Wafaransa, kutaka kumwondoa Marekani na vitu kama hivyo, maandamano yalikuwa mengi, unayaona watu wako huru kuandamana hayo wanaandamana hivi sasa, lakini hawatokuja kuthubutu wala hawatokuja kuweza tena kuandamana dhidi ya watawala ambao watawekwa na Urusi pale. Kwa hiyo watakuwa ni, ni, ni viongozi wa kiimla, kama unachokiona anachokifanya Putin katika nchi yake, basi ndio kitakuja kupachikwa kwenye nchi za Kiafrika. Kwa hiyo hakuna kiongozi ambaye anakuja Afrika au nchi inatoka nje, anakuja Afrika kwa ajili ya Waafrika. Wanakuja kwa ajili ya maslahi yao. Urusi imechukua jukumu katika kuvumisha propaganda haswa kupitia kituo chake cha RT, idhaa ya lugha ya Kifaransa. Propaganda hii inahusisha kushindwa kwa operesheni Bakane. Raia wa Mali wanaambiwa kuwa licha ya Ufaransa kuathirika vikali na ugaidi katika ya ardhi yake inataka kuunga mkono makundi ya jihad barani Afrika. Rasia pia inajitangaza kuwa mtetezi wa maadili ya kijamii ambayo inadaiwa kuwa kinyume na yale ya demokrasia ya nchi za Magharibi. Hata hivyo, idadi inayoongezeka ya unyanyasaji unaofanywa na, na wanajeshi wa nchi hizo na wasaidizi wao wa Urusi inaripotiwa katika Sahel ikiwa ni pamoja na mauaji, kupotea kwa raia, uporaji na utesaji. Tangu kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa, baadhi ya magaidi wa ndani waliokuwa walengwa wakuu wa operesheni Barkhane wameweza kurejea tena. Katika video yake ya kwanza katika kipindi cha miaka saba, kiongozi mmoja wa wanajihadi alitoa wito wa kuwepo upinzani dhidi ya serikali katika eneo la Sahel. Wakili Martin Olo ni mtaalamu diplomasia na mchambuzi wa siasa. Ufaransa kwa mfano wameshindwa kuweza kuhakikisha kwamba nchi ambazo walizitawala zinapata uh, manufaa kulingana na uhusiano wao. Uhusiano wa Ufaransa na nchi hizi umekuwa kidogo mmoja, kwa, kwa kwa wa upande mmoja umeegea kuwanufaisha na kuwafaidi Wafaransa na sio nchi hizo. Kwa hivyo kuna nafasi ambayo imepatikana pale ndani ya nchi hizo zingine, mahali kumekuwa na mapinduzi kidogo, ambayo kwayo yanaelekea kuwepo uhusiano kati ya nchi hizo na Ufaransa. Jambo la pili ni kwamba Afrika bado iko kwenye hali ya kutafuta kujistawisha na hasa hali ya maendeleo. Ni jambo ambalo lina, linafanya nchi za Afrika kutafuta marafiki ambao wanawaelewa na wakifanya hivyo, Urusi na Uchina wanawaelewa kwa njia ya kwamba kuna vitu ambavyo wao hawataki kushughulika navyo. Kwa mfano, utawala mbaya, hawana haja na mambo kama hayo, mambo ya haki za kibinadamu, hawana haja na mambo kama hayo. Kwa hivyo nchi hizi zinataka rafiki ambaye hawaulizi maswali, hawatakii kuwajibika, na mrafiki huyo anawaruhusu kuwa na utawala wa ki, kiimla na wanaendelea. Kwa hivyo unaona, sababu hiyo inaifanya Urusi na Uchina kupata kupenya katika Afrika, hasa Afrika ya Magharibi, kwa sababu umekuwa na kutoridhika na Ufaransa. Propaganda hazijalenga taifa la Mali pekee. Kulingana na utafiti wa mwaka elfu mbili na ishirini, asilimia sitini na nane ya vijana wa Kiafrika walikuwa na maoni mazuri juu ya Rasia ikilinganishwa na asilimia hamsini na saba ya maoni chanya kuhusu Ufaransa. Mbali na wapiganaji elfu moja mia sita wa wagna walioko Mali kwa sasa, nchi jirani pia zinawakaribisha wanajeshi wa Rusia. Mnamo mwaka 2022 wakati wa mapinduzi yaliyomweka madarakani Kapteni Ibrahim Taure, ubalozi wa Ufaransa huko Uagadugu ulishambuliwa na waandamanaji, wakapeperusha bendera za Rusia barabarani. Rusia imedhamiria kupanua uwepo wake barani Afrika. rasilimali za asili za bara kura zake 54 katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa na ukaribu wake na Ulaya zimeipatia rasha chaguo la Afrika kama mshirika. Tumekuwa na mawazo kujitawala kwa muda mrefu. Afrika wamekuwa na wazo kujitawala, lakini mnajitawala vipi hali ya kuwa hamna? Chanzo kinachotuumiza ni rasilimali na vitu kama hivyo. Hatuna teknolojia, hatuna wataalamu, hatuna vitu, lakini tuna mali za kutosha lakini wao ndio wameshikilia kwenye mfereji ambao unatufikisha kwenye njia. Kwa hiyo vyovyote, kila ukijaribu kuwakwepa utakutana na wengine kwa mbele. Sasa hapa ni vigumu sana, inahitaji viongozi wachache sana wenye akili na wenye uzalendo hasa, ambao wanaweza kushikilia au kuamua kuhusu mali za waafrika au kuhusu uh, maendeleo ya jamii za kiafrika hiyo ni ngumu sana kufikiwa, kwa sababu viongozi wengi wa Afrika wanaingia madarakani wakiwa ni maskini, lakini pia si tu maskini wanakuwa baadhi yao pia wengi kiasi chao kuwa wanakuwa ni mawakala wa hizo nchi. Sasa kukwepa kwenye hilo inakuwa ni vigumu sana, kwa sababu viongozi wanaokuja hasa wanaoalika mfano wa Urusi barani Afrika, wale viongozi wanakuwa kwanza hawapo kwenye pawa, hawapo kwenye nguvu, vitu vingi, yani kuwa wenyewe pia wanahitaji Urusi kwa kiwango kikubwa sana ili wabaki kwenye zile nafasi zao. Kwa hiyo inakuwa rahisi sana kwa Urusi kupitisha mikataba yake anayoitaka yeye kabisa ule mtego ambao umetegwa unakuwa umeshaingia jumla. Sasa kujinasua kwenye huo mtego, hapo ndio inakuwa kazi. Kwa hiyo yu... Hii swala ni gumu sana. Wanaweza kuli, kuli, kuliweza ikiwa nchi zitakuwa huru, ni nchi ambazo labda warusi wanakuja kama wawekezaji na nchi huru ambazo kwa bado hazijaingiliwa sana, na marais wao na viongozi wao wana uhuru wa kuamua nini kinachoamuliwa. Kwa hiyo waje kama wawekezaji, lakini kama wanakuja kama wasaidizi, usitegemee kama wewe utakuja kubika zaidi, baadaye utakuja kustuka. Ni miaka mingi tayari, umeshanyonywa vya kutoshwa kupitia majaribio yake ya kuidhalilisha Ufaransa barani Afrika. Rasia inalenga Ulaya yote. Mjadala ulioenezwa na Rasia ni pamoja na kwamba Ufaransa iliunga mkono watawala wa fisadi kama vile na Sigibe nchini Togo na Debi nchini Chad ili kuruhusu makundi ya jihadi kuenea. Ni kweli kwamba msimamo wa Faransa kuhusu masuala ya kiislamu umekuwa uendani, mara nyingi ukibadilika na wimbi la kisiasa, lakini hii lakini haitalinganishwa hii na sera za unyonyaji wa wazi wa Rasia. Kwa mfano, kulingana na vyanzo vya hivi majuzi, Rusia imejizolea dola bilioni 2.5 katika mapato kutoka kwa migodi ya dhahabu kutoka bara la Afrika tangu mwaka 2022. Wakati makundi ya wanajihad yanapanua ufikiaji wao katika nchi kama Nigeria na Benin, kuna hatari ya kweli kwamba machafuko yanaweza kuenea. Kwa sasa inaonekana hakuna nguvu inayoweza kuzuia kuzorota kwa hali ya usalama na ushawishi unaokuwa wa urusi barani Afrika. Asante sana Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo, ndo tunakamilisha makala au... Asante sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako, ndo tunakamilisha kipindi chetu cha kwa Undani. Mpendwa msikilizaji, msikose kuwa nasi wakati mwingine. Hadi hapo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikiwa pamoja na mwongozi wa matangazo Aida Isa, tunasema kwaherini.