Mei 16 mwaka 2024 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa 6 na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire. Na mimi naitwa BMJ Muridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na Kati, pamoja na Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima hilo la Maziwa Makuu, na vilevile Redio Citizen kote nchini Kenya, na kupitia mtandao wetu www voa swahili com <mulia> Ripoti na taarifa tulizo nazo ni pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kutaka Rwanda kuwekewa vikwazo huku ikitathmini kuishitaki katika mahakama ya kimataifa, mahakama ya kimataifa iweze kujihusisha katika kesi ya mauaji ambayo inaendelea humu katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ikisimamiwa na Rwanda ambayo inatumia makundi yenye kumiliki silaha. Kwingineko, Kenya na Uganda zafikia makubaliano ya usafirishaji mafuta baada ya mzo, uh, kudorora uh, mgogoro ambao ulipelekea Uganda kuifikisha Kenya mahakamani. Nani atanunua bidhaa zako kwa wingi na, na kwa muda mrefu? Na kwa hakika ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na BMJ Muridhi. Rais Xi Jinping wa China amesifu uhusiano kati ya China na Russia Alhamisi na kuahidi kwamba atauimarisha alipokuwa akimkaribisha rais wa Russia Vladimir Putin kwa mazungumzo mjini Beijing. Putin ambaye yuko katika ziara ya siku mbili nchini China aliutaja uhusiano huo kama chanzo cha utulivu duniani na akasema ushirikiano wa nchi hizo mbili hauelekezwi kwa mtu yeyote. Kulingana na shirika la habari la serikali la RIA Novosti, Putin alitoa shukran kwa China kwa kile alichokiita juhudi za nchi hiyo za kutafuta jinsi ya kutatua mzozo wa Ukraine na kusema atamjulisha Xi kuhusu maendeleo ya hivi karibuni. Rusia ilivamia Ukraini mwezi Februari mwaka elfu mbili ishirini na mbili na kulaaniwa kimataifa na kuwekewa vikwazo na mataifa ya Magharibi vinavyolenga kushinikiza Putin kuondoka ama kuviondoa vikosi, vikosi vya serikali yake. Shirika la habari la serikali ya China Shinhua lilimnukuu Putin akisema Jumatano kwamba Rusia haijawahi kukataa kujadili utatuzi wa mzozo huo na kwamba inatafuta suluhisho la kina, endelevu na la haki kwa mgogoro huo kwa njia za amani. Rais wa Ukraine Vladimir Zelenski amependekeza mpango wa amani, na Uswizi inatazamiwa kuandaa mazungumzo ya amani mwezi ujao, lakini Rusia haikualikwa kwenye mikutano hiyo. Baadhi ya nchi za Magharibi zimesema kwamba Putin hana nia ya dhati ya kumaliza vita hivyo. Raisi wa Ukraine Vladimir Zelenski amesema kwamba amesafiri Alhamisi hadi katika mji wa kaskazini mashariki wa Kharkiv katika nchi hiyo kukutana na maafisa wa kijeshi huku mashambulizi ya Rusia yakiendelea katika eneo hilo. Zelenski amesema kupitia mtandao wa Telegram kwamba hali ya Kharkiv ni ngumu sana, lakini kwa ujumla inadhibitiwa. Rusia imechukua udhibiti wa vijiji kadhaa eh, huko Kharkiv katika siku za hivi karibuni na hatua hizo za Russia zimesababisha Zelensky kufuta ziara kadhaa za kigeni zilizopangwa. Jeshi la Israeli limesema Alhamisi kwamba wanajeshi wake watano wameuawa katika shambulizi la mizinga kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Wanajeshi walisema kulikuwa na makabiliano ya mizinga katika tukio hilo na kusema kwamba wanajeshi wengine watatu walijeruhiwa. Vifo hivyo vinafanya idadi ya wanajeshi wa Israeli waliouawa kufikia 273 tangu vita kuanza mwezi Oktoba mwaka jana. Alhamisi pia jeshi la Marekani liliripoti kuwa ujenzi wa gati ya muda katika ufuo wa Gaza umekamilika. Gati hiyo itaruhusu njia mpya ya kuleta misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Kamandi kuu ya Marekani ilisema malori ya misaada yanatarajiwa kuanza kuhamia ufukweni katika siku zijazo. Na baraza la katiba la Chad lilitarajiwa hii leo Alhamisi kutangaza matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa rais wa Mei 6 na kumtaja rais wa mpito Jenerali Mahamat Idris Debi kuwa mshindi licha ya wito wa kubatilisha upigaji kura kutokana na kile ambacho wapinzani wanasema ni wizi wa kura. Adija Riame anaisoma ripoti kamili. Wakazi wa Njamena wamesema jana usiku kumekuwepo na usambazaji mkubwa wa wanajeshi katika mji mkuu kwenye maeneo ya kimkakati mjini humo na ujirani wake anayofikiriwa kuwa ni ngome za wapinzani. Abdul Kuleman mwenye umri wa miaka 24 ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha Njamena alizungumza na VOA leo asubuhi na kusema biashara zimesimama mjini humo tangu baraza la katiba la Chad litangaze jana usiku kuwa leo litatolewa matokeo ya uchaguzi wa rais wa Mei sita, na kuongezea kuwa idadi kubwa ya wanajeshi wenye silaha nzito na kuwatia hofu raia. Anasema mitaani mitupu kwa sababu raia wameamua kubaki nyumbani ndani ya nyumba zao, huku mivutano ikishuhudiwa mjini humo wiki iliyopita. Bodi ya utawala wa uchaguzi Chad, au ange ilitangaza kwamba Mahmad Debi ameshinda uchaguzi wa Mei sita kwa asilimia 61 ya kura. Jumatatu, wagombea kadhaa wa upinzani waliowasilisha malalamiko, huku baraza la katiba likitoa changamoto kwa matokeo rasmi, wanasema kulikuwa na wizi mkubwa wa kura, ikiwemo kujaza karatasi za kura kwenye maboksi na wanajeshi kuwafukuza wawakilishi wa upinzani kutoka kwenye vituo vya kupigia kura. Waziri Mkuu Sakses Masra, ambaye alishika nafasi ya pili kwa asilimia 18, ya kura anasema wapiga kura walinyanyaswa na kukamatwa. Debi amesema shutuma hizo hazina msingi. Shukran sana Hadija Riami. Na tukisalia huko huko Chad, ni kwamba habari za hivi punde zinasema baraza hilo la katiba la Chad limekataa maombi ya wagombea wawili walioshindwa katika uchaguzi wa rais au ku, likakataa pia kufuta kwa kiasi fulani uchaguzi wa rais wa Mei sita nchini humo likisema wagombea hawakuonyesha udhibitisho wa kuunga mkono madai yao ya udanganyifu. Afrika Kusini imeshutumu Israeli leo Alhamisi katika mahakama kuu ya Umoja wa Mataifa kwa kuongeza kile ilichokiita mauaji ya halaiki katika ukanda wa Gaza, ikiwataka majaji kuamuru kusitishwa kwa shambulio la Israeli dhidi ya Rafa. Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ ilisikiliza msururu wa madai dhidi ya Israeli kutoka kwa mawakili wanaoiwakilisha Pretoria, ikiwa ni pamoja na ya kuwepo kwa makaburi ya halaiki, mateso na kunyimwa misaada ya kibinadamu kimakusudi. Hapo awali ilisisitiza dhamira yake isiyoyumba kwa sheria za kimataifa na kueleke, kuelezea kesi ya Afrika Kusini kama isiyo na msingi na ambayo ni ya uchokozi wa kimaadili. Israeli inatarajiwa kujibu hapo kesho Ijumaa. Kwingineko, rais wa Tunisia Kais Said leo alilaani uingiliaji wa kigeni kufuatia ukosoaji wa kimataifa wa tukio la hivi karibuni la kukamatwa kwa wachambuzi wa kisiasa mawakili, pamoja na waandishi wa habari katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Said ambaye mwaka 2021 alinyakua madaraka, aliamuru wizara ya mambo ya nje kuwaita wanadiplomasia na kuwafahamisha kwamba Tunisia ni nchi huru. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya ndani ya Tunisia hii leo ilipuzilia mbali shutuma za mawakili na kundi la kutetea haki za binadamu kwamba maafisa wa polisi walimtesa wakili aliyezuiliwa ambaye alianguka akiwa mahakamani. Wakili Mahadi Zagroba ambaye ni mkosoaji mashuhuri wa Rais Kais Saied alikamatwa Jumatatu kwa tuhuma za kumshambulia kwa maneno na kimwili afisa wa polisi wakati wa maandamano ya kupinga kukamatwa kwa mawakili wengine wawili. Waendesha mashtaka walisema. Unasikiliza Sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na BMJ Mridhi. Mimi ni Kenneth Bwire msikilizaji. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Jambo, Isiro Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Redio Free Africa na Sahara Redio nchini Tanzania, Redio Kamwenge na Voice of Muhabara Uganda, Redio Citizen nchini Kenya. Tunasikika sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com Habari kuu, tunaanzia nchini Kenya ambapo Kenya na Uganda zimesaini mkataba unaoruhusu uagizaji na usafirishaji wa petroli kupitia Kenya hadi Kampala, Uganda. Kampuni ya kitaifa ya mafuta nchini Uganda itaagiza petroli kutoka nchi za uzalishaji na kutumia bomba la kusafirisha mafuta la Kenya, anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Rais wa Uganda Yoweri Museveni yupo Kenya kwa ziara ya kiserikali ya siku tatu. Rais Ruto na mgeni wake Yoweri Kaguta Museveni, ambaye yupo jijini Nairobi kwa ziara ya kiserikali ya siku tatu, wamesema kuwa kuweka saini mkataba huo wa pande tatu ni kuondoa vikwazo vya kibiashara na matatizo ambayo yamekuwapo, yaliyogubika uhusiano wa nchi hizo mbili kuhusu uagizaji na usafirishaji wa bidhaa za petroli iliyosafishwa kupitia Kenya hadi Uganda, na hivyo kunaipa nguvu kampuni ya mafuta ya Uganda kuagiza bidhaa za petroli moja kwa moja kutoka nchi za uzalishaji ambayo ni soko ya nje, anavyoeleza rais Ruto: It is in our places Kenya to support Uganda To achieve its aspirations when Kenya is called upon. Mapema mwaka huu Uganda ilishutumu Kenya kwa kuweka vikwazo na kuenda kinyume na mkataba wa awali wa kuunga mkono azima yake ya kuagiza moja kwa moja mafuta yake yaliyosafishwa kupitia bandari ya Mombasa na ikaendelea na kuishtaki Kenya katika mahakama ya haki ya Afrika Mashariki kwa kukiuka mwafaka wa Jumuia ya Afrika Mashariki na utaratibu unaoongoza soko la pamoja la jumuiya hiyo. Nchi ya Uganda huagiza asilimia 90 mafuta yake yaliyosafishwa kupitia bandari ya Mombasa na kisha kusafirishwa nchini humo kwa kutumia mabombe ya ya kampuni ya usafirishaji mafuta nchini Kenya KPC. Utata ulizidi zaidi baada ya serikali ya Kenya kuingia makubaliano mapya ya serikali kwa serikali na mashirika ya mafuta ya Yagub. Wakati wa utata huo kati yake na Kenya, Uganda ilikuwa imeanza kutafuta njia mbadala ya kusambaza mafuta ya ya ya petroli petroli kupitia bandari ya Dar es Salaam nchini Tanzania ili kupunguza gharama ya kuagiza bidhaa za petroli kupitia bandari ya Mombasa nchini Kenya. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia katika ukanda wa nchi za maziwa makuu, anaeleza kuwa mwafaka huu utadumisha mahusiano ya nchi hizo mbili ambayo yalikuwa kwenye ncha ya kusambaratika. Mojawapo ya matatizo ambayo tumekuwa nayo katika kuimarisha jumuiya ya Afrika Mashariki ni wakati mwingine vikwazo hivi vinajitokeza tu, vikwazo ambavyo havina sababu kwa nini vimejitokeza. Kwa hivyo kukubaliana kwa Rais Museveni na Rais Ruto leo nafikiri ni jambo zuri, watu tutalisherekea kwa sababu lina afiki yale matarajio ya watu wa Afrika Mashariki, katika hayo yote ambayo tumesha anza kukubaliana tangu mwanzoni wakati jumuiya hii imeanzishwa upya. Vilevile, Ruto na Museveni wamekubaliana kuhusu mtazamo wa kupanua ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR kutoka Naivasha hadi Malaba na kisha kutoka Kampala hadi Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, kama hatua ya wazi ya kuhimiza uendelevu wa miundombinu wa usafirishaji wa bidhaa kati ya mataifa hayo. Rais Museveni akitoa mfano wa nchi za Afrika Mashariki kushirikiana kuwezesha upatikanaji wa soko kubwa lenye uhakika atanunua bidhaa zako kwa wingi na, na kwa muda mrefu na kwa hakika. Kuhusu hili, Profesa Chacha anaeleza kuwa upanuzi wa miundombinu kati ya nchi ni kuwezesha ruwaza ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya ushirikiano wa kibiashara unaodumu na unaoweza kuwaletea raia wa nchi hizo mafanikio mengi. Ni Duwandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka Nairobi, tuelekee Kinshasa ambapo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inapanga kufungua kesi dhidi ya Rwanda katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki, ICJ, kutokana na vita vya mauaji na mauaji mashariki mwa nchi hiyo. DRC vilevile vile inataka mataifa yenye nguvu duniani kama Marekani na Umoja wa Ulaya kuiwekea Rwanda vikwazo kwa kuendeleza vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Oster Malivika ana ripoti kamili. Katika mkutano na wanahabari kwa saha za usiku mjini Goma, mawaziri kutoka serikali kuu ya Kinjasa wameomba mataifa yenye nguvu kama Marekani na Ulaya kusitisha misaada ya kijeshi kwa taifa la Rwanda na kuiwekea vikwazo kutokana na uhalifu wa kivita unaofanyika mashariki mwa Kongo ambako kuna kundi la waasi wa M23 ambalo jumuiya ya kimataifa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema kundi hilo lapata msaada kutoka taifa la Rwanda. Fabrice Pwela ni waziri ahusikaye na haki za binadamu katika serikali ya Kongo. <tipos> Taifa letu halitakaa kimya, litakwenda mahakamani ICC, na sasa hivi tunakusanya kila kitu ili haki itendeke kwa raia wa Kongo. Wela amesema kwamba mauaji yamefanyika kwa muda mrefu mashariki mwa Kongo. Mashirika ya kiraia na vyama mbalimbali vya upinzani wakiunga mkono pendekezo na hatua ya serikali ya Kongo kutaka kuipeleka Rwanda mahakamani. Plasidi Nzilamba ni mratibu makamu wa mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini. Basi, msimamo wa serikali ni msimamo wa Kongo nzima ya wa Wakongomani wote ambao wameomba mahakama ya kimataifa iweze kujihusisha katika kesi ya mauaji ambayo inaendelea humu katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikisimamiwa na Rwanda ambayo inatumia makundi yenye kumiliki silaha ya ambayo yanaua kila siku raia na kupora mali, kubaka, ma mauashi kukimbiza watu katika vijiji vyao. Hata hivyo, nimezungumza naye Patrick Keta, kiongozi makamu wa muungano wa vijana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwa mjini Goma. Tendo lifanyika Goma kwenye kota ya Mugunga, iliua Wakongomani, inaleta huzuni sana na sisi binafsi tunasirika, kwani mtu anakimbia vita, anatoka kwake kwa mzima, anakimbilia fasi kwenye atapata amani, kwenye anapashwa pata amani aishi. Anaogopa masasi tena, bombe zinatoka kule kwenye kuku wa dui, zinamkutana mpaka mkambi kwenye naishi, na kisha anakufa vijana wa Lucha wakiunga mkono juhudi za serikali kwa masharti kwamba serikali ianze uchunguzi kila sehemu kuna kushuhudiwa machafuko eneo la ishirini na tatu. Rebeka Kavuo ni kutoka Lucha, kwani watu wanaendelea kukufa. watu hatutaendelea kuchunga watu wakuwe waadhibiwe, wala kukuwe sanction kuhusu Rwanda na watu wangali na kufa, donc inaomba gouvernement yetu iende kwenye vita ipigane na wale waasi na iwatoshe ndani ya Kongo, kwani wanaendelea kuua watu. Hatutachunga watu wataenda kwenye mahakamani na watu wangali na kufa. Ni vizuri kwanza vita iishe na uende sasa kwenye mahakama. Rwanda kwa upande wake imekuwa ikisema vita vya maneno na risasi haiwezi kusaidia upatikanaji wa amani mashariki mwa Kongo. Husen Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tuelekee nchini Tanzania, ambapo kufuatia hatua ya watetezi wa haki za kibinadamu nchini humo kuishinikiza serikali kubuni sheria kwa ajili ya kupambana na ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana baada ya visa vya manyanyaso kuongezeka katika sehemu mbalimbali nchini, BMJ Muridi amezungumza na Dr. Hana Henga, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambaye hapa wanaanza kwa kuelezea wanachokitaka hasa kutoka kwa serikali. Tanzania, tunahitaji sheria mahususi kwa ajili ya kupambana na ukatili wa kijinsia, kwa sababu sheria zilizopo ziko zimetoka zime kwenye vipande vipande kwenye sheria mbalimbali. Kwa mfano, kwa sheria ya ndoa inataja ukatili wa kijinsia ni sababu mojawapo ya kuonekana kwamba ndoa hairekebishiki inatakiwa ivunjwe. Kuna sheria ya makosa ya jinai ambayo inaelezea ukatili kwa ujumla, haisemi mwana kwa mwanamke au kwa mwanamume. Eh, kwa hiyo inakuwa haijatosheleza. Kuna sheria za mtoto zinasema, zinatoa huu jinai, kuna sheria zingine mbalimbali. Kwa hiyo sisi tunaotetea haki za binadamu, kwa hiyo kama itatungwa sheria ambayo itashughulikia hayo maswala, itaweka utaratibu, itaweka kanuni itasaidia matukio ya kupungua kwa kesi. Na ni nini ambacho labda kwa sasa kinawafanya mkahisi, uh, kwamba hatua sasa zinaweza kuchukuliwa? Tumekuwa tukitoa mara kwa mara, mara kwa mara, tumekuwa tukitoa kwa mfano, nimetoa mfano miaka mitano mfululizo, eh, matukio ya ukatili wa kijinsia ni mengi, yanazidi ya kuwepo tu, wala hayapungui kwa kiasi kikubwa. Kwa hiyo tumeendelea kutoa kila mwaka ushauri, eh, lakini kwa nini sasa? Nadhani kwa sababu pia serikali inaonekana kwamba ina, ina, ina nia ya, ku, ya kutekeleza. E, kwa mfano wiki hii imezindua mpango wa mkakati wa kupinga ukatili dhidi ya wanawake na watoto inaitwa MTAKUWA, e, wa mara ya pili. E, kwa hiyo tunaona kwamba angalau inaanza kujibu inaanza kujibu e, hizo kero na hizo nayo e, malalamiko ya wananchi wana na wanaharakati wa haki za binadamu mwisho, kuna wale wanaangalia wanaharakati huu wanasema ni mzuri lakini kuna sheria ambazo kama ulivyotaja tayari zipo na wanaona kama zile ambazo zipo pia, utekelezaji wake e, unakuwa na maswali. Inakuwa kama zingetekelezwa labda hali ingekuwa bora kuliko ilivyo sasa. Utasemaje? sheria inaweza ikawa sio e, mwarobaini huku kwetu Afrika Mashariki tuna huo msemo, lakini sheria ni, ni ngazi ya kuanza kupanda Sheria ni muhimu sana. Nilikuwa nauliza kuhusu zile ambazo tayari zipo, mna um, imani na utekelezaji wazo wa, wa hizo ambazo zipo, uh, kabla hata zingine hazijato. e, sawa, zipo lakini hazitoshelezi. Kwa hiyo zinakuwa hazitoshelezi, kwa hiyo kama hazitoshelezi, utekelezaji unakuwa pia ni mgumu. Utekelezaji unakuwa mgumu kwa sababu hazitoshelezi. Kwa hiyo kama ikiwa na sheria nyingine ambayo imekusanya zote tunaona angalau kuna mahakama za watoto sasa hivi ambazo zinafanya kazi kuna magereza ya watoto kuna masuala ya uh, malezi chanya yani ni rahisi kutekeleza kama unashiria maua asante sana asante sana tunakutakia ni kila la heri katika msukumo wenu huu asante sana Dr. Henga kuzungumza na sauti amerika asante sana kazi Unasikiliza sauti ya Amerika. Shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa linasema Afrika ni mchangiaji mdogo sana ulimwenguni wa hewa chafu, lakini bado lipo katika mazingira hatarishi ya athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Shirika la hisani la Marekani GiveDirectly linasaidia baadhi ya jamii za kiafrika kujenga udhabiti wa hali ya hewa ya joto. Juma Majanga ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Baringo, Kenya, na Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Katika kijiji cha Loresho kwenye mkoa wa Rift Valley, wakazi wanasherehekea nyimbo za kitamaduni wakiimba shukrani Mwenyezi Mungu kwa kutukumbuka. Kijiji hicho kipo kusini mwa ziwa Baringo, ambalo limepitia vipindi vibaya sana ambavyo vinahusishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Chifu wa eneo hilo Dennis Rotich anaelezea. Kama jamii hapa tumepitia vipindi virefu vya ukavu. Wakati huo huo, tumekuwa tukishuhudia mvua zisizo za kawaida za muda mfupi au za muda mrefu, short time or for a long time. Wanasayansi wa masuala ya hali ya hewa kama Filipo Mondi wanasema harakati za binadamu zimechafua anga na maumbile yanapambana kujirekebisha. When nature is fighting back, it is... Wakati maumbile yanapopambana, inakuwa ni mbaya sana. Ndio maana kuna hiki tunachokishuhudia hivi sasa. Tuna matukio mabaya sana ya hali ya hewa na mara kwa mara yana athari mbaya. Kwa hivyo ukame ambao tunaoshuhudia utakuwa mbaya sana. Mafuriko ambayo yanatokea hivi sasa ni makubwa sana, yana uharibifu mkubwa, kwa sababu maumbile yanajaribu kujirekebisha kwa njia ya mapambano. Programu ya mazingira ya Umoja Mataifa inasema Afrika inachangia kiasi cha asilimia 3.8 ya utoaji wa hewa chafu duniani, bado jamii zake ni baadhi ambazo ziko katika mazingira hatarishi kwa mabadiliko ya hali ya hewa. Lokuta Lempakani mwenye umri wa miaka sabini anasema amepoteza mifugo yake yote kwa ukame mbaya sana huko Pembe ya Afrika na amekoseshwa makazi kwenye ardhi ya mababu zake miaka miwili iliyopita kwa sababu ya kuongezeka kwa viwango vya maji katika Ziwa Baringo. Shamba alikuwa tuko na e, tuko na shamba mbili mimi mwenyewe, niko shamba mbili, nyingine yuko pande ile, nyingine yuko pande ile. Na mimi napoteza hiyo shamba yote Taasisi isiyo ya kiserikali ya Marekani Give Directly inawasaidia watu kama alimpakani kwa kuwapatia fedha mpaka dola elfu moja kujijenga kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Caroline Tete, makamu rais anayehusika na athari anasema anatumiwa pesa moja kwa moja hazipitii kwa mtu wakati. It is time number one for us, wakati umefika kwanza kwetu sisi kuwa na uwezo wa kupata mchango kwa ajili ya sekta ya msaada ili iende moja kwa moja kwenye mikono ya watu wenye kuhitaji, alafu kuipeleka huko huwapa fursa ya kufanya maamuzi jinsi hizo pesa zinavyoweza kubadili maisha yao. Fibe Marichon ni mmoja kati ya zaidi ya kaya 6750 a inasema zimewasaidia huko Baringo. Alitumia msaada aliyopewa kununua ardhi na kujenga nyumba mpya. Mama wa miaka thelathini na mbili mwenye watoto watano anasema shirika la hisani limemsaidia kujenga tena maisha yake. Kuna tofauti kubwa sana sana kwa kwa maisha yangu mm. Niko na tofauti kubwa sana. At least saa hizi mtoto wangu akitaka school fees anaweza pata kwa urahisi, niko na kabiashara, shamba nimepata pesa Ofisa wa Give Directly huko Baringo, Evans Getich, anasema program inafanya kazi seen, uh, build tumeona waliofaidika wakijenga nyumba wanaweza kuboresha hali yao ya maisha. Na baadhi wanasema, nimenunua godoro, nilikuwa nimezoea kulala chini. Na wanazungumza kwa shauku kubwa kama wataalam wa mradi wa athari za mabadiliko ya hali ya hewa yanaendelea na hata kupanuka. Omondi anasema njia nzuri ni kuzisaidia jamii kwa kuwapatia uwezo wa kukabiliana na hali hii. Khadija Riami, VOA, Washington. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Kwa Undani itakapotimia hapo saa tatu kamili usiku huu. Anaangazia Abdushakur Abud maswala ambayo anaendelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na ushawishi wa Russia barani Afrika. Kabla ya kumaliza matangazo, yupo BMJ Muridi na muhtasari wa habari. Rais Xi Jinping wa China amesifu uhusiano kati ya nchi yake na Rusia leo Alhamisi na kuahidi kuuimarisha, alipokuwa akimkaribisha rais wa Russia Vladimir Putin kwa mazungumzo mjini Beijing. Putin ambaye yuko katika ziara ya siku mbili nchini China ameutaja uhusiano huo kama chanzo cha utulivu duniani na kusema kwamba ushirikiano wa nchi hizo mbili hauelekezwi kwa mtu au nchi yoyote. Rais wa Ukraine Vladimir Zelensky amesema Alhamisi kwamba alisafiri hadi katika mji wa kaskazini mashariki wa Kharkiv kukutana na maafisa wa kijeshi huku mashambulizi ya Russia yakiendelea katika eneo hilo. Zelensky amesema kwenye mtandao wa Telegram kwamba hali ya Kharkiv ni ngumu mno, lakini kwa ujumla inadhibitiwa. Jeshi la Israeli limesema kuwa wanajeshi wake watano waliuawa katika shambulizi la mizinga kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Wanajeshi walisema kwamba kulikuwa na makabiliano katika tukio hilo na kusema pia kwamba wanajeshi wengine watatu walijeruhiwa. Baraza la Katiba la Chadi lilitarajiwa leo Alhamisi kutangaza matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa rais uliofanyika nchini humo hapo Mei 6 na kumtaja rais wa mpito Jenerali Mahamat Idris Deby e kuwa mshindi licha ya wito wa kubatilishwa kwa upigaji kura e kutokana na kile ambacho wapinzani wanasema e ulikuwa ni wizi mkubwa na habari za hivi punde zinasema kwamba baraza hilo hilo la katiba la Chad limekataa maombi ya wagombea wawili walioshindwa katika uchaguzi huo wa urais na pia kukataa kufuta matokeo hayo mwisho jiyo, Amerika, wa matangazo ya jioni kutoka sauti ya Amerika VOA. Mwelekezi wa matangazo amekuwa Aida Isa hewani, nimeshirikiana na BMJ Mridhi. Jina langu ni Kenes Bwira. Asante sana msikilizaji kusikiliza sauti ya Amerika. Basi ni ruhusu nikutakie usiku mtulivu.