kumekucha afrika. safi kabisa msikilizaji popote pale ulipo ni kumekucha afrika matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na kukaribisha kwa mikono miwili leo ni jumatano mei 8 mwaka elfu mbili ishirini na nne ninaye kukaribisha jina langu ni bmj muridhi na mimi ni Sunday Shomari, tunasikika pia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio Rakum kule Bunagana, RTR, Redio Beni, Redio Baraka zote kule DRC, Mwananchi Redio kule Nakuru, Kenya, na Sayare FM Eldoret, Kenya, bila kusahau Nuru FM Iringa, Tanzania, na BUBC Uganda miongoni mwa nyingine. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com karibuni. E, kwenye matangazo yetu hii leo mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika ukanda wa Afrika Mashariki zinatajwa na wachambuzi wa kiuchumi kuwa ambazo zitaleta hasara ambayo ni vigumu kuikadiria kwa sasa athari za kiuchumi ni kubwa, tukiachana na zile ambazo si miundombinu tu, hata mazao na vitu mbalimbali vishachukuliwa kwa wingi sana, ko hata mavuno tunategemea tutateteleka baadhi ya mazao katika baadhi ya mikoa ee, iliyoathiriwa zaidi. Na kwenye taarifa nyingine, tutaendelea na makala yetu maalum kuhusu ufisadi barani Afrika, Afrika ileo tukiangazia jinsi ulaji rushwa unavyoathiri mchakato wa uchaguzi nchini Nigeria. Ni kati tu ya yale utakayosikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Kama ilivyo desturi yetu, kabla ya kusikiliza yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa hapa studio na mwenzangu Sandey Shomari. Rais wa zamani wa Afrika ya Kusini, Jacob Zuma, anakabiliwa na jaribio la kumwondoa katika nyadhifa za uongozi katika chama chake kipya, shirika la utangazaji la Afrika ya Kusini SABC ripoti siku ya Jumanne, ikiwa ni wiki tatu kabla ya uchaguzi ambao wanatarajiwa kuvutia uungwaji mkono mkubwa. Mmoja wa watu walioleta mgawanyiko mkubwa nchini Afrika ya Kusini, Zuma alikuwa raisi kuanzia mwaka 2009 hadi 2018 alipolazimika kujiuzulu kufuatia msururu wa kashfa za ufisadi zilizohusisha utawala wake. Akichukia waziwazi mrithi wake Rais Cyril Ramaphosa, Zuma alitangaza mwezi Desemba hata akipigia kura chama tawala cha African National Congress, ANC ikiwa ni chama chake alichokuwamo kwa muda mrefu katika uchaguzi wa Mei 29 na badala yake sasa anaunga mkono chama kipya cha Umkonto Wesizwe, MK Party, huku kura za maoni zikipendekeza ANC itapoteza wingi wake kwa mara ya kwanza tangu ilipoingia madarakani mwaka 1994. Vyama vidogo kama MK vinaweza kupata nguvu baada ya uchaguzi katika hali ambayo ANC inatafuta washirika wa, wa muungano. Waokoaji walikuwa wakitumia magari makubwa ya kutoa mizigo wakichimba na kutumia mikono kujaribu kuwafikia darzeni ya watu waliokuwa wamekwama wakati jengo kubwa la ghorofa linalojengwa katika mji wa George kule Afrika ya Kusini kuporomoka na kusababisha vifo vya takriban watu sita kati ya wa wafanyakazi 75 ambao walikuwa kwenye eneo la ujenzi, 48 bado hawajulikani waliko siku ya wa Jumanne. Mamlaka haijatoa maoni yoyote kuhusu kilichosababisha kuporomoka siku ya Jumatatu. Wakati timu za uokoaji zikiwa na uwezo wa kuwasiliana na watu kumi na moja waliofunikwa kwenye mabaki hayo, familia zilizokusanyika zikisubiri habari za wapendwa wao walikuwa wakibubujikwa na machozi wakihofia hali mbaya zaidi. Na ikulu ya Marekani ilisema Jumanne kwamba ni lazima mshirika mkuu wa Israeli ifungue tena kivuko cha mpaka cha Gaza cha Rafa na Misri huku ikieleza matumaini kuwa makubaliano ya kusitisha mapigano na Hamas yanaweza kufanikiwa. BMJ Muridhi anayo taarifa zaidi. Israeli ilituma vifaru katika mji wa kusini mwa Gaza, wa Rafa na kuchukua udhibiti wa kivuko hicho, njia kuu ya usaidizi huku ikionya kuwa itaongeza operesheni yake ikiwa mazungumzo ya mapatano yatashindwa kufanikisha kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas. Rais Joe Biden alikataa kujibu maswali kuhusu mazungumzo ya kusitisha mapigano na operesheni huko Rafa alipokutana na mwenzake wa Romania katika ofisi ndani ya White House, akitabasamu tu kwa waandishi wa habari. Tunaamini kivuko cha mpaka wa Rafa kinapaswa kufunguliwa tena haraka kwa ajili ya harakati za usaidizi wa kibinadamu, msemaji wa White House Karine Jean-Pierre aliambia waandishi wa habari. Israeli tayari ilikuwa imejitolea kufungua tena kivuko kingine huko Kerem Shalom ambacho kilifungwa baada ya shambulio la roketi siku ya Jumaapili kuwaua wanajeshi wane wa Israeli. Marekani, mfadhili mkuu wa kijeshi na kidiplomasia wa Israeli, mara kwa mara imesema inapinga mashambulizi makubwa mjini Rafa, ambako zaidi ya Wapalestina milioni 1.2 waliokimbia makazi yao wanaishi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukiendelea na habari za huku Rafa, Marekani ilionyesha matumaini kuwa makubaliano ya kusitisha mapigano ya Gaza yanaweza kufikiwa siku moja baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kukataa toleo la makubaliano hayo ambalo Hamas ilisema me imekubali. Tathmini ya karibu ya misimamo ya pande hizo mbili inapendekeza kwamba wanapaswa kuwa na uwezo wa kuziba mapengo yaliyosalia, msemaji wa mshauri wa usalama wa kitaifa White House John Kirby aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne, akiongeza, tutafanya kila tuwezalo kusaidia mchakato huo na kufikia matokeo hayo. Mkurugenzi wa CIA William Burns yuko Cairo, Kirby alisema, akiwa kama mpatanishi wa Marekani katika mazungumzo yanahusiana, inahusisha Israel, Hamas Misri na Qatar. Mazungumzo hayo yanalenga kufikia usitishaji vita wa muda unaoambatana na kuachiliwa huru kwa baadhi ya mateka wa Israel wanaoshikiliwa na Hamas ili kubadilishana na wafungwa wa Kipalestina wanaoshikiliwa na Israel. Mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels alikutana uso kwa uso na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump siku ya Jumanne, akiwaambia majaji katika kesi yake ya New York kwamba alikuwa na uhusiano wa kimapenzi naye mwaka elfu mbili na sita na alilipwa dola laki moja thelathini elfu ili kukaa kimya kabla ya uchaguzi wa Trump wa urais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Daniels alishuhudia kwa masaa mengi kuhusu jinsi alivyokutana na Trump kwenye mashindano ya golf ya watu mashuhuri ya Lake Taho huko Nevada, jinsi alivyomwalika kwa chakula cha jioni katika chumba chake cha hoteli, jinsi alivyomwona mwenye kiburi na kujisikia na jinsi alivyojadili uwezekano wa yeye kupewa nafasi ya kuonekana kwenye kipindi chake cha televisheni cha Celebrity Apprentice na kisha kuishia kitandani, jambo ambayo Trump anakanusha kuwa alijawahi kutokea. Wakili wa utetezi wa Trump Todd Blanche aliomba mahakama isiendelee kusikiliza kesi hiyo baada ya Stormy kutoa ushuhuda wake, ambao wakati fulani ulikuwa na maneno makali, lakini jaji mahakama ya juu ya New York Juan Merchan huku akisema kwamba baadhi ya hayo maneno yake huenda ingekuwa bora kama asinge asema, alikataa ombi hilo. Popote ulipo, msikilizaji, matangazo ni ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, haya yakiwa ni ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mafuriko yanayoendelea katika ukanda wa Afrika Mashariki yanasababisha hasara kubwa eh, kiuchumi katika ukanda huo, na baadhi ya serikali zinasema zinachukua hatua mahususi za kukabiliana na hali hiyo huku zikijiandaa kwa hasara hata zaidi katika wiki zijazo. Mwenzetu Idi Ligongwa amezungumza na mchambuzi wa masuala ya uchumi Gabriel Mwangonda akiwa mjini Dar es Salaam, ambaye hapa anaanza kwa kuelezea ni kwa kiwango gani mafuriko hayo yamesababisha hasara katika sekta ya biashara. Naam, hasa katika nchi mbili tukiongelea Kenya na Tanzania athari ni sana kwa sababu ukiangalia kwa mfano Tanzania sasa hivi inavyoongea na wewe, ni vigumu sana kwenda moja kwa moja kutoka Dar es Salaam mji mkuu wa kibiashara mpaka Twara na Lindi, hakuendeki kabisa, kwa sababu ni vipande kadha wa kadha vilivyokatika kabisa. Watu wanatumia njia ndefu sana ya Songea, maana yake kwenye uchumi, watu wanatumia gharama kubwa zaidi za kusafirisha bidhaa za zao na vitu mbalimbali ambavyo watu wanafanya. Kwa hiyo athari za kiuchumi ni kubwa, ukiachana na ambazo si miundo mbinu tu, hata mazao na vitu mbalimbali vishachukuliwa kwa wingi sana, kwa hata mavuno tunategemea tuateteleka baadhi ya mazao katika baadhi ya mikoa eh, iliyoathiriwa zaidi. Tunafahamu kwamba mataifa yote ya Afrika Mashariki, kati ya changamoto kubwa ambazo imekuwa ikikabiliana nayo ni bajeti ya kuhakikisha inakuwa na miundombinu salama, na ni jambo ambalo mara nyingi unakuta unakopa hela nyingi katika taasisi kubwa za kifedha duniani. Kwa hali hii sasa, mwelekeo wake wa kujiendeleza unadhani unaweza ukarudi nyuma kwa kiwango kikubwa kwa athari ambazo zipo? Ya, ni kweli ulichoongea, ni sahihi kabisa, kwa sababu kama bajeti ilitengwa kwa ajili ya ujenzi wa vitu ambavyo eh, si vinavyohusiana eh, na miundombinu alafu vikaletwa kwenye miundombinu ambayo ilikuwa imeshajengwa, kwa hiyo inakuwa hasara kabisa. Na umeongelea kuhusu wadhamini, wa wa watu ambao ni wa wanatusapoti marafiki wa, wa, wa, wa kimaendeleo wa ambao wanaweza wakatoa misaada ya direct kwenye kwenye budget na misaada ambayo inaelekea kabisa kwenye miundombinu. Hapo zamani tulikuwa tuna- tunaona sana hivyo vibao. Sasa so, kuna mfuko w umeanzisho unaitwa Road Fund ambao sasa Uh, kwa sababu ya swali kama uliloniuliza, uh, serikali kama ya Tanzania ilianza kukatakata kwenye vyanzo mbalimbali ili kuweza kutengeneza barabara au kutengeneza huo mfuko mkubwa wa kifedha utakaokuwa unatumika kujenga barabara. Kwa mfano ukiwa unaingiza gari yako vitu uh, vyote ambavyo vinakuwa uh, bandarini pale huwa vinakatwa vitu uh, ambavyo I mean, vina, kuna makato huwa yanaenda moja kwa moja, tozo zinaenda moja kwa moja kwenye road fund. Bado kuna maeneo kadha wa kadha uh, serikali inapata grant, lakini ni kidogo sana. Asilimia kubwa siku hizi hakuna misaada, ila kuna mikopo, mikopo nafuu ambayo inaweza kawa na interest, ambazo ni nafuu sana eh, karibia zero kabisa. Gabriel Mwang'onda ni mchambuzi wa maswala ya uchumi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, matangazo msikilizaji, ni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ya Kumekucha Afrika. Leo ikiwa ni Jumatano asubuhi, huko Afrika Mashariki na Kati, tunaendelea na habari za dunia. Jaji wa serikali kuu huko Florida anayesimamia kesi ya hati za siri na mkabiri rais wa zamani Donald Trump amefuta tarehe ya kusikiliza kesi ya Mei 20 na kuahirisha kwa muda usiojulikana kesi hiyo. Agizo hilo kutoka kwa jaji wa mahakama hiyo ya Marekani Eileen Cannon lilitarajiwa kutokana na maswala ambayo bado hayajatatuliwa katika kesi hiyo na kwa sababu Trump yupo kwenye kesi nyingine tofauti huko Manhattan inayomshitaki kuhusiana na malipo ya fedha ya siri wakati wa uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kesi hiyo ya New York inahusisha mawakili kadhaa wanaomwakilisha katika kesi ya serikali kuu huko Florida, Cannon alisema katika agizo la kurasa tano siku ya Jumanne kwamba itakuwa si jambo la busara kupanga tarehe mpya ya kesi sasa, na hivyo kutilia shaka uwezo wa waendesha mashtaka wa serikali kuu kumfikisha Trump mahakamani kabla ya uchaguzi wa rais wa Novemba. Trump anakabiliwa na makosa kadhaa ya uhalifu yanayomtuhumu kwa kumiliki nyaraka kinyume cha sheria katika nyumba yake Maralago huko Palm Beach, Florida. Aliainisha hati ambazo alichukua baada ya kuondoka Ikulu mwaka 2021 na kisha kuzuia juhudi za FBI kuzirejesha. Amekana hatia na kukana makosa. Na mwendesha mashtaka wa umma wa Tunisia siku ya Jumanne alimkamata Saadia Mosba, mwanaharakati mashuhuri na mkuu wa shirika lisiyo la kiserikali linayotetea haki za wahamiaji. Mashirika kutetea haki za binadamu yalisema saa chache baada ya rais Kais Said kuyashutumu baadhi ya makundi yanayotetea wahamiaji wa kusini mwa jangwa la sahara kwa uhaini. Tunisia imekabiliwa na mzozo mkubwa wa uhamiaji kutokana na kufurika kwa waafrika kutoka kusini mwa jangwa la sahara wanaotaka kuhamia ulaya kwa kutumia boti Vyombo vya habari vyandani, vya ndani viliripoti kwamba polisi walianza kumchunguza Mosba ambaye shirika lake linapambana na ubaguzi wa rangi na kutetea haki za wahamiaji kwa tuhuma za uhalifu wa kifedha. Wakazi wa mji wa kusini wa El Amra waliandamana kuunga mkono kuwafukuza wahamiaji hao mwishoni mwa juma lililopita wakisema hali imekuwa mbaya. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Naona Sande Shomari, tuangalie siasa za hapa Marekani bila shaka, BMJ. Ikiwa imesalia miezi sita kabla ya uchaguzi mkuu wa urais kufanyika hapa Marekani, na wanaotarajiwa kumenyana kwenye kinyang'anyiro hicho ni mdemokrat Joe Biden na mrepublican Donald Trump mwandishi wetu wa sauti amerika scott stearns anaangazia mustakabali wa kampeni kuelekea siku ya uchaguzi na bmj muridhi anaarifu zaidi rais joe biden na rais wa zamani donald trump wamesalia na miezi sita kuwashawishi wapiga kura wa marekani kuwapa muhula wa pili kila mmoja trump anatumia sehemu ya muda huo katika mahakama mbalimbali za serikali kuu kujibu mashtaka tofauti ikiwa ni pamoja na kugushi rekodi za biashara. Anasema waendesha mashtaka wanaingilia uchaguzi. kila kitu kilikuwa halali, wanafanya hivi kwa sababu ni siasa, wanataka Biden achaguliwe, hiyo ndiyo sababu pekee. Kufika mahakamani kunapunguza muda wa Trump kufanya kampeni zake, lakini anasema kile anachokiita uzushi wa kisiasa kinamfanya akubalike zaidi na wapiga kura. Ni jambo baya na la kutisha linalotokea katika nchi yetu. Ninatumai tarehe tano Novemba itakuwa siku muhimu zaidi katika historia ya nchi yetu, kwa maoni yangu, ambayo inaitwa siku ya uchaguzi. Natumai itabadilika kwa sababu watu hawa wanaharibu nchi yetu. Chama cha Republican mara ya mwisho kilimteua Trump kugombea uraisi katika kongamano lake la la mwaka 2020 lililofanyika katika jimbo la North Carolina. Kongamano la mwaka huu la chama cha Republican litafanyika mwezi Julai katika jimbo la Wisconsin. Kabla ya hapo, Trump anahitaji kumteua mgombea mwenza mpya. Miongoni mwa wale anaaminika kuwafikiria kuwa makamu wa raisi ni pamoja na senata wa Florida, Marco Rubio, senata wa Ohio JD Vance, senator, senata wa South Carolina Tim Scott na mwakilishi wa New York Elise Stefanik. Kama rais aliye madarakani, Biden anatumia hafla za White House kujipigia debe kwenye kampeni. Biden anazidi kushambulia Trump huku akidai amesimamia uchumi wenye nguvu. Ujenzi wa viwanda vipya umeongezeka zaidi ya mara mbili katika utawala wetu wakati huo huo, Donald Trump bado anafikiri vizalisha umeme kutokana na upepo husababisha saratani. Ndivyo alivyosema, japokuwa unakumbuka, alipokuwa akijaribu kukabiliana na COVID alisema, ingiza tu bleach kidogo kwenye mishipa yako. Alikosa yote, ilikwenda kwenye nywele zake. Chama cha Democratic kilimteua Biden mara ya mwisho kugombea urais katika kongamano lake la mwaka 2020 katika jimbo la Wisconsin. Kongamano la chama cha Democratic mwaka huu litafanyika mwezi Agosti katika jimbo la Illinois. Biden anagombea tena na makamu wa rais Kamala Harris, ambaye amekuwa akifanya kampeni ya kurejesha ulinzi wa sheria za utoaji mimba ambao ulikatizwa wakati mahakama ya juu ya Marekani ilipobatilisha kesi ya Roe dhidi ya Wade mwaka 2022. Donald Trump, Donald Trump alikuwa rais aliyeondoa ulinzi wa Roy. Jo Biden atakuwa rais ambaye atarudisha ulinzi wa Roy mahali. Kabla ya siku ya uchaguzi mwezi Novemba, Biden na Trump wanatarajiwa kushiriki mdahalo. Wawili hao wamesema wako tayari, ingawa hakuna tarehe iliyowekwa. Shafi, safi kabisa mambo na siasa za hapa Marekani. Sande Shomari, unasikia mambo yanavyoendelea. Bila shaka tunayasikia, kwelikweli kweli, na tuwambie tu wasikilizaji wetu BMJ kwamba mm -hmm, katika kipindi hiki cha miezi sita ambacho kinaendelea tutakuwa tunafuatilia kwa karibu kabisa na kupa ripoti za kina kila mm -hmm, siku kwenye, kwenye mtandao wetu, kwenye redio, kwenye televisheni. Waungane nasi kila kona kuweza kujua zaidi kuhusu uchaguzi wa Marekani. Na wakati unazungumza hayo, ni jana tu ambapo mm, wakuu wetu hapa VOA mm, walitangaza kwamba tumefungua ukurasa maalum mm, unahusu uchaguzi wa Marekani. Kwa hivyo ni wakati mwafaka kulizungumza hilo, okay. bila shaka. Na wakati huo basi, namwona Inos B hapa BMJ iko mm -hmm. standby kutupa kitu kimoja kizuri asubuhi hii katika miondoko ile ya rumba ambayo unaipenda sana <laughs> na kitu chake safi kabisa kwa sababu Inos B mwenyewe mambo hayo ya Inos B Sande Shomari eh? bila shaka na kile chake icha kuambia sh shantie, na nikumbusha miaka ya tisini, wakati nikuwa nacheza ngoma sana kwenye vilabu huko Nairobi unakuta <laughs> eh, <laughs> eh, mmekaa tu, saa zingine mtu ameshika soda yake ama kinywaji chochote kile hey, anaenda ana tu taratibu taratibu kwa sababu huu ni wimbo wa taratibu. <laughs> bila shaka e, wanakwambia wimbo wa watu wazima, wanakuwa na taratibu wakiwa na vitambi vyao pale, basi hawataki kupata shida wala nesa nesa, taratibu, bila shaka. Safi si kabisa. Naona tuangalie sasa maswala ya ufisadi. Kama unavyojua, msikilizaji, tumekuwa tukifanya ama tukiendelea na makala maalum eh, kuhusu ufisadi barani Afrika leo, bado tunasalia nchini Nigeria ambako nchi hiyo inakabiliana na udanganyifu katika uchaguzi na hivyo kuashiria mabadiliko makubwa kwa demokrasia ya Afrika baada ya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili ishirini na tatu, yaani mwaka jana wenye misukosuko. Taifa hilo limeanzisha mashtaka dhidi ya washukiwa Machi hapo tarehe nne mwezi wa Machi mwaka huu kwa lengo la kurejesha uaminifu. Idi Ligongo anaisoma ripoti ya Emeka Gibson kutoka Abuja. Katika hatua muhimu washukiwa 196 wanakabiliwa na mashtaka ya makosa ya wakati wa uchaguzi mkuu wa Nigeria. Chama cha wanasheria wa Nigeria pamoja na tume huru ya uchaguzi INEC zimezindua usikilizwaji wa kesi katika mahakama zote za Nigeria kuanzia Jumatatu, Machi 4, 2024 ikisisitiza utayari wa nchi kukabiliana na rushwa katika uchaguzi maafisa wa INEC na vyama vya siasa ni miongoni mwa wanaokabiliwa na kesi hizo. Raia kama Stephen John wamepongeza hatua hii kama hatua sahihi. For us to sanitize our electoral system, ili tusafishe mfumo wetu wa uchaguzi. Kuna haja ya wale wanaovunja sheria wakati wa uchaguzi wachukuliwe hatua, ili iwe kikwazo kwa wengine ambao wangependa kufuata njia hiyo hiyo. Udanganyifu katika uchaguzi umekuwa ukikumba Nigeria kwa muda mrefu, na hivyo kuondoa imani katika demokrasia yake. Na ndiyo maana wa Nigeria kama Igwe Friday bado wana mashaka like katika nchi kama Nigeria, ghasia za uchaguzi, unapopeleka suala hilo mahakamani, kabla ya kujua suala hilo halitakwenda popote. Hii ni mara ya kwanza kwa Nigeria kufuatilia mashtaka dhidi ya wahalifu wa uchaguzi licha ya vifungu vya kikatiba chama cha wanasheria wa Nigeria kimetoa huduma za kisheria bila malipo kwa INEC ili kuhakikisha kuwa wale waliohujumu michakato ya uchaguzi wanafuatiliwa kikamilifu. Kati ya watu waliokamatwa na polisi wa Nigeria wakati wa uchaguzi mkuu wa 2023 Kesi 215 ziliwasilishwa na 197 kati yao zikiwa ni makosa ya uchaguzi. Kesi zote husikilizwa katika mfumo wa mahakama ya kawaida kwa sababu Nigeria bado haijaunda tume huru ya makosa ya uchaguzi. Jide Ojo, mtaalamu wa uchaguzi na utawala, anataja uingiliaji kisiasa kuwa ni kikwazo kikubwa katika kupambana na uhalifu wa uchaguzi. Tusiwe na matumaini sana. Wahusika katika tabaka la wanasiasa wananufaika na makosa ya uchaguzi, kwa hiyo hawana haraka ya kutunga sheria kali au kulazimika kuunda tume huru ya kusimamia mashtaka. Inakuwa ni sawa na kujipiga risasi. Kwa hiyo hakuna haraka ya kuhakikisha kuwa tume hii ya makosa ya uchaguzi inaundwa kupitia vyombo vya sheria. Makosa mbalimbali yakiwemo kula njama, vitisho kwa wapiga kura, ununuzi wa kura na ghasia yalizingatiwa wakati wa uchaguzi uliopita. Nchini Nigeria uhalifu katika uchaguzi hauna muda uliobainishwa wa kesi, tofauti na utatuzi wa migogoro ya uchaguzi, na kusababisha michakato ya muda mrefu ya kisheria kudumu kwa miezi au hata miaka. Wakati kesi zikiendelea, Ojo anasisitiza umuhimu wa kuvunja utamaduni wa kutojali ili kujenga upya uaminifu. Lazima kuwe na maridhiano ya wasomi ili kuondoa suala hili la makosa ya uchaguzi. Haituonyeshi sisi kama watu wa staarabu, kama demokrasia, kama nchi yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Uadilifu wa uchaguzi wa Nigeria una umuhimu mkubwa kwa bara zima. Marekebisho ya karibuni ya sheria ya uchaguzi ya 2022 yamekuwa msingi wa haki na uwazi, yakitoa matumaini kwa mustakabali wa uchaguzi unaouaminika Uhuru na haki nchini Nigeria. Je, serikali ya Nigeria itafanikisha hilo? Awamu inayofuata ya uchaguzi wa uraisi iliyopangwa kufanyika Februari 2027 inaweza kuleta majibu. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa zamani wa Afrika ya Kusini Jacob Zuma anakabiliwa na jaribio la kumwondoa katika nafasi za uongozi katika chama chake kipya, shirika la utangazaji la Afrika ya Kusini SABC liliripoti siku ya Jumanne, wiki tatu kabla ya uchaguzi ambao wanatarajiwa kuvutia uungwaji mkono mkubwa. Waokoaji walikuwa wakitumia magari makubwa ya kutoa mizigo, wakichimba na kutumia mikono kujaribu kuwafikia darazeni ya watu walikuwa wamekwama wakati, wa, wakati jengo kubwa la ghorofa linalojengwa katika mji wa George, Afrika Kusini, kuporomoka na kusababisha vifo vya takribani watu sita. Marekani ilionyesha matumaini ya kuwa makubaliano ya kusitisha mapigano Gaza yanaweza kufikiwa siku moja baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kukataa toleo la makubaliano hayo ambalo Hamas ilisema imekubali. Mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels alikutana uso kwa uso na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump siku ya Jumanne, akiwambia majaji katika kesi yake ya New York kwamba alikuwa na uhusiano wa kimapenzi naye mwaka elfu mbili na sita na alilipwa dola laki moja thelathini elfu ili kukaa kimya kabla ya uchaguzi wa Trump kwa urais wa mwaka 2016 na kwa hiyo ripoti kuhusu rais wa zamani Donald Trump na kesi inayomkabili. Naona muda hapa studio umekatika, msikilizaji. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi amekuwa ni Dadi Balawe, msimamizi Hadija Riyami na kabla sijakwambia nani mwingine yuko hapa studio, nikukumbushe tu kwamba makala yetu maalum kuhusu ufisadi hapo kesho yataangazia nchi ya Zambia. Hapa studio nimeshirikiana na Sandi Shomari, mimi naitwa BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawatakieni siku njema popote mlipo.