Kumekucha Afrika ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC na kukaribisha kwa mikono miwili msikilizaji. Leo ni Jumatatu Mei 6 mwaka ni 2024. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandey Shomari ni kukaribishwa kwenye matangazo haya ambayo yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu 107.5 FM pale Nairobi, Kenya, 107.8 pale Mombasa, e, na vilevile vile Coconut 109 kule Zanzibar, bila kusahau Baraka FM pale Mombasa, Kaya FM huko huko Mombasa, Mlimani Radio 106 jijini Dar es Salaam, ABM 91.2 FM kule Dodoma, Tanzania, Raga FM kote DRC, na vilevile vile, kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. kati ya yale utakayoyasikia leo katika matangazo yetu, idadi ya watu waliopoteza maisha kufuatia mashambulizi yaliyolenga kambi ya wakimbizi mashariki mwa DRC yaongezeka. Walijeruhiwa watu eh, makumi tatu na tano, na kumi na nne walifariki. Njo raporo tuko nayo kwa sasa inaweza labda kubadilika masaa zijazo, lakini wale njo walifariki na wenyewe walijeruhiwa, na zaidi ni watoto na wanawake na katika ripoti nyingine madaktari na watoa huduma za kwanza huko Gaza wasema watu 16 waliuawa katika shambulizi la anga la Israel katika mji wa kusini wa Rafa siku ya Jumapili, saa chache baada ya roketi za Hamas kuua wanajeshi watatu wa Israel. Ni kati tu ya yale utakayoasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30, kutoka hapa Washington DC, kabla ya kwenda kuangalia yalojiri kutoka kwa waandishi wetu. Kama ilivyo kawaida, kwanza tupate habari za dunia, zikisomwa hapa studio na Sandi Shomari. Katika habari za dunia, uchunguzi kuhusu moto uliua watu 77 mjini Johannesburg mwaka jana ulipelekea lawama kwa mamlaka ya kwa kupuuza kuruhusu jengo moja kuwa pango la bunduki, mauaji, dawa za kulevya na takataka taka zinazoweza kuwaka na kushindwa kuhamisha watu mara tu ilipobainika kuwa ni hatari. Afrika ya Kusini ilifungua uchunguzi wa Oktoba iliyopita ili kubaini waliowajibika na moto huo wa Agosti 31 mwaka jana katika eneo la kitovu cha biashara zake. Moto huo ulitoa mwanga kuhusu magenge yanayochukua majengo ya umma yaliyotelekezwa ili kuyakodisha kinyume cha sheria. Waathiriwa wengi waliungua vibaya sana, ikabidi watambuliwe kwa uchunguzi wa DNA. Msemaji wa jiji la Johannesburg hakujibu mara moja ombi la maoni, lakini katika ripoti kamili ambayo Reuters ilipitia majaji walisema jiji hilo linakubali kwamba lilishindwa kuzingatia sheria zilizopo. Chama tawala nchini Togo kimeshinda viti vingi katika bunge la taifa hilo tume ya uchaguzi ilisema ikitangaza matokeo ya muda ya kura ya wiki iliyopita ambayo alikataliwa na upinzani kama sehemu ya hatua ya kurefusha muhula wa Rais Faure Nasingbe. Matokeo ya Jumamosi mosi jioni yalionyesha chama tawala cha Union for the Republic, UNIR, kikipata viti mia kikipata viti moja na nane kati ya mia moja kumi na tatu katika kura iliyojaribu uungwaji mkono wa katiba mpya inayopendekezwa ambayo ingefutilia mbali uchaguzi wa urais na kuwapa wabunge mamlaka ya kuchagua rais. Kifungu cha katiba mpya kinatoa muhula wa urais wa miaka minne na mwenye ukomo wa mihula miwili. Inaweka uwezekano kwamba Nasingbe mwenye umri wa miaka hamsini na saba aliye madarakani tangu mwaka elfu mbili na tano atachaguliwa tena na bunge jipya wakati mamlaka yake yatakapomalizika mwaka elfu mbili na ishirini na tano na anaweza na kusalia madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na tatu na. Na serikali ya Marekani imetangaza mipango ya kusaidia Nigeria kukidhi mahitaji ya walemavu kupitia programu zinawezoweza kuboresha uwezo wao wa kiuchumi. Mpango huo ni pamoja na kuwasaidia kupata ajira na kujihusisha na shughuli za kiuchumi, wakiitumia kwa vitendo elimu walivyopatiwa. Mwandishi wa Lagos, Collins Ato Hengbe, anayo ripoti zaidi. Afisa wa ubalozi wa Marekani mjini Lagos, Will Stevens amesema msaada huo utasaidia kuwainua walemavu maskini nchini Nigeria, na kujumuisha ushirikishwaji wa kifedha na ukuzaji wa mali kwa walemavu ambao wanahitaji kupewa mtazamo maalum. Afisa huyu alizungumza baada ya washa maalum iliyowajumuisha baadhi ya walemavu, ambapo serikali ya Washington imetoa dola elfu thelathini kwa kundi liitwalo Project Enable Africa ili kukuza fursa za kiuchumi kwa walemavu nchini humo. Amesema Washington ina furaha kuhusika katika kujenga jamii shirikishi na fursa kwa walemavu duniani kote kwa ajili ya jamii bora. It's about growing uh, economic and entrepreneurial opportunities for people with disabilities here in Nigeria. Serikali ya Nigeria imeanzisha sheria ambayo inahakikisha fursa ya ajira za asilimia tano kwa walemavu katika sekta ya umma nchini, lakini haina uhakika kama sheria hiyo itatekelezwa kikamilifu. Kutoka Lego, jina langu ni Collins Atoengwi kwa sauti ya Amerika, Washington. Ya, ya America Washington, endelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia madaktari na watoa huduma za kwanza huko Gaza walisema watu 16 waliuawa katika mashambulizi ya anga ya Israel katika mji wa kusini wa Rafa siku ya Jumapili, ikiwa ni saa chache baada ya roketi za Hamas kuua wanajeshi watatu wa Israel mapema siku hiyo. Idadi ya mashahidi huko Rafa ilifikia 16, wahudumu wa dharura wa kwanza waliiambia AFP na kuongeza kuwa watu saba kutoka kwenye familia moja na tisa kutoka familia nyingine waliuawa. Vyanzo vya wa matibabu vilithibitisha. Mashambulizi mawili yalitokea katika maeneo mawili tofauti karibu na jiji hilo. Polisi wa Israel siku ya Jumapili walivamia chumba cha hoteli kinachotumiwa na kituo cha televisheni kinachomilikiwa na Katar cha Al Jazira kama ofisi yake baada ya uamuzi wa Israel kufunga shughuli za mtandao huo katika nchi yao, afisa wa Israel na chanzo cha Al Jazira waliliambia shirika la habari la habari la Reuters. Video iliyosambazwa kwenye mtandao wa kijamii wa X ilionyesha maafisa waliovalia kiraia wakishusha vifaa vya kamera katika chumba cha hoteli ya Jerusalem mashariki kilichowekwa kwa shughuli za utangazaji, kulingana na chanzo cha Aljazira. Katika taarifa yake, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alitangaza uamuzi wa wake wa kufunga ofisi za Al Jazira mjini Jerusalem mara moja. unasafiri na Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, yakiwa ni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Twende huko DRC katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini. Tunaelezwa kwamba serikali ya Kongo imetangaza kuongezeka kwa vifo na majeruhi baada ya kambi mbili tofauti magharibi mwa mji huo wa Goma kushambuliwa mwishoni mwa wiki. Kwa mengi zaidi, tuungana na mwandishi wetu Austel Malivika. Uchunguzi kuhusu shambulizi ya kambi ya wakimbizi wa ndani uliofanyika Ijumaa iliyopita ukiwa unaendelea, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia gavana wa Kivu Kaskazini, meja y jenerali Peter Chirimwami, imesema idadi ya vifo kwa sasa imeendelea kuongezeka kukiwa na majeruhi wengi ambao kwa sasa wako katika hospitali mbalimbali mbali mjini Goma, wengi wao wakiwa katika hali mahututi. Walijeruhiwa watu eh, makumi tatu na tano, na kumi na nne walifariki. Ndio rapor tuko nayo kwa sasa, inaweza labda kubadilika masaa zijazo, lakini wale ndio walifariki na wenyewe walijeruhiwa, na zaidi ni watoto na wanawake, na ile ni mshangao na tunasema crime contre l'humanite, crime de guerre na iko temwanyaje kwa opinion internationale na nationale kuona namona Rwanda hana heshimie haki ya binadamu, na ile ni kitu tunasema kwa raia waone wenyewe kama adui hana sababu yoyote isipokuwa ya kuua wakongomani na kuwatesa, hali inayopelekea wakimbizi wa ndani wanaopatikana katika kambi zilizoshambuliwa Mugunga kuwa na hasira. Mwengi Bishe alikimbia kijiji chake cha Kamoroza katika mji wa Sake wilayani Masisi, magharibi mwa mji wa Goma. Tunashangana kuangalia tukuwe wakimbizi, tumekimbia kutoka Kamronza, kila gurupema yote ilishakimbia tunashangala kwenye tumekimbilia na njo kwenye magumu tena, yenenda kutupata guvernoma yenye iko mwai Kongo iko na mabunduki ya kila aina na basoda wako ndani, siye wakimbizi tunahangaikia pale. Waasi wa M23 ambao serikali ya Kongo inasema kwamba wanaungwa mkono na Rwanda wakiendelea kuteka vijiji wilayani Masisi, hasa eneo zinazokuwa na madini mengi kama Rubaya na vijiji vingine katika uangalizi wa serikali Umoja wa Mataifa MONUSCO na hata kikosi kutoka sadek siye kuona tuko nateseka hapa kulingana na uongozi ya guvernema yetu. Tunajuuliza kwa sababu gani wanaweza kuwa ni vatu venyeko natupigania, lakini kuliko makombowe muji returi naturudilia siye, ijapokuwa valiturasireke tuzogelee huku kusudi vapate namuna ya kuzogeza adui na siye turudie na amani me wakati, batakuwa tuko nakufa hivi sawa nyama, tutarudia na tuko wala tulishaisha, bakumuke kama sisi tuko bakongomani hatukumbiwa juu ya kukufa sawa manyama. Baada ya shambulizi hilo, serikali ya Marekani imeshutumu taifa la Rwanda na M 23 kuhusika katika shambulizi la kambi ya wakimbizi. Rwanda kwa upande wake kwenye ukarasa wake ikikanusha taarifa kutoka serikali ya Marekani na kusema ni taarifa ambazo hazina uchunguzi wowote. osermalvika malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Kukukumbusha tu msikilizaji, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka mji mkuu wa Marekani hapa Washington DC. Sandi Shomari anaendelea na habari za dunia. Mashambulizi ya anga ya Russia yalipiga mikoa ya mashariki ya Ukraine ya Donetsk na Kharkiv na kuua watu watatu na kujeruhi wengine takriban 17. Maafisa walisema Jumaapili, wakati nchi hizo mbili zikiadhimisha Jumaapili ya Pasaka ya madhehebu ya Orthodox. Rusia ilikuwa imetumia bomu la anga katika shambulio hilo lilorushwa kutoka kwenye ndege. Gavana eneo hilo Oleg Sinuhbov alialia kwenye programu ya ujumbe wa Telegram kwamba Rusia inatumia silaha hizo hatari mara nyingi zaidi. Pia alisema shambulio jingine tofauti la usiku katika mji wa Kharkiv lijeruhi watu sita, akiwemo wa mtoto mwenye umri wa miaka tisa. Maafisa wanasema mafuriko makubwa katika jimbo la Rio Grande do Sol, kusini mwa Brazil, imesababisha vifo vya takribani watu 75 katika muda wa siku saba zilizopita, na wengine 103 wameripotiwa kupotea. Uharibifu wa mvua malazimu zaidi ya wa watu elfu themanini kutoka kwenye makazi yao. Takriban elfu kumi na tano wamekimbilia mashuleni, kwenye kumbi za mazoezi na makazi mengine ya muda. Maporomoko ya ardhi, barabara zilizojaa maji na madaraja yaliyoporomoka yameacha uharibifu mkubwa katika jimbo hilo. Waendeshaji wa ripoti kukatwa kwa umeme na mawasiliano. Zaidi ya watu laki nane hawana maji, kulingana na wizara ya ulinzi wa kiraia na mamia ya watu na wanyama wameokolewa tangu Ijumaa na angalau mtu mmoja amefariki dunia, huku mafuriko yakikumba jimbo la Texas hapa Marekani. Baadhi ya maeneo ya ripoti zaidi ya futi mbili za maji, barabara kufurika na magari na nyumba kufunikwa. Mtoto mmoja alipoteza maisha yake mwishoni mwa juma huko Texas, huku mafuriko hayo yakiathiri maeneo mengi ya jimbo hilo. Watu wazima wawili na mtoto mmoja walikuwa kwenye gari katika kaunti ya County Johnson, kusini mwa mji wa Fort Worth, waliponaswa na maji yaendayo kwa kasi asubuhi ya Jumapili. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sande Shomari, umesikia uh, mambo ya mafuriko siyo, uh, tu kule barani Afrika na mafuriko si tu Afrika Mashariki, na maeneo mengine yamefurika hadi hapa Marekani, huko Texas. Kama unavyojionea mvua zimekuwa nyingi mm -hmm. na tunashuhudia mafuriko makubwa, na ukishuka kusini mwa Marekani, kule Brazil kama nilivyosikia katika taarifa no. na zako uh, kule wamekufa de... watu wengi kweli, wengi, kweli. Haya ndivyo hivyo, sijui tuendo wapi sasa hivi sasa hivi uh, sasa tuelekee huko kwa waziri ulinzi wa ulinzi wa Marekani. Lloyd Austin amesema kwamba kundi la wanamgambo la Hamas halionekani kuwa na mipango ya kushambulia vikosi vya Marekani ambavyo vinajagati katika pwani ya Gaza ili kuweza kupeleka misaada kwenye ukanda huo uliokumbwa na vita. Kauli hiyo imetolewa takriban wiki moja baada ya shambulizi la guruneti kulenga eneo hilo lakini bila kusababisha majeraha yoyote. Mwandishi wa Sauti America katika makao makuu ya kijeshi ya Marekani, Pentagon, Carla Bab anayo maelezo zaidi katika ripoti inayosimuliwa hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. Wakati gati iliyotengenezwa na Marekani kwenye pwani ya Gaza inakaribia kukamilika, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin anasema haoni dalili kuwa kundi la wanamgambo wa Hamas litashambulia wanajeshi wa Marekani wanaolijenga ili kuleta misaada zaidi huko Gaza. Uh, that, uh, anasema sioni dalili zozote kwa sasa kwamba kuna nia ya kweli ya kufanya hivyo. Marekani imeweka mikakati ya kiusalama katika kuwalinda wanajeshi wake, na Israeli pia imeapa kulinda vikosi hivyo, lakini baadhi ya wachambuzi wanasema kuna hatari kubwa ya wanamgambo wa Hamasi kufanya mashambulizi. Kama Brad Bowman kutoka taasisi ya kulinda demokrasia, ambaye anasema this is an hii ni ajali ajali mbaya accident. sana inaelekea kutokea. Bowman anasema ingawa jitihada za kuleta misaada zaidi ni nzuri Hamasi na makundi mengine ya wapiganaji tayari yameonyesha kuto kujali kuhusu maisha ya raia na yangefurahia fursa hiyo ya kuwaua Wamarekani. Aina ya mtu ambaye angefanya mambo hayo kulipa shambulio la kigaidi la Oktoba 7 kutumia ngao za binadamu na kuwashikilia mateka wasio na hatia, wanaume, wanawake na watoto. Hao ni watu wale wale ambao hawatasita kuwashambulia wale wanaojaribu kuleta chakula na maji kwa watu wenye njaa na kiu. Vituo vya ukaguzi vya Israeli vimechelewesha malori ya misaada yaliyokuwa yakielekea Gaza. Marekani na mataifa mengine yamedondosha chakula kwa wapalestina huko Gaza, lakini mashirika ya misaada yanasema kiasi kinachodondoshwa kwa miavuli hakitoshi. Wakati na iwapo itaanza kufanya kazi gati hiyo mpya italeta misaada mingi ya malori kwenye ukanda huo kila siku. Mwanamziki tajika Celine Dion akikuangushia kitu hapo, unasikia sandi shumari miondoko hiyo, uh, haja unini Mm. Ujasiri wake na ukakamavu na kadhalika haujapungua, haujapungua pamoja na changamoto nyingi alizozipata za, za kiafya, lakini anasema hivi sasa anaendelea kufanya kazi siku tano kwa wiki, kujaribu kupambana basi na tatizo hili ambao ameliita Steve Parson syndrome, ambao limemkuta eh, likimsumbua, lakini basi anajitahidi. Siri ndio ni kuhakikisha kwamba sauti yake inaendelea kusikika na mwenyewe kujituma bila shaka tuamtakia kila la heri kwa yale anayopambana nayo, lakini ataibuka bila shaka, tutamsikia mara nyingi tu, kama tunamsikia kama sasa eh, bila shaka, twende wapi? Sawa kabisa, anasema alishtua shabiki wake baada ya kusema hivyo. Lakini basi, hivi sasa tuelekee mitaa ya Nairobi. Baadhi ya wakazi wa mitaa Nairobi wanalalamika kwamba kila anachokisema ujenzi wa majengo ya ghorofa katika mashamba yao, hii ni kinyume cha sheria wanasema, hasa kutokana na wakandarasi wa Kichina. Mwandishi wetu Juma Majanga aripoti na kutoka na Nairobi na BMJ anasimulia habari hiyo. Katika mitaa ya Kilimani, Nairobi, wakazi kama Jerotich se wanatafakari hatua watakazochukua kukomesha kile wanachosema ni ujenzi haramu katika shamba lao. Jerotich anasema, tunachoshughulia kwa sasa ni ujenzi usiopangwa ikiwa huna maji taka, huna barabara pana, huna vituo vya moto, huna shule za kutosha, huna hospitali, mnachofanya ni kujenga tu na kujenga na kujenga bila mipango inayohitajika. Kilimani ni mojawapo ya maeneo ambayo wakazi wamejitolea kupinga ujenzi wa majengo marefu. Mbunifu Alfred Omenya anaongoza shirika la ushauri wa maendeleo ya miji Ecobuild Africa majengo mengi ambayo tunaona hapa hayakidhi vi vigezo vya udhibiti uliowekwa na mamlaka ya maendeleo ya mji. Na wameidhinishwa na mamlaka hiyo kweli, wameidhinishwa, na naweza kusema bila kuogopa kwamba kwa miaka mingi ofisi za mamlaka za maji zimekuwa ngome ya ufisadi. Jerotich anadai kwamba makampuni ya China yanatumia vitendo vya rushwa kukwepa taratibu za kisheria. Anasema the na kwa kweli nakishutumu chama cha watengenezaji wa china hapa. Wao ni washiriki, wameelewa mvuto na uchu wa ufisadi ulio katika nchi hii na wameutumia vilivyo. Maafisa wa serikali ya jiji walikataa ombi la sauti ya amerika kutoa maoni, na hali kadhalika wajenzi wa china hawakujibu ombi la VOA kujibu madai hayo. Mchumi Xn Iraki hata hivyo, anasema wakandarasi wa China wameleta ufanisi katika sekta ya ujenzi. Let there be competition. I think that is good the. Wacha kuwe na ushindani, nadhani hiyo itanua sekta ya ujenzi ya Kenya. Wataalam wa Kenya watajifunza kitu. Kwa muda mrefu, wateja watafaidika, kwa sababu kama hakuna ushindani, tutafanya kazi mbaya, hatutakuwa na ufanisi. Katiba ya Kenya inahitaji ushirikishwaji wa wananchi katika maamuzi ya utawala kuhusiana na maswala yanayowahusu. Kwa sasa hali inaonekana kuwa tete hata zaidi, wakati mvua kubwa zinaendelea kunyesha, ambazo zimeathiri miundombinu ya mji wa Nairobi kwa kiasi kikubwa, na huku Benki ya Dunia ikikadiria kwamba asilimia sabini ya watu duniani wataishi mijini ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini, wataalamu wanasema mipango ya ujenzi katika miji kama Nairobi itakuwa muhimu mno. E, katika jamii na maendeleo, hii leo tunaelekea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo wakazi wa kijiji cha Nyangezi kilicho umbali wa kilomita 40 kusini mwa mji wa Bukavu wanafanya shughuli za utengenezaji wa matofali yanayojenga mji wa Bukavu, licha ya kwamba wao wenyewe hawajaboresha maeneo yao. Mwandishi wetu Mitima Der amewatembelea na kuandaa makala ifuatayo. Nyangezi ni mojawapo ya eneo la Karongo lenye watu zaidi ya elfu hamsini ndani ya wilaya ya wa Walungu, ambapo tangu zamani wakazi wanafanya shughuli mbili muhimu: kilimo na utengenezaji wa matofali. Bashombana Madesire a Emmanuel anafanya na kazi hii kwa miongo mitatu sasa. Inakuwa sasa kiango miaka makumi tatu na mbili tangu nilianza kutengeneza matofali. Wachuruzi ambao wanapatikana hapo kutu Nyangizi walianza walianzawalianza na kazi ya matofali, kisha njo wakabadilisha kidogo, wakaanza kufanya uchuruzi, lakini pesa ambazo wanatumia siku hizi walizitoa katika kazi ya matofali. Matofali ina faida lakini kuna siku ambazo watu wanahomba, kwa mfano wale ambao wanatumika makati ya mvula. Mvula inaweza ikafike mitoni, inajaa, na hapo inapeleka matofali zote ambazo zilikuwa zisha kuwa tayari. Ili kufanya kazi yao vema, watengeneza matofali wanyengezi wamejiunga katika baadhi ya mashirika ili kutetea masilahi yao. Kijiji hiki kimechangia pakubwa katika ujenzi wa mji wa Bukavu na miji mingine ya pembezoni, ila kama inavyoonekana wakazi wamebaki fukara, kukiwa na nyumba zilizojengwa kwa udongo, matatizo ya miundombinu ya barabara na kadhalika. Muru la Kafari Kafari Rentora anamiliki kiwanda kidogo cha utengenezaji matofali katika eneo la Choga hapa Nyangezi. Tunaweza kumbuka kwetu, lakini ile pato yenyewe utatumikishwa kwa kujenga kwako, vifaa vingine vingine vya chama ile nezuia mtu hata jenga kwake, anapata pesa ya kulisha jamaa, lakini kwa ujenzi huko kwetu ni mbovu kufuatana na gisi tunatumika kashige bafanya mafutofali. Tulikuwa natumika kila mutu kwa upekee na mpaka leo tuko natumika kwa upekee lakini kunaza kuwa ile mkusanyo tunezeita mshirika ya watengenezaji wa burike no tunaita kwa leo huku ikuti Nyangezi kobrinya mangura ye akukula njo chintalia hivi. Ni mchezo ya bazeli magre benya avana fashi ya kwenda, washatoka mashamba njo wanacheza ake Imangura noe chambala ni msimamizi wa shirika la raia wa Nyangezi anasema. Ah, leo watu wa Bukavu wengi wanatamani sana hapa, kwa sababu kama umeshaona mgini wetu ambao unaikala, hakuna minyoko arzi, hakuna, hakuna matope, ni mgini kabisa mzuri, na sisi pesa zetu tunazitafutia mkazi ya matofali kwa kufanya matofali, ndio tunapata pesa na hatuwezi tumikisha kwanza kwa kujijengea hapana, inaomba tuuzishe ili tusomeshe watoto. Na ni hivyo nakuta, uh, msiku zilipita kijiji ketu cha Nyangezi kilikuwa bado hakijajengwa, lakini sasa nawaza wewe mwenyewe uko shahidi, unaona kuna nyumba kaza wa kaza ambazo zimejengwa kabisa na matofali ya hapa kwetu Nyangezi. Lakini tangu yapata miaka mitano sasa, wakazi wa kijiji hiki wamekuwa na dhamira ya kujenga kwao kwa mtindo wa kisasa kama anavyoelezea tena Bashombana Emmanuel. Msiku zilizopita, watu hawakukuwa wanajua gisi wanaweza tumikisha tofali kwa kujenga nyumba nyumba zao. Lakini siku hizi kupitia mafundisho na mifano sisi tulikuwa tukiwapatia, tuliwaambia kama unaweza ukatumike matofali, kama utumika elfu kumi ya matofali unaweza ukauzishe elfu tano na elfu tano unaibeba kwa nyumba, kwa hii mwaka ingine mwaka unafanya vile na pre, mia, uh, kisha miaka tatu miaka ine utakusha je, jaza nyumba yako we mwenyewe, na mpaka hivi uh, watu wako wakifata ile mafundisho Ijapokuwa kama inavyoonekana hapa, mara nyingi kuna mabishano kati ya viongozi wa jadi ambao baadhi yao wanataka vijiji vibaki tu kuwa vijiji na vijana wanaotetea maendeleo. Jo Lolo Magala ni msimamizi wa eneo la kibiashara la Munya hapa Nyangezi, akiwa pia amebobea katika utengenezaji matofali. Kila mamba na kivuko yake. Sione mutu yoyote mwenyewe anaweza katala kama isikuwe mtaa. Mi nawazia kukuwa mtaa inaleta maendeleo mwingini, hizi matafali tunafanya hapa zipate kazi, wamengi wazinunue, tupate pesa wakati nakuwa village kijiji haiko tena mtaa usirimu hata mwingine ndio kwa maana wakaaji wote wa hiyo mwingine ya Nyengezi wanapiga i makelele mingi yowe waangalie kama mwingine tasirimuka metu naanza sirimula shipeke polepole pole. Kwa vile shughuli za utengenezaji matofali zinahitaji pia kutumia kuni kwenye tanuru wakati wa kuzichoma kwa mara kadhaa, mashirika ya utetezi wa mazingira yamehamasisha wakaazi wa Nyengezi kuhusu upandaji miti kwa uwingi ili kulinda mazingira licha ya utengenezaji matofali. De la chance, jamii na maendeleo. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Uchunguzi kuhusu moto ulioua watu 77 mjini Johannesburg mwaka jana ulipeleka lawama kwa mamlaka kupuuza na kuruhusu jengo moja kuwa pango la bunduki, mauaji, dawa za kulevya, na takataka zinazoweza kuwaka na kushindwa kuhamisha watu mara tu ulipobainika kwamba ni hatari. Chama tawala nchini Togo kimeshinda viti vingi katika bunge la taifa hilo, tume ya uchaguzi ilisema, wakati ikitangaza matokeo ya muda ya kura ya wiki iliyopita, ambayo yalikataliwa na upinzani kama sehemu ya hatua ya kurefusha muhula wa rais Faure Nasingbe. Madaktari, madaktari na watoa huduma za kwanza huko Gaza wamesema watu 16 waliuawa katika mashambulizi ya anga ya Israel katika mji wa kusini wa Rafa siku ya Jumapili. Tunafika mwisho msikilizaji wa matangazo yetu asubuhi ya leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida, tuwashukuru nyote mliotusikiliza, pamoja pia na wote wanaofanikisha matangazo haya. Upande wa pili tulikuwa naye Dadi Balawe kama mwelekezi wetu, msimamizi Hadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na Sandi Shomari. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Tunakutakia siku asubuhi na usiku mwema popote pale ulipo. Kwa heri.