Undani waasi wa M23 wanashikilia Rubaya, Kivu Kaskazini, sehemu yenye utajiri mkubwa wa madini ya coltan, siku chache baada ya rais wa DRC si kushutumu Rwanda kwa wizi wa madini hayo. Je, nini kinafanya waasi kupata nguvu sana ikilinganishwa na wanajeshi wa serikali na wa muungano wa SADC? Tutaangazia pia namna ufisadi unavyolemeza maendeleo nchini Ghana na juhudi serikali inazochukua kupambana na ufisadi. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC Marekani la waasi la M23 limedhibiti Rubaya, Kivu Kaskazini, sehemu kubwa yenye madini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rubaya ina utajiri mkubwa wa madini ya coltan yanayotumika kutengeneza betri za magari na simu za mkononi. Waasi walianza kudhibiti Rubaya Jumanne usiku baada ya mapigano makali na wanajeshi wa serikali. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashutumu Rwanda kwa kusaidia waasi wa M23 na kuiba madini ya Kongo. Rwanda imekuwa ikikanusha madai hayo kila mara. Mawakili wa DRC wameshutumu kampuni kubwa ya teknolojia ya Marekani Apo wakidai kwamba inatumia madini ya wizi kutoka Kongo kutengeneza bidhaa zake na kwamba madini hayo yanasafirishwa kimagendo kupitia Rwanda. Wamedai kwamba mapato kutoka kwa madini hayo ndiyo yanatumika kufadhili mapigano mashariki mwa DRC. Mnamo mwezi Machi, rais wa Rwanda Paul Kagame alifutilia mbali ripoti kwamba Rwanda ilikuwa inaiba madini ya Congo. Rais Paul Kagame alisema kwamba Rwanda pia ina madini mengi sana ya coltan. Kagame alisisitiza kwamba Rwanda ina asilimia 60 ya coltan, huku DRC ikiwa na asilimia kati ya 20 na 30 pekee. Kagame alisema kwamba wanaoshutumu Rwanda kuiba madini ya DRC wanatafuta visingizio vya kutoshughulikia matatizo yao wenyewe. Taarifa ya kundi la M23 iliyotolewa Alhamis asubuhi imesema kwamba mapigano yaliyowapelekea kuchukua udhibiti wa Rubaya yametokana na mashambulizi kutoka kwa jeshi la serikali dhidi ya sehemu za Mushaki, Karuba na Kagundu, na kwamba M23 wamejibu mashambulizi ili kulinda raia taarifa ya kundi hilo imesema kwamba wataendelea kupambana na wanajeshi wa serikali na makundi yanayowaunga mkono katika sehemu za Kabashumba, Gatama na Mfunzi. Taarifa pia imedai kwamba jeshi la Burundi linatoa mafunzo kwa makundi mengine ya wasi yanayopigana na M 23. Profesa Lawrence Mugiraneza ni mtetezi wa haki za kiraia mashariki mwa DRC. Goma kuanguka chini ya uongozi wa M 23 ikisaidiwa na RDF yaani jeshi la Rwanda. Hapo tukueleze kama tangu mwelekeo wa vita e, wanajeshi wa Rwanda yani RDF na M ishirini na tatu ambayo inawasindikiza wanapopigana, wapigane juu ya maslahi fulani, wanaendelea tu kupigana eti ni sababu ya madini ya Kongo. Unajua kama Rwanda ikifadhiliwa na Amerika, ikifadhiliwa na Umoja wa Ulaya, wale wote wanatarajia tu ni madini ya Kongo ambayo ndiyo kiini cha mapigano tangu zamani. Alapo kwa ulizo lako la kusema eti ni kitu gani kinaacha wanaendelea labda kuonekana kama wanazidi wanazidi e, FARDC hata na SADC nguvu ikumbuke e, kama katika Kongo e, tumeambiwa eti tuweze kufanya slefe na tuweze kwenda kwenda kuingia kwenye kidiplomasia lakini kwa wakati kama ambao tunazungumza, na sisi wakazi kabisa hatuelewi ni kitu gani kinapitika. Yani, tunakuwa na wanajeshi wengi sana hapa eh, Goma. Tunakuwa na sadek ambao tangu mwezi wa kumi na mbili ilipoingia hapa kwetu waliwahi kupigana labda ni Watanzania kwa muda mchache tu. Kwa wakati huu ni kama vile hawajaingia kwenye dance, ni kusema kama bado hawajapigana. Alafu tunaona kama kuna ile E, udhaifu kweli wa viongozi wetu wa jeshi na kuna udhaifu wa wa rais wetu ambaye kila wakati na kila mara yeye ametegemea wazungu, ametegemea diplomasia, na kitu kweli diplomasia haitazaa kitu. Kukamatwa kwa Rubaya, ambayo ni madini, ni mahali pa madini makubwa kabisa, inaendelea tu kuonyesha kama shabaha ya Rwanda siyo FDLR ambayo inawatafuta, lakini inatafuta ni madini kota ya Rubaya waweza kuhangaisha wakaaji wote, yaani kutafuta tu madini ya Kongo. Hiyo ndiyo shabaha yao na ni lengo lao, hakuna lengo lingine, sababu tangu mwanzo tu walikimbilia huko ndiko waweze kukamata, na kwa o sababu wamefikia lengo lao, tunatumaini kama labda ni mwanzo sasa wa vita kubwa, sababu wameenda kupata madini na yale atakaowafaidia na kuwapatia sasa fursa ya kuendelesha vita vyao. Rubaya ina umuhimu gani mkubwa kwa DRC, na ina umuhimu gani mkubwa kiasi kwamba m ishirini na tatu inaona lazima iteke Rubaya? <coughs> Ni mahali kuna madini mengi sana. Yani, unajua una kama kwa vyombo vya kisiasa kama kompyuta e, simu za mkononi, ni mahali kunakuwa coltan. Yani ile coltan ni ile yenye kutafutiwa kabisa. kuna, kuna ingine madini kama tantalum kunakuwa kama sijue vitu gani ni ma, ma, kuna mawe mengi ya kisamani na ni, ilikuwa, ilikuwa na bidi najua kama tangu mbele walizibiti eneo hilo kupitia mwanabunge ambayo tulimwita Mwangachuchu, na kwa wakati huu ambapo mwanabunge huo yuko gerezani korokoroni huko eh, huko Kinshasa, na wasa kama wana uumi mkubwa kabisa na mugi, yani eh, kilima hiki cha Rubaya ambayo ni kabisa mahali kunazarika coltan na ni ile inatafutwa kabisa kwa dunia yote, na ni ile madini ya coltan uh, inaowasaidia e, Wanyarwanda kutengeneza simu. Wanyarwanda ni, ni hayo ambao kabisa e, tunawaza kama ndio wanakimbilia huko sababu wa wabahatike na kupata madini, na chakushangaza ni kuona kama walipofika Rubaya walikimbia mbali zaidi na kuwaita wale wachimba madini warudi mbiombio na waanze kuchimba. Na kwa wakati tunapozungumza ni kwamba Barabara kutoka Rwanda ukipita Ruchuru ukipita Tongo imetusa kutengenezwa na magari, yani matrakta yenye kutoka Rwanda, iti sababu ile asilimia ya Kongo ipite kwenye barabara nzuri, barabara ambayo haiwahi kutengenezwa. Lakini Rwanda iliweza kutia vyombo vya kutengeneza barabara hadi Kichanga ili tu wapate namna ya kusafirisha madini hayo. Kando na Rubaya, pia M23 wanatafuta sehemu kama Malulu, Runigi na Ngungu. Hizi zina muhimu gani? Hayo yote miji ambayo inadhibitiwa, ambao wanaitafuta kuizingira, ni ili waweze kupanua eh, ambao tunaita katika kifranca perimetre de securite, yaani wanaenda kuzuia Uh, mahali mbalimbali mbali ile maatake ya wanajeshi waweze kutokea na waweze kugharamia security wale wote wenye kubaki wakichimba madini kwa ajili yao, ambayo urubaya ikingwe e, e, vizuri. Na ndio maana wanaendelesha ile maeneo, ili wadhibiti maeneo mbalimbali, ili waweze kuzuia E, wazalendo waweze kuzulia FARDC isiweze kuwachokoza wale ambao wanakuja kuwatumikia na kuchimba madini e, kwenye Rubaya. Kwa kweli, anao huzuni yetu ni kwamba e, zaidi wakisonga mbele zaidi wanalalamika na kusema eti, mnaona hakuna jeshi la FARDC, sisi tumekuja kuteka maeneo fulani na fulani, na hapo wanaweza kupata fursa ya kuitwa wakubwa wa, wa, wa, wa na ili watarejee kwa ile wanaoitaka yani dialogue pamoja na DRC, na ule Umoja wa Mataifa na Ulaya ili waweze kuonyesha kama wana nguvu na uwezo, na ndipo waende kupata tena fursa labda ya kupata mazungumzo na government ya Congo. Profesa Lawrence Mgraneza, nimekushukuru sana, asante. Nakushukuru pia. Juhudi zangu kuwatafuta maafisa wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo akiwemo msemaji hazikufanikiwa. Nimejaribu kadhiri niwezavyo kuzungumza na msemaji wa serikali ya DRC lakini simu yake haikujibiwa. Nimejaribu vilevile vile kutafuta viongozi katika serikali ya jamhuri ya Rwanda, lakini ikawa vigumu sana. Kila mara tunapojaribu kuzungumzia swala hili hawakui rahisi kuzungumza. Ni Rais Paul Kagame pekee ndiyo huzungumza ama, uh, huzungumzia swala la uhusiano kati ya DRC na Rwanda. Ripoti nyingi zimeshutumu Rwanda kwamba inaunga mkono kundi la waasi la M23, shutuma ambazo Kigali imefutilia mbali. Itiliwe mkazo kwamba serikali ya DRC kwa sasa imewekewa vikwazo, hata waandishi wa habari kutoa ripoti au kuchambua lolote kuhusiana na kundi la waasi la M23, na zipo ripoti kwamba wanaoripoti ama kutoa uchambuzi kuhusiana na vita hivi mara nyingi wanajipata pabaya mikononi mwa maafisa wa usalama. Ibrahim Rahbi ni mchambuzi masuala ya usalama, masuala ya ushirikiano wa kimataifa pamoja na diplomasia. Yupo Dar es Salaam, Tanzania. Rahbi, unaposikia kwamba waasi wa wemu wa ishirini na tatu wanaendelea kuteka sehemu kadhaa, moja baada ya nyingine, sasa ni kuchukua Sehemu ni kijiji tu, lakini kijiji chenye thamani kubwa ya madini ambayo yanatafutwa na nchi nyingi kote duniani, yanatafutwa na kampuni nyingi kote duniani, kijiji cha Rubaya. Na wanaripotiwa kwamba wanaendelea pia kupambana wachukue sehemu zilizo karibu kama Malulu, Runigi na Ngungu, nindi ambacho kinakija katika fikira zako Uamuzi wa Kongo yenyewe kupeleka ombi lao kwa baraza la usalama mwaka jana kuondoa vikosi vya kimataifa ardhi yao ulikuwa ni uamuzi wa kisiasa zaidi kuliko uhalisia ambao ulikuwa unaonekana mpaka hapo tayari. Ukiangalia m ishirini na tatu walikuwa wamechukua wilaya mbili, sake na na Rushuru, ambazo tayari walikuwa ziko mikononi mwao. Ukiangalia ukubwa wa maeneo ambayo tayari walikuwa wanayashikilia kwenye ardhi ya Kongo, ni ukubwa wa zaidi ya nchi ya Rwanda. Sasa unakaa unajiuliza tu kuwa uamuzi wa kupeleka ombi au agizo kwenye baraza la usalama la kuondoa vikosi vya kimataifa wakati unajua kabisa kuwa hukuwa na jeshi la kuziba zile nafasi ulikuwa uamuzi wa nani? Nani kafikiria kuhusu vile jeshi la Kongo halikuwa tayari kuziba nafasi zinazoachwa na uh, vikosi vya kimataifa ambavyo vilikuwa vinaondoka kwenye hiyo nafasi. Wakati unaondoa vikosi vya Afrika Mashariki vilivyokuwepo, unakuja kuweka vikosi vya Sadik pale, ubadilishanaji wa nafasi kati ya wanajeshi ulikuwa hauendani, kwa sababu wanajeshi wa kimataifa walikuwa wanawahi kuondoka kabla ya vikosi vya, vya kigeni vingine kuwasili kwenye nafasi zao. Wakongomani wanalifahamu hili. Hata ukikaa unawasikiliza kwenye maongezi yao, wakati wanazungumzia kuhusu mapigano yao na kuhusu jeshi lao, mara kadhaa huwa wanazungumza kuhusu uh, majeshi ya kimataifa, ushirikiano wa kimataifa. Utawasikia wanazungumza kuhusu wanajeshi wa Sadek, wanajeshi wa kimataifa kutusaidia, lakini hawazungumzi sana kuhusu jeshi lao, kwa sababu jeshi la Congo kwa miaka mingi lilikuwa kwanza lina vikwazo vya kuuziwa silaha kwa sababu ya uhalifu ambao waliofanya miaka ya nyuma wao na M23 wote walifungiwa kwanza kuuziwa silaha. Kwa hiyo Kongo walikuwa hawaingizi silaha kwa muda mrefu sana. Ni, ni mwaka mmoja tuna kitu wakati Umoja wa Mataifa umeondoa ile ile vikwazo e, e, vyake kwa jeshi la Kongo. Hapo ndio likaanza kununua silaha kutoka China, Uturuki na vitu vingine. Sasa muda wa kuandaa jeshi la kisasa ulikuwa bado sana. Ukiangalia kuwa M23 mwaka 2013 wakati wanachukua Goma vifaa walivyokuwa nao na vifaa walivyonavyo hivi sasa ni tofauti sana, kwa sababu M23 ya hivi sasa wanatumia silaha za kisasa zaidi, wanatumia droni za kisasa zaidi, na ndio maana wanaweza kufanya mashambulizi sehemu nyingi, wana mifumo hadi ya ulinzi wa anga. Sasa unakaa unajiuliza kuwa je, jeshi la Kongo lilikuwa tayari kupambana nalo? Kwa sababu wapiganaji wengi wa M23 kuna wakati waliunganishwa kwenye jeshi na wakapata baadhi ya mafunzo na wapiganaji wengine wanachukua mafunzo ya sirisiri kutoka kwenye nchi jirani. Sasa hapa ndio kwenye makosa. Sishangai kusikia M23 wanazidi kuchukua vijiji kutoka kwenye wilaya taratibu na huenda wanazidi kuisogelea Goma. Kwa masilahi gani, ambapo wanatafuta zaidi sehemu ambazo zina madini Rubaya? Hata kama tuseme, watasema hatujatafuta kwa sababu ya madini lakini wanachopigania sehemu yake pia ni angalau wakuwe na sehemu ya Kongo ambayo iliyo na thamani, wanaweza wakaitumia na wanaweza wakafadhili shughuli zao. Na iweje kwamba wanajeshi wa Kongo wakimbie, waache thamani ambayo inatosheleza nchi? Mgogoro ukiuhalisia, ukiutazama kwa nje, una sura ya kisiasa, lakini ukiingia kwa ndani, mgogoro wa Kongo una sura ya kimaslahi zaidi. Ndio maana mara kadhaa nimekuwa nikilisema mimi, utaona ajabu kwenye nchi kama ya Kongo raia wa Kongo waliokimbia makazi yao wanaishi kwenye makazi duni sana, hata chakula wanakosa, lakini hujawahi kusikia wapiganaji au vikundi vinavyopigana kule Kongo vimeishiwa risasi au vimeishiwa silaha. Kwa hiyo unaweza ukafahamu tu kuwa ufadhili ni mkubwa sana unaotoka nje, ambao una, una, unapeleka ndani. Kwa nini husikii wakiteka maeneo tofauti? u Kongo ni kubwa sana lakini kwa nini migogoro haipo upande wa wa, wa, wa Kisangani au uende upande uh, wa, wa miji kama Lubumbashi ambayo inakwenda kupakana kule na Zambia? Migogoro mingi imekaa kwenye pembe ya mashariki tu, ambayo ina, ni nchi za Rwanda, Burundi, uh, Uganda karibu, kwa sababu ukitazama kiuhalisia eneo la mashariki mwa Congo ndio eneo lenye utajiri mkubwa zaidi kuliko eneo lolote la Congo kwa hiyo unaweza ukaona tu kuwa vurugu za Kongo zinapambwa nje kwa rangi ya kisiasa, lakini kwa ndani inakuwa ni maslahi, na sio maslahi ya wakongomani tu, ni maslahi ya madola makubwa ambayo yanafadhili kwa uhalisi kabisa, kwa vizuri, yanafadhili yale makundi kuhakikisha kuwa vurugu zinakuwepo na wao wakiendelea kutaifisha vile vinavyotoka hapo, madini ambayo asilimia sabini yanatoka kwenye ardhi ya Kongo ndio madini ambayo, uh, yanatumika na makampuni umetaja hapa makampuni makubwa ya kimataifa ambayo yanatumia bidhaa hiyo, betri inayotumika kwenye simu tunazotumia, magari, kompyuta na vitu kama hivyo. Asilimia sabini madini yale yanatoka Kongo, na na eneo kubwa la Kongo ambalo linatoa madini ni eneo la mashariki. Kwa hiyo M23 hawatoishia hapo, isipokuwa wataendelea kunusa kila sehemu ambayo kuna maslahi au kila sehemu ambayo wanahisi kuwa wakikaa pale watafaidika napo, bado wataendelea kuwasogeza pembeni wanajeshi wa Kongo. nimesema kuwa kuondoka maeneo yao si shangai kwa sababu wana- nguvu wanakuta wanazidiwa na wale wanajeshi wa M23 kwa sababu ya ufadhili wa aina ya silaha za kisasa na na mafunzo ambayo wameyapata. Jeshi la Kongo bado lilikuwa linahitaji vikosi vya kimataifa viendelee kubaki kwenye ardhi yao kwa muda mrefu zaidi, na wao waendelee kupata mafunzo na kupewa muda zaidi wa kujifunza, kuwa na jeshi imara ambalo linaweza likachukua nafasi ya vikosi vya kimataifa kuondoka. Lakini kuondoka tu kwa vikosi vya kimataifa bila kujua nani anaziba nafasi yake ni hatari sana. Kwa mtazamo wako unadhani kwamba kuna vyovyote vile jeshi la Congo linaweza kujipanga upya pamoja na vikosi vya Sadek pamoja na makundi mengine yale ambayo makundi ya waasi yanaounga mkono, kwa maana kwa, kwamba wazalendo wakapigana na hawa M23 wakaondoa katika sehemu ambazo wameteka, e, wameshikilia kwa sasa ikiwemo katika eneo la Mshaki, Karuba, Kagundu na kwamba vilevile taarifa yao kutangaza kwamba wataendelea kupambana katika sehemu kama vile Kabashumba, Gatama na Mfunzi. Inawezekana wanajeshi wa serikali na wanaoshirikiana nao kuwafukuza hawa emu ishirini na tatu, inawezekana kama watachukua usaidizi hasa wa vikosi vya kigeni eh, hilo halishindikani, wanaweza wakawarudisha nyuma lakini si kwa nafasi ya jeshi la Kongo ambalo lililopo hivi sasa, unaweza kusema kuwa linaweza likawarudisha kwa kiwango hicho, kwa sababu hata wao wamejipanga kiasi ki, kikubwa kia sana. Naenda kachukua taarifa ya ya, ya Umoja wa Mataifa ya mwezi uh, Disemba, tuseme mwaka jana Tazama ukubwa au sehemu maeneo ambayo wa M23 walikuwa wakiamiliki. Nenda kachukue taarifa ya hivi sasa, uone maendeleo ya M23. Huoni sehemu ambayo M23 wamerudi nyuma, hata kuonyesha matumaini ya upande wa pili wa jeshi la Kongo, isipokuwa kadri matokeo yanavyotoka ndio unaona kuwa jeshi la Kongo linazidi kurudishwa nyuma na kusogezwa zaidi pembeni na kuwapa nguvu M23 kutaka kusogea zaidi. Bila usaidizi wa kimataifa kutoka nje, naona bado ni vigumu wa Kongo kwenda kukabiliana nalo, hata jeshi la la SADEC ambayo limepelekwa nadhani bado linakuwa halitoshelezi au huenda halijaenda kwa operation kamili ambayo imekuwa ikitakiwa, kwa sababu uh, kumbukumbu zangu kama ziko sawa, mwaka elfu mbili na kumi na tatu hata jeshi la Tanzania lilishiriki kwa kiwango kikubwa na ndio waliweza kuwarudisha nyuma uh, M23 kutoka kwenye mji wa Goma haraka sana, waliwaondona wakapeleka mbali na hata ikasababisha um, uh, vurugu za uh, uh, majibizano kati ya majirani wawili. Jeshi la SADEC nalo limeshindwa inaonekana kama bado halijaenda kwenye misheni kamili. Unajua, ukiangalia kama malalamiko ya wakongomani kwa muda mrefu, kuondoa vikosi vya kigeni, walisema kuwa vikosi vilivyokuwa hapa vya Umoja wa Mataifa zimekaa zaidi ya miaka ishirini, hatuoni kinachofanyika. Ni kwa sababu vile vikosi vilikuwa ni wasimamizi wa amani, wale walienda kusimamia amani, hawakwenda kwenye mapambano. Lakini nadharia ambayo ilipelekwa hiyo ni ile ile, ilikuwa la jeshi la Afrika Mashariki ilikuwa limeenda kusimamia amani ya Congo, lakini uwepo wa jeshi la SADEK ni jeshi ambalo linakwenda kupambana kwenye misheni ya kijeshi. Sasa sielewi kama na wao tayari wanaweza kusema kuwa wanazijua na M23 au kwenda moja kwa moja kwenye kidonda kutaka kutibu hili swala au na wao wameenda na approach ile ile tunakwenda kusimamia amani. Ibrahim Rahbi ni mchambuzi wa masuala ya siasa, usalama na diplomasia, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Shukran Ibrahim. Asante. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti ya Amerika vo Katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti Amerika VOA, tuangazie namna ufisadi unavyolemeza maendeleo nchini Ghana na juhudi za serikali kupambana na ufisadi. Wanahabari wa Ghana wanaonekana wakijiandaa kwa ajili ya ripoti yao kubwa ijayo ya uchunguzi. Wanafanya kazi kwa Fourth Estate, shirika lisilo la faida la Accra, mradi wa maslahi ya umma na uwajibikaji na taasisi ya vyombo vya habari kwa Afrika Magharibi. n ni mhariri wa the We work with Ghanais, we work with... tunafanya kazi na Waghana, tunafanya kazi na watoa taarifa ambao wanatupa taarifa, na hivyo tunaangalia masuala na tunaingia ndani kabisa katika masuala hayo, tunazitoa na kuchapisha maandishi ya mtandaoni na video za YouTube, na hayo yote tumeyaandikisha kwa hali ya juu. News and all that mainstream documentaries. Wanalenga zaidi hadithi zinazohusiana na kupambana na ufisadi. Tangu kuzinduliwa mwaka elfu mbili ishirini na moja, shirika hilo limechapisha ripoti kadhaa za kupinga ufisadi. Miongoni mwao ilikuwa ni ufichuzi kuhusu mali kufuatia sharti kwamba maafisa wa serikali watangaze mali zao. The Fourth Estate iliwasilisha ripoti yake kwa tume ya haki za binadamu na haki ya utawala wa Ghana ambayo ilichunguza zaidi suala hilo. Kwa hiyo tulipofanya stori hiyo, maafisa wa umma kama 294 walitangaza mali zao za haraka. Kwa kweli, kabla ya kuchapisha hawakuwa wamefanya hivyo, lakini walikuwa ofisini. Tulipochapisha hadithi hiyo, haraka sana walitangaza mali zao, na tulidhani kwamba hiyo ilikuwa na tija na ilituma ujumbe sahihi kwa mamlaka na maafisa wa umma wanaharakati wa kupambana na rushwa wanasema kupambana na rushwa nchini Ghana imekuwa ni kazi kubwa licha ya nchi hiyo kuzindua mpango wa kitaifa wa kupambana na ufisadi, waraka wa sera wenye mipango ya kupambana na rushwa. The mpango wa kitaifa wa kupambana na rushwa ulikuwa ni kielelezo kwetu sote kupambana na rushwa. Hata hivyo ungegundua kuwa kuna mapungufu mengi sana ndani ya mfumo huo ambayo hatukuyazingatia, na hiyo inafanya mapambano dhidi ya rushwa kuwa changamoto. For that matter, it makes the fight against corruption a difficult one. Mnamo mwaka 2017 shirika hilo lilizindua mradi wa kuangazia ufisadi katika jaribio la kupunguza ulaji rushwa wa umma kupitia utetezi wa Tuna uwezo wa kufanya uchunguzi wa awali. Tuna waandishi wa habari wachunguzi, tukiwa ni sehemu ya timu inayofanya uchunguzi binafsi, lakini pia tunajaribu kufuatilia kesi ambazo zipo au kesi ambazo tunahisi zimezikwa na tumesahau kuwa tunahitaji kuzifufua. Wanaharakati wa timu ya CDD kwa miaka saba iliyopita unaonekana kuleta tija. We didn't want... kwetu sisi lengo zima kama tulivyosema, hatukutaka swala la ufisadi kufifia au kuwa la kuzua mvutano. Tulitaka tu kuliweka kwenye akili za wananchi kwamba tunatakiwa kuendelea kupambana na kuwavutia wajiunge na mapambano, kwa sababu tulikuwa tunahisi rushwa inazidi kuwa jambo la kawaida na watu waliona hiyo ndiyo hali ya kawaida. Kwa sababu ya kazi za mashirika haya ya kiraia, vita dhidi ya ufisadi viko akilini mwa watu kama wataalam wa kupambana na rushwa na kutetea utawala bora na taasisi, kazi kubwa imefanywa. Tumeonyesha ushahidi na utafiti kwamba rushwa ni swala nyeti na gumu, na ili kupambana nalo tunahitaji kujitolea kwa dhati, serious commitment. Kulingana na Transparency International, vita vya Ghana dhidi ya ufisadi vimeduma kwa miaka minne iliyopita. Katika ripoti yake ya ufisadi ya mwaka jana CPI, Ghana ilipata sufuri kwa mwaka wa nne mfululizo bila kupata mafanikio yoyote katika kupambana na rushwa. Nchi hiyo ilishika nafasi ya sabini kati ya nchi na maeneo 180 yaliyochunguzwa kwa kipindi hicho. Kwa wachambuzi wengi, kuwawajibisha maafisa wa serikali wafisadi kupitia mfumo wa sheria itakuwa hatua muhimu katika vita dhidi ya ulaji rushwa. Kwa taarifa hiyo kuhusu ufisadi Ghana, nakamilisha kwa Undani kwa niaba ya wote waliofanikisha, mimi naitwa Kennes Bwire nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.