Ni jina langu ni Hoba Abdi. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani. Leo katika sehemu ya kwanza, mgomo madaktari wa madaktari waingia siku ya 50, leo ikiwa ni Mei mosi nchini Kenya, wakuwa wakipigania maslahi yao na mazingira bora ya kufanyia kazi. Na katika sehemu ya pili Tunaangazia masuala ya ufisadi tukiangazia Afrika Kusini, ambapo Martha Ngoye aliyekuwa mtendaji wa sheria katika shirika la reli la abiria linalomilikiwa na serikali ya Afrika Kusini alipotoa taarifa kuhusu kandarasi zisizo halali za serikali zenye thamani ya mamilioni, na badala ya kuheshimiwa kama mpambanaji wa ufisadi alifukuzwa kazi. Nchini Kenya, hali ya wagonjwa wanaougua maradhi mbalimbali nchini Kenya wanapitia changamoto kubwa sana kutokana na mgomo wa madaktari unaoendelea kwa siku ya hamsini leo Mei mosi mwaka elfu mbili ishirini na nne, mabadiliko ya hali ya hewa yakizidisha madhila kwa raia nchini humo hospitali za umma ambazo zinapokea wagonjwa walioathiriwa na mafuriko zinakabiliwa na changamoto kuu ya kuwahudumia wagonjwa kutokana na idadi chache ya wahudumu wa afya wanaoshughulikia wagonjwa, ambao wengi wao bado wanahangaika wakipigania kupata huduma za matibabu, wakati mgomo wa madaktari unaendelea nchini Kenya. Mgomo huo ambao umedumu kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa umewasukuma wagonjwa wengi kusalia nyumbani na kutafuta mbinu za kienyeji ili kujitibu, kwani gharama ya juu ya maisha haiwapi fursa ya kutafuta huduma za afya za kibinafsi. Mgomo wa madaktari Kenya umekuwa suala muhimu sana katika miaka ya hivi karibuni. Madaktari wamekuwa wakipigania masilahi yao na mazingira bora ya kufanyia kazi. Mzozo huu umesababishwa na masuala kama vile mishahara duni, mazingira duni ya kufanyia kazi na upungufu wa vifaa vya matibabu. Sisi hatuwezi enda kazini ikiwapo serikali inapunguza mshahara zetu, atukuwa na uwezo wa kulipa zile nauli, atukua ekulipa kodi za nyumba. Kwa hivyo ni serikali ambayo kokatika mgomo ambayo tunaingilia. Kwa hivyo ni serikali aswa iko na majibu ya hii mgomo iishi Tunajiunga nao kwa sababu huo mkataba tukikubali utupiliwe mbali mikataba yote serikali imeingia na wafanyikazi wote wengine wa umma pia zitambarazika. Ndio sababu tumesema tuunge madaktari ili wapate haki yao kwa mujibu wa mkataba huo, ndio mikataba hiyo ingine yote ya wafanyikazi wa umma itaheshimiwa na serikali hii. Hapa Kenya, kitu ambayo inalipa zaidi ni siasa hata kama hujasoma ukiingia bunge utalipwa zaidi, hata kushinda profesa. Hiyo ndiyo sababu sisi tumeamua badala ya kufanya kazi sasa, pia sisi tuingie siasa, kwa sababu hii tumi ambayo inaitwa SRC inajali wanasiasa kushinda watu ambayo wamesoma. Katika kujadili suala zima la mgomo wa madaktari nchini Kenya, naungana kwa njia ya simu na George Gibore, katibu mkuu maafisa tabibu shirika la kuso. Karibu sana daktari George Gibore, na labda kwa kuanza, je, kuna mafanikio yoyote ambayo yamepatikana kutokana na mgomo huu ambao kwa sasa unaingia siku ya hamsini? Asante kwa swali lako. Kama vile ambavyo umeuliza, ni dhahiri kwamba mgomo unaendelea kumaanisha kwamba hatujakuwa na makubaliano, lakini pia ni vizuri niweke bayana kwamba kuna vitengo kadhaa vya, vya, vya wafanyakazi ambayo vipo kwenye mgomo. Kwa mfano wale ambao umewataja maafisa am, sisi kama maafisa tabibu, siku zetu tumetimiza kwenye mgomo siku thelathini na moja. Kuna wale sasa madaktari bingwa, wale ambao unaita doctors, madaktari uh, wao wametimiza siku zao hamsini kama vile ambavyo umetaja, na kuna wale pia wana mahabara medical laboratory ambao wamefikisha siku ishirini na, na tatu nafikiri, so hao wote vitengo hivyo vitatu wako kwenye mgomo na uta kwamba masuala ambayo wanayo ama ma ma zile matatizo ambayo wanataka yashughulikiwe, mengine yanafanana na mengi pia hayafanani. Kwa mfano, wale ambayo ni madaktari bingwa wanataka CBA yao, ile collective bargaining agreement, iweze kutimizwa kikamilifu. Alafu pia kama sisi maafisa tabibu tunasukuma serikali kukamilisha maongezi ama makubaliano yetu na CBA ambayo tulianza kuongea mwaka wa elfu mbili na kumi na saba mpaka leo hii hatujakuwa na, na makubaliano so na pia tumekuwa kuna vipengee kadhaa ama klausi zile ambazo tulikuwa tumesha kubaliana kama enhancing risk allowance ama kuiongeza kutoka elfu tatu hadi elfu, elfu kumi na tano kumaanisha walikuwa wanaongeza elfu kumi na mbili ilikuwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja mpaka leo hii hawajaweza kutimiza. Tuko na ile pia inaitwa career progression yenye ambaye tumekuwa tu, ilikuwa ilitengenezwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwamba inatakiwa kutiwa sahihi ndio iweze kutumika kwa ajili ya kuonyesha chinzi gani watu watapandishwa vyeo, ambayo pia inaonyesha entry point na exit point ya watu u, uh, ambao wameajiriwa hasa haswa kwa kitengo ketu chetu cha clinical officers yeah. Basi haijatiwa hai, hai, msamaha. So haya matatizo yote kwa sasa hayajatatuliwa, ndio sababu bado mgomo upo kwa sababu serikali haijaweza kutatua matatizo hayo. Nam daktari, kama unavyojua, kwa sasa taifa linapitia wakati mgumu sana, kutokana na mafuriko ambayo limeonekana kuwaathiri maelfu ya watu nchini Kenya. Mbona msirudi kazini kwanza kujaribu kuwasaidia waathiriwa wa janga wa hili la mafuriko? Hilo ni swali nzuri, na nafikiri ningekuwa ni, ni serikali, nafikiri ndio wangekuwa wanalijibu, ingekuwa ingefaa sana lakini, kwa sababu umeniuliza, nitasema. Kipengele ile article 43 ya constitution inapeana majukumu makubwa kwa serikali kwa ajili ya kuhakikisha kwamba Wakenya wanaweza kupata uh, huduma ya afya wanapokuwa n hitaji na iwe ya kiwango kile kinachohitajika yn yani, eh, ile ambaye ni na. Na kwa namna hiyo eh, unapoona kwamba tumeenda mgomo siku hizo zote licha ya kwamba kuna maji kwa sasa, haikumaanisha kwamba hakukuwepo na watu ama wagonjwa ambao wanahitaji msaada wetu, msaada wa kuweza kutibiwa ni kwa sababu eh, eti ndipo maana hawako hospitali, lakini ni kwa sababu wa watu wako wa wengine wameamua kuvumilia, wengine wanaenda kwenye private na wengine wanapoteza maisha. Sisi upande wetu tuko tayari hata leo hii usiku serikali wakitaka tumalize tutamaliza. Alikuwa anaeleza kwamba amekuwa akipata wagonjwa wale ambayo wako critical sana na wanaenda wakiwa katika hali mahututi hmm. na akawa amepoteza wengine watatu siku hiyo, so akawa anaogopa kwamba watu wengi watakuwa wanapoteza maisha hata bila kufika kwenye hospitali, ambapo pia ni, ni, ni kweli kwa sababu tulikuwa tumeona kwamba takwimu ya kuonyesha wale watu ambao wamewekwa kwenye mochari kwa wiki zilizopita zilikuwa juu na na kwa sababu zilikuwa zinaonyesha kwamba zimepanda, ni kumaanisha kwamba watu walikuwa wanaathirika na, na ugonjwa amini wanakufa. Kwa hivyo leo pia wale watu ambaye tunaona wakifa kuna wale ambao wangesaidika na huduma za kiafya, na pia tunajua kwamba wakati ambapo pia kuna hii eh, haya janga la kuweza mafuriko ya maji tunajua kwamba kuna mkurupuko ya magonjwa ambayo yanaweza tokana ambaye anakuja na hiyo kufatana na, na maji kuzambaa, maji chafu yanachanganyikana na na yale ambayo ni maji taka na. Kwa hivyo inaweza lete kolera, na ile ambayo inaua watu. Basi sisi pia tumetaja hayo mbeleni na tukaeleza serikali kwamba ni vizuri waweze kuweka masuala ya afya kipaumbele. Na daktari, ukiendelea kuangazia hayo yote Wakenya wengi wanalia, kuna matatizo mengi sana, ikiwemo gharama ya maisha ambayo iko juu, na kama tunavyojua wengi hawana uwezo wa kuelekea katika hospitali za kibinafsi kwa ajili ya matibabu. Lakini pia kuna hili swala ambalo linaonekana kuwa kero kubwa kwa Wakenya wengi, wanadai kwamba mnashiriki mgomo, lakini kwa upande mwingine, kulingana na madai ya Wakenya ni kwamba madaktari wapo kazini wapo ambao wapo katika eh, kazi katika hospitali za umma lakini pia wapo kazini katika hospitali za kibinafsi, na wakenya wanahisi kwamba mgomo wenu ni wa kimaslahi ya kibinafsi tu. Labda sijui una lipi la kuzungumzia kuhusu hilo. Nafikiri pia hiyo najua, wakati mwingi ni kwamba Wakenya huwasikiza sana wale ambaye ni wanasiasa. Nafikiri hiyo ndio wamekuwa wakihubiri, wakati mwingi wanapokuwa wameenda kwenye matanga ama wanapokuwa kwenye mikutano mikubwa ile, wao kwa sababu wana hiyo fursa ya kuweza. Si tunasema hivi uh, ukiona yale mahitaji ambayo pia ni matatizo ambayo tumeibua moja yao ni kwamba waweze kuajiri wahudumu wa afya zaidi, na wao wenyewe walifanya utafiti mwaka uliopita wakaonyesha kwamba wale ambaye ni expectant mothers, wale ambaye wana wana, wanataka wana kujifungua, wanapoenda kwa hospitali, wengi wamepoteza maisha usiku ama wikendi, ile ambaye ni siku zile ambazo haswa wafanyakazi uwaga hawako kazini kila siku, na, na hiyo ni kumaanisha kwamba kuna kuwepo watu hawapo kazini. Lakini pia ikaonyesha kwamba wakenya wengi hupoteza muda mwingi sana wakiwa wanasubiri kupata huduma ya afya katika se, katika sekta yetu ya umma. Naam. Basi tunasema hivi. Uh, pia ile tuna ile tunaita report ya Auditor General ambaye alikuwa amefanya kuhusiana na hospitali zetu na akaonyesha kwamba hospitali hasa ile level 4 na level five, hakuna yoyote ambayo ina, inafikisha kiwango cha huduma afya inayohitaji nyingi ziko, zi ambazo actually zote zi, kama hizo za level 4 zinahitaji 320 323, lakini wengi wako kati ya 117 na 170 kumaanisha ni nusu ya wale ambao wanaohitajika. Basi hii sisi tukisema hivyo, uh, kwa mfano serikali iliyopo waliandika katika ruasa yao ambaye ni ile manifesto wakasema kwamba wataajiri wahudumu wa afya elfu ishirini mwaka wao miaka yao ya kwanza kazini mbili lakini hawajaweza kufanya hivyo. Hii tunasema hivi ni, ma, ni sisi tukisema hivi tunataka serikali iweke kipaumbele masuala ya afya ili kuboresha huduma ya afya kwa ajili ya kila Mkenya kupata huduma wanapohitaji. Sio sisi tuna tatizo no. Kwa mfano tuko na hospitali zaidi ya ishirini na mbili hapa Nairobi, uh, uh, gatuzi la Nairobi peke yake ambazo hazifanyi kazi. Kwa sababu gani? Ni kwa sababu Hatuna wahudumu wa kufanya kazi wa kutosha na ni wazi kwamba daktari, mnayoyapigania ni kuboresha huduma za afya Kenya, na kama ulivyotangulia kusema pia ni kwamba waliotangulia kabla yenu na walioshiriki maandamano sawia na haya mnayoyafanya walikuwa na baadhi ya malalamishi na baadaye wakasitisha maandamano na kufanya mazungumzo. Sasa daktari, hivi maandamano yenu ni masharti mapya au ni mwendelezo wa baadhi ya makubaliano ambayo hayakuafikiwa na serikali iliyopita na ya sasa? kabisa anafikiri swala nyeti kabisa, ambapo ningependa labda, kama kila Mkenya anasikiza, niweze kurudia na niseme hivi: mgomo huu ambao ni wa wahudumu wa afya sio kufanya anti government, yani we are not anti government mgomo huu ni kwa ajili ya kutimiza sheria zilizopo tuweze kuzitekeleza. Mgomo huu ni kwa ajili ya kuendelesha huduma za afya ama kuboresha huduma za afya. Mgomo huu ni kwa ajili ya kuweza kuhakikisha kwamba sheria zilizopo zinatekelezwa. Kwa mfano, tukisema kwamba CBA ambayo iliweza kuratibishwa na, na koti ambapo sasa ni sheria, inakaa kama sheria, inatakiwa kutimizwa. Serikali wanakiuka hiyo. Iwapo kama kuna makubaliano kati sisi na, na serikali na hawataki kutimiza, basi inakuwa ni wao ndio wanakiuka. Na anasema hivi matatizo hayo yamekuwepo ya yeah, na ndiyo yamekuwa yakijirudiarudia. Kwa mfano tangia tulipoenda gatuzi, tulipogatuliwa, hata hasa sekta ya afya tumekuwa na migomo zaidi ya mia moja na tatu Zile ambazo ni za kitaifa na vile ambaye inapimana, na kila mara tunapoenda kwenye mgomo watu wanaumia, na utapata kwamba hayo matatizo yako sawia, mengi yako sawia na yale ambayo mgomo uliopita ulikuwa nayo. Mwaka elfu mbili na kumi na saba tulikuwa kwenye mgomo, mwaka elfu mbili na kumi na mbili tulikuwa kwenye mgomo ambao ulikuwa pia wakitaifa na ukachukua muda mrefu, na maswala ama matatizo ambayo wahuduma wa afya walikuwa wanatetea ni sawia kabisa. Basi unapata kwamba yanarikaa, ndio maana unasikia tunasema the perennial issues ni historical issues ambazo tunataka serikali waweze kutekeleza. Na, daktari uh, vyama vya madaktari vimekuwa vikijaribu kushirikiana na, na serikali kupata suluhisho la kudumu kwa maswala ambayo yanawakumba. Majadiliano ya haya mara nyingi inaonekana kuchukua muda mrefu na huenda yakawa na matokeo tofauti kutoka kwa serikali. Uh, imebainika kwamba mmejiondoa kwenye mazungumzo au yaliyowekwa mezani hayakuendana na yale mliokuwa mnayapigania, uh, aina ya vyama vya uhudumu wa afya ama wale ambao na wa ile ambayo serikali wanavyotaka kwa sababu kama leo hii licha ya kwamba ni siku ya wafanyakazi ya wa, ya wa e, ulimwenguni, tungekuwa tumeitwa kwenye meza ili kusudi wakati huu ambapo tunaongea na wewe, sisi tungekuwa kwenye meza tunaongea, tunasema hili na hili, tumekubaliana hili, hatujakubaliana tutatue vipi, basi kesho turudi. Kwa mfano si, wiki iliyopita yote hakuja kuwepo na maongezi yoyote, kwa sababu serikali ndio wal, waliojiondoa kwenye meza, na sisi tunasema kwamba mgomo huu umechangiwa na serikali kukua na kutotii ama kutotii hata amri za koti na, lakini wamekaidi, hawajaweza kurudi, hawakurudi kwenye meza, ndio maana tukaweza kutoa ilani yetu ya mgomo, hawakutuita tukaongea, mgomo ukaanza, tukaanza kuongea na bado hatujaweza kutatua kwa sababu wamekuwa na mioyo migumu. Utaona hawajataka ama kukaa kwenye meza kwa mfurulizo ili kusudi waweze kutatua matatizo haya. Basi, na nataka pia nirudie na niseme, sisi kama huduma afya tunapokuwa tumeenda shule na tumesoma, tuko na tajriba, masuala yote yetu ni kwa ajili ya kutatua matatizo ya magonjwa ya watu. Hatuna nia kabisa ya kutosaidia Wakenya tuko na nia ya kutaka kuboresha huduma ya afya ambayo kila mwanasiasa awe gavana awe rais wameziandika katika ruhasa zao. Tatizo ni kutotimiza. Tuna sheria nzuri zile ambazo zinasema, zinasema juu ya vile ambavyo CBS zinatakiwa kujadiliwa ama ziweze kuratibishwa na pia vile ambavyo zinatakiwa kutimizwa. Tatizo ni kutimiza. Basi sisi tunaomba kwamba wakenya wajua kwamba serikali walioiweka e, walio kwenye uongozi ndiyo iliyo na majukumu makubwa na ndiyo imesusia kazi, na iko zingekuwa inafanya kazi yao, hatungekuwa kwenye mgomo. Daktari, kwa kumalizia, je, kuna changamoto zozote za kipekee ambazo madaktari mnakabiliana nazo wakati wa mgomo huu? Ndiyo, kwa sababu licha ya kwamba katiba yetu ya Kenya inaruhusu wahuduma wa, wa afya ama mfanyakazi asiporidhika na serikali aweze kwenda kwenye mgomo, ni ratiba na, na pia e, ile ambayo tunaita le, uh, Labor Relation Act, pia inasema hivyo Serikali badala ya kutekeleza ama kuwa kwenye meza tutaongea, wamerudi kwenda kutishia na kuwafuta kazi wahudumu wa afya, wengine wamekuwa wengine hata wamesimamishiwa mishahara yao, lakini tunasema hivi, hatuwezi hizo tunataka kutatua tatizo kwa sababu tukiendelea kuahirisha ile postponing matatizo yatakuwa makubwa na yatakuwa matatizo yasiyo ambayo hatutaweza kuyazuia siku za usoni. Ni vizuri tuyatatue wakati huu, ili kusudi tuweze kuwasaidia Wakenya na waweze kupata huduma ya afya wanapokuwa wanahitaji. Tatizo hili ukweli ni kwamba wameshindwa ku, ku, kuweza kukabiliana ama kuweza kuongeleshana na viongozi na, na wa huduma wa wafanyakazi. Wameweza kuenda nyuma, wamerudi nyuma, na wanaenda kuongelesha wafanyakazi kibinafsi, ambapo ni kinyume cha sheria ya kitaifa, ya, ya zile ambazo tunaita international cha pia pamoja na sheria zetu ama katiba yetu ya Kenya. Naam, asante sana mikoa ni Daktari George Gibore katibu mkuu wa maafisa tabibu ya kuso nchini Kenya ambaye ameshiriki mjadala wetu siku ya leo kwa njia ya simu. Asante sana Daktari. Asante sana na nashukuru kwa kuangazia masuala haya Karibu katika sehemu ya pili. Martha Ngoye alikuwa mtendaji wa sheria katika shirika la reli la abiria linalomilikiwa na serikali ya Afrika Kusini alipotoa taarifa kuhusu kandarasi zisizo halali za serikali zenye thamani ya mamilioni. Badala ya kuheshimiwa kama mpambanaji wa ufisadi, alifukuzwa kazi na mwajiri wake, akikabiliwa na vita virefu vya sheria vya kumrudisha kazini. Uzoefu wa Martha unaangazia changamoto zinazokabili watoa taarifa nchini Afrika Kusini. Ehsan Hafiji ana ripoti hii, na mwenzangu Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. You know, psychologically as well, unajua kisaikolojia vilevile, imechukua athari kubwa, sio kwangu tu, bali kwa binti yangu na familia pia. Lakini nimekuwa na bahati, kwa sababu nimekuwa na watu wa kunisaidia wakati Martha akiendelea na mapambano ya kisheria mahakamani kutaka kurejeshwa kazini, amejiunga na sisi mpya ya kiraia iliyoanzishwa iitwayo the Whistleblower House ambayo inatoa msaada na ushauri kwa watu wa taarifa nchini Afrika ya Kusini. Wakati fulani, watoa taarifa wamelipa gharama kubwa katika vita dhidi ya ufisadi. Mwaka 2021 mfanyakazi wa serikali Babita Deokaran aliuawa nje ya nyumba yake baada ya kubainika kuwa alikuwa amegundua ufisadi katika idara ya afya ya jimbo . Mwanahabari Jeff Wicks alitumia miezi kadhaa kuchunguza hali iliyosababisha mauaji yake. She was returning home after dropping... alikuwa anarudi nyumbani baada ya kumwacha binti yake shuleni, na alipopunguza mwenendo na kuingia nyumbani kwake kwenye eneo la kuegesha gari, gari jingine lilisimama kando yake na wanaume watatu alifutua risasi mfululizo, na akapigwa risasi kumi na mbili na jambo ambalo tuligundua baada ya miezi kadhaa ni kwamba katika wiki kadha kabla ya kuwawa kwake, alikuwa anakumbwa na mfumo wa malipo isiyo ya kawaida na akiripoti kwa wakuu wake. Alitaka uchunguzi wa haraka ufanyike ili kusimamishwa malipo hayo. Na hata siku chache kabla ya kuwawa kwake, alituma ujumbe kwa bosi wake akisema, huenda watu hawa wakatufuatilia ikiwa tutaacha fedha zao, na maisha yetu yanaweza kuwa hatarini. Na ujumbe huo uligeuka kuwa na kueleweka zaidi, kwa sababu aliwawa chini ya wiki moja. Cynthia Stimpel ni mtoa taarifa mwingine aliyefichia ufisadi katika mashirika ya ndege yanayomilikiwa na serikali ya Afrika Kusini. Anasema watoa taarifa ni sehemu ya msingi katika vita dhidi ya rushwa. Mtazamo wangu ni kwamba watoa taarifa ni muhimu sana katika kupambana na rushwa, kwa sababu wao ndio wanaangazia na kufichua na kueleza kuhusu wizi unaofanyika katika maeneo yao ya kazi au rushwa, na hivyo ndivyo hatua ya kwanza ya wito wetu, na tunahitaji kupokea kwa umakini badala ya kuwadhulumu. Serikali ya Afrika Kusini imekiri umuhimu wa kuwalinda watoa taarifa. Imejitolea kupitia upya sheria za sasa za watoa taarifa kama sehemu ya mkakati wake wa kitaifa wa kupambana na ufisadi. Dr Uglesa Radulovich kutoka chuo kikuu cha Johannesburg anatafiti masaibu ya watoa taarifa, anasema kuwa mabadiliko yanahitajika ili kuimarisha zaidi sheria iliyopo katika ulinzi wa watoa taarifa. Kwa hivyo nadhani kitakachokuwa muhimu ni kurekebisha sheria ili kupanua ulinzi kwa watoa taarifa na kuadhibu wale wanaolipiza kisasi dhidi ya watoa taarifa. Na jambo la pili ambalo litakuwa muhimu ni kujenga uhusiano wenye nguvu kati ya serikali na jumuiya ya kiraia na taasisi huru ya serikali inaweza kutoa azimio hapo. At the end of the day, it is important. Mwisho wa siku ni muhimu kwa watoa wa taarifa kusema ukweli kwa mamlaka. Ikiwa kweli tunataka mabadiliko katika nchi hii na tunataka kuwaachia watoto wetu wa aina fulani ya urithi na mustakbal, lazima watu wazungumze. Watoa wa taarifa wamebaki kuwa rasilimali muhimu katika vita dhidi ya rushwa na ulinzi wa demokrasia, lakini watoa wa taarifa tuliozungumza nao wanaamini kuwa hawapati msaada na ulinzi ambao wanaohitaji sana. Sande Shomari, South America, Washington DC. Shukran sana, Sande Shomari, ukiwa hapa Washington DC. Kwa undani inakamilisha muda wake leo. Umekuwa nami Huba Abdi, mwongozaji wa kipindi amekuwa ni Aida Isa. Kwa heri nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya