waa ururo shaqaale oo u istaagay in xuquuqda shaqa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninaye wakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Shirika la hali ya hewa duniani linaonya kuwa kimbunga Hidaya ambacho kinatarajiwa kutoa nchini Tanzania na Kenya wikendi hii kinatishia kuzidisha mgogoro wa kibinadamu unaosababishwa na mvua kubwa katika nchi hizi na nyingine ambazo zilipata mafuriko makubwa katika Afrika Mashariki. Hidaya ni mfumo wa kwanza uliorekodiwa kufikia kiwango cha kimbunga cha tropic katika sehemu hii ya dunia. Hatuzungumzii kuhusu Sudan, tunazungumza kuhusu maeneo ya nyanda za chini na Afrika Mashariki, msemaji wa WMO Clara Nalus aliwaambia waandishi wa habari mjini Geneva siku ya e Ijumaa. Ni muhimu kihistoria, pia kitakuwa na athari kubwa sana, na hasa kwa Tanzania, ambapo ardhi tayari imejaa maji. Tanzania ambayo imeathiriwa na mafuriko inatarajiwa kupigwa tena na mvua kubwa zaidi zinazonyesha kutoka kwa mfumo huu. Rusia ilifanya shambulizi la ndege zisizotumia rubani drone usiku kucha katika mikoa ya Kharkiv na Dnipro nchini Ukraine na kwa jeruhi angalau watu sita na kupiga miundombinu muhimu ikiwemo majengo ya biashara na makazi, viongozi wa mkoa walisema leo Jumamosi. Jeshi la anga la Ukraine limesema vikosi vya Rusia vilirusha drone aina ya Shahed 13 kulenga maeneo ya kaskazini mashariki na katikati nchi vikosi vya ulinzi wa anga viliangusha ndege zote zisizo na rubani kamanda wa jeshi la anga alieleza hata hivyo vifusi vilivyoanguka kutoka kwenye ndege zisizo na rubani vilipiga malengo ya raia mkoa Kharkiv upande wa kaskazini mashariki na kuwajeruhi watu wanne na kusababisha moto katika jengo moja la ofisi ya gavana wa mkoa alisema Wajumbe wa Hamas waliwasili mjini Kairo hii leo kwa mazungumzo juu ya uwezekano wa kusitisha mapigano Ghaza ambayo yatapelekea kurejeshwa kwa Israel kwa baadhi ya mateka, afisa wa Hamas ameliambia shirika la habari la Reuters, huku mkurugenzi wa CIA akiwa tayari huko diplomasia isiyo ya moja kwa moja. Kituo cha televisheni cha Al Qahira chenye uhusiano na serikali ya Misri pia kimethibitisha kuwasili kwa ujumbe wa Hamas mjini Cairo. Matokeo ya, ye, ya leo yatakuwa tofauti. Tumefikia makubaliano juu ya masuala mengi na machache yamebaki. Chanzo kimoja cha usalama cha Misri kiliambia shirika la habari la Reuters. Afisa wa Palestina mwenye kufahamu juhudi za upatanishi alionyesha matumaini ya tahadhari. mambo yanaonekana kuwa mazuri zaidi wakati huu, lakini iwapo makubaliano yatafikiwa yatategemea ikiwa Israel imekuwa na imetoa kile inachohitajika ili hilo litokee, afisa ambaye hakutaka jina lake litajwe aliliambia shirika la habari la Reuters. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Maelfu ya watu wakiwa katika boti mbili za mpira walifika pwani ya kusini mwa uingereza leo, ikiwa ni idadi ya hivi karibuni miongoni mwa maelfu ya wahamiaji wanaotafuta hifadhi na kufanya safari hatari ya kuvuka kutoka Ufaransa mwaka huu. Mawimbi yanapiga kwenye mkondo wa bahari ulio wazi, boti hizo zilipita kwenye ukanda mwembamba wa bahari ukiitenganisha Ufaransa na Uingereza, na meli ya jeshi la majini la Ufaransa likiwafuata hadi walipofika kwenye maji ya Uingereza. Abiria hao wengi wa kiume ambao baadhi yao walivaa majaketi ya kuogelea na kupungua, na kupungia mikono, walichukuliwa ndani ya meli ya jeshi la mpakani la Uingereza huko Dova kuwasili kwa wahamiaji hao kunaonyesha ugumu anaokabiliana nao waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak katika ahadi yake ya kushughulikia uhamiaji haramu na kusitisha boti kabla ya uchaguzi wa taifa unaotarajiwa baadaye mwaka huu. Zaidi ya watu elfu nane wamewasili hadi sasa mwaka huu kwa boti ndogo, huku wengi wakikimbia vita au njaa na kusafiri kupitia Ulaya kwenda Uingereza na kufanya mwanzo wa mwaka huu kuweka rekodi ya kuwasili wahamiaji wa aina hiyo. Rwanda leo Jumamosi ilipuuza madai ya Marekani kwamba vikosi vyake vilihusika katika shambulio baya dhidi ya kambi ya wa wakimbizi mashariki mwa DRC. Takriban watu kumi waliwawa katika milipuko siku ya Ijumaa kwenye kambi hiyo iliyoko nje kidogo ya mji wa Goma, vyanzo vya ndani vimeeleza. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema katika taarifa yake kuwa inalaani vikali shambulizi hilo kutoka Rwanda defense Forces, RDF, na ku... Kundi la M23 lililofanyika katika kambi ya Mgongo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Maswali na majibu. Ujambo mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, assalamu alaikum, karibu katika kipindi kingine cha masuala na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hapa studio, nahodha wako kama kawaida ni mimi Abdu Shakur Abud, nikishirikiana hivi leo kwa mara nyingine tena na Kennes Bwire kuchambua barua zenu, na tukiwa katika wiki ya uhuru waandishi wa habari, hasa hapo jana kilele chake, waandishi wakitoa wito wa kusitishwa vita na kuruhusiwa kufanya kazi kwa uhuru na ufanisi na nafasi inayotakiwa kwa hivyo chungu nzima katika matangazo yetu umesikia. Sasa ninampisha Kennes Bwiri, manake ni wakati wenu nyinyi wasikilizaji kuuliza maswali yenu motomoto ambayo yanatufikia katika ukurasa wa Facebook. Kennes, nani anayebahatika kwa wiki hii? Asante sana Abdu Shakur Abud. Anayebahatika kutufungulia uwanja hi leo ni wewe Basianiria Malekani Thembo wa huko Mtwanga, DRC. Unauliza kwa nini Israel inavamia Gaza na kwa nini Wapalestina wanabaki kimya mimi nitasema nachokifahamu ni kwamba Israeli imeshambulia Gaza baada ya upiganaji wa kundi la Hamas kuishambulia Israeli tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Zaidi ya hapo, na kuachia wewe Abdu Shakur Abudu utoe maelezo zaidi kwake. Basianira nam, sasa kama ulivyosema, Hamas iliishambulia Israeli tarehe saba Oktoba alfajiri, na matokeo yake ni kuwawa kwa Waisraeli elfu moja mia mbili Serikali ya Israel imejibu kwa miezi saba hivi sasa kushambulia kanda zima ya Gaza kwa lengo la kutafuta wapiganaji wa Hamas. Waziri mkuu wa Israel Netanyahu amesema anataka kumaliza kabisa kundi la Hamas, na hivi sasa wasiwasi umezuka kwamba anapeleka jeshi la ardhini katika mji wa Rafa kusini mwa Gaza, ambapo kuna zaidi ya Wapalestina milioni mbili wanaoishi hapo na wale waliotafuta hifadhi ambao wanawa wanataabika katika hali nzito ya maisha. Umoja wa Mataifa wanasema kuna hali ya njaa inayojitokeza, hivyo nchi zote pamoja na Marekani zinaionya Israel kutojaribu kuingia Rafa kabla ya kuwa na mpango wa kuwaondoa wananchi wale wote. Kwa hivyo mvutano ndio hivyo, na sababu ni hiyo kwamba Israel imeona kwamba imeshambuliwa na adui ni Hamas, lazima imalize unasema Palestina wamenyamaza. Palestina hawakunyamaza, wanalia vita vimalizike. Pande zote zinataka vita zimalizike. Palestina haina jeshi, Palestina haina polisi wa kupambana na nguvu za Israel. Kwa hivyo hawawezi kusema lolote lile, na nchi za dunia zinaunga mkono haki ya kupatikana taifa la Palestina, wakisema kwamba ndio njia pekee ya kumalizika kwa mzozo huo wa miaka sabini na tano hivi sasa. Kwa hivyo ni hali ambayo imejitokeza kwamba Israel, serikali ya Netanyahu hivi sasa imekataa kusitisha vita hadi pale imemaliza kundi la Hamas. Hamas inataka vita vimalizike katika mazungumzo kabisa, vita visitishwe, chama hicho kigeuke kuwa chama cha kisiasa. Israel haikubaliani na swala hilo. Kwa hivyo mazungumzo bado yanaendelea, kuna matumaini. Israel imependekeza kusitisha mapigano kwa siku arobaini, kwa hivyo hilo ndilo swala lenyewe kabisa. Israel kulingana na serikali yake, ikiungwa mkono na nchi za Magharibi, inajitetea kulinda maslahi na nchi yake, imeshambuliwa na Hamas, lakini dunia nzima inasema lazima ione kwamba hasara kubwa imewapata wananchi wa Palestina. Zaidi ya elfu thelathini na nne wamefariki. Kwa hivyo hiyo ndo sababu pekee kubwa, Israel kuendelea na vita huko Ghaza. Sasa ninavuta ujumbe wake Pascal wacha kutoka Burundi, unauliza swali linalonifurahisha. Unasema, kwa nini katika nchi za Afrika kuna makanisa mengi kuliko viwanda? <laughs> sidhani kuna makanisa mengi zaidi, lakini ni kweli yako mengi, na huenda huko sahihi kuliko viwanda. Lakini sasa, Abdu Shakur Abud, hili ni swali la dini na <laughs> so, maswala ya dini yana majibu yake. Unadhani ni kwa nini kuna makanisa mengi kuliko viwanda Afrika? Anataka kujua huyu msikilizaji wetu Pascal kutoka Burundi. Hilo ni swali tete, lakini kulingana na ripoti nyingi na wataalamu ni kwamba kanisa zinajitokeza katika pembe mbalimbali mbali za Afrika kutokana kwa upande mmoja na umaskini. Watu wamekata tamaa na hali ya maisha na viongozi wao, kutokana na rushwa na ukosefu wa maendeleo, na wanarudi kwa Mwenyezi Mungu. Lakini wanasema hao wataalamu na wachambuzi, kutokana na hali hiyo maskini, kumezuka watu ambao wanaofaidika na hali hiyo, wamejenga kanisa ili kusaidia waumini kuomba Mwenyezi Mungu kuweza kusaidia maisha yao yabadilike, lakini wakati huo kwatoza fedha kuweza kusaidia na kuchangia kanisa. Kwa hivyo imekuwa jambo kubwa, lakini sio kwamba makanisa yako mengi kuliko viwanda. Viwanda vya Afrika vipo, viko katika hali nzito kutokana na uchumi uliopo, na lazima utambue kwamba kiwanda inagharimu fedha nyingi sana, sheria chungu nzima, na ni swala la biashara kuweza kujengwa na hadi kuweza kufanikiwa. Kanisa inakuwa ni rahisi, inajengwa nyumba, watu wanakuja, wanaswali, wanafanya mambo ya kidini, na huku pesa zinachangishwa, na hivyo ni swala ambalo nimesema ni tete. Hatujasema sisi wachambuzi, na ripoti zinasema kwamba kanisa baadhi yao huko Afrika zinatumiwa katika kutajirisha watu wengine lakini sidhani kwamba kuna makanisa mengi kuliko viwanda. Viwanda vinakuwa na tatizo kubwa kutokana na ukosefu wa sheria bidhaa na mfumo unaohitajika kuweza kuendeleza viwanda kama inavyostahiki katika nchi nyinginezo. Sasa zamu ni yako, Mpela Seleka Nyanda wa Lulembela, Geita, Tanzania, unauliza ni kwa nini jumuiya ya Afrika inashindwa kutatua mgogoro wa Kongo licha ya kuwa na mvutano mkubwa unaotokana na ugomvi wa wao kwa wao hey, ilo swali pasua kichwa lipasue mwenyewe Abdu Shakur kwa hakika swala hili limekuwa likiulizwa na watu wengi mara kwa mara watu wengi kabisa wanajiuliza nini kinatokea na kwa nini amani imeshindwa kupatikana huko mashariki mwa Kongo mambo ni mengi hivyo nimezungumza na mtafiti wa masuala ya usalama katika kanda ya maziwa makuu, Uber Masomeko na kumuuliza nini hasa sababu kubwa ya ugomvi huko mashariki ya Kongo. Sababu ya kwanza tunapoweza sema hapo ni sababu ya mali, kwa sababu huko nchi za jirani zinakuwa zikitumikishwa na nchi zengine. Hizo nchi kubwa kubwa zinatumikisha hizo nchi jirani kwa kusema kuingia kwenye, kwenye Kongo na ku kudisturb Congo kwa kukuja kusupport hiyo maarmed groups, kwa sababu uh, hali ya usalama ikuu mbovu sana huko Congo, na kwa hiyo uh, kama ulifata hii interview ya president Kagame yetete, alikuwa akiitika kwamba kuna nchi, hizo nchi kubwa kubwa, yani alisema ya Russia, alisema Belgium, alisema American, hizo nchi kubwa kubwa zinasika zikikuwa zikimanipulate nchi kama zile Rwanda kwa kusema mali ya Congo ipite huko Rwanda, na hizo nchi zinakuwa zikisapoti ma armed groups huku kwenye sim Kongo kwa kusema hali ya usalama ikuwe mbovu. Kwani hiyo ni shida ya kwanza eenigo kabambi sana, kwani mali ya Congo inakuwa ikiacha nchi kubwa kubwa zinakuwa zikipita kwenye nchi jirani kwa kudistabu Congo, na hizo nchi jirani kila mtu anajua, kwani kunakuwa ripoti UN zilisha uh, sema kweli kwamba Rwanda na Uganda zitakuwa zikitumikishwa kwa kukia uh, kusupoti some armed groups kwenye eastern Congo. Shida ya pili inakuwa hiyo shida ya ukabila, kwani kwa Congo kunakuwa kuwa kabila mingi sana, kwani ndio najua kwamba kwenye kabila mingi zinaishi, kutakuwa kunakuwa hiyo shida ya kutukusikilizana kwani kunakuwa eh, hiyo shida ya kusikilizana kwenye makabila mbalimbali mbali, zinaacha kwamba kila kabila iki kinaita hizo ma, lakini hiyo haiko yakabandi sana kama hiyo shida ya maji. Na je, shida ya ardhi ukulima na ufugaji kulikuwa wakati wa Lendo na Wahema na kadhalika, hii unafikiri ni sababu nyingine na hali hiyo? Uh, ya yeah, hiyo shida ya ardhi uko kwenye kwenye Ituri inakuwa ndiyo hiyo shida, shida ya, ya udongo. Kwani kunakuwa Wahema na Walendu na wanakuwa wakipigana ma uh, hiyo mahali yeah, uh, so uh, na kunakuwa hata vengine ma armed groups zinakuwa zikidhibiti hiyo region hiyo, iko kati shida zinakuwa ziikuwa inaacha hali ya usalama inabakia mpaka sasa mambovu kwenye nchi mikongo lakini shida kubwa sana, shida kubwa sana niyo shida ya mali inaacha hizo nchi kubwa kubwa na hizo ma multinationals zinakuwa zikitumikisha nchi jirani kwa kudistabu Congo na kwa Kivu kaskazini na kusini. Swala la ardhi haichukui nafasi kubwa katika mapigano, ndiyo hiyo swala ya ardhi nashukua nafasi kubwa sana kwenye e, Kivu ya kaskazini na ya kusini, kwani unajua hiyo maeneo ya Walikale hiyo maeneo ya Rubaya ni maeneo inakuwa ikikuwa na maruma za mingi sana. Ni kusema kwamba ukiangalia hata hivyo vita i vinafanyika ya hiyo M23 inakuwa ni vita ya ardhi, kwani waasi wanakuwa wakienda huku mangambo ya Rubaya awakamata Rubaya kwa sasa, lakini wanakuwa wakiishia hiyo pembeni ya Rubaya. Ni kusema kwamba watu wenye watakuwa waki hiyo maardhi, watakuwa wakiwaleke hapo pale kwenye ni wiko nikuangalia, kama ukiangalia hiyo mahali ya pembeni ya Rubaya na hiyo pembeni ya Sumikivu, waasi wame ishirini na tatu wameshakamata hiyo mafasi. Ni kusema kwamba na kwa sasa wenye tuna- tunaangalia ni kwamba watu wale wenye wana ile mamainzi neekuukuma ngambo ya Rubaya wanakuwa wakipelekea haya ni waasi na waasi wanapitisha Rwanda kwa... na hatimaye, kwa nini watu wanashindwa kuleta mwelewano? E, ni tatizo la ukosefu wa uongozi, udhaifu wa serikali, au wenyewe kwa wenyewe makabila au watu wa mji hawawezi kukubaliana wakasitisha mapigano? Shida ya kwanza ni kusema kwamba ni kugumu sana kwa kuleta mapatano kwenye eastern Congo kwa sababu hivi nimesha kusema hiyo, ma superpowers inakuwa zikitumikisha hiyo ma armed group kwa sababu waletezi hiyo uh, natural resources <laughs> yenye watatumikisha wa kutumikisha hiyo ma industries zao zinakuwa zikiproduce telephones na vingine ya vizi zinatoka kwenye hiyo ma uh, ma raw materials. Ile ni ya kwanza. Ya pili kunakuwa hiyo shida ya ukabila Kwani hiyo shida ya ukabila, shida sana, ya kabila nayo ni shida mngumu sana imekuwa ikikuwa ngumu kwa kue uh, kwenye isi Nkongo. Lakini ya, ya nguvu sana ni hiyo kusema kwamba nchi za Umoja wa Mataifa hazipendi support DRC kwa kusema kumaliza hiyo vita kwenye eastern Congo. Kwani ukiangalia leo kwa sasa report za UN za Umoja wa Mataifa zimeshaonyesha kwamba Rwanda inakuwa ikisapoti armed groups yani M ishirini na tatu kwenye eastern Congo, lakini kwa sasa Rwanda hawa sanction Rwanda, mpaka sasa hakuna hata sanction mini waisha kamata kwa ajili ya Rwanda. Ukiangalia kwenye hiyo crisis ya Russia na Ukraine, Russia imeshakuwa sanction lakini Rwanda mpaka sasa hakuna hata sanction moya yeneshakamajie kwa sababu ya Rwanda. Ni kusema kwamba hata kama kuna shida kidogo kidogo hiyo za ukabila, lakini shida mu, ya, ya, ya muhimu sana ko kwenye huku nchi Congo ni hiyo shida ya kusema hiyo ma nchi kubwa kubwa zinatumikisha Rwanda kwa kukuja kwenye Congo kuyatafuta eh, natural resources. Kwani wakongo wale wanakufa itangi zamani mani sana, international community inakuwa iki eh, nyamaza kwa hiyo shida nyingi kwenye Congo. Hiyo ndiyo tatizo yenye tuko nayo kwenye eastern Congo, hiyo ndiyo tatizo kubwa ile. Ikishakuwa ikipata uh, suluhisho, hakutakuwa yingine shida uh, itashinda government ya Kongo. Asante sana Habert, asante sana Sasa naye bahatika ni wewe Lawrence Mbuthia, unasema unatoka mkoa wa kati nchini Kenya. Unauliza, je, kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga anao uwezo wa kushinda kiti anachokipigania cha muungano wa Afrika? Kenneth, umekuwa ukifuatilia wiki hii, naona kwa aribu sana na swala hili, mnini maoni yako kuhusu swala na mkakati huu wa Kenya kumpendekeza mwenyekiti wa tume ya AU Raila Odinga kuchukua nafasi hiyo. Lakini inabidi hapa, Kenneth niseme, muda wetu umemalizika. Hatuna budi kuaga wasikilizaji wetu hadi wakati mwingine. Mimi hapa Abdu Shakur Abud nikisema usikose kuwa nasi wakati mwingine, lala salama. Lakini usiondoke kando ya redio yako, manake BMJ Muridhi namwona yuko tayari, anaingia hapa na viji mambo. Kwaherini, yeah. Msikilizaji, ukishasikia kitambulisho hicho sina shaka unajua ni wakati gani? Ni wakati wa kutulia usikilize vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, ambapo ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridi. Msikilizaji, mitandao ya kijamii inafanya watu wafikirie hata zaidi kuhusu jinsi ya kupitisha ujumbe wao. Wanaume na wanawake mia tatu wa kujitolea walivua nguo zao zote wiki hii na kujipaka rangi nyeupe kwa ajili ya kupigwa picha wakiwa uchi wa mnyama kama njia ya kuhamasisha umuhimu wa kutunza mazingira ya ziwa la Dead Sea. Katika tukio hilo la ajabu, watu hao walionekana wakivua nguo zao zote ya kwenye mji wa Aradi nchini Israeli na kujipaka rangi nyeupe huku mpiga picha maarufu raia wa Uingereza Spencer Tunick akiwapanga uh, ili kuwapiga picha hizo kwa pamoja wakiwa uchi wa mnyama. Shughuli hiyo ilichukua takribani saa tatu, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP. Lakini utajiuliza, msikilizaji, kwa nini watu wapigwe picha tena wakiwa wengi wakiwa uchi wa mnyama? Lakini kabla ya hapo, nikueleze Dead Sea ni ziwa la kipekee duniani kwa sababu ndilo lenye kina cha chini zaidi ikilinganishwa na kina cha fukwe za bahari maarufu sea level. Maji yenye chumvi ya ziwa hilo lililo katikati mwa Jordan na Israeli yamekuwa yakipungua kwa kasi, na kusababisha wasiwasi kwa wale wanaotumia ziwa hilo kwamba huenda likakauka katika miaka ya karibuni. Na hicho ndicho kiini waandaaji wa, wa shughuli hiyo ya kuwapiga picha watu wa 300 wakiwa uchi, wanatumai kwamba picha hizo zitasaidia katika kuhamasisha kuhusu kuhifadhi ziwa hilo lenye chumvi. Wizara ya utalii imesema kwamba inatumai usanii huo utavutia wageni katika eneo hilo. Lakini msikilizaji, ukweli wa mambo ni kwamba hadi tulipokuwa tukienda mitamboni haikuwa imefahamika mara moja ni kwanini. Kwa nini waliotayarisha mpango huo wanaamini kwamba picha za watu wakiwa uchi wa mnyama ndiyo njia bora zaidi ya kuhamasisha kuhusu umuhimu wa kuhifadhi ziwa lenye maji ya chumvi? Na taasisi hapa kwenye meza ya viji mambo naendelea kujikuna kichwa tukiwaza hilo Ashaka, Ashaka. na tukiachana na hayo ya watu mia tatu wapigwao picha wakiwa uchi wa mnyama msikilizaji, tuangalie kwingineko. Dario Antonio Usuga ambaye ni maarufu zaidi kwa jina la Otoniel amekamatwa kwa shutuma za kuwa na mtandao mkubwa wa kuuza dawa za kulevya kote duniani, lakini hicho si ndicho kimefanya jina lake liingie hapa kwenye viji mambo hivi leo. Kisa na maana ya kuingia kwenye viji mambo msikilizaji ni kwamba Otoniel ambaye ni kiongozi wa genge kubwa la usafirishaji wa dawa za kulevya liitwalo Gulf Clan ambalo kwa kispanyola linajulikana kama Clan del Golfo zamani lilijulikana kwa jina la Los Urabenos likiwa na makao yake makuu kwenye mji wa Uraba kaskazini magharibi mwa Colombia, amekuwa akiangaisha maafisa wa usalama na sasa amekamatwa na maafisa wapatao 500 waliokuwa wanatumia ndege za helikopta 22. Msikilizaji, hebu fanya hesabu hii Maafisa 500, ndege za helikopta 22 kumtafuta mtu mmoja, lakini hatimaye amekamatwa Otoniel, na ni ishara kwamba golf club wako taabani, kwa sababu maharamia wa kikundi hicho hawana jenerali sasa, kwa sababu viongozi wote kwa sasa wameshakamatwa, maarufu kama Otoniel. Ya kila mtu anatikisa kichwa, msikilizaji, kushangaa ni vipi ndege za helikopta ishirini na mbili na maafisa mia tano wanatumiwa kukamata mtu mmoja msikilizaji. Kwa hayo ya kukamatwa kwa mtu kwa kutumia ndege za helikopta 22 na maafisa wa usalama mia tano, naona muda wangu hapa studio umekatika. Kipindi hiki hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, lakini kabla sijaondoka, kama ilivyoada na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba, kikulacho kinguoni mwako. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha vijimambo ambacho kimeandaliwa na kuletwa kwako na BMJ Mridhi. Unaendelea kusikiliza matangazo, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC, matangazo ambayo pia unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Na hivi sasa basi, msikilizaji, ninakusomea muktasari wa habari. Iran imewaachia huru mabaharia wa meli iliyokamatwa yenye bendera ya Ureno inayohusishwa na Israel, lakini bado inadhibiti meli hiyo. Waziri wa mambo ya nje Hussein Amir Abdul Hin amesema kikosi maalum cha Iran cha Revolutionary Guards kilikamata meli hiyo ya MSC Aris ikiwa na mabaharia 25 katika mlango bahari wa Holmes hapo April 13, siku chache baada ya Teheran kuapa kulipiza kisasi kwa shambulio la Israel dhidi ya ubalozi wake mdogo mjini Damascus. Shirika la hali ya hewa duniani linaonya kuwa kimbunga Hidaya ambacho kinatarajiwa kutua nchini Tanzania na Kenya wikendi hii kinatishia kuzidisha mgogoro wa kibinadamu unaosababishwa na mvua kubwa katika nchi hizi na nyingine ambazo zilipata mafuriko makubwa katika Afrika Mashariki. Russia ilifanya shambulizi la ndege zisizotumia rubani yaani drone usiku kucha katika mikoa ya Kharkiv na Dnipro nchini Ukraine na kuwajeruhi angalau watu sita na kupiga miundombinu muhimu ikiwemo majengo ya biashara na makazi viongozi wa mkoa walisema hii leo Jumamosi. Wajumbe wa Hamas wamewasili mjini Kairo hii leo kwa mazungumzo juu ya uwezekano wa kusitisha mapigano Ghaza ambayo yatapelekea kurejeshwa Israel kwa baadhi ya mateka, afisa wa Hamas ameliambia shirika la habari la Reuters, huku mkurugenzi wa CIA akiwa tayari huko diplomasia isiyo ya moja kwa moja. Maelfu ya watu wakiwa katika boti mbili za mpira walifika pwani ya kusini mwa Uingereza hii leo, ikiwa ni idadi ya hivi karibuni miongoni mwa maelfu ya wahamiaji wanaotafuta hifadhi na kufanya safari hatari ya kuvuka kutoka Ufaransa mwaka huu. Na Rwanda leo Jumamosi ilipuuzia madai ya Marekani kwamba vikosi vyake vilihusika katika shambulio baya dhidi ya kambi ya wakimbizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswaheli ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.