Afrika. Ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki usiku hapa Washington DC, Marekani ni saa 8 kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka Sauti ya America VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amefanya mazungumzo na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu mjini Jerusalem, huku mazungumzo yakiendelea Kairo kutafuta namna ya kusitisha vita dhidi ya wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Matthew Miller amesema kwamba Blinken amesisitiza kwamba wanamgambo wa Hamas ndio wanazuia sitisho la vita. Hamas wamekataa kukubali mpango wa kusitisha vita kwa wiki kadhaa kuwaachilia huru mateka wanaowashikilia, wakitaka kuachiliwa huru kwa wafungwa wa Palestina wanaozuiliwa na Israel. Miller amesema kwamba mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu amemwambia Netanyahu kwamba Marekani inapinga hatua ya Israeli kutekeleza mashambulizi ya kijeshi katika mji wa Rafa kusini mwa Gaza ambapo Israeli imesema inapanga kumaliza nguvu za wanamgambo wa Hamas waliosalia. Marekani, Umoja wa Mataifa na maafisa kadhaa ulimwenguni wamepinga mpango wa Israeli kuishambulia Rafa, mji wenye mamilioni ya wa wapalestina waliokimbia vita kaskazini mwa Gaza. Waziri wa ulinzi wa Russia ameamuru utengenezaji wa kasi wa silaha za nchi hiyo na kusema kwamba silaha hizo zinastahili kufikishwa kwa wanajeshi wake katika vita vya Russia nchini Ukraine. Agizo la Sergey Shoigu limetolewa wiki moja baada ya rais wa Marekani Joe Biden kusaini msaada wa mabilioni ya dola kwa jeshi la Ukraine. Hatua ya rais wa Rusia Vladimir Putin kuanzisha vita dhidi ya Ukraine mwaka elfu mbili ishirini na mbili imepelekea kuwepo uhusiano mbaya kati ya Rusia na nchi za magharibi kuwahi kushuhudiwa tangu kutokea mgogoro wa makombora ya Cuba mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili. Biden alisaini msaada wa dola bilioni sitini na moja kwa ajili ya Ukraine mnamo Aprili ishirini na nne. Rasia imesema kwamba msaada wa Marekani kwa Ukraine hautazuia kupata ushindi katika vita hivyo. Baadhi ya maafisa wa Rasha wamesema msaada huo utaongeza vita zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan amesema kwamba Uturuki itaungana na Afrika Kusini katika kesi ya mauaji ya halaiki ya watu dhidi ya Israeli iliyowasilishwa katika mahakama ya ICJ. Fidan amesema kwamba Uturuki inaandaa kesi yake na itawasilisha rasmi katika mahakama ya ICJ kwa lengo la kutekeleza maamuzi ya kisiasa. Alisema hayo katika kikao na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Indonesia Retno Marsudi mjini Ankara. Amesema kwamba Uturuki itaendelea kuunga mkono watu wa Palestina kwa kila hali. Mnamo mwezi Januari, mahakama ya ICJ iliamuru Israeli kujizuia na vitendo vinavyoweza kusababisha mauaji ya kimbari kwa Wapalestina. Baada ya Afrika Kusini kuishutumu Israel kwa mauaji hayo. Israel na mataifa ya Magharibi wanasema shutuma hizo hazina msingi wowote. Maamuzi ya mahakama ya ICJ yanaweza kuchukua miaka kadhaa kutolewa. Serikali ya Uingereza imetangaza vikwazo kadhaa dhidi ya spika wa bunge la Uganda na maafisa wengine wa ngazi ya juu serikalini. Spika Anita Mong na wabunge wawili wa chama tawala cha NRM wamewekewa vikwazo vya usafiri kuingia Uingereza na mali zao kuzuiliwa kutokana na ufisadi. Wengine ni waliokuwa mawaziri wa eneo la Karamoja, Mary Kitutu na Agnes Nandutu, walipatikana na maelfu ya mabati ya wizi yaliyokuwa yametolewa na serikali kwa ajili ya kuwajengea nyumba watu maskini wasiokuwa na nyumba katika eneo la Karamoja. Taarifa ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Andrew Mitchell inasema kwamba maafisa hao walinufaika na mali ya wizi na kwamba ujumbe wa Uingereza ni kwamba watu wanaonufaika na uizi na rasilimali za serikali zinazostahili kuwanufaisha watu wengine lazima waajibishwe. Kitutu na Nandutu wamefunguliwa mashtaka ya ufisadi katika mahakama ya Uganda na kusimamishwa kazi kama mawaziri kutokana na sakata hiyo ya uizi wa mabati. Ya maafisa wa Uingereza wameanza kuwazuia wahamiaji kwa matayarisho ya kuwapeleka kuwa Rwanda katika muda wa wiki tisa hadi 11 zijazo. Hatua hiyo inadhihirisha mwanzo wa utekelezaji wa sera ya uhamiaji ya waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak. Sheria ya kufanikisha hatua ya kuwatuma wahamiaji nchini Rwanda wanapowasili Uingereza bila idhini ilipitishwa bungeni mwezi Aprili, na Sunak anataka ndege ya kwanza yenye wahamiaji hao kuanza safari mwezi Julai muda si mrefu. Utasikiliza kwa undani na Huba Abdi. Mimi ni Kenneth Bwire. Endelea kusikiliza VOA. Kani, jina langu ni Hoba Abdi. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani. Leo katika sehemu ya kwanza, mgomo madaktari wa madaktari waingia siku ya hamsini leo ikiwa ni Mei mosi nchini Kenya, huku wakipigania maslahi yao na mazingira bora ya kufanyia kazi. Na katika sehemu ya pili tunaangazia masuala ya ufisadi tukiangazia Afrika Kusini, ambapo Martha Ngoe aliyekuwa mtendaji wa sheria katika shirika la reli la abiria linalomilikiwa na serikali ya Afrika Kusini alipotoa taarifa kuhusu kandarasi zisizo halali za serikali zenye thamani ya mamilioni, na badala ya kuheshimiwa kama mpambanaji wa ufisadi alifukuzwa kazi. Tuanzie nchini Kenya. Hali ya wagonjwa wanaougua maradhi mbalimbali nchini Kenya wanapitia changamoto kubwa sana kutokana na mgomo wa madaktari unaoendelea kwa siku ya hamsini leo Mei mosi mwaka elfu mbili ishirini na nne mabadiliko ya hali ya hewa yakizidisha madhila kwa raia nchini humo. Hospitali za umma ambazo zinapokea wagonjwa walioathiriwa na mafuriko zinakabiliwa na changamoto kuu ya kuwahudumia wagonjwa kutokana na idadi chache ya wahudumu wa afya wanaoshughulikia wagonjwa, ambao wengi wao bado wanahangaika wakipigania kupata huduma za matibabu, wakati mgomo wa madaktari unaendelea nchini Kenya. Mgomo huo ambao umedumu kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa umewasukuma wagonjwa wengi kusalia nyumbani na kutafuta mbinu za kienyeji ili kujitibu, kwani gharama ya juu ya maisha haiwapi fursa ya kutafuta huduma za afya za kibinafsi. Mgomo wa madaktari Kenya umekuwa suala muhimu sana katika miaka ya hivi karibuni. madaktari wamekuwa wakipigania masilahi yao na mazingira bora ya kufanyia kazi. Mzozo huu umesababishwa na masuala kama vile mishahara duni, mazingira duni ya kufanyia kazi na upungufu wa vifaa vya matibabu. Sisi hatuwezi enda kazini iwapo serikali inapunguza mshahara zetu, atukuwa na uwezo wa kulipa zile nauli, a eulipa kodi za nyumba. Kwa hivyo ni serikali ambayo katika mgomo ambayo kwa kwahivo ni serikali aswa iko na majibu ya mgomo uishi tunajiunga nao kwa sababu huo mkataba tukikubali utupiliwe mbali mikataba yote serikali imeingia na wafanyikazi wote wengine wa umma pia zitambarazika. Ndio sababu tumesema tuunge madaktari ili wapate haki yao, kwa mujibu wa mkataba huo, ndio mikataba hiyo ingine yote ya wafanyikazi wa umma itaheshimiwa na serikali. Hii hapa Kenya, kitu ambaye inalipa zaidi ni siasa hata kama hujasoma, ukiingia bunge utalipwa zaidi, hata kushinda profesa. Hiyo ndio sababu sisi tumeamua badala ya kufanya kazi, sasa pia sisi tuingie siasa, kwa sababu hii tumi ambayo inaitwa SRC inajali wanasiasa kushinda watu ambayo wamesoma. Katika kujadili suala zima la mgomo wa madaktari nchini Kenya, naungana kwa njia ya simu na George Gibore, katibu mkuu maafisa tabibu, shirika la KUSU. Karibu sana Daktari George Gibore, na labda kwa kuanza, je, kuna mafanikio yoyote ambayo yamepatikana kutokana na mgomo huu ambao kwa sasa unaingia siku ya hamsini? Sante kwa swali lako. Kama vile ambavyo umeuliza, ni dhahiri kwamba mgomo unaendelea kumaanisha kwamba hatujakuwa na makubaliano, lakini pia ni vizuri niweke bayana kwamba kuna vitengo kadhaa vya, vya, vya wafanyakazi ambayo vipo kwenye mgomo. Kwa mfano wale ambao umewataja maafisa am, sisi kama maafisa tabibu, siku zetu tumetimiza kwenye mgomo siku thelathini na moja. Kuna wale sasa madaktari bingwa wale ambao unaita doctors, madaktari uh, wao wametimiza siku zao hamsini um, kama vile ambavyo umetaja, na kuna wale pia wana mahabara medical laboratory ambao wamefikisha siku ishirini na, na tatu nafikiri. So hao wote vitengo hivyo vitatu wako kwenye mgomo na uta kwamba masuala ambayo wanayo ama ma ma zile matatizo ambayo wanataka yashughulikiwe, mengine yanafanana na mengi pia hayafanani. Kwa mfano, wale ambayo ni madaktari bingwa wanataka CBA yao ile collective bargaining agreement iweze kutimizwa kikamilifu. Alafu pia kama sisi maafisa tabibu tunasukuma serikali kukamilisha maongezi ama makubaliano yetu na CBA ambayo tulianza kuongea mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Mpaka leo hii hatujakuwa na, na makubaliano so na pia tumekuwa kuna vipengee kadhaa ama clause zile ambazo tulikuwa tumesha kubaliana kama enhancing risk allowance ama, ama kuiongeza kutoka F3, it, elfu tatu hadi elfu kumi na tano kumaanisha walikuwa wanaongeza elfu kumi na mbili Ilikuwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja mpaka leo hii hawajaweza kutimiza. Tuko na ile pia inaitwa career progression yenye ambaye tumekuwa tu, ilitengenezwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwamba inatakiwa kutiwa sahihi ndio iweze kutumika kwa ajili ya kuonyesha chinzi gani watu watapandishwa vyeo, ambayo pia inaonyesha entry point na exit point ya watu uh, ambao wameajiriwa hasa hasa kwa kitengo ketu, ketu chetu cha clinical officers. No. Basi haijatiwa msamaha, so hayo matatizo yote kwa sasa hayajatatuliwa, ndio sababu bado mgomo upo, kwa sababu serikali haijaweza kutatua matatizo hayo. Na, daktari, kama unavyojua, kwa sasa taifa linapitia wakati mgumu sana kutokana na mafuriko ambayo limeonekana kuathiri maelfu ya watu nchini Kenya. Mbona msirudi kazini kwanza kujaribu kuwasaidia waathiriwa wa janga hili la mafuriko? Hilo ni swali nzuri, na nafikiri ningekuwa ni, ni serikali nafikiri ndio wangekuwa wanalijibu. Ingefaa, ingefa sana lakini, kwa sababu umeniuliza, nitasema kipengele ile article 43 ya constitution inapeana majukumu makubwa kwa serikali kwa ajili ya kuhakikisha kwamba Wakenya wanaweza kupata uh, huduma ya afya wanapokuwa na hitaji, na iwe ya kiwango kile kinachohitajika yn yani, eh, ile ambaye ni quality health services na, na kwa namna hiyo eh, unapoona kwamba tumeenda mgomo siku hizo zote, licha ya kwamba kuna maji kwa sasa haikumaanisha kwamba hakukuwepo na watu ama wagonjwa ambao wanahitaji msaada wetu, msaada wa kuweza kutibiwa. Ni kwa sababu eh, eti ndipo maana hawako hospitali, lakini ni kwa sababu wa watu wawako wengine, wameamua kuvumilia, wengine wanaenda kwenye private, na wengine wanapoteza maisha. Sisi upande wetu tuko tayari hata leo hii usiku Serikali wakitaka tumalize, tutamaliza. Alikuwa anaeleza kwamba amekuwa akipata wagonjwa wale ambayo wako critical sana, na wanaenda wakiwa katika hali mahututi yeah. na akawa amepoteza wengine watatu siku hiyo, so akawa wanaogopa kwamba watu wengi watakuwa wanapoteza maisha hata bila kufika kwenye hospitali, ambapo pia ni, ni, ni kweli kwa sababu tulikuwa tumeona kwamba takwimu ya kuonyesha wale watu ambao wamewekwa kwenye mochari kwa wiki zilizopita zilikuwa juu na na kwa sababu zilikuwa zinaonyesha kwamba zimepanda, ni kumaanisha kwamba watu walikuwa wanaathirika na, na ugonjwa amini wanakufa. Kwa hivyo leo pia wale watu ambaye tunaona wakifa kuna wale ambao wangesaidika na huduma za kiafya, na pia tunajua kwamba wakati ambapo pia kuna hii eh, haya janga la kuweza mafuriko ya maji, tunajua kwamba kuna mkurupuko ya magonjwa ambayo yanaweza tokana ambayo yanakuja na hiyo na kufatana na, na maji kuzambaa, maji chafu yanachanganyikana na na yale ambayo ni maji taka nam. Kwa hivyo inaweza lete kolera, na ile ambayo inaua watu. Basi sisi pia tumetaja hayo mbeleni na tukaeleza serikali kwamba ni vizuri waweze kuweka masuala ya afya kipaumbele, nam. Daktari, ukiendelea kuangazia hayo yote, Wakenya wengi wanalia kuna matatizo mengi sana ikiwemo gharama ya maisha ambayo iko juu, na kama tunavyojua, wengi hawana uwezo wa kuelekea katika hospitali za kibinafsi kwa ajili ya matibabu. Lakini pia kuna hili suala ambalo linaonekana kuwa kero kubwa kwa Wakenya wengi wanadai kwamba mnashiriki mgomo, lakini kwa upande mwingine, kulingana na madai ya Wakenya ni kwamba madaktari wapo kazini wapo ambao wapo katika eh, kazi katika hospitali za umma lakini pia wapo kazini katika hospitali za kibinafsi, na wakenya wanahisi kwamba mgomo wenu ni wa kimaslahi ya kibinafsi tu. Labda sijui, una lipi la kuzungumzia kuhusu hilo? Nafikiri pia hiyo, najua wakati we mwingi ni kwamba wakenya huwasikiza sana wale ambaye ni wanasiasa nafikiri hiyo ndio wamekuwa wakihubiri wakati mwingi, wanapokuwa wameenda kwenye matanga ama wanapokuwa kwenye mikutano mikubwa ile, wao kwa sababu wana hiyo fursa ya kuweza, si tunasema hivi na. Uh, ukiona yale mahitaji ya ambayo pia ni matatizo ambayo tumeibua moja yao ni kwamba waweze kuajiri wahudumu wa afya zaidi, na wao wenyewe walifanya utafiti mwaka uliopita wakaonyesha kwamba wa wale ambaye ni expectant mothers, wale ambaye wanataka wana, wana wana kujifungua, wanapoenda kwa hospitali, wengi wamepoteza maisha usiku ama wikendi, ile ambaye ni siku zile ambazo haswa wakanya, wafanyakazi wa uwaga hawako kazini kila siku, na hiyo ni kumaanisha kwamba kuna kuwepo watu hawapo kazini, lakini pia ikaonyesha kwamba Wakenya wengi hupoteza muda mwingi sana wakiwa wanasubiri kupata huduma ya afya katika, se, katika sekta yetu ya umma. Na basi tunasema hivi Uh, pia ile tuna ile, tunaita ripoti ya Auditor General ambaye alikuwa amefanya kuhusiana na hospitali zetu na akaonyesha kwamba hospitali hasa ile level 4 na level five, hakuna yoyote ambayo ina, inafikisha kiwango cha wahudumu wa afya inayohitaji nyingi ziko, zi ambazo actually, zote zi, kama hizo za level four zinahitaji 320, 323 lakini wengi wako kati ya mia moja na kumi na saba na mia moja sabini kumaanisha ni nusu ya wale ambao wanaohitajika. Basi hii sisi tukisema hivyo uh, kwa mfano serikali iliyopo waliandika katika ruasa yao ambaye ni ile manifesto wakasema kwamba wataajiri wa hudumu wa afya elfu ishirini mwaka wao miaka yao ya kwanza kazini mbili lakini hawajaweza kufanya hivyo hii tunasema hivi ni, ma, ni sisi tukisema hivi tunataka serikali iweke kipaumbele masuala ya afya ili kuboresha huduma ya afya kwa ajili ya kila Mkenya kupata huduma wanapohitaji. Sio sisi tuna tatizo. Kwa mfano, tuko na hospitali zaidi ya ishirini na mbili hapa Nairobi, uh, uh, gatuzi la Nairobi peke yake ambazo hazifanyi kazi. Kwa sababu gani? Ni kwa sababu hatuna wahudumu waka kufanya kazi wa kutosha na ni wazi kwamba daktari, mnayoyapigania ni kuboresha huduma za afya Kenya, na kama ulivyotangulia kusema pia ni kwamba waliotangulia kabla yenu na walioshiriki maandamano sawia na haya mnayoyafanya walikuwa na baadhi ya malalamishi, na baadaye wakasitisha maandamano na kufanya mazungumzo. Sasa daktari, hivi maandamano yenu ni masharti mapya au ni mwendelezo wa baadhi ya makubaliano ambayo hayakuafikiwa na serikali iliyopita na ya sasa? Kabisa, anafikiri swala nyeti kabisa, ambapo ningependa labda, kama kila Mkenya anasikiza, niweze kurudia na niseme hivi: mgomo huu ambao ni wa wahudumu wa afya sio kufanya anti government, yani we are not anti government. Mgomo huu ni kwa ajili ya kutimiza sheria zilizopo tuweze kuzitekeleza. Mgomo huu ni kwa ajili ya kuendelesha huduma za afya ama kuboresha huduma za afya. Mgomo huu ni kwa ajili ya kuweza kuhakikisha kwamba sheria zilizopo zinatekelezwa. Kwa mfano, tukisema kwamba CBA ambayo iliweza kuratibishwa na, na koti ambapo sasa ni sheria inakaa kama sheria inatakiwa kutimizwa, serikali wanakiuka hiyo. Iwapo kama kuna makubaliano kati sisi na, wa, na na serikali na hawataki kutimiza, basi inakuwa ni wao ndio wanakiuka. Na anasema hivi matatizo haya yamekuwepo ya no. na ndiyo yamekuwa yakijirudia rudia. Kwa mfano, tangia tulipoenda gatuzi, tulipogatuliwa hata hasa sekta ya afya tumekuwa na migomo zaidi ya mia moja na tatu zile ambazo ni za kitaifa na vile ambaye inapimana na, kila mara tunapoenda kwenye mgomo, watu wanaumia, na utapata kwamba hayo matatizo yako sawia, mengi yako sawia na yale ambaye mgomo uliopita ulikuwa nayo. Mwaka elfu mbili na kumi na saba tuliko kwenye mgomo, mwaka elfu mbili na kumi na mbili tuliko kwenye mgomo ambao ulikuwa pia ukitaifa na ukachukua muda mrefu, na maswala ama matatizo ambayo wahuduma wa afya walikuwa wanatetea wa ni sawia kabisa. Basi unapata kwamba yanarikaa, ndio maana unasikia tunasema the perennial issues ni historical issues ambazo tunataka serikali waweze kutekeleza. Na daktari vyama uh, vya madaktari vimekuwa vikijaribu kushirikiana na serikali kupata suluhisho la kudumu kwa maswala ambayo yanawakumba. Majadiliano ya haya mara nyingi inaonekana kuchukua muda mrefu na huenda yakawa na matokeo tofauti kutoka kwa serikali. Ah, imebainika kwamba mmejiondoa kwenye mazungumzo au yaliyowekwa mezani hayakuendana na yale mliokuwa mnayapigania. Uh, lakini nataka niseme kwamba ni, ni, uh, uh, maz... nam zungumzo baina ya vyama vya wahudumu wa afya ama wale ambayo na ile ambayo serikali wanavyotaka, kwa sababu kama leo hii licha ya kwamba ni siku ya, wa, ya, wa, ya wafanyakazi eh, ulimwenguni tungekuwa tumeitwa kwenye meza ili kusudi wakati huu ambapo tunaongea na wewe, sisi tungekuwa kwenye meza tunaongea, tunasema hili na hili tumekubaliana, hili hatujakubaliana, tutatue vipi, basi kesho turudi. Kwa mfano si, wiki iliyopita yote hakuja kuwepo na maongezi yoyote kwa sababu serikali ndio wal, waliojiondoa kwenye meza, na sisi tunasema kwamba mgomo huu umechangiwa na serikali kukuwa wakaidi na kutotii ama kutotii hata amri za koti na, lakini wamekaidi na wajaweza kurudi hawakurudi kwenye meza, ndio maana tukaweza kutoa ilani yetu ya mgomo. Hawakutuita tukaongea mgomo ukaanza tukaanza kuongea na bado hatujaweza kutatua, kwa sababu wamekuwa na mioyo migumu. Utaona hawajataka kuprioritise ama kukaa kwenye meza kwa mfululizo, ili kusudi waweze kutatua matatizo haya. Basi, na nataka pia nirudie na niseme, sisi kama huduma ya afya tunapokuwa tumeenda shule na tumesoma, tuko na tajriba, masuala yote yetu ni kwa ajili ya kutatua matatizo ya magonjwa ya watu. Hatuna nia kabisa ya kutosaidia Wakenya tuko na nia ya kutaka kuboresha huduma ya afya ambayo kila mwanasiasa awe gavana, awe rais wameziandika katika ruhasa zao. Tatizo ni kutotimiza. Tuna sheria nzuri zile ambazo zinasema, zinasema juu ya vile ambavyo uh, uh, cb zinatakiwa kujadiliwa ama ziweze kura, kuratibishwa na pia vile ambavyo zinatakiwa kutimizwa. Tatizo ni kutimiza. Basi sisi tunaomba kwamba Wakenya wajua kwamba serikali walioiweka e, walio kwenye uongozi ndiyo iliyo na majukumu makubwa na ndiyo imesusia kazi na iko zingekuwa inafanya kazi yao, hatungekuwa kwenye mgomo. Daktari, kwa kumalizia, je, kuna changamoto zozote za kipekee ambazo madaktari mnakabiliana nazo wakati wa mgomo huu? Ndiyo kusababu, kwa sababu licha ya kwamba katiba yetu ya Kenya inaruhusu wa wahudumu wa afya ama mfanyakazi asiporidhika na serikali aweze kwenda kwenye mgomo ni iletiba na pia e, ile ambayo tunaita Le, uh, Labor Relations Act. Pia inasema hivyo. Serikali badala ya kutekeleza ama kuwa kwenye meza tukaongea, wamerudi kwenda kutishia na kuwafuta kazi wa hudumu wa afya. Wengine wamekuwa wa, wengine hata wamesimamishwa mishahara yao. Lakini tunasema hivi, hatuwezi hizo tunataka kutatua tatizo kwa sababu tukiendelea kuahirisha ile postponing e, matatizo yatakuwa makubwa na yatakuwa matatizo yasiyo ambayo hatutaweza kuyazuia siku za usoni. Ni vizuri tuyatatue wakati huu ili kusudi tuweze kuwasaidia Wakenya na waweze kupata huduma ya afya wanapokuwa wanahitaji hitaji Tatizo hili ukweli ni kwamba wameshindwa ku, ku, kuweza kukabiliana ama kuweza kuongeleshana na viongozi na wa huduma wa wafanyakazi. Wameweza kuenda kunyuma, wamerudi nyuma na wanaenda kuongelesha wafanyakazi kibinafsi, ambapo ni kinyume cha sheria ya, ya, ya zile ambazo tunaita international na pia pamoja na sheria zetu ama katiba yetu ya Kenya. Nam, asante sana. Mikuwa ni daktari George Gibore, katibu mkuu wa maafisa tabibu ya kuso nchini Kenya, ambaye ameshiriki mjadala wetu siku ya leo kwa njia ya simu. Asante sana daktari, asante sana na nashukuru kwa kuangazia masuala haya. Karibu katika sehemu ya pili Martha Ngoye alikuwa mtendaji wa sheria katika shirika la reli la abiria linalomilikiwa na serikali ya Afrika Kusini alipotoa taarifa kuhusu kandarasi zisizo halali za serikali zenye thamani ya mamilioni, badala ya kuheshimiwa kama mpambanaji wa ufisadi, alifukuzwa kazi na mwajiri wake akikabiliwa na vita virefu vya sheria vya kumrudisha kazini. Uzoefu wa Martha unaangazia changamoto zinazokabili watoa taarifa nchini Afrika Kusini. Ehsan Hafiji ana ripoti hii, na mwenzangu Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. You know, psychologically as well, it's... Unajua, kisaikolojia vilevile, imechukua athari kubwa, sio kwangu tu, bali kwa binti yangu na familia pia, lakini nimekuwa na bahati kwa sababu nimekuwa na watu wa kunisaidia Wakati Martha akiendelea na mapambano ya kisheria mahakamani kutaka kurejeshwa kazini, amejiunga na sisi mpya ya kiraia iliyoanzishwa iitwayo The Whistleblower House ambayo inatoa msaada na ushauri kwa watoa taarifa nchini Afrika ya Kusini. Wakati fulani watu wa taarifa wamelipa gharama kubwa katika vita dhidi ya ufisadi. Mwaka 2021 mfanyakazi wa serikali Babita Deokaran aliuawa nje ya nyumba yake baada ya kubainika kuwa alikuwa amegundua ufisadi katika idara ya afya ya jimbo Mwanahabari Jeff Wicks alitumia miezi kadhaa kuchunguza hali iliyosababisha mauaji yake. Alikuwa anarudi nyumbani baada ya kumwacha binti yake shuleni, na alipopunguza mwenendo na kuingia nyumbani kwake kwenye eneo la kuegesha gari, gari jingine lilisimama kando yake na wanaume watatu alifyetua risasi mfululizo, na akapigwa risasi kumi na mbili na jambo ambalo tuligundua baada ya miezi kadhaa ni kwamba katika wiki kadhaa kabla ya kuwawa kwake, alikuwa anakumbwa na mfumo wa malipo isiyo ya kawaida, na akiripoti kwa wakuu wake alitaka uchunguzi wa haraka ufanyike ili kusimamisha malipo hayo. Na hata siku chache kabla ya kuuawa kwake, alituma ujumbe kwa bosi wake akisema, huenda watu hawa wakatufuatilia ikiwa tutaacha fedha zao na maisha yetu yanaweza kuwa hatarini. Na ujumbe huo uligeuka kuwa na kueleweka zaidi, kwa sababu aliuawa chini ya wiki moja. Cynthia Stimpel ni mtoa taarifa mwingine aliyefichia ufisadi katika mashirika ya ndege yanayomilikiwa na serikali ya Afrika Kusini. Anasema watoa taarifa ni sehemu ya msingi katika vita dhidi ya rushwa. Mtazamo wangu ni kwamba watoa taarifa ni muhimu sana katika kupambana na rushwa, kwa sababu wao ndio wanaangazia na kufichua na kueleza kuhusu wizi unaofanyika katika maeneo yao ya kazi au rushwa, na hivyo ndivyo hatua ya kwanza ya wito wetu, na tunahitaji kupokea kwa umakini badala ya kuwadhulumu. Serikali ya Afrika Kusini imekiri umuhimu wa kuwalinda watoa taarifa. Imejitolea kupitia upya sheria za sasa za watoa taarifa kama sehemu ya mkakati wake wa kitaifa wa kupambana na ufisadi. Dr Uglesa Radulovich kutoka chuo kikuu cha Johannesburg anatafiti masaibu ya watoa taarifa. Anasema kuwa mabadiliko yanahitajika ili kuimarisha zaidi sheria iliyopo katika ulinzi wa watoa taarifa. Kwa hivyo nadhani kitakachokuwa muhimu ni kurekebisha sheria ili kupanua ulinzi kwa watoa taarifa na kuadhibu wale wanaolipiza kisasi dhidi ya watoa taarifa. Na jambo la pili ambalo litakuwa muhimu ni kujenga uhusiano wenye nguvu kati ya serikali na jumuiya ya kiraia na taasisi huru ya serikali inaweza kutoa azimio hapo. At the end of the day, it is important. Mwisho wa siku ni muhimu kwa watoa taarifa kusema ukweli kwa mamlaka. Ikiwa kweli tunataka mabadiliko katika nchi hii na tunataka kuwaachia watoto wetu wa aina fulani ya urithi na mustakbal, lazima watu wazungumze. Watoa taarifa wamebaki kuwa rasilimali muhimu katika vita dhidi ya rushwa na ulinzi wa demokrasia, lakini watoa taarifa tuliozungumza nao wanaamini kuwa hawapati msaada na ulinzi ambao wanaohitaji sana. Sande Shomari, Sauti ya Amerika, Washington DC. Shukran sana Sande Shomari ukiwa hapa Washington DC. Kwa Undani na kamilisha muda wake leo. Umekuwa nami Huba Abdi, mwongozaji wa kipindi amekuwa ni Aida Isa. Kwa heri.