Katika siku hii ambayo wafanyakazi wote ulimwenguni wameadhimisha siku yao, hakuna sherehe maalum zilizofanywa nchini Rwanda kama ilivyokuwa miaka iliyopita. Hata hivyo, wafanyakazi wote walipewa mapumziko, na kwa baadhi ya makampuni na vituo vingine vya kazi, wafanyakazi na waajiri wao walikutana kwa mazungumzo na mawaidha kadhaa. Tukio la kitaifa lilifanyika mjini Kigali ambao ni mkutano wa kawaida uliowakutanisha baadhi ya wakurugenzi wakuu wa makampuni ya serikali, wizara mbalimbali na taasisi za kiraia kujadili mustakabali wa kazi, ajira na masuala ya wafanyakazi. Katika mkutano na mazungumzo haya, serikali ya Rwanda ikatangaza kiasi cha ajira zilizoundwa ndani ya wakati wa miaka mitano iliyopita hadi sasa. Huyu ni waziri wa kazi na utumishi wa umma Profesa Visenge Janet. Serikali ilikuwa imejipa mkakati kwamba hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne tutakuwa tumebuni nafasi za ajira milioni moja na nusu na asilimia tisini ya nafasi hizo wangekuwa ni vijana. Azima hiyo tumefanikiwa kwa sababu hadi mwaka jana wa elfu mbili na ishirini na tatu serikali ilikuwa imekwisha buni nafasi za ajira milioni moja na laki tatu na nusu na asilimia themanini ya nafasi hizo zilikuwa ni za vijana. Kwa hiyo basi sisi kama serikali tunapotazama hilo, tunaona kuwa tupo katika mwelekeo mzuri. Katika mazungumzo haya, pia serikali ikatoa mkakati na mwelekeo mpya. Ukichunguza vizuri, utaona kuwa dunia inakuelekea inaelekea katika mfumo wa teknolojia kwenye huduma zote za maisha na sisi sehemu kubwa ya nguvu kazi zetu ni vijana. Tunataka kuhakikisha nafasi mpya za ajira zinazoundwa kuanzia sasa ziwaangazie vijana ambao ndiyo sehemu kubwa ya jamii yetu. Nimezungumza na baadhi ya vijana ili kuweza kupata maoni yao kuhusu kauli hii ya serikali. Niyo Mgabo Felicie ni kijana anayemiliki kampuni ambayo huwasaidia wakulima kuendesha shughuli zao kwa kutumia teknolojia katika eneo dogo la ardhi. kwa sasa ajira zinahamia mtandaoni, huwezi kulikwepa hilo. Huwezi kuendesha kilimo bila kuhusisha teknolojia ukadhani kwamba utafanikiwa, hapana. Vijana wengi wamesoma na kuhitimu ndiyo, lakini bado wanatafuta ajira kwa njia zile za zamani, wakati mtandaoni kuna ajira nyingi tu. Kwa mfano ukiwaona watu waliofanikiwa kama akina Jack Ma wa Alibaba kampuni inayofanya biashara za mtandaoni, wote walianza wakiwa vijana. kwa hiyo basi kuna mahitaji ya kubuni ajira zaidi kwa vijana katika njia za mitandaoni. Dukunde Maria Debora ni binti anayemiliki kampuni ambayo watu wagiza bidhaa wakiwa mahali popote walipo, na kampuni yake mchukulia ya mteja kila kitu alichokiagiza yeye. Pia amesema n ukuntu bigufasha kumenyana n'undi muntu, teknolojia inakusaidia kupanua mtandao wa watu mnaofahamiana. Kwa mfano, kwa sasa mimi sihitaji kwenda nje kununua kitu, kusoma au kufanya kazi nikiwa kule. Kila kitu ninakifanya nikiwa hapa Kigali bila kupanda ndege kwenda huko Ninamaanisha kuwa ninafanya kazi kupitia mitandaoni. Hata hivyo, licha ya kauli hii ya serikali, mashirika ya kutetea haki za wafanyakazi yamesikika mara nyingi yakiitaka serikali kuboresha zaidi maslahi ya wafanyakazi. Leo pia, ingawa wengi hawakupenda kunasa sauti zao, baadhi walitegemea kauli nzuri kuhusu kupandisha mishahara, lakini hakuna kauli iliyotangazwa na waziri wa kazi na utumishi wa umma kulihusu hilo. Silvano Scalamera, Sauti ya Amerika, Kigali.