Na basi msikilizaji, ni siku ya Jumatatu ikiwa ni e, tarehe 29 ya mwezi huu wa nne, tunaukamilisha kamilisha mwezi huu wa nne, kwa sababu kesho ni siku ya mwisho ya mwezi wa nne kwa mwaka huu wa 2024 mwaka unakimbia kwelikweli. Mkamiti Kibayasi na Mei hiyo inakuja. Mimi naitwa Idi Ligongo, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Basi pamoja tutakuwa sote katika Voe Express ambapo tumekuandalia mambo kadha wa kadha, ikiwemo uh, kipengele cha burudani ya muziki. Maanake Voe Express bila ya muziki bado haijakamilika. Tutakuwa na kibao nobody kutoka kwake Darasa kishirikiana na Bien, hali kadhalika tutamsikia Simi anakuambia Jeromi kwenye upande wa swali la leo tumekuuliza: Je, unadhani unafanya kazi katika mazingira salama? Ma, hapo tutakusomea maoni yako uliyoandika katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook. Vilevile tutakusomea habari muhimu za dunia, na hali kadhalika huwa pia tuna lile tuna swali letu la barazani mm -hmm. E, tutazungumzia mm -hmm. E, na tayari kabisa tukiangazia mambo yanakwenda vyema kabisa, watu wanatiririka kwelikweli. Lakini mkamiti, kuna maswala mengine una, unataka kugusia mambo ya mifugo e, lakini tutagusia mambo vilevile, namna gani vijana wanaweza kuingia katika maswala ya uwakala wa wachezaji na makocha. Unajua, kwenye michezo kuna fursa nyingi sana haswa, ambazo vijana wengi hawajaziangazia na pengine hawajazipata bado. mm -hmm. Basi moja kwa moja tushuke kule, uh, nchini Tanzania ambapo wafugaji wameomba kuwe na bima ya mifugo iwapo watakufa au kupata ajali ambayo itafungua fursa zaidi za soko la ajira katika mnyororo wa thamani. Na unajua Idi, hivi sasa kuna swala hili la mafuriko e, si Tanzania peke yake, ukanda wote wa Afrika Mashariki, mafuriko yanatokea kila kuchao. Na haya basi yameelezwa na mwenyekiti wa wafugaji Tanzania, Mrida Marocha. Amesema wanahitaji bima ya mifugo ambayo itawahakikishia usalama wa mifugo yao. Kwa maana hiyo basi huenda mpaka sasa wafugaji wengi hawana bima ya mifugo sasa. Basi, katika laini ya simu tunaye kijana ambaye pia ni mwanaharakati katika masuala haya ya mifugo, Yobo Fam, habari za wakati huu? Salama Goma, kwema kabisa. Haya Yobo, kwa upande wako basi, aa, ukiwa ni kijana ambaye umejikita katika sekta hii ya mifugo, swala la kuwa na bima ya mifugo kwa wanyama unaizungumzia vipi kama kijana? Uh, kwa upande wangu mimi naona kuna faida na hasara zake. Uh, kwa wafugaji wakubwa kwao itakuwa ina faida kutokana na uwekezaji wao, kwa hiyo ikija ikatokea effect kama hiyo itakuwa ina faida kwao, ila kwa wafugaji wadogo, wadogo wadogo kuwa na bima ni hasara kwao, kwani itakopo itakuwa ina, ina inawabana sana. Sidhani kama watakuwa wanaona profit hata kwa upande wangu na na sidhani kama itakuwa na profit ila kwa wakulima, kwa wafugaji wakubwa inakuwa na faida kwao. Sasa Yobo uh, mwenyekiti wa wafugaji Tanzania Mrida Marocha amependekeza hili sasa. Unadhani wewe hmm, kama kijana, kipi ambacho kitakuwa hmm, mbadala kwa wote wafugaji wakubwa wakubwa na wale wafugaji wadogo wadogo, ili wote mwe mnazungumza lugha sawa katika suala hili la kupata bima ya mifugo? Basi kama wataweka bima waangalie ile swala wa wafugaji wakubwa na wafugaji wadogo. Kwa hiyo kama wataweka bima waangalie katika hiyo sekta, ili wote tuende sambamba, ila wasije wakaweka bima ambayo itamuumiza mfugaji mdogo alafu ikamfaidisha mfugaji mkubwa. Shukrani sana Yobo kwa mchango wako katika VOA express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Basi msikilizaji, tunasonga mbele sasa. Basi tunapata kibao kutoka kwa Darasa akishirikiana na Bien, anakuambia nobody. Haya basi, ni Darasa akiwa na Bieng eh, mambo ya 255 na 254 wanakwambia nina <laughs> ubari ujirani mwema, <laughs> ni mwema, ni mwema <laughs> eh, kiwanda hiko cha muziki kinakwenda zinasonga mbele kweli kweli, eh, kule mas, Afrika Mashariki na Darasa na Bieng wanatupeleka basi kwenda kuangazia, unajua mkamiti hivi sasa sekta ya michezo inazidi kukua kule Afrika Mashariki. mm -hmm. timu zinazidi kuongezeka thamani Eh, kama uko kule Kenya, Uganda, eh, Tanzania, Rwanda vilevile vile. Eh, ukiwa Rwanda kule kuna matimu kama yale APR eh, matimu kama kule Burundi kuna mambo ya vitalo eh, Kenya eh, kuna lile debi kubwa la mashemeji eh, Leopards pamoja na Gor Mahia kwa hiyo kuna mambo mengi na kule Tanzania vilevile vile, kuna klabu kama vile Namungo, Azam, ziko nyingi, nyingi tu. Sasa watu wanasema kwamba ama wadau wa michezo wanasema vijana kama vile wamelala kwenye biashara za mambo ya michezo, hasa kwenye soka, kwa sababu kuna fursa nyingi sana, na unajua soka ni mchezo ambao unapendwa sana e, katika ukanda huo wa Afrika Mashariki. Watu wanasema ama wadau wanasema kwamba vijana waki e, jikita wanaweza kutengeneza pesa nyingi, yani ni fursa ninifursa e, hasa kwenye masuala ya kuwa wakala wa makocha na wakala wa wachezaji. Sasa nimeongea na Musa Mwakisu, mdau huyu ambaye yeye amewahi kuwa vilevile vile wakala wa mchezaji mmoja e, na anasema kwamba ni jambo ambalo naye pia analiangalia kwa undani zaidi. Musa, je, unaona kuna fursa ama kuna mwanya, kuna nafasi ya kijana kuwa wakala wa wachezaji hasa kwenye soka? Kiukweli na, nafasi ipo kubwa sana, kwa sababu FIFA wamekuwa wakitoa mitihani kila mwaka ya uwakala wa wachezaji, lakini pia uwakala wa makocha. Kwa hiyo ni mitihani ya mara kwa mara ambayo inafanyika. Kwa hiyo kwa kijana yoyote wa, ni njia rahisi kwake kuweza kuwa wakala kama atafuzu kwenye hiyo mitihani ambayo inatolewa na FIFA. Na ukiangalia biashara hii ni biashara kubwa sana, ingawa kwenye kizazi chetu vijana wengi sana sasa hivi wanafikiria za zaidi fursa ya kuwa wachambuzi wa kandanda au wachambuzi wa michezo, lakini hizi fursa nyingine bado hawajaamini, labda inawezekana kutokana kwamba hawajaona. Naam na, na kile ambacho sasa mtu anaweza akaona kwamba haja labda hili swala linahitaji mambo pesa nyingi sana, e, mazingira magumu e, nini hasa ambacho kinatakiwa kifanyike au kijana awe nacho ili aweze kufanikiwa kuwa wakala mzuri kabisa wa wachezaji. Kikubwa kwanza ni kuwa na elimu, lakini pia kuwa na nidhamu, kutokuwa na tamaa, kwa sababu haya masuala huwa yanahusisha sana kiasi kikubwa cha fedha. Kikubwa ni uaminifu, kama unakuwa na elimu na uaminifu, lakini pia kuwa na maono, kuwa na kauli nzuri jinsi ambavyo unavyofanya kazi kwa pande zote tatu, yaani kwa maana ya kocha au mchezaji na klabu, lakini pia hata kwa viongozi, ili uweze kwenda katika mazingira sawasawa. Kwa hiyo kikubwa zaidi, elimu, uaminifu, lakini pia kuwa na kauli nzuri na pia kuwa na maono mazuri ya kufanya hiyo biashara, kwa sababu ni biashara ambayo inahusisha kiasi kikubwa cha fedha. Naam, basi Mkamiti, umesikia hayo mambo mm-hmm. Eh, wanakuambia bwana, kuna fursa vijana. Kwa hiyo msilale, msifikirie tu biashara ya mahindi, biashara ya nyanya au biashara ya kuuza nguo, mchicha. Ni eneo hilo, eneo lingine lina fursa hilo. Kwa hiyo eh, waanze kujipanga ili wafanikiwe katika haya maswala. Basi moja kwa moja hivi sasa tuelekee kusikiliza habari za dunia. Wapiga kura nchini Togo leo Jumatatu wanawachagua wabunge baada ya marekebisho ya katiba yaliyoleta mgawanyiko, ambapo wapinzani wamesema anamruhusu Rais Faure na Sigbe kuongeza muda kwa familia yake kuendelea miongo kadhaa ya kukaa madarakani. Uchaguzi huu unafanyika baada ya wabunge mwezi uliopita kuidhinisha mageuzi na yanayounda nafasi mpya ya waziri mkuu ambayo wapinzani wanaamini imewekwa kwa ajili ya kumnufaisha Rais na Sigbe ili kuepuka ukomo wa mihula na kuendelea kukaa madarakani. Akiwa madarakani kwa karibu miaka ishirini, na sigbe alimrithi baba yake na sigbe Eyadema, ambaye aliongoza kwa miongo minne kufuatia mapinduzi ya kijeshi katika taifa hilo dogo la pwani ya Afrika Magharibi. Watu arobaini na wawili wamefariki dunia katika mafuriko katika eneo la mai mahiu katikati mwa Kenya baada ya bwawa kupasuka mapema Jumatatu, na idadi ya vifo inaweza kuongezeka, polisi wanasema. Picha zilizochapishwa kwenye mitandao ya X na vyombo vya habari vya Kenya, shirika la Msalaba Mwekundu la Kenya na mamlaka ya barabara kuu zimeonyesha matukio ya baada ya mafuriko, miti iliyokatika na gari moja lililokwama kwenye magogo na matope. Watu wawili raia wa Ukraini waliuawa kwa kuchoma kisu kusini mwa Ujerumani, polisi wamesema Jumapili, na mtu mmoja raia wa Rusia alikamatwa na mamlaka kama mshukiwa wa mauaji hayo. Raia hao wa Ukraini wenye umri wa miaka 23 na 36 ambao walikuwa wanaishi kusini mwa Ujerumani waliuawa kwenye jengo la maduka katika kijiji cha Murnau huko hapa Bavaria. Muda mfupi baada ya mauaji hayo siku ya Jumamosi jioni, polisi walimkamata raia wa Rasha mwenye umri wa miaka 57 wakimshuku kuhusika na mauaji hayo, shirika la habari la Ujerumani limeripoti. Maafisa wa afya wa Palestina Jumatatu wamesema msururu wa mashambulizi ya anga ya Israel ya usiku kucha yaliua Wapalestina 22 katika mji wa kusini mwa ukanda wa Gaza wa Rafaa. Mashahidi na madaktari wamesema nyumba tatu za huko Rafaa zimelengwa na mashambulizi hayo. Mji wa Rafaa uliopo kwenye mpaka kati ya Gaza na Misri. Kwa sasa una hifadhi zaidi ya nusu ya wakazi wa Gaza huku watu wakitafuta makazi wakikimbia operesheni za kijeshi za Israel zinazolenga kulitokomeza kundi la wanamgambo wa Hamas. Basi msikilizaji, ni e, simi anakuambia Jeromi e, mhadhi mazuri kabisa ndani ya VOA Express ikitangaza e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunasonga mbele hivyo, e, jili, jioni tulivu ama anaweza nikasema e, la asiri tulivu kabisa ndani ya matangazo ya VOA Express tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na tunaelekea sasa katika barazani, ambapo tulitaka e, kukusikia wewe, we, utueleze kwamba mbali na kupokea mshahara, kitu gani kinaweza kukuhamasisha zaidi kazini kwako? Happy Brown hakutaka kuchukua muda haswa, kajibu mara moja. Anapatikana Machakos, Kenya, anasema iwapo mipango yako ya kujiajiri iko sambamba, basi itakulazimu uache kazi za kuajiriwa na ushughulikie biashara zako kikamilifu. E, Masubi Rufungulo anasema kwamba yeye, kikubwa ambacho anakiona ni swala la mkuu wake wa idara kutumia lugha ya staha katika kumpangia majukumu na kutoa maelezo. Kulwa Geita, yeye anapatikana Kahama, Shinyanga, anasema kitu kingine ni motisha kwa wafanyakazi na upendo kwa watumishi wako. Huyo hapa ni Didi Sahani eh, KKL hodari anasema eh. Anatokea kule Lubero, eh, Kivu Kaskazini, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Yeye kikubwa kake anasema ni upendo, heshima eh, nayo. Ukiheshimiwa kazini kwako eh, hali inakuwa njema kabisa. Luambano Abdallah, yeye anasema kuwa na mchepuko mahala pa kazi hii huchochea sana watu kujituma, ki kupunguza <laughs> Luambano Abdallah, haya, kupunguza ruhusa za mara kwa mara kwa msosi sio kitu kizuri, lakini ukiondoa mshahara, hili la mahusiano ya kuwa na wapenzi mahala pa kazi Wasukuma wafanya kazi kuipenda kazi hapa hawasemi, lakini anasema nimewasemea, japo ni Japoni, yeye mwenyewe ana kazi sasa. Hapo labda naweza kawa wakati mapenzi ya, ndo mazuri mazuri au eh? Unatamani kwenda kazini mm-hmm, eh, kumwona mpenzi mambo yakiharibika mm, kazi inakuwa chungu kwelikweli. <laughs> huyu <laughs> hapa ni eh, uh, Felician anakuambia kwamba kiukweli, kama hakuna manyanyaso na ubaguzi kazini, unaweza jikuta unafurahia kazi kuliko hata malipo. Ukimwonyesha uki mtu thamani ya utu wake, hata eh, shindwa kuacha uh, kufanya kazi yake vizuri, anasema hata Fred yake itaimarika, mm. Shaban Isa Faraja yeye, yeah, anapatikana Bukavu kule Congo, anasema kinachompatia bidii zaidi katika kazi tofauti na mshahara ni wakati anafanya kazi anayoipenda na kuifahamu vyema. Hali kadhalika tunaye Davis Gamba yeye, yeah, anapatikana hajasema uh, maeneo gani, ameeleza tu mara nyingi anapokuwa yeah, kazini, furaha yake huwa juu zaidi. E, tofauti na nyumbani. Hii ni kwa sababu pale, uh, wafanyakazi wenzie wanaofanya nao kazi wanakuwa na furaha na wanathaminiana na kuheshimiana. Basi tumalizi ujumbe wake si mwingine, huyu ni Hamza Suleiman Mfaume, anapatikana kule Ukuni, Bagamoyo, Pwani ya Tanzania. Anasema posho, safari za kikazi uh, au mafunzo, malipo ya muda wa nyongeza, pamoja na usalama na amani kazini shukrani pia Simon Mashimba kwa ujumbe wako. Unasema unapatikana Songwe, Tanzania. Unasema kinachokupa hamasa kazini ni mshahara na kiongozi anayekujali na kuwa mkarimu kwa wafanyakazi wake. Haya basi, sasa tupate burudani ya muziki, baada ya kusomea ujumbe wako wewe, msikilizaji wakajanja. mm -hmm, fiona Kibao murwa kabisa hicho kinaondoka namna hiyo, wakajanja kutoka kwake Fiona. Mambo mazuri kabisa, tunapata fursa ya kusonga mbele na kuingia katika kipengele cha kama huna um, kazi ambapo leo hii tunamwangazia mjasiriamali Fadhili Fwalinga akiwatunduma nchini Tanzania. Anasema anawapa matumaini vijana wenzie ambao hawana kazi, akiwataka kujaribu kuwa wabunifu kama yeye mwenyewe Fadhili E, na kuingia katika biashara ambazo hazifanywi na watu wengi, na anawataka vijana pia wasiogope kuchukua mikopo a, kutoka kwa mashirika pamoja na makampuni yanayotoa mikopo hiyo ya biashara ndogondogo, na kupata kuweza kuwalipa katika riba inayotakiwa kwa wakati unaotakiwa. Anasema ukifanya hivyo, basi mambo yote haya yanakuwa mazuri kabisa kwako, kijana. Basi tumsikilize zaidi Fadhili. Ningependa kwa, kwa kuwashauri vijana wajaribu kubuni fursa mbalimbali. Kwa mfano mimi nimebuni fursa nikafanya e, utafiti katika mtaa wetu nikabaini kwamba katika mji wetu kuna changamoto kubwa ya maji. Serikali imeshindwa kuwekeza maji kwa sababu ya nchi za Afrika zina upatifu mkubwa, kunakuta pesa za za kupushi miradi kwa wananchi, imekuwa changamoto kubwa kwa, nikaamua kubuni, nikaamua kukopa fedha nika, nikatafuta kampuni ambayo inaendeshwa na raia Wahindi kuchimbia maji kwa nimekuwa nikihudumia niki, niki, niki wananchi wa mtaa wangu wa Mtimwema, kwa kufanya biashara ya maji. Kwa hiyo ningependa niwashauri vijana kwamba biashara zipo nyingi, wakae waweze kubuni biashara ambayo, ambayo ambayo haina watu wengi hiyo biashara ambayo ina changamoto ambayo ina hudumiaji ambayo ni wachache wanaweza wakabuni wako kupa fedha katika mashirika katika mashirika mbalimbali na no, usimu fedha halmashauri kwa jamii kama kikundi. Vijana wengi sana wanashindwa kufuatia taarifa za serikali, wengi kazi yao ni kusikiliza muziki muda wote. Ningependa kuwashauri vijana wasikilize taarifa habari e, zinaweza zikawasaidia kuwajenga namna ya kuandika proposal, namna okay, same, ya kukopa mikopo okay, sehemu gani amekwama, wanaweza kwa wakawaona mamlaka za serikali, wakawashauri. Ni kweli kuna changamoto, watumishi wengi wa serikali wanapenda rushwa nini. Hata mi mwenyewe nilijaribu kusanii kikundi tuweze kukopa fedha, kulikuwa kuna changamoto kubwa, unavoena ngazi fana ya serikali, kuna watu utakuta wanaomba rushwa. Sasa hao watu naomba rushwa, wawezi kuwaripoti kuwa kwenye mamlaka za kupambana na rushwa sehemu ambao wanakwama waweze kuenda ngazi ya juu kupata ufafanuzi zaidi kwa vijana ambao pengine hawakopesheke eopa yani hawezi kupata mikopo zamani nikua, ka ushauri wangu ni kwamba tunaziomba tuna taasisi mbalimbali kwa mfano taasisi za dini taasisi za benki zitengeneze zi mazingira kwa ajili ya kuwapatia vijana hao wa mikopo wawape wa mikopo kulingana biashara kulingana wawape mtu mdogo kwa ajili ya kuwajaribu, kuwapima, waweze kufanya hivyo. Shukrani sana Fadhili, kwa ushauri wako kwa vijana ambao wanasikiliza VOA Express hivi sasa, bila shaka wamefaidika, ni kwamba uh, wasikilize uh, redio, vyombo vya habari, ili waweze kujifunza mengi, ikiwemo kuandika proposal na kupata madili au njia za kuweza kwenda kukopa, ikiwemo makampuni uh, yasiyo ya kiserikali na hali kadhalika hata makampuni, taasisi mbalimbali zinazohusiana moja kwa moja na serikali. Sasa moja kwa moja tuelekee katika swali eh, swali hili tunaita swali la leo mm -hmm. Ambapo tulikuuliza je, unadhani unafanya kazi gani katika mazingira, je, unadhani unafanya kazi katika mazingira salama eh? mm -hmm. Haya, anasemaje? Anasema kijana mpole huyo, anapatikana huko Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, Tanzania. Anasema yeye, hapana, tunafanya tu kazi, lakini mazingira sio salama salimini. Huyu hapa ni Benediktson Mwesh, anasema hapana, utovu wa usalama ukiwa kikwazo kikuu. Anatokea Mombasa, Kenya. Kambwi wa Mwadui FC amesema wajibu wafanyakazi uzima wangu, nikiamka asubuhi nijue wapi pako kimbilia. Eh, huyu anasema kwamba kutoka kutoka airport da, kiukweli mazingira tunayofanyia kazi maeneo mengi kama si machache, siyo salama kiujumla. Ni Raymond Moshi huyo. Basi, mm-hmm, Raymond Moshi huyo. Chris Christopher ameandika hapana, hata sekta binafsi usalama mdogo sana. Huyu hapa ni Sir Dominic DK, anasema mwanadamu, eh, kaumbwa ili apambane na mishahara yake na maisha yake tukisema mazingira ni sawa itawafaidi na nini? E, tena mwanadamu kayachafua mwenyewe. E, ndiyo anaendelea kusema hapa e, kwamba e, hayo ndio ambayo anayaona. Huyu si mwingine ni Sa Dominic Deky. Shukrani sana Didie Sahani, Hodari Mchana, Jei Mchana, Alex Jeremia Kayungu, Hassan Ajaba Zumbe Shemkai na Nathan Katoi kwa mchango wenu katika swali la leo. Musa Wasaya pia tunakushukuru. Basi tunakamilisha VOA Express hivi uh, sasa na kibao cha darasa akishirikiana na Bieno anakuambia nobody. Naitwa Mkamiti ya Kibayasi, nimeshirikiana na Id Ligongo, hali kadhalika uh, mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Aida Isa. Huwo na wakati mzuri, popote pale unaposikiliza VOA Express ya VOA Swahili. maji maji sitokutenda kutenga sitokujali