Shik hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Juhudi za kidiplomasia ziliongezeka leo Jumapili, kufikia makubaliano ya muda mrefu ya kusitisha mapigano na kuachiliwa kwa mateka huko Ghaza, wakati Israel ikifanya mashambulizi zaidi ya anga na makombora katika eneo hilo lililoharibiwa na vita. Video mpya ya mateka wawili wanaoshikiliwa na wanamgambo wa Hamas tangu shambulizi la Oktoba 7 la kundi hilo lililochochea ghadhabu mpya nchini Israel, ambako waandamanaji wamezidisha shinikizo uko serikali kufikia makubaliano. Upinzani wa ulimwengu kufuatia mgogoro wa kibinadamu huko Ghaza pia umekuwa ukiongezeka, huku viongozi wa dunia na makundi ya misaada wakionya kuwa uvamizi wa Israel katika mji wa kusini wa Rafa utasababisha machafuko, maafa makubwa kwa raia. Rais wa Palestina Mahmud Abbas ameiomba Marekani hii leo kuizuia Israel kuvamia Rafa, ambapo alisema itakuwa janga kubwa sana katika historia ya watu wa Palestina. Afisa mwandamizi wa Qatar amewasihi wote Israel na Hamas kuonyesha kujitolea zaidi na umakini zaidi katika mashauriano ya kusitisha mapigano, kwenye mahojiano na vyombo vya habari vya Israel, wakati shinikizo likiongezeka kwa pande zote mbili kuelekea katika makubaliano ambayo yatafanya mateka wa Israel kuwa huru na kuleta uwezekano wa kusitisha vita vya takriban miezi saba huko Ghaza. Mahojiano na gazeti litolewalo kila siku la Haaretz na shirika la utangazaji la Ira la Israel Kan yalichapishwa na kurushwa Jumamosi jioni. Hayo yanajiri wakati Israel bado ikiahidi kuuvamia mji wa kusini kabisa wa Rafa licha ya wasiwasi wa ulimwengu kwa maelfu ya Wapalestina wanaojihifadhi katika eneo hilo na huku pande zote ikibadilishana mapendekezo kuhusiana na makubaliano ya kusitisha mapigano. Qatar, ambayo ni mwenyeji wa makao makuu ya Hamas mjini Doha, imekuwa mpatanishi muhimu katika vita vya Israel na Hamas. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Stephani Sejon amewasili nchini Lebanon leo Jumapili kama sehemu ya juhudi za kidiplomasia za kutafuta ufumbuzi kwa mzozo katika mpaka wa Lebanon na Israel. Sejon anatarajiwa kukutana na viongozi katika vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa kusini mwa Lebanon na spika wa bunge la Lebanon, mkuu wa jeshi, waziri wa mambo ya nje na waziri mkuu wa muda. Kundi la wanamgambo wa Lebanon Hezbolah linapambana karibu kila siku na vikosi vya Israel katika mkoa mpakani, na wakati mwingine zaidi ya hapo, kwa karibu miezi saba kwa vita vya Israel dhidi ya mshirika wa Hezbolah huko Hamas huko Gaza. Mashambulizi ya Israel yameua zaidi ya watu mia tatu na hamsini nchini Lebanon, wengi wao wapiganaji wa Hezbollah na makundi wa shirika lakini pia ikijumuisha raia zaidi ya 50. Mashambulizi yaliyofanywa na Hezbollah yameua raia kumi na wanajeshi kumi na wawili nchini Israel. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Bukina Faso inayotarajiwa inayotawaliwa na jeshi imekanusha shutuma zisizo za msingi za ripoti ya Human Rights Watch HRW kwamba wanajeshi waliwaua wanavijiji wasiopungua 223 katika mashambulizi mawili ya Februari 25. Serikali ya Burkina Faso inapinga vikali na kulaani shutuma hizo zisizo na msingi. Waziri wa mawasiliano Rimtalba Jean Emmanuel Quadraugo alisema katika taarifa yake Jumamosi jioni mauaji din Nasoro yalipelekea kufunguliwa kwa uchunguzi wa kisheria alieleza. Waziri huyo alielezea kushangazwa kwake kwamba wakati uchunguzi huu unaendelea ili kubaini ukweli wa kutambua waandishi HRW imeweza kwa fikra zisizo na mpaka kutambua uhalifu na kutangaza hukumu yake. Togo kesho Jumatatu inafanya uchaguzi wa bunge baada ya mageuzi ya katiba yenye mgawanyiko mkubwa ambapo wapinzani wanasema inafungua njia kwa rais Faure Gnasigbe kuongeza zaidi utawala wa miongo kadhaa wa familia yake katika uongozi wa taifa hilo dogo la Afrika Magharibi. Kwa karibu miaka ishirini, Faure alimrithi baba yake Gnasibe Eyadema ambaye alitawala kwa karibu miongo minne. Wakosoaji wanasema kuwa na saba ya kisiasa katika taifa hilo dogo la Afrika Magharibi itaongezeka kutokana na mageuzi hayo. Watu katika mitaa ya pembeni mwa mji mkuu Lome waligawanyika juu ya uchaguzi, jukumu la kiongozi wa Togo na nani anapaswa kuongoza. Takriban wanachama ishirini na watatu wa kikosi kazi cha pamoja cha raia nchini Nigeria waliuawa Jumamosi katika mashambulizi tofauti yaliyofanywa na wanamgambo pamoja na genge la utekaji nyara lenye silaha kaskazini mwa Nigeria. Maafisa wawili kutoka kikosi cha jeshi wamesema leo Jumapili katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno, kitovu cha uasi wa Kiislamu, wapiganaji wanaoshukiwa kuwa Islamic State West Africa Province, ISWAP ya kifaa cha mlipuko IED kulipua gari lililowabeba Civilian Joint Task Force CJTF. Mwenyekiti wa kikosi katika eneo hilo alieleza. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi. karibu karibu karibu katika wakati mwingine tena, wasalamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. apii ingiazna tulivu maridhawa na safi kabisa, msikilizaji, mimi nikiwa kushajaatele kama pishi la <laughs> mchele huporomoshia salamu <laughs> zako jumapili ya leo. Basi moja kwa moja baki kipindi nani si mwingine ni Gerald. Haya haya, Gerald imapeda salamu zako hii leo e, ziende kwake Lusimbe Aida ni chimba chimba, amekumbuka pia bilioni ya Mario shukuru Gerald au Angel na inosenzi ya Gabriel ikitoka huko basi inagiukia hadi kwake Nazareti mwaki pembe ukiwa Tukuyu, Mbeya, Tanzania nimejaa chele. Uhaligani mtangazaji? Ii, niko safi kabisa hapa studio kama pishi la mchele. Moja kwa moja, napenda salamu zako ziende kwake Foje Mamloka na Il Siobelwa, Jafet Maembe, namkumbuka pia Vasco Makusa, kumsahau Jacob Alei, Pascalin Lucas, Chambi Nyanda Mayela, eh, Noa Kapindo, Wilfred Tambwe, Magembise, Hamis Shabani, Churichuri Churi. Lukas Alberto Mseti. Haya basi, moja kwa moja hao wamekusha pokea salamu zako. Nikitoka huko basi, naendelea na barua pepe hapa. Nakutana na Joshua Rubenge. Rubenge, wewe ukiwa kule Muleba, Kagera, Tanzania, unapenda kwanza salamu zako ziende kwa mtangazaji wa zamu, na mimi nasema asante sana ndugu yangu kwa kunikumbuka. Haya, kutoka huko basi, unataka ziende kwake Gaza Boy Kiraka, Fabian Nyambi Sombi Mtemi huku msaa, Inocent Judika Kileo niko Mgavila, Eric Masawe pia wamemkumbuka, Mabele Malale, Lucas Albert Mseti na Baraka Mgango, namwita mwanamichezo huyu pamoja, unasema na wote wanaokufahamu na unawapa ujumbe kwamba ukisikia salamu, jibu kwa salamu. Bila shaka wanaopokea ujumbe wako maridhawa kabisa huo bila kukosa. Nageukia kwako Maige Mbona, Ntemisemi unajiita mzee wa shikamo ukiwa Nyabichune Nyamongo Tarime Mara Tanzania ama ng'ana pale Mara Tanzania. Haya basi, salamu zako kutoka kule unaea kwake na mke wako mpenzi Dines Chacha Mwita au Mama Zawadi akiwa Nyamongo pale huku, msahau Zawadi Maige Mbona, Brighton Maige Mbona, Marian Maige Mbona, Sayenda Mabusha Magera, Sayenda Mabula Magesha, Peter, Masumbuko Elias Nyanda Mayala Tambwe, na mwisho anasema ujumbe: jamani, hata machafu yanaweza kutumika kuzima moto, kwa hiyo usimdharau mwanadamu mwenzako. Ujumbe maridhawa kabisa huo na basi, baada ya ujumbe huo eh, tupate kibao cha muziki kusindikiza salamu hizi. Msikilizaji namwona pa standby kabisa, Diamond akishirikiana na Juks chao, enjoy waweke wazi mubaki na mishangao kuswa ya mapenzi nataka kuyaeleza na leo tena waiteni paparazi warushe kwa mitandao sihataki mapenzi nataka jipongeza Mwitayo bebi kumbenayo oh, na kipenzi ni mshenzi kupendi, ama kweli mtihani, mambo mengi duniani Zanjine, kirichaw, enjoy. Oh, Yine, enjoy kweli, kweli, kipindi, na enjoy kweli kweli kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Basi moja kwa moja narudi kwenye salamu zenu, lakini safari hii naanzia upande wa simu. Moja kwa moja tunaye Madam Mamba au Shazma Sharifa kutoka Tanzania. Karibu kwenye salamu na muziki, utume salamu zako. salamu zako atuma salamu kwenda kwa mamangu kipenzi kuna mpenda sana, sana sana sana. Kama yeye ya pili, natuma salamu kwenda kwa babangu, tunatuma salamu kwenda kwa marafiki zangu wote nampenda sana, sana, sana. Asante sana Madam Mamba kutoka Dar es Salaam. Moja kwa moja surikaikwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibu, jitambusha jina lako, utume salamu zako. Mimi naitwa kwa mashina la David baila ni Mkongomani kutoka Nord Kivu. Oh, sana sana, mimi ni mkimbizi, niko pahali naitwa Mgunga Pabulengo. Basi kipindi hiki basi nakifurahia sana, nakifurahia sana, tunafurahi sana kipindi hiki VOA na redio yetu. Basi mbele kwanza, mimi namusalimu John Kanyunyu na redio yake pale, mimi namusalimu Hey, estakidui mina msalimu oh, rafiki na ndugu yangu mpendwa sana ambaye alikuwa ndoto yangu, basi ninamsalimu sana o oh, shsaine nawafurahia sana ninawapenda sana, basi kwa ndugu zote za VOA na MTV sana sana wa Kongomani na wapendwa wasikilizaji wote ambao wako Republic of Congo nawasalimia sana asante sana wa ndugu yangu ambao wako pale Tanzania, Kenya, Somalia na wengineo pale pale Kenya e, na Nigeria wote ambao waswahili wote mimi nawasalimu pale Shaba, provensi ya Shaba, mimi nawasalimia sana asante sana, nawapenda nam, asante sana. David Baila kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutuma salamu zako. Uh, basi moja kwa moja tuangalie kwenye upande wa salamu kwa njia ya barua pepe. Namwona Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania. Haya, unasema salamu zako za leo Jumapili napanewake Kishanje akiwa Bukoba, mke wako akiwa Nyakato kule Bukoba. Kuja wasahau jini bate katabarua Dem Kiabiazi, Shukuru Nsekarbandia na Vincent Kaji pote pale walipo. Zauni yako Joshua Onsongo Rakule, Isoge Skim, Nyamira, Kenya wa Kenya pale salamu zako na vezo kwake Eric Osoro, John Onsongo, Amos Kamori, Lukas Omwenga, huku msahau Mwalimu Robert Onsongo vyomemkumbuka nimeva Kemunto, Fred Nyandieka Mosima, huku msahau Fanis Wariosiri, Peter Okomoli, Benard Asanyo, Soweto Getembe, Jerusha Onsongo na vyovyomemkumbuka Samuel Agisa na Sali Adisa na Daktari Nyabuto Ochoki moja kwa moja basi, baada ya kupata salamu hizo uh, tusindikize na kibao kingine cha muziki. Ni Bibie Nandi akishirikiana na Kofi Olomide na kibao chao leo leo, pata mambo msikilizaji, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. African Princess Nandi Osiamboka, ah. Moja kwa moja waselekia kwenye salamu zingine kwa njia ya simu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, utambusha jina lako mahali lipo na utume salamu zako. Aksanti sana mpasha habari. Mimi ni Mumbere Valeri nikiwa Butembo, mashariki mwa DRC. Wiki hii salamu zangu napenda ziendee mama yangu mzazi akiwa Palukanga. Uh, simsahau pia baba yangu mzazi akiwa ya huko Lukanga, familia yangu yote ikiwa Lukanga uh, Butembo. Naona mpenzi wangu ambao anaitwa Dorcas Masika. Naona rafiki yangu wele. Naona akina we, watu wengi ambao wananijua kwa jina Mumber Valeri. Aksante sana baba, salamu pia zikuende hapo kwako kwa ambao unakaa Uh, asante sana Mumbere Valeri, nashukuru kwa salamu hizo. Bila shaka e, nikiwa hapa studio nawakilisha, nimezipokea bila shaka, na moja kwa moja basi, nikigeukia kwenye barua pepe, nakutana na Denis Mganyizi ukiwa Kitaya Bukoba, niat Bukoba, mmecharuka kweli kweli. Salamu zako zaliyomapendezi kwake namalas, uh, Joas amemkumbuka uh, Ngalama Maluta, Elia Penda Mwanyika, Filibert Jonathan Kenshambi, Joshua mjukuu nila shukuru Sekarabandia, DM Deo Kabiyazi, huko msahau Juma Kazuri, Moshi Eva Mroso, Dogo Azam, Kaliango, Renias Maginus, au mwana yanga huyu unamwita, au pengine mwananchi ama <laughs> hey, haya, datihusi dehusi, eh wote hao unawambia, unawakilisha jiji la Miamba eh, kule Mwanza Tanzania. Sema Rock City. Eh, jiji la Mwanza lina mawe, sio mchezo na linapendeza kweli kweli Haya basi, moja kwa moja za amuri yako mpaka kule inatoka naelekea Arusha. Sasa pahapiti puka, salamu zako za leo lenazaafikia Mandela mwishi akiwa Kenya, Benjamin puka akiwa himo kule Kilimanjaro, umemkumbuka pia David Sechenga akiwa kule Tanga leo wajlearileo Eva Mrosto akiwa Kilimanjaro, Kalistika dafa akiwa Yombo, Verasto Roman akiwa Nzega, Joseph jila wa Kirumba na Padri Moshi wa kotela wakotela Pasco Malia Arusha. Alfred John John, unasema yuko kule Singida. Ujumbe unaambiwa wasawa, kupata salamu bila shaka wamezipata salamu. Zabuni yake huyu, Fadhili Abu, yuko buza kwa Lulenge, Dar es Salaam. Salamu zako leo unaperezani kwake Miraji mwana wa Kibinda, Lucy Dominic umemkumbuka pia, sambamba na Lamek Fadhili Abu, Lavnes Fadhili. Unawaambia wote hawa kwamba unawapenda sana sana sana kipindi ni salamu na muziki, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Kama di kwanza nafungula rudi yako, basi pata vitu vizito kwenye salamu na muziki hii leo. Moja kwa moja nakugeukia Muhamedi Salimu Dinya, ukiwa Kondoa Baura, unapenda kuwawakilisha hawa, unasema Wasakatonge salam Kalaba, salamu zako ukiwa wakilisha Wasakatonge, anapeneza wake Emmanuel Messi hukumsawa sia Dinya Salimu mchumu ali Mrangi Girigiri, Abubakari Ngeresi pia ukupenda kwa msau Hamisi Mrangi, Musa Mjengi, Salimu Mwenjuma, Nizari Mafita pia amemkumbuka Isa Hamadi Taine, Salimu Mabote Mpuruti Misanya, Husein Doto Mahona pia ukupenda kwa msaau hii leo Amadi William namwita yatakamoyo huyu pifani ya Magingo Muhamed Jafar wote wanawambia, hawa VOA Swahili ni mtambo mkubwa, na mimi nasema yea ni mtambo mkubwa kweli kweli, si mchezo nam. Basi msikilizaji na, na kufikia hapo ndio tunakamilisha salamu na muziki kwa siku hii ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari natakamilisha kipindi hiki cha salamu na muziki kwa ngoma yake Jana kutoka kule Kenya, Mombasa, Otile Brown akishirikiana na Tanzania's finest Banaba, rockabye sitaji shuka kama uko kando yangu. Msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka VOA Swahili, ambacho kimeandaliwa na Sandey Shomari kwa Jumapili hii ya leo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ambayo pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Hali kadhalika, tunapatikana kupitia redio zetu shirika zilizopo katika eneo la Afrika Mashariki, ikiwemo Radio Free Africa RFI inayopatikana katika eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunapatikana Citizen redio huko nchini Kenya na kwingineko. Na hivi sasa basi, msikilizaji, kaa tayari kusomewa muktasari wa habari kutoka kwangu Mkamiti Kibayasi. Juhudi za kidiplomasia ziliongezeka leo Jumapili kufikia makubaliano ya muda mrefu ya kusitisha mapigano na kuachiliwa kwa mateka huko Gaza wakati Israel ikifanya mashambulizi zaidi ya anga na makombora katika eneo hilo lililoharibiwa na vita. Afisa mwandamizi wa Qatar amewasihi wote Israel pamoja na Hamas kuonyesha kujitolea zaidi na umakini zaidi katika mashauriano ya kusitisha mapigano kwenye mahojiano na vyombo vya habari vya Israel, wakati shinikizo likiongezeka kwa pande zote mbili kuelekea katika makubaliano ambayo yatafanya mateka wa Israel kuwa huru na kuleta uwezekano wa kusitisha vita vya takriban miezi saba huko Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Stephen Sejon, amewasili nchini Lebanon leo Jumapili kama sehemu ya juhudi za kidiplomasia za kutafuta ufumbuzi kwa mzozo katika mpaka wa Lebanon na Israel. Sejon anatarajiwa kukutana na vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa kusini mwa Lebanon na spika wa bunge la Lebanon. Vilevile anatarajiwa kukutana na mkuu wa jeshi, waziri wa mambo ya nje na waziri mkuu wa muda. Burkina Faso inayotawaliwa na jeshi imekanusha shutuma zisizo na msingi za ripoti ya Human Rights Watch, HRW, kwamba wanajeshi waliwaua wanavijiji wasiopungua 223 katika mashambulizi mawili ya Februari 25. Serikali ya Burkina Faso inapinga vikali na kulaani shutuma hizo zisizo na msingi, waziri wa mawasiliano Rimtalba Jean Emmanuel Quadraogo alisema katika taarifa yake ya Jumamosi jioni. Togo kesho Jumatatu inafanya uchaguzi wa bunge baada ya mageuzi ya katiba yenye mgawanyiko mkubwa ambayo wapinzani wanasema yanafungua njia kwa Rais Faure Gnassingbe kuongeza zaidi utawala wa miongo kadhaa wa familia yake. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.