Mahae, mahae, mahae, e. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wanafunzi wanaopinga vita vya Israel na Hamas katika vyuo vikuu kote nchini Marekani, baadhi yao wamepambana na polisi wa kutuliza ghasia. Waliandamana leo Jumamosi na kuapa kuendelea na maandamano yao, huku vyuo kadhaa vikiwalaani marais wa vyuo vikuu ambao wamewaita maafisa wa polisi kuwaondoa waandamanaji, wakati chuo kikuu cha Columbia kinaendelea na mazungumzo na wale walio katika kambi ya wa wanafunzi wanaounga mkono wa Palestina. Katika chuo kikuu cha New York, seneti ya chuo kikuu ilipitisha azimio Ijumaa ambalo liliunda kikosi kazi kuchunguza uongozi wa utawala ambao wiki iliyopita uliwaita polisi katika jaribio la kuzima maandamano na kusababisha vurugu na zaidi ya mia moja kukamatwa. Makombora ya Rasia yalipiga vituo vya umeme katikati na magharibi mwa Ukraini leo Jumamosi, na kuongeza shinikizo kwa mfumo wa umeme ambao umedhoofika wakati nchi hiyo ikikabiliwa na uhaba wa ulinzi wa anga, licha ya maafikiano ya kupatikana kwa msaada wa kijeshi wa Marekani. Shambulizi la anga lilifanywa na makombora ya masafa ya balistic na yale yanayosafiri umbali mrefu yaliyofiatuliwa na walipuaji wa kimkakati wa Rasia walio kwenye arcticyo yalikuwa ni mashambulizi ya nne makubwa ya anga yaliyolenga mfumo wa umeme tangu Machi 22. adui kwa mara nyingine tena ameshambulia vinu vya umeme vya Ukraine, imesema DTEK, kampuni kubwa sana binafsi ya umeme, na kuongeza kuwa vituo vyake sita vya umeme vimepata uharibifu mkubwa katika mashambulizi ya usiku kucha. Rais Cyril Ramaphosa leo Jumamosi amejigamba kuhusu mafanikio ya Afrika Kusini chini ya uongozi wa chama chake wakati nchi hiyo inasherehekea miaka thelathini ya demokrasia mwezi mmoja kabla ya uchaguzi wake utakaokuwa na matokeo makubwa katika miongo kadhaa. Rais wa Afrika Kusini. Raia wa Afrika Kusini wanapiga kura Mei 29 miongo mitatu baada ya uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia hapo mwaka 1994 uliomaliza utawala wa wazungu na kumfanya Nelson Mandela na chama cha African National Congress ANC kuingia madarakani. Afrika Kusini leo ni mahali pazuri zaidi kuliko ilivyokuwa miaka 30 iliyopita, Ramaphosa alisema katika hotuba yake ya kuadhimisha siku ya uhuru kwenye majengo ya muungano ambako ni makao makuu ya serikali mjini Pretoria. Kiongozi huyo mwenye miaka sabini na mmoja alitumia fursa hiyo ya sherehe hizo kuorodhesha maboresho yaliyofanywa na chama cha ANC ambacho hakifanyi vizuri katika kura za maoni na kiko hatarini kupoteza wingi wake wa viti bungeni kwa mara ya kwanza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Mkuu wa utawala wa kijeshi wa Burkina Faso Ibrahim Traore aliishutumu Ivory Coast siku ya Ijumaa kwa kuwakaribisha wahujumu wote wa nchi yake, akiongeza kuwa kulikuwa na tatizo na mamlaka mjini Abijan. Hivi karibuni uhusiano kati ya nchi hizo mbili umekuwa ukiyumba, na Aprili 19 mawaziri wao wa ulinzi walifanya mkutano katika mpaka huo kwa lengo la kuleta mwanzo mpya katika mahusiano. Akizungumzia Ivory Coast katika mahojiano na kituo cha televisheni cha taifa RTB, Traore alisema wahalifu wote wapo na hawajifichi. Ameongezea kuwa kuna mkakati, lazima tuache unafiki na kusema ukweli, kuna tatizo na mamlaka ya nchi hii. serikali ya Traore ilichukua madaraka katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili na tangu wakati huo imejijenga na mtawala wa zamani wa kikoloni Ufaransa, ikipendelea mahusiano ya karibu na tawala nyingine za kijeshi katika eneo hilo, pamoja na Russia. Akizungumza kuhusu rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara Traule amesema hana mawasiliano maalum na yeye. Mahakama ya Moscow imemkamata mshukiwa mwingine kama mshirika katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha katika viunga vya Moscow kwenye tamasha moja ambalo liliua watu 144 mwezi Machi. Kituo cha televisheni cha Moscow City Telegram kimesema Jumamosi. Zumokon Kurbonov, raia wa Tajikistan, anatuhumiwa kwa kuwapatia washambuliaji njia za mawasiliano na ufadhili. Jaji katika mahakama ya wilaya ya Basmanyi ya Mosco aliamua kwamba Kurbonov atazuiliwa kizuizini hadi Mei 22 akisubiri uchunguzi pamoja na kesi. Shirika la habari la serikali ya Rusia Ria Novost limesema Kurbonov alikamatwa April 11 kwa siku kumi na tano kwa mashtaka ya utawala wa ulanguzi wa magenge. Shirika huru la habari la Russia media zona limeeleza kuwa hii ni tabia ya kawaida inayotumiwa na vikosi vya usalama vya Russia kumshikilia mtu aliyeko kizuizini wakati kesi ya jinai ikiandaliwa dhidi yake. Mahakama ya katiba nchini Mali imejitangaza yenyewe kuwa haina uwezo wa kuchunguza kesi inayotaka utawala wa kijeshi kusitisha shughuli za vyama vya kisiasa kubatilishwa. Katika waraka ulioonekana na shirika la habari la AFP leo Jumamosi, mahakama hiyo pia ilitoa uamuzi wa kutoruhusiwa ombi kutoka kwa vyama vya mahakimu na waendesha mashtaka. Mwisho wa habari za dunia. <mucho> Ujambo na karibu. Hili ni jarida la wikendi, nusu saa ya kuangazia swala kuu wiki hii. Kipindi kinatayarishwa kwa ushirikiano wa Citizen TV nchini Kenya, Azam TV nchini Tanzania na sauti Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa makao makuu ya VOA Washington DC. Mapigano ya kipamba moto kule DRC si, diplomasia inapewa kisogo, lakini sasa taifa hilo linashauriwa kuishitaki Rwanda kwa kushindwa kutii ama uh, kuheshimu mipaka. Tunajiuliza, kwa kufanya hivyo kutamaliza mzozo? Mimi ni Ivona Kamutu wa Azam TV nikiwa Dar es Salaam, Tanzania. Na mimi naitwa Nimro Tabu kutoka Citizen TV Nairobi, Kenya. Sasa kabla ya kutambulisha wageni wetu kwa mjadala wa leo, tutazame taarifa iliyosomwa na mwandishi wa Sauti ya Amerika Abdu Shakur Abud. Wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakipigana na kundi wa la waasi la M23 tangu ilipoanza tena mashambulizi mwaka 2022 mashariki mwa DRC. Shirika la huduma dharura la Umoja wa Mataifa OCHA linasema kwamba watu laki 738 wamekoseshwa makazi mwaka huu 2024, peke yake. Serikali ya DRC, nchi za magharibi ikiwemo Marekani na Ubelgiji zimeishutumu Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa M23. Ripoti kadhaa ikiwemo ya wataalamu wa Umoja Mataifa inasema kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwamba Rwanda inatoa msaada wa wanajeshi na silaha kwa waasi wa M23. Rwanda inakanusha madai yote dhidi yake. Juhudi za kidiplomasia kumaliza vita hivyo zimekwama. Nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki zimetuma wanajeshi DRC na kisha kuondoa bila mafanikio. Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC imetuma wanajeshi DRC. Afrika ya Kusini tayari imepoteza wanajeshi wanne katika mapigano na M23. Rais wa Afrika ya Kusini Siril Ramafosa amekuwa na mazungumzo na Rais wa Rwanda Paul Kagame na wa Uganda Yoweri Mseveni na mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Salva Kiir kuhusu vita mashariki mwa DRC. Sasa balozi wa ubelgiji nchini DRC Roxana de Bildering ameitaka DRC ishitaki Rwanda katika mahakama ICJ ili Rwanda ilazimishwe kuheshimu mipaka ya Congo. Umoja wa Mataifa vilevile unataka nchi zinazohusika na mapigano ya DRC kuajibishwa. Volker Turk ni mkuu wa kamisheni ya kutetea haki za binadam ya Umoja wa Mataifa. les pays qui Hizo nchi zinazosaidia au zinazoshawishi makundi yenye silaha lazima ziwajibike ili kuhakikisha kwamba mapigano yanamalizika. Msaada wowote unaotolewa na Rwanda kwa waasi wa M23 lazima ukome na suluhisho lipatikane kwa haraka sana. Hatua kama hiyo inastahili kuchukuliwa na nchi yoyote inayounga mkono makundi yenye silaha ya DRC. Jeshi la Rwanda limekuwa likiishutumu serikali ya DRC kwa madai ya kuwapa silaha waasi wa kundi la ukombozi wa Rwanda, FDLR, linaoshutumiwa kusababisha mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. DRC nayo inakanusha madai hayo bila ya kutoa maelezo zaidi. Alipotakiwa kuzungumzia matamshi ya balozi wa Ubelgiji, msemaji wa serikali ya Rwanda Yolande Makolo ameviambia vyombo vya habari kwamba Kongo inastahili kuipeleka serikali ya Ubelgiji katika mahakama ya ICJ. Je, yeah, vita vya mashariki ya kongo ambavyo vimesababisha mauaji uharibifu na hali mbaya ya kibinadamu kwa miaka mingi vinaweza kumalizika kupitia mahakama? Abdu Shakur Abod, Sauti ya Amerika. Asante Shakuru. Wageni wetu kujadili swala hili ni Thabit Mlangi, mchambuzi wa maswala ya kimkakati yupo katika studio za Azam TV, Dar es salaam Tanzania. Katika studio za Citizen TV Nairobi yupo kubwa mwa kichako wakili na mdadisi wa maswala ya uongozi, na kwenye skype kutoka Johannesburg, Afrika kusini ni mwandishi na mchambuzi wa maswala ya maziwa makuu Nixon Katembo, mzaliwa wa DRC. Karibu wageni wetu, nianze na wewe Nixon. Kuna makundi ya wasi zaidi ya mia moja DRC, Rwanda na Uganda, hasa Rwanda zimeshutumiwa na ripoti kadhaa kuunga mkono makundi haya. M23 limetajwa sana. Juhudi za diplomasia zimefeli, kiasi kwamba nchi zimeanza kushauri DRC kushtaki Rwanda mahakamani. Na je, mahakama inaweza kumaliza haya mapigano ya miongo kadhaa? Naam, ni kweli juhudi hizo pengine nadhani kwangu mie haziwezi kufua dafu kumaliza mzo, mzozo huu wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kutokana na hali ambayo inaonekana na inajitokeza katika eneo hilo la maziwa makuu. Kwanza kwa serikali ya Rwanda kupata uungwaji mkono kutoka umoja wa Ulaya huko huko ambako Ubelgiji ni makao makuu ya umoja wa Ulaya mjini Brussels. Sasa e, kauli ya balozi wa Ubelgiji nchini Congo ni unafiki tu, hakuna nia ya kisiasa kutoka umoja wa Ulaya au serikali za maziwa makuu kuweza kusitisha mgogoro huu na makundi ambayo yako mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nadhani ni makundi ambayo yanaeleweka kwa kutajwa kwa m ishirini na tatu ni kundi la wazi ambalo limetajwa na Umoja wa Mataifa katika ripoti mbalimbali tangu mwaka elfu moja Elfu moja elfu mbili na kumi na hadi kufikia sasa, ripoti hizo zimekuwa zikitolewa na uh, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wakitaja bayana moja kwa moja Rwanda kwamba inahusika. Sasa uh, ukisema kwamba kuipeleka Rwanda kwenye mahakama ya uh, kimataifa ya haki ICJ, huko The Hague itaweza kubadili hali ya mambo huko, mimi sizani itaweza. Lazima kuwe na nia ya kisiasa. Kutoka kwa upande wa Rwanda, upande wa Umoja wa Ulaya pamoja na Marekani na Uingereza ambazo sasa hivi wote hawa wanafadhili bajeti ya serikali ya Rwanda kwa asilimia arobaini na tatu kwa mujibu wa takwimu za, uh, umoja za uh, Benki ya Dunia pamoja na Shirika la Fedha Duniani IMF. Uh, imeharifiwa kuwa Rwanda imeingilia DRC uh, katika masuala ya kisiasa, usalama na kiuchumi, na wadadisi kwa sasa wanahoji kuwa hii inatokana na kuwa DRC ina madini chungu nzima uh, dhahabu kwa mfano kutoka DRC inaingia Rwanda, na imeipa Rwanda asilimia kubwa sana ya mapato yake, nafikiri zaidi ya asilimia 56 uh, ama 47 uh, ya mapato yake. Je, mbali na masuala ya kiusalama, unahisi kwamba uh, kuwepo kwa rasilimali kama madini ndani ya DRC ndio chanzo cha mapigano na mizozo ambayo isu? Ah, lahasha. Ah, chanzo cha mapigano kule, kule eastern part of DRC ni vile imekuwa na hiyo vita ndio imefanya ile unsettlement, alafu pia jeshi ya DRC haiko sana, haikuwa na nguvu sana hiyo e, upande huo wa mashariki mwa DRC alafu kwa sababu wana, wana share border moja na Rwanda. Kwa sababu hiyo unsettlement na hakuna uh, kitu tunasema kwa Kiingereza kwamba ile state presence pale, imefanya kwa urahisi kwamba watu wa Rwanda wakuje pale wachukue madini na nchi zingine pia. Kwa hivyo the root cause ya mambo yote ni vita, lakini kwa sababu ya vita hiyo, due to that unsettlement, na, na lack of state presence ya Rwanda ya DRC Congo imefanya kwamba watu wanaweza kuja pale kwa urahisi sana, wachukue madini na waondoke. Lakini kama kungekuwa na amani, kungekuwa na a structured way ya kufanya biashara na kwamba DRC wangeweza kubenefit more than other countries. Hata vile rafiki yangu alivyosema, pia wa nchi za nje pia wanafanya contribution kubwa sana. Kwa mfano China, China, Chinese government are a very big beneficiary ya mambo inaendelea madini pale DRC Congo. Sabit, haya yote yanatokea yana, yana kukiwa, yeah, na matamko ya kimataifa yakiendelea eh, eh, kuelezwa waziwazi. Mathalani kuna eh, taarifa ya taasisi ya kimataifa ya utafiti wa masuala ya amani na usalama duniani ya SIPRI, mm -hmm, inasema wazi kwamba kuna matumizi makubwa sana ya jeshi na DRC, kwa ukanda huu wa Afrika Mashariki kitajwa inaongoza mm -hmm. Lakini ripoti kama hizi zinavyotolewa katika kipindi ambacho E, diplomasia imeshindikana katika kipindi ambacho matamko ndo yanaendelea kuwa uh, mwongozo. Ina maana gani? Maana yake ni kwamba uh, eneo la maziwa makuu, uh, hususan uh, katika nchi ya DRC hasa upande wa mashariki, uh, ma, tafsiri kwanza kiusalama ni kwamba serikali ya DRC imeshindwa, yani, inasema ile siasa imeshindwa kuwapa raia wake amani lakini kuwapa utulivu, lakini pia kuwatoa mbali na hizi vurugu zinazowafanya wayahame makazi yao, na hii inasababishwa na, na kitu kimoja kikubwa ni uchumi duni kwa nchi nyingi za Kiafrika, kwamba zinakosa uchumi, kwa sababu uchumi ndio usalama, lakini unapokuwa legelege -lege kama ilivyo serikali ya DRC unazisababisha serikali nyingine ambazo zinaweza kunufaika na wewe kutokuwa imara kiusalama na ulinzi ili kupata faida za kiuchumi kutoka kwako kusababu, barabara, zi, kwa sababu hizi nchi zina mahitaji makubwa, zinahitaji zijenge barabara, zinahitaji zitoe huduma za afya kwa watu wake, zinahitaji ziboreshe usalama wa nchi zao, na vyote vinahitaji pesa na serikali hazifanyi biashara. Sasa taifa tajiri kama Kongo linapokosa usalama wa kutosha katika mipaka yake, maana yake ni kwamba unakaribisha zile nchi ambazo zinaweza kunufaika na wewe kutokuwa imara kiusalama kiuchumi. Wanajeshi wa DRC na wapiganaji wa M23 wamekuwa wakipigana ili kudhibiti eneo la Goma kwa miaka mingi. Ni mji wenye takriban watu milioni moja au zaidi. M23 ni moja ya makundi zaidi ya mia moja ya waasi katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini mashariki ya DRC. M23 ndio tishio kubwa zaidi huko DRC, huku wadadisi wakidai kuwa inashirikiana na taifa la Rwanda moja kwa moja. Basi tuangazie eh, kitu gani Uh, ama M23 inahudumia matakwa ya Rwanda, ndio swali ambalo tunauliza sasa. Licha ya kupinga madai kuhusishwa na M23, taifa la Rwanda mapema mwezi Februari lilipinga maoni ya Marekani ambayo iliangazia ama iliagiza kuondolewa kwa majeshi yake, uh, mashariki mwa DRC ikisema kuwa majeshi ama wanajeshi wake wako nchini DRC kwa ajili ya kulinda Rwanda dhidi ya wa wapiganaji wa Democratic Forces for Liberation of Rwanda, kundi ambalo washiriki wake wanadai kuchangia katika mauaji ya jinai au genocide mwaka 1994. Kwenye mapigano hayo, raia wa Kitutsi milioni moja waliuawa na wapiganaji wa Hutu ambao baadaye walitorokea nchini Kongo wakikwepa kuhukumiwa. Baadhi ya wadadisi wanadai kuwa Rwanda ina hamu na DRC kwa sababu za kisiasa, usalama na vile vile kiuchumi. Tuangazie masuala ambayo pengine yanavutia uh, zaidi Rwanda uh, katika uh, taifa la Kongo. Tuangazie maadini ya Kongo, biashara ya dhahabu katika DRC na Rwanda imekuwa ikinawiri na inadaiwa kuwa biashara hiyo ndio inachangia fedha za kigeni nchini Rwanda. Dhahabu inadaiwa kuwa kati, uh, inadaiwa kuwa kati ya mtafaruku ama katikati ya mtafaruku wa mataifa haya pamoja na Uganda kabla ya M23 kuanza uasi. Moja ya bidhaa muhimu ambayo Rwanda iliuza nje ya nchi ni dhahabu kutoka DRC. Biashara ya nje nchini Rwanda imeimarika kutoka asilimia 1 mwaka 2014 hadi asilimia 47 mwaka 2020. Yote ikidaiwa kuchangiwa na biashara ya dhahabu nchini Uganda. Uuzaji wa dhahabu ni asilimia 56 kwa sasa katika soko la nje. Mwaka wa 2021 Rwanda ilituma majeshi yake kukabiliana na Allied Democratic Forces. Rwanda na Uganda zina majeshi yake DRC. Inadaiwa kuwa dhahabu nyingi mashariki mwa DRC inatolewa bila kibali na kuingiza katika mataifa haya mawili. Basi tuangazie swala lingine la mwisho ambalo tunalipa kipaumbele, chanzo cha uganda kuingia Ukipenda ADF ni kundi la waasi kutoka Uganda ambalo lilibuniwa mashariki mwa Congo mwaka 1995. Uganda imepania kuangamiza waasi wa ADF ambao wanadaiwa kuwa wapiganaji wa Kiislamu kwa muda mrefu, na operesheni zake zilipelekea kuibuka kwa wapiganaji wa M23. Kundi hilo la waasi linalojumuisha tu wapiganaji wa Tutsi lilijitenga na jeshi la Congo miaka kumi iliyopita na kuvamia na kuteka eneo la Goma kwa muda kumekuwa na juhudi za kujaribu kurudisha uh, wapiganaji wa M23 ndani ya jeshi la DRC lakini hilo halijatimia. M23 imeshtumu uongozi wa Kongo kwa kutokabiliana na wapiganaji wa Hutu walioingia mashariki mwa Kongo baada ya mauaji ya jinai ya Rwanda mwaka 1994. Basi ndio kama tulivyokuwa tukiangazia, narudisha usukani uh, kwa raia wa DRC, nao tuweze kusikiza maoni yao kabla ya kuendelea na mazungumzo na wageni wetu ya maana Kongo istaki. Baada ya Kongo kustaki Rwanda, kama kutakuwa suluhisho, inaweza kutusaidia Rwanda, tunapasha istaki. Kwa hiyo sisi kwani e, inatatiza Kongo kila wakati kila wakati na tunakosa amani. Juu ya kanchi ka Rwanda kenye kanatatiza nchi ya Kongo, ni sheria ya kwamba kila nchi ina mpaka wake, na wakati ambapo Rwanda inaanza kuingia ndani ya Kongo. Tulianza kuiona tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili au kumi na tatu hivi. Wakati ambapo na zone netre ya kati ya Kongo na Rwanda, watu wa Rwanda wamejenga ndani ni kitu ambacho tunakiangalia tu. Hatuwezi kuzungumza umoja bila uhuru na amani. Hivi vitu viwili kila mtu avipiganie katika eneo lake, na sasa hivi ni hapa Kongo wa, yaani waafrika wote tusaidie Kongo, hii hali iondoke hapa, watu wawe na amani ya kweli, amke asubuhi, asifikirii kwamba kuna mtu atamtwanga risasi. Hapana. Ni baadhi ya maoni ya wananchi wa Kongo wakishiriki nasi katika mjadala wetu wa leo. Katembo, labda nijue kwako, ukiwa Johannesburg. Eh, Marekani Urusi, hata China na yenyewe ipo kwenye shutuma kubwa sana ya matumizi makubwa ya jeshi na hivyo kuhatarisha swala la amani na usalama duniani. Marekani mathalani amekuwa akichangia bajeti ya Rwanda. Kwa nini asichukue hatua ya kumwonyesha Rwanda kwamba hichi unachokifanya si sahihi, kwa, kwa kuondoa ushiriki wake katika bajeti na badala yake kuinua mataifa mengine yaonekane yote yakimshinikiza uh, Rwanda ashitakiwe. Hizo ndizo siasa za kimataifa, au mwenyekiti kwamba eh, kila mtu kwenye mataifa haya ya magharibi anaangalia masilahi yake. Kwa mfano eh, kama ulivyosema, kuna ushindani mkubwa wa kisiasa na kiuchumi kwenye ngazi ya kimataifa kati ya Marekani, Urusi na Uchina sasa kwa nchi kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huwa ni mzalishaji kwa mfano ya wa, wa madini ya cobalt asilimia sabini uh, na nne ya madini hayo duniani yako nchini Kongo, lakini ukiangalia kwenye soko la kimataifa Uchina inachukua asilimia tisini na saba kwa mujibu wa ripoti ya uh, uh, shirika la, uh, la fedha duniani IMF iliyotolewa siku tatu zilizopita. sasa hapo unaangalia kwamba kuna ushindani mkubwa, na Kongo inakuwa nji ya kulengwa na mtu yeyote katika ushindani huo wa kimataifa. Ndio maana uungwaji wa Marekani kwa taifa la Rwanda unajulikana wazi tangu jenerali, eh, aliyekuwa kiongozi wa, ma, wa majeshi akamandia wa, wa, wa ya Afrika Africom Kip Ward alipoenda huko Rwanda na kusema kwamba hawa ni wanajeshi wanashiriki na jeshi la Rwanda kama uh, washirika wao katika eneo la maziwa makuu. Sasa Marekani inaweza kusema kwa mdomo tu nce kauli, lakini ukweli wa mambo inalenga masilahi yake kule Kongo na Rwanda inatumiwa kwa njia hiyo kwa kutekeleza hayo masilahi. Sasa hivi Ufaransa imeingilia kati eh, kuipa Rwanda msaada kulinda masilahi yake kule Msumbiji pamoja na jamhuri ya Afrika ya kati baada ya Urusi kuingilia kule na kumpa uh, nguvu Rais Arkanji Tadera, baadaye Rwanda pia kuingilia kule na kumshawishi Arkanji Tadera. Sasa hivi kuna mabadiliko pale Jamhuri eh, ya Afrika Kati. Sasa ukiangalia masuala haya yote, uh, unaona kwamba kila nji hiyo ina inajaribu kulinda masilahi yake, na Rwanda sasa hivi inaonekana kama kwa mataifa haya magharibi, kama inji pekee ambayo inatumiwa kama kibaraka wa mataifa haya kuyumbisha usalama wa maziwa makuu hata jumuiya ya, ya Afrika Mashariki isipoangalia uh, na kuwa uh, macho eh, Tanzania inaweza ikapata matatizo uh, katika miaka ya mbele uh. Hii ni kwa, kwa mtazamo wangu kama mtu ambaye amekuwa akisoma siasa yes, za maziwa makuu kwa muda mrefu uh, Afrika Kusini itaweza pia kupata matatizo uh, kupitia Msumbiji. Eh, hali ambapo uh, Rwanda imepeleka majeshi yake sasa, hili ni lazima liangaliwa kwamba si tu si swala la Kongo kuwa eh, na ukosefu wa usalama, lakini kuwe na mkakati eh, wa, wa, wa, wa, wa, wa muda mrefu kuangalia kwamba taifa taifa la Rwanda linawajibishwa li katika kuhakikisha kwamba linawekwa kwenye mstari katika kuleta amani kwenye, mm -hmm. kwenye kanda la maziwa makuu nikumbushe kwamba hata kuendelea mbele. Eh, Rwanda imekuwa ikijenga vikundi vya waasi kule mashariki mwa Kongo na baadaye kujifanya kuwa haya ni makundi ya ndani, wakati ambapo makundi hayo yanasaidia ya serikali ya Rwanda eh, ku, ku, kubeba madini kule mashariki no. mwa Kongo. Kuna watu ambao tunawajua kama Desire Ngabo Kisuba ambaye ametoka NDC Renove kuna Desire Mwisa eh, ambao wale wote wamejenga kuna kina ya kutunga kule Kivu Kusini, ambao wote wamejengwa na, na serikali ya Rwanda kupitia ni jasusi na, na jeshi la Rwanda. As, asante lazima tuwe wazi asante wazi kwa hili. Nixon, bila shaka tumejaribu kuwatafuta maafisa wa Rwanda wawe kwenye kipindi hiki kujibu baadhi ya hizi tuhuma na ripoti, lakini hatukufanikiwa. Asante Adam Thabit, mchambuzi wa mashambulizi ya kimkakati, ukiwa Tanzania. Asante kubwa Makichako, ukiwa Kenya na asante Nixon Katembo ukiwa Johannesburg. Watangazaji wako wamekuwa Ivona Kamtu wa Azam TV Dar es Salaam Tanzania, Nimro Tabu akiwa Citizen Nairobi Kenya. Asante mtazamaji kwa muda wako. Kutoka Washington DC, mimi ni Kennes Bwire. Ulikuwa unasikiliza kipindi cha jarida la wiki kutoka studio 15 hapa Washington DC. Matangazo haya pia unaweza ukayafuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili na hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Wanafunzi wanaopinga vita vya Israel na Hamas katika vyuo vikuu kote nchini Marekani, baadhi yao wamepambana na polisi wa kutuliza ghasia. Waliandamana leo Jumamosi na kuwapa kuendelea na maandamano yao, huku vyuo kadhaa vikiwalaani marais wa vyuo vikuu ambao wamewaita maafisa wa polisi kuwaondoa waandamanaji. Makombora ya Russia yalipiga vituo vya umeme katikati na magharibi mwa Ukraine hii leo na kuongeza shinikizo kwa mfumo wa umeme ambao umedhoofika wakati nchi hiyo ikikabiliwa na uhaba wa ulinzi wa anga licha ya mafanikio ya kupatikana kwa msaada wa kijeshi wa Marekani. Rais Cyril Ramaphosa leo Jumamosi amejigamba kuhusu mafanikio ya Afrika Kusini chini ya uongozi wa chama chake wakati nchi hiyo inasherehekea miaka thelathini ya demokrasia mwezi mmoja kabla ya uchaguzi wake utakaokuwa na matokeo makubwa katika miongo kadhaa. Mkuu wa utawala wa kijeshi wa Burkina Faso Ibrahim Traore aliishutumu Ivory Coast siku ya Ijumaa kwa kuwakaribisha wahujumu wote wa nchi yake, akiongeza kuwa kulikuwa na tatizo na mamlaka mjini Abidjan. Mahakama ya Mosco imemkamata mshukiwa mwingine kama mshirika katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha katika viunga vya Mosco kwenye tamasha moja ambalo liliua watu 144 mwezi Machi. Mwisho wa muktasar wa habari. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.