Ujambo, msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena tunakukaribisha katika VOA Express ambayo inaanza hivi sasa. Ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tatu na nusu asubuhi. Leo siku ya Jumatano ni April 24 mwaka huu wa 2025. Unaitwa Mkamiti Kibayasi. Naitwa Kennes Bwire. Miongoni mwa washirika wetu wengi yupo Mwenedu FM pale Voi nchini Kenya, mtandao wetu wa VOA Swahili com. Tumeyapanga mengi sana msikilizaji kukupakulia hii leo, tukitilia maanani kwamba Afrika Mashariki na sehemu zingine za dunia mvua inanyesha na, na mafuriko yamekuja ambayo hayatabiriki kabisa, yaani hata barabara limebidi kufungwa katika baadhi ya nchi kama Tanzania na Kenya. Mkamiti mabadiliko mm -hmm, ya hali ya hewa haya ndiyo yanayoelezewa kwamba ni moja ya sababu zinazopelekea hali mm, uh, kuwa namna hiyo inavyoonekana katika eneo zima la Afrika Mashariki, na tumeona katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Mfano tumeshuhudia uh, mafuriko kule Dubai, Oman, uwanja mm, wa ndege ukafunga haswa na kwingineko vile na vile vile hapa msikili... Marekani, pia mvua zinanyesha, lakini eee, bado hazijafikia katika kiwango kile cha hatari. Najua hapa wamesonga hatua mbele yetu zaidi, kwamba hata kukinyesha, baada ya muda kidogo, sijui maji yampotelea wapi. Yaani wametengeneza kule, kwetu ikinyeshe tunasubiri udongo u uvute maji kama udongo umeshiba. Babaya msikilizaji, vile vilevile tumekuuliza swali, je, unadhani kwamba Uh, unafikiria nini kuhusiana na haya ambayo yanajadiliwa Canada kuhusiana na uh, kutochafua mazingira kwa kutumia plastiki. Mm-hmm. maoni yako tutachukua kwenye barazani, tukitandika mkeka tutakuwa tunazungumzia masuala ya chanjo, umuhimu wake, ambapo wiki hii yote ni wiki ya maadhimisho ya chanjo. Tumekuuliza we msikilizaji, katika kile kipengele cha barazani unajua umuhimu wa kupata chanjo, maanake chanjo inasaidia mambo mengi katika afya zetu. Basi tutasoma. Tuna burudani pia, atakuwa tukipambia mapenzi ya Nairobi Enjoy yake Diamond pamoja na wengine kama Ariel Vida Loca, lakini tandika mkeka mkamiti haswa basi. Uh, tukiwa tunaanza na express hivi sasa basi, unajua uh, kama tulivyosema, swala la mafuriko linagusa kila mahali Afrika Mashariki na huko nchini Tanzania. Basi uh, leo hii kulikuwa kuna semina maalum ambayo ilikuwa inaandaliwa na taasisi isiyo ya kiserikali ya Raising Up Friendship huko jijini Dar es Salam, Tanzania, taasisi ambayo imeshirikiana na wadau kutoka shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, hali kadhalika shirika la afya duniani WHO na serikali ya Kenya katika kuhakikisha kwamba uh, wanawashirikisha wazazi uh, na kujua au kuwafahamisha namna ya kuwalinda watoto wenye ulemavu wakati wa matatizo ya majanga kama haya yanapotokea, na watoto wote kwa ujumla. Basi ni semina ambayo uh, imekuwa semina ya kutoa mafunzo kwa wengi, na mmoja kati ya washiriki hao ni dada Edwik Mapalala ambaye anatueleza namna alichojifunza na namna atakavyoweza kukitekeleza katika mazingira halisia. mimi nikiwa mmojawapo uh, wazazi wa leo ya Tanzania Alikiwa ni mdau kwenye eneo hili la u nai au afya ya akili na msaada wa kisaikolojia, tumejifunza kikubwa kwamba majanga yanapotokea, ile kitendo cha wazazi wazazi, walezi na jamii kwa ujumla kuwa na kutoa taarifa sahihi wakati sahihi choto, kia, wa watoto pia kuwalinda watoto. Kwa mfano kuwa na muda mrefu ambao tumejadili kujiandaa na majanga, kuna dhana watu wengine wanakuwa nayo ya kusema ukijiandaa ni kama uchuru, yani unajiandaa na kitu na kitatokea kweli, lakini kwa leo tumejifunza kwamba hapana, ni bora ujiandae likitokea una namna ya kukabiliana, lisipotokea pia, yote ni heri, unamshukuru Mwenyezi Mungu. Tumepoteza watoto kwenye mafuriko haya, watu wamepoteza mali zao, hasara kubwa, lakini mamlaka ya hewa ilikuwa imeeneza mapema kutakuwa na mafuriko lakini tujadili tu mafuriko pekee yake, tuliangalia pia majanga kwa sababu ya climate change, mabadiliko ya hali ya hewa, kwamba hii hali inaweza pia ikaendelea kwa namna moja ama nyingine, ka tukiwa kama wazazi tujue kwamba tunawajibika kuwafundisha watoto wetu. Na jambo lingine ambalo tulijadili kwa mapana ni kwamba watoto na vijana wanafaulika sana wanapotokea majanga na Ma wakati huo, wao pia wanaathirika kisaikolojia kama watu wazima na kihisia. Kwa hiyo tukahimizana kwamba tusiwasahau, tuwe tunawako taarifa, na pia tunapokuwa na jitihada mbalimbali za kukabiliana na janga limetokea, na wenyewe tuwahusishe, tusiwaone tu kama wapokeaji wa misaada na mambo mengine yote yanayofanyika lakini na wao tuwaone kama ni watu wana haki na wanatakiwa kupata taarifa kwa wakati sahihi, na ziwawezeshe kukubiliana na changamoto hii ya afya yake, ili waweze kustawi na kuimilika vizuri. Umezungumzia swala so, hili la baadhi ya wazazi kuona kwamba kujiandaa kwa majanga ni kama uchuro. Je, nyinyi wazazi baada ya kuelimishwa, mmelipokea vipi? Unaona ni kitu ambacho kinatekelezeka au ni mchakato ambao naweza kuenda au mpaka watu waweze kukuelewa lakini tulikubaliana kwamba kuwe na, na mafundisho na wadau, mmojawapo mkubwa ambayo amejadiriwa kwa mapana kwamba wawezeshi zaidi, kwa sababu hiyo ni mlezi watoto, ni walimu. Ni Edwik Mapalala, ni mzazi na mshiriki katika semina ambayo ilikuwa inaangazia namna ya kuwalinda watoto na watoto wenye matatizo uh, wakati ambapo majanga ya kiasili ikiwemo mafuriko yanapotokea katika eneo ambapo inaelezwa kwamba watoto wanakuwa wanapata uh, mshtuko unaopelekea kupata afya akili na mengineyo. Ni warsha ambayo pia imeandaliwa na taasisi ya Raising Up Friendship ikishirikiana na UNICEF WHO na serikali ya Tanzania. Tupate burudani ya muziki, ni la vida loka Wakati mwingine unajua, mkamiti unafikiria unasema eh, kama hakungekuwa nyimbo ama wimbo ama watu kuimba eh, fikiria unaingia nchi fulani, unaambiwa hapa mchizi, muziki huwa hauchezi, kila mtu kimya, meshangekua eh magumu sana. Sababu <laughs> muziki hutekeleza mambo mengi sana. Uhum. Ariel Weze na La Vida Loca ni mziki ambao umechanganya lugha nyingi, amechanganya Kiingereza hapa, Kifaransa, akaweka nafikiri Kinyarwanda ambao kinasikika kama Kinyankole huko Uganda. Nimesikia ndakukunda, yani nakupenda. Ni rekodi ambayo msikilizaji natufikisha 20 hivi, itimie saa 11. Najua msikilizaji upo kwenye TikTok. Hilo halina mjadala. Hapa Marekani ndio kidogo, wale ambao wanafanya kazi katika mashirika ya serikali ama ofisi za serikali, kuna vizuizi fulani, TikTok upakui tu hivi hivi. Lakini wewe ninayezungumza nawe msikilizaji wangu, najua upo kwenye TikTok, si ubishi. Na ninaona tayari unaangalia kama ap ya TikTok inafanya kazi. Sasa hapa Marekani, Senate imepitisha mswada kwamba TikTok ifungwe baada ya mwaka mmoja, kama huo mtandao hautakuwa umeuziwa kampuni ya Marekani. TikTok inamilikiwa na kampuni ya China inaitwa ByteDance, lakini kumekuwa na maswala mengi kuhusiana na hiyo app ambayo ipo kwenye simu yako ya TikTok kwamba inatumika kukusanya data, kukusanya taarifa muhimu kukuhusu wewe na kutumika katika njia tofauti ambazo zingine huenda sio njia nzuri, kwa mfano kushambulia hata nchi yako kwa sababu wanaokusanya wanaodaiwa kukusanya, wanaweza kuwa na taarifa za kutosha kuhusu nchi kwa upana wake. Sasa hili endapo litapitishwa na lisainiwe, rais Joe Biden amesema atasaini. Kuna mambo mengi ambayo wanazungumzia kwamba huenda likaenda mahakamani na tiktok yenyewe vilevile vile. Kama ni kuuzwa, ni mabilioni ya dola, watakaonunua pia watakuwa ni wenye dola zao. Nimezungumza na David Bet, huyu ni mtaalam wa ICT kutaka kujua kwamba mbona mvutano huu wa TikTok nchi hizi zilizoendelea, China, nchi za Magharibi na nchi za Ulaya, kuhusu haswa TikTok. Bet: Yes. kila taifa linalinda data ya watu wake. Ule wakati utaachilia data ya watu wako ama information kuhusu watu wako ikuwe kwa mikono ya watu wengine, ina maana kwamba umeachilia pia nchi yako ikuwe ni rahisi mtu kuishambulia inawei Mambo ya vita siku hizi si lazima mshinde mkienda kwa viwanja huko kupigana kama watu wa kitambo. Siku hizi vita zinafanyika kwa njia ya uh, teknolojia. So ukipata data ya watu ni rahisi kumesi na wao. Ukiangalia ni mataifa makubwa, so sijui hawa wadogo kama kina sisi kama Wakenya hivi, hawa mataifa mengine madogo madogo, achukulia je, manake kama wale wakubwa wameona kuna tatizo sasa. <laughs> so, ina maana kwamba sisi pia tutasubiri tuone venye so, uongozi wetu utaamua. Nini kinafanya TikTok inavutia watu wengi sana ikilinganisha na hii mitandao mingine? TikTok imekuja na na mtindo wa maisha wa kisasa. Utapata kuna kuna hili jina ambalo watoto wa, wa siku hizi tunawaita Gen Z wanapenda kutumia like like TikTok. Kila kitu chenye kina relate na wao kinapatikana huko, kila kitu tuseme kama ni mambo mapya yametokea, maybe ni ngoma mpya imetokea, maybe kuna kuna suala ambalo limeangaziwa lina, lina, lina sana watasema lina trend huko, kila kitu huko ndio watapata. Unakuta wao ni rahisi kuenda huko than kujipeleka kwa mitandao ya kitambo kama yenyewe kama tuseme kina Facebook na zile. Swala lingine ni kwamba hawa watoto wadogo pia wako na uh, nitaita influence kwenda kwa kwa wenzao. Na hata sisi kwa watu wakubwa, utapata mashirika ya, ya utangazaji eh, mashirika yoyote ya yale, utapata kwamba yote yameanza kufungua nini account room zao pale TikTok. Kwa nini? Target population yao utakuta ina target hao watu wadogo. So, ina maana kwamba pia lazima wakuja huko kutafuta audience wao ama customers wao. Wote tumekutana huko, watu wa kitambo na watu wadogo, tumekutana huko TikTok. Katika habari za dunia ni kwamba jumla ya watu 118 walikuwa waathirika wa mauaji holela yaliyotekelezwa na polisi nchini Kenya mwaka uliopita, kulingana na makundi ya haki za binadamu ya ndani na ya kimataifa, yamesema katika ripoti iliyochapishwa leo Jumatano, yakilaani kutowajibishwa kwa maafisa wa usalama waliohusika katika mauaji hayo. Idadi hiyo imeshuka kwa asilimia 9 ikilinganishwa na watu 330 waliouawa mwaka 2022 huku idadi ya watu waliotoweka iki pungua kwa zaidi ya asilimia 50 katika kipindi hicho, ripoti hiyo imesema. Nusu ya mauaji hayo yalifanyika wakati wa operesheni za kupambana na uhalifu, kulingana na ripoti ya mashirika ambayo ni pamoja na Human Rights Watch, Amnesty International Kenya na kundi la Kenya la Missing Voices. Rais wa Ureno Marcelo Rebelo de Sousa Jumanne alisema nchi yake iliwajibika kwa uhalifu uliofanywa wakati wa enzi za utumwa na ukoloni na amesema kuna haja ya kulipa fidia. Kwa zaidi ya karne nne, takriban waafrika milioni 12.5 walitekwa nyara na kusafirishwa kwa nguvu mbali mrefu na meli za Ulaya na wafanyabiashara wa magendo na kuuzwa kama watumwa. Wale walionusurika katika safari hiyo waliishia kutumikishwa kwenye mashamba ya kanda ya Amerika, hasa Brazil na nchi za Caribbean, huku wengine wakinufaika na kazi hiyo Bunge la Umoja wa Ulaya leo limetoa ridhaa yake kwa nchi wanachama wa umoja huo kuondoka kwenye mkataba wa nishati, mkataba wa kimataifa ambao unalinda uwekezaji katika sekta ya nishati. Umoja wa Ulaya una wasiwasi kwamba mkataba huo unadhoofisha juhudi za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Mkataba huo kuhusu nishati wa mwaka 1998 unaruhusu makampuni ya nishati kuzishtaki serikali juu ya sera zinazoharibu uwekezaji wao. Rais wa Marekani Joe Biden amesema leo Jumatano atasaini mswada wa dola bilioni 95 kwa ajili ya misaada kwa Ukraine, Israel na Taiwan baada ya baraza la Seneti kuidhinisha jumanne usiku. Baraza la Seneti lilipitisha mswada huo kwa kura 79 kwa 18 baada ya miezi kadhaa ya uchelewesho kwenye baraza la Wakilishi. Baraza la Wakilishi liliupitisha kwa kura 311 dhidi ya 112 siku ya Jumamosi, baada ya mashauriano miongoni mwa viongozi wa bunge ili kuondoa pingamizi cash money hey, hey. sura mbaya na cash money hey. na unaishi Kilimani utakula wa mamani, hmm. hmm. ukitaka ukitaka manzi wa Nairobi mzinga road trip Lamu atakwambia ko free ana kamu Kuchu. peke yake anapanda gama tatu akiwa na wewe anapanda Uber atamekshu umetumia doku mkula ah mapenzi ni kumlipia bills manzi wa kanairo hapa takufeel hey, hey. mimi mapenzi ya Nairobi Nairo dai lazima mwage noti ndio kunokid. Akikuliza kwape, mwambie si hii hatari hii, Mkamiti. mm -hmm. ya <laughs> mapenzi ya Nairobi, haya ni hatari. Sijui Dar es Salaam kukoje, ama twende Tanga, lakini haya Nairobi hapana, kwamba eh, ni pesa zinasema. Akiwa peke yake anapanda matatu anasumbuana na abiria nini, akiwa na wewe ni Uber tu. <laughs> <laughs> ni rekles anamshirikisha meja rekodi, inakwenda kwa jina ya mapenzi ya Nairobi. Msikilizaji katika VOA Express, uko nami Kennes Bwire, nashirikiana na anaitwa na, Mkamiti Kibayasi. Tuangazie basi kipengele cha barazani, ambapo tumekuuliza: dunia inaadhimisha wiki ya chanjo. Je, unajua umuhimu wa kupata chanjo ambayo ni muhimu katika maafya yako ya kila siku? Zakaria Nyerere, yeye yeah, anasema anapatikana Kigori kule, Mara Tanzania, ameandika: ndiyo chanjo ina umuhimu mkubwa, inasaidia kujikinga na magonjwa mbalimbali. Zaidi ya watoto na watu wazima, ni jambo la muhimu kuzingatia chanjo. Justin Brajas Jason na majina mengine aka chungu nzima Cheto Boy JB the superman from Mkombozi Rukulaijo Cheru wa Kagera Tanzania unasema ndiyo, upo muhimu mkubwa sana wa kuchanjwa, kwani unatukinga na magonjwa yanayoambukizwa na siyoambukizwa. DJ Shukuru Musai anapatikana kule Butembo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ameandika kusema kweli, kuna umuhimu, chanjo inakinga magonjwa mengi, kwa mfano malaria. Na ikumbukwe kwamba kesho, siku ya Jumatano ambayo ni April mm. 25 ni maadhimisho ya kimataifa ya siku ya malaria, na kulikuwa na chanjo ilikuwa inafanyiwa ma, ma, ma, ma, eh, majaribio kuhusu malaria. Nadhani hii chanjo, basi kama ilifanikiwa, ingetolewa tu bure kabisa kabisa kabisa kwa kila mtu sababu malaria hatari Toi Yu, anasema yupo Mombasa, pwani ya Kenya, ana mawazo kama hayo hayo. Anasema anatupata vizuri, na chanjo ni muhimu na inastahili kuzingatiwa, kwani inazuia maradhi mbalimbali. Raymond Moshi yeye anasema anapatikana Airpot Dar es Salamu Tanzania, anasema umuhimu wa chanjo ni mkubwa mno, kwa sababu chanjo husaidia kuepukana na magonjwa mbalimbali na kufanya mwili kuwa na kinga ya kutosha. Ndio maoni yake. Jacob Masunga akiwa Kaimosi Kenya, naye anazungumzia kuzuia magonjwa na kuweka kinga nzuri dhidi ya magonjwa mbalimbali kwa mwili wa mwanaadamu. Emmanuel Namukuru anapatikana Busia nchini Kenya, ameandika ndio, kuna umuhimu ili kupunguza maambukizi ya magonjwa. Shukran kwa wote ambao mmeshiriki katika kutoa maoni yenu kupitia VOA Express hivi sasa, na asante kwa kuendelea kutusikiliza. Basi ni vyema pia tukakuburudisha wewe msikilizaji kwa burudani ya muziki. Enjoy, ni Juks akishirikiana na Diamond. The kids, ni leo acha tuni waweke wazi mubaki na mishangao kuswa ya mapenzi nataka kuyaeleza na leo tena waiteni paparazi Sikujua kama pia umo katika masuala ya kuimba Aa, wakiimba, mm -hmm. na nami naimba, wakinyamaza imeenda, lakini unasikia Diamond anavyokwambia una mm -hmm. kilichompoza ilikuwa ni ufala tu kujiona simba, kumbe ni swara. Alafu alipoachana maneno ya mapenzi, anasema si unaona kamwili kameanza kuja <laughs> yani mapenzi alikuwa anamtesa maisha mafupi asimsumbue. Yes, mm -hmm. Kwa hiyo mm -hmm. kunakuwa kuna, kuna vitendawili vingi vinavyohusiana na hali ya maisha. E, lakini katika mapenzi ya, hayo tisa kumi mm -hmm. anayekupenda pendana naye, asiyekupenda achana naye, tembeza kiatu kutembeza kiatu una... Ah, kifanyaje tembeza mguu mguu ile, ile barabara kumi na moja ile, usije ukaleta vurugu sana. Haya, uh, basi tusonge mbele na Voi Express, maanake muda nao pia ndo unakimbia kwelikweli kweli. mm. Unajua, basi ah, swala la utupaji wa chakula limekuwa tatizo linaloongezeka. Hii ni kulingana na ripoti ya hivi karibuni iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa linaloangazia mazingira, ambapo huko nchini Kenya, inaelezwa baadhi ya watu wanajipatia riski kutokana na hali hiyo kwa kukusanya vyakula vilivyotupwa haswa mm, na kuviuza kwa wafugaji. Watu wanatupa chakula, kulingana na ripoti hii ya shirika la Umoja wa Mataifa la mazingira ambayo inasimuliwa hapa na BMJ Muridhi. Mm, e ripoti iliyoangazia utupaji wa chakula mwaka 2024 inasema kuwa mnamo mwaka 2022 ulimwengu ulipoteza tani bilioni 1.05 za chakula na siyo tu katika mataifa yaliyoendelea zaidi, kama watu wanaofaidika na chakula kilichotupwa kwa kukiokota na kukiuza nchini Kenya wanavyoshuhudia katika mtaa wa Dandora mjini Nairobi. Wakazi wanaonekana wakitafuta kitu chochote cha thamani kutoka kwa rundo la taka. Anu Wangui hutumia siku zake kwenye jalala kutafuta taka za chakula ili kukusanya na kuwauzia wafugaji wa nguruwe. Anapata takriban dola tatu kwa siku ambazo anasema zinamwezesha kulisha familia yake na kupeleka watoto wake shuleni. izo chakula zenye zinakujanga huku ndizo zinakuja, tunachagua zile mzuri, tunauzia watu wenye wako na nguruwe. So unaweza omba tu ziendelee kukuja, juu ndiyo mapato yetu ya kila siku, zisipokuja tuwezi kula nyumba yetu. Dunia ilipoteza wastano wa asilimia 19 ya chakula kilichozalishwa duniani kote mwaka 2022 kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa. Henry Ngede, mwenyekiti wa jumuiya ya lishe nchini Kenya, anasema kuwa tatizo la utupaji chakula linafaa kushughulikiwa kutoka shambani hadi mezani. Utupaji wa chakula ni suala nyeti ambayo linafaa kushughulikiwa katika taifa lolote duniani. Thuluthi moja ya chakula kinachozalishwa duniani kote kinaharibika kwa sababu ya hasara nyingine mbalimbali katika mfumo wa chakula. James Lomax, meneja wa mipango mifumo ya chakula na kilimo katika shirika la UNEP, Anasema ufanisi katika uzalishaji wa chakula ni muhimu katika kukabiliana na kupotea kwa chakula for, pamoja na ukweli kwamba upaji wa chakula umekuwa kipaumbele cha ajenda ya kimataifa kwa so miaka so so kima michache. Uh, sasa bado una malengo yake ya maendeleo endelevu na ambayo yamekuwepo tangu 2015. Basi nadhani kwa kufanya hivyo utupaji wa chakula utapungua. Kuharibu chakula pia kumepelekea wasiwasi wa kimataifa kwa sababu ya athari za kimazingira, ikiwa ni pamoja na ardhi na maji yanayohitajika na, na uzalishaji wa gesi chafu, ikiwa ni pamoja na methane, gesi yenye nguvu ambayo imechangia karibu asilimia 30 ya ongezeko la joto duniani tangu enzi za kabla ya viwanda kuanza kufanya kazi duniani. Hata hivyo kwa watu kama Wangui ambao wananufaika moja kwa moja na vyakula vinavyotupwa, wanaiona kama nafasi ya kibiashara ambayo ina manufaa kwao na familia zao. Ukija kwangu Mkamiti, ntajitahidi nikupe chakula, lakini jaribu ule, umalize, usitupe chakula. Haya basi, enjoy, bora ni enjoy, maisha mafupi sana mno. Bwire Kennes jina la kwangu, aliyekuwa anachagua hizi rekodi sana, Aida Isa msimamizi, Mery Mgawe Kamito nabasamu kabisa, malizie funga shanitaja. Haya, mubaki na mishangao. kuswa ya mapenzi nataka kuyaeleza na leo tena, waiteni paparazi warushe kwa mitandao.