Kumekucha Afrika. Ni Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanaanza hivi punde. Karibu msikilizaji. Leo ni Jumatano Aprili 24 mwaka 2024. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu e, zikiwemo Redio Rakumbu na Ghana Redio Baraka, RTR kule Beni e, zote hizi zikiwa DRC, pia Mwananchi Redio Nakuru na Sayari FM Eldoret nchini Kenya, bila kusahau Nuru FM kule Iringa, Tanzania, na UBC Radio kule Uganda, miongoni mwa nyingine nyingi. Vile vile tupo kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili. E, katika matangazo yetu hii leo kati ya mengine utasikia jinsi serikali za nchi mbalimbali katika ukanda wa Afrika Mashariki zilivyotangaza hali ya tahadhari kufuatia mvua kubwa ambazo zimeendelea kusababisha maafa na uharibifu mkubwa wa mali. Ni maeneo gani yaliyoathiriwa zaidi nchini Burundi kwa mfano? Hali ya mafuriko Bujumbura, mafuriko yako sehemu Kajaga, Katumba na Kirenga, sehemu wanaita Kidenga, eeal Kidenga kijijini Kire na Kinindo. Na katika habari nyingine, taharuki ya tanda katika nchi zinazopakana na ukanda wa Sahel kufuatia ongezeko la shughuli za kigaidi na athari za mapinduzi katika baadhi ya mataifa ya Afrika ya Magharibi. Je, hali ikoje nchini Ghana? Kwa sababu ya mapinduzi yaliyotokea ya ya kwa Burkina Faso na vikundi vingi vyenye silaha hali ni msimamo ukali yametishia zaidi usalama wa Ghana. Ndio maana wanaweka nguvu kubwa zaidi ya kiusalama kuakisha kwamba pia nchi ya Ghana isije ikatumbukia katika migogoro ambayo majirani zake mengi. Utasikia hayo na mengine mengi katika matangazo haya ya takriban dakika thelathini kutoka hapa Washington DC. Kabla ya hapo tupate habari za dunia zinazosomwa hapa sasa hivi na Sandi Shomari. Benki ya Dunia ilisema siku ya Jumanne kuwa imesitisha ufadhili wa mradi wa utalii na uhifadhi nchini Tanzania kufuatia madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu. Mradi wa Resilient Natural, Resilient Natural for Tourism and Growth Project au REGROW wenye thamani ya dola milioni 150 ulianzishwa kwa lengo la kuboresha usimamizi wa mali asili na mali za utalii kusini mwa Tanzania kwa mujibu wa Benki ya Dunia. Lakini taasisi ya Oakland yenye makao yake makuu nchini Marekani iliibua madai mwaka jana ya kufukuzwa kwa nguvu na ukiukwaji wa haki dhidi ya jamii zinazoishi karibu na hifadhi ya taifa ya Ruaha ambayo serikali ya nchi hiyo inapanga kupanua kama sehemu ya mpango huo. Benki ya Dunia ilisema ina wasiwasi mkubwa kuhusu madai ya unyanyasaji na ukosefu wa haki kuhusiana na mradi wa REGROW. Hata hivyo, serikali ya Tanzania bado haijatoa maoni hadharani. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki inasifika kwa mboga zake za kuvutia za wanyama kama Serengeti na pia kwa eneo ulipo mlima mrefu zaidi barani Afrika, Kilimanjaro, na visiwa vya bahari ya Hindi ikiwa ni pamoja na Zanzibar. Sekta ya utalii nchini humo ilizalisha mapato ya dola bilioni tatu nukta tatu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, huku wageni waliopokelewa kimataifa wakiongezeka kwa asilimia 24 hadi milioni 1.8 kwa mujibu wa takwimu rasmi. Mamlaka ya Ufaransa inasema msichana mwenye umri wa miaka saba alikuwa miongoni mwa wahamiaji watano waliozama kwenye mfereji wa bahari ya ukati ya Uingereza na Ufaransa maarufu English Channel. Siku ya Jumanne, ikiwa ni saa chache baada ya wabunge wa Uingereza kupiga kura kupitia sheria inayolenga kuwazuia wanaotafuta hifadhi kuvuka katika eneo hilo. Maafisa wa eneo hilo walisema boti hiyo ilikuwa imebeba watu 112, iligonga kwenye ukingo wa mchanga baada ya kuondoka katika ufuo wa mabahari karibu na kijiji cha Wimoro mita mia chache kutoka ufukweni, injini ilisimama na watu kadhaa wakaanguka ndani ya maji, alisema Jacques Bilant, gavana wa eneo la Pas-de-Calais la Ufaransa. Licha ya hali hii tata na yenye utete, watu hamsini na saba ambao walikuwa bado kwenye boti hiyo walibaki ndani, hawakuwa tayari kuokolewa. Walifanikiwa hata hivyo, kuwasha tena injini yake na kuendelea na safari yao ya baharini kuelekea Uingereza, Bilant aliwaambia waandishi wa habari ndivyo azma ya wahamiaji hao kufika ufua wa Uingereza. Zaidi ya watu elfu sita na mia tatu wamesafiri kupitia mfereji huo unaogawa Uingereza na Ufaransa kwa boti ndogo kufikia sasa mwaka huu. Mkasa huo ulitokea mapema Jumanne asubuhi, saa chache baada wa ya wabunge wa Uingereza kupitisha sheria ambayo serikali inatumai itairuhusu kuwafukuza wanaotafuta hifadhi wanaofika kwa boti ndogo kupitia mfereji huo hadi nchini Rwanda kwa ajili ya kupewa hifadhi na Marekani siku ya Jumanne iliweka vikwazo viongozi wa makundi ya wanamgambo kwa sababu ya kuwachukua wa mateka watu mateka wakiwemo wa Marekani katika ukanda wa Afrika Magharibi. Wizara ya fedha na idara za serikali zilisema Jumanne. BMJ Muridhi anayo taarifa zaidi. Vikwazo hivyo kwa viongozi wa tawi la Afrika Magharibi la Al Qaida liitwalo Jamaat Nusrat al-Islam wal-Muslimin JNIM na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al Murabitun vinawekwa wakati Washington ikijaribu kuzuia na kuadhibu wale wanaowazuilia raia wa Marekani nje ya nchi. Nchi za Afrika Magharibi zimevurugika katika miaka ya hivi karibuni kutokana na uasi wa Kiislamu uliokita mizizi nchini Mali mwaka 2012 na kusambaa katika eneo la Sahel, licha ya juhudi za kijeshi zinazoungwa mkono na jumuiya ya kimataifa na zenye gharama kubwa. atuto sita kutumia zana tulizo nazo kuwarudisha nyumbani raia wa Marekani waliotekwa nje ya nchi na kuzuia utekaji nyara wa raia wetu katika siku zijazo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema katika taarifa yake. Wakati huo huo, wizara ya fedha ya Marekani pia iliweka vikwazo dhidi ya viongozi wawili wa JNIM wenye makao yake nchini Mali na Burkina Faso, ikiwa ni pamoja na mmoja ambaye anatuhumiwa kusimamia kuzuiliwa kwa raia wa Marekani hatua ya Jumanne inazuilia mali zao nchini Marekani na kwa jumla kuwazuia Wamarekani kushughulika nazo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Watu walioangamia katika maafa mapya ya boti ya wahamiaji kwenye pwani ya Jibuti, shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa lilisema siku ya Jumanne ilikuwa ajali ya pili mbaya ya baharini ndani ya wiki mbili kwenye taifa hilo la pembe ya Afrika ambao liko kwenye ile inayoitwa njia ya wahamiaji ya mashariki kutoka Afrika hadi mashariki ya kati. Meli nyingine iliyokuwa imebeba wahamiaji wengi wa Ethiopia ilizama katika eneo hilo hilo Aprili 8 na kupoteza maisha ya watu kadhaa. Israel imechukua hatua muhimu katika wiki za hivi karibuni kuhusu kuruhusu msaada Gaza, mjumbe maalum wa Marekani kwa masuala ya kibinadamu alisema Jumanne, lakini kazi kubwa inasalia kufanywa, kwani hatari ya njaa katika eneo hilo ni kubwa sana. David Satterfield alikataa kusema iwapo Washington iliridhishwa na hatua za Israel wiki kadhaa baada ya rais wa marekani Joe Biden kudai hatua za kupunguza mzozo wa kibinadam huko Gaza, akisema masharti yanaweza kuwekewa kwa msaada wa marekani kwa mshirika wa karibu wa Israel ikiwa haitatekeleza mfululizo wa hatua maalum thabiti na zinazoweza kupimika. unasafiri na Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Naona habari tuliyoipa uzito wa juu ni kuhusu mvua zinazoendelea kule Afrika Mashariki. Sande Shomari, bila shaka BMJ Muridhi. Hiyo ni suala ambayo limezungumzwa kwenye nchi nyingi hivi sasa zikipambana na mvua. Kenya na Somalia zimetoa tahadhari kuhusu mafuriko, huku mvua huo zikiendelea katika maeneo hayo, na shirika la Msalaba Mwekundu la Kenya limesema mvua kubwa ilionyesha katika taifa hilo la Afrika Mashariki imesababisha vifo vya watu sita katika muda wa wiki moja iliyopita na wengine zaidi ya elfu kumi na moja kulazimika kuhama makazi yao. Somalia pia imetoa onyo kama hilo ikiwataka wakazi wanaoishi kando ya mito kuhamia nyanda za juu, wakati Burundi nayo ikiomba msaada wa dharura kutoka kwenye jumuiya ya kimataifa kukabiliana na athari za mvua kubwa. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Mvua kubwa katika wiki za hivi karibuni zimeathiri kaya 1025 na zaidi ya watu 11 ambao wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na mafuriko, kulingana na shirika la msalaba mwekundu la Kenya. Shirika hilo la misaada ya kibinadamu limesema limeokoa watu 180 kote nchini huku watu 38 wakifariki kutokana na mafuriko. Venante Ndigila ndiye mkuu wa operesheni katika shirika la msalaba mwekundu la Kenya, anasema mvua ndiyo imesababisha matatizo kwa Wakenya. Mahitaji ya kibinadamu yameongezeka kweli katika eneo hili na hii ni kwa kiasi kikubwa karibu na makazi, ambapo familia hizo 11,275 zimepoteza nyumba zao, haziwezi kukaa katika nyumba zao au zimepoteza makazi yao, na tumelazimika sasa kusaidia kwa dharura kwa kuwapa vifaa vya makazi ikiwa pamoja uh, na Nairobi ambapo kuna takriban nyumba elfu moja na mia mbili zilizoathirika moja kwa moja. Uh, Kenya ilianza kukumbwa na mvua katika mwezi wa Machi lakini katika siku chache zilizopita mvua imeongezeka kwa kasi. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema lilirekodi mvua zaidi ya milimita mia moja katika maeneo mengi ya nchi katika wiki iliyopita. Wakenya wametahadharishwa kuhusu mvua kubwa zaidi ambayo inaweza kusababisha mafuriko zaidi na watu kupoteza maisha zaidi. Maafisa wa Kenya na mashirika ya kibinadamu wametoa wito kwa wakazi kujiepusha na maeneo yenye mafuriko, kuhamia maeneo yenye miinuko na kuepuka kuendesha magari wakati mvua kubwa inaponyesha. Onyo kama hilo limetolewa katika nchi jirani ya Somalia, ambako wakazi wamehimizwa kuepuka maeneo yanayozunguka mito na maeneo tambarare. Somalia ilitoa tahadhari katika angalau mikoa minane, ambapo mafuriko yanaweza kusababisha madhara, watu kuyahama makazi yao na hata vifo. Mafuriko mabaya yanasababisha uharibifu nchini Burundi pia huku serikali ya Rais Evariste Ndayishimiye ikiomba msaada wa kimataifa kukabiliana na athari zinazosababishwa na mvua hizo. Maji ya ziwa Tanganyika yameingia kwenye bandari ya Bujumbura, mji mkuu wa kiuchumi wa Burundi, na kuvuruga biashara huko na kwingineko katika nchi ambayo inategemea sana misaada ya wafadhili kuendesha programu za serikali. Ismael Mboga ni mkazi wa Bujumbura. Serikali ya Burundi, kikubwa zaidi, iliwataka wa, wa raia wake kama wa eneo la Katumba, Kajaga, huko Kibenga wajitahidi wafanye nyuma sana. Hali ilikuwa kama hiyo hiyo katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania, huku wataalamu kwa ujumla wake wakisema kwamba hali inayoshuhudiwa katika ukanda huo sasa hivi itaendelea kwa angalau wiki kadhaa. Tuende nchini Kenya kwa mara nyingine, kwa mara nyingine tuangalie. Mazungumzo kati ya madaktari na serikali ya Kenya yametibuka baada ya wasimamizi wa muungano wa madaktari kukosa kufika kwenye hafla ya kutia saini makubaliano ya kurejea kazini na kisha baadaye kusitisha mgomo wa kitaifa. Na anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ingawa serikali ya majimbo za majimbo zimeapa kuwafuta kazi madaktari hao, ambao muungano wa madaktari nao unasema umesitisha umesisitiza, mgomo huo utaendelea hadi maswala yote yasuluhishwe kwenye mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na saba 2024. Hatua muhimu na ya kipekee iliyotajwa nchini Kenya Jumanne kuwa ingeleta afueni kwa, kwa maelfu ya wagonjwa katika hospitali za umma nchini Kenya imepita bila maafikiano yaliyotarajiwa baada ya mkutano wa mawaziri mbalimbali mbali kusikitikia kile walichokitaja kuwa ni kigugumizi cha muungano wa madaktari kufika kwenye meza ya kikao spesheli cha mwisho wa mazungumzo yaliyoratibiwa kuweka mfumo wa kuwawezesha madaktari kurejelea majukumu yao. Serikali kupitia waziri wa afya Susan Wafula na Humicha amevieleza vyombo vya habari kuwa serikali imelegeza msimamo wake na kukubali kuwasilisha shilingi bilioni 6.1 kutatua maswala 18 kati ya 19 yaliyoibuliwa na madaktari kwenye mgomo huo unaoingia siku yake ya 40 mbili, Jumatano. Kati ya hayo maswala 19, 18.5 yameshatatuliwa, na katika kutatuliwa huko, pesa taslimu shilingi bilioni 6.1 zimepeanwa kwa madaktari. Serikali imeahidi kulipa malimbikizo ya msingi ya mshahara, ufadhili wa masomo ya shahada ya kwanza na bima ya matibabu, lakini haijaridhia kabisa kuwalipa madaktari wanafunzi mshahara wa kila mwezi. Waziri Nahumicha akiwa na, na wakuu wengine wa serikali pamoja na baraza la magavana, ameeleza kuwa kukosekana kwa madaktari hao kufika mbele ya meza kuhitimisha mazungumzo hayo kunaipa serikali nafasi ya kuwasilisha mahakamani ripoti ya hali ya mazungumzo hayo na kuitaka mahakama kutoa adhabu kwa madaktari watakaoendelea kugoma. Hilo jambo ambalo nukta tano halijatatuliwa siyo, kwa sababu serikali haitaki kutatua, ni kwa sababu kuna kesi kotini ambayo imesema hilo jambo lisubiri. Gavana wa jimbo la Kirinyaga, Anne Waiguru, ambaye ni mwenyekiti wa baraza la magavana nchini Kenya, ameeleza kuwa serikali za majimbo zimeshtushwa mno na kutofika huko kwa, kwa madaktari hao kwenye meza ya mazungumzo, na sasa kila jimbo litachukua hatua zinazohitajika dhidi ya madaktari wanaogoma. Na ndio kwa sababu tunashangaa na tuko na masikitiko sana ya kwamba tumekuwa tukingojea, tulikuwa tumetarajia, hata mliona tulikuwa tumetangaza jana, yaani tumemaliza tunangojea sahihi, tupeleke kotini. Um, madaktari warudi kazini hata hivyo, muungano wa mungano, madaktari KMPDU ambao unawakilisha zaidi ya madaktari elfu saba nchini Kenya umepuuzilia mbali hatua hizo za serikali na kusisitiza kuwa ni sharti pawepo na uainisho wa utekelezaji kamilifu wa mkataba wa pamoja wa maafikiano wa mwaka elfu mbili na kumi na saba unaojumuisha ulipaji wa mshahara wa kila mwezi wa shilingi elfu mia mbili na sita kwa madaktari wanafunzi, anavyoeleza Daktari Abidan Mwachi, mwenyekiti wa muungano huo wa madaktari KMPDU. Jumanne baraza la mawaziri limeazimia kuwa si jambo linalowezekana kwa serikali kuwalipa madaktari wanafunzi mshahara wa shilingi elfu mia mbili na sita kila mwezi wakati ambapo wanafunzi wengine wanaopokea mafunzo katika taasisi za serikali wanapokea shilingi elfu 25 kwa mwezi. Wakati madaktari nao wanasema hilo haliwezekani. Kennedy Ondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Bunge la Senati la Marekani lilipiga kura Jumanne kuendeleza mswada wa kutoa msaada wa dola bilioni 95 kwa Ukraine, Israel na Taiwan. Kura hiyo inajiri baada ya baraza la wawakilishi la Marekani kupitisha sheria hiyo mwishoni mwa juma, baada ya miezi kadhaa ya kucheleweshwa, huku wabunge wakitofautiana kuhusu ushiriki wa Marekani nje ya nchi. Sehemu kubwa ya msaada huo takriban dola bilioni sitini na moja utaenda kusaidia Ukraine kujilinda zaidi ya miaka miwili baada ya Rusia kuvamia na. Mwigizaji na balozi wa nia njema wa Umoja Mataifa Danai Gurira aliwaambia wanadiplomasia siku ya Jumanne kwamba kumwondoa mtoto anayedhulumiwa kingono katika eneo la migogoro kunaweza kugharimu chini ya dola moja. Aliwataka watunga sera kuzuia mtiririko haramu wa silaha kama njia mojawapo ya kuzuia uhalifu huu. Senti 80. Ni lini mara ya mwisho ulishika hizo fedha? mwigizaji huyo na mwandishi wa tamthilia wa Zimbabwe aliuliza wajumbe wa baraza wa la usalama. mlipiwa kitu ambacho kigharimu tu haitoshi hata kununua peremende katika siku hizi, lakini inaweza kusaidia kuepuka ubakaji, akiwa kwenye kambi ya wakimbizi wa ndani mashariki mwa DRC. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi msikilizaji, matangazo ni ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS inajizatiti titi kukabiliana na mzozo unaoongezeka wa kiusalama katika ukanda huo na eneo zima la Sahel kwa, uh, kwa ujumla, hususan kutokana na kuongezeka kwa harakati za makundi ya kigaidi na pia mapinduzi ya kijeshi taasisi mbalimbali mbali zinasaidia katika kukabiliana na hali hiyo, hata ingawa nchi kama Ufaransa zimeshutumiwa kwamba hazina nia njema kuhusiana na hali ilivyo. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Cosmos Bahali wa taasisi ya utatuzi wa migogoro ya Afrika IPCS, ambaye yuko kazini huko kaskazini kazikazi, Mwakana, ambaye hapa anaanza kwa kuelezea hali ilivyo. Kama unavyojua ni kwamba upande wa Saheli mpaka nchi za Jumuia ya Uchumi wa Afrika Magharibi zina changamoto nyingi. Kuna vikundi mbalimbali vyenye silaha, gaidi, mapinduzi ya kijeshi katika mataifa za nchi za hapa. Kwa hiyo wamekuta kuna mambo mengi ya kiusalama na watu wanabidi kuvuka nchi moja kutoka nchi nyingine kwenda nyingine. Kwa mfano hapa Ghana kuna watu kutoka Burkina Faso, pia wanatoka pia nchi nyingine, kwa kile ambacho kimekuwa kikiendelea kwa kipindi kirefu, labda kwa tathmini ya mpaka hivi sasa, jumuiya ya ECOWAS iko katika hali gani? Tunajua kuna mataifa matatu yameomba kujitoa. Senegal ina utawala mpya ambao wenyewe pia ulionyesha kidole kuonyesha kwamba kuna mapungufu. Ni kweli kwamba nchi za ECOWAS zimepata changamoto, kwa sababu nchi nyingi, hasa zile zilizotolewa na Wafaransa, kuwa na changamoto kubwa. Zingine zimefanya mapinduzi ya kijeshi, zinaangaika zaidi kuachana na nchi za Ulaya na wakoloni, ukiangalia zaidi kutafuta namna na ya kushirikiana nchi zingine za mashariki hasa Urusi. Kwa hiyo nchi za ekowas zimekuwa na hiyo changamoto na mabadiliko mariko ambayo wametokea kiongozi, japokuwa Senegali kama unavyosema imesisitiza kwamba atakuwa miongoni mwa wanachama wazuri tu wa ekowas lakini bado mataifa ambayo yako jirani na mataifa haya ya changamoto, ndio maana tumeona rais wa Senegali alienda mara moja pale Mauritania kujaribu kuweka hali ya mambo yaende sawa na kadhalika. Hali ya mambo iko hivyo katika nchi za ekowas na katika upande huu wa kanda, na tupe hali halisi inavyokwenda ya hali ya usalama hapo. E, hali ya usalama mataifa ya jirani, kwa nchi kwa nchi ambayo tuko hapa katika nchi ya Ghana, usalama wa Ghana sio mbaya, isipokuwa wanawasiwasi kwa, kwa sababu nchi nyingi jirani zina changamoto kubwa. Tukichukua e, upande huu wa kaskazini mwa Ghana hapa ni kwamba e, kwa sababu ya mapinduzi yaliyotokea kwa Burkina Faso na vikundi vingi vyenye shilaha hali ni msimamo mkali yametishia zaidi usalama wa Ghana, ndio maana wanaweka nguvu kubwa zaidi ya kiusalama kiwakisha kwamba nchi ya Ghana ikuja ikatumbukia katika migogoro ambayo majirani zake mengi. Tumeshuhudia kwamba hii hali ya kutetereka kwa usalama katika eneo zima la Afrika Magharibi, hasa eneo la Sahel, ikisambaa kwa kile ambacho umeshakiona mpaka hivi sasa. Mgogoro huu ama hali hii ya kutatarisha imeshasambaa kwa kiwango gani, Cosmas? Usambaaji wake ni mkubwa, kwa sababu vikundi vingi vyenye silaha vimekuwa wanawaza kufanya mapinduzi ya kijeshi, lakini pia kumbuka, pia mataifa kama Nigeria bado na changamoto kaskazini, huku kuna Boko Haram wanaendelea na operation zao, lakini pia huku kusini mwa Burkina Faso kuna hiyo changamoto ya vikundi vyenye msimamo mkali, ulengo ule ule kama Boko Haram. Kwa hiyo ni changamoto ambazo nchi za ECOWAS zinao. Nadhani wiki hii mkutano unafanyika Abuja juu ya kuangalia hali ya mambo, mataifa haya ECOWAS, juu ya kuongeza nguvu katika kuhakikisha kwamba huu msimamo mkali uweze kupungua na kwamba kudhibiti silaha zinazotembea nchi moja kwenda nyingine. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Katika makala ya vijana hii leo, tunaelekea huko Afrika Kusini wakati taifa hilo linajiandaa kuingia kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu mwezi Mei. Idadi ya vijana atakaoshiriki uchaguzi inaelezewa kuongezeka, kama anavyosimuliwa mwandishi wetu Bryson Bichwa kutoka Pretoria. Vijana wengi nchini humo wamejiandikisha kushiriki zoezi la uchaguzi kwa sababu hawafurahishwi na vitendo vya rushwa vinavyotajwa kukabili baadhi ya viongozi wakuu serikalini na watawapigia kura viongozi wanaoamini watapambana na ufisadi na kuleta ajira kwa vijana. Katika kuhakikisha vijana wengi wanashiriki upigaji kura kwenye uchaguzi mkuu ujao wa tarehe 29 Mei mwaka huu, kampeni mbalimbali zimekuwa zikiendeshwa kote Afrika Kusini ili kuwataka vijana wawe sehemu ya uongozi na washiriki kwa kiasi kikubwa zoezi la uchaguzi kwa lengo la kuwapata viongozi wanaofaa. Zueli Mgome Zulu ni kiongozi wa vijana kutoka chama tawala cha African National Congress ANC Ameelezea namna anavyoendesha kampeni ili kuwashawishi vijana wenzake washiriki uchaguzi ujao kwa idadi kubwa. As a young man, I know where young kama kijana and ninajua the mahali vijana time walipo, na ambapo muda mwingi hushinda. Huwa tunakwenda maeneo hayo na kuzungumza nao, tunawauliza nini tuwafanyie na nini wanataka ili waweze kushiriki siasa na kuvutiwa na vyama vinavyoshindana kwenye uchaguzi. Vijana in wengi, sawa na wale wa mataifa mengine ya Afrika, wamekuwa na kasumba ya kuamini kuwa kura yao haina thamani na kasumba hiyo imeenea miongoni mwao kutokana na kushindwa kwa wagombea waliowapigia kura kwenye chaguzi zilizopita. Wengi wamekuwa wakiamini kwamba hata wakipiga kura kwa wingi, yule wanayemtaka hawezi kuibuka mshindi. Lakini kwa mjibu wa Lusekelo Benveni Mnange, mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini kutoka jimbo la Western Cape, anaoshauri vijana wasikate tamaa ya kushiriki uchaguzi. Swala la kuhusu vijana wengi wa Kiafrika kususia uchaguzi ya hili ni tatizo, hili ni tatizo na nchi nyingi sana, na kwa sababu vijana wengi huwa wanakuwa na matumaini ya kwamba huyu tunayemtaka atashinda, baadaye matokeo anakuja tofauti. Kwa hiyo vijana wengi wanakuwa wanavunjika moyo, wengi hawajitokezi kwenye kujiandikisha, kwenye kupiga kura. Kwa hiyo ushauri ambao utaweza kuwapa vijana ni kujitokeza zaidi, hata kama yule ambaye mmempendekeza akushinda kwa kipindi kile, jitokezeni tena na tena ili mpaka siku atakapokuja temu inayofuata atakapo atakapokuja kushinda. Hata hivyo, safari hii vijana wengi wameonekana kuwa na mwamko wa kushiriki siasa wakati huu ambapo taifa hili linaelekea kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu. Na hii yote imechochewa na mambo kadhaa yanayowakabili vijana wa Afrika Kusini, hususan tatizo la ajira. Kwa mjibu wa tume huru ya uchaguzi nchini humu vijana walio na umri kati ya miaka 30 na 39 wamejiandikisha kwa wingi kwenye daftari la wapiga kura. Hopu Mashaba ni miongoni mwao. Anaamini rushwa imekithiri serikalini na hivyo atapiga kura ili kumchagua kiongozi anayedai atapambana na rushwa. Rushwa imetapakaa kila like mahali like, wanatakiwa kuajiri watu wasiopenda rushwa. Kuna watu wengine kama wanafunzi wanahitaji pesa, na nimesikia kuna vyuo vikuu ambavyo vimefukuza wanafunzi kwa tatizo la kukosa ada. Hivyo oh, nitapiga kura kumchagua mgombea atakayetatua kero kama hizo na asiyependa rushwa, kwa kwani ni wazi serikali haiwajibiki. Kuwa na idadi kubwa ya watu waliojiandikisha kwenye daftari la wapiga kura ni hatua nzuri, lakini haimaanishi kwamba wote wataweza kujitokeza kwenye vituo siku ya kupiga kura. Cosmas Bahali ni mkurugenzi wa taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika anasema ili watu waliojiandikisha kwenye daftari la wapiga kura waweze kushiriki uchaguzi wakiwa wengi, hasa vijana, shariti ipaanzishwe mfumo wa kupiga kura kwa njia ya mtandao au simu ya mkononi, ili wengi wawe wanapiga kura bila kusimama vituoni. Ikitokea vijana wa Afrika Kusini wakashiriki zoezi la uchaguzi kama walivyojiandikisha, watakuwa wameonyesha mfano mzuri na wa kuigwa na vijana wenzao wa Kiafrika. Na kwa mjibu wa tume huru ya uchaguzi IEC, jumla ya wapiga kura milioni 27 ndio waliojiandikisha kwenye daftari la wapiga kura, na huu utakuwa ni uchaguzi wa saba tangu kuangushwa kwa utawala dhalimu wa makaburu. Bryson Bichwa, Sauti ya Amerika, Pretoria. Usikose kusikiliza matangazo mengine au makala mengine kama hayo ya leo wiki ijayo wakati kama huu. Basi anampisha uh, mwenzangu Sandi Shomari akusomee muktasari wa habari. Benki ya Dunia ilisema Jumanne kuwa imesitisha ufadhili wa mradi wa utalii na uhifadhi nchini Tanzania kufuatia madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu. Mradi wa Resilient Natural, Resilient Natural for Tourism and Growth Project au REGROW wenye thamani ya dola milioni mia moja na hamsini ulianzishwa kwa lengo la kuboresha usimamizi wa mali asili na mali za utalii kusini mwa Tanzania kwa mujibu wa benki ya Dunia. Mamlaka ya Ufaransa yanasema msichana mwenye umri wa miaka saba alikuwa miongoni mwa wahamiaji watano waliozama kwenye mfereji wa bahari kati ya Uingereza na Ufaransa, maarufu kama English Channel, siku ya Jumanne, saa chache baada ya wabunge wa Uingereza kupiga kura kupitisha sheria inayolenga kuwazia wanatafuta hifadhi kuvuka katika eneo hilo. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo kutoka hapa Washington DC kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, upande wa pili tumekuwa naye Dadi Balawe kama mwelekezi wetu, msimamizi mkuu Hadija Riami, hapa studio nimeshirikiana na Sandi Shomari. Mimi naitwa BMJ Mridhi, timu nzima hapa Washington tunakutakia siku njema, tuonane hapo kesho inshallah.