moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya kumekucha afrika tunayaanza hivi sasa kutoka hapa washington dc karibu kwa matangazo haya jumatatu aprili 22 mwaka 2024 mimi naitwa bmj mridhi na mimi jina langu ni sandey shomari Tunasikika kupitia redio hii shirika kote Afrika ya Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo redio Rakumbu na Ghana, RTR redio kule Beni, redio Baraka, zote hizo zikiwa DRC, mwananchi redio pale Nakuru na sare fm kule Eldoret, Kenya, nuru fm Iringa ya Tanzania, bila kusahau UBC kule Uganda, miongoni mwa nyingine. Vilevile vile tupo kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, hisia za endelea kutolewa baada ya baraza la wawakilishi la Marekani kupitisha mswada ambao utawezesha utawala wa rais Joe Biden kutoa ufadhili wa kiusalama kwa Ukraine, Israeli na Taiwan, sasa ukisubiri kupigwa kura na baraza la Senate ambalo pia linatarajiwa kuupitisha. Ilikuwaje mswada huo ukapita licha ya vuta ni kuvuta ya miezi kadhaa kwenye bunge? Wawakilishi wa kutoka katika mrengo wa Republican Party wametambua kwamba historia ita itawahukumu kwa, kwa ukali zaidi ikiwa hawataingilia kati na kuhakikisha kwa kwamba misaada ya, ya kijeshi imepelekwa haswa katika sehemu kama vile Ukraine ambayo kwa sasa ina mashambulizi makubwa kutoka kwenye Russia. Na kwenye taarifa nyingine, mamia ya watu waandamana kupinga kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani nchini Niger inayotawaliwa kijeshi ambapo ujumbe kutoka Washington unatarajiwa nchini humo ndani ya siku chache ili kupanga kujiondoa kwa utaratibu. Ni kati tu ya yale utakayosikia katika matangazo yetu ya Jumatatu leo asubuhi, lakini kabla hatujasikiliza yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Mamia ya watu waliandamana siku ya Jumapili kupingia kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani nchini Niger inayotawaliwa kijeshi, ambapo ujumbe kutoka Washington unatarajiwa nchini humo ndani ya siku chache zijazo ili kupanga kujiondoa kwa utaratibu. Marekani ilikuwa imekubali siku ya Jumaa kuwaondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja katika taifa hilo ambako Washington ilijenga kambi ya, ya dola milioni mia moja ili kurusha ndege zisizo na rubani yani drones. Maandamano hayo katika mji wa kaskazini mwa jangwa wa Agades, kwenye kituo cha anga cha Marekani, yaliitishwa na kundi la vyama vya kiraia vipatavyo 24 ambavyo vimeunga mkono serikali tangu mapinduzi ya mwaka jana. Hapa ni Agades, sio Washington. Jeshi la Marekani, nendeni nyumbani, ilisomeka bango moja kubwa lililoinuliwa na waandamanaji hoja za ufunguzi zinatarajiwa kuanza hii leo Jumatatu katika kesi ya New York inayomkabili Donald Trump, kesi ya kwanza ya jinai kuwahi kuwasilishwa dhidi ya rais wa zamani wa Marekani. Katika kuwasilisha kwenye baraza la wazee 12 wa mahakama, waendesha mashtaka wana uwezekano wa kudai kwamba Trump alipanga njama mnamo mwaka 2016 kabla ya kampeni yake ya White House iliyofanikiwa kuficha malipo ya fedha kwa wanawake wawili ili kuficha madai yao ya mahusiano naye ya kimapenzi nje ya ndoa. Waendesha mashitaka wanadai kwamba Trump alikuwa akitaka kuendelea kuficha taarifa za hatari kwake kuhusu maisha yake ya kibinafsi kutoka kwa wapiga kura kabla tu ya upigaji kura miaka minane iliyopita. Lakini mawakili wa Trump, kando na kukanusha masuala hayo wana uwezekano wa kuliambia baraza la wazee wa mahakama kwamba rekodi za biashara za malipo ya Trump kwa Michael Cohen zilidaiwa kumlipa kwa kazi yake ya kisheria na siyo dola laki moja thelathini elfu kama fedha za kuzuia taarifa ambazo Cohen anadai kuwa alimlipa mwigizaji wa ponografia Stormy Daniels. Na matumizi ya kijeshi duniani yalishuhudia ongezeko kubwa zaidi katika kipindi cha mwongo mmoja kwa mwaka 2023 na kufikia kiwango cha juu cha dola trilioni 2.4, huku vita na mivutano inayoongezeka ikichochea matumizi kote ulimwenguni. Watafiti walisema hayo siku ya Jumatatu. BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Matumizi ya kijeshi yaliongezeka kote ulimwenguni huku kukiwa na ongezeko kubwa hasa barani Ulaya, Mashariki ya Kati na Asia, kulingana na ripoti mpya ya taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm, SIPRI. Jumla ya matumizi ya kijeshi ni ya juu wakati wote na kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na tisa tuliona matumizi yanayoongezeka katika maeneo yote matano ya kijiografia, Nan Tian mtafiti mkuu katika SIPRI aliliambia shirika la habari la AFP. Matumizi ya kijeshi yalipanda kwa asilimia 6.8 mwaka elfu mbili ishirini na tatu ongezeko kubwa zaidi la mwaka hadi mwaka tangu mwaka elfu mbili na tisa Kulingana na ripoti hiyo, ni taswira ya kuzorota kwa amani na usalama duniani kote. Kwa kweli hakuna eneo duniani ambalo mambo yamekuwa mazuri tena, alisema. Marekani, China, Rusia, India na Saudi Arabia ndizo zinazoongoza kwa kutumia fedha. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa fedha wa Ghana tarajia rasimu ya mkataba wa maelewano MOU kutoka wakopeshaji wa nchi hiyo mwezi Mei kuhusu mpango wa marekebisho ya wakopeshaji Jumaapili. Makubaliano hayo mara tu yatakapotiwa saini yataimarisha mkataba wa kurekebisha mikopo ya dola bilioni 5.4 na wadau wake wakuu, zikiwemo China na Ufaransa zilizokubaliwa mwezi Januari. Marekebisho hayo ni hatua muhimu katika jitihada za Ghana za misamaha ya madeni huku ikipanga njia yake ya kutoka kwenye mgogoro mbaya zaidi wa kiuchumi katika muda mrefu na inapaswa kufungua sehemu zaidi za mpango wake wa dola bilioni tatu na IMF. Akizungumza kandoni mwa mikutano ya IMF na Benki ya Dunia ya majina ya michepuko mjini Washington, Mohammed Amin Adam pia alisema ana imani bodi kuu ya shirika la fedha duniani itaidhinisha mwezi juni mapitio ya makubaliano yake ya ngazi ya wafanyakazi kiongozi mkuu wa iran ayatollah ali khamenei alivipongeza vikosi vya jeshi la nchi hiyo kwa mafanikio yao katika matamshi yake ya kwanza hadharani tangu tehran ilipofanya shambulio kubwa la ndege isiyo na rubani na makombora dhidi ya israel wiki iliyopita akikutana na makamanda wakuu wa jeshi la iran jumapili Kamenei alivipongeza vikosi vya jeshi kwa mafanikio yao katika matukio ya hivi karibuni. Alikuwa akizungumzia shambulio la anga la Iran dhidi ya Israel Aprili 13. Vikosi vya jeshi vilionyesha taswira nzuri ya uwezo na nguvu zao na taswira ya kustaajabisha ya taifa la Iran, Kamenei alisema. Pia walithibitisha kuibuka kwa nguvu ya azma ya taifa la Iran katika ngazi ya kimataifa, aliongeza unasafiri na kumekucha cha Afrika, matangazo mubashara kutoka hapa Washington DC. Moja kwa moja sasa tuende kwa habari za waandishi wetu. Baada ya baraza la wawakilishi la Marekani kupitisha mswada ambao utauwezesha utawala wa rais Joe Biden kutoa ufadhili zaidi wa kiusalama kwa Ukraine, Israeli na Taiwan. Baadhi ya nchi za Mashariki ya Kati zimekosoa hatua hiyo, huku washirika wa Marekani wakisifu mswada huo. Sasa unasubiri kupigiwa kura na baraza la Seneti linalotarajiwa kuupitisha kabla ya kutiwa saini na rais Biden. Amin Mwidau ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka Toronto, Canada. Amin, kwanza kabisa, ilikuwaje mswada huo ukapita licha ya vuta ni kuvuta ya miezi kadhaa kwenye bunge? Hapa Washington yamaanisha kwamba wale wajumbe wa wakilishi wa yani congressmen, katika baraza la uwakilishi wametambua umuhimu wa usalama wa kimataifa na umuhimu wa visa vilivyotokea vya hivi karibuni. Na swala lingine ambalo kwamba lenye kutatiza ni ni swala la la Ukraine ambapo wamekuwa wa, wa wakilemewa zaidi na mashambulizi ya Russia, na nafikiri wawakilishi uh, kutoka katika mrengo wa Republican Party wametambua kwamba historia ita- itawahukumu kwa kwa ukali zaidi ikiwa hawataingilia kati na kuhakikisha kwamba misaada ya kijeshi imepelekwa haswa katika sehemu kama vile Ukraine ambayo kwa sasa ina mashambulizi makubwa kutoka kwenye Russia. Amen. Kabla mswada huu kupitishwa, vuta ni kuvuta iliyokuwepo ilikuwa e, moja kwa moja inahusu siasa za hapa Marekani. Unakumbuka upande wa Republican ukishikilia kwamba E, mpango wowote wa msaada kupitishwa lazima pia uhusishe ufadhili wa hali ya usalama kwenye mpaka wa Mexico na Marekani, na vilevile vile kuzuia nchi ambazo zinajaribu kuleta au watu ambao wanajaribu kuingia nchini kutoka nchi mbalimbali, hususan upande huo kusini mwa Marekani. Je, ni nini ambacho kimebadilika? Maanake hatukusikia e, msimamo huu ukitajwa sana katika E, mjadala, majadiliano ya hivi karibuni kuelekea kwa kupitishwa kwa e, usaidizi ama ufadhili huu. Wana Republican hawana hamu ya kupitisha mswada wote wa wa wa uhamiaji, isipokuwa ni sababu ambayo wanaitumia katika kupingamizi ku, zao ya hii miswada mingine, na kubwa kama ulivyosema ni kutokana na ushawishi wa chama chao ama na kiongozi wao a, a Donald Trump ambaye kwamba anataka kutumia swala hilo kama niwe ni swala la kisiasa katika uchaguzi wa Novemba tano mwaka huu mwisho. Unaona, kama msaada huu utainua nchi kama Ukraini ikashinda vita vyake dhidi ya Rusia, na pia upande huo mwingine uh, Israeli ikawa na nguvu zaidi kuwashinda hawa wanamgambo wa Hamasi na vilevile vile, eh, kushindana na nchi kama Iran ambazo kama unajua kumekuwa na uhasama huo ulioutaja hapo. Nafikiri kikubwa zaidi ni kuwapa uwezo wa kuweza kujilinda wao, wasizidishwe ama wasizidiwe kijeshi ki, ki na na rasha. Lakini tusitegemee kwamba swala hili litaamulika kulingana na na vita. Nafikiri hii ni ku, ni ku- kuongeza Uh, baadhi ya zana za kijeshi za, za kuweza kujilinda na mashambulizi ya kutoka nje. Shukran sana, Amin Mwidao, kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Asante ndugu BMJ. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, msikilizaji, matangazo ni ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sandy Shomari sasa naona anajiandaandaa kuendelea na habari za dunia. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski alisema siku ya Jumapili kwamba nchi yake ina nafasi ya ushindi dhidi ya Rusia na msaada mpya wa silaha kwa wanajeshi wa Kiev ambao unakaribia kuidhinishwa na bunge la Marekani na kuungwa mkono na rais Joe Biden. Baraza la Wakilishi la Marekani, likiwa dhidi ya upinzani wa upande wa mrengo wa kulia wa chama cha Republican walio wengi katika bunge hilo, walipiga kura Jumamosi kwa msaada wa dola bilioni 60.8 kama msaada mpya wa kijeshi kwa Ukraine, huku senati ikitarajiwa kupitisha hatua hiyo wiki hii na kisha Biden kutia saini. Na kampuni ya TikTok siku ya Jumapili itoa wasiwasi wake juu ya masuala ya uhuru wa kujieleza kuhusiana na muswada uliopitishwa na baraza la uwakilishi wa Marekani, ambao unataka kupiga marufuku. Bunge lilipitisha sheria hiyo ya siku Jumamosi kwa tofauti ya kura mia tatu sitini kwa hamsini na nane Sasa unahamia kwenye senati ambapo unaweza kupigiwa kura katika siku zijazo. Rais Joe Biden hapo awali alisema atatia saini sheria hiyo. Tuangalie kwingineko. Baada ya baraza kunradhi, wimbi jipya la maandamano la kuunga mkono Palestina wakati vita vikiendelea katika ukanda wa Gaza limeshuhudiwa mwishoni mwa wiki katika miji mbalimbali hapa Marekani na nchi nyingine duniani. Kuhusiana na hilo, nimezungumza na mchambuzi wa usalama wa kimataifa Abdullahi Boru, ambaye hapa anaanza kwa kunipa tathmini yake kuhusu anachoona ni nini kinachopelekea maandamano hayo kuongezeka kasi. vitendo tatu vimetokea katika siku za hivi karibuni ambavyo vimeweka mushkili uwajibikaji wa mataifa haya ya Kimarekani na ulimwengu wa Magharibi, lakini kingine ni suala hili la Gaza ambapo Marekani imetoa fursa nyingi sana, nadhani kama sijakosea, ni kura tatu za turufu zilitumia katika kuzima uwajibishwaji wa Israel au hii ya mwisho ya wiki juzi ambapo ilisema wao hawataunga kuwepo kwa taifa la Palestina kama mojawapo ya, ya nchi katika katika uh, Umoja wa Mataifa. Mambo haya yote tatu yamechangia kwa mmonyoko wa watu kuhisi kwamba wakati ndiyo sasa. Pamoja na hali inavyozidi kuzorota, zaidi ya watu elfu arobaini kuwawa zaidi ya nusu ya wao kuwa watoto na akinamama na hali ya utovu wa chakula ambao unaokumba eneo la Gaza. Yote haya kwa pamoja yamechangia kudorora kwa kwa unguaji mkono wa uh, nchi ya Israel pamoja na mataifa ya Ulaya yanayoiunga Israel, na kwa hiyo unaona, haya yote yamechangia kuongezeka kwa unguaji mkono wa nchi au raia ya, ya Wapalestina lakini pia katika e, yale ambayo yamekuwa yakiendelea hasa hapa Marekani, tumeona hayo maandamano hasa yale yanayozungumzwa kuhusu chuo kikuu cha Columbia. E, e, yameibua gumzo e, kali hapa kisiasa. Kuna wale wanaona mkono wa kisiasa hapa, wakati ambapo unajua pia Marekani inaelekea kwenye uchaguzi. Tukimalizia ni kwa nini rais, haya yote yanatokana na ule mchakato au chimbuko la hisia kwamba nchi ya Marekani kwa kiasi kikubwa kinachangia katika vita vinavyoendelea alee Gaza, badala ya kuchukua nafasi ya kuwa mpatanishaji. Kwa hiyo mimi nahisi kwamba tuko njia panda na sijui tutachukua mkondo gani kama taifa au ulimwengu. Shukran sana, Abdullahi Boru, kuzungumza nasi kwa leo. Asante tena sana. Si, wala wala ya ya ya ya vitu hivyo taratibu sana sana sana, nani nani huyo anamuita? Fere Gora anatamba sana kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vilevile, Afrika Mashariki kwa jumla. Uh, hivi sasa yuko Ufaransa anachapa live live show live show. Unajua imechapwa jana leo yani po kwenye Facebook. Amekuwa akitamba kwelikweli, Feregora na umaarufu mkubwa. Ametamba sana tu kwa sababu ya uimbaji wake, kama mwenyewe umesema, ukisikia hiyo sauti unasikia raha na sio tu sauti, jamaa pia ana uwezo wa kucheza, anaimba, anacheza, anaandika muziki, ana produce muziki. Wengi wanamwita shetani. Safi kabisa. Tumshukuru sana mwelekezi wetu Daddy Balawe kutuangushia kitu hiko eh, kutoka huko wa Sande ananiambia ngoma bado inaendelea kule live sana. Safi lakini, Sande, tuachane na mambo ya muziki, twende wapi sasa hivi? Sawa kabisa, twende nchini hapa Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden anataka kuongeza ushuru mara tatu kwa baadhi ya bidhaa za chuma kutoka China kwa sababu anasema zina hujumu isivyo haki kazi za Wamarekani. Sasa mpango huo unakusudiwa kuwavutia Wamarekani katika jimbo ambalo ni muhimu mno kwenye kampeni za uraisi. Mwandishi wa South America Scott Stones ameandaa ripoti ambayo itasimuliwa hapa na wewe mwenzangu BMJ. Rais Biden aliwaambia wafanyakazi wa viwanda vya vyuma katika jimbo la Pennsylvania kwamba atalinda kazi zao dhidi ya bidhaa za bei nafuu za China. Biden aliahidi kukabiliana na ushindani usio wa haki wa Wachina, akiita Beijing baguzi China... na bei ziko chini isivyo haki, kwa sababu kampuni za vyuma za China hazifai kuwa na wasiwasi kuhusu kupata faida, kwa sababu serikali ya China itatoa ruzuku kwao kwa, kwa kiasi kikubwa. Hawashindani, wanadanganya, wanadanganya, na tumeona uharibifu hapa Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Lin Jiang alisema kwamba shutuma kuwa China ina ubaguzi dhidi ya wageni ni za kinafiki kutoka kwa nchi ambayo, alisema, inapaswa kuondoa vikwazo vyake dhidi ya China. China inafahamu kuhusu ripoti hizo. China ingependa kuuliza, je, Unazungumza kuhusu China au Marekani yenyewe? Biden kuchukua hatua dhidi ya vyuma vya China itakuwa ni kuzidisha ushuru uliowekwa na mtangulizi wake Donald Trump, ambao ulikuwa ni asilimia 25 kwa baadhi ya vyuma vya China. Kampeni ya uraisi ya Trump ilisema katika taarifa yake kwa VOA ikinukuu, kampeni ya Biden inashambulia ushuru uliowekwa na Rais Donald Trump kwa China Wakati White House inapanga kutoza ushuru sawa na huo, kampeni ya Trump iliongeza, timu ya Biden inaendeshwa na wanafiki au watu ambao hawajui wanachokifanya. Tofauti moja katika mbinu ya wagombea ni kwamba Trump alitumia ushuru kwa kiasi kikubwa zaidi kuathiri mikataba mipya ya biashara, anasema Rachel Ziemba kutoka kituo cha usalama cha New American Security. Walikuwa wakitumia ushuru kwa kiasi fulani kama njia ya kurekebisha upande wa biashara wa mambo. Sasa utawala wa Biden unatumia ushuru, unajaribu kulenga, lakini pia unatumia sera ya viwanda na motisha nyingine kujaribu uzali kuhimiza uzalishaji wa Marekani, kuhimiza makampuni ya kigeni na yale ya Marekani kuwekeza nchini. Wafanyakazi wa viwanda vya chuma wa Pennsylvania ni muhimu kisiasa katika jimbo ambalo ninaweza kumchagua mgombea wa mrengo wowote. Kampeni ya Biden imetayarisha tangazo hili linalomshirikisha mfanyakazi wa chuma wa Pennsylvania, Jojo Burgess. Trump aliwarai wafanyakazi wa magari wakati wa mgomo wa mwaka jana na kuwaambia kwamba kanuni za utawala wa Biden ni tishio kwa kazi zao. Uchunguzi wa maoni wa shirika la NBC News mapema mwaka huu uligundua kwamba wapiga kura wa jamii za wafanyakazi wanampendelea Biden kuliko Trump lakini kwa tofauti ndogo tu kuliko katika uchaguzi wa mwaka 2020. Leo katika jamii na maendeleo, biashara ya ulanguzi wa bidhaa za wanyamapori inafanyika katika mataifa 120 duniani ukiwa unachukua nambari ya nne kati ya uhalifu mbaya zaidi wa biashara za mipakani, baada ya ulanguzi wa dawa za kulevya, usafirishaji haramu wa binadamu na ule wa bidhaa gushi. Hii ni kwa mujibu wa shirika la WWF. Kukabiliana na hilo, mashirika ya serikali na yasiyo ya serikali yanatumia teknolojia katika kuzuia ulanguzi wa bidhaa za wanyamapori na kuwakamata wale wanaohusika, kama anavyoripoti mwenzetu Amina Chombo katika Jamii na Maendeleo. Uvumbuzi wa utumiaji wa teknolojia ni muhimu katika kufuatilia harakati za wanyamapori pamoja na kulinda wanyama waliohatarini kwa uwindaji haramu. Uvumbuzi huo ukiwemo kuweka alama na kola kwa wanyama, kamera za siri, mfumo wa taarifa ya kijiografia umesaidia serikali na hifadhi ya wanyamapori pamoja na viumbe vya baharini kufuatilia idadi ya wa wanyamapori, tabia zao na hata misafara. Miongoni mwa viumbe vya baharini ni kasa, kiumbe ambaye anakabiliwa na tishio la kuangamia kutokana na visa vya uwindaji haramu. Inakadiriwa kuwa katika kila kasa elfu moja wanaoanguliwa ni mmoja tu huishi kufikia umri mkubwa. Ili kufuatilia kasa wakiwa baharini na hata wakitoka ufukweni kutaga, shirika la kijamii la wanamazingira Bahari Hai kutoka Watamu, Kenya, linalojihusisha na uhifadhi wa kasa na viumbe baharini linatumia app ya simu kufuatilia kasa baharini. Ocheng Odhiambo ni mmoja wa wavumbuzi wa app hiyo, aelezea namna app yao inavyotumika kufuatilia kasa. Chombo hiki kimepata kutumiwa katika kuchukua doria kuchukua idadi ya viota na vile vile idadi ya kina mama wanao kutoka nje kuja kuegesha kuegesha kuegesha viota kule bandarini na makwenye pwani vile vile, imepata kutumika katika kuchukua ile idadi ya kasa walio kule baharini kupitia kuzama na kuchukua ile idadi ama kurekodi. Hii ni mojawapo ya mbinu ambayo imepata kutumika na kuwahusisha wanajamii kwa karibu sana hata vilevile kupata kuwarekebisha wale ambao pale awali pengine walikuwa na wavuvi wa bunduki kama kwa sasa. Vilevile vile wanahamasisha jamii hasa wavuvi kuhusu kasa na umuhimu wake katika bayanwai, hamasa hizo zikivutia wavuvi kushiriki uhifadhi wa mnyama huyo, huku data inayopatikana katika app hiyo ikisaidia kujua kama uwindaji unafanyika sehemu gani na wakati gani. Kwa sasa wamepata kuhusika pakubwa sana kuchukua uh, uh, ile idadi ya kasa na vilevile vile kuangalia kule chini baharini. Je, ni maeneo gani ambayo hawa kasa wanalisha na ni vipi tunaweza tukaboresha yale mazingira? So kwa kifupi ni kuwa imetoa nafasi ya, ya sisi kuona mtazamo um, wa kule chini, na vilevile vile kutumia ile kama chombo ya kuweza kuelimisha wenzetu katika shughuli za kuhifadhi wanyama hawa. Katika usafirishaji wa bidhaa za wanyama pori, viwanja vya ndege na bandari vimekuwa vikitumika katika biashara hiyo. Miundombinu mikuu Kenya ikiwemo bandari ya Mombasa na uwanja kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta Nairobi imekuwa ikitumika sana kwa biashara haramu katika miongo miwili iliyopita kutoka Kenya na eneo zima la Afrika. Kukabiliana na hilo, shirika la kimataifa la uhifadhi WWF na baraza la kimataifa la viwanja vya ndege ACI wamekuwa wakishirikiana kuzuia ulanguzi huo kwa kutumia teknolojia ya kisasa. Shirika la WWF limeweka skana za x-ray ambazo zinatumika kukamata bidhaa za wanyama pori kupitia viwanja vya ndege. Martin Mulama ni afisa wa WWF Kenya katika eneo la kusini mwa Kenya inayojumuisha mbuga ya wanyama Amboseli hadi Tsavo. Tume install um, X-ray scanner kwenye airport ambayo inaweza ku automatically detect ile mizigo kama wana, you know, passenger wakiwa wanapita kudetect automatically na kuonyesha ni nini in terms of wildlife product inaweza kuwa pale ndani. So kitu cha maana ni kwamba um, tumeifanya in a way that interfere na na security ya passengers na pia the kawaida security za uh, uh, you know, aviation because aviation wana rules zao. So that's one thing tumeweza kufanya. Mbali na skana za x-ray, pia wameweka kamera ambazo zinasaidia maskari wa kukabiliana na uwindaji haramu kufuatilia moja kwa moja na kunasa shughuli zote katika mbuga masaa 24. Install long range thermal cameras ambazo um, zinasaidia askari kuweza kuona usiku na kuweza pia kudetect uh, automatically gari yoyote ama kama ni mnyama wa aina yote anapokross kwenye, kuna intrusion kwenye park. Because kitu kikubwa kilikuwa ni kwamba askari wa anti poaching wanasema ikifika jioni sasa, hawezi hawana, hawana, kuona vizuri yani hawana, what you call it, uh, they are not in control anymore, so tukashirikiana na um, the, you know, company ya Flare umetengeza cameras ambazo zinaweza kuwasaidia sasa kufanya hiyo automatic detection. Bidhaa nyingi za wanyamapori zinazosafirishwa ni pamoja na pembe za ndovu, magamba ya kakakuona mifupa na meno ya simba pamoja na pembe za kifaru kuelekea bara Asia. Amina Chombo, VOA Mombasa. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Mamia ya watu waliandamana siku ya Jumapili kupinga kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani nchini Niger inayotawaliwa kijeshi, ambapo ujumbe kutoka Washington unatarajiwa nchini humo ndani ya siku chache ili kupanga kujiondoa kwa utaratibu. Hoja za ufunguzi zinatarajiwa kuanza hii leo katika kesi ya New York inayomkabili Donald Trump, kesi ya kwanza ya jinai kuwahi kuwasilishwa dhidi ya rais wa Marekani. Katika kuwasilisha kwenye baraza la jopo la watu 12 wa mahakama, waendesha mashtaka wanawezekana kudai kwamba Trump alipanga njama na mwaka 2016 kabla ya kampeni yake ya White House iliyofanikiwa kuficha malipo ya fedha kwa wanawake wawili ili kuficha madai yao ya mahusiano naye ya kimapenzi nje ya ndoa. na kwa hiyo ripoti, tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunakushukuru sana kwa kukuwa nasi kwa hizo dakika takriban 30. Kwa niaba ya wenzangu wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi mkuu Hadija Riami, upande wa pili hapa studio tumekuwa naye Daddy Balawe hapa studio nimeshirikiana na Sandy Shomari ambaye amekusomea habari za dunia. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kwa pamoja tunakutakia siku njema kutoka Washington.