Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Maelfu ya watu wameachwa bila makazi kutokana na mvua kubwa iliyonyesha katika maeneo mengi ya Kenya. Mashirika ya misaada yanasema takriban kaya elfu tatu zimeachwa bila makaazi tangu kuanza kwa msimu wa mvua mwishoni mwa mwezi Machi na kwamba watu wasiopungua kumi na watatu wamekufa katika kaunti ya Kirinyaga. Mkaazi Benard Githaiga alisema mwanamke mmoja alifariki siku ya Jumatano alipokuwa akijaribu kuvuka daraja lililofurika. Idara ya hali ya hewa nchini Kenya imesema mvua zinatarajiwa kuendelea kote nchini humo wakati wa wiki iliyopita. Idara hiyo ilitoa wito kwa watu wanaoishi maeneo ya ukanda wa chini kuhamia katika nyanda za juu. Baadhi ya wakazi walisema wanaitaka serikali nchini humo kuimarisha miundombinu ili kupunguza athari za mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa. Jeshi la Israel limesema leo kuwa vikosi vyake vilifanya mashambulizi ya anga kote ukanda wa Ghaza yakiwalenga wapiganaji wa Hamas pamoja na miundo mbinu na mashambulizi ya anga yaliyoua wanamgambo wawili wa, wa Hezbollah kusini mwa Lebanon. Mashambulizi hayo ya Lebanon ni ya hivi karibuni katika mapigano ya mpakani kati ya Israel na Hezbollah ambayo yameongeza wasiwasi kuhusu kuenea kwa vita vya Israel na Hamas huko Ghaza. Shirika la habari la Agents, Friends, limelinukuu kundi la hezbollah pia likisema wapiganaji wake wawili waliwawa katika shambulio la israel huko farkila israel ilisema wanajeshi wake kumi na wanne walijeruhiwa siku ya jumatano katika shambulio la hezbollah kaskazini mwa israel wakati huo baraza la usalama la umoja wa mataifa linajiandaa kupiga kura juu ya azimio linalopendekeza hadhi miliki ya uanachama kwa mamlaka ya palestina unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Nchi takriban hamsini zimetoa taarifa Jumatano jioni kulaani mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za Iran dhidi ya Israel na kuzitaka pande zote katika eneo hilo kufanya kazi ili kuzuia hali hiyo isizidi kuongezeka na kuahidi kushirikiana kidiplomasia katika juhudi za kutatua mivutano huko Mashariki ya Kati. Taarifa hiyo ilitoka kwa wawakilishi wa kudumu wa Umoja wa Mataifa wa mataifa mbalimbali ikiwemo Marekani. Walilaani shambulizi hilo. Tunatambua kuwa shambulio la Iran ni la hivi karibuni katika mwenendo wa vitendo hatari sana na vya kuyumbisha vilivyofanywa na Iran pamoja na washirika wake wanamgambo ambao ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa, ilieleza taarifa hiyo. Israel iliamua peke yake jibu la mashambulizi ya mwishoni mwa wiki la Iran, Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alieleza Jumatano ingawaje nchi za magharibi zimeitaka ijizuie kuepuka vita huko Mashariki ya Kati. Mkutano wa ngazi ya juu wa kutoa ahadi ulioitishwa na Ethiopia, Uingereza na Umoja wa Mataifa ulipokea karibu dola milioni mia sita na kumi kama ahadi za kutoa misaada kibina ya kibinadamu ya kuokoa maisha kwa mamilioni ya Waethiopia wanaosumbuliwa na athari mbaya za mzozo na mabadiliko ya hali ya hewa. Lengo lilikuwa ni kukusanya dola bilioni moja. Tunaelewa huu ni mwanzo tu, tuna matumaini ya kuendelea na kuongeza misaada ya kibinadamu mwaka mzima, alisema juhu. Joyce Msuya ambaye ni msaidizi katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu. Kati ya nchi ishirini Marekani ilikuwa mfadhili mkubwa ikiwa na dola milioni 154, kisha Uingereza yenye dola milioni 124.58 na umoja wa Ulaya ikiwa na dola milioni 139. Mpango wa mwezi uliopita wa majibu ya misaada ya kibinadamu unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ni chini ya asilimia tano ya fedha, ikiwa mbali kushughulikia mahitaji makubwa ya watu milioni 15.5 wanaosumbuliwa na migogoro na majanga. Anayo jirudia yao. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Naitwa mkamiti kibayasi. Shukran kwa kusikiliza habari za dunia. ibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, katika kipindi cha kwa undani. Kwa undani leo, katika sehemu ya kwanza utasikia changamoto wanazozipata waathirika wa vita huko mashariki mwa DRC wanapofika hospitali kutafuta huduma, na katika sehemu ya pili mwenzetu Jason Nyankundi kutoka na Nairobi, Kenya atatupa ripoti kuhusu mchakato wa kuondoka kwa wanajeshi wa kikosi cha Umoja wa Afrika nchini Somalia. Uko nami Patrick Nduimana, kanami hadi mwisho wa kipindi. Waathirika wa vita waliojeruhiwa wakati wa mapigano mashariki mwa Kongo ambao wako katika hospitali mbalimbali mjini Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, wanakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwa upande wa kupata huduma wanazozihitaji au msaada wa chakula. Kutokana na vita vya miongo kadhaa nchini DRC, hasa katika eneo la Afrika Mashariki, idadi ya waathirika wa vita iliongezeka sana, wengi wao wakiwa wakimbizi ambao walilazimika kuhama makazi yao. Vita vinavyoendelea kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali kwa kipindi cha miaka mitatu sasa vimesababisha ongezeko la wakimbizi wa ndani na kufanya hali yao kuwa mbaya zaidi. Katika hospitali ya Keshero iliyoko katika mji wa Goma, moja ya hospitali ambazo zinawapokea majeruhi wa vita vinavyoendelea kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ya FRDC, wengi wao wakiwa watoto, wanawake na wazee, wanapitia hali ngumu ya maisha. Wengi viungo vyao vya vya mwili vimekatika na watoto wanaendelea kukaa hospitali baada ya wazazi wao kufariki. Madaktari katika hospitali hiyo wanaiomba serikali na wafadhili wengine kuwasaidia wagonjwa ambao hawana msaada wa dawa na chakula. Daktari Amori Leo ni makamu mkurugenzi wa hospitali ya Keshero, akitafsiriwa hapa na mwenzetu Patrick Newman. Kwa kweli hospitali yetu ina mahitaji mengi sana, tunakosa vifaa vya kazi, dawa na mahitaji mengi ambayo yanaweza kusaidia wagonjwa wetu katika hospitali hiyo utawakuta wauguzi na madaktari wakihangaika kila dakika kuwahudumia wagonjwa ambao wako katika hali mautiuti kutokana na majeraha mabaya ya risasi na wengine kutokana na magonjwa ya moyo kufuatia milio ya silaha nzito nzito gilen van nevel ni mkazi wa kivu kaskazini ambaye anafanya kazi na shirika la hisani liitwalo foundation van nevel alitembelea hospitali ya keshero na kukutana na wagonjwa hasa wanawake Oh la la, najisikia mbaya sana najisikia mbaya sana sutut saa unaona, bebe muneo natal bebe, unaoni kuna tabu, hakuna dawa bebe, anasikia njala, me munganga hawezi mpatia eh, dawa ya kumponesha, nafaa kwanja vampate chakula kukula. Bebe analia, anaomba babake bake mai me, papa hana mai ya kumpatia donc wanawake ambao wana majeraha mbalimbali na wengine wajawazito wanajifungua kabla ya muda kutimia, kutokana na mili hiyo ya risasi na silaha nzito nzito zinazotumiwa na pande zinazopigana na kuweka maisha yao hatarini. Gilen Van Nevel anasema hali ya wanawake hao inahudhunisha. Batu wanateseka, batu wanatoka kwabo na tabu mingi, donc banaacha kila kitu yote bengine banalumia kubalabala, bengine banaanguka meno, banaangukia meno, banalumia iko tabu sana. Katika mji wa Beni ambako waasi wa kundi la ADF wanaendelea kuua raia kiholela. Majeruhi manusura wa mashambulizi ya ADF wanakabiliwa na matatizo mengi wakifika hospitali. Katika vijiji vingi vya mji wa Beni, vituo vya afya havina madaktari au wauguzi kwa sababu wametoroka maeneo hayo kwa kuhofia usalama wao. Wiki iliyopita wanajeshi kutoka Tanzania wanaohudumu kwenye kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO walilazimika kwenda kuwatibu wanawake na watoto wa kijiji cha Matembo ambao kwa muda mrefu wanasumbuliwa na ugonjwa wa malaria na maradhi mengine yasiyoambukiza. Luten Albert David Ngula ni afisa wa kikosi cha Tanzania. Tumekuja katika kijiji hiki cha Matembo kwa ajili ya kutoa huduma za kiafya, hasa katika hospitali hii ya Matembo, zahanati ya Matembo. Huduma ambazo tumezitoa ni za vipimo kwa magonjwa yasiyoambukiza kama presha na kisukari. Pia tumefanya vipimo vya magonjwa ambayo yanaathiri zaidi ya eneo hili kama malaria uh, na tumetoa huduma kwa wananchi wa hapa waliokuwepo na wa kuwapatia dawa. Madaktari wa shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF wanaendelea kujitolea kuwatibu wakimbizi na majeruhi wa vita katika vituo vya afya na hospitali mbalimbali mjini Goma. Mashirika kirai ya kiraia Kivu Kaskazini yanasema serikali inatakiwa kuwasaidia waathirika wa vita, kwa sababu msaada wa mashirika ya hisani hautoshi. Mambo Kawaya ni mwakilishi wa mashirika ya raia katika mtaa wa Nyiragongo. Anaanza kwa kueleza hali ya waathirika wa vita wanaolazwa katika hospitali mbalimbali mbali mjini Goma. Kwa kweli ni kusema kuwa hali uh, inakuwa ikizorota siku kwa siku, kwa upande wa wakimbizi zaidi na hasa hata wakaazi wa mjini sababu, unajua uh, muda wote kunakuwa hiyo hali ya ufyatuaji ya masasi, na hiyo risasi pengine inakuwa ikigusa iki uh, mkaazi ama mkimbizi, na hapo mkimbizi anapelekwa kwenye hospital ya huko Ndosho ni katika mji wa Goma, ambako inakuwa ikidhaminiwa ama ikisaidiwa na shirika la kiutu cha Save. Wakati wakimbizi wanafika huko ama wakaazi wengine Kunakuwa tatizo uh, kwa kweli uh, ya kuweza kuwatibu vizuri. Hata kama wanatibiwa vizuri, kutakuwa shida kubwa kwa majamaa ya wale wa Afrika, sababu kuenda kujielekeza huko kutoka katika mjini Nyiragongo kuelekea huko mji wa Goma kuenda kuangalia ule ambaye anakuwa akikuwa hospitalini inabidi pesa, na vilevile kunakuwa shida nyingine, ni chakula. Kunakuwa wale wagonjwa ambao wanapewa chakula kwenye hospitali lakini pengine alikuwa akisimamia jamaa na wakati anakuwa katika hali ya matibabu, hakuna yule ambaye anashughulikia saa jamaa lake, na hivyo inakuwa tatizo. Na kunakuwa hali nyingine, ni wale ambao wanakuwa na magonjwa ambayo nikasema kwamba iko ngumu, ambazo hizo uh, mashirika za kihutu haziwezi ku kusapoti ama kusaidia, na yule mkimbizi anakuwa akihitajika kupewa matibabu halisi ama halali, na hana pesa hana chochote hapo, inakuwa tatizo. Na kipindi cha tatu ama mtu aina wa tatu ni yule ambaye kunakuwa wakati anafariki. Wakati anafariki, pengine alikuwa ametibiwa muda mrefu, na hasa huko katika chumba cha wafu wanakuwa wakiomba pesa, ili kuweza kuhakikisha kwamba wameweza kumpatia jamaa yake kuweza kumikia kwenye Akuenda kumzika hizo ndio tatizo la tatu kubwa ambazo tunakuwa tukikutana nao kabisa kwa upande wa wakimbizi na hasa wengine wakaaji ambayo hawajiwezi. E, lakini bwana mambo kawaya, mashirika haya ya utu au ya kihisani unavyosema hayawezi kutoa huduma kwa wale ambao walijeruhiwa au wakimbizi, na yaweze kusaidia ndugu zao? A, mashirika zinakuwa zikitoa msaada kwa wale ambao wameteuriwa na risasi. Uh, lakini hawasaidie uh, jamii zao. Nikisema hata kama mtu anaweza kuwa akitibiwa katika hospitali, lakini analazimika kuwa na yule ambaye anaweza akamuchunge kwenye hospitali ama anaweza hata kaombe chakula nyingine kutokana uh, na hamu ya mgonjwa mwenyewe. Sasa hawana pesa, hawana chochote, hali inakuwa ngumu, na, na serikali ndiyo inakuwa na jukumu ya kwanza ya kuweza kusaidia mkaazi wake ambaye ameweza kujeuriwa, lakini serikali hawezi kabisa kutoa mchango wowote kama vile inavyostahili. Kawaya anayeomba jumuia ya kimataifa kuongeza msaada kwa DRC ili kuwasaidia wakimbizi na waathirika wa vita. Unajua kwamba serikali kwa sasa hivi anakuwa na shida nyingi sana, kutokana na idadi ya wakimbizi ambao wanakuwa wakiongezeka siku kwa siku, kutokana na mapambano ambayo inaendelea kati ya wauli wa ama waasi wa ishirini wa wa na tatu ambao wanasaidiwa wanasaidiwa na Rwanda wana, wana wana na serikali ya Kongo ambayo inakuwa na upande wake wa jeshi la taifa vilevile pamoja na vijana uh, mashujaa ama wazalendo. Na hapo idadi ya, wa, ya wakimbizi inaacha, serikali inashindwa namna gani ya kuweza kuchukua jukumu la kwake kuweza kuwadhibiti, kuweza kuwasapoti ama kusaidia wakaazi wake. Na uh, vile vile kunakuwa shida nyingine ni kuwa, uh, mnajua kwamba hasa mjini Goma hasa na hiyo mashida ma ambayo zinakuwa zikijitokeza za ukosefu wa usalama zimepanda juu ya munara. Hata kama serikali ingeweza kusapoti sijui watu kumi, sijui watu ishirini, sasa wanakuwa zaidi ya ishirini, wanakuwa zaidi ya kumi. Hiyo inaleta vile tatizo kubwa. Na wale wazamini ambao wanasaidia serikali tunaona wanakuwa kama vile hawatumii hawa kabisa vizuri. Tunaona namna wakipeleka msaada yao ya kiutu huko eh, katika bandi la, la Gaza hasa na mafasi zingine kama vile Ukraine tuliona jinsi wanakuwa wakisaidia, tulifata hapa Sudani, watatoa kama sijui miliari ngapi kwa ajili ya kusaidia wakaazi. Lakini kwa Kongo, utasikia mtu ama rafiki inatoa sijue milioni moja sijue elfu mia saba za, za, za euro. Hizo ni pesa ndogo ba, hazitaweza kusaidia uh, serikali ya Kongo ama wakimbizi ambao wanapatikana katika hali ambayo tunakuwa tukizungumzia kwa sasa. Kwa hiyo nikikusikia unaomba hii jumuiya kita, ya kimataifa Umoja wa Mataifa na mashirika ambayo yanatoa misaada ya kimataifa waweze kuijali zaidi Kongo, wasiisahau na watoe msaada zaidi, sababu mahitaji ni mengi, mahitaji ni mengi. Hakika inaomba jumuiya ya kimataifa iangalie namna gani watagusa katika mifuko yao kusaidia nchi ya Kongo, na vilevile kitu kubwa ambayo itaweza kusaidia kupunguza hizi hali ambazo zinakuwa tukipitia sasa hivi uh, ambao wagonjwa wanakuwa wengi, shida zinakuwa nyingi. Ikiweza kuhakikisha kwamba amani ya kudumu imerudi, kama amani itarudi hata sasa hivi, na tunafikiria kwamba visa vilevile navyo vitaweza kupunguka. Matatizo ya waathirika wa vita yanaripotiwa pia katika jimbo la Ituri ambako mashambulizi ya mara kwa mara ya waasi wa ADF yanazorotesha shughuli katika zahanati na hospitali. Wauguzi na maafisa wa afya wengi wamekimbia ili kunusuru maisha yao watu milioni tano laki sita ni wakimbizi wa ndani huko DRC. Zaidi ya milioni nne kati yao wanapatikana katika majimbo ya Kivu Kusini na Kivu Kaskazini. Ripoti ya Umoja Mataifa nasema kuna zaidi ya makundi mia moja na sitini yenye silaha katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo lenye utajiri wa madini. Muda mfupi tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Muda wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika ambacho kimekuwa kikihudumu nchini Somalia unaelekea kumalizika. Hata hivyo, hakujatolewa mpango kamili kuhusu ni kikosi cha aina gani kitakachochukua nafasi yake baada ya Somalia kuomba isaidiwe kujilinda dhidi ya mashambulizi ya kundi la Al-Shabab. Mwenzetu Jason Nyakundi kutoka Kenya anaangazia hali ya sasa nchini Somalia, athari zinazoweza kutokea baada ya kuondoka kwa kikosi cha Artemis na ni kipi kinastahili kufanywa kwa sasa na baada ya kuondoka kwa wanajeshi hao wa umoja wa Afrika, sura na ukubwa wa kikosi kipya cha kuilinda Somalia baada ya kuondoka kwa ujumbe wa sasa wa umoja wa Afrika wa kulinda amani mwishoni mwa mwaka huu bado haijulikani, wakati inaibuka kuwa taifa hilo la pembe ya Afrika bado halijawasilisha mpango wake mbele ya baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Katika taarifa mapema mwezi huu, umoja wa Afrika au ulisema mpango wa somalia wa kikosi kipya kuchukua nafasi ya kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, utawasilishwa mwezi ujao baada ya AU kufanya uchunguzi wa kina wa vitisho na mahitaji ya msingi kabla ya kutafuta ridhaa ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Taifa hilo lililokumbwa na machafuko la Pembe ya Afrika lilitarajiwa kuwasilisha pendekezo lake mwezi Machi kutokana na mashauriano na Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika mnamo Machi 26 na Aprili tatu kupanga kikosi kipya kitakachoanza operesheni Januari mosi 2025 mara tu kuondoka kwa ATMIS kutakapokamilika. AU e, ilionyesha uungwaji mkono wake kwa wito wa Somalia wa tathmini kamili ya vitisho na mahitaji ya sasa ya usalama. Ibrahim Hadi ni mchambuzi wa masuala ya usalama, na kwanza nimemuuliza anavyoiona hali ya Somalia kwa sasa wakati vikosi vya kigeni vinajiandaa kuondoka. Uh, Somalia ni kwanza ni, ni nchi ambayo imepitia kipindi kirefu zaidi kigumu cha uh, mkanganyiko hasa wa kisiasa, usalama uh, ugaidi na vitu kama hivyo. Uh, sasa Somalia bado inapitia swala hilo hilo ambalo uh, kiasi kikubwa limekuwa linaisumbua nchi. Hivi sasa imeingia kwenye mgogoro mpya na jirani yake Ethiopia, lakini mgogoro mpya na majimbo yake hasa jimbo la Puntland ambao limetangaza li kutotambua mabadiliko ya kikatiba lakini mgogoro mpya na Somaliland hasa kuhusu mkataba ule wa Ethiopia. Unaona kuwa mzigo unazidi kunyemelea Somalia unakuwa mkubwa na, na hasa vikosi vya, vya, vya Umoja wa Mataifa ambao vinatakiwa viondoke kwenye ardhi ya Somalia wakati hawana jeshi ambalo linaweza likashika lika nafasi ambazo zitaachwa na vikosi vya, vya Umoja wa Mataifa kwao. Unaweza ukaona kuwa kama Somalia ili, ilikwenda mbele hatua kumi, unaweza ukahisi tena imerudi nyuma kama hatua nane, na bado inazidi kujivuta mwendo wa kinyonga. Hali inakuwa haifahamiki zaidi kwa Somalia. Uh, rekodi zinaonyesha mara nyingi, si tu Somalia, sehemu nyingi duniani ambazo zimekuwa zina uh, makundi yenye silaha wakati vikosi vya Umoja wa Mataifa vinapoondoka, hali inakuaga mbaya zaidi mara nyingi. Sasa mfano ukitazama kama nchi ya Mali, Bukina Faso, baada ya kuamua vikundi eh, vya Umoja wa Mataifa viondoke, umeona vikundi vyenye silaha vimechukua maeneo mengi, hasa nchi ya Bukina Faso. Lakini tumekishuhudia hicho pia hata kule Kongo, walikoamua kwa vikosi vya Umoja wa Mataifa viondoke, unaona kuwa maeneo ambayo yanaondoka majeshi yanashindwa kwenda kuziba hiyo nafasi. Kuna Somalia wanaombwa hilo, hilo hilo ambalo nchi nyingi za Kiafrika zinapitia, au nchi kadhaa duniani zinapitia kitu kama hicho, kwa sababu bado Somalia hawana jeshi imara ambalo linaweza kwenda kuziba zile nafasi. Na tu si jeshi, hawana vifaa vya kutosha, hawana mazoezi ya kutosha, hawana bajeti za kutosha kwa ajili ya kufanya vile. Na Somalia inakabiliana na ugumu huo kwa sababu Asili ya Al-Shabab ni jamii ya Kisomali. Sasa wanaenda kukabiliana na kitu ambacho kuwa kinaanzia ndani kwao na kwenda nje, hapo ndio ugumu wake, kuwa Alshababu wanaweza kufanya kazi zao kwa uratibu kupitia watu hao hao, yani ndani ya koo, ndani ya familia, ndani ya serikali za Somalia. Bado kuna dami ya Alshababu ambayo inafanya kazi sahihi kabisa kwa kupeleka taarifa upande wa pili. Kwa hiyo hili unaliweza ukaliona kuwa ni gumu sana kwa Somalia. Sioni vikosi vinavyoweza kulinda maeneo yanayoachwa kwa Somalia kwa sababu Somalia bado hawajafika kiwango hicho cha kusema kuwa hivi sasa hatuhitaji vikosi vya Umoja wa Mataifa, hivi sasa hatuhitaji vikosi vya kimataifa vikae hapa kwetu. Hilo hawajafikia kwa sababu huo uwezo bado. Kinachojulikana kwa sasa ni kwamba kikosi kipya kitakuwa ni operesheni ya amani inayoongozwa na AU inayoidhinishwa na Umoja wa Mataifa, itapeleka kikosi cha kuchukua majukumu ya kiusalama kusaidia vikosi vya usalama vya Somalia Januari mosi hali inayohitaji kuwepo kwa kikosi kabla ya mwisho wa mwaka huu ili kuhakikisha kuwa wanajeshi wa ATMIS wanaondoka kwa mpangilio na mahala pao kuchukuliwa mara moja. Umoja wa Afrika una nia ya kuhifadhi mafanikio ambayo wa ujumbe wake umeleta nchini Somalia kwa miaka kumi na saba kupambana na wanamgambo wenye itikadi kali wa Al-Shababu na kukomboa zaidi ya asilimia themanini ya maeneo ya Somalia kutoka kwa udhibiti wa kundi hilo la kigaidi linalohusishwa na mtandao wa Alqaida. Lakini wakati ujumbe huo ukiondoka hatua kwa hatua katika taifa hilo la pembe Afrika na kupunguzwa kwa wanajeshi mara kwa mara, huku wanajeshi wengine elfu nne wakitarajiwa kuondoka mwishoni mwa Juni, wataalam wanasema Somalia bado iko hatarini, kwani juhudi za nchi hiyo za kuunda kikosi haziwiani na nambari ya kikosi cha ATMIS kinachoondoka. Hatari ni kubwa kuliko uhalisia unavyoonekana huenda prugushani za kisiasa au misukumu ya kisiasa inakuwa inaamua vitu kama hivi. Kiuhalisia bado Somalia ilikuwa inahitaji baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa angalau iongezewe muda zaidi wa kuwepo vikosi vya kimataifa katika ardhi yake, kwa sababu kiuhalisia vikosi vimekuwa vikisaidia. Maanake wanasema heri jino bovu kuliko kuwa na pengo. Sasa hiyo kuondoa kabisa kunakuwa kuna shida sana. Yani, tunaweza tukarudi pale pale ambako tulianza alafu tukarudi kuanza, manake vyovyote vile itavyokuwa, huenda baraza tena likarudi kuazimia kuwa vikosi virejeshwe tena Somalia kwa ajili ya hilo, kwa sababu uh, watabaki wao wa Somali ambao Alshababu na wao wanaokabiliana moja kwa moja watahisi hawa tunawaweza, na tunaweza tukapambana nao kuliko vikosi vya Umoja wa Mataifa ambavyo vimekuwa vina nguvu zaidi au vina mafunzo bora zaidi na silaha nzuri zaidi kabisa na vifaa bora zaidi ambavyo vinasaidia kuwafanya kuwa uoga wale Alshababu na kukaa lakini kama vitakuwa havipo vinaipa nguvu Al-Shabaab kuhisi kuwa tunaweza tukarudi tena tukachukua nchi na tukaendelea kutawala. Licha ya kuwa kumekuwa na matatizo kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki, hasa kwa kwangu mimi, kwa mtazamo wangu wa mimi kuwa kuanzia ku, kujiunga kwa, kwa nchi ambazo zimekuwa zikijiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, utaratibu wake ulivyo. Uh, lakini bado Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu tayari Somalia ni mwanachama, inaweza kujaribu kutatua matatizo haya. Manake uh, hakuna amani duniani bora kuliko amani ya mazungumzo. Amani ya silaha haijawahi kudumu kwa sababu itapita na watu watarudi tena kufanya vile. J inaweza kutumia ushawishi wake au nafasi yake, Jumuiya ya Afrika Mashariki kuiweka Somalia na wale wengine ambao wana mivutano wakiwemo migogoro ya ndani na kuwakalisha kujaribu kuzungumza kuona kuwa kama wote wanaweza wakaamua kukubaliana kujenga nchi kwa pamoja, na hiyo kama itapatikana, hiyo ndio itakuwa amani halisi kuliko amani inaweza kupatikana kwa njia ya mtutu. E, EU inasisitiza umuhimu wa kuhifadhi mafanikio yaliyopatikana tangu mwaka elfumbili na saba na mtangulizi wa Atmis Amisom, na kasi ya sasa ya operesheni ya pamoja ya vikosi vilivyopo na vile vya Somalia katika mapambano dhidi ya Al-Shabab washirika wa kimataifa ambao wameunga mkono ujumbe wa AU na ujenzi mpya wa jeshi la Somalia ili kuchukua jukumu kamili la usalama wake, unataka ujumbe mdogo unaozingatia kuunga mkono vikosi vya Somalia ili kukamilisha kipindi cha mpito cha nchi bila kuzua changamoto mpya kwenye bajeti ya wafadhili. Lakini Umoja wa Afrika pia unasisitiza wasiwasi wake mkubwa juu ya pengo la ufadhili wa Atmis licha ya kuwa muda wa kikosi hicho unamalizika chini ya miezi minane, ikisisitiza haja ya ufadhili wa kutosha na unaoaminika kwa ajili ya ujumbe huo, mzigo ambao washirika wa kimataifa wamebeba tangu alfu mbili na saba. Mtaalamu wa masuala ya usalama Jaji Msomali anasema Somali inahitaji mpango mkubwa utakaoiwezesha kumudu usalama wake. Kwa kweli, mafunzo ambao wamepewa wanajeshi wa Somali na hali kadhalika maafisa wa polisi na vifaa ambavyo wamepewa wao ni vya kuwawezesha tu kuweza kumudu hali ya usalama ya kawaida, lakini si kukabiliana na kikundi ambacho ni cha kigaidi kama vile uh, Al-Shabab. Kwa hivyo kukabiliana na kikundi cha kigaidi kunahitaji uzoefu mkubwa, na hakuna taifa ulimwenguni hasa ambalo limeweza sema, moja kwa moja limeweza kujimudu na kuweza kukabiliana na vita vya kigaidi. Maanake hivi karibuni tu tumeona shambulizi ambalo lilitokea kule Israel na mashambulizi ambayo yanazidi kutekelezwa na kikundi cha Hamas na hali kadhalika, hivi sasa wameungwa na Hezbollah, ili hali taifa la Israeli linafahamika kuwa taifa ambalo lilistadi sana katika hili suala la kukabiliana na ugaidi. Kwa hivyo ni lazima tuwape wa Somalia kwamba ndio, wanajeshi wamepewa mafunzo na hali kadhalika wamepewa silaha, lakini bado hawajafikia kile kiwango ambacho tunaweza sema moja kwa moja wana uwezo wa kiufundi na hali kadhalika kisilaha na mafunzo ambayo yatawawezesha wao kuweza kukabiliana na hawa uh, magaidi wa Alshabab. Manake vita vya kigaidi, mpaka sasa ulimwenguni hakuna taifa ambalo moja kwa moja limetangaza kwamba limeweza kukabiliana na kikundi cha ugaidi, na ni vema tuwape Wasomali muda, maanake hili ni taifa ambalo hivi karibuni limekuwa na changamoto nyingi za kiusalama, si Alshabab, si misukosuko ya ndani kwa ndani, vita baina vai ya vikundi vya kikabila katika taifa hilo. Kwa hivyo tuangazie hizi changamoto zote na tuwape Wasomali mda. Anatusemea kwamba uh, hili jeshi litakuwako hadi kipindi ambapo uh, serikali ya Somali yenyewe na Wasomali watasema tuko tayari na tumejimudu uh, ya kutosha kuweza kukabiliana na hawa na mgambo. Kwa hivyo hatuwezi sema miaka miwili mitatu. Kumbuka uh, kumekuwako na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa katika taifa la DRC zaidi ya uh, miongo mitatu hivi sasa kwa hivyo ni lazima tutathmini hali ya usalama ambayo iko katika taifa la Somali kisha tuwape msaada ambao unastahili. Jumuiya ya Ulaya ambayo ndiyo inasimamia mishahara ya wanajeshi imetoa zaidi ya euro bilioni mbili nukta tano kwa AMISOM na ATMIS. Katika kipindi hicho kulikuwa na milipuko 167 na, na, na matukio ya vurugu ya vijijini kutokana na mashambulizi ya Al-Shabab dhidi ya vikosi vya usalama na vituo vya ATMIS pamoja na operesheni za vikosi vya usalama Dhidi ya wanamgambo hao mwezi uliopita, hasa katika majimbo ya Galmudug na Hirshabelle, jeshi la Somalia lilipata matatizo makubwa ambayo yalipelekea Al-Shabaab kurejesha udhibiti wa maeneo kadhaa baada ya vikosi vya usalama kujiondoa katika vituo kadhaa, ambapo changamoto za ndani ikiwemo usafiri duni, ufisadi na ugomvi wa madaraka viliripotiwa. Asante sana, Jason Nyankundi. Kufikia hapa, tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, mwongozaji wa kipindi alikuwa Aida Isa. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.