Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni alhamis april 18, 2024. Tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo Redio Citizen ya nchini Kenya. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu sana <mukaribu> Kwenye matangazo yetu hivi leo, watu kadhaa waliokuwa kwenye helikopta ya kijeshi waripotiwa kufa huku wengine wakijeruhiwa baada yake kuanguka na kushika moto kwenye mpaka kati ya kaunti ya Elgeyo Elgon Marakwet na West Pokot nchini Kenya. Kwingineko ni kwamba jeshi la DRC limetumwa mkoani Ituri, karibu na mpaka wa Uganda na Sudani Kusini, kutokana na wasiwasi wa mashambulizi yanayotoka kwa waasi wa m wa M23 na AFC. Je, nini huenda akimepelekea hatua hii, na kama wanapeleka wa, wanajeshi ni kwa sababu akoso wanafikiri ya kwamba ngamvo za uko ndio waasi kama ya, ya nanga anaweza tokea kwa sababu Ukiangalia vizuri kule ni karibu na kijiji ama provensi ya bwana Nanga. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliokuandalia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi hapa anakusomea habari za kimataifa. Jeshi la Israel limesema leo Alhamis kuwa vikosi vyake vilifanya mashambulizi ya anga kote ukanda wa Ghaza yakiwalenga wapiganaji wa Hamas na miundo mbinu pamoja na mashambulizi ya anga yaliyowaua wanamgambo wawili wa, wa Hezbollah kusini mwa Lebanon. Mashambulizi hayo ya Lebanon ya hivi karibuni katika mapigano ya mpakani kati ya Israel na Hezbolah ambayo yameongeza wasiwasi kuhusu kuenea kwa vita vya Israel na Hamas huko Gaza. Shirika la habari la Agence France Press limelinukuu kundi la Hezbolah pia likisema wapiganaji wake wawili waliuawa katika shambulio la Israel huko Farkila israel ilisema wanajeshi wake kumi na wanne walijeruhiwa jumatano katika shambulio la hezbolah kaskazini mwa israel wakati huo baraza la usalama la umoja wa mataifa linajiandaa kupiga kura juu ya azimio linalopendekeza hadhi kamili ya wanachama kwa mamlaka ya palestina Nchi takriban hamsini zimetoa taarifa Jumatano jioni kulaani shambulizi la makombora na ndege zisizo na rubani za Iran dhidi ya Israel na kuzitaka pande zote katika eneo hilo kufanya kazi ili kuzuia hali hiyo isizidi kuongezeka na kuahidi kushirikiana kidiplomasia katika juhudi za kutatua mivutano huko Mashariki ya Kati. Taarifa hiyo ilitoka kwa wawakilishi wa kudumu wa Umoja wa Mataifa wa mataifa mbalimbali mbali, ikiwemo Marekani walilaani shambulio hilo. Tunatambua kuwa shambulio la Iran ni la hivi karibuni katika mwenendo wa vitendo hatari sana na vya kuyumbisha vilivyofanywa na Iran pamoja na washirika wake wanamgambo ambao ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa, ilisema taarifa hiyo. Israel iliamua peke yake jinsi ya kujibu shambulizi la mwishoni mwa wiki la Iran, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema jana ingawaje nchi za magharibi zimeitaka ijizuie kuepuka vita huko Mashariki ya Kati. Maelfu ya watu wameachwa bila makazi kutokana na mvua kubwa iliyonyeshwa katika maeneo mengi ya Kenya. Mashirika misaada ya misaada yanasema takriban kaya elfu tatu zimeachwa bila makazi tangu kuanza kwa msimu wa mvua mwishoni mwa mwezi Machi, na kwamba watu wasiopungua kumi na watatu wamefariki katika kaunti ya Kirinyaga. Mkazi Bernard Githaiga alisema mwanamke mmoja alifariki hapo Jumatano alipokuwa akijaribu kuvuka daraja lililofurika ya hali ya hewa ya Kenya imesema mvua zinatarajiwa kuendelea kote nchini humo. Wiki iliyopita ilitoa wito kwa watu wanaoishi maeneo ya chini kuhamia katika nyanda za juu. Baadhi ya wakazi walisema wanaitaka serikali nchini humo kuimarisha miundombinu ili kupunguza athari za mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa. Serikali ya kijeshi ya Burkina Faso imewafukuza wanadiplomasia watatu wa Ufaransa kwa shutuma za kufanya harakati za uwasi. Wizara ya mambo ya nje ya Burkina Faso imesema katika taarifa yake ambayo shirika la habari la Reuters imeiona hivi leo. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imezipinga shutuma hizo na kusema imesikitishwa sana kufukuzwa kwa wanadiplomasia wake na wafanyakazi Tunapinga shutuma zisizo na ukweli ambazo zimetolewa na mamlaka ya Burkina Faso dhidi ya wafanyakazi wetu, taarifa hiyo imesema watu watatu. Wawili kati yao wameorodheshwa ni washauri wa kisiasa, walitangazwa kufukuzwa nchini humo na kupewa muda wa sa saa 48 kuondoka kwa mujibu wa barua ya Aprili 16 ambayo ilitumwa kwa ubalozi wa Ufaransa. Haikufafanua zaidi wanashutumiwa kwa kitu gani. Chanzo kimoja chenye ufahamu wa hali hiyo, ambaye aliomba asitaje jina lake, amesema wanadiplomasia walifukuzwa kwa sababu ya mikutano ambayo amekuwa wakifanya na wanachama wa mashirika ya kiraia. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi inaendeshwa na utawala wa kijeshi ambao ulikamata madaraka baada ya mapinduzi ya mwaka 2022 na kupelekea kuvunjika kwa uhusiano uliokuwa wa Ufaransa ambao lilikuwa tawala la kikoloni Wagadugu tangu wakati huo imewafukuza wanajeshi wa Ufaransa, kuisukuma Ufaransa kumuita balozi wake na kuvisimamisha baadhi ya vyombo vya habari vya Ufaransa. Utawala wa kijeshi wa Burkina Faso umekosolewa kimataifa na makundi ya kutetea haki kwa kukandamiza uhuru wa kuzungumza na kuwanyanyasa wakosoaji, wakati ikijitahidi kudhibiti mzozo wa usalama unaohusishwa na, na Alqaida na Islamic State. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kiongozi wa upinzani nchini Chad, Sassex Masra, amezindua rasmi kampeni yake ya kuwania ya kiti cha rais duru ya kwanza ya uchaguzi unaoinua kumaliza miaka mitatu ya utawala wa kijeshi inatarajiwa kufanyika Mei sita katika mji mkuu Njamena. Masra alisema kampeni yake ilikuwa muhimu katika lengo la kuleta maridhiano na muungano nchini humo. Kiongozi wa mpito Mahamati Idris Deby alitoa madaraka mwaka 2021 kufuatia kifo cha baba yake aliyetawala kwa muda mrefu Idris Deby, na alizindua kampeni yake siku ya Jumanne. Masra alikuwa mmoja wa wakosoaji wakubwa wa mzee Debi. Alienda uhamishoni baada ya wafuasi wake kadhaa kuuawa wakati wa mapambano na maafisa wa usalama wa serikali kufuatia maandamano makubwa ya upinzani. Mkutano juhu, wa ngazi ya juu wa kutoa ahadi ulioitishwa na Ethiopia, Uingereza na Umoja wa Mataifa ulipokea karibu dola milioni mia sita na kumi kama ahadi za kutoa misaada kibina ya kibinadamu ya kuokoa maisha kwa mamilioni ya Waethiopia wanaosumbuliwa na athari mbaya za mzozo wa mabadiliko ya hali ya hewa. Lengo lilikuwa ni kukusanya dola bilioni moja Tunaelewa huu ni mwanzo tu tuna matumaini ya kuendelea na kuongeza msaada mwaka mzima, alisema Joyce Msuya ambaye ni msaidizi katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu. Kati ya nchi ishirini Marekani ilikuwa mfadhili mkubwa ikiwa na dola milioni mia moja hamsini na nne ikifuatiwa na Uingereza yenye dola milioni mia moja ishirini na nne nukta tano na Umoja wa Ulaya ikiwa na dola milioni mia moja thelathini na tisa. Mpango wa mwezi uliopita wa majibu ya misaada ya kibinadamu unaungwa mkono na Umoja wa Mataifa ni chini ya asilimia tano ya fedha, ikiwa mbali kushughulikia mahitaji makubwa ya watu milioni kumi na tano nukta tano wanaosumbuliwa na migogoro na majanga yanayojirudia. Wakaazi na maafisa katika Umoja wa Falme za Kiarabu wanaendelea kutaabika hasa katika mji wa Dubai leo Alhamis, kutokana na athari za mafuriko makubwa kufuatia mvua nyingi kuwahi kunyesha katika taifa hilo la jangwa wiki hii. Uwanja wa ndege wa kimataifa wa Dubai, mmoja wa miongoni mwa viwanja vyenye shughuli nyingi duniani, ulianza tena kufanya kazi hii leo, ingawa kulikuwepo na maji ya mafuriko katika sehemu za uwanja huo pamoja na barabara kuuza mji huo wa biashara. Abiria waliokwama walifurika katika uwanja huo wa ndege, huku mamlaka ya uwanja wa ndege ikisema kwamba imeanza tena kupokea ndege zinazoingia katika ukumbi wa temino moja unaotumiwa na mashirika ya ndege ya kigeni, lakini safari ya ndege zinaendelea kuchelewa na kuwepo na msongamano mkubwa. Sehemu kubwa ya Dubai haina umeme, hasa katika maeneo yenye mafuriko ambako pia kuna mengi magari ambayo yalizama na mengine kukwama njiani. Shule zitaendelea kufungwa huko Dubai hadi wiki ijayo, maafisa wamesema, wakisisitiza juu ya hali ngumu ya kusafisha <muchos> Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Na asante sana Mkamiti kwa habari hizo za kimataifa. Hapo awali tulidokeza kwamba kuna ajali iliyotokea nchini Kenya muda usio mrefu, ikihusisha helikopta iliyokuwa na watu ambao baadhi wanasemekana wamepoteza maisha huku wengine wakijeruhiwa, ikiwa ni helikopta ya kijeshi katika eneo kati ya kaunti za Elgeyo Marakwet na West Pokot. Ili kufahamu zaidi mambo yalivyo, tunaungana naye Kennedy Wandera mwenzetu akiwa Nairobi. Karibu sana Kennedy Wandera, tuanzie kwa kutaarifa kwamba tumeshapata kujua kwamba kulikuwa na helikopta tatu za kijeshi kwenye eneo hilo la Elgeyo Marakwet na West Pokot, moja ikapata ajali na kupata moto. Sasa, kuanzia hapo, hebu tueleze hii iliyopata ajali, kufikia sasa ni taarifa zipi ambazo zimefika na kuhakikishwa, ni kina nani walikuwa ndani, na je, imefichuliwa ni kina nani walipata maafa pale? Nam Horizon, tunachokifahamu ni kwamba ulivyoeleza wazi, zilikuwa ndege tatu, kwa mujibu wa taarifa za kamanda wa eneo hilo la ajali e, lakini ni ndege hiyo Uh, moja kati ya ndege tatu iliyokuwa imepaa ngani, na ilikuwa inasemekana kuwa uh, na mkuu wa majeshi wa Kenya Francis Ogola na wanajeshi wengine e, vile vile inafahamika kwamba ndege hiyo ndio iliyopata uh, ajali na wale waliokuwa wa kwenye ndege hiyo e, inasemekana mpaka sasa serikali haijatoa taarifa, lakini muda mfupi ujao Uh, tunataraji Rais right, William Ruto kuhutubia taifa na kueleza umma kilichojiri kwenye ajali hiyo, lakini ndege hizo mbili zilizosalia kwenye ardhi ndizo zilizotumika uh, na itifaki ya wanajeshi kuhakikisha kwamba wahusika katika ajali hiyo wanaondolewa kwenye eneo hilo na kupelekwa Nairobi kwa matibabu zaidi hasa wale manusura. A, Wandera, tunajua kwamba sehemu hiyo ambapo ajali imetokea ni sehemu yenye changamoto za kiusalama. Kuna majangili wanao, tshu, kwa, iba ng'ombe hapa na pale. Je, inajulikana kwamba ilikuwa ni operesheni gani iliopeleka wakuu ambao umetaja baadhi japo hawajathibitishwa? Wakuu wa jeshi walikuwa kwenye misheni gani wakati ajali hiyo ilipotokea? Um, eneo hilo limekuwa likishuhudia liki, liki sana ukosefu wa usalama, na wiki iliyopita Rais William Ruto aliamrisha kwamba wanajeshi wanafaa kuingilia kati eneo hilo, na kwanza kuhakikisha kwamba eh, wanarejesha utulivu eneo hilo, na pili kuhakikisha kwamba shule zilizokuwa zimevurugika ama zilikuwa zimeharibika na na, na hao wahalifu zinatengenezwa kwa Uh, kutayarisha masomo yatakayomhula unaokuja una wa masomo kwa wanafunzi. Kwa hivyo, eh, vyombo vya habari vya Kenya vinaripoti kwamba mkuu wa majeshi Francis Ogola na wanajeshi wengine walikuwa meridhia amri ya rais kuelekea eneo hilo kuhakikisha kwa kwamba wanarejesha utulivu eneo hilo na kuhakikisha kwa kwamba wanajenga zile shule ambazo zilikuwa zimeharibika. Kwa hivyo kiini cha uh, kilichotukia huko ni kwamba mkuu wa majeshi Francis Ogola na wanajeshi wengine walikuwa eneo hilo kuhakikisha kwamba wanajenga wana, wana zile shule ambazo zilikuwa zimeharibika kutokana na uhalifu uliokuwa eneo hilo ah, Wandera. Napotazama kwenye vyombo vya habari vya Kenya ninaona kwamba kuna taarifa kwamba rais William Ruto licha kwamba ameita, ameitisha kikao cha dharura baada ya ajali hiyo, pia kuna mabadiliko ambayo ametangaza ndani mm -hmm. ya jeshi, mojawapo ikiwa ni kumwongeza madaraka Meja Jenerali Charles Muriu Kahariri ambaye sasa atakuwa mm -hmm. ni naibu mpya mkuu wa jeshi. Ah, tangazo hili lina uhusiano wote na ajali hii ama ilikuwa tu ni matangazo ambayo yametokea tu wakati pia ajali ambapo imetokea? Kwa kweli, rais ameitisha kikao cha, cha dharura cha baraza la usalama la kitaifa kuhakikisha kwamba, eh, inajadili hasa kilichotukia eh, lakini tunataraji kwamba anavyozungumza na taifa muda mfupi ujao, labda atatoa mwafaka wa itifaki au mwafaka utakaofuatwa kutokana na labda yatakayokuwa yametukia kutokana na ajali hiyo kwa sababu kuna taarifa ambazo zi, zimethibitishwa kwamba kuna baadhi ya wanajeshi wamefariki kutokana na ajali hiyo. Kwa hivyo labda hiyo ni hali ya kujaribu ku uh, kuhakikisha kwamba hakuna ombwe katika usimamizi wa jeshi la Kenya. Eh, unavyojua ita-itifaki za kijeshi ni kwamba lazima pawepo na na wasimamizi wa idara wa, awe ni luteni jenerali, awe ni jenerali, lazima mm, pawepo eh, pasiwepo na ombwe lolote ambalo linaweza kuathiri utendakazi wa jeshi la Kenya. Asanti sana Kennedy Wandera, tuta endelea kuangalia taarifa kama zinavyomiminika, na labda kwenye matangazo mengine tutakuwa na taarifa za kina zaidi. Asante basi. Tukiondoka nchini Kenya tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda ambapo viongozi wa majeshi wa Uganda na Rwanda wamekutana Kampala katika hatua nadra sana ya kuwahi kufanyika. Mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba amekutana na Meja Jenerali Vincent Nyakarundi wakati Rwanda inashutumiwa kuunga mkono kundi la waasi la M23 nchini DRC. Uh, samahani, naona kwanza tuendelee kwenye taarifa tofauti, kwenye nchi jirani bado, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunaelekea huko Kengezi Base, mkoani Ituri, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunaarifiwa kwamba serikali imepeleka kikosi chake cha wanajeshi kwenye mpaka na Uganda na Sudan Kusini, kutokana na wasiwasi wa uasi wa AFC na M23. Austel Malivika anatuarifu zaidi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetuma kikosi chake cha wanajeshi kwenye mpaka wake na Uganda pamoja na Sudani Kusini, eneo la Kengezi Baze, ikiwa zaidi ya kilometa 350 na mji wa Bunia mkoani Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Costa Sambagalwa yuko katika mji wa Bunia mkoani Ituri. Serikali ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa jeshi la FARDC liliweza kuona bora kutuma huko wanajeshi ama wagier kwa ajili ya kuweza kulinda raia, uh, na kulinda mipaka ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo huko Kengezi Baze. Kengezi Baze ambayo ni, ni mgine ambayo imekuwa kweni mpaka ya Sudan Hatua hii imechukuliwa siku chache baada ya gavana wa mkoa wa Ituri, Jenerali Johni Luboya, kutembelea eneo hilo ambalo ni, ni muhimu kwa usalama, akisema Diedonelosa, mratibu wa mashirika ya kiraia mkoani Ituri, akiwa katika muji wa Bunia. Na kama wanapeleka wa, wanajeshi, ni kwa sababu akoso wanafikiri ya kwamba uh, ngambo za huko ndio bwana waasi kama ya ya nanga anaweza tokea kwa sababu tukiangalia vizuri kule ni karibu na kijiji ama provinsi ya bwana nanga na akose itakuwa kwa sababu wakiogopa pale ndiyo anaweza vuka na jeshi lake ya mashambulizi losa anasema kwa sasa watu wa kabila la wambuti wako hatarini mkoani ituri wakishambuliwa na kuuawa na watu wanaodhaniwa kuwa ni ADF. Sasa wambuti ndio wanakuwa wa katika shida. Kitu ambayo inaweza kusaidia wale wasikuwawe ni kuleta usalama tu. Kama hakuna usalama huko pori, mahali wanakuwa wana zoezi ya kuishi, mahali wanapata chakula, hawataweza kuishi tena. Hii ni kufuatia vitisho vya Korney Nanga aliyetishia kufanya uwasi katika sehemu mbalimbali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nanga aliunda uwasi wa AFC ukiungana na M23 kupinga serikali yake Felix Chisekedi, na kwa sasa wakiendelea kutwangana wilayani Ruchuru na wapiganaji wa Zalendo katika muji wa Kibirizi. Auguste Darin ni msemaji wa FPP yake kamanda Kabido. Tangu asubuhi tulikuwa tukipigania kwenye mgini wa kibirizi ndani na kwa sasa tunakuwa e, fasi banaita peka. Hali kwa sasa mapambano yanaendelea, na tuna imani ya kwamba tutaweza kuendelesha kwa mapambano hadi adui ya atakapomaliza hiyo uhuni wake wa kuweza kushambulia nchi yetu hadi tukienda hewani. Timu la mabalozi kutoka mataifa mbalimbali mbali wamewasili kwa sasa mjini Goma kutathmini hali ya kiusalama na kiutu kwa wakimbizi wa ndani wanaozunguka mji wa Goma na hali ya kiusalama bado ikiendelea kuwa ya wasiwasi. Hoser Wasi Malivika, sauti Amerika, Goma. Sasa basi tukiondoka DRC, turejee Uganda ambapo viongozi wa majeshi wa Uganda na Rwanda wamekutana Kampala katika hatua nadra kuwahi kufanyika. Mkuu wa jeshi wa Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba amekutana na Meja Jenerali Vincent Nyakarundi, wakati Rwanda inashutumiwa kuunga mkono kundi la waasi la M23 nchini DRC. Mwozi ameandika ujumbe mwaka uliopita akisema kwamba Uganda haiwezi kupigana na am ishirini na tatu. Kenneth Bwire amezungumza na mwandishi wa habari Kenneth Lukwago akiwa Kampala na kuanza kumuuliza yaliyojadiliwa. Taarifa ambayo tumepokea uh, kwa ufupi sana, um, inaonyesha ya kwamba wamekaa wakizungumza kuhusu ulinzi uh, na namna nchi nchi mbili Rwanda na Uganda zinaweza kufanya pamoja kile wanachoita uh, usalama katika kanda. Tunaambiwa ya kwamba ni pendo wa Jenerali Mohozi Kanyarugaba kuona ya kwamba nchi hizi mbili, Rwanda na Uganda, zinakuza kufanya kazi pamoja kwa upande wa kijeshi kwa ajili ya kushughulikia uh, usalama katika kanda, alafu na kupambana na uhalifu ambayo unaruka mpaka ushirikiano wa Uganda na Rwanda kwa miaka mingi haujakuwa ushirikiano mzuri kijeshi, kiulinzi. Uganda imeshutumiwa mara si moja kwamba inapanga kupindua utawala wa Kigali, kiasi kwamba hata kuna maafisa ambao walikamatwa nchini Uganda wakarudisha Rwanda. Hili ndio lilikuwa tatizo kubwa wakati Kale Kaihura alikuwa kiongozi wa polisi, naye alijipata katika matatizo kama hayo kwamba aliguza mioyo ya watu wa Rwanda na kuwalazimisha kuondoka Rwanda. Rwanda upande ule pia imekuwa ikishutumu Uganda hata ndani ya Congo. Hawaaminiani, ushirikiano gani wana wanataka kuanza kama lolote limezungumziwa hapo? Uganda nadhani suala kubwa ni mambo ya kuhusu usalama katika DRC ama Congo. Unajua Uganda inapambana na um, waasi wa ADF. Rwanda pia ina waasi inapambana nao lakini pia kuna mjadala ambao unaendelea kuhusu nini kitatendeka, kwa sababu serikali ya DRC imepinga kuwepo kwa jeshi ya Afrika Mashariki ambayo ilikuwa imewekwa hapo kulinda amani. Kwa hivyo, na watu wengine wanaangalia hii kama mpango wa Uganda na Rwanda kuona namna wanaweza kufanya pamoja, yani kuimarisha ulinzi kwa mpaka yao, ama kutatua yale masuala Uh, ambayo yako ndani ya, ya DRC. Mkutano huo wa viongozi wa jeshi la Uganda na viongozi wa jeshi la Rwanda unafanyika baada ya kuondoka Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ambayo wanajeshi wake wapo nchini Congo na tayari Afrika Kusini imepoteza wanajeshi wanne chini ya muungano wa SADC. Ramaphosa alitangulia kukutana na Paul Kagame wa Rwanda akakutana na Rais Yoweri Museveni wa Uganda. Wanakutana wanajeshi wa nchi hizi mbili. Vyombo vya habari vya Uganda ama wachambuzi wa Uganda wana yaleta haya mambo pamoja na kuchambua. Kwa vyovyote vile, ni ukweli kuna hatua ya kuleta usalama DRC namna nimekueleza, na nafikiri nchi zote zinajaribu kuona namna zinaweza kuimarisha ulinzi katika uh, sehemu hiyo. Ni Kenneth Lukwago, mwandishi wa habari akiwa Kampa la Uganda. Nimejaribu kumtafuta msemaji wa jeshi la Uganda, Brigadia General Felix Kulaije, lakini sikufanikiwa hadi wakati tunaenda hewani. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia wavuvi nchini Angola wanaolaumu meli za Wachina kwa kupungua kwa samaki katika bandari ya Benguela kwenye pwani ya Atlantiki huko Angola. Wavuvi na wachuuzi wa samaki wanajitahidi kukidhi mahitaji yao. Wanasema idadi ya samaki wanaovua inazidi kupungua, na wanalaumu uvuvi haramu unaofanywa na meli za China. Mwandishi Yaos Macos anaripoti, naye Adija Riami anaisoma ripoti yake kamili. Jose Katesa na Pati Sabino ni wafanyabiashara wa samaki katika pwani ya Tombas karibu na mji wa Benguela. Wanasema hawapati samaki wa kutosha kama ilivyokuwa hapo awali. Wanalaumu meli za uvuvi za kigeni kwa uhaba huu, hasa meli za Wachina. Katesa anasema meli hizo za Wachina zinasababisha uhaba wa samaki baharini meli za Wachina ambazo zinasababisha samaki kuondoka katika maeneo ya uvuvi, wanakwenda mbali zaidi, kwa hiyo ni vigumu sana kwetu sisi. Uhaba wa samaki umejitokeza pia kwenye masoko ya ndani na kuonekana zaidi kwenye bei. Kwa mujibu wa Sabino, samaki watatu walikuwa wakigharimu kiasi cha kwanza elfu mbili mia tano. Anasema lakini hivi sasa ni mara mbili ya bei hiyo, kwani hivi sasa ni kwanza elfu tano. Hiyo ni zaidi kidogo ya dola sita. Difisi, yes, sorry, <laughs> watu wanalalamika kuhusu bei, ni vigumu sana. Aina zote za samaki, kachucho, yani Caribbean Red Snapper, dagaa na jodari ni ghali sana. Sheria za Angola zinazuia meli kubwa kama vile meli za uvuvi kuingia katika maeneo maalum yaliyotengwa kwa uvuvi wa kawaida, ambayo ni kwa ajili ya raia wa Angola ambao wanaweza kupata leseni ya uvuvi. Tito Katumbela anamiliki boti za uvuvi na ni mwanachama wa ushirika wa wavuvi Onjali ambao una wanachama chama ishirini. Kwake yeye uendelevu wa kazi yake uko katika tishio kutokana na uvuvi ambao haufuatiliwi hasa katika maeneo yaliyopigwa marufuku ekieli kwando veja ki upeshi kohe mas nu mari baso elistamedskaye nu mari baso konsege distragari Wanapobaini kwamba samaki wamesambaa zaidi kwenye maji madogo, wamiliki wa meli za wachina wanasongea katika eneo hilo na kuvuruga uwekezaji wote ambao tumeufanya katika maeneo yenye mashua za uvuvi. VOA iliwasiliana na ubalozi wa China nchini Angola kwa njia ya barua pepe ili ijibu tuhuma za uvuvi haramu katika eneo hilo, lakini haikupata jibu lolote. Taasisi ya Environmental Justice taasisi isiyo ya kiserikali ambayo imetoa ripoti kuhusu athari za kimataifa za meli za China baharini, na kusema harakati za uvuvi ambazo hazifuatiliwi mara kwa mara zinafanyika katika maeneo ambako meli za uvuvi hazina idhini ya kufua, na hatari sana kulenga viumbe hatarishi vya baharini. Steve Trent wa Environmental Justice anaelezea zaidi We're Tunawaona wachina wakiwa kwa mbali majini wakivua idadi kubwa ya samaki ambao ni nadra sana kutumiwa na wenyeji, na mara nyingi samaki hao huuzwa katika soko la kimataifa na hivyo huziacha jamii za wenyeji, jamii za pwani, katika nchi kadhaa kote barani Afrika chini ya jangwa la Sahara, kwa hakika wakikaa na njaa. Mkuu wa Environmental Justice au EJF Steve Trent anasema athari za mazingira za kutodhibiti kwa kiasi kikubwa uvuvi wa kibiashara, na endapo hautasimamiwa ipasavyo, itajumuisha kupungua kwa muda mfupi na kuanguka kwa uvuvi wa ndani. Wavuvi tayari wanaona dalili hizo. Victor Joao, pia ni mmiliki wa boti ya uvuvi, anasema ina mlazimu asafiri zaidi ya kilomita mia moja kusini kwenda kwenda jimbo la Namib ili kutafuta samaki aqui na nesas, nas tipo, Barcus, daqui, Benguela, daqui, sisi ambao zanus, tumezoea kuvua samaki hapa kwenye huba, tunavuka kati ya miji mikubwa Tunaondoka Benguela, magharibi mwa Angola, na kwenda kuvua Namibe, kusini magharibi mwa Angola. Kwa hiyo katika miaka mitano ijayo tutasafiri mbali zaidi. VOA iliwasiliana na ofisi ya waziri wa uvuvi na rasilimali za majini ya Angola, Came dos Santos, kwa maoni lakini hakujibu maombi ya kufanya mahojiano. Katika matamshi yake ya awali hadharani alidai kuwa meli za Wachina zinanunua leseni za uvuvi kutoka kwa wavuvi wa Angola, jambo ambalo wavuvi wamelikanusha na ufuatau sasa ni muktasari wa habari. Jeshi la Israel limesema leo kuwa vikosi vyake vilifanya mashambulizi ya anga kote ukanda wa Ghaza yakiwalenga wapiganaji wa Hamas na miundo mbinu pamoja na mashambulizi ya anga yaliyoua wanamgambo wawili wa, wa, wa Hezbollah kusini mwa Lebanon nchi takriban 50 zimetoa taarifa Jumatano jioni kulaani mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za Iran dhidi ya Israel na kuzitaka pande zote katika eneo hilo kufanya kazi ili kuzuia hali hiyo isizidi kuongezeka. Maelfu ya watu wameachwa bila makazi kutokana na mvua kubwa ilionyesha katika maeneo mengi nchini Kenya. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi Adija Riami, mwelekezi Aida Isa, kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau, na nimeshirikiana naye Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ulimwenguni.