hii ni idhaa kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc ujambo popote ulipo nalo jina langu harrison kamau na mimi naitwa patrick ndwimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano tarehe 17 april mwaka 2024 ambayo inasikika kupitia 107.5 fm nairobi redio citizen kote huko kenya na pia kupitia redio zetu shirika afrika mashariki na maziwa makuu karibuni Kwenye matangazo yetu hivi leo, shughuli za kawaida huko UAE na hasa katika mji wa Dubai zavurugika kutokana na mafuriko wa kufuatia mvua kubwa zilizonyesha. Je, wakazi wanasema nini? Huenda kimeongeza adhari za mafuriko hayo. Mji kukua ndio uliosababisha hii, kwa sababu nafikiri miaka ya nyuma nchi haijakuwa na wakazi wengi kama walivyo hivi sasa na katika taarifa nyingine Umoja mataifa, wa Mataifa umetoa wito wa ufadhili wa dola bilioni 2.8 kuwasaidia zaidi ya watu milioni tatu huko Gaza na Ukingo wa Magharibi. Ni baadhi ya tuliyokuandalia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza, mwenzangu hapa Patrick Ndwimana anakusomea habari za dunia. Serikali ya Burundi na Umoja Mataifa wameanzisha mchakato wa kuomba msaada wa ufadhili wa fedha ili kukabiliana na athari mbaya za mvua kubwa inayonyesha kwa miezi kadhaa, ambazo zimewakosesha makazi takriban watu laki moja. Taifa hilo la Afrika Mashariki limekuwa likishuhudia mvua kubwa katika wiki za hivi karibuni, ambazo zimesababisha vifo vya vi watu 58 wa nchini Tanzania kati ya nusu ya kwanza ya mwezi Aprili na watu 13 nchini Kenya. Burundi ambayo Umoja wa Mataifa unasema ni moja ya nchi ishirini zilizo katika hatari kubwa ya kukabiliwa na mabadiliko ya hali ya hewa imekumbwa na mvua zinazoonyesha karibu kila siku tangu mwezi Septemba, huku mji mkuu Bujumbura ukiharibiwa na mafuriko. Mapigano kati ya jeshi la Sudan na kikosi hasimu cha wanamgambo yaliua raia 25 katika mji wa kaskazini mwa Darfur wa El Fasher, kundi la wanasheria wanaotetea demokrasia lilisema Jumanne. Mji huo na vijiji vya karibu vimekumbwa na mashambulizi ya kiholela na ya anga kwa siku kadhaa, kulingana na wanasheria wa dharura ambao wamekuwa wakichunguza vitendo vya kikatili vinavyofanywa dhidi ya raia tangu mapigano yalipoanza mwaka mmoja uliopita kati ya jeshi na kikosi cha Rapid Support Forces, RSF. Wakati vita hivyo vikiingia mwaka wake wa pili, Umoja wa Mataifa na Marekani zimeonya juu ya kuzorota kwa amani huko Alfasher, mji mkuu wa mwisho wa jimbo la Darfur ambao hauko tena chini ya udhibiti wa RSF na kwamba kutakuwa janga kwa maelfu ya watu ambao tayari wanateseka kutokana na janga la kibinadamu. Waziri mkuu wa Qatar na waziri wa mambo ya nje Shah Mohamed bin Abdurahman al Thani amesema leo kuwa mashauriano kwa sitisho jipya la mapigano huko Gaza yako katika awamu nyeti. Aliwaambia waandishi wa habari kuwa juhudi zinafanywa kuzungumzia vikwazo ili weza kufikia makubaliano. Qatar, Misri na Marekani zimehusika katika mazungumzo ili kupata sitisho la mapigano ambalo pia huenda litaruhusu kujumuisha kuachiliwa kwa kwa baadhi ya mateka wanaoshikiliwa na Hamas huko Gaza na Israel kuwaachilia huru wafungwa wa Palestina wanaowashikilia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alijadili swala hilo katika mazungumzo ya simu na waziri mkuu wa Qatar jana Jumanne. Miongo afya ya uzazi yanarudi nyuma kwa watu maskini sana walio katika mazingira magumu katika jamii zilizo katika hatari kubwa ya kupoteza huduma za kuokoa maisha, kulingana na ripoti ya hali ya idadi ya watu duniani ya mwaka huu wa 2024. Mkamiti Kibayasi anaarifu zaidi. Ripoti hiyo iliyotolewa leo Jumatano na shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu UNFPA inasema takwimu hizo zinakosolewa wanawake na wasichana ambao ni maskini wako katika makundi ya walio wachache kikabila, rangi na wazawa au waliokwama katika mazingira migogoro, wana uwezekano mkubwa wa kufa kwa sababu wana fursa duni za kupata huduma za afya kwa wakati. Miaka 30 iliyopita, serikali 179 zilizohudhuria mkutano wa kimataifa wa idadi ya watu na maendeleo mjini Kairo ziliahidi kuwa zitaweka afya ya uzazi na ngono katika msingi wa maendeleo endelevu ili kuwawezesha wanawake na wasichana pamoja na kufikia usawa wa kijinsia. Kuna wakati mjini Cairo ambako watu walipokusanyika na kukubaliana kwamba wanawake hawapaswi kufariki wakati wa kujifungua. Na hili jambo la tija kulifuatilia Dr Natalia Kanem mkurugenzi mtendaji wa UNFPA aliwaambia waandishi wa habari mjini Jiniva siku ya Jumatatu kabla ya kuchapishwa kwa ripoti hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika Washington DC. Umoja wa Mataifa Jumatano ulitoa wito wa ufadhili wa dola bilioni 2.8 kuwasaidia zaidi ya watu milioni tatu huko Gaza na Ukingo wa Magharibi hadi mwishoni mwa mwaka kusaidia kupunguza uhaba wa chakula na kuziwia njaa huko Gaza wito huo uliochapishwa na shirika la Umoja Mataifa la kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA umesema kiwango hicho kinahitajika kuwasaidia watu milioni tatu na laki moja na kupunguza mateso ya binadamu na kuzuia vifo zaidi. Kiwango kikubwa cha fedha hizo sawa na dola milioni 782.1 kitaelekezwa kwa msaada wa chakula kwa watu milioni mbili na laki mbili huko Gaza na watu laki nne katika ukingo wa Magharibi, kulingana na ombi hilo. Mvua nyingi kuwahi kushuhudiwa katika taifa la jangwa la Falme za Umoja wa Kiarabu zinatarajiwa kumalizika hii leo baada ya kusababisha mafuriko makubwa kuwahi kurekodiwa nchini humo. Mafuriko hayo yamesababisha uwanja wa ndege wa kimataifa wa Dubai kusitisha usafiri kuanzia jana Jumanne, na shughuli zote kusimamishwa kwenye maeneo mengi ya mji huo mkuu wa biashara wa Mashariki ya Kati. Shirika la habari la taifa WAM limeeleza mvua hizo leo kuwa ni za kihistoria zilizovuka chochote kilichorekodiwa tangu kuanza kuandikwa takwimu za hali ya hewa mwaka wa 1949. Kunyesha mvua ni jambo nadra katika mataifa hayo saba ya kifalme, lakini inatokea kwa musimu wakati wa baridi. Na mtaa unaohifadhi kundi kubwa la wahamiaji nchini Ufaransa wengi wao wakiwa wahamiaji halali kulingana na mashirika ya kiraia wameham, wamehamishwa leo Jumatano asubuhi kutoka vitongoji vya kusini mwa Paris, siku mia moja kabla ya michezo ya Olympic. Kwa mujibu wa chanzo cha habari cha AFP, operesheni hiyo iliyotarajiwa kuendelea kwa siku kadhaa ilisababisha watu wengi wasio na makazi ambao walikuwa wamepata hifadhi kwenye mtaa wa Vitri Sirsen Valdemar kuondoka kwenye majengo kabla ya kuwasili kwa maafisa wa polisi. baadhi ya baadhi ya mawakala 250 walitayarishwa kwa ajili ya operesheni hiyo kulingana na maafisa wa wilaya ya Val de Marne. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba wafanyabiashara kutoka nchi mbalimbali mbali za afrika mashariki zikiwemo kenya drc na sudan kusini wameomba serikali ya uganda na wafanyabiashara nchini humo kuwafikiana kwa haraka kuhusu kodi ambayo imesababisha mgomo wa siku mbili sasa wafanyabiashara hao wanasema tangu wasafiri nchini humo hawajafanikiwa kununua bidhaa zozote jambo ambalo limeathiri mtiririko wa biashara kieneo sadamu mubare anaripoti zaidi kutoka Kampala. Yote ziko nanunua hapa hii vitu, lori ya sasa hii hii ya Sudani, anapakua mali ya Sudani sahii yote naja, tunaangalia ni siku ya pili sasa ya mgomo wa wafanyabiashara nchini Uganda ulioanza rasmi Jumatatu wiki hii ukiongozwa na muungano wa chama cha wafanyabiashara jijini Kampala kasita na kufunga maduka yao kwa kile wanachokiita ulipaji kodi usio wa haki wa kielektroniki unaotozwa na mamlaka ya kutoza kodi nchini URA. Hatua hii imewaathiri wafanyabiashara haswa wale wanaotoka nchi jirani za Kenya, DRC, Tanzania, Rwanda na Sudan Kusini, ambao waliwasili jijini Kampala Jumapili hadi leo, hawajapata fursa ya kununua bidhaa zao kushusha shehena kutoka kwa magari. Mahmud Kabyanga ni mfanyabiashara kutoka Sudan Kusini. Mavitu wana lock. hawezi pita Nairobi, vitu ni uganda na uganda kwa afrika biko sende ya business. Central Africa, Congo, Sudan E, deras yote ziko na nunua hapa. Katika sekta ya uchukuzi wa miliki wa mabasi ya kuvuka mipaka wanasema wameathirika na mgomo huu, kwani abiria wengi ni wafanyabiashara kutoka kanda ya Afrika Mashariki. Majid Yusuf ni meneja wa kampuni ya baska, anasema tangu mgomo uanze basi moja tu ndilo linatumika kusafirisha abiria. Okay, hapo juu saa hii inaelekea kama siku tatu, sa hatuna kazi yote, unajua kazi yetu ya interstate magari zinatoka Nairobi jioni zinafika hapo asubuhi, wateja wananua vitu alafu kutoka jioni pia wanakuja wanabukia, wana basi wanarudi masehemu zao mbalimbali, wanyenaenda Dar es Salaam, wanyenaenda Nairobi, wanyenaenda Mombasa. Wizara ya Fedha mapema leo imetoa andiko ikiwasihi wafanyabiashara kurejea kazini, kama serikali bado inajadiliana na viongozi wao kutatua matatizo yao. Hata hivyo, andiko hilo lilisisitiza kuwa wafanyabiashara wataendelea kulipa kodi kutumia mfumo wa kielektroniki ambao ulikuwa chanzo cha mgomo. Amer Baruko ni mwanabiashara kutoka Uganda Tuku. tu ni machozi tu, hasira nyingi sana kwa sababu sasa hiyo taksi imezidi sana. tunaomba mzee atusaidie eh, atusaidie, atusaidie sana, apunguze kunini ku taksi. Wafanyabiashara sasa wanataka kukutana na Rais Museveni kueleza malalamiko yao ambayo wanasema wizara husika zimeshindwa kushughulikia. Wakati wa mahojiano na VOA, Waziri wa Kampala Minsa Kabanda alikuwa na haya ya kusema: tunatarajia kuwasilisha hoja zetu kwa rais, tumweleze machungu yetu. Hakuna nchi ambayo hailipi kodi. Wafanyabiashara wanachotaka ni kufikiria kwamba wakiandamana hawatalipa kodi. Wachambuzi wanasema mgomo huu unahatarisha uchumi wa nchi, na serikali inapaswa kutafuta suluhu mapema. Fred Humza ni mchambuzi wa maswala ya uchumi Uganda. Look into those kinds of things. URA has a point. The traders have a point. Mgomo huu hauathiri wafanyabiashara tu, unaathiri mimi na wewe, unaathiri viwanda na hizi ndizo sekta zinazotembeza uchumi. Wiki iliyopita wafanyabiashara wadogo jijini Kampala walifunga biashara zao wakipinga kanuni mpya za utoaji kodi zilizowekwa na mamlaka ya utoaji kodi ya Uganda, URA, na kufikia leo haijulikani ni lini mgomo huo utaisha. Sadam Mubale, Sauti ya Amerika, Kampala. tukitoka huko Kampala, tuelekee huko India, katika mji wa New Delhi ambapo idadi kubwa ya wapiga kura inatarajiwa kujitokeza kwenye uchaguzi mkuu wa India utakaoanza Ijumaa Aprili 19, ushindani mkubwa ukiwa ni kati ya chama cha waziri mkuu Narendra Modi cha Bharatiya Jana Janata BJP dhidi ya muungano wa upinzani wenye zaidi ya vyama ishirini. Harrison Kamau anaisoma ripoti iliyotayarishwa na Anjana Pasricha kutoka New Delhi. Wakati akilenga mhula wa tatu madarakani waziri mkuu Narendra Modi anaangazia ukuaji wa uchumi pamoja na hatua za ustawi kwa maskini kama mafanikio makubwa sana katika utawala wake ndani ya miaka kumi iliyopita tumewaondoa watu milioni 250 kutoka kwenye umaskini tunafanya kazi kupata mafanikio muungano wa upinzani unaoongozwa na chama cha congress na ambao unakabiliana na chama cha modi cha baratia janata bjp unaangazia ukosefu mkubwa wa ajira na kusema kuwa ni tishio kwa demokrasia na utangamano wa kijamii Muungano huo unakilaumu chama cha Modi kwa kudhoofisha upinzani kwa uchunguzi, kutokana na tuhuma za ufisadi, ambapo kiongozi muhimu ambaye pia ni waziri kiongozi wa New Delhi, Arvind Kejriwal, alikamatwa wiki kadhaa zilizopita kwa tuhuma za ufisadi. Uchaguzi kimsingi ni tofauti, kwamba demokrasia ya nchini mwetu imewahi kuwa kwenye hatari kubwa hivyo Katiba yetu haijawahi kuwa kwenye hatari kubwa kama ilivyo sasa. Karibu wapiga kura bilioni moja wanatarajiwa kupiga kura kwa misingi ya ushawishi kati ya Modi na upinzani, ukitajwa kuwa uchaguzi mkubwa zaidi ulimwenguni. Miaka kumi baada ya kukamata madaraka, Modi ameendelea kuwa maarufu. Wengi wanamwona kama kiongozi wa kitaifa mwenye msimamo wa Kihindu aliyeleta maendeleo, kuinua hadhi ya India kwenye ngazi za kimataifa, pamoja na kutimiza ahadi kama ile ya kujenga hekalu la Hindu Lord Rama. Upinzani kwa upande wake umeahidi kuongeza matumizi ya fedha za serikali pamoja na kuongeza ajira kwa kutoa nafasi serikalini. Ukusanyaji maoni uliofanywa unaonyesha kuwa chama cha Modi cha BJP huenda kikapata kura nyingi zaidi ya kilizopata kwenye uchaguzi wa 2019. Hata hivyo, chama cha upinzani cha Congress kinasema kuwa matokeo ya uchaguzi huo yatakayotolewa Julai 4 huenda yakashangaza wengi. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mvua nyingi kuwahi kushuhudiwa katika umoja wa falme za kiarabu zinatarajiwa kumalizika hivi leo baada ya kusababisha mafuriko makubwa kuwahi kurekodiwa nchini humo katika kipindi cha miaka 75 mafuriko hayo yamesababisha uwanja wa ndege wa kimataifa wa dubai kusitisha usafiri kuanzia jana na shughuli zote kusita kwenye maeneo mengi ya mji huo mkuu wa biashara wa mashariki ya kati abdushakur abud anaripoti zaidi Maafisa wa utabiri wa hali ya hewa Umoja wa Falme za Kiarabu anasema mvua ambazo zimenyesha wiki hii ni sawa na mvua zinazonyesha kwa mwaka mzima kwa kawaida katika taifa hilo la kifalme na kusababisha mafuriko ambayo hayajawahi kurekodiwa. Uwanja wa ndege wenye shughuli nyingi kabisa mashariki ya kati, Dubai International, umefurika na maji na kusitisha usafiri pamoja na kazi zote kwa siku mbili sasa, pamoja na kazi na shule kufungwa katika mji huo muhimu. Shemi Wangoi ni mkazi wa Dubai kutoka Kenya, anasema hii ni hali ambayo haijawahi kushuhudia tangu kuwasili nchini humo. Katika miaka kumi ambayo nimekaa huku, sijawahi ona kabisa kitu kama hichi, maanake maji iko kila mahali, hakuna vile ya ku kule nje tena, tunaogopa pia kutoka, manake sima pia imepitia pale, so hatari ni nyingi. Tumekaa tu kwenye manyumba, hatujui vile ya kufanya tena. Pia balifti hazifanyi kazi, wale ambao wanaishi juu kabisa hawana njia ya kushuka. Wangoe anasema tatizo kubwa hivi sasa ni kwa wakazi wa maeneo yanaathirika sana kupata chakula sasa hapo ndo inakuwa inakuwa ngumu kidogo, kama ambaye hauna chakula kwa nyumba uh, inakuwa ni shida sana, manake pia kushuka, hamna lift tena, chini maji yamefurika kila mahali. So unapata pia kuna watu ambao wamekaa njaa tangu jana. Pia hao masecurity guard hawawezi rudi ma accommodations zao. Unapata mtu amefanya kazi karibu 36 hours Mahmud Muhammad Alkindi, mkazi wa muda mrefu wa Dubai, anasema mvua kama hizi zimewahi kutokea lakini si kwa muda mrefu, na kusababisha hasara kama ilivyotokea wiki hii na hasa kutokana na ukosefu wa miundombinu ya kuwezesha maji kupita. Ha, watu wameathirika sana. Watu wameathirika sana kwa sababu watu wanaoishi katika sehemu zilizokuwa chini Hili jambo lipo kwa miaka, lakini halijafanyiwa marekebisho. Matokeo yake ndio imetokea haya, athari imekuwa kubwa zaidi, na mji kukua ndio iliosababisha hii, kwa sababu nafikiri miaka ya nyuma nchi haijakuwa na wakazi wengi kama walivyo hivi sasa. Sasa watu wanalalamika taban, na tuombe Mungu iwe ndio somo kwa wenye husika, warekebishe hili jambo, linarekebishika. Serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu haijatoa taarifa rasmi ya watu waliojeruhiwa au kuathirika na mafuriko hayo. Katika nchi jirani ya Oman, karibu watu 17 wamefariki kutokana na mafuriko makubwa Jumapili na Jumatatu. Juhudi za kuwatafuta watu waliopotea zilikuwa zinaendelea hadi hii leo, kulingana na maafisa wa Oman katika taifa hilo la Ghuba. Leo katika makala ya afya tunazungumzia afya ya mama wakati wa ujauzito na kujifungua, ikiwa ni pamoja na afya ya mtoto mchanga. Inaelezewa kuwa kina mama wengi wanapoteza maisha wakati wa ujauzito au wakati wakijifungua, na hali hii inawaadhiri zaidi wanawake katika mataifa yanayoendelea, hasa barani Afrika. Mwenzangu Adija Riami amezungumza na Daktari Fatrun Oli Albeti, mhadhiri mwandamizi katika chuo kikuu cha afya na sayansi shirikishi cha Muhimbili jijini Dar es Salaam ambaye pia ni mtaalam wa afya ya uzazi. Leo katika kipindi chetu cha afya tunaye Dr. Fadhlun Alwi Albeiti kutoka Chuo Kikuu cha Muhimbili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, tutazungumzia afya ya uzazi. Dr. Fadhlun, kumekuwepo na habari kwamba wanawake wengi huwa wana poteza maisha na watoto pia wanafariki wakati wa kujifungua. Wewe ukiwa kama ni mtaalam katika masuala hayo, unaweza kutueleza ni kitu gani hasa kinasababisha hali hii? Kama mtaalamu wa afya ya uzazi na daktari bingwa wa magonjwa ya wanawake na uzazi, uh, kuna mambo mengi sana ambayo yanaweza kusababisha mama mjamzito au mtoto wake akiwa tumboni au wakati tu amejifungua kichanga kupoteza maisha so kwa mfano kwa Tanzania tunaongelea vifo vya kina mama between mia mbili hadi mia hadi mia mbili kwa kila wanawake wanaojifungua laki moja Na sababu kubwa kwa mfano kwa kina mama wanaopoteza maisha ni changamoto zinazotokea sana, sana, sana wakati wa kujifungua. Kuna baadhi ya matatizo ambayo yanatokea kujifungua, kuna matatizo ambayo yanatokea before, na kuna matatizo ambayo yanatokea hata baada. Kwa hiyo ukiangalia Uh, zile kuna sababu kuu za wakinamama wa kupoteza maisha kwa maana ya medical reasons. Lakini pia kuna sababu nyingine ambazo zinakwenda zina, zina, zina, zina kutokana na system jinsi zilivyo, yaani sekta ya afya jinsi ilivyo, au mfumo mzima wa afya na mfumo mzima wa jamii ambao uh, tunaongelea vitu kama uh, uh, access, mambo ya, ya upatikanaji wa huduma kwa wakati naongelea vitu kama ukaribu wa huduma ili mama avipate. Naongelea kwamba akishafika katika kituo kwa mfano cha afya uh, ubora wa huduma anayoipata, hii ina, ina, inaangalia health system nzima from the point mama anakuja hospitalini. Nani yupo pale kum, kumtibia? Ana ujuzi gani? Nini kinamsaidia? Like anavyo vifaa vya kutosha vya kumsaidia yule mama, ana ujuzi wa kutosha hospitali ina msupot kwa mfano akitaka theta, theta iko wazi, akitaka ICU, ICU ipo, akitaka kipimo, kipimo kipo kwa wakati. So that is health system. Lakini ukienda on the other side, kuna medical reasons. Kwa mfano, kuna baadhi ya vitu ambavyo vinatokea wakati mama anajifungua. Kwa mfano, mama ana, anapoteza damu nyingi wakati ule, wakati anajifungua. Kwa hiyo kama system haiko tayari na hakuna skills za kutosha na mama tayari ana tunajua, kina mama wengi wanaingia katika ujauzito tayari wana, wana matatizo kama upungufu wa damu au mdogo sana au tayari na kondishin nyingine, wakipata complication pale wakati wa kujifungua ni rahisi zaidi, na yakawa katika sehemu ambayo haiwezi kumsupport, ni rahisi yule mama akapoteza uhai au akapata complication ambayo ni kubwa zaidi na kumpelekea kupoteza uhai. Kwa hiyo kuna kuna sababu za kidaktari au za, ki, za ki mat, afya, na kuna sababu za system ya afya, na kuna sababu za jamii. Kwa mfano kuchelewa kufika hospitalini kwa wakati. Uh, kwamba tunajua pia kina mama wengine kabla hajaenda hospitalini lazima asubiri mtu wa kumsindikiza, usafiri wa kumpeleka. Uh, so, so, so there are many things ambavyo vina interplay ili mama huyo anafikia hapo hadi kupoteza maisha, lakini matatizo ha, haya yamekuwepo haya ya kwa muda mrefu sana, na yamekuwa yanaeleweka. Na wewe ukiwa kama mtaalamu wa afya, najua kuna sababu za kimatibabu ambazo ni za kiafya, lakini kuna sababu nyingine wanasema za kitamaduni, pengine maswala mengine ya nyumbani. Je, yeah, mnajaribu kuyawanisha vipi haya, kujaribu kuwaeleza wazazi ambao ni kinamama wajawazito, lakini pamoja na familia ya karibu kwamba labda muda unapokaribia badala ya kukaa mbali na vituo vya afya labda wakasogea karibu. Kuna mikakati yote ambayo mnaipanga kujaribu kuhakikisha kwamba kinamama wanafika kwenye kliniki au hospitali kwa muda unaotakiwa. Asante. Uh, ni kweli haya matatizo yako kwa muda mrefu, na kuna efforts nyingi za ku, uh, sensitize kinamama na familia zao kwamba kwanza kabisa mama akiwa tu mja mzito akijitambua tu kwamba ni mja mzito, kwanza kabisa afiki katika kituo cha afya, ajulikani katika hali gani, apate na zile uh, tunasema antenatal care visits, ambazo kama kuna any complication mwanzoni anaweza akapata adamu, kwa mfano kama ana upungufu wa damu ikaanza kuwa corrected mapema. kwa kuna hizo efforts za ku make sure kwamba kina mama wakiwa wajawazito wanakwenda clinic wanapata kule klili, kuna efforts za, ku, za kuwapa zile huduma zinazotakiwa. Huyo alikuwa ni Dr. Fadhlun Alwi Albeiti kutoka chuo kikuu cha afya Muhimbili jijini Dar es Salaam salam nchini Tanzania. Sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Serikali ya Burundi na umoja Mataifa wameanzisha mchakato wa kuomba msaada wa ufadhili wa fedha ili kukabiliana na athari mbaya za mvua kubwa zinazoonyesha kwa miezi kadhaa ambazo zimewakosesha makazi takriban watu laki moja. Mvua nyingi kuwahi kushuhudiwa katika taifa la jangwa la falme za umoja wa Kiarabu zinatarajiwa kumalizika leo baada ya kusababisha mafuriko makubwa kuwahi kurekodiwa nchini humo, na waziri mkuu wa Qatar na waziri wa mambo ya nje Sheikh Mohammed bin Abdurahman al Thani amesema leo kuwa mashauriano kwa sitisho jipya la mapigano huko Gaza yako katika awamu nyeti. Aliwaambia wanahabari kuwa juhudi zinafanywa kuzungumzia vikwazo ili kuweza kufikia makubaliano hayo. Na Umoja wa wa Mataifa Jumatano ulitoa wito wa ufadhili wa dola bilioni 2.8 kuwasaidia zaidi ya watu milioni tatu huko Gaza na Ukingo wa Magharibi hadi mwishoni mwa mwaka kusaidia kupunguza uhaba wa chakula na kuziwia njaa huko Gaza. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo. Jina langu Harrison Kamau, tumekuwa naye Patrick Ndwimana pamoja na wenzangu kwa upande wa pili, tukikutakia mazuri popote ulipo. Tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani na laani vikali shambulio ambalo halikuwa limewahi kushuhudiwa dhidi ya taifa la Israeli lililotekelezwa na jamhuri ya kiislamu ya Iran na wanamgambo washirika wake, alisema balozi Robert Wood, mwakilishi mbadala wa Marekani kwa maswala maalum ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa. Nia ya ya Iran ilikuwa kusababisha uharibifu mkubwa na vifo katika Israeli. Ilirusha zaidi ya silaha mia tatu ikiwa ni pamoja na zaidi ya makombora mia moja ya masafa marefu huko Israeli, pamoja na ndege za angani zisizo na rubani, alisema balozi Wood. Vitendo vya kutojali vya Iran sio tu vilileta tishio kwa idadi kubwa ya watu nchini Israeli, lakini pia kwa mataifa mengine wanachama wa Umoja wa Mataifa katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na Jordan na Iraq, alisema balozi Iran ina rekodi ndefu ya kukiuka wazi wazi wajibu wake wa sheria za kimataifa haswa kupitia hatua za jeshi lake la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, alisema balozi Wood, kwa kuipa Hezbola silaha kinyume na azimio 1701 la baraza la usalama kwa kuwapa silaha na kuwezesha mashambulizi ya Wahudhi dhidi ya Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu na hivi karibuni zaidi wafanya biashara na usafirishaji wa kibiashara nchini katika e, Bahari ya Sham kwa ukiukaji wa wazi wa azimio 2216 na kinyume na azimio 2722 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. E, katika miaka ya hivi karibuni Iran pia imekiuka mara kwa mara sheria za kimataifa kwa kulenga kuteka meli za kibiashara katika maji ya kimataifa ya Guba ya Wajemi na njia za maji zinazoizunguka Iran. Pia ilihusika katika shambulio la Oktoba 7 dhidi ya Israeli kwa sababu ilitoa ufadhili na mafunzo muhimu kwa tawi la kijeshi la Hamas, Balozi Wood alisema. Aliendelea kulitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulaani vitendo vya uchokozi vya Iran bila kusita na kuitaka Iran na washirika wake kusitisha mashambulizi kama hayo. Marekani inaunga mkono Israeli kutumia haki yake ya asili ya kujilinda katika kukabiliana na shambulizi hilo, alisisitiza Balozi Wood. Na niseme wazi, iwapo Iran au washirika wake watachukua hatua dhidi ya Marekani na hatua zaidi dhidi ya Israeli, Iran itawajibika. Balozi Wood alisema njia bora ya kuzuia kuzidishwa kwa mgogoro huo ni baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulaani kwa kauli moja mashambulizi hayo yaliyofanywa na Iran ambayo hayakuwahi kushuhudiwa kabla ya hapo, kutoa onyo lisilo na shaka kwake kwa wa na washirika wake kujiepusha na hasia zaidi. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.