Kumekucha Afrika. Hujambo, mpenzi msikilizaji, pote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya leo Jumatano alfajiri, Aprili 17 mwaka 2024. Jina langu ni Sandei Shomari. Na mimi naitwa BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Mbeya Highlands FM, Redio Malaika Lubumbashi, RTG, RTGL, Redio Kirumba DRC, Sayari Redio Edoret, Sasa Redio Bungoma Kenya, pamoja na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni. Nama katika ripoti zetu za leo, wataalam wa hali ya hewa huko nchini Tanzania waeleza sababu za hali ya hewa mbaya katika baadhi ya mikoa nchini humo. Hali ambayo tunaiona katika Tanzania na ukanda mzima wa Afrika Mashariki ni tofauti na miaka mingine, kwamba kuna mfumo wa El Nino unaendelea kufanyika. Tutaendelea kutoa taarifa kadri hali inavyoendelea. Na katika taarifa nyingine kwamba, ba, ni kwamba ni Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema juhudi zake za upatanishi zimekabiliwa na upinzani na ukaidi na tofauti na maslahi ya watu wa Libya. Ni kati tu ya yale utakayosikia ya katika matangazo yetu haya ya takriban dakika thelathini. Sande Shomari, bila shaka lakini kwanza kabisa basi, BMJ Mridhi naona yuko tayari kabisa kutupa habari muhimu za dunia. Mapigano kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa pinzani yamesababisha vifo vya takriban raia 25 katika mji wa kaskazini mwa Dofu wa El Fasha. Kamati ya wanasheria wanaotetea demokrasia ilisema Jumanne jiji na vijiji vinavyolizunguka jiji hilo vimekumbwa na mashambulizi ya siku kadhaa ya kiholela ya bunduki na ya anga, kulingana na kundi hilo la wanasheria ambalo Hufuatilia ukatili uliofanyiwa raia tangu mapigano yalipoanza mwaka mmoja uliopita kati ya jeshi na vikosi vya RSF. Wakati vita vikiingia mwaka wake wa pili, Umoja wa Mataifa na Marekani zimeonya kwamba kuvunjika kwa amani tete huko El Fasha, mji pekee wa Jimbo la Darfur usio chini ya udhibiti wa RSF, kutakuwa ni janga kwa mamia kwa maelfu ya watu wanaokumbwa na maafa ya kibinadamu . Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, wakazi wa, wa Dafuu na Umoja wa Mataifa wameripoti kwa pamoja kwamba vituo vya wakimbizi vilizingirwa mara kwa mara na kushambuliwa na wapiganaji. Waziri wa ulinzi wa Israeli alisema Jumanne kwamba vitisho vya Iran havitazuia taifa lake kujibu mashambulizi ya anga ya, ya jumapili dhidi ya taifa hilo la Kiyahudi, ikirejelea maoni yaliyotolewa na Yoav Galanti katika ziara yake kaskazini mwa Israeli. Wizara ya ulinzi ya Israeli ilimnukuu akisema Wairan Iran walishindwa katika shambulio lao na watashindwa kuzuia Israeli kutekeleza mpango wake. Maafisa wakuu wa Marekani wamesema shambulizi la Iran dhidi ya Israeli, la kwanza la aina hiyo kutoka ardhi ya Iran, lilihusisha zaidi ama lilijumuisha zaidi ya makombora 110 ya masafa marefu na 30 ya mwendo kasi na zaidi ya 150 ndege zisizo na rubani. Walisema vikosi vya washirika, vikosi vya washirika wa Iran nchini Iraq, Siria na Yemen pia vilishiriki katika shambulio hilo. Maafisa wa Iran wametoa onyo za maneno kwa Israeli inapotafakari majibu yake na kuwapa, kwamba Teheran itajibu haraka na kwa ukali hatua yoyote ya Israeli ambayo itadhuru maslahi ya jamhuri hiyo ya Kiislamu na mjumbe wa Umoja wa Mataifa wa Libya alisema Jumanne kwamba amewasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akisema juhudi zake za upatanishi zimekabiliwa na, upa, zimekabiliwa na upinzani wenye ukaidi na matarajio asiyoyategemea na tofauti na maslahi ya watu wa Libya. Santi Shomari anaisoma taarifa kamili. Abdulahi Batili aliteuliwa kushika wadhifa huo Septemba 2022. Haikuweza kufahamika mara moja ni lini alipanga kuachia ngazi. Navyojua mimi, imefanya kadri niwezavyo, Batili aliwaambia waandishi wa habari katika Umoja wa Mataifa mjini New York baada ya kutoa taarifa kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya Libya. Libya imekuwa na amani na utulivu mdogo tangu wasi mwaka 2011 uliungwa mkoo na NATO na iligawanyika mwaka 2014, kati ya mirengo ya mashariki huko Bengazi na maeneo ya magharibi huko Tripoli, huku tawala hasimu zikitawala katika kila mkoa. Juhudi za kushawishi pande zinazopingana kufanya uchaguzi zimekuwa lengo kuu la diplomasia kwa miaka mingi, lakini kumekuwa na maendeleo madogo tangu usitishaji wa mapigano wa mwaka 2020 ambao ulisimamisha vita kubwa zaidi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alizungumza na mwenzake wa China leo Jumanne, jana Jumanne, ikiwa ni mazungumzo ya kwanza kati ya wakuu wa ulinzi wa nchi hizo mbili katika kipindi cha miezi 17. Pentagon imesema Austin na admirali Dong Yun wa China walijadili uhusiano wa ulinzi na masuala ya usalama wa kimataifa, kutoka kwa vita vya Rusia nchini Ukraine ambavyo havikuwa na uchokozi wowote na hadi hivi karibuni uchokozi kutoka Korea Kaskazini. Taarifa ambayo ilitolewa kwa vyombo vya habari ilisema Austin Alisisitiza umuhimu wa kuheshimu uhuru wa bahari ya juu wa usambazaji kama vile unavyohakikishiwa kwenye sheria za kimataifa hasa katika South China Sea. Beijing imesisitiza nia yake ya kudhibiti upatikanaji wa South China Sea na kuileta Taiwan chini ya udhibiti wake kwa nguvu ikiwa ni lazima. Na boti ya uvuvi ilizama katika mto Zambezi katikati mwa Msumbiji na kuua watu wanane wakiwemo watoto sita, mamlaka zilisema Jumanne. Kuzama kwa boti hiyo siku ya Jumatatu katika jimbo la Sofala kumetokea wiki moja baada ya ajali ya meli kuua watu mia moja, wengi wao wakiwa ni watoto, karibu kilomita elfu moja kuelekea kaskazini mwa nchi hiyo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. nabazapeuzito na wa juu alfajiri hii ni huko. Nchini Tanzania, mamlaka ya hali ya hewa nchini humo imetoa tahadhari ya hali ya hewa mbaya katika mikoa mbalimbali ya nchi hiyo kwa siku tano kuanzia Jumanne. Muda uliopita nimezungumza mtaalamu wa hali ya hewa kutoka taasisi ya hali ya hewa nchini Tanzania, TMA, Dr. Ladislaus Changa, na kwanza kutaka kujua kwa nini hali hii imekuwa tofauti mwaka huu? Hali ambayo tunaiona katika Tanzania na ukanda mzima wa Afrika Mashariki ni tofauti na miaka mingine. Ni hali ambayo tulitarajia, ambapo tulianza kutoa taarifa mwezi Juni mwaka jana, ambapo tulitoa taarifa ya awali kuonyesha kwamba kuna mfumo wa El Nino unaendelea kufanyika na kwamba tutaendelea kutoa taarifa kadri hali inavyoendelea. Na tarehe ishirini na nne Agosti tuliweza kutoa taarifa ya mwelekeo wa mvua za vuli kwa ukanda wa, uh, wa nchi ambao maeneo yanayopata mvua mara mbili kwa mwaka, na tukaeleza bayana kwamba maeneo hayo yatakuwa na mvua za wastani hadi juu ya wastani zikiambatana na matukio ya hali mbaya ya hewa ambayo yatachagizwa zaidi na uwepo wa Mfumo wa El Nino. Pengine mvua hizi zitakuwa ni za muda gani nchini humo? Mvua hizi zinatarajiwa kuendelea mpaka mwishoni mwa mwezi Mei katika baadhi ya maeneo, lakini katika maeneo mengine uh, mwezi Aprili, mwishoni mwa mwezi Aprili. Hii kwa upande wa, uh, wa maeneo ya kati ya nchi, mikoa ya Singida, Dodoma, uh, uh, na maeneo ya Nyanda za juu kusini, uh, magharibi na mikoa ya kusini, mvua hizi zinatarajia kufikia uh, mwishoni mwa msimu, mwishoni mwa mwezi Aprili. Lakini kwa maeneo mengine ambayo, uh, yanapata mvua mara mbili kwa mwaka, basi tunatarajia mvua hizo zitaendelea mpaka mwezi Mei. Na kwa maana hiyo, El Nino imechangia mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hiyo, kwa ujumla hali ni ya mabadiliko. Pengine ni ushauri gani unaotoa kwa wananchi? Uh, Watanzania, kwa sasa, ushauri wetu mkubwa ushauri wetu mkubwa ambao tumeendelea kusisitiza ni kwamba tunaendelea kushauri jamii, wananchi wote ambao wanatusikiliza hata katika kipindi hiki na wananchi wote kwa ujumla tunahimizwa kuendelea kufuatilia na kuzingatia taarifa zinazotolewa na mamlaka ya hali ya hewa, lakini pia taarifa zinazotolewa na wataalamu wengine katika sekta, lakini pia na viongozi wetu uh, wa serikali ambao wanatoa taarifa katika kutoa miongozo. Basi tunaendelea kuwasisitiza wananchi wafuatilie na kuzingatia ipasavyo taarifa zinazotolewa na uh, wataalamu na sisi mamlaka hali ya hewa ili kuendelea kuokoa maisha ya watu na mali zao lakini pia kuendelea kuongeza ufanisi na tija katika shughuli zetu za kiuchumi na kimaendeleo. Nam, huyo ni mtaalamu wa hali ya hewa kutoka taasisi ya hali ya hewa nchini Tanzania, TMA, Dr Ladislaus Changa akizungumza na Sauti ya Amerika. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tuendelea na habari zaidi za dunia. wa Demokrats hapa Marekani walisema Jumanne kwamba watasubiri kujibu pendekezo la baraza la wawakilishi linaloongozwa na wajumbe wa Republican kuunga mkono mswada wa usaidizi wa usalama wa kitaifa kwa Ukraine, Israeli na Taiwan kila moja tofauti badala ya kuwa mswada mmoja. Zaidi ya miezi miwili baada ya seneti kuidhinisha mswada wa dola bilioni 95 wa usalama kwa Ukrain, Israeli na Taiwan na washirika wengine wa, wa marekani katika eneo la indo pacific. Spika wa baraza la wawakilishi Mike Johnson alisema Jumatatu kwamba bunge litajadili msaada huo wiki hii, lakini litafanya hivyo kama vipande tofauti vya sheria. Na mkutano wa ngazi ya juu wa kuahidi misaada kwa Ethiopia uliofadhiliwa na Ethiopia, Uingereza na Umoja wa Mataifa ulipokea takriban dola milioni 628.9 katika ahadi za kutoa msaada wa kibinadamu wa kuokoa maisha kwa mamilioni ya raia wa nchi hiyo wanaoteseka kutokana na athari mbaya za migogoro na mabadiliko ya hali ya hewa. Ethiopia hata hivyo, ilikuwa ikitafuta msaada wa dola bilioni moja. Kati ya nchi ishirini na moja zilizoshiriki, Marekani ndiyo imekuwa mfadhili mkubwa zaidi kwa kuahidi dola mia moja hamsini na nne milioni, ikifuatiwa na Uingereza dola milioni mia moja ishirini na tano na Umoja wa Ulaya dola milioni mia moja thelathini na tisa. maendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kutoka huko sasa kwenye habari za dunia, turudi kwenye ripoti zetu, na hadi tuelekee huko nchini Kenya ambao ukataliwa na kamati ya bunge ya mambo ya nje, ya ulinzi na usalama kwa mteule wa urais wa nchi hiyo kuongoza katika ubalizi mdogo wa Kenya huko Goma, DRC. Charles Githinji kuipelekea gumzo na kuibua wachambuzi nchini Kenya na eneo zima la Afrika Mashariki juu ya namna wateuliwa wa rais wanavyopatikana. Muda uliopita nimezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Kenya, Profesa Chacha Nyaigoti, na kwanza kutaka kujua hii ina maana gani. Mimi nalipokea kama fadhaa, yaani ni aibu, kwa sababu ili rais au yule anayehusika kuteua ateue, ni vizuri background information ya mhusika iwe inafahamika. Sasa ikiwa ni ukweli kwamba imedhihirika kwamba hana uzoefu, hana vyeti vya kutosheleza wadhifa huo ambao alikuwa anateuliwa kwenda kushikilia, basi nafikiri inaonyesha wazi kwamba kuna mahala ambapo vyombo vyetu vilizembea, havikutekeleza wajibu maalum wa kupata taarifa za huyu mhusika, ili hizo taarifa ziwe ndizo zimechangia mhusika kuteuliwa na Rais na kwa maana hiyo, kitu ambacho ungependa kuona kitafanyika zaidi, hasa kwa jumla. Umeona kazi hii ya kujua na kupata taarifa za mtu imefanyika kwa weledi au kuna matatizo, umeaona hapa? Nafikiri kuna utata, kwa sababu si lazima uwe msomi mwenye madigirii kadha wa kadha, lakini lazima uwe una wadhifa na sifa ambazo zinatosheleza mahitaji ya kazi ya ngazi ya juu kama hii, na wakati ambapo jina lako linapelekwa kwa meza ya Rais ambaye ndiye anayeteua, ni lazima kuwe kumefanyika kitu tunaita kwa Kiingereza background check, ambazo zinatakiwa kufanywa na vyombo vya dola pamoja na usalama wa taifa, kuhakikisha kwamba mteule sio mtu atakayeweza kuleta izara wala aibu kwa yule atakayemteua na pengine kwa utaratibu huu uliopo katika katiba ya Kenya, lakini kwa nchi nyingine za Afrika ya Mashariki haupo na umekuwa gumzo katika nchi hizo. Je, pengine ni kitu gani ambacho wanaweza kujifunza hapa? Ni wa muhimu sana na ni mojawapo ya kutoa majukumu ya wabunge kama wawakilishi wa watu ambao wanazingatia uh, usalama wa taifa la nchi ambayo wao ni wabunge na kuhakikisha kwamba mtu yeyote ambaye atateuliwa atakuwa na sifa na wadhifa ambao unatosheleza mahitaji ya kuwa mwakilishi thabiti atakayeweza kuuza jina zuri la nchi kama ya Kenya katika ile nchi atakayoenda kuwakilisha. Ninafikiri nchi nyingine majirani zetu ambao hawana utaratibu huu wanahitaji kutilia maanani utaratibu wa aina hii, kwa sababu ni mwafaka na ni mzuri zaidi. Unaweza kumfanya mtu akajulikana kwamba hana wadhifa na hafai, na mtu mwingine atakayeteuliwa badala yake awe ni mtu ameteuliwa kwa sababu ya wadhifa na sifa zake. Ni mchambuzi wa siasa nchini Kenya, Profesa Chacha Nyaigoti akizungumza na VOA kutoka Nairobi, Kenya. Davido anakuambia sipatikani, manake ama na available. Um, wimbo ambao umetia fora sana siku nyingi. Sande Shomari, bila shaka umetia fora kwelikweli, wimbo kama huu msikilizaji, na BMJ muridhi, kama unavyosema ndio, na unaweza kupata nyimbo kama hizo hapa katika Kumekucha Afrika, lakini pia kwenye matangazo yetu baadaye kidogo, hasa katika VOA Express, unapata muda mrefu kidogo kusikiza ngoma kama hizi. Lakini kwa sasa, Sande tuende wapi? Bila shaka sasa tuelekee huko Nigeria. Rais wa nchi hiyo Bola Tinubu anasema nchi hiyo kamwe haitalipa tena fidia kwa magenge yenye silaha ambayo amelikumba taifa hilo kwa matukio ya utekaji nyara na kudai fidia. Alitoa matamshi hayo wakati wanaharakati harakati wakifanya kumbukumbu kumbu ya miaka kumi ya utekaji nyara wa wasichana wapatao 276 wa shule kutoka mji wa Chibok, akikiri kuhusu wasiwasi wa kisheria juu ya kuendelea kwa utekaji nyara huo. Harizon Kamau anasoma ripoti ya Timothy Bies kutoka Abuja. Maoni ya Rais Bola Tinubu ambayo alichapishwa katika jarida la Newsweek na kuwekwa picha na kichwa cha habari Ten Years Chibok Nigeria Will No Longer Pay The Price ilichapishwa Jumatatu. Katika makala hiyo, Tinubu amesema malipo ya fidia kwa magenge yanashawishi magenge kufanya uhalifu zaidi, na kusema kudai fidia lazima kuondolewe kabisa. Rais amesema badala ya fidia watenda kasia watapewa majibu kutoka kwa idara za usalama. Alielezea uokoaji wa karibuni wa wanafunzi 137 waliotekwa nyara katika jimbo la Kaduna. Watekaji wao walidai dola 60 kama fidia, lakini rais alisema hakuna fidia itakayolipwa. Ndu Nwokolo, mshirika wa kampuni ya ushauri ya Nexta ambao inaangalia maswala ya ulinzi na uchumi, na kubali kwamba kulipa fidia kunaoimarisha watenda maovu, lakini anasema Nigeria haiko tayari kuchukua msimamo kama huo Obvious... taifa la Nigeria kwa hakika ni dhaifu sana kufanya mambo kama hayo, inasema ninataka kufanya hivyo. Kama wewe ni mtu una jamaa ametekwa na unafahamu kwamba maafisa wa usalama hawawezi kufanya chochote, vipi utakuwa na uwezo wa kuwapata watoto wote hao bila ya kufyatua risasi? Na tunafahamu kwamba watu hao wanadai fidia. Jambo zima hili linaonyesha kwamba hakuna ukweli, hakuna uwazi. Tinubu amesema majibu ya serikali kwa utekaji nyara wa Chibok mwaka 2014 yalikwea polepole, lakini rais amesema Nigeria lazima itambue hali inabadilika ya vitisho. Amesema magenge ya kihalifu yanahusika na utekaji nyara wa karibuni, kimsingi wanataka fedha kijumbe, na Boko Haram ambayo inataka kusimika kanuni za Kiislamu. Mwaka 2022 kiongozi aliyemtangulia Tinubu, Muhammadu Buhari, alijaribu kufanya ulipaji fidia ni kosa la uhalifu, lakini uamuzi huo ulipata upinzani mkali kutoka kwa wanaharakati na familia za waathirika. Mchambuzi wa usalama Seneta Irogbu amesema ukosefu wa uwajibikaji kutoka kwa mamlaka ni wasiwasi mkubwa. Hakutakuwa na fidia kwanza kama kutakuwa na hatua ambazo zimewekwa kuzuia. Kwa nini ni rahisi kwa watekaji nyara kuwateka wa Nigeria na kuwaweka kwa muda mrefu, miaka kumi baada ya wasichana wa Chibok? Kwa nini kesi bado zinaongezeka? Sio kujaribu kuwalaumu waathirika ambao wana hamu kubwa ya kufanya kila wanachoweza kuokoa wapendo wao. Kwa raia, huenda huo ukawa uamuzi wa mwisho. Tinubu amesema Nigeria lazima hatimaye izungumzia kinachochochea ukosefu wa usalama ikiwa ni pamoja na ukosefu wa usawa na ukosefu wa fursa. Katika makala Tinubu pia amezungumza kuhusu mageuzi yake ya kiuchumi. Rais wa Nigeria amesema kuwa ni muhimu kuokoa fedha za umma na kushawishi uwekezaji wa kigeni. Tinubu pia amesema serikali za awali zimeshindwa kuboresha uchumi na kwamba asilimia 673 ya Wanigeria ni maskini sana. Alimalizia makala yake kwa kusema Kutakuwa hakuna tena kulipa fidia kwa watekaji nyara wala sera ambazo zitawafanya watu wetu wakwame kiuchumi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunayemcheza filamu chipukizi wa kike kutoka Tanzania ambaye pia ni modeli Sharifa Salehe almaarufu Madamu Mamba ambaye pia anajulikana kama Shaz Mama O3 katika jukwaa la TikTok. Kijana huyu ameshirikishwa katika filamu mbalimbali, mojawapo mbali ikiwa inaitwa Udugu. Amezungumza na mwenzangu Sandi Shomari na kwanza analenga juu ya changamoto za wacheza filamu wa kike nchini humo na kile alichojifunza ili kumwezesha kudumu katika sanaa hiyo. Kwanza nirudi nyuma kidogo, kwamba mi baba yangu alikuwa koo, ni mwalimu wa sanaa kwao, ni sanaa ni sanaa yangu ipo ndani kwao. Nilivyoanza kuanza kushuti au kuanza kuingia katika sanaa, baba yangu alinipa changamoto zote za za wasanii walivyo walivyo hali madirekta alinipa lakini nilivyozishika na baadaye zikaenda kuwa hivyo hivyo, kwa sababu sisi hasa watoto wa kike changamoto yetu, unaweza mtu akakwambia kuwa ingia sehemu fulani na, na kushutisha uwe meni, lakini kwenye huo meni tufanye kitu fulani ndio, umenielewa nam. Kwa hiyo akili yako ikiwa mbovu au kwamba unahitaji kufika sehemu fulani, unaweza ukafanya, ili mradi unataka kufika sehemu fulani lakini kiufupi, sisi watoto wa kike katika sanaa tasnia yetu ya filamu huwa tunapata misukosuko sana hasa kwa madirekta, yaani tunapata misukosuko sana sana sana, yaani usipotumia akili, nidhamu basi unaweza ukachezewa na usifanye jambo la maana lolote na ukaisha, kwa sababu asilimia kubwa wanawake wengi sisi hapa wanasema kwamba tasnia ya filamu hawajatulia, sijui ni wanafanya mambo ya uovu. Lakini ukiwa ujielewi basi utaingia huko, ila ukiwa unajielewa, mi sijisifii, ila huenda nishafanya makosa katika hiyo sanaa ila kwa sasa hivi nilivyo mimi, mtu hawezi kunitisha wala siwezi kufanya makosa mengine yoyote. Na pengine kwa sababu wewe unasema binafsi, kwa uzoefu wako, umeshafikia kiwango ambacho huwezi kudanganywa wala kufanya makosa, na pia katika Ndiyo. katika uzoefu wako umezungumza pia na kufahamu, kama umetaja baba yako amekuwa ni msaada mkubwa sana kwako pia pengine, sana. kitu yes, ambacho yes. unaweza kugusia hapa ili wengine wajifunze, ni kipi zaidi ambacho wewe umejifunza kwa mzazi wako na ambacho ungependa wengine wafahamu, na nini ambacho nawaambia? Ya mimi nachotaka kusema kwamba tusidanganyike, kwamba sanaa ina uhuni, hapana, sanaa haina uhuni, ila uhuni tunaleta sisi wenyewe, kwamba tamaa zetu, kwamba tunataka tufike sehemu fulani. Kama mimi nimeasu sana bado sijafika ninapopataka, ila nimeasu sana. Kwa hiyo inatakiwa uwaso kwa uchungu, fanye kitu kwa uchungu, ufanye kitu kwa kutoa utu wako, kwa kudhihirisha mwili wako, unaweza usifike, kwa sababu wapo wengi sana wamezalishwa, wako mitaani, hasa kama sisi wa, madada wadogo, wakichana wa mabinti bado wadogo, wengine tumezalishwa, tunaishi tu. Kwa hiyo hakuna kitu chochote ambacho tuwachekuja kuambulia Ila kwa nini, ninachowaambia kwamba sanaa haina uhuni, ila uhuni ni sisi wenyewe ambao tukitaka kuulazimisha. Na kwa ujumla, unaposema hivyo, umesema kitu ambacho ningependa pia ugusie, ni kuhusu kusaidiwa na mzazi wako. We ulisaidiwa vipi? Mi narudi tena kwamba mi ni babaangu mwalimu, kwa hiyo ina maana anajua mambo ya sanaa yapoje. Babangu hapo zamani elfu mbili na kumi na nne alikuwa anafundisha kundi moja linaitwa Mgegeda Group, nilikuwa nacheza ni kwenye maisha ya filamu na maisha ya nyumbani kwao. Babangu alikuwa ananipanga kwenye maisha yote, kwamba njia hii na hii na hii utapita hapa, ingia hapa, unatoka hapa koni. Alinifunza kwamba kuna madirekta watakuambia hivi, kuna makameramani watakuambia hivi, kuna walimu watakuambia hivi kwao ni akili yako kwenda au kutoenda, lakini mwingine anaweza akakwambia kwamba mi naweza minaza nakuchezesha meni, kwa sababu sisi wote tunaamini kwamba ukishachezeshwa meni afu ukishatoka kwamba ni ujue njia hii, hapo ushaingia mjini tayari. Kwao asilimia kubwa sisi wanawake huwa sio mwanamke tu, mtu yoyote akichezeshwa meni huwa anajua kwamba akashatoka, kwa sababu ni kitu kimoja kikubwa, kwa sababu unaonekana kwenye simu nyingi kwao mtu mwingine anakudanganya. Ukishadanganywa hamna chochote baadaye, unachokipata zaidi ya kudhalilika tu basi. Na kwa ujumla, hivi sasa tunaiona tasnia ya filamu ikiwa inakuwa sana eh, na baadhi ya watu wakizungumzia hivi karibuni taarifa ya kwamba Nollywood imetengeneza fedha nyingi sana, kushika nafasi ya pili kutoka Bollywood duniani. Unaionaje tasnia ya Tanzania kwa upande wake? maendeleo ya tasnia kwa sasa hivi yako mazuri sana, tunamshukuru Mungu kwa sababu, kama hivyo, watu wengi tuna base kwenye YouTube na YouTube ukienda nayo vizuri, inaripa. Tuna watu wanabezi sasa hivi wana series na series, sasa hivi nayo pia naye inaripa, na pia inawanyanyua watu. Watu wanatoka sasa hivi, wasanii asilimia kubwa chipkizi wengi sana wametoka Tunashukuru Mungu, tasnia yetu sasa hivi iko vizuri, hata kwenye uchezeshaji wetu nayo upo vizuri. Hamna drama nyingi ambayo unaweza kuona hii ni drama kama naongopewa. Sasa hivi drama zetu zimesimama safi kabisa. Usikose kusikiliza makala ya vijana, jukwaa la vijana, hukujia kila wiki, wakati na siku kama ya leo. Kabla ya kutamatisha matangazo haya na kusomea muktasari wa habari, mapigano kati ya jeshi la Sudani na wanamgambo wa pinzani yamesababisha vifo vya takriban watu watu 25 katika mji wa kaskazini mwa Darfur wa El Fasha, kamati ya wanasheria wanaotetea demokrasia ilisema Jumanne. Waziri wa ulinzi wa Israeli amesema kwamba vitisho vya Iran havitazuia taifa lake kujibu mashambulizi ya anga yaliyofanyika Jumapili dhidi ya taifa hilo la Kiyahudi. na waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alizungumza na mwenzake wa China jana Jumanne, ikiwa e, ni mazungumzo ya kwanza kati ya wakuu wa ulinzi wa nchi hizo mbili katika kipindi cha miezi kumi na saba na boti ya uvuvi ilizama katika mto Zambezi katikati mwa Msumbiji na kuua watu wanane wakiwemo watoto sita, mamlaka zilisema Jumanne. Nam, kufikia hapo tunakamilisha matangazo ya alfajiri kwenye boti. Kitangaza leo mwelekezi Dadi Balawe, fundi mitambo Jumbe Hamza Langu Jia ni Sandey Shumani, meshirikiana mwenzangu BMJ Mridhi. Kwa pamoja tuna wageni siku uh, asubuhi njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.