Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo na habari za dunia zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Israel inaweka vikwazo visivyo halali kwa misaada ya kibinadamu inayoingia na kusambazwa ukanda wa Gaza, ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeeleza leo Jumanne. Ravina Shamdasani, msemaji wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volka Turk, amewaambia waandishi wa habari mjini Jeneva kwamba vikosi vya Israel vinaendelea kuharibu miundombinu ya raia huko Ghaza. Kamishna mkuu anarudia kwamba lazima kuwe na sitisho la mapigano mara moja, mateka lazima waachiliwe bila masharti, misaada ya kibinadamu isiyo na mipaka lazima iruhusiwe kuingia mara moja, Shamdasan alieleza. Israel imetetea kampeni yake ya kijeshi huko Ghaza, ikilenga kundi la wanamgambo wa Hamas na imelituhumu kundi la Hamas kwa kuendesha shughuli zake katika maeneo ya raia. Miezi sita ya mapigano yameacha uharibifu mkubwa na kulazimisha idadi kubwa ya watu wa Gaza kutafuta hifadhi katika eneo la Rafa karibu na mpaka wa Misri. Waziri wa ulinzi wa Marekani Austin alizungumza na mwenzake wa China leo Jumanne, ikiwa ni mazungumzo ya kwanza kati ya wakuu wa ulinzi wa nchi hizo mbili katika kipindi cha miezi kumi na saba. Pentagon imesema Austin na admirali Dong Jun wa China walijadili uhusiano wa ulinzi na masuala ya usalama wa kimataifa, kutoka kwa vita vya vi Rusia nchini Ukraine ambavyo havikuwa na uchokozi wowote, na mpaka hivi karibuni uchokozi kutoka Korea Kaskazini. Taarifa kwa vyombo vya habari imesema, Austin alisisitiza umuhimu wa kuheshimu uhuru wa bahari ya juu wa usambazaji kama ilivyohakikishiwa kwenye sheria za kimataifa, hasa katika South China Sea. Beijing imesisitiza nia yake ya kudhibiti upatikanaji wa South China Sea na kuileta Taiwan chini ya udhibiti wake kwa nguvu, ikiwa ni lazima. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Boti iliyokuwa imebeba kundi la watu ilizama katika mto katika eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India hii leo na watu wanne kati yao kuzama, shirika la habari la Press Trust of India limeripoti. Boti hiyo ilipinduka katika mto Jelum karibu na Srinagar, mji mkuu wa mkoa huo. Wengi wa abiria walikuwa watoto, na waokoaji walikuwa wakiwatafuta watu wengine wengi ambao bado hawajulikani waliko. Mvua kubwa ilinyesha katika eneo hilo usiku chache zilizopita na kusababisha viwango vya juu vya maji katika mto huo. Ajali za boti ni za kawaida nchini India ambapo vyombo vingi vinakuwa na msongamano na vifaa duni vya usalama. Mwaka jana watu ishirini na wawili walikufa maji wakati boti iliyokuwa imebeba abiria zaidi ya thelathini ilipozama karibu na pwani katika jimbo la Kerala kusini mwa India. Wakati huo boti ya uvuvi ilizama katika mto Zambezi katikati mwa Msumbiji na kuuwa watu wanane wakiwemo watoto sita, mamlaka imeeleza leo Jumanne. Kuzama kwa boti siku ya Jumatatu katika jimbo la Sofala kumetokea wiki moja baada ya ajali ya meli kuua watu mia moja, wengi wao wakiwa watoto, karibu kilomita elfu moja kuelekea kaskazini zaidi. Boti hiyo ilikuwa imebeba jumla ya watu kumi na wawili, wengi wao wakiwa wakulima. Nobre Dosan, Santosh, msimamizi wa wilaya Kaia aliiambia shirika la habari la AFP, watu wawili walinusurika na wengine wawili bado hawajulikani waliko, alisema, na kuongeza kuwa sita kati ya waliofariki walikuwa watoto. Maafisa wanasema kuwa utafutaji unaendelea kwa ajili ya kuwaokoa watu hao waliopotea na jeshi la Ukraine limesema leo kuwa limeharibu ndege zote tisa zisizo na rubani ambazo Russia ilizitumia katika mashambulizi ya usiku kucha yaliyolenga maeneo kadhaa ya Ukraine. Jeshi la anga la Ukraine limesema kuwa mashambulizi hayo yalifanyika katika maeneo ya Kherson, Mikolaif, Poltava, Cherkasi na nipro Petrovisk. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Patrick Nduimana katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kusikiliza VOA Swahili. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, katika kipindi cha Kwa Undani Undani. Leo katika sehemu ya kwanza, tunaangazia mgomo wa madaktari unaoendelea nchini Kenya. Katika sehemu ya pili, tunamulika mgomo wa wafanyabiashara nchini Uganda, ambao umeingia katika wiki ya pili. Studio uko nami Patrick Nduimana, ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. madaktari nchini kenya wanaendelea na mgomo wao kwa zaidi ya mwezi mmoja wanailaumu serikali kwamba imeshindwa kutekeleza makubaliano yaliyosainiwa mwaka 2017 ambayo yalikuwa yamewaongeza mshahara wa zaidi ya shilingi laki mbili kwa mwezi kuwapa marupurupu na kuwapatishia vifaa vya kazi kulingana na chama cha madaktari nchini kenya serikali badala yake imepunguza mshahara ulioafikiwa katika makubaliano hayo ya mwaka 2017 wakati huo huo wagonjwa ndio wanazidi kuathiriwa na mgomo huo. Hospitali za umma zipo tupu. Baadhi ya wagonjwa wanaotafuta huduma ya upasuaji kwa mfano, hawaipati. Rais William Ruto aliwaomba madaktari wanaogoma kurejea kazini na kukubaliana na pendekezo la serikali kuhusu mshahara, akisema nchi lazima iishi kulingana na uwezo wake. Lakini madaktari hao wameapa kuwa wataendelea na mgomo wao hadi madai yao yatakapotoshelezwa. Daktari Devji Atela ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya. Anasema serikali ndiyo ya kulaumiwa juu ya mgomo huo unaoendelea. Kwa kweli madaktari wote nchini Kenya wamegoma juu ya maktaba hao ambao walipatia sahihi na serikali 2017 hadi wakati huu haujatekelezwa. Kwa hivyo hii mkataba ama ulisainiwa 2017 si, na uh, serikali baada haijatekeleza ile makubaliano ambayo tumekubaliana nao. Kitu kwanza muhimu uh, ni uh, ile marupurupu ama basic salary ambao tulikuwa tumekubaliana baada ya miaka saba tuyapata kuongeza wasara wowote. Kitu ya pili ni ile mambo ya internship ambao tulikubaliana jinsi jinsi ya kuwekwa hawajateke hawajatuma internet katika ile hospitali kufanya kazi, na baadaye wameamua kupunguza mshahara wao, na pia kuna zile bima ya afya ambayo unataka kuwa nayo kwa sababu hawana bima, unataka wengine pia waandikwe kazini. Kwa hivyo ni serikali ndiyo haijatimiza zile ahadi ambayo ilipatikana katika ile kataba wa CBA. Ndiyo maana tulipata wakati mgumu kwa sababu tumekuwa na mazungumzo kwa mwaka mbili, lakini mazungumzo hayajafaulu. Serikali inaposema kwamba haiko tayari kulipa huo mshahara ambao wanauomba au mnauomba, iko tayari kulipa shilingi elfu sabini kwa mwezi kwa sababu ya matatizo ya kiuchumi. Uh, hilo hali, hamlielewi halieleweki. Hilo hatuombi uh, mshahara wakati huu mshahara tulikuwa tumekubaliana miezi saba tulizopita, na zimekuwa zikilipwa. Kwa hivyo tunaona ni, ni, ni, kupunguza mshahara, basi tulikuwa tumekupatana nayo hiyo hali ya kupunguzwa mishahara ndio maana hatuwezi kubali kubali kukiuka ile makubaliano ambayo tuliko nayo na inamaanisha kuna daktari yoyote ambaye atakuwa katika ile hali tutasema ni safe. Ikiwa serikali itaamka tu na kukiuka ile makubaliano zaidi ya mwezi mmoja, mgomo ukiendelea, wanaoathirika zaidi ni, ni, ni wananchi, lakini sisi kama madaktari, mgomo ambao tuko na wakati huu ni serikali, imekuwa mgomo serikali imekuwa mgomo miaka saba. Kwa hivyo sisi tunaingia tu mgomo kufuata serikali kwa mgomo ambao amekuwa nayo miaka yote. Maana aa katika, katika ile mazungumzo ambayo tulikuwa nayo serikali walk out na tua kutana hadi hiyo siku, ukijua kila, kila, kila, kila Mkenya analipa ile tax ama ushuru wanalipia uh, serikali ile serikali uwajibikaji ya kuakisa kuwa aazinatendeka na ikiwa awatatoka katika ie chumba cha mazungumzo, hawana hawana haja, hawajali maslahi ya wananchi. Kama madaktari ni wananchi ambao maslahi yetu alijaliwi. Daktari Atela anasema wanaisubiri serikali kwenye meza ya mazungumzo ili kupata mwafaka juu ya, ya mgomo huo toka tarehe sita ambayo tulipatia ile natisi ya mgomo hadi tukaanza mgomo ajaripoti ile kaunta ofa kwa zile vitu ambao tuliwapatia. Kwa hivyo ni serikali iko huu mgomo, sio sisi kama madaktari. Na kwa hivyo sisi tuko tu tunaongojea ile hadi ile siku ambao tunapita katika mazungumzo. Najua kesho tutakuwa na mahakama ama mambo ya mahakama ya kuzungumza, zina mambo ziko vipi? Yaani, inabidi mahakama ndio iweze kusuluhisha tatizo hili, au mtendelea na mazungumzo na serikali mpaakama yii itaenda suluhisho ni wamekuwa wakisema kuwa tutiwapeleka mpakama apo kabla tukapata ile judgment ama amri ya koti ambayo iliwaeleza iliwaeleza watekeleze mkataba, lakini wakufuatilia na sasa pia tupaenda mgomo, walipeleka kotini na koti ika- ikaamrishwa kuwa tuz- tuketi tuzungumze, tututupate suluhisho, lakini serikali haikuja mazungumzo. Ndiyo maana kesho nataka kuona kotini ni swali gani na wa wanatakuwa wakiona kotini pengine wakumbushe wasikilizaji wetu yale mambo ambayo mnayaomba, mnataka serikali yazingatie na yatekeleze ni yapi? Utume wale madaktari ukurugenzi katika zile hospitali ya kufanya kazi, na pia wasipunguza mshahara zao. Kitu cha pili kuwa madeni ambayo tunaweza madaktari kutoka kwa miaka saba wazilipe, kuwa wataka wakuwe na mpangilio sawasawa ya kuhakikisha kuwa madaktari umadaktari kazini, na hiyo ya mwisho kuwa ni lazima hospitali ziwe na vifaa ambayo zitasaidia madaktari kufanya kazi pasavyo tu madaktari kazi yao ni kuangalia uh, kakis kuwa mwananchi au mgonjwa ameangamia katika hospitalini. Dan Owala ni mtaalamu wa afya na mratibu wa kitaifa wa vuguvugu la People's Health Movement, anaeleza kwa maoni yake kwa nini imekuwa vigumu kwa serikali kutekeleza makubaliano hayo. ni legal document ambayo iliundwa na serikali, hawawezi kuikeuka kwa wakati huu na serikali ambayo ilikuwa awali ilikuwa inalipa. Kwa kweli kuna mambo kwa sababu mambo ya intern doctors, elimu ya intern doctors iko katika wizara ya elimu kwa ajiri, kwa muda wakiendelea na masomo iko katika wizara ya afya, naye fedha zinatoka katika wizara ya ya fedha. Kwa hivyo kunafaa kukuwa na kwanza kikao kati ya hizi wizara tatu waelewane. Naye Daktari Benard Muia ni mtaalamu wa afya ya umma anasema ni jambo la kusikitisha kuona madaktari wa Kigoma kila mara kutokana na kutotekelezwa kwa makubaliano kati yao na serikali. Mii vile naweza kusema because hii ni mara tatu nne tano kushuhudia mkomo wa wa, wa daktari da da da katika umma, naona ni kitu mbaya zaidi kutokea katika hii nchi yetu ya Kenya. Na kwa kusema kweli, si mara ile ya kwanza, kama vile nimesema, ni mara ya kama ya ine mimi ni kushuhudia nikiwa daktari hata nikiwa katika umma. Kwa hivyo naona ni hali ambayo si nzuri sana, sisi wa Kenya, Kenya tukiwa kwa wakati. Because majority wale wanaenda mahospitali ya umma ni wa wananchi wale wa kawaida, kwa wengi tukizungumzia kuhusu madai ya madaktari wenyewe, wanaomba nyongeza ya mshahara na wanasema kuna makubaliano yaliyokuwepo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na saba kati ya serikali na madaktari kuwaongeza mshahara hadi zaidi ya shilingi laki mbili, lakini serikali inasema itawalipa tu shilingi elfu sabini kwa sababu haina pesa za kutosha au haina mapato. Sasa kama walikubaliana kuwaongeza kiwango hicho, kwa nini leo serikali inabadili msimamo? I, kwa upande wa serikali I think na upande wa madaktari I think both sides, wakati hiyo hiyo hiyo makubaliano ilisainiwa, wakati huo mimi nilikuwa nasimamia Nairobi County kama waziri ama, um, waziri wa afya katika Nairobi County, uh, City government. Na kusema kweli ilikuwa hivyo hivyo, kuna hiyo makubaliano iliwekwa sahihi na upande wote hiyo upande, upande mbili. Na kusema kweli, Patrick uh, tungekuwa watu both sides wangekuwa wangekua kama hiyo aingekuwa iwezekane kutimizwa hiyo CBA watu both sides wangekuwa wange nao before sasa, hii madaktari waite mgomo. Kwa hivyo hata serikali iko na iko na makosa ya ya makosa yake ni kutokuja katika uh, tebu ya masikilizano ama kuita madaktari mapema kabla hao watu waite strike, because strike iliitwa juzi na ikapatiana muda. Kwa hivyo hapo iko iko shida, sijui iko nini, iko namna hiyo. Lakini ni kitu mbaya zaidi, ni lazima tusikilizane, because ni showe, kulingana na experience ile niko nayo Mwishowe madaktari watarudi kazini, mwishowe watapatiwa mepesa mishahara yao. Kwa hivyo, vile sasa inaendelea hiyo mfurutano, kwangu ni mbaya zaidi, na kwa Wakenya na Mkenya yule wa kawaida ule anaenda hospitali hi zile za umma zile za public facilities, ni baa mbaya sana. Nani kitu si kitu kizuri. Wakati huo huo, serikali za kaunti zimetishia kuwachukulia hatua wa za nidhamu wafanyakazi wa afya wanaogoma. Daktari Mwia anazitaka pande zote kukaa pamoja na kuzungumza ili kupata suluhu na kunusuru maisha ya wananchi. Hiyo haitatokea Kenya waja haita mii nikwambie na mimi. Hata kama wale wananisikiliza watakaharika na nini, hiyo haitafanyika kulingana na mimi, miaka thelathini na tisa nimefanya kazi katika umma inakuwa inaenda nini, wanaenda nini, madaktari wanaenda strike hizo siku, wanakuja tena, wanalipa zote angezi. Hii mwaka huwe mwaka tofauti, lakini madaktari hii strike, wakisikilizana na serikali na warudi kazini, watarudishwa hizo pesa, zitarudishwa kwa hivyo. Kuajiri madaktari wengine kwanza, kwa hakuna madaktari ya kutosha Kenya ya kuajiri, wengine wapya watatoka wapi? Kwa hivyo hiyo haiwezekani. Kuajiri madaktari wengine Kenya, watatoka wapi? zaidi ya mwezi mmoja, lakini historia inaonyesha kwamba tayari hata mgomo ulishaga dumu miezi mitatu miaka iliyopita. Sasa serikali kwa nini? Na hawa ni watu ambao ni muhimu kwa kusaidia wananchi kuwahudumia katika afya ya umma, kwa nini serikali isiwe inazingatia au kutilia maanani jambo hili la kuwaongeza mishahara madaktari na kuboresha uh, hali yao ya kazi wakati mimi kama daktari wa umma nilikuwa nafanya kazi nikiwa intern, daktari intern, salali yangu ilikuwa inashindana na shilingi mia moja na madaktari wale wengine si intern, na madaktari intern ndio wanafanya kazi ile ni nyingi katika umma. Kwa hivyo mi sielewi serikali kwa nini haiwezi kutafuta pesa ipatie hao watu, na inasemekana of course mkubwa wa, wa, wa, wa serikali ya Kenya ameshasema pesa ile iko haitoshi. Hapo mimi siwezi kuongea juu ya serikali, kwa sababu mimi si iko kwa uongozi wa serikali, lakini ningeomba kwa unyenyekefu nikiwa na hiyo miaka thelathini na tisa ya kama kuwa daktari wa umma, hata saa hii ningeomba, ningeomba serikali yetu iangalie hiyo kitu, watu warudi tena kwa, kwa, kwa meza wasingilize tuelewane, kwa sababu na nimesema hata tukienda wapi mutapata. Huwezi kudismiss madaktari wote uandike mpya, hakuna hawa wapya wanasema. Na serikali e, naye iko na jukumu katika constitution na kuangalia masilahi afya ya umma. Kwa hiyo ni lazima watu wasikilizani. Mkuu wa utumishi wa umma Felix Koskei ambaye amekuwa akiongoza vikao vya mazungumzo kwa muda mrefu amesema kuwa utekelezaji wa matakwa yote kwenye mkataba wa mwaka 2017 hauwezekani kufanyika mara moja, bali hatua kwa hatua. Lakini kwanza ni lazima madaktari wasitishe mgomo na warejee kwenye majukumu yao. Naye msemaji wa serikali Isaac Mwaura amedai kuwa mzozo unaoendelea kati ya serikali na madaktari unachochewa kisiasa, bila kutoa maelezo zaidi. Kufikia hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Muda mfupi tunaingia katika sehemu ya pili. Wafanyabiashara wa Uganda umeingia katika wiki ya pili Jumanne na kuzorotesha biashara katika jiji la Kampala. Kiini cha mgomo huo ni kwamba wafanyabiashara hawakubaliani na mfumo wa kielektroniki wa kukusanya kodi uliowekwa na mamlaka ya kukusanya mapato Uganda Revenue Authority, URA. Kwa kuweka mfumo huo, URA inasema ilikuwa na kusudia kukusanya mapato mengi na kuhakikisha kila mfanyabiashara analipa kodi baada ya kudhihirika kwamba idadi ndogo ya wafanyabiashara ndio wanalipa kodi. Huo ni pia mpango wa serikali wa kuimarisha uchumi wake na kutegemea mapato ya ndani zaidi, baadala ya kutegemea msaada wa kigeni. Ikumbukwe ya kwamba nchi kadhaa za magharibi zilichukulia vikwazo Uganda baada ya kuweka sheria kali inayoadhibu wapenzi wa, wa jinsia moja. Miongoni mwa nchi hizo zilizoiwekea vikwazo Uganda ni Marekani. Marekani inawekeza dola bilioni moja kila mwaka kupitia mashirika 13 ya serikali ili kuimarisha ukuaji wa uchumi, upatikanaji wa ajira na kuboresha afya na elimu. Wafanyabiashara hao wanalalamika pia kwamba biashara zao zinamezwa na wawekezaji wa kigeni, hasa wawekezaji kutoka bara la Asia ambao wamekuwa wakijihusisha hata na biashara ndogondogo. Wafanyabiashara hao wamelalamikia pia mfumo wa mamlaka ya kukusanya mapato wa kutoza kodi kwenye biashara zinazoagizwa nje na zile zinazouzwa nje ambao kulingana na madai yao unaofaidi wafanyabiashara wa nchi za kikanda. Wametoa mfano wa ushuru wa nyongeza au vit ambao ni asilimia 18 nchini Uganda, wakati vit hiyo nchini Kenya ni asilimia 16. Mgomo huo ambao ulianzia tu mjini Kampala wiki iliyopita sasa umefanyika katika miji mingine mikubwa kama anavyosema mwandishi wetu wa mjini Kampala, Sadamu Mubale. Lakini cha msingi ni kwamba walikuwa wanapinga Uh, kile ambacho wanasema ni sera ya kodi isiyo ya haki, upokeaji ya nakala ya fedha ya kielektroniki ambayo, uh, mamlaka ya kutoza ushuru nchini ya URA Uganda Revenue Authority, uh, inatumia kielektroniki kwa ajili ya kutoza ushuru kwa wanabiashara na ni baadhi tu ya, uh, ya sababu uh, zilizosababisha uh, mgomo huu uh, kuendelea, ambapo uh, wanabiashara wamefunga maduka yao lakini hii tu ni moja katika sababu ambazo zimeletea uh, mgomo huu. Jambo lingine pia lilikuwa ni kwamba uh, wafanyabiashara wa kigeni haswa uh, ambao wanatoka katika bara la Asia wa China uh, pia wanakubaliwa kufanya biashara za, za uchuuzi biashara ndogo ndogo ambazo pia wafa, um, ambazo wananchi wa kawaida kuzifanya na uh, kwao ni kwamba wanakuja kama watu ambao wamekuja kuwekeza lakini sio lengo na pia ni, na wao hawato hawatozi huo ushuru. Ni jambo ambalo uh, pia lilikuwa uh, sababu ya uh, kuanzisha uh, kuanzisha maandamano haya uh, na hii leo uh, sasa maandamano yametoka tu Kampala lakini yameenea kote nchini ambapo wilaya kama za Jinja uh, Iganga na vilevile wilaya nyingine nchini. Uh, wanabiashara wamefunga maduka yao kwa ajili ya kutaka serikali kusikiliza uh, kilio chao kuhusiana na kodi hiyo ambayo inatozwa ya kielektroniki ya EFRIS. Sasa uh, wanaposema kwamba hawakubaliani na mfumo huo wa mamlaka uh, ya kukusanya mapato kutoza kodi kwa mfumo wa kielektroniki, wanaona tatizo liko wapi? Wao kwanza kabisa uh, wanasema kwamba uh, hawakupata elimu ya kutosha kuhusiana na kodi hii lakini pia wanasema kwamba uh, mfumo huu wa kutoa kodi uh, una, una, unaenda hadi kwa ule mchuuzi wa chini. Wanasema haungefaa kwa mchuuzi, labda tuseme mtu ambaye anatembeza tu bidhaa zake uh, mtu ambaye anauza bidhaa ndogo za kimo cha chini ya shilingi, tuseme kama dola mia moja hivi haingefaa, anasema uh, kwa sababu ile risiti kuichapisha kila unapouza bidhaa Uh, inachapisha risiti na kile ikichapisha risiti hiyo, risiti inatoa na inakuja na gharama. Uh, kwa mfano labda mwanabiashara anaweza kuuza bidhaa labda tuseme ya dola kama tano hivi, na kwa ile dola tano ile risiti ambayo inachapishwa inakuja na gharama yake. Sasa so, unakuta kwamba mfanyabiashara biashara uh, kimo cha pesa ambacho anapata kama kawaida ni kidogo mno, lakini pia wanasema haifai uh, mfumo huu wa kutoza kodi uwekwe kwa wanabiashara wana ambao ni wadogo. Wanasema huu mfumo unafaa kwa biashara ambazo zimekuwa kubwa, manake uh, wafanyabiashara wengi hapa uh, wanafanya biashara tu kwa ajili ya, ya, kula kwa, ya kupata chakula cha kila siku. Na tangu huu mfumo wa uh, kutoza ushuru uletwe, wafanyabiashara wengi sasa hizi hawana ha, hawajapata hawajanufaika nao, lakini pia mamla, jinsi mamlaka kutoza kodi inavyofanya na vile vile kutekeleza utoaji huru. Maanake kuna maafisa ambao wanatembea duka kwa duka kuhakikisha kwamba huu mfumo um, unafuatiliwa na wasipokupata na ile risiti au hiyo mashine ambayo inatumika unakamatwa. Na ikumbuko kwamba pia hiyo mashine ambayo inatumika ina kimo chake, inauza kimo cha shilingi milioni tatu hivi pesa taslimu za huku Uganda, ambayo ni sawa na kama dola kama dola mia tatu, kama dola hivi, kama sijakosea, ni ambalo ni ambalo wanabiashara wanasema mashine hiyo ni bei ghali na hawezi kuikidhi na kuinunua. Wawakilishi wa chama cha wafanyabiashara nchini Uganda kasita walikutana na maafisa wa wizara ya uchumi na mamlaka ya kutoza kodi, lakini mkutano huo umemalizika bila mafanikio yote. Sadam, nini hasa imekwamisha mkutano huo? Aa, wanabiashara lengo nao wanasema kwamba hawa Wizara ya uzara ya uchumi na vile ta shirika la kutoza kodi hawajafanya uh, hawajafanya uh, la, la msingi kuona kwamba baadhi ya matatizo yao yanatatuliwa. Sasa kwao wanataka tu uh, kwanza wakutane na Rais se ambaye ni rais wa hapa Uganda, waone kwamba uh, wanawasilisha sababu zao na wanawasilisha hoja zao kwake na uh, wanataka cha msingi uh, kwamba huu mfumo wa kutoza kodi uh, uondolewe. na Je, vipi taarifa ambazo unazo? rais Museveni yuko tayari kuzungumza na wawakilishi wa wafanyabiashara ili swala hilo liweze kupatiwa ufumbuzi. Uh, kulingana na waziri wa masala ya Kampala ambaye ni hajatimisa Kabanda, alikuwa anapatia uh, alipokuwa akizungumza tu na wanabiashara katika mkutano huu, alisema kwamba Uh, wa, aliwaambia wanabiashara watoe, wa- waandike hoja zao uh, kisha hoja zao zitawasilishwa kwa rais, na vile vile mkutano utaandaliwa, lakini kati ya ofisi ya rais bado haijadhibitisha, uh, ofisi ya rais bado haijadhibitisha habari hizo, na ni jambo ambalo tunasubiria tuone litafikia wapi na tuone kama wanabiashara hawa watapata fursa ya kukutana na rais kwa ajili ya kutatua matatizo yao. Sasa kama maduka yalikuwa amefungwa Kampala na katika miji mingine ya nchi, vipi athari ambazo pengine umezishuhudia mwenyewe, upande wa wanunuzi, upande wa wanaotaka bidhaa tofauti? Naam, haikumbuke kwamba maduka ambayo yamefungwa ni maduka ambayo yanauza bidhaa uh, kwa wingi, kwa sababu jiji la Kampala ni sehemu ambayo wanabiashara mbalimbali wengine uh, kutoka Tanzania wengine kutoka Kenya huja kwa ajili ya kununua bidhaa uh, hapa uh, hapa uh, katika jiji hili la Kampala. Lakini baadhi ya wanabiashara ambao tumezungumza nao wanasema kwamba wanasema kwamba uh, maandamano haya yametatiza sana uh, biashara. Maana yake jiji uh, lote la Kampala, Uh, kumekuwa na maafisa wa jeshi na maafisa wa polisi sasa, kuna kuna kidogo kuna kuogopa fulani ambao kidogo, uh, maafisa ambao wamewekwa katika maeneo mbalimbali ya jiji yameleta uh, kutisha kwa ajili ya wafanyabiashara kuendelea na biashara zao, na watu wengi tu uh, watakosa kuingia jijini kwa ajili ya kufanya biashara, ni jambo ambalo limetatiza wafanyabiashara ambao wanakuja kununua bidhaa jijini. Shukrani sana Sadamu Bale kutoka Kampala, Uganda. Kufikia hapa, tunakamilisha matangazo ya kwa undani. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, mwongozaji wa kipindi alikuwa Fiona Wamai. Kwa pamoja, tunawageni tukiwatakia usiku mwema.