dhowrkii bilood ee ugu dambeeyey ayayse dib uga soo muuqdeen mar kale xeebaha soo Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jambo, popote ulipo, nalo jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya wakati huu, ikiwa leo ni Jumanne tarehe 16 april mwaka 2024. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, Radio Citizen kote nchini Kenya, na vilevile vile tunasikika kupitia RFA, Radio Free Africa ya nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu <muchos> Katika matangazo yetu hivi leo, shughuli za kawaida za kwama mjini Beni, mashariki mwa Kongo, kufuatia mgomo ulioitishwa na mashirika mbalimbali mbali ya kiraia kulalamikia ukosefu wa usalama. Je, baadhi ya wakazi wanasema nini kimepelekea hali hiyo? Adui iko karibu tu yetu hapa kandokando yetu, sababu sayo ni beni tu ndiyo fasi tunaenda kwa mashamba kulima, kutafuta sombe, hasa watu wanateseka na kuuawa kila siku. Kwingineko, wananchi wa wilaya ya Rufiji nchini Tanzania wanaendelea kukumbana na athari zilizosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini humo. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza, mwenzangu Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za kimataifa. Israel inaweka vikwazo visivyo halali kwa misaada ya kibinadamu inayoingia na kusambazwa ukanda wa Gaza, ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema Jumanne. Ravina Shamdasani, msemaji wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk, amewaambia waandishi wa habari mjini Geneva kwamba vikosi vya Israel vinaendelea kuharibu miundombinu ya raia huko Gaza. Kamishna mkuu anarudia kwamba lazima kuwe na sitisho la mara moja. Mateka lazima waachiliwe bila masharti. Misaada ya kibinadamu isiyo na mipaka lazima iruhusiwe kuingia mara moja, Shamdasani alieleza. Israel imetetea kampeni yake ya kijeshi huko Ghaza ikilenga kundi la wanamgambo wa Hamas na imelituhumu kundi la Hamas kwa kuendesha shughuli zake katika maeneo ya raia. Miezi sita ya mapigano yameacha uharibifu mkubwa na kulazimisha idadi kubwa ya watu wa Gaza kutafuta hifadhi katika eneo la Rafa karibu na mpaka wa Misri. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alizungumza na mwenzake wa China leo Jumanne, ikiwa ni mazungumzo ya kwanza kati ya wakuu wa ulinzi wa nchi hizo mbili katika kipindi cha miezi kumi na saba. Pentagon imesema Austin na admirali Dong Jun wa China walijadili uhusiano wa ulinzi na masuala ya usalama wa kimataifa, kutoka kwa vita vya Russia nchini Ukraine ambavyo havikuwa na uchokozi wowote, na mpaka hivi karibuni uchokozi kutoka Korea kaskazini. Kaskazini. Taarifa kwa vyombo vya habari imesema Austin alisisitiza umuhimu wa kuheshimu uhuru wa bahari ya juu wa usambazaji kama ilivyohakikishiwa kwenye sheria za kimataifa hasa katika South China Sea Beijing imesisitiza nia yake ya kudhibiti upatikanaji wa South China Sea na kuileta Taiwan chini ya udhibiti wake kwa nguvu ikiwa ni lazima wakati huo Rais Joe Biden amesema wanajeshi wa Marekani watakilinda kisiwa hicho kinachoendeshwa kidemokrasia dhidi ya mashambulizi Boti iliyokuwa imebeba kundi la watu ilizama katika mto katika eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India siku ya Jumanne, na watu wanne kati yao kuzama, shirika la habari la Press Trust of India limeripoti. Boti hiyo ilipinduka katika mto Helum karibu na Srinagar, mji mkuu wa mkoa huo. Wengi wa abiria walikuwa watoto, na waokoaji walikuwa wakiwatafuta watu wengine wengi ambao bado hawajulikani waliko. Mvua kubwa ili esha katika eneo hilo siku chache zilizopita na kusababisha viwango vya juu vya maji katika mto huo. Ajali za boti ni za kawaida nchini India, ambapo vyombo vingi vinakuwa na msongamano na vifaa duni vya usalama. Mwaka jana watu ishirini na wawili walikufa maji wakati boti iliyokuwa imebeba abiria zaidi ya thelathini ilipozama karibu na pwani katika jimbo la Kerala, kusini mwa India boti ya uvuvi ilizama katika mto Zambezi katikati mwa Msumbiji na kuwa watu wanane wakiwemo watoto sita mamlaka imeeleza hii leo Jumanne. Id Ligongo anaisoma ripoti ya shirika la habari la AFP. Kuzama kwa boti siku ya Jumatatu katika jimbo la Sofala kumetokea wiki moja baada ya ajali ya meli kuwa watu mia moja, wengi wao wakiwa ni watoto karibu kilomita elfu moja kuelekea kaskazini zaidi Boti hiyo ilikuwa imebeba jumla ya watu kumi na wawili, wengi wao wakiwa wakulima. Nobre dos Santos, msimamizi wa wilaya ya Kaia, aliliambia shirika la habari la AFP watu wawili walinusurika na wengine wawili bado hawajulikani waliko, alisema na kuongeza kuwa sita kati yao walifariki dunia, walikuwa na watoto. Maafisa wanasema kuwa ufuatiliaji unaendelea kwa ajili ya kuokoa watu hao waliopotea. Hapo Aprili saba, boti iliyotengenezwa kienyeji iliyokuwa imebeba mizigo ilipinduka na kuua watu 98 iliyokuwa imebeba familia nyingi zilizojaa hofu, wakijaribu kukimbia mlipuko wa kipindupindu ulioenea katika eneo nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ambayo ni moja ya nchi masikini zaidi duniani imerekodi karibu visa kumi na tano elfu vya ugonjwa wa kipindupindu na vifo thelathini na viwili tangu mwezi Oktoba kulingana na takwimu za serikali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Jeshi la Ukraine limesema hii leo kuwa limeharibu ndege zote tisa zisizo na rubani ambazo Russia ilizitumia katika mashambulizi ya usiku kucha yaliyolenga maeneo kadhaa ya Ukraine. Jeshi la anga la Ukraine limesema kuwa mashambulizi hayo yalifanyika katika maeneo ya Kherson, Mykolaiv, Poltava na Nipropetrovsk. Hakuna ripoti za uharibifu au majeruhi kutokana na kuanguka kwa vifusi vya ndege zisizo na rubani. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amewataka washirika wa, wa nchi za magharibi kuonyesha umoja uliosawa na Ukrain kama walivyofanywa kwa Israel wakati walipozuia mashambulizi ya anga ya Iran dhidi ya Israel. Israel imetoa wito wa vikwazo vipya dhidi ya Iran kama sehemu ya majibu kwa jeshi la Iran na baadhi ya wa washirika wake kuanzisha mashambulizi ya anga dhidi ya taifa hilo la Kiyahudi. Waziri wa mambo ya nje wa Israel Israel Katz amesema katika mitandao ya kijamii kwamba amewasiliana na mataifa zaidi ya thelathini kushinikiza vikwazo dhidi ya mpango wa makombora wa Iran na kwa kutangaza kuwa jeshi la Iran la revolutionary Guard corps IRGC. Ni kundi la kigaidi. Wakati wa Marekani ni moja ya nchi kadhaa ambazo tayari imeitaja IRGC kama kundi la kigaidi. Tangu mwezi Oktoba, Marekani imeweka vikwazo kadhaa vinavyolenga mpango wa makombora ya masafa marefu ya Iran, wakati vikwazo vya Umoja Mataifa vikimalizika. Israel pia inaonekana kuwa na nia ya kulipiza kisasi kijeshi licha ya wito wa viongozi wa dunia wa kutaka kukomeshwa kwa hali hiyo. Mvua kubwa ilinyesha katika Umoja wa Falme za Kiarabu leo Jumanne, na kusababisha mafuriko katika sehemu za barabara kuu na kuyaacha magari yakiwa yametelekezwa katika barabara kuu za Dubai. Wakati huo wa idadi ya watu waliofariki katika mafuriko makubwa katika nchi jirani ya Oman imeongezeka na kufikia kumi na wanane huku wengine wakiwa bado hawajulikani walipo, wakati taifa hilo la kisultani likijiandaa kwa kimbunga hicho. Mvua ilianza usiku ku ucha na kujaza maji madimbwi makubwa mitaani, huku upepo mkali ukivuruga safari za ndege katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Dubai, ambao una harakati nyingi sana duniani kwa safari za kimataifa, na pia ni makazi ya shirika la ndege ambalo linatoa huduma za masafa marefu la Emirates. Polisi na wafanyakazi wa huduma za dharura walipita taratibu katika mitaa iliyofurika taa zao za dharura ziliwaka asubuhi yenye giza radi. Nayo ilipiga na mara kwa mara iligusa ncha za Burj Khalifa, jengo refu zaidi duniani. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi baada ya kusomewa habari hizo za kimataifa naye Mkamiti Kibayasi, sasa tunaelekea nchini Kenya ambapo madaktari wanaogoma wameapa kwamba hawatasitisha kamwe mgomo wao wa kitaifa unaoendelea kupitia vitisho hadi pale serikali itakapokubali kuhusu makubaliano ya kurejea kazini ambayo anaelezea wazi mfumo wa utekelezwaji wa mkataba wa makubaliano ya pamoja mwaka wa mwaka 2017 ambao ulitiwa saini na pande zote husika. Basi kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, mgomo huo wa zaidi ya mwezi mmoja sasa unatishia kusambaratisha mfumo wa afya nchini humo. Kwa siku 34 sasa, serikali na madaktari nchini Kenya wangali wanazozania utekelezaji kamilifu wa mkataba huo wa mwaka 2017 huku makataa yaliyowekwa na mahakama ya Aprili 17 ya kuwasilisha ripoti ya maafikiano ya usitishaji wa mgomo huo yakionekana kutotimizwa. Licha ya kutangaza mara kwa mara kuwa inashiriki mazungumzo na vyoma vya madaktari hao, serikali imeweka wazi kwa mkataba huo na kasoro na haiwezi kuutekeleza ulivyo na imeahidi kutoa mgao wa shilingi bilioni 2.4 kuelekea kwenye mfumo wa utekelezaji wa mahitaji ya nafasi za lazima za mafunzo ya utabibu kwa madaktari wanafunzi, ikiwa ni pamoja na kuwalipa shilingi elfu sabini kila mwezi kwa mwaka mmoja na kisha baadaye kuwapa ajira. Hata hivyo madaktari hao ambao pia Jumanne wamefanya maandamano jijini Nairobi na viunga vyake na maeneo mengine ya nchi wamepuzilia mbali hatua hiyo ya serikali ni mkakati wa wazi wa utawala wa rais William Ruto kuchagua chagua sehemu zinazoiridhisha ili kukwepa utekelezaji kamilifu mkataba huo ikiwa ni pamoja na ulipaji wa mshahara wa kila mwezi wa shilingi elfu mia mbili na sita kwa madaktari wanafunzi ilivyoainishwa kwenye maagano. Muungano wa madaktari wa famasia na madaktari wa meno kempidio, ambao unawakilisha zaidi ya madaktari elfu saba unashikilia kuwa serikali inawachezea shere na kuonyesha ukakamavu wao, wataendelea na mgomo huo pamoja na maandamano ya kila wiki hadi wakati ambapo serikali itakaporidhia, e, utekelezaji kamilifu wa mkataba huo, anavyoeleza Daktari Davji Atela, katibu mkuu wa chama cha madaktari KMPDU. CBS to be implemented and run away. Daktari Atela amesema madaktari na vyama vingine vya, vya wahudumu wa afya vilivyojiunga na mgomo huo hawatatishwa na mawakala wa serikali hadi maafikiano yaliyowekwa yatimizwe. Muungano huo wa madaktari unaitaka serikali ya ajiri madaktari elfu kumi ndani ya kipindi cha miaka mitano kutekeleza mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba unaokubalia mfumo wa utekelezaji wa mahitaji ya nafasi za lazima za mafunzo ya utabibu kwa zaidi ya madaktari waliohitimu elfu nne kutatua uhaba wa madaktari, kuweka nyongeza ya mshahara na kuimarisha mazingira ya kazi, kuwapandisha madaktari vyeo na kuwezesha upatikanaji wa vifaa hitajika vya matibabu na utekelezaji wa mfumo wa bima ya afya. Lakini je, mbona serikali inashindwa kutekeleza kikamilifu mkataba walioweka saini mbele ya macho ya umma? Dan Owala mtaalamu wa afya na mratibu wa kitaifa wa vuguvugu vugu la People's Health Movement anaeleza. ni legal document ambayo iliundwa na serikali, hawawezi kuikeuka kwa wakati huu na serikali ambayo ilikuwa awali ilikuwa inalipa, kwa kweli kuna mambo kwa sababu mambo ya intern doctors, elimu ya intern doctors iko katika wizara ya elimu, kwa ajiri kwa muda wakiendelea na masomo, iko katika wizara ya afya, naye fedha zinatoka katika wizara ya, ya fedha. Kwa hivyo kunafaa kukuwa na kwanza kikao kati ya hizi wizara tatu, waelewane. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiondoka nchini Kenya, ni kwamba shughuli mbalimbali zikiwemo za kibiashara na shule zimekwama leo mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mgomo ulioitishwa na mashirika mbalimbali mbali ya kiraia uh, wakipinga hali ya mauaji yanayoendelea kushika kasi mjini humo. Austel Malivika anaripoti zaidi wazazi wamefariki, hatujui kama wale wayatima nao wataishi namna gani. Wakazi wa mji wa Beni, kivu Kaskazini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wameanza mgomo wa siku tatu, shughuli zote zikisimama, ikiwemo shughuli za kibiashara duka usafirishaji na biashara kama halama ya kutoa mwito kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusimamisha mauaji inayotekelezwa na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF mjini Beni kata Sayo. Kahindo Rebeka ni mkazi wa Beni. Beni kama inakuwa bila kufanya kazi leo ni kwa ajili ya mauaji katika mji wa Beni, kartie Sayo. Sayo wameua watu kwa anja siku ya nne hata jana siku ya, ya, ya kwanza wameua watu tena wengine, wamezikwa jana wengine wameuawa tena jana, ndio watu wamekasirika sana onekala kwa kuona gisi ya kuweza kutafuta usalama katika vile ya Beni, ndio maana wanafanya greve kazi yoyote, hata soko, shule watoto wawasome, kila mtu iko nyumbani. Barabara zimefungiwa, wametia miti, wametia majiwe, hata gari hakuna kupita. Wakipita kwa pikipiki watawafata, watawapiga. Watu zaidi ya arobaini wakiwa wameuawa katika kata ya sayo magharibi mwa muji wa Beni, akisema Pepeka Vota, mratibu wa mashirika ya kiraia mjini Beni, wengi wao wakiwa ni wakulima waliokatwa kwa mapanga hasa wanawake. Sisi kama shila raia tuko na, na watu makumi nne na mbili au ndio tumeweza kuwa na hiyo namba. Na hao watu ambao wanauliwa ni wakulima ama tu wanakuta wakaazi katika nyumba wanawaua, wote ni wakulima, wote ni wakulima. Ni hao wanatafuta kuona tafuta vyakula kula shambani mwao, wanawakuta huko shambani, ama tafuta kuona kamata kakao eh, shambani wanawakuta, wanawaua wana, wana, wana wanakata vichwa kabisa, ni mambo ya kuhuzuni sana katika mji wa Beni eneo la Burutu. Pemba Makene pamoja na Bunzi, raia wakiwa na shaka kuhusu usalama wao mjini Beni. Adui iko karibu tu yetu, hapa kando kando yetu, sababu sayoni Beni tu ndiofasi tunaenda kwa mashamba kulima, kutafuta sombe. Hasa watu wanatiseka na kuuawa wa kila siku, mauaji inayofanyika katika uangalizi wa kikosi cha MONUSCO, jeshi la Congo pamoja na UPDF. Akisema pepeka vota tukaelekea ngambo ya Monisco, tunaona Monisco ifanye kazi na wangeacha operation eh, kwa FRDC pamoja na UPDF. Wakaazi wengine wakiwa na mtazamo tofauti kuhusu mauaji ya Beni. <coughs> tumenyanyaswa ya kutosha tumechoka Beni kukiwa wanajeshi wengi wa MONUSCO yaani umoja wa mataifa kikosi kutoka Uganda cha UPDF jeshi la Kongo FARDC pamoja na polisi wakishindwa kuzima mauaji kwa zaidi ya miaka kumi hadi sasa josen malivika sauti America Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wananchi wa wilaya ya Rufiji nchini Tanzania wameendelea kukumbana na adhari zilizosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha, huku baadhi ya wataalam wa mazingira wakihusisha ongezeko la adhari hizo na kufunguliwa kwa maji katika mradi wa bwawa la Mwalimu Nyerere, na hivyo kuitaka serikali kubuni mpango madhubuti wa kushughulikia changamoto zinazowakumbwa wananchi hao. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, anayo ripoti zaidi. Mvua hizo zimeendelea kusababisha athari ikiwemo kuharibika kwa nyumba za makazi, uharibifu wa mazao mashambani, pamoja na kusimama kwa shughuli za kiuchumi katika kata 12 huko wilaya ya Rufiji na kata tano katika wilaya ya Kibiti mkoani Pwani. Wadau mbalimbali wa mazingira wanaeleza kuwa licha ya kuwepo na mvua kubwa, lakini pia athari zinaendelea kuongezeka zaidi kutokana na nchi kutokuwa na mifumo na miundombinu bora ya kushughulikia maji kama anavyoeleza Grey Mwaifani, mmoja wa dau hao. Hoja ya mvua nyingi zinazoendelea nchini, nafikiri nayo inatakiwa kuhojiwa. Ni kwamba mvua ni nyingi au namna yetu ya kushughulika na mvua ndiyo dhaifu? Na uwezo wetu wa kukabiliana na mafuriko ukoje? Miundombinu yetu ikoje? Kwa hiyo hata hili la Rufiji, kuna maswali mengine ya kujiuliza. Kwa hiyo tunawajibika kuwasaidia hawa watu, lakini tunawajibika zaidi kufahamu kwa nini haya yametokea. Kwa mujibu wa msemaji mkuu wa serikali Mobhare Matinyi, katika mkoa wa Pwani na Morogoro, jumla ya nyumba zilizoathiriwa na athari za mafuriko ni 8532, mashamba hekari 76698, na jumla ya kaya 10839 zimeathiriwa na mafuriko hayo katika mikoa ya Pwani na Morogoro. Licha ya serikali kusema mradi wa bwawa la Mwalimu Nyerere halihusiki na mafuriko hayo, baadhi ya wa wataalamu wa mazingira wameendelea kuhusisha mradi huo na mafuriko yanayoendelea kutokana na ukubwa wa athari za mafuriko ya mwaka huu ka Tueleza chazi lwa bulala kutoka Iringa. Unaweza ukajiuliza, je, maji ya mvua yanavyoonyesha yanaweza yakafanya mafuriko makubwa kwenye hiyo delta ya mto Rufiji katika muda mfupi kiasi hicho? maana maji ya mvua kadiri mvua inavyoonyesha kwa muda mrefu maji yanaongezeka kidogo kidogo, ndiyo anafikia kiwango hicho. Sasa ukipima hayo yote ndipo unaweza ukafikia hatua ukasema kufunguliwa maji kwenye bwawa la Mwalimu Nyerere labda ndiyo kumesababisha. Hata hivyo, Mhandisi Gisima Nyamuhanga ambaye ni mkurugenzi mtendaji TANESCO ameeleza sababu ya kufunguliwa maji katika bwawa la Mwalimu Julius Nyerere ni kutokana na kujaa kwa kina cha maji ya bwawa hilo ambalo lingeweza kupata hitilafu kutokana mvua nyingi zinazoendelea kunyesha. Kina cha maji katika bwawa kikawa kimepanda kufikia mita 181 juu ya usawa wa bahari. Jambo, sasa nimesema kina cha juu ni 184. Sasa jambo hilo liliashiria kwamba bwawa linaweza likajaa na hivyo tukalazimika sasa kutapisha maji kutoka kwenye bwawa kwa ajili ya kulinusuru bwawa. Matinyi ameeleza baadhi ya jitihada zinazofanywa na serikali ni pamoja na kupeleka misaada akibinadam katika maeneo yaliyoathiriwa, ikiwa ni pamoja na chakula, madawa na misaada ya kisaikolojia. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Daressalam. Leo katika dunia ya wanawake tunaangazia mamia ya wasichana waliotekwa nyara kaskazini mwa Nigeria miaka kumi iliyopita na kundi la kigaidi la Kiislamu la Boko Haram. Wengi waliweza kukimbia au kuachiliwa huru kupitia mashauriano, lakini hatma ya wasichana themanini na wawili inategemea matumaini ya kufufua kikundi cha utetezi kilichokuwa kikifanya shughuli hiyo kwa umahiri mkubwa. Kikundi hicho maarufu kama Bring Back Our Girls au BOG kilitawala vichwa vya habari kimataifa baada ya utekaji uliofanyika mwaka elfu mbili kumi na nne. Katika muongo mmoja tangu utekaji nyara huo, utekaji wa watu wengine wengi umekuwa ukitokea mara kwa mara na wanaharakati wamekuwa na wasiwasi mwingi. Timothy Obiezu anaripoti kutoka Abuja. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Hifadhi ya umma hapo zamani ilikuwa ishara ya matumaini na ujasiri lakini hivi sasa ina kumbukumbu ya mapambano ya kuwaokoa wasichana 82 ambao bado wanashikiliwa mateka, kati ya 276 waliotekwa na Boko Haram mnamo Aprili 14 mwaka 2013 kutoka shule ya sekondari ya Chibok. Mmoja wao ni mpwa wa Nkeki Muta. Tunahisi maumivu kwa sababu ya kutokuwepo kumpa If... tumesikia kwamba baadhi yao wamefariki na kwamba general. Hicho ndicho tunachotetea. Kama serikali inaweza kuwa mkaribu vya kutosha na kutueleza, au kutoa majina ya wale ambao wamekufa kusudi tuweze kusahau. Siku zinazofuatia utekaji nyara, wanaharakati waliungana na kuanza harakati za Bring Back Our Girls au BBOG, wakidai kuokolewa Wakati wa nyuma kundi hilo lilikutana kila siku na kampeni yao ilichochea ghadhabu za kimataifa, lakini si hivyo tena. Allen Manessa ni msemaji wa jamii ya Chibok na mwanachama wa harakati za BBOG, naye anasema: There is fatigue in the struggle when the Bring Back Our Girls started and it was gaining traction globally kuna kuchoka yeah, a katika mapambano. Wakati bring back our girls ilipoanza, ilipata umaarufu mkubwa wa kimataifa, kulikuwa na majibu mengi kutoka hata kwa serikali za kigeni ambazo tayari ziliunga mkono Nigeria. Hadi sasa wasichana takriban 194 wamerejea ama kwa kukimbia au waliachiliwa huru kupitia mashauriano ya serikali, lakini tishio la utekaji nyara wa watu wengi bado liko. Amnesty International inasema Nigeria imerekodi watoto elfu moja mia saba walitekwa kutoka shule tangu Chibok. Mashambulizi ya hivi karibuni yametekelezwa na magenge yenye silaha yanayojulikana kama majambazi. Magenge mara kwa mara yanadai fidia kubwa ili kuachilia mateka. Mamlaka nchini Nigeria inasema hawaja wasahau wale ambao bado wanashikiliwa mateka. Jenerali Christopher Musa ni mkuu wa ulinzi wa Nigeria. Kama tulikuwa tunatumia hekima uh, na mbinu uh, za kisasa kupigana, tungeingia katika jamii zote na kusimamisha kila kitu, lakini hatuwezi kufanya hivyo kwa sababu tunafahamu kuwa hakuna wachezaji wakuu. Wanawashikilia wengine dhidi ya ridhaa yao, itatulazimu tuwe na mbinu za makusudi. Kuna nyakati ambapo tumekwenda kushambulia lakini, kwa sababu raia wako huko, tumeamua kutofanya mashambulizi. Familia za wanaharakati wa BBOG hawakubaliani, wanasema mamlaka haijaonyesha nia ya kisiasa kuzungumzia tatizo. Jumapili waliwakumbuka wasichana hao katika maadhimisho ya mwaka wa kumi tangu kutekwa kwao. Florence Ozoro ni kiongozi wa BBOG naye anaeleza zaidi. Bahati mbaya kutekwa kwa wasichana wa Chibok ilikuwa mwanzo wa utekaji wa mara kwa mara uliopelekea kushamiri kwa sekta ya utekaji nyara katika taifa letu, kwa vile serikali imekataa kuwashtaki watekaji wa wasichana wa Chibok. Allen Manessa naye pia anaeleza you could even see people that are supposed to take the necessary action, especially the security agencies, providing excuses for what happened. cha kusikitisha ungeweza kuona watu ambao walitakiwa wachukue hatua muhimu accessed. hasa mashiriki Kindi ya usalama walitoa vizingisio kwamba watoto wamechukuliwa wa katika uh, maeneo ya ndani kabisa uh, na sirahisi kuwafikia mpaka wasichana watakapoachiliwa huru, watu wengi kama muta watakuwa wanasubiri kupata habari ili wafunge hilo karibia kukamilisha matangazo yetu hivi leo, mkamiti kibayasi anakuja mukta na muktasari wa habari, na ni vyema ni kukumbushe tu kwamba saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, basi kutakuwa na kipindi cha kwa undani, ambapo mwenzangu Patrick Nduwimana atakuja kukuelezea mambo atakayozungumza kwa kiundani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Israel inaweka vikwazo visivyo halali kwa misaada ya kibinadamu inayoingia na kusambazwa ukanda wa Gaza, ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema hii leo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Austin alizungumza na mwenzake wa China leo Jumanne, ikiwa na mazungumzo ya kwanza kati ya wakuu wa ulinzi wa nchi hizo mbili katika kipindi cha miezi kumi na saba. Boti iliyokuwa imebeba kundi la watu ilizama katika mto katika eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India hii leo na watu wanne kati yao kuzama, shirika la habari la Press Trust of India limeripoti. Wakati huo boti ya uvuvi ilizama katika mto Zambezi katikati mwa Msumbiji na kuwa watu wanane wakiwemo watoto sita, mamlaka nchini humo imeeleza hii leo. Jeshi la Ukraine limesema leo kuwa limeharibu ndege zote tisa zisizo na rubani ambazo Russia ilizitumia katika mashambulizi ya usiku kucha yaliyolenga maeneo kadhaa ya Ukraine. Jeshi la anga la Ukraine limesema kuwa mashambulizi hayo yalifanyika katika maeneo ya Kerson, Mikolaif na Chekasi. Israel imetoa wito wa vikwazo vipya dhidi ya Iran kama sehemu ya majibu ya jeshi la Iran na baadhi ya wa washirika wake kuanzisha mashambulizi ya anga dhidi ya taifa hilo la Kiyahudi. Waziri wa mambo ya nje wa Israel, Israel Katz, amesema katika mitandao ya kijamii kwamba amewasiliana na mataifa zaidi ya thelathini kushinikiza vikwazo dhidi ya mpango wa makombora wa Iran na kwa kutangaza kuwa jeshi la Iran la Revolutionary Guard Corps IRGC ni kundi la, basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi na mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi, produsa wetu Aida Isa, jina langu Harison Kamau na nakushukuru sana kwa kuwa nasi kwa muda wote huo, nikikutakia kila laheri popote ulipo.