Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumanne, tarehe 16 mwezi wa 4 mwaka 2023. Na nalo jina langu Harrison Kamau. Mimi naitwa Idi Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo haya ya VOA Express. Mambo ni mengi kwelikweli hii leo, Kamau. Unajua kumekuwa kuna ile hali ya wasanii na mitindo tuseme vijana maarufu eh, ukanda mzima wa Afrika Mashariki unaonekana kama vile miaka ya hivi karibuni wamekuwa wanataka sana kuingia kwenye siasa. Kisa na maana sasa kuna maoni yanatolewa na wanazuoni wanasema kwamba mm, inawezekana watu hawa hawataki kwenda kwenye hizi siasa kuleta mabadiliko bali ni sehemu nyingine kama vile unaona kijana labda anataka kwenda kuimba, kuigiza, kufanya mambo ya kwenye mitindo na kadhalika. Watu kama vile hawachukulii haya mambo kwamba ni mambo ambayo yanahitaji umakini mkubwa. Imekuwa utamaduni wa aina fulani, kuna hela zake. Tutafahamishwa zaidi mambo yanavyokwenda. Na kando na hilo, ni kwamba urahibu wa dawa za kulevya tena umeanza kushabiri Mombasa kokeni na, uh, na kina heroin zile wanasema ni majani majani tu, mm -hmm. Majani wanasema mguuka, sio miraa, mguuka, na na kuna miraa. Sasa pale tutasia kama hali inakuwaje kule Mombasa, lakini naona hidi kwanza tufahamu ilo kwanza, unalosema la siasa na vijana uh, hali inakuwaje? Hebu tueleze sasa kikubwa ambacho kipo uh, Harrison kuna um, ma, maoni yametolewa na wanazuoni kwamba eh, kuna hii hali ambayo inaendelea hivi sasa, ambapo inabidi ifanyiwe uangalizi kidogo, na si uangalizi wenyewe, si wa kisheria au mwingine, ni wa kutoa elimu zaidi, kwamba maoni haya yanasema baadhi ya vijana wanataka kuingia kwenye siasa si kwa sababu wanataka kuleta mabadiliko kwenye jamii, bali ni kupata umaarufu ama kuimarisha umaarufu wao. Hii inaelezwa ni baada ya kuona baadhi ya vijana ambao wamekuwa kwenye tasnia ya burudani e, kama hivyo, kujiingiza katika siasa kama vile Bobby Wine kule nchini Uganda, e, Jagwa, na sasa Eric Omondi, huyo mchekeshaji kule nchini Kenya, lakini Tanzania kuna msururu wa vijana ambao sasa wamegeuka kuwa wanasiasa na viongozi. Kasimu Makelu, yeye ni kijana kiongozi, na anaanza kusema kwamba hili lina ukweli fulani katika haya njia nyepesi zaidi ya, ku, ya za nye zaidi ya kuingia kwenye siasa na kushinda kinyang'anyiro ambacho unagombea, mojawapo ni umaarufu wa shughuli unayoifanya. Kwa mfano hao wasanii wetu ambao wa nchi mbalimbali za Afrika na maeneo mengine ambao wanaingia kwenye siasa wao, ukweli ni kwamba hiyo ndio njia nyepesi zaidi ya kuingia kwenye siasa, kwa sababu unakuwa na mtaji wa watu kabla hujaingia kwenye siasa ukiwa unafanya shughuli zako. Kwa hiyo wao wanaingia kwenye siasa ni kwa sababu ya kutafuta umaarufu na si kufanya mabadiliko, kwa sababu Ingekuwa kama ni kufanya mabadiliko basi tungeyaona kwa waliopo, japo si wote wanaoharibu au ambao hawataki wa mabadiliko. Walio wengi wanaingia kwenye, kwenye siasa ili wafanye mabadiliko kweli, ya kwamba kama sekta hii ilikuwa inayumba, basi yeye anaingia kurekebisha ili kutengeneza mazingira kuwa safi kwa wananchi. Lakini wengine wanaingia kwenye siasa kwa kutafuta umaarufu zaidi na fedha na sio kitu kingine, na wengine wanatafuta ulinzi wa shughuli wanazozifanya. Wakiwa kwenye siasa wanaona ulinzi wa shughuli wanazozifanya unakuwa wana mkubwa zaidi, kwa sababu tayari ni kiongozi lakini uh, Kasimu, ujumbe wako sasa ni nini? Kama kuna vijana wana mtazamo huo, e, unatoa msukumo wa kuingia kwenye siasa kama ni mtindo vile, nini ambacho unaweza kuwaeleza vijana? Ujumbe wangu mkubwa kwa vijana kila mahali, tunapoingia kutafuta fursa fulani hasa ya kiuongozi, basi tujue tunaingia hapo kwenye uongozi huo kama watumishi wa wananchi na sio kwa ajili ya kujinufaisha binafsi au kutafuta umaarufu kwenye eneo hilo. Tuingie kwa ajili ya kutatua changamoto za wananchi, na tuingie hapo kama watumishi wa wananchi na sio vinginevyo, kwa sababu mimi mwenyewe pia ni kiongozi. Umri wangu ni mdogo, lakini pia ni kiongozi, na miaka thelathini na tano sahizi, lakini ni kiongozi wa kata kwenye eneo langu, kwenye kata yangu, kwa hiyo sipo kwa ajili ya kuangalia maslahi fulani, asilimia kubwa napambana kwa ajili ya kutatua changamoto za wananchi wa eneo langu kwa nafasi nilionayo. Haya, umemsikiliza e, kiongozi huyo kijana ambaye anasema kwamba kuna ukweli, lakini si wote wanafanya hivyo, na wale ambao wanafikiria kufanya hivyo basi waache mara moja, kwani swala la siasa na uongozi si swala la kulifanyia mchezo mchezo na mambo yale ya mzaha mzaha ya mzaha. Moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki. Angelina Ngata eh, Angelina Ganta eh, wanakuambia walai <mulia> sana Angelina Ganta kutoka kule Uganda, wanasema walai, kibao ambacho kinachangamsha kweli hapa VOA Express tunapoendelea kuangalia maswala mbalimbali yanayotuzunguka na yaliyo mbali na pia karibu nasi a, basi kama tulivyoashiria hapo mwanzoni ama kudokeza, ni kwamba uraibu wa dawa za kulevya au utumizi wa dawa za kulevya umeanza tena kuongezeka katika pwani ya Kenya, jambo ambalo lilikuwa ni kama limetokomezwa, lakini tena umerudi kwa kishindo na inasemekana kwamba ni vijana hata wadogo zaidi umri ulio chini ya miaka kumi. Sasa pia wameingilia shughuli hii na ni shughuli ambayo uh, mashirika na serikali wanafanya kila wawezalo wa kuhakikisha kwamba hali hii inaangamizwa, inatokomezwa na vijana wanaokolewa na maisha yao yakashika laini kama inavyostahili. Sasa hivi ni naye Farida. Farida Toll ni mwanaharakati anayejishughulisha na ku na kutokomeza tatizo hilo la urahibu wa dawa za kulevya. Karibu sana Farida, hebu tueleze mwanzo kabisa, kama ripoti zilivyo ni kweli, uh, hali hii imeongezeka tena katika pwani ya Kenya sahizi? Mshindo mkubwa tulionao, vijana wa miaka tisa kuendelea juu, wanatumia kitu inaitwa mwongok. Hiyo mwongoka wanasema ni as, lakini si lakini, hiyo hiyo ni kitu brain Unaona, watoto wengi wadogo wanakuwa wandazimu. Muguka ni tofauti na miraa, na iwapo ni tofauti tofauti na miraa miraa, mira, simu yake iko tofauti. Hii muguka simu yake iko very high, kuliko kuliko miraa, na sana sana vijana. Unaposema kwamba inaharibu ubongo, ni tabia zipi ambazo wengi wengi wengi wako kwa rehab. If you go to the rehab, at the moment wengi ndio wako na hiyo kitu unaambiwa wana maanake, wanatumia kama cocktail, pia wanatumia mongokaa wanatumia ile kuzimisha zile ile za kufanya ulale tu hivi. Wewe ukiwa kama mwanaharakati wa kukabiliana na tatizo hili, kuna hatua zipi labda serikali au mashirika yanafanya ili kubadili hali? Kwa hakika serikali sasa hivi inafanya bidii, sitaki kusema imenyamaza kwa sababu vice president amepiga vita vikubwa sana, amejitokeza waziwazi na inategemea mashirika sio yote itatojitokeza. Mashirika wanaogopa, wengine wanaogopa hawa ma drug barons na nini ushona mwengi, lakini sisi tumesema, kwa sababu ni kina mama tunasikia uchungu vile watoto wetu wanaharibika, hatuwezi rudi nyuma. Na umesema kwamba ni umri kuanzia hata umri wa chini wa miaka kumi, miaka tisa, kuanzia miaka tisa ukiwa unaweka kama ulikuwa hapa Kenya, ningekwambia twende rehabu. Huoni mtoto anafanyiwa miaka tisa hidi unasikia. Ah, sio kumi, tisa ni hatari sana kwa kweli. Sasa pale itakuwaje? Ni hatari sana, si kuna kazi, kazi ipo kubwa sana sana, si kazi ndogo, ni kazi kubwa kwelikweli ambayo inatakiwa kufanya, na si tu kwa serikali, hata kwa wazazi na jamii nzima ambayo inazunguka, eh, jamii yenyewe mm. eh, Unajua, ndani ya jamii e, kuna jamii yenyewe pale e, ufafanuzi unahitajika. Lakini hongera sana Farida kwa kazi mnayoifanya. Matumaini yetu ni kwamba, uh, hali hiyo itabadilika na vijana wengi wakaokolewa na kurejea maisha ya kawaida. Basi sasa tupate habari za kimataifa. Israeli imetoa wito wa vikwazo vipya dhidi ya Iran kama sehemu ya majibu ya jeshi la Iran na baadhi ya washirika wake kuanzisha mashambulizi ya angani dhidi ya taifa hilo la Kiyahudi waziri wa mambo ya nje wa israel Israel Katz amesema katika mitandao ya kijamii kwamba ameyafikia mataifa zaidi ya 30 kushinikiza vikwazo dhidi ya mpango wa makombora wa iran na kwa kutangaza kuwa jeshi la iran la Revolutionary Guard Corps uh, irgc ni kundi la kigaidi marekani ni moja ya nchi kadhaa ambazo tayari zimeitaja IRGC kama kundi la kigaidi tangu mwezi Oktoba. Marekani imeweka vikwazo kadhaa vinavyolenga mpango wa makombora ya masafa marefu ya Iran, wakati vikwazo vya Umoja wa Mataifa vikimalizika. Boti iliyokuwa imebeba kundi la watu imezama katika eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India mapema leo na ku, kuangamiza wanne kati yao, shirika la habari la Press Trust of India limeripoti. Boti hiyo imezama katika mto Jelum karibu na Srinagar, mji mkuu wa mkoa huo. Wengi wa abiria walikuwa watoto na waokoaji wanaendelea kuwatafuta wengine wengi ambao bado hawajulikani walipo. Mvua kubwa ilionyesha katika eneo hilo siku chache zilizopita imesababisha viwango vya juu vya maji katika mto huo. Ajali za boti ni za kawaida nchini India, ambapo vyombo vingi vimejaa na vina vifaa vya usalama duni. Mvua kubwa ilinyesha katika Umoja wa Falme za Kiarabu leo Jumanne, na kusababisha mafuriko katika sehemu za barabara kuu na kuacha magari yakiwa yametelekezwa katika barabara kuu ya za Dubai. Wakati huohuo idadi ya watu waliofariki katika mafuriko makubwa katika nchi jirani ya Oman imeongezeka na kufikia kumi na nane, huku wengine wakiwa bado hawajulikani walipo, wakati taifa hilo la kisultani likijiandaa kwa kimbunga hicho. Mvua ilianza usiku kucha na kujaza maji mabwawa makubwa mitaani huku upepo mkali ukivuruga safari za ndege katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Dubai, ambao ni mkubwa zaidi duniani kwa safari za kimataifa na pia makazi ya shirika la ndege la muda mrefu la Emirates. Polisi na wafanyakazi wa huduma za dharura walipita taratibu katika mitaa iliyofurika, taa zao za dharura zikiwaka asubuhi yenye giza. Jeshi la Ukraine limesema mapema leo kuwa limeharibu ndege zote tisa zisizo na rubani ambazo Russia ilitumia katika mashambulizi ya usiku kucha iliyolenga maeneo kadhaa ya Ukraine. Jeshi la anga la Ukraine limesema kuwa mashambulizi hayo yamefanyika katika maeneo ya Kherson, Makiiv, Khmelnytsky, Poltava, Cherkasy na Dnipropetrovsk na hakukuwa na ripoti za uharibifu au majeruhi kutokana na kuanguka kwa vifusi vya ndege zisizo na rubani. Rais wa Ukraini Volodomir Zelenski amewataka washirika wa nchi za magharibi kuonyesha umoja ulio sawa na Ukrain kama walivyofanya kwa Israeli wakati walipozuia mashambulizi ya angani ya Iran dhidi ya Israeli. Katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Telegram, Zelenski amewashukuru washirika wake ambao wamekuja kusaidia Ukrain kwa ajili ya ulinzi zaidi. Pendo lako siwezi kusahau, ila naulau moyo mm, kukupenda tu maji nto kinachoniumiza. Unajua mazoea yana maumivu, nimetupa ndoano ma nimeambulia patupu ma inaniumiza bado ila nitamuvon bado, nitakusahau Avuka mto jazilika sama. Baby, wewe chungu kimoja, wapishi ni wengi, chakula kikiiva kinaliwa na wengi. Baby, baby, baby. Nitapata mwingine ah. Nimetupa ndoano ah. Haya, basi, Jukes anasema bado anasikia anaangusha vitu vizito na anajitahidi kweli, Jukes <laughs> yeah, Jukes anakwenda hivyo. Sijui hapa nani alimtenda, maana yake anasikitika Kweli kweli. Eh, ukimsikia hapa Kukunikui, anajiliwaza wani, na ule pole pole. mm -hmm. Ni mambo anayotufungulia barazani ndani ya VOA Express, mambo yakiwa ni sawa kabisa. na kwenye barazani tuliuliza je, wazazi waajibishwe endapo watoto wao watakuwa wamefanya vitendo vya uhalifu? Nafikiri kuna tukio fulani lilipelekea uh, jambo hili. Kuna mahali ilisemekana kwamba wazazi ni kama wameshindwa kudhibiti watoto mm -hmm. na ndio udhibiti uongezeke basi mbona tusiwajibishe pia wazazi pale utovu wa nidhamu unapokuwepo. Sasa pale majibu yamemwagika kweli kweli. Je, mm -hmm, wazazi wawajibishwe endapo watoto wao watakuwa wamefanya vitendo vya uhalifu? Mimi nikianza naye huyu hapa Robson Sanga anasema eh, kwanza mzazi ndiye mhalifu au aliyefanya uhalifu ni mtoto, halafu pia hata mambo ya polisi kumkamata mzazi kisa mtoto wake amefanya uhalifu alafu amekimbia, ni upuuzi. Polisi tafuta mhalifu, ndiye mhusika na sio mzazi. Unasema atasaidia upelelezi, wakati mzazi hajakosea chochote kupambana na kufanya uo, uhalifu. Ila wewe polisi ndiye umesomea hiyo kazi, kwa hiyo inabidi ufanye hivyo eh, kumtafuta mwenyewe mhalifu anakwambia. Maanake anachozungumza kwamba kwa nini mzazi ahusishwe kwa kosa ambalo limefanywa na mtoto. LC ndaishimie ndaishimie, tayari jina umejua limetoka aidha Burundi ama Rwanda. mm -hmm. Kule anasema wazazi watawajibishwa endapo mtoto anakuwa hajafikisha umri wa kutupwa gerezani kwani, kwa sababu Burundi kuna medhali isemayo. Sasa sikiza basi, mm -hmm. Tahapa utanitambua leo. Inasema, umwana aria inkoko umnyevi akaliruka inajua tafsiri yake susubiri. Hey. Inasema yani, mtoto anakula kuku mm hatimaye -hmm. Mzazi anatapika manyoya yake, maana yake garama zote za... umeogopa kweli kama mwenzangu Patrick Ntuima amesikia ambavyo nateremusha Kirundi <laughs> Hey. umwana aria inkoko <laughs> umevyei akairuka Kitanzania bwana, kuna lugha yake. Haya basi, Edward Mayenga na shasi anasema hapana, anawajibikaje wakati yeye hajahusika na kosa hilo? Lakini ikithibitika mzazi alikuwa nyuma ya pazia, basi mzazi anahitajika kuwa awajibishwe. Shamhuna Ali anasema hapana, ila serikali ndio iwajibishwe endapo mtoto akifanya uhalifu, sababu Siku hizi mzazi amekuwa hana hata ruhusa ya kumwadabisha mtoto, tunaambiwa watoto ni wa serikali, tena akienda kukushtaki kwa kosa la kumwadhibu, tena kwa jambo lenye manufaa yake mwenyewe. Basi hakikisha mzazi kama hawajafungwa basi faini inakuhusu, tena ni jina la mzalishaji e, utapachikwa. Yani ni mtihani huu huyo ni Shamhuna Ali. Ali. Eh, Cosmas Mathew anasema itategemea, kuna makosa ambayo yanaweza kuwa ni pumbavu wa mtoto mwenyewe, na kuna makosa au uhalifu unaweza kuwa umeshirikisha mzazi pia. Iwapo ni wa mzazi a, a, a, a, basi pale atakuwa kwamba awajibishwe. Huyu hapa ni Saif FC anasema, mtoto awajibishwe yeye, si ndiyo amefanya kosa? Mzazi anaingia wapi hapo? Mtoto anavuta bangi, akikamatwa, yeye aende mahakamani akajitetee. Asante sana, Rebecca wa kwaya, Jeremiah Kangele, Nadia Sahani na Frank Kashonde kwa kushiriki kwenye barazani la VOA, Otile Brown mambo yanateremka safi, safi sana kutoka kule kijana wa Nairobi ambaye sasa anatupeleka kuangalia baadhi ya mambo yanayotanda na kuvuma sana kwenye mitandao ya kijamii. Na nikiwa hukuhuku huku Nairobi, idi nianze na Nairobi ni mm -hmm. kwamba kuna majumba ama biashara ambazo kwa kawaida tunasema ni zile za kukanda watu ama masaji mm -hmm. Mm -hmm. na ni nyingi tu lakini kuna taarifa ambayo imetolewa na gazeti moja la Kenya. Aa, inasema kwamba sio shughuli tu ya kukanda watu peke yake inakuwa pale kwenye zile nyumba, kuna pia biashara nyuma nyuma tu hivi ambaye ni, nifiche mm. biashara ya ngono biashara ya ngono. Na na hayo mambo yameshamiri kwelikweli, lakini sasa, hao walioenda wakafanya uchunguzi, wamefanya uchunguzi zaidi, wanasema kwamba mmoja wa mtu ambaye kabisa amekamatwa mm, na kesi imewasilishwa mahakamani, anasemekana kuwaleta wa wasichana, kuwatoa wasichana katika nchi jirani mm -hmm. kumetajwa Burundi na Uganda mm, anawaalika Kenya, anawambia mm -hmm, kazi yenyu itakuwa ni kukanda watu, kama mna ufahamu huo, lakini wakishaingia kazini na hawana namna ya kurejea kwao, kazi inazidi inapita walivyoelewana, inakuwa kwamba kando na kukanda wa wateja wangu pia shughuli ya ngono iko, lakini sasa hawalipi moja kwa moja wale wasichana na, na wale wateja wao, wateja wenyewe wanalipa mwenye biashara. Sasa hiyo, inakuwa... hilo ni kesi, ni, ni, hiyo ni kesi kubwa sana. Sasa inakuwa wewe unatumika tu wewe ni kama mashini inayotumika kule ndani na bosi anachukua hela hapa, uh, mlangoni unaona? Kamau, hii inaingia kabisa kwenye ile biashara haramu ya usafirishaji wa watu mm -hmm. Eh, kutumikishwa kwenye masuala ya ngono. Naam. Eh, kwa sababu ukifuatilia namna ambavyo wanaharakati wamekuwa wanazungumza ndio haya haya ambayo wanayazungumza, kwamba mtu anapelekwa sehemu fulani akiambiwa kwamba unaenda kufanya kazi hii, na akifika kule anajikuta analazimishwa kuingia kufanya kazi za utumwa. Na unajua kuna hatari yake pia hapa, kunawezekana kukaa, kuna ulanguzi pia wa binadamu, ndio haramu, kwa sababu labda yule hana hata stakabadhi za kufanya kazi, hana kibali cha kufanya kazi katika nchi nyingine. Kabisa. Na umemleta kwa hivyo pale kuna makosa mawili, hata sindi, zaidi hata matatu. kuna utumwa, kuna kumleta bila uh, vibali na mm, kuna kumfanyisha kazi ambayo ni kinyume cha sheria. Kwa hivyo ni vizuri mambo hayo yakaangaliwa. Nafurahi kuona kwamba mmoja wanaofanya hivi tayari amekamatwa na yuko mbele ya mahakama. Mm, basi naamini wale wengine watakuwa labda wanatoa ushirikiano wa kueleza hali halisi. Sasa, kama unajua jana hapo kulikuwa kuna ile draft, yeah, ya NBA lakini kwa wanawake maanake mm -hmm. eh, michezo ile ya vyuo imekamilika ime sasa wachezaji wale mahiri wanachaguliwa kwenda kuingia katika uh, kuwa wachezaji wa kulipwa mm -hmm. kwenye timu mbalimbali, lakini mjadala mkubwa ambao unaendelea ni kiwango cha fedha ambacho wachezaji hawa wanalipwa wakilinganishwa okay, na wenzao wanaume na wanaume mm -hmm. kwa sababu kwa umahiri waliokuwa nao, kwa majina waliokuwa nayo mm -hmm. wengine ukiangalia mishahara yao ni midogo hata kwa wafanyakazi wa kawaida. Kwa mfano e, unajua kulikuwa kuna wachezaji ambao walikuwa wanavuma kwelikweli e, hasa kama huyu uh, uh, Caitlin Clark ambaye amechaguliwa amechaguliwa kuwa nambari moja mm -hmm. e, na vile vile kuna huyu Angel Reese ambaye hatokei mbali sana na hapa jiji uh, la hili la, la la Washington DC, anatokea Baltimore mm. Sasa wanachozungumza ni kwamba mshahara wake unaenda kuwa ni dola elfu sabini na tatu eh, kwa mwaka. Sasa itakuwaje tena dola elfu sabini sawa na ajira ya kawaida kabisa. mm. Hi, mm -hmm. kama mm -hmm. labda anaweza akapata eh, anaweza akapata vitu vingine vya kutolewa kama kwenye matangazo, matangazo na yeah. lakini eh. Lakini sa ukilinganisha na mamilioni ambao wanalipa wenzao wanaume we. kwa kweli, inakuwa inaleta mushkil kweli, na ndio maana unakuta hata timu ya soka ya wanawake hapa Marekani ililalamika sana, kusema kwamba bwana inabidi na wao walipo vizuri, na ni hali ambayo kwa kweli ina inatisha hii. Sasa tuangalie swali letu la leo ambapo tulisema mwaka mmoja wa vita vya Sudani, unadhani mzozo huu umesahauliwa? Hapa ni Clovis mm -hmm. Oli na Banji anasema eh, wanauzidi uz, wana kutuangamiza ni Umoja wa Mataifa ambao siri ya mzozo huu inayo eh, na Afrika. Kwa nini Afrika tusijikomboa wenyewe? Lumwona masa anasema rudisheni Joe Biden kwenye uraisi na ulimwengu utatulia. DJ Shukuru Musanyi, e, tukushukuru vilevile. Kamugoro Wendo, Sogom, Rebeka Makwaya, Moris Atanas Kimuru, e, Franklin Virenje, Raymond Mushi, Ignesi Tuishime, Doto Ngolie wa Kamanda, Amanda Raymond Mushi na Raymond e, mwingine kabisa, sisi tunasema shukran kwa kuwa nasi. Kutoka hapa VOA Express, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Harison kamau