Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote wapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Aprili 16 mwaka 2024. Jina langu ni Sandey Shomari, na bila shaka Sandey Shomari hayuko peke yake, manake wako nani? BMJ Mridhi. Tunasikika kama ilivyo desturi kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwa ni pamoja na Dodoma FM, Chuchu Redio kule Zanzibar, Redio Manyema nambari 1 Kindu, Redio Jambo Isiro DRC, Redio Mitume Kitale, Sasa Redio Bungoma Kenya na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Na katika ripoti za leo, magenge ya wa wahalifu yanayohangaisha wa wenyeji kule Mombasa yaonywa, lakini wazazi nao waonywa. Kulikoni? Mtoto akishikwa safari hii asishikwe mtoto peke yake, ashikwe na na na babake na mamake. Nichukieni na nipendeni, mtoto akishikwa ashikwe na babake na mamake, kwa sababu maina akifanya makosa, wewe mzazi ulikuwa uko wapi? Na katika taarifa nyingine, wadhibiti wa dawa nchini Tanzania, Rwanda na Zimbabwe watangaza kuziondoa madukani dawa za kikohozi za watoto za kampuni ya Johnson & Johnson. E ya watoto kama hatua ya tahadhari. Ni baadhi tu ya vidokezo vya ripoti akazosikia katika matangazo haya ya alfajiri, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi kwa habari muhimu za dunia ka chumba chetu cha habari ni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema Jumatatu kwamba wafadhili wa dunia wameahidi dola bilioni mbili nukta moja pesa za Marekani kusaidia kukabiliana na mgogoro wa kibinadamu nchini Sudan iliyoharibiwa na vita. Macron alizungumza mjini Paris Mwishoni mwa mkutano wa kimataifa ulioitishwa ili kuhamasisha kuhusu umuhimu, umuhimu wa msuad, msaada wa kifedha kwa juhudi ambazo ufadhili wake umepungua kwa kiasi kikubwa nchini Sudan. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliitaka dunia kutosahau kuhusu watu wa Sudan akitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano katika maadhimisho ya mwaka mmoja wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya taifa hilo la Afrika. Mapigano yalizuka katika mji mkuu Khartoum mwaka uliopita kati ya majenerali wapinzani, mmoja akiongoza kikosi cha wanajeshi wa Sudan SAF na mwingine kikosi cha RSF. Uadui ulienea haraka nchi nzima. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu milioni nane wamekimbia makwao kutafuta usalama, baadhi wakikimbilia nchi jirani. Mkuu wa jeshi la Israeli Jumatatu aliapa kwamba watajibu shambulio la Iran dhidi ya nchi hiyo ambalo halikuwa limewahi kushuhudiwa na lililofuatiwa na wito kutoka kwa viongozi mbalimbali mbali wa dunia wa kutochukuliwa kwa hatua ambazo zinaweza kuzidisha mzozo huo, kwa hofu ya kuzuka kwa migogoro mikubwa zaidi katika eneo hilo. Miezi sita ya vita kati ya Israeli na kundi la wapiganaji wa Palestina la Hamas huko Gaza imezusha hasia katika eneo lote linalohusisha washirika wake washirika wa, wa, wa Iran na wengine ambao wanasema wanaungwa mkono wanawaunga mkono wa Palestina katika ukanda wa Gaza, lakini mvutano umeongezeka zaidi kufuatia shambulio hilo la kwanza la moja kwa moja la Tehran dhidi ya Israeli la kulipiza kisasi kwa shambulio mbaya ambalo lilitokea Aprili mosi kwenye ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus. Na wadhibiti wa dawa nchini Tanzania, Rwanda na Zimbabwe wametangaza kuziondoa madukani dawa hizo za kikohozi za watoto za kampuni ya Johnson and Johnson ya watoto kama hatua ya tahadhari, baada ya Nigeria kusema vipimo vya maabara viligundua viwango vya juu vya sumu kwenye dawa hizo. Sande Shomari anaarifu zaidi. Nchi hizo zinaungana na Nigeria, Kenya na Afrika ya Kusini katika kuondosha dawa hiyo ambayo hutumiwa kutibu kikohozi, homa na athari zingine za mzio kwa watoto. Afrika Kusini pia imeitisha dawa hizo zaidi. Uchunguzi wa kimaabara juu ya dawa hiyo uliofanywa na mdhibiti wa afya wa Nigeria ulionyesha kiwango kikubwa cha dathlin glaikol ambacho kimehusishwa na vifo vya darezeni ya watoto nchini Gambia, Uzbekistan na Kamerun tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili katika mojawapo ya wimbi baya zaidi la sumu duniani kutokana na dawa hizo za kumeza. Dathlin glaikol ni sumu kwa binadamu na inapotumiwa inaweza kusababisha kuharibika kwa figo. Dawa hizo za watoto za Benylin zilizoondolewa madukani zilitengenezwa na JNJ nchini Afrika Kusini Mei 2021 ingawa Kenvue sasa wanamiliki chapa hiyo baada ya kutoka kwa JNJ mwaka jana. <laughs> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Waandamanaji wanaounga mkono Palestina walifunga daraja la Golden Gate la San Francisco, jimbo la California, hapa Marekani siku ya Jumaatatu na kusimamisha kabisa magari na kusababisha msongamano mkubwa kwa saa kadhaa, kama sehemu ya shughuli zilizopangwa katika miji mbalimbali duniani kupinga vita vya Israeli huko Gaza. Picha za angani Jumaatatu zilionyesha msongamano wa magari kwenye upande mmoja wa daraja hilo maarufu. Maandamano kama hayo pia yalifanyika katika sehemu zingine kote Marekani na kwingineko duniani baada ya kundi la A15 Action kutoa wito wa maandamano sambamba kuonyesha mshikamano na Palestina. Na rais wa Ukrain Volodymyr Zelenski Jumatatu alitoa wito kwa washirika wa magharibi kuonyesha umoja na Ukraine kama walivyofanya na Israeli walipozuia shambulio la anga la Iran dhidi ya anga ya Israeli mwishoni mwa wiki. Katika ujumbe kwenye mtandao wa Telegram, Zelenski aliwashukuru washirika waliowasaidia, walioisaidia Ukraini kwa ulinzi zaidi wa anga, lakini akasema uzito wa mashambulizi ya Russia unategemea umoja zaidi kama walivyoonyesha katika ulinzi wa Israeli. safi kabisa matangazo ya idhaa ya kiswahili yanakujia moja kwa moja kutoka hapa washington dc niko hapa na sandy shomari lakini uh, kabla hatujazungumza mengi tuangalie habari ambayo tumeipa uzito wa juu utoaji mimba ni mojawapo ya masuala muhimu katika kampeni ya uraisi hapa marekani ya mwaka elfu mbili ishirini na nne wakati rais joe biden anasema suala la utoaji mimba ni muhimu na ni la uhuru wa kibinafsi huku mgombea wa chama cha Republican, Donald Trump akisema majimbo yanapaswa kuendelea kujiamulia yenyewe sheria zao za utoaji mimba. Sasa mwandishi wa VOA Scott Stones ameandaa taarifa hii inayosomwa hapa na mwenzangu Sandi Shomari. Waandamanaji katika mji mkuu wa Arizona siku ya wa Jumapili walipinga uamuzi wa mahakama ya juu ya jimbo hilo wa juma lililopita kuruhusu sheria ya miaka 1800 kuzuia utoaji mimba kwa karibu aina zote katika jimbo hilo la kusini magharibi mgombea mwenza wa rais Joe Biden, makamu wa rais Kamala Harris aliwaambia watu wa Arizona kwamba haki za utoaji mimba ni vita kuhusiana na uhuru. Anasema Marekani, uhuru sio kitu cha kupewa, sio wa kugaiwa includes... ni wao kwa haki, na hiyo ni pamoja na uhuru wa kufanya maamuzi juu ya mwili wa mtu mwenyewe, na siokuwa na serikali ya kuambia watu nini cha kufanya majimbo ya Marekani yamekuwa na haki ya kutunga sheria zao za utoaji mimba tangu uamuzi wa mahakama ya juu wa mwaka 2022 uliokomesha haki ya kikatiba ya utoaji mimba iliyotolewa na uamuzi wa mwaka 1973 wa Roe dhidi ya Wade. Donald trump alitoa majaji watatu kati ya sita waliofanya uamuzi wa mwaka 2022, na anasema haki ambazo alisaidia majimbo kupata inamaanisha marufuku ya utoaji mimba ya nchi nzima siyo lazima, kwa sababu hatuhitaji tena, kwa sababu tulivunja Roe dhidi ya Wade, na tulifanya kitu ambacho hakuna mtu alifikiria kinawezekana. Tulirudisha kwa majimbo, na majimbo yanafanya kazi kwa ustadi mkubwa katika baadhi ya hali za kihafidhina, katika hali zingine siyo za kihafidhina, lakini zinafanya kazi na inafanya kazi jinsi inavyopaswa. Kampeni ya Biden inasema kwamba kwa sababu Trump alibatilisha ulinzi wa utoaji mimba wa serikali kuu, anamiliki mateso na ghasia zinazotokea hivi sasa, ikiwa ni pamoja na Arizona, wakati Trump anasema mataifa zaidi ya kihafidhina yanapaswa kuwa na uhuru wa kutunga sheria zaidi za kihafidhina aliwaambia waandishi wa habari kwamba uamuzi wa Arizona ambao hauna kipengele cha kutoa mimba za ubakaji au ndugu unaenda mbali sana. Harris anasema kinachoendelea Arizona ni sehemu ya kile anachokiita shambulizi kamili la Trump juu ya uhuru wa uzazi. Kampeni ya Biden inatumai kuwa hatua ya haki ya utoaji mimba kwenye kura ya Novemba huko Arizona itawasaidia kushinda jimbo hili muhimu. Wakati mipango kama hiyo ya upigaji kura katika majimbo ya Kansas na Ohio katika kipindi cha miaka miwili iliyopita imekuwa ni sababu ya Warepublikani kupoteza kura, Trump alionekana kukiri udhaifu wa uchaguzi katika utoaji mimba akiwaambia wafuasi wake, lazima ufuate moyo wako kuhusu swala hili, lakini kumbuka, lazima pia ushinde uchaguzi. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumekucha afrika kutoka washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia polisi wa australia jumanne walisema shambulio la kikatili la moja kwa moja la kisu kwenye ibada ya kanisa huko sydney lilikuwa kitendo cha kigaidi kilichochochewa kidini huku wakihimiza utulivu kutoka kwa jamii ya eneo hilo iliyohadhabika. Askofu mmoja mashuhuri alikuwa miongoni mwa wale waliotibiwa kwa majeraha yasiyo ya kutishia maisha baada ya shambulio hilo la Jumatatu jioni kwenye kanisa la Kikristo la jimbo la Asiria, magharibi mwa Sydney na uteuzi wa wanajopo la mahakama ulianza Jumaatatu katika kesi ya mjini New York inayomkabili rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ambaye anatuhumiwa kupanga njama za kuficha malipo ya pesa ili kuficha madai ya mapenzi nje ya ndoa kabla ya kampeni yake ya kugombea urais iliyofanikiwa ya mwaka elfu mbili kumi na sita. Ilikuwa taswira ambayo haijawahi kushuhudiwa katika historia ya Marekani, Trump akiwa rais wa zamani wa kwanza wa Marekani kuwahi kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu na tishio la kufungwa jela iwapo atapatikana na hatia. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya habari za dunia, tuelekea hadi huko Mombasa, Kenya. Magenge wa ya wahalifu yanayohangaisha wenyeji wa mji huo na maeneo mengine ya pwani wameonywa, huku polisi wakiongeza operesheni za kukabiliana nayo. Minachombwa wa ripoti kusoma madhila ya wenyeji Mombasa wa Mombasa kufuatia uvamizi wa wahalifu, huku viongozi na wazazi wakilaumiwa kwa kuzembea kwenye malezi. Ongezeko la magenge ya uhalifu, wengi wakiwa vijana wadogo, limezua wa taharuki Mombasa, huku viongozi wakilaumu wazazi kwa kutelekeza majukumu yao ya malezi. Gavana wa Mombasa, Abdul Samad Sharif Nasir, amesema kuwa hakuna sababu yoyote ya vijana hao kujihusisha na uhalifu kwa kisingizio cha ukosefu wa ajira, kwani vijana hao wana umri wa chini ya miaka kumi na minane, wanastahili kuwa shule na siyo kuajiriwa. Aidha, amewaamrisha polisi kuwakamata wazazi ambao watoto wao wanatekeleza uhalifu, akisema kuwa wakati umefika kwa wazazi kubeba majukumu yao. Mtoto akishikwa safari hii asishikwe mtoto peke yake, ashikwe na babake na mamake. Nichukieni na nipendeni, mtoto akishikwa ashikwe na babake na mamake, kwa sababu maina akifanya makosa, wewe mzazi ulikuwa uko wapi? Na ikiwa wewe utaona uchungu ya kuwa umeshikwa, fikiria uchungu wa mtoto wa mwenzako ambao kwamba alodungwa kisu na mtoto wako mambo ya kubembelezana tutayawacha. Kauli yake imeungwa mkono na wabunge kutoka Mombasa, Rashid Betimba na Mishi Juma, ambao pia wamehimiza haja ya wazazi kutoa malezi bora na kuzingatia sana elimu ya dini ambayo itawasaidia kujizuia kutekeleza uhalifu. Unafungua mlango, mtoto wako anakuja saa saba usiku bila kumuuliza wewe, watoka wapi saa hizi? Lakini wewe wamfungulia, wamwambia umfuatwa na polisi, ingia ha, ingia haraka, harakaharaka Kumbe ule mtoto ashadhuru watu kule nje, ameshadhuru wazazi we mwenzako kule nje. Sisi sote tukishirikiana, huu uhalifu katika eneo letu litakwisha. Watoto wetu tuwapeleke madrasa, ndiyo njia ya kuwa na sua na drugs, ndio njia ya kuwa na sua na vipanga. Idara ya usalama imeahidi kushughulikia wahalifu hao, ambapo tayari wamewakamata baadhi ya wahalifu na wanaendelea na operesheni ya kwasaka. Ronald Muiwawi ni naibu kamishna Mombasa. Katika hii shikashika yetu haitasaidia vile, lakini wewe mzazi pale nyumbani ukimlea na umkanye mtoto wako, basi mtoto wako hatahusika na bangi, mtoto wako hatahusika na mambo yote ya, ya uhalifu. Tutakuwa tumelea watoto ambao wana natija haya yanajiri wiki moja baada ya watu wanane kujeruhiwa na genge la vijana wahalifu zaidi ya kumi walipokuwa wakitoka kazini katika kitongoji cha Mikindani, Mombasa, wakiwa majiame kwa mapanga, visu na rungu. Maanake walifamia tu ghafula tu, nilikuja kuwaona kama tayari washafika, sikujua mali walitokea. At that time ilikuwa na mida saa nane hivi usiku, ambapo hakukuwa na movement yoyote ya, ya watu ambao angeweza kunisaidia. Cool mwenye alikuwa anaongoza alikuwa na kisu, akaja tu akinikimbilia, tayari akanichoma kisu hapa kiuno hapa, angalia akawa nari indesheni yake. Alikuwa anataka kuchukua ile simu yangu nilikuwa nayo mi, nikajirusha nikaanguka mbele. Amina Chombo, VOA, Mombasa. A mzee wa kazi kofi Antoine Olomide huyo msikilizaji akikuchangamsha uh, asubuhi hii uh, katika Kumekucha Afrika na kitu chake hicho papamobimba. Basi tukitoka huko kwenye papamobimba, msikilizaji moja kwa moja tuji kwake BMJ Mridhi na mm -hmm. taarifa gani sasa Sa Afrika visa sande unajua nimekuwa na dansi dansi hapa sasa sijui bwana, kwa sababu <laughs> kuna baridi pia huku nje <laughs> e, lakini lazima taarifa ziendelee. sio kwa waandishi wetu ni kwamba Jumatatu uliadhimishwa mwaka mmoja tangu vita kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha RSF kuanza. Vita hivyo vimesababisha njaa kubwa huku, eh, mashamba yakiwa hayajapandwa na mashirika ya misaada yakijitahidi kuwafikia mamilioni ya Wasudan waliokimbia makazi yao. Licha ya changamoto hizo, baadhi ya wakulima wanapata saidizi kutoka kwa shirika la misaada la Uingereza. Muhamed Yusuf anaripoti na Sandi Shomari anaisoma taarifa kamili. Aprili 15, 2023, raia wa Sudan waliamshwa na milio ya risasi na ngurumo za ndege za kijeshi wakati jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka vilipoanza kupigania udhibiti wa mji mkuu Khartum. Mapigano hayo yalifanya kuwa vigumu kwa mashirika ya misaada ya kibinadamu na kusambaza chakula. Na vigumu kwa wakulima katika maeneo ya migogoro kupanda mazao. Mapigano hayo yalisababisha vifo vya maelfu ya watu na mamilioni ya wengine ya kuyahama makazi yao. Practical Action, kikundi cha misaada chenye makao yake makuu nchini Uingereza, kinafanya kazi na wakulima katika majimbo ambayo hayajaathiriwa na vita ili kuzalisha chakula kupambana nja, na njaa na kuboresha hali zao za kiuchumi. Shirika hilo linasaidia wakulima na familia zao zisizopungua laki mbili. Muna El Tahir ni mkurugenzi wa nchi wa Practical Action Sudan, anasema shirika lake linalenga katika kupunguza uhaba wa chakula. Tuna mradi huko Al Gedaref na Kasala, tuna mradi mwingine huko Bluna wa kusaidia wakulima wadogo katika kuongeza uzalishaji na tija kupitia utoaji wa miche ya mbegu na vilevile maarifa kwa wakulima. Na hii pia inafanikiwa na inaweza kuziba mapungufu, lakini kwa kiwango kidogo sana, kwa sababu sisi ni moja ya mashirika machache sana yanayofanya kazi katika kuendeleza kilimo na wakulima badala ya usambazaji wa misaada. Kulingana na Umoja wa Mataifa, zaidi ya wa wasudani milioni 18 hawana uhakika wa chakula. Wengi wao wamekwama katika maeneo yenye mapigano makali. Mgogoro huo umetibua uzalishaji wa kilimo, kuharibu miundombinu ya maisha ya wakulima. Jalal Babiker ni kiongozi wa chama cha wakulima cha Elekia aliyeambia VOA kuwa wakulima katika eneo lake wameongeza uzalishaji na wanalima ardhi zaidi. Anasema kwa kutumia takriban fidan 50 za ardhi sawa na hekari 50 hivi, tunalima aina mbalimbali mbali za mazao yakiwemo viazi, zabibu, ndimu, ndizi na mboga mbalimbali mwaka mbali huu, kwa ushirikiano na Practical Action anasema walianza mradi wa kilimo cha viazi katika jimbo la Kasala wakipanda takriban fidani 24 katika maeneo matatu yaliyotengwa. Wakazi wa jimbo la Kasala hapo awali walitegemea Elgezira na Khartum kwa viazi vyao na mazao mengine, lakini mzozo huo umevuruga mzunguko wa usambazaji na eneo hilo linalazimika kujitegemea. Babekar anasema kuzalisha chakula zaidi ndani ya nchi kumeongeza manufaa. Babekar ana matumaini kuhusu mustakabali wa kilimo katika nchi yake. Hata hivyo, kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadam Volker Turk alionya Jumatatu juu ya kuongezeka kwa mzozo huku makundi mengi yenye silaha yakijiunga na mapigano. Nam, tukielekea kutamatisha matangazo haya, ufuatao ni muktasari wa habari. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema Jumatatu kwamba wafadhili wa dunia wameahidi dola za Marekani bilioni mbili nukta moja kusaidia kukabiliana na mgogoro wa kibinadamu nchini Sudan iliyoharibiwa na vita. Kwingineko, mkuu wa jeshi la Israeli ameapa kujibu shambulio la Iran dhidi ya nchi hiyo ambalo halikuwa limewahi kushuhudiwa na lililofuatiwa na wito kutoka kwa viongozi wa dunia kutochukuliwa kwa hatua ambazo zinaweza kuzidisha mzozo huo kwa hofu ya kuzuka kwa migogoro mikubwa zaidi katika eneo hilo. Wadhibiti wa dawa nchini Tanzania, Rwanda na Zimbabwe wametangaza kuziondoa madukani dawa za kikohozi za watoto za kampuni ya Johnson and Johnson e, kama hatua ya tahadhari baada ya Nigeria kusema vipimo vya maabara vimegundua viwango vya juu vya sumu kwenye dawa hizo. Waandamanaji wanaounga mkono Palestina walifunga daraja la Golden Gate la San Francisco, jimbo la California hapa Marekani siku ya Jumatatu na kusitisha shughuli kabisa na magari kusimama na kusababisha msongamano mkubwa kwa saa kadhaa sehemu, kama sehemu ya shughuli zilizopangwa katika miji mbalimbali duniani kupinga vita vya Israeli huko Gaza. Rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski Jumatatu wametoa wito kwa washirika wa magharibi kuonyesha umoja na Ukraini kama walivyofanya kwa Israeli walipozuia shambulio la anga la Iran dhidi ya anga ya Israeli mwishoni mwa wiki. Polisi wa Australia Jumanne walisema shambulio la kikatili la moja kwa moja la kutumia kisu kwenye ibada ya kanisa huko Sydney lilikuwa kitendo cha ugaidi kilichochochewa kidini, huku wakihimiza utulivu kutoka kwa jamii ya eneo hilo iliyoghadhabika. Na uteuzi wa wanajopo la mahakama ulianza Jumatatu katika kesi ya mjini New York hapa Marekani inayomkabili rais wa zamani Donald Trump, ambaye anatuhumiwa kupanga njama ya kuficha malipo ya pesa ili kuficha madai ya mapenzi nje ya ndoa kabla ya kampeni yake ya kugombea uraisi iliyofanikiwa ya mwaka elfu mbili kumi na sita ilikuwa taswira ambayo haijawahi kushuhudiwa katika historia ya Marekani Trump akiwa rais wa zamani wa kwanza wa Marekani kuwahi kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu na tishio la kufungwa jela iwapo atapatikana na hatia jaji wa mahakama ya juu ya New York. Juan Merchan aliwaita watu 96 katika chumba chake cha mahakama kuanza kuwahoji ikiwa wana upendeleo wowote kwa Trump au dhidi ya Trump na iwapo wanaweza kutoa uamuzi wa haki katika kesi hiyo bila kujali maoni yao juu ya rais huyo wa 45 wa Marekani nam baada ya kufikia hapo kwa muktasari wa habari tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika nakumbusha pia usikose kungana nasi katika matangazo yetu ya voa express hapo saa kumi na nusu alasiri saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote tunafanikisha matangazo haya jina langu ni sanday shomari na kutekeni wote asubuhi njema kutoka jiji kuu la marekani washington dc Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Kazi za idara ya kusimamia wanajeshi waliopotea vitani au kushikiliwa baada ya vita POW mia ya wizara ya ulinzi ya Marekani ni kuwarejesha wanajeshi wa Marekani waliokufa au kupotea katika mapigano na kuwarudisha kwa familia zao. Idara hiyo inafanya kazi katika mataifa 45 katika kuchunguza, kugundua kutambua na kuwarudisha wafanyakazi 81 waliopotea kutoka vita vya pili vya dunia hadi kufikia vita vya ghuba ya Uajemi. Kazi huanza mkurugenzi wa idara Kelly Macik alielezea, kupitia utafiti na uchambuzi pamoja na kuhamia katika uchimbaji makaburi. Baada ya hapo, kama tunakuta mabaki ya miili hiyo tutayarudisha katika moja ya maabara mbili zilizopo ambapo wanasayansi wetu watawatambua na kuwarejesha kwa wapendwa wao. Nchi nyingi zinashirikiana na Marekani ikijumuisha zile ambazo Marekani ina uhusiano wenye mvutano kama vile China na Rasia. Nchi mojawapo imekataa kushirikiana tangu mwaka elfu mbili na tano. Tuna watu elfu saba na mia tano waliopotea katika vita vya Korea 5 wako Korea Kaskazini. Korea Kaskazini ndiyo pekee inayotumia hali hii kama silaha, ikijua umuhimu wake kwetu, kwa sababu kila mara kuna kuwepo na masharti yanayotolewa. Kama unataka hili, basi unahitaji kuzungumzia kuhusu kuondoa silaha za nyuklia kwenye meza mazungumzo. Ikiwa unataka hii, unahitaji kuondoa vikwazo vyote vya kiuchumi, kuondoa vikwazo vyote vya biashara. Mkurugenzi Makik alisema Korea Kaskazini inatofautiana sana na taifa lingine, Vietnam miaka kumi baada ya vita, katikati ya vikwazo vya kiuchumi, katikati ya vikwazo vya kibiashara, hakuna uhusiano wa kidiplomasia na Marekani. Iliwasiliana na Marekani na kusema tutakusaidia na hili. Mkurugenzi Makik alibainisha kuwa nchini Vietnam ofisi yake mara nyingi huajiri wanakijiji kusaidia wafanyakazi wake. Timu zetu hazijawahi kukutana na uchungu, uhasama au majuto, na kwa njia hii, wengi wa watu hawa labda walipoteza wapendwa wao katika vita. Muda ulipokuwa unapita, alisema mkurugenzi Maki, wanakijiji hao walianza kuziuliza serikali zao, vipi kuhusu wapendwa wetu? Hivyo Vietnam sasa imepitisha sheria inayoendeleza kazi sawa na ile Marekani inafanya, na Marekani inawasaidia nchi nyingine, hasa huko Asia zimeunda idara sawa na ile ya Marekani. Hili ni jambo ambalo Marekani inalifanya na ahadi ambayo tunaifanya sio tu kwa wanajeshi waliojitolea maisha yao katika vita, lakini pia ni kwa familia zao, alisema mkurugenzi Makiki ni kama alivyoita mara nyingi katika siku za nyuma kazi adimu na lazima kimaadili. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.