hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamao jopo la mahakama linalosikiliza kesi dhidi ya rais wa zamani wa marekani donald trump limechaguliwa leo jumatatu mjini new york wakati trump akituhumiwa kugushi rekodi za biashara zake na kufanya malipo ili kuficha mahusiano yake yaliyokuwa ya nje ya ndoa. Trump ni rais wa kwanza wa zamani wa Marekani kufunguliwa mashtaka na huenda akakabiliwa na kifungo iwapo atapatikana na hatia. Muda mfupi baada ya kuwasili mahakamani, Trump ameambia wanahabari kwamba haya ni mateso ambayo hawajawahi kushuhudiwa katika historia, ni shambulizi dhidi ya Marekani na ndiyo maana najivunia kuwa hapa leo muda mfupi baadaye, timu yake ya kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka huu imetoa wito kwa mchango kutoka wafuasi wake. Darzani ya watu watakaosikiliza kesi yake wanatarajiwa kuhojua kuhusu uwezekano wao wa kuegemea upande mmoja, lakini sio iwapo zaidi walimpigia kura wakati wa uchaguzi wa elfu mbili kumi na sita na elfu mbili na ishirini maafisa wa afya wa Gaza wamesema leo Jumatatu kwamba idadi ya watu waliokufa kutokana na mashambulizi ya Israel imefikia takriban 33797 wakati jeshi la Israel likisema kwamba linaendelea na mpango wake wa kushinda kundi la Hamas na kuhakikisha kuwa mateka wote wanaoendelea kushikiliwa huko Gaza wanaachiliwa. Wizara ya afya ya Gaza imesema kuwa idadi hiyo inajumuisha vifo 68 vilivyotokea siku moja iliyopita na kwamba zaidi ya watu elfu 76 wamejeruhiwa tangu kuanza kwa vita hivyo Oktoba mwaka jana. Idadi hiyo hata hivyo haitofautishwa na mgambo au raia wa kawaida, lakini wizara ya afya ya Gaza imesema kuwa takriban thuluthi mbili ni watoto na wanawake. Israel ilianza operesheni yake ya kuangamiza Hamas kufuatia shambulizi la Oktoba 7 ndani ya Israel ambapo watu elfu moja mia mbili waliwawa. Jeshi la Israel mapema leo limesema kwamba limelenga maeneo yanayotumiwa na Hezbolah kusini mwa Lebanon. Ndege za kijeshi pia zimeripotiwa kunasa droni iliyoingia nchini kutokea upande wa mashariki, ripoti ya jeshi imeongeza. Licha ya mashambulizi ya mwishoni mwa mwaka kutoka Iran, msemaji wa jeshi la Israel Real Admiral Daniel Hagari amesema kuwa Israel bado itaendelea na operesheni yake huko Gaza na kuokoa mateka wanaoshikiliwa na Hamas. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Annalena Baerbock amesema leo Jumatatu kwamba taifa lake litatoa msaada wa kibinadamu wa yuro milioni 244 zaidi kwa Sudan, taifa lililokumbwa na vita. Hayo amesema wakati wanadiplomasia wa Ulaya walipokutana mjini Paris, Ufaransa, ikiwa mwaka mmoja tangu kuzuka kwa kasi ya nchini Sudan. Kwa pamoja tunaweza kuzuia baa la njaa, lakini hilo litategemea ushirikiano wetu. Pabok amesema kuwa huenda watu mamilioni moja wataangamia kutokana na njaa nchini humo mwaka huu iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa. Marekani ambayo inatarajia kuwa kikao hicho cha Paris kitashawishi msaada zaidi kutoka mataifa mengine pia na inapanga kutangaza nyongeza ya msaada wa dola milioni mia moja kwa taifa hilo. Miongoni mwa wanadiplomasia wengine kwenye kikao hicho ni pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Stephani Sejon, na mwanadiplomasia wa juu wa EU Joseph Borrell, pamoja na kamishna wa kuratibu majanga wa EU. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amepangiwa kukutana na Borel pamoja na mwenzake mwishoni mwa kikao hicho, ofisi ya maswala ya nje ya EU imesema. Kundi la mataifa yanayozalisha mafuta OPEC Plus, baada ya kupoteza wanachama wa Angola miongoni mwa wengine, katika miaka ya karibuni sasa linalenga kuikaribisha Namibia kujiunga nalo, wakati taifa hilo likijiandaa kuwa mzalishaji wa nne kwa ukubwa barani Afrika ndani ya mwongo mmoja ujao mtaalamu mmoja ameambia shirika la habari la Reuters kwamba TotalEnergies na Shell katika miaka karibuni wamegundua mafuta yanayokisiwa kuwa mapipa 2.6 milioni. Angola inapanga kwanza uzalishaji wa mafuta ifikapo mwaka 2030. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na hapo mkaribisho Kenneth Bwire tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani. Mwaka mmoja tangu Sudan ilipotumbukia katika vita, vifo uharibifu na hali mbaya ya kibinadamu inashuhudiwa nchini humo. Nani anaweza kushawishi majenerali wa Sudan kuacha vita? Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anarudi Afrika Mashariki siku chache baada ya kufanya mazungumzo na rais wa Rwanda Paul Kagame. Yupo Kampala, Uganda, na atafululiza hadi Sudan Kusini. Amebeba ujumbe gani? Ni kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Mwaka mmoja umetimia tangu Sudan ilipoingia katika mapigano yanayoongozwa na majenerali wawili waliohudumu chini ya utawala wa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir. Jeshi la Sudan linapigana na kikosi maalum cha kijeshi RSF. Jeshi la Sudan linaongozwa na Jenerali Abdel Fatal al-Burhan. Kikosi cha RSF kinaongozwa na Muhammad Hamdan Dagalo maarufu Hemedti. Makamanda wa vikosi hivyo walishirikiana kuondoa utawala wa Omar al Bashir mwaka 2019 na pia kupindua utawala wa kiraia mwaka 2011, wakitaka kulinda masilahi yao wakati kulikuwa na mpango wa kurejesha utawala wa kiraia. Mapigano yameharibu Sudan, kufufua mapigano ya kikabila katika eneo la Darfur na kupelekea mamilioni ya watu kukosesha makazi, na hakuna ishara ya mapigano kumalizika. Kwa nini? Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Profesa Monda, mwaka mmoja baada ya vita vya Sudani kuanza, vita vinaendelea, lakini kama dunia imesahau vita vipo. Kwa nini? Ama wameacha wapigano wenyewe wakubaliani ni hivyo vitu viwili vinafanyika, eh, ni kama eh, jamii ya kimataifa imeamua wacha hawa mahasimu uh, wapigane eh, hali, ha, hadi pale ambapo watachoshwa, lakini pia kuna uh, kisingi, kisingizio kingine kwa uh, sababu kuna migogoro mingine mingi na mikubwa zaidi ambayo imejitokeza na kufanya watu kusahau ambarika iliyopo eh, kule Sudan, na natoa mfano hapa eh, vita vya Ukraine, na hususan hivi vita vya hivi karibuni eh, kati ya Iran na Israel. Hivi ndivyo vita vimeangaziwa sana na ni kama uh, vita kama vya Sudan, hata ile ya DRC ni kama vimesahaulika. Tumefikia wapi? Tangu hawa majenerali wawili walijuana, walifanya wote katika serikali moja, dhidi chini ya Omar Al Bashir, wamepigana. Kila mtu anaona ye ndiye mbabe kumliko mwingine, kila mtu anaona ana nguvu, ana kikosi, anaweza akapigana. Tumefikia wapi, na kwa masilahi gani ya Sudan? Ni kama tumefika hali ya sintofahamu, hali ya vuta ni kuvute. Uh, hali ambapo uh, serikali kuu, serikali hii ya Al-Burhan uh, imeshindwa kuwapiga kalamu uh, hao wanaharakati wa wanaoongozwa na Jenerali Hemedit wa RSF, na serikali kuu imeshindwa kwa sababu uh, Sudan ni taifa kubwa, ni vigumu kuweza kuwatafuta hao wanamgambo wa RSF na kuwakandamiza uh. Kila kukicha RSF uh, inashambulia uh, seri, ma, wanajeshi wa serikali kuu kwa njia za kijanja za kigaidi, lakini pia RSF haina uh, vikosi vikubwa kama serikali kuu. Kwa hivyo RSF haiwezi kudhibiti maeneo makubwa. Kwa hivyo, kwa wakati huu inakuwa ni kwamba pande zote zimetoshana nguvu lakini vita pia bado vinaendelea uh, kwa njia ya kinyama, na hususan hapa tusawe ya kwamba ni raia wasio na hatia uh, ambao kwa wakati mwingi wanaumia kwa udhalimu huu. Labda kwa kuangazia Desemba kumi na tisa mwaka elfu mbili kumi na nane hapa ndipo mgogoro wa Sudan ulianza. Mamia walianza kuandamana katika eneo ama mji wa uh, atbara wakilalamika kuongezeka kwa bei ya mkate. Mwaka mmoja baadaye, Aprili 6, 2019 mamia tena wakaenda kukaa katika makao makuu ya Kartum ya jeshi, na hapo ndipo mapinduzi yakatokea. Omar al Bashir akaondoka. Miezi michache baadaye, Agosti 17, insb ndo hapo wakatokezea operesheni ambayo wengi walipoteza maisha na kupelekea mapinduzi ya kijeshi makundi ya, yaliyoongoza mapinduzi ya kijeshi na makundi ambayo yalikuwa yanatetea demokrasia kumweka Abdalla Hamdok ambaye alikuwa afisa wa ngazi ya juu katika Umoja wa Mataifa aongoze taifa lile elfu mbili ishirini na moja. Baadaye maafisa wa usalama wakamkamata Hamdok, wakamzuilia vikatokezea vikwazo, vitisho kwamba wanaofanya vile waondolewe, lakini jenerali mkuu Fatala Burhan akasema serikali ya kiraia ifutiliwe mbali na kwamba sasa ni wakati wa jeshi kusimamia taifa lile. Vimekuwepo shinikizo, vimekuwepo vikwazo baada ya muda na muda, hadi kiasi kwamba vita vikatokezea. Vyote havijafaulu kutuliza Sudan. Nani atakayetuliza Sudani? Kwa mbinu ipi? Ni swali gumu, kwa sababu nadhani ita, itabidi eh, ya kwamba suluhu zitoke ndani ya Sudan, ya kwamba hawa mahasimu wawili majenerali Hemedit na al-Burhan waamue kusitisha vita vinavyoendelea. Lakini pia kwa mazingira ya nje eh, ni kwamba mataifa yanayosaidia vikundi hivi tofauti upande wa serikali na upande wa wanamgambo pia visitishe usaidizi wao. Eh, tunafahamu bayana ya kwamba eh, Saudi Arabia na, eh, na Israel zinasaidia upande wa serikali ya Al-Burhan hususan kwa sababu yanaogopa ushawishi wa Iran uh, kwenye uh, kikundi hiki cha wanamgambo wa RSF uh, lakini, upande mwingine pia ni kwamba uh, Qatar uh, Uturuki uh, zinasaidia upande wa serikali ya Hemedit uh, kwa hivyo uh, ni, ni, ni hali au mazingira magumu sana, kwa sababu kuna, uh, uh, kuna sababu nyingi za kindani mwa Sudan ambazo zinakanganyisha uh, au kusitisha uwezekano wa uh, kuleta mapatano, lakini pia kuna uh, mataifa ya kutoka nje ambayo pia yana masilahi yao uh, kule Sudan na uh, yanafanya mazingira ya upatanishi kuwa uh, hali ngumu kwa wakati huu. Hawa wanaopigana viongozi wao ni watu ambao walikuwa karibu sana na Omar al-Bashir. Kiongozi wa jeshi alikuwa karibu na Omar Bashir, jeshi lililokuwa utawala wa Bashir. Kiongozi wa kikosi cha wapiganaji kiliundwa na Omar al Bashir. Wote wanapigana kwa masilahi ya Bashir, ama kuna mkono wa Bashir ambaye yupo kimya, kuwasukuma hawa kuendelea kupigana? Masilahi gani hawa wawili yanawafanya? Wote walikuwa utawala chini ya mtu mmoja, hawataki utawala wa kiraia. Nini kinawasukuma kwamba hawawezi kuketi chini siku moja walikuwa chini ya utawala wa mtu mmoja, sidhani eh, Bashir kwa wakati huu ni kwamba ana ana ushawishi mkubwa, kwa sababu uh, enzi zake zimepitwa eh, na amepitwa na wakati. Uh, aliweza kuchukua hatamu za uongozi uh, miaka ya themanini uh, hadi alipotimuliwa uh, mwaka elfu mbili na kumi na nane lakini uh, Uh, jambo linalokera hapa ni kwa sababu ya madaraka. Omar Bashir alitaka madaraka, kupanua madaraka yake eh. Na sasa hawa viongozi wawili, Hemedit na Al-Burhan, wote tena wanatafuta madaraka na kujiongeze, kujiongezea eh, madaraka zaidi. Lakini pia hatuwezi kuangazia mbarika hii ya Sudan pasi na kuangazia e, historia ya Sudan e, manake vile umedokezea, kulikuwa na vuguvugu vugu za demokrasia zilizomtimua e, al-Bashir kutoka e, mamlaka za uongozi, lakini historia hii ya jeshi eh, kuingilia kati kwa siasa za Sudan ime, imekuwa tangu uh, Sudan ilipojipatia uhuru. Kwa hivyo mkono wa jeshi kama bado upo kwenye siasa, ni vigumu kuwa na mabadiliko ya amani au eh, mabadiliko ya amani ya eh, madaraka. Na hiyo hii ndio imekuwa historia ya Sudan kila kukicha. Umetaja marafiki wa kila pande ambao huenda wanawasaidia wanaopigana kuendelea kupigana, na pia kuna wafadhili ambao kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Cameron, hao ndio wanaendeleza vita ndani ya Sudan na kwa sababu hiyo, Uingereza hii leo imetangaza kwamba kuna mashirika matatu ambayo yamewekewa tayari vikwazo ikiwemo Benki ya Al Halij, ikiwemo kampuni ya Al Fakr na ikiwemo shirika ama kampuni ambayo inachimba madini ya Red Rock Mining. Hatua kama hizi ambazo inachukua Uingereza kuwekea vikwazo kampuni kadhaa, zitaweza kuleta manufaa yoyote ama ndio zitaongeza hasira zaidi kati ya wale wanaongoza vita hivi? Uingereza Uh, haiwezi kudhibiti makampuni haya peke yake, lazima kuwe na um, usaidizi kutoka Marekani, kutoka Ufaransa, kutoka falme za Kiarabu uh, kutoka Saudi Arabia, kutoka Misri, na kwa wakati huu uh, ni kama madola makuu duniani mengi hayataki kujiingiza uh, kutatua mbarika hii ya Sudan. Pia tusahau ya kwamba na makampuni haya, uh, vile utandawazi ulivyoenea kote duniani kwa wakati huu, uh, ni vigumu kuweza kubana makampuni kuweza kutoa rasilimali zao, pesa zao, kutoka nchi moja kwenda nyingine. Unazungumziwa msaada kwamba utolewe kwa ajili ya watu wa Sudan. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Sudan, Tom Perriello amesema Marekani ilitoa kiasi cha zaidi ya dola bilioni moja kwa ajili ya kuwasaidia watu wa Sudan kukabiliana na hali ilivyo. Ujerumani vilevile imetoa vile karibu dola milioni 260. Mataifa mengine ya Ulaya vilevile yamefanya vile hivyo. Linaandaliwa kongamano mjini Paris, Ufaransa, kushughulikia hili la Sudan. Wapo wana diplomasia wa ngazi za juu ishughulikiwe ufadhili ama ishughulikiwe diplomasia kati ya majenerali watulize milio ya, ma ya risasi na kuanguka kwa mabomu Sudan? Uh, yote mbili, na nitaongezea pa pale, lazima kuwepo upatanishi wa eh, mashirika ya kibinadamu na mashirika ya kikanda kama uh, Umoja wa, wa Afrika, Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya ya Ushirikiano wa Mataifa ya Kiarabu. Lazima kuwe na upatanishi kupitia kwao. Ufadhili za lazima ufanywe, lakini ufadhili usifanywe kwa njia ya eh, kuweza ku, kuingiza eh, zana za kivita zaidi kule Sudan. Lazima ufadhili ufanywe kwa njia za kuboresha miundombinu za amani eh, na pia kwa usaidizi wa kibinadamu. Halafu pia kumalizia eh, mkono wa diplomasia lazima uwe, upewe kipaumbele. um, Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa, uhusiano wa kimataifa pamoja na uongozi bora, akiwa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Unasikiliza kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa yupo Kampala, Uganda, kwa ziara ambayo imetajwa kuwa ya kikazi ambapo atakutana na Rais Yoweri Museveni. Akiondoka Uganda kesho Jumanne, Ramafosa atafululiza hadi Sudani Kusini kwa mkutano na Salvakir Aprili 17 hadi 18. Anazuru Uganda siku chache baada ya kufanya kikao na rais wa Rwanda Paul Kagame na kuangazia mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Taarifa kutoka Pretoria inasema kwamba Museveni na Ramafosa watajadiliana kuhusu usalama wa kikanda ikiwemo hali mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Taarifa kutoka NTB inasema ziara itahusu namna ya kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya Uganda na Afrika Kusini. Taarifa ya NTB haizungumzii kuhusu uhusiano au usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Ziara inajiri wakati muungano wa sadek unaongoza operesheni za kijeshi dhidi ya kundi la waasi wa M 23 mashariki mwa Congo. Wanajeshi wawili wa Afrika Kusini chini ya sadek tayari wamekufa katika makabiliano dhidi ya waasi wa M 23. Tunatarajia taarifa kamili baada ya kikao kati ya Mseveni na Ramafosa na vilevile vile kati yake Salva Kiir Mayadit na Ramafosa. Lakini je, ni mambo gani yapo wazi katika ziara hii? Nixon Katembo ni mwandishi wa habari na mchambuzi wa maswala ya nchi za maziwa makuu, yupo Johannesburg, afrika kusini. Katembo, upande wa rais wa uganda Yoweri Museveni, maafisa wake wanasema kwamba Ramafosa anaingia nchini humo kuangalia maswala ya biashara kati ya Uganda na Afrika Kusini, maanake kwamba wafanyabiashara ambao wanatoka Kampala wanasema wanapata ugumu zaidi kuingia Johannesburg, na wale ambao wanatoka Johannesburg wanakuwa na urahisi zaidi kuingia Kampala, kwamba hayo ndiyo maswala yenye utata zaidi. Lakini tunajua Ramafosa wiki iliyopita alikuwa Rwanda, jirani wa Uganda, na kuna mzozo, kuna matatizo kati ya hao majirani: Rwanda, Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi yumo pia, Sudan Kusini. Anakwenda kibiashara ama yapo zaidi ambayo hawatuambii? Yote mawili naweza kusema hivyo, kwa mtazamo wa kisiasa kwamba uh, Ramaphosa anatoka katika taifa ambalo ni sasa uh, mshirika wa uh, jumuiya ya BRICS na um, jumuiya ambayo inanuia uh, kubadili mfumo wa kiuchumi wa kimataifa na siasa za kimataifa kuelekea uh, mfumo ambao ni ni ni wa madola yenye nguvu zaidi mengi eh, kuliko utawala ama Uh, wa ma-wa wa nchi za magharibi na na nchi za G7. Sasa hilo ni moja. E, jambo la pili ni kwamba Afrika Kusini na, na ushirikiano wa karibu sana na Uganda tangu enzi za ubaguzi wa rangi kwa maana uh, ya kuwa baadhi ya wakombozi walienda kule Uganda na baadaye wakaja nchini Afrika Kusini, na ushirika huo ni wa kisiasa na kiuchumi. Sasa, swala la kiuchumi lipo na lilizungumziwa kwa kwa undani zaidi wakati rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda alipokuja Afrika Kusini eh, na alikasema litapewa kipaumbele haswa kwa kurahisisha biashara kati ya mataifa haya mawili na hilo linaweza likawa mojawapo eh, ya sababu ambazo zinamfanya rais Ramaphosa atembelee kule Uganda kuimarisha uhusiano wake. Sasa eh, jambo la tatu ni swala la Uh, kikanda kwamba uh, Afrika Kusini ni mchangiaji wa vikosi vya Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC, ambavyo vinashiriki kule Kongo. Uganda ina ushirika wa karibu kwa upande mmoja na Rwanda Uh, baadhi ya maafisa wake, kwa mfano mkuu wa majeshi sasa, uh, jemadari Muhozi Kainerugaba anasemekana kuwa kwa karibu sana na Rais Paul Kagame wa Rwanda uh, na, na huku jeshi la Afrika Kusini likiwa kule Kongo uh, nadhani ni kwa kwa, kwa maslahi ya kikanda kwa Afrika Kusini kuzungumza na Uganda kwa kwa ajili ya kuangalia namna ya kutafuta mat, ufumbuzi kwa matatizo ya mashariki kule Congo uh, na, uh, huku sasa jeshi la Uganda likiwa na ushirika wa karibu na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo uh, uh, na, na Uganda ikiwa na ushirikiano pia wa karibu na Rais Tshisekedi kule Congo. Sasa ni kwa mtazamo huu Uh, kwamba ni tuangalie ziara ya Ramaphosa uh, uh, uh, uh, kule Uganda kwamba itaangazia ita haya masuala matatu, lakini kubwa katika yote, eh, Afrika Kusini kama nilivyotaja awali ikiwa mwanachama wa BRICS, na Uganda ikiwa sasa ni kama ina ushirikiano na msimamo wa kulegalega na mataifa ya Magharibi haswa ukiangalia Uh, kauli za za Umoja wa Ulaya dhidi ya Uganda, kauli za Marekani dhidi ya Uganda kuhusiana na swala la haki za binadamu. Sasa uh, marais hao wawili uh, wana mambo chungu nzima ambayo wanaweza wakazungumzia kulingana uh, kutokana na mambo haya ambayo nimeyataja. Amekuwa Kigali nilivyotaja akazungumza na Paul Kagame wa Rwanda kuhusiana na mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kigali inashutumiwa kwamba ndiye mfadhili mkubwa wa makundi ya waasi, hasa kundi la waasi la M23. Siku chache baadaye anarudi hiyo Afrika Mashariki, yupo na rais Yoweri Mseveni. Congo inashutumu Uganda kwamba nayo ina mkono ndani ya matatizo yake mashariki mwa jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, kando na Uganda kwamba wanajeshi wake wapo mle, wanapambana na kundi lingine la Allied Democratic Forces, ADF akikutana na hawa wawili ambao Museveni na Kagame pia uhusiano wao unasuasua, atakuwa na lipi la kuambia kama anatafuta suluhu la Congo kulipo na wanajeshi wa Afrika Kusini. Nam, nadhani kuna kwanza kitu kimoja tuangalie kwamba kwanza muji wa Goma ni kama umezingirwa na waasi na wanajeshi wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC ikiwemo kikosi cha Afrika Kusini kule e, mjini Sake e, mashariki mwa Congo e, inaonekana kama wako hatarini kwa maana kuwa muda wote wanaweza wakashambuliwa, na tumeshuhudia tayari kuna majeruhi na vifo ambavyo vimetokea kule. Kwa hilo ni moja. Ehe, jambo la pili ni kuweza kuangalia maslahi mapana ya Afrika Kusini kwa uka, kwenye ukanda wenyewe, na la tatu sasa usalama wa kikanda kwamba Afrika Kusini ni mshirika mkubwa na ni mwekezaji mkubwa wa mataifa haya yote matatu ambayo ameyataja Uganda uh, Rwanda na na, na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sasa ni lazima Afrika Kusini nadhani itazungumzia, uh, na kwa kauli moja na Rais Museveni kwamba vita havihitajiki kwenye kanda hili na yule ambaye ataendeleza msimamo wa vita basi lazima ashughulikiwa sasa ikiwa atashughulikiwa kidiplomasia, hizo ni njia ambazo lazima waziangalie kwa mapana uh, kwa upana na kuweza kutatua swala la mashariki mwa Kongo kwa njia ambayo inalinda masilahi ya mataifa hayote mawili, Uganda na, na, na, na Afrika Kusini, na kwa upande mwingine inaangalia maslahi ya Kongo pamoja na maslahi ya Rwanda. Akiondoka Uganda kesho Jumanne, Ramafosa hatarudi Johannesburg moja kwa moja, atafululiza hadi Sudani Kusini, ambapo anatarajiwa kwamba atakuwa na kikao na Rais Salva Kiir Mayardit, nchi ambayo Ramafosa mwenyewe alimteua naibu, naibu wake Paul Mashatile kwamba atakuwa ndiyo mjumbe wa kumwarifu yanayoendelea Sudani Kusini, nchi ambayo ilisaini mkataba wa amani namna ya kumaliza vita Septemba 18 mwaka elfu mbili kumi na nane, lakini bado mwafaka haujapatikana. Kwa maslahi gani Ramafosa atakuwa anaingia Juba? Nam, ni kwa maslahi mapana ya taifa la Sudani Kusini, kuweza kuhakikisha kwamba taifa hilo changa barani Afrika linapata amani kuliko mgogoro ambao umeshuhudiwa tangu eh, lipate uhuru mnamo Julai 9 mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hilo ni moja. Afrika Kusini pia kumbuka, imekuwa eh, msuluhishi na mpatanishi mkubwa katika mgogoro wa Sudan tangu eh, enzi za eh, hayati Daktari John Garang hadi kufikia uongozi wa sasa ambao uko njini Juba, eh, ikiwemo oh, oh, makamu wa rais na rais wa sasa uh, kwa maana ya uh, Riek Machar pamoja na Salva Kiir. Nixon Katembo ni mwandishi na mchambuzi wa maswala ya maziwa makuu. Asante Nixon, asante nakamilisha, kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwira, asante kwa kusikiliza. Uwe na usiku mtulivu.