Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa sita na nusu mchana. Haujambo msikilizaji wa VOA Swahili mahala popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi langu ni Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumatatu Aprili 15 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania, Radio Citizen kote nchini Kenya, Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini DRC na unaweza pia kutusikiliza kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Ripoti tulizokuandalia katika dakika 30 za matangazo haya ni kwamba kesi ya kwanza ya uhalifu inayomkabili rais wa zamani wa Marekani Donald Trump imeanza hii leo. Na katika ripoti nyingine ni kwamba Sudani inaadhimisha mwaka mmoja tangu kuibuka kwa vita vya kisiasa ambavyo vimesababisha vifo na uharibifu mkubwa wa mali miongoni mwa jamii. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya, lakini kwanza namkaribisha Harrison Kamau ambaye anakusomea habari muhimu za dunia. Jopo la mahakama litakalosikiliza kesi dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump linachaguliwa leo Jumatatu mjini New York, wakati Trump akituhumiwa kugushi rekodi za biashara zake na kufanya malipo ili kuficha mahusiano yake yanayodaiwa ya nje ya ndoa. Trump ni rais wa kwanza wa zamani wa Marekani kufunguliwa mashtaka na huenda akakabiliwa na kifungo iwapo atapatikana na hatia. Muda mfupi baada ya kuwasili mahakamani, Trump ameambia wanahabari kwamba haya ni mateso ambayo hawajawahi kushuhudiwa katika historia, ni shambulizi dhidi ya Marekani na ndiyo maana anajivunia kuwa hapa leo. Muda mfupi baadaye, timu yake ya kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka huu imetoa wito wa mchango kutoka kwa wafuasi wake. Darzeni ya watu watakaosikiliza kesi yake wanatarajiwa kuhojiwa kuhusu uwezekano wao wa kuegemea upande mmoja, lakini sio iwapo zaidi walimpigia Trump kura wakati wa uchaguzi wa elfu mbili kumi na sita ama ule wa elfu mbili na ishirini. Maafisa wa afya wa Gaza wamesema leo Jumatatu kwamba idadi ya watu waliokufa kutokana na mashambulizi ya Israel imefikia takriban elfu thelathini na tatu mia saba tisini na saba wakati jeshi la Israel likisema kwamba linaendelea na mpango wake wa kushinda kundi la Hamas na kuhakikisha kuwa mataika wote wanaendelea kushikiliwa huko Gaza wanaoachiliwa. Wizara ya afya ya Gaza imesema kuwa idadi hiyo inajumuisha vifo 68 vilivyotokea siku moja iliyopita na kwamba zaidi ya watu 76 wamejeruhiwa tangu kuanza kwa vita hivi vya Oktoba mwaka uliopita idadi hiyo hata hivyo haitofautishwa na mgambo wa uraia wa kawaida, lakini wizara ya afya ya Gaza imesema kuwa takriban dhuluthi mbili ni vya watoto na no, no, okay. wanawake Israel ilianza operesheni yake ya kuangamiza Hamas kufuatia shambulizi la Oktoba saba ndani ya Israel ambapo watu elfu moja mia mbili waliuawa. Jeshi la Israel mapema leo limesema kwamba limelenga maeneo yanayotumiwa na Hezbola kusini mwa Lebanon. Ndege za kijeshi pia zimeripotiwa kunasa droni iliyoingia nchini kutokea upande wa mashariki, ripoti ya jeshi imeongeza. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Anela Babok amesema leo Jumatatu kwamba taifa lake litatoa msaada wa kibinadamu wa yuro milioni 244 zaidi kwa Sudan, taifa lililokumbwa na vita. Hayo ameyasema wakati wanadiplomasia wa Ulaya wanapokutana mjini Paris, Ufaransa, ikiwa mwaka mmoja tangu kuzuka kwa kasia nchini Sudan. Kwa pamoja tunaweza kuzuia baa la njaa, lakini hilo litategemea ushirikiano wetu. Babok amesema kuwa huenda watu milioni moja wataangamia kutokana na njaa nchini humo mwaka huu iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa. Marekani ambayo inatarajia kuwa kikao hicho cha Paris kitashawishi misaada zaidi kutoka mataifa mengine pia inapanga kutangaza nyongeza ya msaada wa dola milioni mia moja kwa taifa hilo. Miongoni mwa wanadiplomasia wengine kwenye kikao hicho ni pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Stephen Nisejon na mwanadiplomasia wa juu wa EU Joseph Borrell na nusu ya nchi sabini na tano maskini sana duniani zinakabiliwa na mwenye mkubwa wa kipato na mataifa tajiri yenye uchumi mzuri kwa mara ya kwanza katika karne hii, ikiwa ni mabadiliko ya kihistoria ya maendeleo, Benki ya Dunia imesema katika ripoti yake ya leo Jumatatu. Mkamiti Kibayasi anatuarifu zaidi. Tofauti kati ya ukuaji wa mapato ya kila mtu katika nchi maskini sana na tajiri imeongezeka katika muda wa miaka mitano iliyopita. Kulingana na ripoti hiyo, kwa mara ya kwanza tunaona hakuna muungano, wanazidi kuwa maskini sana. Aikan Kose, naibu mchumi mkuu wa Benki ya Dunia na mmoja wa waandishi wa ripoti hiyo, aliliambia shirika la habari la Reuters, tunaona uharibifu mkubwa wa muundo, mabadiliko katika ulimwengu, ndio maana tunaeleza kwa sauti za juu hapa, alieleza. Ripoti hiyo inasema nchi 75 zinazostahiki ruzuku pamoja na mikopo isiyo na riba kutoka kwa shirika la kimataifa la maendeleo la Benki ya Dunia IDA zinahatarisha muongo uliopotea wa maendeleo bila mabadiliko ya sera pamoja na misaada muhimu ya kimataifa. Kose alisema ukuaji katika nchi nyingi za IDA tayari umeanza kupungua katika nchi hizi kabla ya janga la Covid 19, lakini itakuwa kwa asilimia 3.4 pekee katika mwaka 2020 hadi mwaka 2024, nusu ya ukuaji dhaifu zaidi tangu mapema miaka 1990. Uvamizi wa Urusi kwa Ukraine mabadiliko ya hali ya hewa, kuongezeka kwa vurugu na migogoro pia ulipima sana matarajio yao. Zaidi ya nusu ya nchi zote za IDA ziko Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, 14 ziko Asia Mashariki na nane ni katika Amerika Kusini na Caribbean. 31 wana mapato ya kila mtu ya chini ya dola elfu moja mia tatu kumi na tano kwa mwaka. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendeleza habari muhimu za dunia. Kundi la mataifa yanayozalisha mafuta la OPEC Plus, baada ya kupoteza wanachama wa Angola miongoni mwa wengine katika miaka ya karibuni, sasa linalenga kuikaribisha Namibia kujiunga nalo, wakati taifa hilo likijiandaa kuwa mzalishaji wa nne kwa ukubwa barani Afrika ndani ya muongo mmoja ujao. Mtaala wa kiviwanda umeambia Reuters. Makampuni ya mafuta ya Total Energies na Shell katika miaka ya karibuni yamegundua mafuta yanayokisiwa kuwa mapipa bilioni 2.6 nchini humo. Angola inapanga kuanza uzalishaji wa mafuta ya kibiashara ifikapo mwaka 2030. Idara ya kupambana na ufisadi nchini Nigeria imesema kuwa tayari imepata karibu dola milioni 27 kufuatia uchunguzi dhidi ya waziri wa serikali aliyesimamishwa kazi pamoja na maafisa wengine wa serikali. Rais Bola Tinubu alimsimamisha kazi waziri wa maswala ya kibinadam na uangamizaji wa umaskini Beta Edu Januari mwaka huu kufuatia tuhuma kwamba alielekeza fedha za umma kwenye akaunti binafsi za benki. Tinubu pia alimsimamisha kazi kiongozi wa uwekezaji wa jamii kwenye wizara hiyo Halima Shehu kutokana na tuhuma za ufisadi pia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Shehu alikamatwa na kisha kuachiliwa kwa dhamana. Taarifa zaidi zinasema kuwa aliyekuwa waziri wa wizara ya kupambana na umaskini Sadia Umar Faruk pia alikamatwa ili kusaidia kwenye uchunguzi. Na wizara ya biashara ya Marekani leo Jumatatu imetoa mkopo wa dola bilioni 6.4 kwa kampuni ya kielektroniki ya Samsung yenye makao wake Korea Kusini ili kujenga kiwanda chake kipya cha kutengeneza chip za kompyuta mjini Taylor, Texas, pamoja na kupanua kiwanda cha zamani mjini Austin kwenye jimbo hilo hilo. Kupitia taarifa kutoka White House, Rais wa Marekani Joe Biden amesema kuwa mkopo huo ni sehemu ya mpango wa sheria ya 2022 Chips na sayansi iliyopitishwa na bunge la Marekani, ambayo utasaidia Samsung kuongeza uwekezaji wake jimboni Texas hadi zaidi ya dola milioni 40, pamoja na kutoa ajira kwa zaidi ya watu elfu ishirini. unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Habari kuu tuliyoipatia uzito tunabaki nayo hapa Washington, ambapo Sudani, wakati ikiadhimisha kumbukumbu mbaya ya mgogoro wa kisiasa mwaka mmoja, mashirika ya misaada ya kibinadamu ikiwemo Islamic Relief yanaonya nchi hiyo iko ukingoni mwa balaa njaa, ambapo zaidi ya watu milioni 8.4 wakiwemo watoto milioni 2 walio chini ya umri wa miaka mitano wamelazimika kuyakimbia makazi yao kufuatia mzuri mzozo huo, kwa mujibu wa shirika la madaktari wasio na mipaka MSF. Hapa Washington, basi leo kumekuwepo na maandamano kuelekea White House, na hivi sasa ninazungumza na mwenzangu Huba Abdi aliyepo katika eneo hilo. Huba, hebu tufahamishe kile ambacho kinaendelea wakati huu. Asante sana Mkamiti. Kwa sasa kinachoendelea katika eneo hili oh, la plaza ni kwamba mashirika tofauti yakiwemo Amnesty oh, na baadhi ya raia wa sudani wamekusanyika katika eneo hili kujaribu kupaza sauti kwa serikali ya Marekani kutoisahau taifa la Sudan, taifa ambalo ni mwaka mmoja sasa tangu liosikwa na vita kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na tatu ambapo vita hivyo vilianza Aprili kumi na tano Kwa hivyo kikubwa zaidi ambacho wa, ma, mashirika haya ya kijamii na raia hawa ambao wako hapa kwa leo wanasisitiza ni serikali ya Marekani kujaribu kuisaidia Sudan kifedha ki masala ya kiusalama na kusaidia kurejesha amani katika taifa hilo, ambalo wanasema kwamba imesahaulika kutokana na migogoro ambayo inaendelea katika mashariki ya kati. Kwa hivyo, baada ya mazungumzo haya ambayo yanaendelea hapa, watu hawa wataelekea hadi eneo la White House kujaribu kuwasilisha ombi kwa rais Joe Biden uba na pengine umepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya raia wenyewe wanaotoka uh, Sudan uh, kutaka kujua nini hasa wanachokitaka uh, kutoka uh, katika serikali au uh, utawala wa rais Joe Biden. Cha kwanza ambacho wanakililia zaidi ni kwanza vita visitishwe, maanake wapo walimu ambao walikuwa wanafunza Sudan, lakini kwa sasa wanasema hawana wanafunzi wa kuwafunza tena. Wapo wanafunzi ambao walikuwa wakisoma vyuo vikuu, lakini hawawezi tena kuendelea na masomo hayo. Wamelazimika kutoroka na wamefika wengine Marekani. Baadhi wanasema kwamba wanafunzi wenzao wametorokea mataifa mengine kama Libya, Dubai na nchi zingine kwa ajili ya usalama wao, lakini wanasema kwamba maisha hayawezi kuendelea hivi, miaka nenda miaka rudi. Kwa hivyo ah, kabla ya mzozo kuwa zaidi na kuendelea kuwa mbaya zaidi, wanaona kwamba ni heri Sudani iweze kusaidika na mapema kwa sababu tayari kwa mwaka mmoja maafa ambayo yameshuhudiwa wanasema ni makubwa sana, kwa sababu tuna ripoti na kusoma kwenye ripoti zetu kwamba uh, watu milioni moja wamefariki kutokana na makali ya njaa, mwaka mmoja sasa tangu vita hivyo vilipoanza, kumaanisha kwamba hali inazidi kuwa mbaya. Kwa hivyo wanaonelea waje hapa nje kupaza sauti na kuzungumzia taifa la Sudan, ambazo kama alivyosema awali, wanaona imesahaulika na imechoka kabisa kwenye uh, taarifa za habari na mataifa mengine yanazungumziwa na mkamiti kama unavyojua, Ufaransa tayari wamekuwa na mkutano ambao unazungumzia jinsi ya kusaidia taifa uh, la Sudan, na Marekani tayari imesema itatoa dola milioni mia moja kujaribu kusaidia taifa hilo, na ndicho ambacho hawa wanajaribu kulipigania zaidi, kuwepo na fedha zaidi na vilevile kusitishwa kwa vita na wahudumu wa afya waruhusiwe kuweza kutekeleza kazi zao, kwa sababu baadhi ya wahudumu wa afya kama vile mashirika ya MSF yanasema kwamba inakuwa ni vigumu kuwafikia watu ambao wana matatizo ya wa kiafya, kwa sababu barabara hazipitiki, vita vinaathiri sana hudu, wao kutoa huduma zao. Watoto wadogo, watoto wachanga, watu wa wow, wanawake wajawazito kujifungua, imekuwa ni kibarua kikubwa. Kwa hivyo hali ni mbaya. Wanapaza sauti serikali ya Marekani iweze kusaidia taifa la Sudan. Shukrani sana, Huba Abdi kutoka eneo la Freedom Plaza hapa Washington, ambaye anafuatilia maandamano haya ya maadhimisho ya, ya kumbukumbu ya mwaka mmoja wa mgogoro wa kisiasa huko Sudan. Katika ripoti nyingine ni kwamba kesi ya kwanza ya uhalifu inayomkabili rais wa zamani wa Marekani, uh, Donald Trump imeanza leo huko New York. Kesi hii ni kuhusu kutoa fedha kulipwa mwanamke mmoja uh, kwa, imeanza leo Jumatatu kwa kuchagua jopo la mahakama. Katika tukio jingine, rais Joe Biden ambaye anawania kuchaguliwa tena atakuwa katika kampeni yake huko Pennsylvania. Mwandishi wa VOA Veronica Balderas Iglesias anaripoti na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Jimbo lenye ushindani mkali la Pennsylvania lilikuwa la mwisho la kampeni ya uchaguzi kwa Donald Trump kabla ya kesi yake ya kutumia fedha za kampeni kumlipa mtu asitoe siri zake leo Jumatatu huko New York. Anakabiliwa na makosa ya jinai 34 kwa kugushi rekodi ya biashara, akituhumiwa kuficha pia mahusiano yake na mcheza filamu za ngono Stormy Daniels mwaka 2006. Wakati wa mkutano wa Jumamosi huko Schnecksville, mgombea wa urais mtarajiwa wa Republican kwa mara nyingine tena amezungumzia kesi yake, ni kumtafuta mchawi. Trials, you know that, right? kesi zote ni za Biden, mnajua hilo, sawa. Najivunia kuwafanyia nyinyi, muwe na wakati mzuri kuangalia. Kwa vile hii itakuwa ni kesi ya kwanza ya jinai ya rais wa zamani, kesi kwa hakika itafuatiliwa kwa karibu sana, amesema mchambuzi wa siasa Calvin Dark. Naamini hadi hivi sasa majaji kwa kiasi kikubwa na waendesha mashtaka wamefanya kazi nzuri sana katika kujaribu kuhakikisha kwamba jinsi anavyotendewa Trump, anapewa kila linalowezekana kama Marekani wa kawaida angetarajia kama wangekuwa katika hali kama hiyo. Akionekana kwenye kituo cha televisheni cha ABC katika kipindi cha This Week, gavana wa New Hampshire, Republican Chris Sununu amesema hatarajii kuwa kesi hiyo maarufu kama hashmani itakuwa na athari kubwa za kisiasa kwa Trump. On... kwa hakika watarejea kwenye kampeni na kuelezea kile ambacho kinaendelea. Watajaribu kuonyesha kudhulumiwa, na hiyo imefanya kazi kwake. Mtazamo wa Rais Joe Biden, wakati huo huo, umekuwa ni kujihusisha kikamilifu katika kujibu shambulizi la Jumamosi la Iran kwa Israeli, lakini pia alitarajiwa kufanya kampeni zaidi wiki hii. Atakuwa Pensylvania kwa siku tatu. Swala kuu atakalolizungumzia uchumi. Atazungumzia kuhusu ukweli kwamba kuna baadhi ya ishara ya kuboreka kwa uchumi, ingawaje mfumuko wa bei wiki iliyopita haukuwa mzuri kwa utawala. Swala jingine ni kwamba kampeni ya Biden imekuwa ikiboreka, na huenda ikaendelea kulenga katika wiki hii ulinzi wa haki za uzazi, hasa baada ya Trump kusema wiki iliyopita kwamba uamuzi wa kutoa mimba uache ufanywe na majimbo. Khadija Riyami, VOA, Washington. VOA. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Kwingineko ni kwamba gavana wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC, Peter Sirimwami, anapiga marufuku wanajeshi na vijana wazalendo kutembea na silaha katikati mwa mji wa Goma huko DRC, mahala ambako kumeshuhudiwa mauaji takriban kila siku na kuyumbisha usalama kwa hivi sasa katika eneo hilo. Mwandishi wetu Austeri Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Mabarabara zifunguliwe ili watu waone namna gani wanaweza kurudi kwao. Akizungumza na Sauti ya Amerika saa chache baada ya mkutano wa kiusalama na vijana wapiganaji wazalendo mjini Goma, gavana kwa muda Kivu Kaskazini Peter Chirimwami aomba wanajeshi kutotembea na silaha katikati mwa muji wa Goma. Matarajio ni kama wanakubali, kama watabadilika. Na mi natoka kupana instriksio hapa, hakuna tena kumwona mzalendo ndani ya tauni na silaha, na kila wazalendo wote watoshe maeta majoro ya waitie ndani ya pori kwenye kuko adui, kusudi mwingine ikuwe na salama. Raia inateseka, ni kweli, na ndio kwa maana tuliita wa VDP na tuliongea na komanda region, naye aongee na wasikari na komanda ya polisi, kusudi mabadiliko ikuwe ya watu wote. Ngoa Luanda Boer ni mmoja wa makamanda wa zalendo kutoka kundi la APCLS. Kwa kweli, sisi hatukufunzwa kupiga mwananchi risasi, hapana, na ingawa watu wanakufa na risasi kuna watu ambao wanaweza kujiita wazalendo na sio wazalendo. Sisi ni wazalendo ambao tunajiamini na tunafanya kazi kwa kupiganisha adui. Hatuko pale kwa kukinga raia, ila tena turudi nyuma kwa kupiga raia? Hapana, hiyo kabisa sio kazi yetu. Hatua hii ikichukuliwa kutokana na mauaji ambayo kwa sasa imekita mizizi katika mji wa Goma, watu wakipigwa risasi wakati wowote mchana kama vile nyakati za usiku. Mambo Kawaya ni mratibu wa mashirika ya kirahia wilayani Nyiragongo, hapa Kivu Kaskazini wale viongozi ambao wametumiwa kwenye mustari wa mapambano wanakuwa wakikuja kuchukua manyumba katika mji wa Goma, wengine wanapanga kwenye mahoteli, wengine wanachukua manyumba na jamaa zao wanaishi hapo, hata bataliani moja ambayo katika mji wa Goma ambayo haina kazi yoyote. Na sisi tunataka wale wanajeshi wote watoke, sababu ya kuna sababu mbili. Ya kwanza tuko na lazima yao kwenye mustara wa mapambano. Ya pili hatuna lazima ya wanajeshi ambao wanakuwa wakizagazaga katika mji wa Goma ili kuweza kuruhusu uh, serikali kuweza kufanya control na kuhakikisha kwamba wameweka ulinzi bora na usalama katika mji wa Goma. Wakazi wa Ruchuru kama vile wa Masisi na Nyiragongo ambao kwa sasa ni wakimbizi wakiomba kurudi kwao. Jacques Claude Bambaze ni wa shirika la kirahia Ruchuru, eneo linalodhibitiwa na M23, akiwa uhamishoni mjini Goma. tunahitaji kabisa gavumenti ifanye namna inayoweza kuweza ili ipige hao wahuni wa M23, RDF, AFC na UPDF, wao waondoke, sisi turudi kwetu, tuendeleshe makazi zetu. Kwa sasa mji wa Goma unashuhudia ukosefu mwingi wa usalama, hasa mauaji ya rahia wasiokuwa na hatia mchana kama vile jioni na watu wakiwa na hofu kubwa kuhusu usalama wa watu. Nafikiri kunakuwa wale wazalendu halali na wengine wazalendu ambao nikasema, ninaweza nikasema kwamba ni wabandia mtupu. MONUSCO wakifanya uangalizi pamoja na kikosi cha Sadek. Hoser Malivika, sauti ya Amerika, America, Goma. Karibu kwenye michezo. Mimi ni Kenneth Bwire. Mkondo wa kwanza wa mechi za robo fainali za mabingwa wa soka Ulaya ulishuhudia jumla ya magoli 18, na hakuna timu yoyote ina uhakika wa kuingia nusu fainali hadi kipenga cha mwisho cha mkondo wa pili wiki hii. Atletico Madrid dhidi ya Dortmund inatafuta angalau sare au kutofungana. Madrid iliichapa Dortmund magoli mawili kwa moja licha ya ushindi wa magoli matatu kwa mawili, Barcelona ina kazi watakapokaribisha PSG ya Ufaransa kesho Jumanne. Barcelona watakosa huduma za Andres Christensen na Sergi Roberto ambao walipata kadi za manjano na hivyo watatumikia adhabu ya marufuku uwanjani. Barcelona ina kumbukumbu za kuhangaishwa na nyota wa PSG Kylian Mbappe mnamo mwaka 2021 ambapo alifunga magoli matatu. Arsenali ina kibarua kigumu dhidi ya Bayern Munich baada ya kucheza nguvu sawa magoli mawili kwa mawili Emirates. Bayern itakosa huduma za Alphonso Davies na Serge Gnabry, na huenda safu ya kushoto ya ulinzi ya Bayern ikahangaishwa na nyota wa Arsenali Bukayo Saka, ambaye ana mchezo mzuri wa kuwalemea walinda lango. Saka anasaidiwa na Ben White. Mechi ngumu zaidi huenda ni kati ya mabingwa watetezi Manchester City na Real Madrid. Walifungana magoli matatu kwa matatu katika mechi ya kwanza. Mechi ya msimu uliopita ilitoka sare ya moja kwa moja dhidi ya Madrid katika mkondo wa kwanza, na baadaye City ikaibandua Madrid kwa magoli manne bila jawabu katika mkondo wa pili. Sasa ni ripoti kutoka kwa waandishi wetu. Tuanze na Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi kuhusu ajali ya barabarani ya nahodha wa timu ya TP Mazembe. Belford Karaba, kapteni wa zamani wa TP Mazembe kisha kutangazwa kwamba amekufa kwa ajali ya na website ya timu yake ya TP Mazembe kwa mujibu wa AFP mjini Lusaka. Ha, Karaba bado yupo hai lakini hali yake ni ya maututi. Kwa jina maarufu Maestro aliichezea timu ya jeshi ya Zambia kabla ya kujiunga na timu ya TP Mazembe. Timu yake TP Mazembe itacheza mwishoni mwa wiki tarehe ishirini mechi ya kwanza ya raundi ya nusu fainali ya ligi kuu ya kandanda barani Afrika. Jana timu, timu ya Tipi Mazembe ilicheza mechi ya mkondo wa pili wa ligi kuu ya kandanda ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuichapa timu ya Vita Klebu ya Kinshasa goli mbili kwa moja, kulia machozi. Tipi Mazembe anatayaria kucheza mechi ya playoff ya ligi kuu ya kandanda wiki hii dhidi ya timu ya Don Bosco na watani wao wa, Sante Lwi Lupopo, ambao nao pia walipata ushindi wa jasho dhidi ya timu ya Don Bosco goli mbili kwa moja. Meza ya michezo, Sauti ya Amerika kutoka Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Tuingie Dar es Salaam kwake George Njogopa. Simba ambayo imeondolewa pia katika michuano ya kombe la shirikisho haina matumaini tena kuiondosha Yanga kileleni baada ya vinarao kuongeza kasi ya ushindi, ushindi wake mabao matatu kwa sufuri dhidi ya Singida hapo jana umeifanya Yanga kuzidi kuchumpa katika msimamo wa ligi kuu, na hivyo kufikisha jumla pointi 55 Mashabiki wake wanaamini kwamba vinara hao wanao kila sababu ya kutangaza ubingwa wa mapema kabla ligi hiyo haijafikia kileleni. Pia wameanza kutoa vijembe vya kejeli kwa wapinzani wao kuelekea katika mchezo wa hapo Aprili ishirini, itakuwa Jumamosi. Ni siku ya Sabato, Simba tutampiga sita, maana ni siku ya Sabato. Angalau Azam FC inaweza kujitamba kwamba ina ubavu wa kutibua mbio za Yanga, kwani hadi sasa imeonyesha uhai mkubwa katika mchezo yake. Inashika nafasi ya pili ikiwa amejikusanyia jumla pointi 50. Vijana wa Msimbazi ndio wanashika nafasi ya tatu wakiwa na jumla pointi 46. Mpaka wakati mwingine, mara nyingine kutoka Dar es Salaam ni Jo Chinjogopa. Nchini Kenya, mkufunzi wa mbio fupi Papetua Mbutu anaimani kwamba wanariadha wa Kenya watatamba kwenye mashindano ya dunia ya olimpiki nchini Ufaransa. Mwanakwetu Dennis Wanyonyi. Hata hivyo mkufunzi huyu amewataka wakufunzi wa sasa kuwanoa makali wanariadha hawa haswa kitengo cha ubadilishanaji wa vijiti kwa maana change of baton. Kenya tuko sawa na ninaona wakijipanga vizuri, hawa ni direct qualification ya Olympic. Changamoto kuwa tunapata pale kwa baton uh, change over. Kenya imetaja kikosi cha wanariadha 24 ambao wako kambini tayari kupeperusha bendera ya Kenya kwenye makala ya mwaka huu ya World Athletic Release zitakazofanyika kati ya Mei 4 hadi tano nchini Bahamas. Kwa niaba ya sauti Amerika, meza ya michezo huru, Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi niitwa Denis Wanyonyi. Christopher Kazenzi yupo Kigali Rwanda, anatuarifu kuhusu timu ishirini za vilabu bingwa mchezo wa voliboli. Timu za Rwanda zimeanza vibaya ya mechi ya kwanza katika mashindano hayo yaliyoanza jana jijini Cairo, Misri timu ya Gisagara imefungwa mechi ya kwanza na ISW bridesportville doblida seti tatu kwa moja. Dahero Joseph ni kocha msaidizi wa Gisagara. Tumetangulia kupata ushindi seti ya kwanza, lakini baadaye tukapokea vipigo, tukashindwa kujibu mashambulizi. Timu ya Polisi Volleyball Club ya Rwanda imezabwa na Kenya Ports Authority seti tatu kwa moja. Kutoka Kigali, Sauti ya Amerika, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Nakamilisha michezo. Mimi ni Kennes Bwile. Mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya VOA Swahili kwa niaba ya wote walioshiriki. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Ta tahariri inayoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani iliwasilisha azimio kuhusu Gaza Machi 22, baada ya kushauriana na wanachama wote wa baraza la usalama. Idadi kubwa ya baraza ilipiga kura ya ndio. Kwa bahati mbaya, Rusia na China ziliamua kutumia kura zao za turufu, alisema Robert Wood, mwakilishi mbadala wa Marekani kwa masuala maalum ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa. Rusia na China zilitoa maelezo mengi juu ya kizuizi chao. Badala ya kuunga mkono diplomasia ya kuachilia mateka na kupata usitishaji mapigano, waliishambulia Marekani. Lakini ukweli ni huu: wakati Rusia na China zinashambulia na kuvuruga, Marekani ipo kwenye meza ikifanya kazi kutafuta usitishaji mapigano mara moja na kuachiliwa kwa mateka wote. Tumekunja mashati yetu na tunabaki kujishughulisha na diplomasia nchini humo, alisema Balozi Wood. Tuwe wazi, alisema Balozi Wood. Katika kupinga azimio hili, Rusia na China zilizuia baraza hili kulaani Hamas kwa kuwachoma moto watu wakiwa hai, kwa kuwapiga risasi raia kwenye tamasha, kwa kuwabaka wanawake na wasichana, kwa kuchukua mamia ya watu mateka, ikiwa ni pamoja na watoto. Kinyume na kile Rusia na China wanasema, Marekani inaunga mkono usitishaji vita huko Gaza, kama Rais Biden alivyosema kusitisha kwa mapigano mara moja ni muhimu ili kuleta utulivu na kuboresha hali ya kibinadamu na kulinda raia wasio na hatia na tunajua kwamba njia ya kufikia hilo ni kupitia mazungumzo ili kufikia makubaliano ambayo mateka wanaachiliwa alisema Balozi Wood. Mazungumzo kama haya yanaendelea kwa msaada wa Misri na Katar. Azimio hilo lilioandaliwa na Marekani pia lilitaka hatua za haraka zichukuliwe ili kusaidia kuwaweka wafanyakazi wa misaada wakiwa salama, kusisitiza uungwaji mkono kwa mamlaka ya Palestina kutawala tu sio ukingo wa Magharibi bali pia Gaza na kusisitiza kwamba lazima kusiwe na mabadiliko katika eneo la Gaza. Marekani ina wajibu wa kuanza kuweka msingi wa mustakabali wenye amani, alisema balozi Wood. Marekani inakataa uamuzi wa Rusia na China wa kuweka mambo madogo madogo ya kisiasa. Tutaendeleza juhudi za kuendeleza amani katika eneo hili, tutasalia kwenye meza ya mazungumzo ili kuwezesha kuachiliwa kwa mateka na kusitishwa kwa mapigano, alisema balozi Wood. Tunaendelea kutoa msaada mkubwa kwa juhudi za kibinadamu, wakati ambapo njaa imeingia na mamilioni ya watu wanahitaji msaada mkubwa. Marekani itaendelea kushinikiza kutekelezwa kwa maazimio yote ya Baraza la Usalama ili kurejesha amani huko Gaza. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.