Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, express say, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni tarehe 15 mwezi nao ni wanne mwaka 2024. Nalo jina langu Harrison Kamau, karibu sana. Mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Pamoja tutakuwa sote katika VOA Express tukikuhabarisha na kukupatia yale yanayojiri ene katika eneo lako. Tutakuletea burudani ya muziki kama kawaida. Baadhi ya wale ambao utawasikia hii leo ni pamoja na Yemi Alade akishirikiana na Inos B. Hali kadhalika utamsikia Eddie Kenzo akiburudika ndani ya VOA Express. Basi twende pamoja. Kweli kabisa. Kando na hilo, tutaangalia suala ambalo mitandao ya kijamii imeadhiri vijana wengi. Ni wengi miongoni mwao wanaoishi maisha ya kweli au labda kwenye mitandao kuna maisha tofauti na hali halisi ni tofauti. Tutasikia baadhi ya vijana wakitoa wa wa maoni yao. Kando na hilo Tutaangalia jinsi gani ulevi unavyoathiri vijana katika mafanikio yao ya siku za usoni. Tutamsikia mwanasaikolojia hapo anatueleza nini. Basi bila kusahau habari muhimu za dunia kutoka ndani ya VOA Express. Haya basi, Harrison Kamau, tuanzie huko Afrika Mashariki na swala hilo lililodokeza hivi punde. Kwanza kabisa, mkamiti kwako, kwa wewe mwenyewe, unapotazama mitandao ya kijamii mm -hmm. na kuona watu walivyoshamiri kwenye mitandao ya kijamii, na wengine labda unawaona una, una katika maisha halisia, maisha ya kawaida, wakati mwingine mambo hayapelekani, unakuta kule kwenye mitandao mm -hmm. una magari mapya nyumba za kifahari. Tunapokutana moja kwa moja, hali ni tofauti. Unaweza ukawa na rafiki ameshamiri sana kwenye mitandao, kisha akakupigia simu akakwambia, labda niokoe hapa, nataka hela kidogo, japo nipate chakula. Unashangaa vipi tena, situmekuona kule huko vizuri kabisa. mm -hmm. Unapata chakula kwenye five star, hoteli ya five star. Sisemi ni kila mtu, lakini kuna wale kwa kweli wanaumia na hali hii, imepelekea vijana wengi kujikuta hata bani hata wengine hata ku, kujimaliza hata maisha yao haswa. Basi kuna msemo leo anasema hayo ni maisha ya kujikweza, unaangalia maisha ambayo unaishi maisha ambayo si ya kiuhalisia mm, na namna ambavyo wewe ulivyo, kabisa yeah. Basi uh, tuna vijana tu ambao nimetaka kusikia maoni yao. Tunaye eh, uh, David Otis akiwa uh, kule Nairobi. David Otis eh, sasa wewe hali hii unaionaje wewe kama kijana? Ah, ni kweli kabisa vile umesema. Mrejiiharizo ni kwamba kumekuwa na hiyo eh, changamoto ya vijana vijana, especially seme eh, tu vijana wa umri mdogo, ambapo wanataka kuishi maisha ambayo siyo ya kuwa... kiwango <coughs> chao ama yale ambayo hayamudi, na tumeona eh, katika especially kwenye mitandao ya kijamii kama vile TikTok na Facebook na Twitter hata vile vile Instagram. Wengi wanataka wana kuonyesha kwamba wanaishi maisha mazuri, wanaendesha magari mazuri, wana, wanaishi kwenye nyumba nzuri, wanamiliki mali, lakini eh, kusema ukweli ni kwamba vitu hivyo vingi unapata kwamba si uh, si mali yao, na hii inapelekea pia wale ambao hawana, wanashindwa wana, wana, wana inaleta, ina presha ama pia inaleta msongo wa mawazo, kwa sababu wewe kama kijana ukiona kijana mwingine mwenye ni wa umri wa, ama rika, rika lako ameweza kuendelea na wewe hujafika katika hicho kiwango. Eh, unapata kwamba unaanza kupata presha nyingi na msongo wa mawazo, ukiona kwamba wewe hujaweza kuendelea, na nadhani ni jambo ambalo limezungumziwa kwa kipana sana, eh, kwa sababu ni eh, kama dunia nzima sisema tu taifa hapa Kenya pekee, lakini hata dunia nzima ni kama imepelekea hata wengine kuweza kujiondoa ama kutoa uhai wao, kwa sababu wanaona ni eh, wana, wana, kama hawajafikia kile kiwango ambacho wangetaka kuwa kama wenzao na sijui hali ikoje kwako wewe Alice Mtuva huko Dar es Salaam, nao wanasemaje? Ah, katika sehemu nakotokea kuna vijana wenye fulka na tabia kama sehemu nyingine zote mbali mbalimbali, na mitandao ya kijamii pia imekuwa ikiathiri mitazamo yao kwa kuona kwamba labda ah, kuna maisha kali wanatakiwa waishi, ambayo wao sasa hivi kwa sasa hivi wanakuta hawana, kwa hiyo inawapelekea wengine kujaribu kufanya vitu mbalimbali ili kuweza kumiti ile, but, ile perception ya social media na kadhalika. Kwa hiyo um, mitandao ya kijamii kwa upande mwingine ni mizuri kwa sababu inatupa exposure na na kutupa habari mbalimbali kutoka mataifa mbalimbali, lakini kwa pengine, ina- inaharibu kwa sababu kuna vijana wengi wanadhani kwamba maisha yale ya social media mengi ni ya ukweli. Sasa anataka kuishi kama vile wanavyoyaona kwenye social media, kwa sababu mtu anachokiportray si lazima huwa anakipitia mm-hmm. Kamiti, unasikia mambo hayo? mm -hmm. Aya, basi ninaamini kwamba kuna kijana aliyeko mahali anasikia vijana wenzake wakizungumza kuhusu hali hiyo, na vema ni kuishi tu maisha ya kweli. Najua kwamba kuna shinikizo kweli la kuweka viwango fulani kwenye mitandao, lakini pia ni vema tu tukaweka viwango ili tusiishie tena kuumia zaidi katika maisha halisia. Ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, Yemi Aladey wakiwa na NSB wanasema lipeka Haya basi, huyo anaitwa Yemi Aladi akishirikiana na Inos B, na kibao chako cha lipeka ndio kinatupeleka mpaka kipengele kingine cha VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi unajua, Harrison, katika maisha ya kila siku sasa hivi mm -hmm. vijana wameonekana kuingia katika maswala ya ulevi, ulevi wa kupita kiasi, na hii si, si hapa Marekani peke yake. Tunazungumzia katika eneo la Afrika mashariki kweli, Tanzania swala hilo lipo, hali kadhalika huko nchini Kenya pia swala hilo linaonekana, mm -hmm. kuwepo na kushamiri. Basi, ni jinsi gani ulevi unaweza kuathiri vijana katika maendeleo yao ya siku za mbeleni. Nimezungumza na mwanasaikolojia Pauline Kamuti kutoka Nairobi. jijini Dar es Salaam anatuelezea ulevi. na kweli, kama hapa imezidi, madhara uh, yale makubwa ni vile hawezi endelea na maisha yayo kimasomo Uh, kibiashara uh, na vilevile hata baadaye juu hawawezi kuinvest kile wana, ile pesa wanazopata, lakini sana sana ni kwa madhara ile wanapata ya afya na ile imekuwa zaidi ni ile ya uh, accident. Unajua wanakunywa alafu mtu anazimia kama kwa, kwa gari na anafariki kwa barabara uh, kuna mambo mingi ambayo inafanyika, wanakuwa na risk za jua hawana uh, masaha wanapoteza fahamu uh, kuna risk za rape, na hii inafanyikana kwa girls, lakini hata siku hizi nasikia kwa vijana tena ina, inaenda kuongezekea kuongezeka mambo ya rape uh, juu wamekunywa wamenala, juu wako wapi? So mambo ya rape imekuwa imezidi ume, uh, na hii imeenda imeeneza uh, HIV So hivi kama saa hii wanafanya research, naona kuna kiwango cha HIV kwa young people imepanda juu, na sana sana ni juu ya hiyo ya kwenda wanakunywa. Uh, hawajui hata ni nani wanashikana naye nafanya ngono kama haelewe, wajielewi. So kumekuwa na hiyo magonjwa HIV, unwanted pregnancies uh, watoto wachanga. So risk wako nazo ni mingi. Uh, saa so zingine naona nikifanya kazi nao vijana, unakuja leo ako na simu, kesho hana simu, leo ako na simu, kesho hana simu, hawezi kuendelea kwa maisha juu so, ya hizo madhara yamekuwa mengi, kwa hivyo inakuwa ni kwa afya uh, kwa mambo yao ya, ya kipesa kikazi, wanaandikwa kazi hawezi uh, fanya kazi, kwa masomo, hata kwa uhusiano na watu juu wanatengana na familia juu, saa zingine kama hana pesa ya kutosha na anataka kukunywa, anaenda anaibia pe, pesa kwa nyumba. So madhara inakuwa inaingilia mambo yote ya kimaisha inaingiliwa na inakuwa na, ina, inapata madhara. Pauline, wewe ni mwanasaikolojia, kwa namna unavyoona, unadhani ni nini hasa kinachopelekea vijana hawa mpaka kuingia katika suala la ulevi? Uh, na no, kuna mambo mengi lakini, nimeona ya juzi, nimeona wakisema kama ni hapa Kenya, na hizi district na county zinakaribia Nairobi kwetu, wanasema sana sana vijana shida yao ni hawana uhusiano na, eh, wa, wa, na mababa zao. Kama ni kweli mababa zao so, wanawa- wanawapenda lakini hawana uhusiano na mababa zao, kwa hivyo wanasikia wanajua hawawezi kuongea, this emotional connection haiko. Uh, hawana wakati wanasikilizwa na mababa zao. Wanasema wababa wanakuwa na um, mahitaji wana, wanapata makosa makosa sana kwa vijana, watoto wavulana. Shukrani sana, Pauline Kamoti. Ni mwanasaikolojia kutoka jijini Nairobi, Kenya, akizungumza na VOA Express hivi sasa kuhusiana na suala hilo la ulevi unavyoathiri vijana katika maendeleo yao ya siku za mbeleni. Tupate burudani ya muziki, hali kadhalika. Kwanza kabisa ni habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Analena Babok amesema leo Jumatatu kwamba taifa lake litatoa msaada wa kibinadamu wa euro milioni 244 zaidi kwa Sudan, taifa lililokumbwa na vita hayo. Ameyasema wakati wanadiplomasia wa Ulaya walipokutana mjini Paris, Ufaransa, ikiwa mwaka mmoja tangu kuzuka kwa ghasia nchini Sudan. Kwa pamoja tunaweza kuzuia baa la njaa, lakini hilo litategemea ushirikiano wetu, Babok amesema. Huenda watu milioni moja wataangamia kutokana na njaa nchini humo mwaka huu iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa. Jopo la mahakama litakalosikiliza kesi dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump litachaguliwa leo Jumatatu mjini New York, wakati Trump akituhumiwa kugushi rekodi za biashara zake na kufanya malipo ili kuficha mahusiano yake ya nje ya ndoa. Trump ni rais wa kwanza wa zamani wa Marekani kufunguliwa mashtaka na huenda akakabiliwa na kifungo iwapo atapatikana na hatia mgombea mtarajiwa wa urais wa tiketi ya chama cha Republican katika uchaguzi wa Novemba, basi atafuatilia kesi hiyo akiwa kwenye meza ya mshtakiwa katika kesi ambayo itasikilizwa kwa siku nne kila wiki ndani ya muda wa mwezi mmoja na nusu. Huenda akajitetea mwenyewe au la, kutegemea na uamuzi wa mawakili wake. Maafisa wa afya wa Ghaza wamesema leo kwamba idadi ya watu waliokufa kutokana na mashambulizi ya Israel imefikia takriban 33797 wakati jeshi la Israel likisema kwamba linaendelea na mpango wake wa kushinda kundi la Hamas na kuhakikisha kuwa mateka wote wanaoendelea kushikiliwa huko Ghaza wanaachiliwa. Wizara ya afya ya Ghaza imesema kuwa idadi hiyo inajumuisha vifo sitini na vinane vilivyotokea siku moja iliyopita na kwamba zaidi ya watu elfu sabini na sita wamejeruhiwa tangu kuanza kwa vita hivyo hapo Oktoba mwaka jana. Idadi hiyo hata hivyo haitofautishi wanamgambo au raia wa kawaida, lakini wizara ya afya ya Ghaza imesema kuwa takriban theluthi mbili ni vifo vya watoto pamoja na wanawake. Idara ya kupambana na ufisadi nchini Nigeria imesema kuwa tayari imepata karibu dola milioni 27 kufuatia uchunguzi dhidi ya waziri wa serikali aliyesimamishwa kazi pamoja na maafisa wengine wa serikali. Rais Bola Tinubu alisimamisha kazi waziri wa maswala ya kibinadam na uangamizaji wa umaskini Beta Edu Januari mwaka huu kufuatia tuhuma kwamba alielekeza fedha za umma kwenye akaunti binafsi za benki. Tinubu pia alimsimamisha kazi kiongozi wa wawekezaji wa jamii kwenye wizara hiyo, Halima Shehu kutokana na tuhuma za ufisadi. Pia kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Shehu alikamatwa na kisha kuachiliwa kwa dhamana. Taarifa zaidi zinasema kuwa aliyekuwa waziri wa wizara wa ya kupambana na umaskini Sadia Umar Faruk pia alikamatwa. Melodi pale anasema, <laughs> katapila ikiwa kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani nao umeisha. Ingia hapa ndani ya VUE Express, na swali lenyewe la barazani lilikuwa vipi. Mkamiti je, unaridhika na miundo mbinu muhimu katika eneo lako? O, tayari kwenye laini ya simu tunaambio, tuna msikilizaji. Karibu sana, sema jina lako na utoe mchango wako kuhusiana na mada yetu ya barazani hivi leo. Asante sana, umebatika kuzungumza na Mwenijuma Ahmed Zumbe Shemkai, seneta wa Mbagala mjini Dar es Salaam, Tanzania. Mimi binafsi miundo mbinu ambayo kwa sasa ipo bado haijaniridhisha, kutokana na mazingira ya hali ya hewa ambayo kwa sasa hivi Tanzania inaendelea. Miundo mbinu mingi imekuwa imeharibika kutokana na mvua, na uboreshaji wa miundo mbinu hii pamoja inaboreshwa, lakini bado inaendelea kuharibika, pamoja na kuboreshwa inaendelea kuharibika. Mimi ni shauri serikali ya Tanzania uh -huh. iendelee kutenga bajeti kuhudumia barabara za Tanzania hizi za mitaani ambazo tunazo huku mtaani, ili kuweza kutengeneza mazingira yawe mazuri kwa kwa kwa kuboresha ma, ma, ma, mazingira yetu. Pia mwisho niwaambie ndugu zangu wa bw Mbagala, tuna stendi ambayo tunayo hapa hii stendi ipo miaka nenda rudi, bado haifanyi kazi vizuri, na tunaendelea kutumia stendi ambazo ni mbovu, ambazo hazina mazingira mazuri katika jiji letu la Dar es Salaam. Na hii Mbagala, Mwinjuma Ahmed na Chalani, tuko pamoja. Sawa, Mwinjuma, tunashukuru, lakini naomba ni kurekebisha hapo kidogo, hii si DW, hii ni VOA Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika shukrani sana kabisa pekee tuna sukuma mawimbi popote pale ulipo wewe msikilizaji, kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom unaweza kutupata. Hali kadhalika tunapatikana kupitia redio zetu shirika zilizoko katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati, na kwa upande wa maoni mandishi, kwa njia ya maandishi nasoma kwako wewe. Tano pita wao unasema unapatikana Chato. Umeandika binafsi uh, huridhishwi na miundombinu ya eneo lililopo. Kwa mfano kuna barabara ya kutoka Buzirayombo kwenda Katale iko kwenye taluka lakini haijawahi kuwakera changalawi hata kidogo. Jamii kubwa wanahangaika sana kuhusu barabara hiyo. Rebeka Wakwaya anasema anafurahia sana kuwa anapoishi barabara ni nzuri, ila sijaridhika. Kila safari huanza kwa hatua. Ninachofahamu uh, fika ni huwa hali ya miundombinu kwa sasa uh, sio kama zamani. Tunaendelea tu. Uh, anasema anafuatilia kutoka Siaya nchini Kenya. Rebeka Wakwaya, asante sana. Zumbe Shimkai yeye anasema hapana, sijaridhishwa na miundombinu ya eneo lake huko Mbagala. Raymond Musha anasema miundombinu ya barabara, mifereji na barabara, mvua inaponyesha kidogo tu, tabu inaanzia hapo hapo. Haya basi, nasoma ujumbe wake huyu Mwancriash Abedi, anasema huko Kenya hamna kitu kinaendelea, barabara zimeporomoka kabisa. Shukrani kwako pia. Wewe Oscar Damiano unasema huelewi maanake barabara katika eneo lako huko uliko ni mbovu hasa, maana hakuna kinachoeleweka mji wa Ilala, kwa kweli Aa, barabara ni mbovu bila shaka, ni Ilala iliyoko Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana, Kinjoo Elias, hali kadhalika tunakushukuru wewe Raymond kwa mchango wako na nyote ambao mmeshiriki katika uh, kuandika maoni yenu kwenye barazani. Asante sana, Malimao Ramadhani shija Shija, kwa mchango wako pia. Basi sasa tupate burudani ya muziki ndani ya VOA Express, ni kibao hiki uh, kutoka kwake Eddie Kenzo anakuambia biansi. sana Edi Kenzo pale na miunduku anasema biansi, lakini najua pale ninapopata ngoma ya kigandaganda hivi nafurahi sana. Mm -hmm. Inanikumbusha mengi tu ya jiji kuu la Uganda la Kampala, ambapo zamani nilikuwa nafanya biashara kule. Nikifika tu nasikia miziki ya Kiganda nasikia kwenye nimetulia, japo sielewi mm -hmm, lakini napenda sana miziki ya Uganda. Basi tuelekee kwenye hoja kwa hoja ambako Kufuatia onyo ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kwa wafanyabiashara ambao alisema wanakwepa kulipa kodi nchini humo, na kwamba kufanya hivyo kunachelewesha miradi ya maendeleo, katika hoja kwa hoja basi, hivi leo wajasiria mali Raymond Mushi na Ros Malima kutoka huko Tanzania wanatoa maoni yao yanayokinzana kuhusu jinsi kulipa au kutolipa kodi. Hebu tusikie hoja yao. Asilimia kubwa wanalipa kodi wakitarajia wawekewa miundombinu rahisi katika kufanya kwao biashara. Maendeleo ya taifa ni kama mpira wa miguu. Unaweza ukatamani asajiliwe mchezaji fulani, lakini akasajiliwa mchezaji mwingine. Sasa unatamani ijengwe barabara, lakini tukajenga hospitali. Si kulipa kodi ni wajibu wa kila mfanyabiashara, haijalishi kodi uliolipa imeenda sehemu husika au haijaenda, hiyo serikali ndo inapanga hiyo mipango, lakini wewe ni wajibu wako kulipa kodi kwa serikali. Kama kodi ikilipwa ipasavyo eh, vijana kunufaika, niseme kwamba ni kwa kiwango kikubwa, kiwango kikubwa, kwa sababu ikilipwa e, kodi vizuri, tukisema tunajenga mashule ni ajira, tukisema tunaboresha viwanda vyetu ni ajira, tukisema tunaboresha reli yetu ya kisasa ama ile ya zamani ni ajira. Kwa hiyo vijana lazima wakatekeze, kwa sababu kodi inapolipwa nafasi na fursa ni kubwa kwa vijana kwa sababu zinakwenda kwenye miradi ya maendeleo serikali. Ikisema tunaboresha tuna, tuna labda miundombinu kwa upande wa maji. Hakuna miundombinu pasipo watenda kazi, maanake lazima vijana watumike, kwa sababu tayari tunakwenda kutekeleza miradi mikubwa ya maji hivi sasa. Na ukiangalia Mheshimiwa Rais, sasa kwa sasa hivi tunavyozungumza, vituo vya afya anavyovijenga nchi hii ni vingi sana shule ni nyingi, madarasa vyumba vya madarasa ni vingi sana, anajenga masoko, stendi. Ukifuatilia kwa karibu, utaona tunakwenda vizuri. Sasa labda ni ni, ni kwa namna gani sasa vijana watafika ama itawafikia, ni kufuatilia kwa karibu, kwa sababu nchi ni ya kwao, ni wajibu wao kuzungumza, lakini unakuta labda serikali imekusudia ipate kiasi fulani, hiyo itagawa huku na huku. Sasa wale wafanya biashara hawajafikisha hi, hiyo inavyotakiwa. Kwa hiyo wanaona maendeleo hayaendi sahihi, kwa sababu walipa kodi wanalipa wachache, kwa hiyo maendeleo yanapatikana kidogo, lazima waseme hivyo. Asante, nashukuru kwa kunipa fursa hii. Naitwa Rozi Malima kutoka Kibaa, Tanzania. Mimi ni ninaitwa Raymond Mushi A, asante sana ndugu mtangazaji, muwe na kazi njema hapo VOA. Nawafuatilia vyema, nawapata vizuri sana nikiwa maeneo ya majumba sita, airport, Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana Mushi na Malima, kwa kweli hoja kwa hoja, kweli leo mmezungumza maoni mazuri tu ya wakazi ambao pia naamini ni walipakodi nchini Tanzania ni VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunapoelekea kukamilisha show yetu hivi leo, tuangalie majibu kutokana na swali letu la siku, na swali la leo linauliza hivi, Afrika Kusini inatarajia kufanya uchaguzi wa bunge kukiwa na matatizo ya umeme na kuporomoka kwa uchumi. Nini maoni yako? Raymond Moshi wa Airport, Dar es Salaam, Tanzania anasema yeye anadhani kukosekana kwa ukabilianaji mzuri wa kupambana na rushwa ndio unaopelekea taifa la Afrika Kusini kuyumba kiuchumi. Kc Ahura anasema ni mwanauchumi wa kule Hoima Kampa, Uganda, lakini anasema sasa hivi yuko Kampala. Anasema aidha ah, kukatika kwa umeme na kuporomoka kwa uchumi nchini huko kwa Wazulu ni juu ya usimamizi mbovu, rushwa na hujuma. Hivyo tu ndivyo anavyosema. Dhidi ya Sahani yeye anapatikana kule Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Ameandika serikali ifanye jitihada ili umeme uwe, pia uchumi uboreshwe kama wabunge wanataka kuchaguliwa tena. Sasa watu ambao wanashi shindwa kazi, wasichaguliwe. Raymond Mush anasema Waafrika Kusini, yaani wananchi waipime serikali yao kwa wanaopitia kuelekea uchaguzi unaotarajiwa kufanyika. Anasema ha, hawa wenyewe ndio wana uamuzi kupitia kura yao. Mefi, kibet anasema kwamba anatokea Eldoret huko, anaandika kwamba swala la tatizo la umeme kabla halijafanya marekebisho ni muhimu kwa sababu chaguzi zinakuja na uchumi unayumba. Haya basi, nawashukuru sana Mishaeli Nzoa, Joseph Balinkali, kwa michango yenu. Endeleeni kusikiliza VOA Express ambapo tunakaribia kukaribia kukamilisha. Naye mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi, nakutakia siku njema ya kuzaliwa. Happy birthday, asante sana. Mimi na wenzangu wote kutoka hapa VIO tunakutakia siku njema ya birthday yako, na jina langu Harrison Kamau. Upande wa pili tumekuwa naye Aida Isa naye msimamizi akawa Meri Mgawe. Kwa heri ya kuonana, kutoka hapa Washington.