kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya alfajiri ikiwa leo ni jumatatu aprili 15 mwaka 2024. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu zikiwemo Tanzania, kule ni Redio Sunrise Arusha, TKFM Tanga, Mbeya Highlands FM, huko DRC Redio Tumaini Kipese, Redio Malaika na Redio Dinamike, zote hizo zikipatikana Lubumbashi, na Redio Rurale kanyaba nyonga na huko nchini Kenya, Lulu FM Malindi na redio Mitume Kitale, miongoni mwa nyingine. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu voaswahili.com. Karibuni nam katika matangazo yetu hii leo. Rais Joe Biden Amerikani na Marekani na uongozi wa G7 walaani mashambulizi ya Iran dhidi ya Israel ikiwa ni mara ya kwanza Iran kushambulia Israel moja kwa moja. Wachambuzi wanasemaje juu ya kuongezeka mzozo mashariki ya kati? Hiyo uh, itategemea na na jinsi serikali ya Israeli watakavyoamua katika ile kabineti yao, kama watajibu haya mashambulizi yaliyofanywa na Iran ama wataridhia matamshi ya Rais Biden. Na katika taarifa nyingine, takriban watu ishirini wenye silaha ambao sasa wametambuliwa kuwa ni wanachama wa kundi linalotaka kujitenga naotaka kuundwa kwa taifa tofauti la Yoruba nchini Nigeria wakamatwa baada ya kujaribu kuteka kwa nguvu makao makuu ya serikali ya jimbo la Oyo katika eh, mji wa Ibadan eh, kusini magharibi mwa Nigeria. Hizo ni baadhi ya taarifa utakazopata katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na mwenzangu BMJ Muridhi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba kundi la nchi saba zinazoongoza kiviwanda G7, lilikutana Jumapili na kulaani kwa pamoja shambulio la Iran dhidi ya Israeli. Tunaeleza mshikamano na uungwaji mkono wetu kamili kwa Israeli na watu wake na kuthibitisha kujitolea kwetu kwa usalama wake, viongozi hao walisema baada ya mkutano ambao ulifanyika kwa njia ya video, katika taarifa ambayo ilichapishwa na ofisi ya uraisi wa G7. Israeli ilisema Jumapili kwamba Iran ilirusha makombora, roketi na droni zisizopungua mia tatu ishirini katika shambulio ambalo alijawahi kushuhudiwa lakini kwamba ulinzi wake wa anga kwa ushirikiano na Marekani na nchi nyingine zinazounga mkono Israeli ulikabiliana na mashambulizi hayo kwa asilimia 99. Kwa hatua zake, Iran imepiga hatua kubwa kuvuruga usalama katika kanda na inahatarisha uwezekano wa hali kufikia kiwango kisichodhibitika katika kanda hiyo, taarifa ya G7 ilisema na kuongeza kwamba hali kama hiyo ni lazima iepukwe. Luteni Kanali Peter Lerner, msemaji wa jeshi la ulinzi la Israeli, aliambia shirika la habari la CNN kwamba Iran walishindwa katika shambulio lao. Kikao cha Jumapili cha G7 kiliitishwa na Italia, ambayo inashikilia urais wa zamu wa kundi hilo. Wanachama wake ni pamoja na Uingereza, Canada, Ufaransa, Ujerumani, Japan na Marekani. Wakati huo huo, mashirika makubwa ya ndege katika eneo la Mashariki ya Kati yalitangaza kwamba yanaanza tena safari zao katika eneo hilo baada ya kuziahirisha kuziahirisha au kubadilisha baadhi wakati Iran iliporusha dazani za ndege zisizo na rubani pamoja na makombora na roketi dhidi ya Israeli. Msemaji wa shirika la ndege la Emirates alisema kwamba kufikia Jumapili mchana shirika hilo la ndege lilikuwa likirejesha ratiba zake za safari za kwenda na kutoka Iraq, Jordan na Lebanon. Shirika hilo kubwa zaidi katika mashariki ya kati lilikuwa limefuta baadhi ya safari zake za ndege baada ya nchi nyingi za eneo hilo kufunga anga zao kwa muda kufuatia mashambulizi hayo. Na takriban watu ishirini wenye silaha ambao sasa wametambuliwa kuwa ni wanachama wa kundi linalotaka kujitenga linalotaka kuundwa kwa taifa tofauti la Yoruba nchini Nigeria. Watu hao wamekamatwa baada ya kujaribu kuteka kwa nguvu makao makuu ya serikali ya jimbo la Oyo mjini Ibadan, kusini magharibi mwa Nigeria. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohembe. Anayo ripoti kamili. Milio ya risasi ilisikika huku jeshi polisi, na vikosi vingine vya usalama wakikabiliana na wapiganaji hao katika ka mapambano ya kuteka tena makao makuu ya ofisi ya gavana wa serikali ya jimbo la Oyo katika ka sehemu ya Agodi mjini humo. Waasi hao walijitenga, walizidiwa nguvu na vikosi vya usalama karibu saa sita mchana, na takribani wa ishirini kati yao walikamatwa, huku idadi isiyojulikani waliuawa. Bunduki na silaha nyingi zingine zilishikiliwa na jeshi la usalama kutoka eneo la tukio hilo. Msaidizi wa gavana wa jimbo la Oyo juu ya usalama, Fatai Owusheni, anasema wavamizi hao huenda walikuwa wakitumia ya dawa za kulevya na kwamba amani imerejea ibado. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Takriban watu kumi na wawili waliuawa na zaidi ya hamsini bado hawajulikani walipo baada ya mvua kubwa kusababisha maporomoko ya ardhi kwenye mto mmoja kusini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afisa wa eneo hilo pamoja na kiongozi wa shirika la kiraia walisema Jumapili maporomoko hayo yalitokea Jumamosi ya duhuri katika wilaya ya Dibaya Lubwe katika jimbo la Kwilu na kusababisha udongo na uchafu kwenye ukingo wa mto Kasai ambapo boti moja ilikuwa ikitia nanga na watu kadhaa walikuwa wakifua nguo. Kaimu gavana wa jimbo hilo Felician Kiwe alisema mili kumi na miwili imetolewa kutoka kwenye vifusi hadi sasa, ikiwa ni pamoja na wanawake tisa na wanaume watatu na mtoto mchanga. Mratibu wa jumuiya ya kiraia wa eneo hilo Asene Kasiama alisema udongo uliwaangukia watu waliokuwa wakinunua bidhaa sokoni. Kwingineko, jaji mmoja wa Marekani ametupilia mbali msururu wa kesi za madai dhidi ya kamanda wa jeshi la Libya aliyekuwa akiishi katika jimbo la Virginia na kutuhumiwa kuwaua raia wasio na hatia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Jaji wa mahakama ya serikali kuu katika mji wa Alexandria aliamuru kwamba hana mamlaka ya kusimamishi kusimamia kesi hiyo inayodai uhalifu wa kivita dhidi ya mshtakiwa Khalifa Hifta maendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari cha uzito wa juu alfajiri hii ni Rais Biden na uongozi wa G7 umelaani mashambulizi ya Iran dhidi ya Israel ambao walifanikiwa kwa kiasi kikubwa kuyazuia, ikiwa ni mara ya kwanza kwa Iran kushambulia Israel moja kwa moja. Muda uliopita nimezungumza na mchambuzi wa siasa Amin Mwidao kutoka Canada na kwanza kutaka kujua je, mzozo huu utakuwa hatari ya kuongezeka katika mashariki ya kati? Ah, nafikiri kwa kwa wakati wa sasa ni mapema kwa sababu hiyo. Ah, itategemea na na jinsi Serikali ya Israeli watakavyoamua katika ile cabinet yao kama watajibu haya wa mashambulizi yaliyofanywa na Iran ama wataridhia matamshi ya Rais Biden ya kwamba kuzuia kwao kwa kwa mashambulizi yale ilikuwa ni dhihirisho ni la kutosha kuonesha kwamba wao ni watu ambao kwamba wana vifaa ama wana vifa, wana silaha za kuweza kujikinga kuji na kuji, kujimudu kuji, kuji na mashambulizi kama yale waliofanyiwa jana. Lakini pia tumeona kama ulivyosema waziri mkuu e, Netanyahu sasa amefanya kikao na hilo baraza lake, wamekusha kutana, lakini sasa pengine itegemewe vipi? Kikubwa ni kwamba kwa sasa lazima wafanye tathmini, kwa sababu waangalie katika shambulizi lile lilileta athari ya kiasi gani, alafu baada kupata ya kupata taarifa ya kuhusu athari iliyotokea basi wakutane na viongozi wa kijeshi wajue je, ni, ni, ma, ni majibisho gani ambayo kwamba ama ni majibu ya aina gani ya kijeshi ambayo kwamba nchi ile iza yakafanya, ambayo atakuwa ni sambamba na na kiasi cha mashambulizi yaliyofanywa dhidi yao na Iran. Na umetaja alichozungumza rais Biden, sasa hicho alichokizungumza pengine kwa mzozo huu wote unamweka rais Biden kwenye nafasi gani? Mpaka sasa rais Biden yuko katika nafasi ngumu sana kwa sababu ana ana ma, masuala tofauti ambayo kwamba yanamkabili, ana masuala ya kisiasa ndani ya nchi yake ambayo kwamba yanamkabili, na ambapo kuna baadhi ya watu wenye kuunga mkono Aisraeli ambao wataka aingilie, na kuna baadhi ya watu ambao kwamba wanapinga wa, wa, wa Israeli kutokana na mashambulizi yake ya Gaza, wataka akatishe mk, m, m, msaada. Na alafu na kuna kuna msimamo wa Marekani katika sura za ulimwengu sasa kwa kwa sasa, Rais Biden kikubwa anachotaka kukifanya ni kuhakikisha kwamba hakuna mwendelezo wa vita katika sehemu ile, kwa sababu ni sehemu hatarishi sana. Kuna nchi kama vile Syria ambayo kwamba imelegealegea kiusalama. Kuna nchi kama Lebanon ambao kuna Hezbollah pale ambao ni wahasimu pia wakubwa wa, wa Israeli. Kuna nchi nyingine kubwa kama Saudi Arabia na Jordan, ambazo kwamba kutakapotokea msisimiko wote wa kivita zile nchi nayo zinaweza zikaingia katika matata kwa sababu uh, asilimia yku-ya kubwa ya wenye wa, wa, wa, kuishi katika Mashariki ya Kati wananchi hawako radhi na, na serikali zao kunyamaza kinya ama kuunga mkono Israeli. Kwa hiyo kwa Rais Biden ile ni jambo muhimu kuhakikisha kwamba kuna usalama katika sehemu ile, lakini pia yeye, ikiwa kutakuwa na mashambulizi yote dhidi ya Israel itabidi Marekani iingilie kati kama ilivyoingilia kati kuzuia baadhi ya mashambulizi ya Iran yasilete athari ambayo kwamba yaweza ika- ikaleta mchafuko wa vita katika sehemu kama ile. Ni mchambuzi wa siasa Amin Mwidau akizungumza Kumekucha Afrika kutoka Canada. Kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea zaidi na habari za dunia. Rais wa mpito wa Chad, Mahamad uh, Idris Debi, alianza kampeni yake ya uraisi siku ya Jumapili kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi ujao unaomaanisha kumaliza miaka mitatu ya utawala wa kijeshi kwa haja ya kuimarisha usalama na kukuza uchumi. Serikali ya Debi ni mojawapo ya tawala kadhaa zilizochukua mamlaka katika ukanda wa Afrika Magharibi na Kati tangu mwaka elfu mbili ishirini na kusababisha wasiwasi wa kuathiriwa kwa demokrasia. Chad ni ya kwanza katika nchi hizo kuandaa uchaguzi licha ya shinikizo la kikanda na kimataifa kurudisha madaraka kwa raia kwa haraka. Na Pakistan itaandaa mkutano wa ngazi ya juu na Saudi Arabia Jumatatu na Jumanne ili kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na nishati kati ya mataifa hayo mawili washirika. Maafisa walisema kwamba waziri wa mambo ya nje wa Sudan, wa Saudi, mfalme Faiso bin Farhan, mwana mfalme kunradhi Faiso bin Farman, ataongoza ujumbe wake Uh, utakaojumuisha maafisa wa wizara ya maji na kilimo, nishati, uwekezaji na viwanda, na rasilimali za madini. Maendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tukirudi kwenye ripoti zetu, Donald Trump leo anaelekea mahakamani akiwa ni rais wa kwanza wa zamani wa Marekani kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu na tishio la kufungwa jela iwapo atapatikana na hatia. Kesi yake ni kuhusu kumnyamazisha na kuficha ukweli kwa kumpa fedha mcheza filamu za ngono. Trump, ambaye ni mgombea wa kiti cha urais wa chama cha Republican katika uchaguzi wa Novemba, kesi yake itasikilizwa kwa siku nne kwa wiki ndani ya mwezi mmoja na nusu ujao. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Profesa Monda kuhusu kesi hii. Mawakili wa Trump wamejaribu juu chini kuhakikisha kwamba kesi hii ya kwanza imepigwa kalamu au ya pili, wameichelewesha kwa njia nyingi, lakini mwishowe hawajaweza kupiga kesi hii kalamu wala kuichelewesha kiasi cha kwamba ki, kije baada ya uchaguzi. Kwa hivyo dunia ya darubini, tunangojea kuona vile maneno yatakavyojiri. Lakini kesi hii inaweza kumwharibia vipi kuelekea uchaguzi mkuu wa baadaye? Wajua ndugu ya kwamba hiki kimekuwa ni kitendawili kigumu. Kama kwamba kwa wafuasi wa Donald Trump, kesi hii na zile kesi zingine ni kama zimemwongezea umaarufu kwa wafuasi wake wa dhati. Ni kama hata ama, haya mashtaka yamemwongezea sio tu umaarufu, lakini yamemwezesha kukusanya pesa nyingi sana kupitia wafuasi wake. Maanake anatumia kesi hii kuonyesha kwa njia isiyo ya ukweli ya kwa Anasema serikali eh, ya Joe Biden inajaribu kutumia mkono wa sheria kumpiga vita kwa maslahi za kisiasa, lakini Donald Trump amefaulu vyema kabisa kuweza kuendeleza mada hiyo hususan kwa wafuasi wake ya kwamba kesi hizi ni kesi batili, ni kesi za kisiasa na hazina misingi za kisheria. Tunaelezwa kesi hii, endapo atakutwa ana hatia, anaweza akafungwa jela kwa mazingira haya sasa, itakuwa vipi kwenye uchaguzi? Anaweza kufungwa jela na kikatiba. Jambo la kushangaza hapa Marekani ni kwamba anaweza kuwa rais wa Marekani akishinda akiwa kizuizini, akiwa kwenye jela, akiwa amefungwa. Kwa hivyo maneno yataendelea, tuone vile mkondo wa sheria e, utakavyoelekezwa. E, kumalizia, lazima pengine nifafanue kidogo miundo mbinu ya kisheria ya kesi hii, ya kwamba ni shtaka, ya kwamba alitumia yule mfanyikazi wake Cohen, e, kwenda kuweza kulipa a, hizi pesa kwa sababu hakutaka kashfa hii ya kwamba alikuwa na mapenzi na huyu mcheza ngono, na sasa imekuwa ni tatizo au imekuwa ni kesi kwa sababu amekujaribu kukiuka eh, mkondo wa sheria kwa kujaribu kulipa pesa hizi, ya kwamba habari hizi zisijitokeze aweze kupata pigo kwenye ule uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hivyo mwendeshaji mashtaka hapa New York anajaribu kuonyesha kwamba kwa sababu hizi pesa zili lipwa ya kwamba imeeneza ile hali ya kukiuka sheria, kukiuka katiba na kujaribu kuhakikisha kwamba mashtaka haya hayaendelezwi. Kwa hivyo uh, hayo tena ndiyo uh, maadili au chanzo cha kesi hii kwa wakati huu. Ni Profesa David Monda akizungumza na VOA kutoka New York. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Safi kabisa, tukitoka hapo kwenye hiyo ngoma nasikia ni kama kutoka upande wa Afrika Kusini namna hii, ni Afrika ya Magharibi hiyo, magharibi? no. Bila shaka ngoma safi kabisa, lakini tuangalie huko Sudan nini kinaelezwa. Ikiwa ni mwaka mmoja tangu vita vilipozuka nchini Sudan, wachambuzi wanaona kwamba mzozo huo hautakwisha hivi karibuni, na wanasema kadri unavyosonga mbele ndivyo hivyo kuna uwezekano mkubwa wa Sudan kugeuka kuwa chimbuko la makundi ya kigaidi. VOA ilizungumza kwa njia ya video na mfanyakazi wa kujitolea katika mojawapo ya hospitali za mwisho zinazofanya kazi huko Omdurman. Henry Walkins anaripoti na Sandy Shomari anasoma ripoti kamili. Kuanzia siku ya kwanza ya vita Sudan, lopita, vya Sudan mwaka mmoja uliopita, mapigano kati ya vikosi vya wanajeshi wa Sudan na vikosi vya RSF yameharibu miji pacha Sudan ya Sudani ya mji mkuu wa Khartoum na mji mkubwa wa Omdurman. Mamilioni ya watu wamekimbia eneo hilo kwa sababu ya mapigano. Baadhi wamebaki hata hivyo, ama kwa sababu hawana njia ya kuondoka au katika kiasi kesi chache kwa sababu wamechagua kubaki na kusaidia. Mohamed Ahmed Abbas anajitolea katika mojawapo ya hospitali za mwisho zinazofanya kazi za Omduman, amekataa kutoroka jiji hilo Omdurman. Siwezi kuwaacha hasa wanapotegemea msaada wangu, hivyo ninabaki kuhakikisha kwamba watu waliojeruhiwa wanapata mahitaji muhimu kama vile chakula, malazi na huduma za afya. Kuondoka kungezidisha hali kuwa mbaya kwa wale walio na shida, anasema. Hali ni mbaya katika hospitali hiyo ambayo haina vifaa vya matibabu na usalama, na ipo katika mazingira hatarishi ya mashambulizi ya anga ya mara kwa mara na mapigano makundi ya misaada ya kibinadamu na waandishi wa habari wa kimataifa wamefanikiwa kuingia Khartoum na sehemu nyingine nyingi za Sudan ni jambo lisilowezekana, na kwa sababu hiyo ufahamu wa ulimwengu kuhusu matatizo ya nchi hiyo umepungua. Wachambuzi na wadiplomasia mara nyingi hutaja mzozo wa Sudan kama vita vilivyosahaulika duniani licha ya watu wengi kama6 wanaokadiriwa kufa kwa sababu ya vita na milioni 8.6 kulazimika kuihama makazi yao. Wachambuzi wanasema shinikizo kutoka jumuiya ya kimataifa linahitajika ili kuzileta pande zinazozozana kwenye meza ya mazungumzo, lakini hakuna nayoona kwa hilo linaweza kutokea hivi karibuni. Cha kusikitisha, sioni mzozo huu kuwa tayari kwa suluhisho la aina yoyote hivi sasa. Pande zote mbili zinafikiri kwamba wanaweza kushinda au lazima washinde. Maadamu wanaendelea kusaidiwa na watendaji wa nje wanaowapa silaha na akili, basi wataendeleza mapambano haya. Uh, ripoti ya hivi karibuni ya kijasusi ya Marekani inasema kadiri vita vinavyosonga mbele, kuna uwezekano mkubwa wa Sudan kwa chimbuko la magaidi. Mchambuzi Bakri El Medni ni profesa msaidizi mzaliwa wa Sudan katika chuo kikuu cha Long Island ambaye ameandika machapisho mengi na kunukuliwa mara kwa mara kuhusu siasa za Sudan. Viongozi wa pande zote mbili zinazozozana hawakubaliki miongoni mwa watu wa Sudan, lakini hakuna aliwahi kuchaguliwa kidemokrasia. Hata hivyo raia wa Sudan ndio wanaobeba wa mzigo mkubwa wa mapigano yanayoendelea. Leo katika jamii na maendeleo utaelekea nchini Tanzania ambako wasanii wa filamu nchini humo wanakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwemo ufinywi wa bajeti ambao unaweza kuwazuia kupiga hatua za kimaendeleo, huku wakitoa wito kwa vituo vya televisheni vinavyoonyesha kazi zao kuwapa nafasi wasanii chipukizi na kuacha kuzingatia wale wenye majina makubwa pekee. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, anayo taarifa kamili. Katika tasnia ya filamu, ukosefu wa mitaji ni kikwazo kikubwa kwa wasanii, hasa wale wanaoanza. Uzalishaji wa filamu za ubora na zenye mafanikio mara nyingi unahitaji uwekezaji mkubwa wa kifedha, ambao si rahisi kupatikana, hivyo kusababisha vipaji vingi kushindwa kufikia uwezo wao kamili. Abdalla Olahona, msanii wa filamu anayeishi Dar es Salaam, amesema wanakabiliwa na changamoto kubwa pale wanapohitaji fedha kwa ajili ya kutengeneza filamu mara nyingi wanakwama kwa sababu pesa inayopatikana haikidhi mahitaji. Bajeti ni kwamba mnapokuwa mmebageini kwamba tunatakiwa tukafanya fulani, sasa unakuta hela ni ndogo na vifaa vinavyohitajika ni vikubwa, nikiwa na maana labda mnataka mkalipie sehemu ili kwa ajili ya kufanyia kazi yenu, unakuta pesa ambayo mko nayo ni ndogo kuliko yale mahitaji yanayohitajika. Wasanii hao wanasema kuwa uhaba wa makundi ya filamu unachangia kudhoofisha tasnia kwa njia mbalimbali. Awali kulikuwa na idadi kubwa ya makundi ya filamu ambayo ilirahisisha wasanii wachanga kupata fursa na kujitokezwa kwa urahisi. Hata hivyo, mabadiliko katika tasnia yamesababisha kupungua kwa makundi haya na hivyo kuifanya iwe ngumu zaidi kwa wasanii wachanga kufanikiwa. Kosmasi Emmanuel ameeleza kwamba kwa wanaoanza kuigiza imekuwa ni changamoto kubwa kufanikiwa kutokana na uwepo wa makundi machache. Licha ya hayo, hata yale makundi yaliyopo ya imekuwa yakishikilia wasanii wale wale hivyo kuifanya tasnia kuwa na changamoto kubwa kwa wasanii wachanga. Zamani makundi yalikuwaga mengi sana, kwamba unakuta mtu una nafasi ya kuenda kwenye kundi ukajiunga yani, na ukafanya kazi, lakini sasahivi kuna tofauti kidogo. Yaani makundi yamekuwa machache, na waliokuwepo kwenye sanaa ndo hao ambao wanekuta wapo ambao wameshikilia ume, sanaa kwao sasa. Sisi ambao no, tunaojitafuta na ambao no, tunaoanza inakuwa ni changamoto kubwa sana kuweza kupata hiyo nafasi. Pamoja na hayo, suala la rushwa ya ngono linawakumba wanawake katika tasnia hii. Shinikizo la kutoa rushwa ili kupata nafasi za kazi au fursa zingine za kazi linachochea unyanyasaji na kudhoofisha maadili ya tasnia ya uigizaji. Ni muhimu kujenga mazingira salama na yenye heshima kwa wanawake wasanii ili waweze kufanya kazi zao kwa uhuru na haki. Sofia Shabani, mwanamitindo na mwigizaji anayeendesha shughuli zake jijini Dar es Salaam, amesisitiza kwamba katika harakati za kutafuta kazi au shiriki katika filamu kubwa, moja ya changamoto wanazokabiliana nazo ni kutakiwa kushiriki ngono na watengeneza filamu hizo. Changamoto iliyopo kubwa, mtu anakuambia kutaka kufanya kazi labda kubwa au upata kazi kwa haraka, basi utoe mwili wako, mada akupe ile kazi. Yaani, hiyo ndo changamoto kubwa kubwa sana, iwe kwa mwanamke iwe kwa mwanaume katika tasnia mbili iyo ya mwanamitindo na tasnia ya uigizaji. Licha changamoto hizo, tasnia ya filamu inaleta fursa nyingi za kipekee kwa wasanii ingawa kipato kinaweza kuonekana kuwa kidogo kwa baadhi yao, bado filamu zinaweza kuwa chanzo cha kujipatia kipato na kuboresha maisha yao. Pia kuna nafasi kwa wasanii chipukizi kuibuka na kufanikiwa kupitia ubunifu na uwezo wao. Sofia Shabani ameongezea kusema kuwa kazi zake zinamwezesha kupata kipato, ingawa si kikubwa sana, lakini kinachotosha kumudu mahitaji yake ya msingi. Pia amesisitiza kwamba anajivunia uwezo kujitegemea kupitia kazi yake. Kwa upande wangu mimi hapa nanipatia kipato, sio kikubwa sana wala sio kidogo sana, lakini yani kinanisaidia mi mahitaji yangu madogo madogo, kama nauli, nikitaka haba kitu, nguo kidogo napata, lakini napata hela ambayo inanikiza na uwezo wa kusema nibolti, nini location hivyo. Hata hivyo, wito unatolewa kwa vyombo vya habari hasa runinga kuweka msisitizo zaidi katika kutoa nafasi kwa wasanii chipkizi. Hii si tu itachochea ubunifu mpya bali pia itasaidia tasnia kuwa na uhai zaidi kwa kuendelea kupata vipaji vipya na tofauti kama anavyosema Abdallah Kado. Kuna vipaji vipya vizuri watu hawajawapa nafasi wajaribu kutengeneza mfumo ambao hata na sisi ambao hatuko huku tujaribu kuleta vitu vyetu waviweze kuvionyesha kuvipokea. ia wasanii hao wameongezea kusema kuwa serikali ijitahidi kuweka mikakati na sera zinazowezesha tasnia kukua na kustawi. Pia wameshauri kwamba itolewe elimu kuhusu maadili na haki za wasanii ili waweze kufanya kazi kwa ufanisi zaidi na kupata mapato yanayostahili. Kwa kufanya hivyo wanaamini kuwa ya filamu itaimarika na kuwa bora zaidi kwa wao na kwa jamii kwa ujumla. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Nam, basi asante sana Amri Ramadhani kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Lakini kabla ya kukamilisha haya matangazo, mwenzangu BMJ Muridhi anakusomea habari, muktasari wa habari. Takriban watu kumi na wawili waliuawa na zaidi ya hamsini bado hawajulikani walipo baada ya mvua kubwa kusababisha maporomoko ya ardhi kwenye mto mmoja kusini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afisa wa eneo hilo pamoja na kiongozi wa shirika la kiraia walisema Jumapili. Kundi la nchi saba zinazoongoza kiviwanda G7 lilikutana Jumapili na kulaani kwa pamoja shambulio la Iran dhidi ya Israeli. Mashirika makubwa ya ndege katika eneo la Mashariki ya Kati yalitangaza kwamba yanaanza tena safari zao katika eneo hilo baada ya kuziahirisha au kubadilisha baadhi wakati Iran iliporusha dazani za ndege zisizo na rubani na makombora dhidi ya Israeli wakati wa shambulizi lililofanyika usiku kunradi, wa kuamkia Jumapili. Kundi la kunradhi, jaji mmoja wa Marekani ametupilia mbali msururu wa kesi za madai dhidi ya kamanda wa jeshi la Libya aliyekuwa akiishi katika jimbo la Virginia na kutuhumiwa kuwaua raia wasio na hatia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo na rais wa mpito wa Chad Mahamat Idris Deby alianza kampeni yake ya uraisi siku ya Jumapili kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi ujao, unaomaanisha kumaliza miaka mitatu ya utawala wa kijeshi. Kufikia hapo tunakamilisha matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwenye abao watafanikisha matangazo haya, mwelekezi Dadi Balawe, fundi mitambo Saida Hamdoni Bii, msimamizi wa matangazo haya BMJ Muridhi, langu jina Sandey Shomari Atkinwote, siku njema kutoka Washington DC.