Mba mba. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, 97.7 kisangani nchini drc na 143 kigali rwanda ninayowakaribisha hii leo ni mimi patrick ndwimana katika matangazo yetu ja ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki lakini kwanza tunakusomea habari za dunia msomaji ni mimi idi ligongo israeli jumapili imesema iran ilifanya mashambulizi ya makombora 320 ya kivita dhidi yake katika shambulio ambalo halijawahi kushuhudiwa, lakini ulinzi wake wa anga pamoja na Marekani na nchi nyingine zinazoiunga mkono ulitungua kwa asilimia 99. Msemaji wa jeshi la ulinzi la Israel, IDF, Luteni Kanali Peter Lena, aliiambia CNN kwamba Iran ilishindwa katika mashambulizi yao. Lena amesema Teheran ililenga kambi ya kijeshi ambayo Iran inasema ilitumiwa kufanya shambulizi la Aprili mosi kwenye ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus, na kuwaua majenerali wawili wa Iran. Alisema shambulio la anga la usiku halikusababisha uharibifu mkubwa. Msemaji huyo wa IDF amesema Iran ilirusha ndege zisizo na rubani 170 na makombora 120 na 30 ya baharini, ya huku mengi yao yakitoka moja kwa moja katika ardhi ya Iran, ingawa baadhi yao yalirushwa na wanamgambo wa washirika wa Iran waliopo Iraq na Yemen. Wakati huo huo, msemaji wa masuala ya usalama wa taifa wa White House John Kirby amesema Marekani na washirika wengine wanaona yalikuwa ni mafanikio makubwa ya kijeshi ya Israel katika kuzima mashambulizi ya zaidi ya ndege zisizo na arubani mia tatu na makombora yaliyorushwa na Iran. Kirby alipokuwa kwenye televisheni za CNN na NBC Jumapili asubuhi amesema dazeni kadhaa ya ndege zisizo na rubani na makombora zililenga Israel, lakini zilitumiwa na jeshi la Marekani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin katika taarifa yake Jumamosi jioni alisema ndege na makombora hayo yalirushwa kutoka maeneo ya Iran, Iraq, Siria na Yemen. Tunatoa wito kwa Iran kusimamisha mara moja mashambulizi mengine pia ya vikosi vyake vya ushirika ili kupunguza mvutano mkuu, wa ulinzi wa Marekani alisema, amesisitiza hawataki mzozo na Iran, lakini hawatasita kulinda vikosi vyake na kusaidia ulinzi kwa Israel. Donald Trump anaelekea mahakamani Jumatatu akiwa ni rais wa kwanza mstaafu wa Marekani kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu na tishio la kufungwa jela iwapo atapatikana na hatia. Mawakili wake, waendesha mashtaka na jaji Juan Merchan wataanza kuchagua baraza la mahakama ya New York ili kusikiliza ushahidi wa madai ya shutuma kwa Trump kumnyamazisha na kuficha ukweli kwa kumpa pesa mchezaji wa filamu za ngono. Trump ambaye ni mgombea wa kiti cha urais wa chama cha Republican katika uchaguzi wa Novemba mwaka huu atasikiliza mashitaka yake akiwa katika meza ya mshitakiwa wa kesi ambayo inaweza kusikilizwa kwa siku nne kwa wiki katika mwezi mmoja na nusu ujao. Anaweza kuchukua msimamo wa kujite, kujitetea kama shahidi au la kama yeye na mawakili wake watavyoona kutokana na ushahidi wa waendesha mashtaka. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Raia kati ya kumi na kumi na tano wameuawa katika mashambulizi ya wikendi eneo la Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni mashambulizi mapya yanayoaminiwa kutekelezwa na kundi la ADF linaloshirikiana na Islamic State, vyanzo vya ndani vimeeleza Jumapili. Kwa haraka serikali inatakiwa kukomesha ukatili huo. Pepin Kavota, kiongozi wa mashirika ya kiraia Beni, mji ulioko kaskazini mwa jimbo la Kivu kaskazini ali uliokumbwa na ghasia za ADF, aliiambia AFP. Kavota aliongeza kuwa wengi wa waliouawa walikatwa vichwa. Kwa mwezi mmoja eneo letu limeathiriwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya ADF, alisema Antonie Kambale, afisa katika mji wa Mulekera, kaskazini magharibi mwa Beni. Amesema raia kumi na wanne waliuawa Ijumaa katika maeneo kadhaa katika vitongoji hivyo, na mashambulizi mapya yamefanyika usiku na Jumamosi mpaka Jumapili, huku wengine wawili wakiuawa ambao ni mwanamke na afisa wa polisi. Sudani imekuwa kitovu cha vita kwa muda wa mwaka mmoja sasa, ambayo imetokana na kuhasimiana kati ya jeshi na vikosi vya akiba vya RSF. Mzozo huo umefunikwa na vita kati ya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza. Kutokana na hilo, wafanyakazi wa kutoa misaada ya kibinadamu wanaona Sudan sasa inaelekea kwenye janga la njaa na uwezekano wa vifo vya watu wengi katika miezi ijayo. Miundombinu ya uzalishaji na usambazaji wa chakula imesambaratika na mashirika ya misaada hayawezi kufikia katika maeneo yaliyoathirika wa zaidi. Wakati wa uo, mzozo huo umeleta taarifa nyingi za ukatili, ikiwa ni pamoja na mauaji watu kuhama na ubakaji hasa katika eneo la mji mkuu na eneo la magharibi la Darfur na takribani watu 19 wamepatikana wakiwa wamekufa na wengine wawili hawajulikani walipo baada ya maporomoko ya ardhi katikati mwa Indonesia. Viongozi wa eneo hilo wanasema Jumapili waliofariki dunia na manusura wawili walihamishwa kutoka vijiji viwili vilivyokumwa na maporomoko ya udongo katika eneo la Tana Toraja, jimbo la Sulawesi Kusini, Jumamosi jioni, amesema mkuu wa shirika la maafa Suleiman Malia. Kumekuwa na vifo 19 na vinne huku Makale kusini na wengine 15 katika vijiji vya Makale, Malia ameiambia AFP Jumapili. Aliongeza kusema kuwa kwa muda huo walikuwa wanaendelea kuwatafuta wengine walioathirika, akiongeza kuwa bado kuna watu wawili walioripotiwa kupotea ambao huenda wamefukiwa na vifusi vya maporomoko ya ardhi. Tana Toraja na maeneo yanayoizunguka yamekumbwa na mvua nyingi mara kwa mara hasa katika kipindi cha wiki moja iliyopita, e, bila kusimama. Malia aliongeza kusema mara nyingine tena, msikilizaji, nakuletea kipindi cha salamu na mziki. Mimi naitwa Kennes Bwire. Naanza na wewe Levirai Mtware Acon, unajiita una kijana wa taifa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na unataka salamu zako zikamfikie Abdu Shakur Abud wa Sauti Amerika VOA na Wakongomani wote. Mtu Pesa Mwanambuke, umeunganisha majina ya watu, nitajaribu kusoma matatu manne nisivuruge unajiita rais wa wanyonge kutoka Misisi Mpimbwe, Katavi, Tanzania. Jumapili ya leo, Mtu Pesa, unataka salamu zako zikafikie Koletha Ruchat Tano, Peter Paul Mpelele, Paskalin Lucas Chambi, Vic James na wengine wini. Ama Wili rais wa Aman unasema upo Chato, Tanzania. Unauliza habari za studio, ndugu mtangazaji wa zamu nasema zangu salamu sana jamaa aman vipi hali yako mzima sawa wanataka salamu zikawafikia wadau wote wa voa swahili watangazaji wote na wapenzi wa yanga asikusikie sande simba hapa mpenzi wa simba wanasema wote wapate salamu popote pale walipo hawa jamaa wa yanga ujumbe unasema tujikumbushe iko siku ya kuwa kimya na kuondoka dunia hii hivi. Tena jamaa, unatutishatisha ama nini bana? Sisi bado dunia tunaitaka, tuna mengi hatujamaliza, lazima tuyafanye. Sasa kuondoka tena, unaanza kusema nini jamaa angu? ile rahisi kwa kila linalonifika, maana kukosea ni wajibu, mola meshaandika nasi yangu Msa Mlula wa Moro, Tanzania, unataka salamu zikafikie watu wote wa kijiji cha Minya, Singida Kaskazini, wanakusikiliza. Una mpango wa kwenda kusimama mkuu wa kijiji, vipi? Salamu zimefika. Mose Murkatei kutoka Malindi, Kenya, unawasalimu familia yako, ndugu yako, manibeste wako wakiwa Kajiado, Rombo. Ujumbe unasema tuzidi kumshukuru Mungu siku zote. Justin Kagomba unasema unapenda salamu zikamfikie Kagomba Daniel na Christin Pas Kamituga, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Florent Mweka Wagoma, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Wili akiwa Bukavu na Dina akiwa Bukavu. Salumu Ali Chumu, mkazi wa Sambwa, Kondoa, Tanzania, unasema unawakilisha Magic Sound Media team Tanzania, na unataka salamu zikamfikie Fezi, Felix, Abbas, Sancho, Eliud, Nandi, Vincent, JJ Kaji, Philbert Jonathan Kanyeishambi, Benjamin Puka, Miriamu Abubakar siamu. Mimi nimechaguliwa nategemea ngwesa mahulu kutoka miatu simiu bahari za hapo e, jamani ni habari siyo bahari ndugu yangu nasema habari za hapo studio nasema nipo salama salmin salamu zako unataka zikafikie mama mzazi esta kihanda pamoja na wanao kihanda ngwesa masuku ngwesa wande ngwesa mahulu ngwesa anasema mama yuko eh, na watoto wako igunga tabora na unawatakia juma pili njema maisha ndo yale yale. uh, kuteswa ni kama funzo mengine. mm, tuyasamehe. oh, tusiweke viulizo kikubwa. Uhai na shukuru nao sija kufaa, ila kuhusu mapenzi sitakisho Abdulka mtu wa jijini Bujumbura Burundi unawasalimu jamaa, marafiki wote wa Burundi na mamako dadako Asia akiwa tarafani Rugombo, dada yako Azirai sikitu akiwa kizuka Ruhonge Ra, na unamsalimu jamaa yako Emmanuel na kwa wote wanaokufahamu Tanzania, Rwanda, Uganda, Kenya, wote sema wana Afrika Mashariki, hata Sudani Kusini sio na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jirani yako astiri kona, unasema upo Goma na salamu zinataka basi zikamfikie mke wako Asperansa akiwa Bujumbura, familia yako iko mkoani Bujumbura rural. Rafiki yako akiwa Uvira, Bukavu, Goma, Kigali, Nairobi, kanisa la Methodist na bosi wako wa zamani Pascal na mke wake Gisele. E, wako kanyosha nyimbo wa donai ndugu. Haya, tutaona kama hiyo itakwenda, lakini umewataja tu mke wako, familia yako, rafiki yako, huwataji majina, wanajijua wenyewe. Muhammad salimu dinya wa Kondoa Baura unataka salamu zikamfikie Paskalin Lukas Chambi, salamu Nyoha Ali Mrangi, Gigiri Mresa, Emmanuel Chaz MC Mesi, Miriam Bakar, ujumbe unawapenda sana. Joaki Makimu wa Tanzania, wote wanaombaomba mitaani kwetu Kenya, salamu zangu zikawafikie na <laughs> zikawafikie kweni wanaombaomba mitaani jameni, ndugu yangu haya Hulu wa Maemba wa Mpendo, Chemba, Dodoma, Tanzania, unataka salamu za Jumapili zikawaendee Bakari Safia, Biboy niko Madinda Doto Manyehe, Abdul na wengine wenu, Adan Mahamed Muge Mahamud, unasema Biden na Benjamin <laughs> ndio salamu zikawafikia. Magumia Olan unasema kutoka Kampala City, salamu zako zinaenda kwa mama yako Enid, Brenda, Shila, wafanyakazi wa Taskis Uganda wote unawapenda sana. Jafet maembe wa Ugala, Katavi, wa Umoja Family famili media Tanzania, unataka salamu zako zikawafikie Malimao, Ramadhan, Juma Dunga, Hussein Balozi Jose Mahola, Paskalin Lukas, Chambi Zakaria Nyerere, Sandu Tara, Eliud Nandi E, vumi la lata Nazareth Mwaikembe, na ujumbe unasema VOA ndiyo Eh, baba lao. Haya, tusikilize muziki sasa, awamu ya kutikisa vichwa, sio? Haya, tende mbali Joas Joshua Kasongo unasema ungependa kumsalimu uh, mwenye tutamiliki akiwa sake DRC, Ngoi Muhindo Mzalendo Msharafu Kaboi na Msa mlinzi na wazalendo wote wa Masisi Bahame bote wa Ntobo Maetu. Salamu zako unataka zikafikie Malimao Ramadhan Shija Shija James Mzalendo Juma Dunga Hamisi Juma Sonda Sawaya Mkuba Shagembe Saenda Mabula Magesha Makule Mathias Hussein, na ujumbe unasema wakabarikiwe sana, pamoja na mtangazaji wa zamu. Mimi nasema sante na wewe ubarikiwe sana. Gibe Gisaba unatokea mtaa wa Mlima Nguguya, Manyoni Town, salamu na mziki unataka ikaendee marafiki zako Pascalin Lucas Chambi, Mkankule wa Mkankule, Mnyeramba halisi Mkuyu, Shilinde, Gazungu, Isaya Sambo, mpenda amani Tanzania na Magufuli, Jikono Jadama. Musa Yusuf wa Tanzania Chato Gita, salamu zako nataka ziendee wote, na umerudia tena wote kwa mpigo bila kuwasahau ndugu zako Lam Kilifi, Kenya na mamako mdogo wa Dar es Salaam mji mwema. Unasema tuko pamoja sana na tuendelee kusikiliza Sauti ya Amerika. vom Dalmas Danford Hens Karani unasema salamu zako kutoka hapo eneo la Landhills Kipkoimet, kaunti ya Nandi nchini Kenya. Kwanza kabisa, unasema salamu zikamfikie mtangazaji wa zamu, unasema asante nawe Dalmas na kutumia salamu za upendo diyo be, diyo be, diyo. Unasema kwamba kwa sasa hivi salamu zikamfikie Josephat Ayora kutoka Tarbo, Kenya na familia yako yote wakiwa Changara, Teso Kaskazini, kaunti ya Busia, Kenya na ujumbe ni kwamba waendelee kusikiliza VOA. Patrick Monyi wa DRC Bukavu, nataka salamu zikawafikie eh, Moise Katumbi Chapwe, mama mzazi Bitondo Albertine, eh, Dr Watuklasu Claud na Masia Daniel Longtut, tajiri kutoka Mombasa Kenya. Salamu zako unataka ziendee kwa Alois Nyanda Mtozi tano pita mkuu Emmanuel Slasi Molel, bila kusahau ngalama maluta unasema usa, utamu wa salamu ni kurudisha salamu na ukipokea salamu kwa uliowatumia basi itakuwa ni furaha kubwa. Jafet Maembe wa Ugala Katavi, unasema wewe ni mwanachama wa umoja famili midia timu Tanzania, unataka salamu zako zikamfikie Malimao Ramadhan Shijashija, Dunga Dunga, Husein balozi wa elemi Mbeya, Tanzania, Joseph Mahola, Pascaline Lucas Kembi, Zakaria Nyerere, Sandutara, Samehe Malila, Eliud Nandi, Golgota Magabe Mkono unasema Jameni. Tuendelee sawa sawa. Mubaraka Mfui kutoka Ikwiriri Rufiji. Salamu zako za kwanza unataka zikamfikie Ayub Mpimbita. Salumu Kitamburio, Ale Sharueni, Omari Ngomi na Rehema Maloa. Daudi Nkuba, Eshagembe kutoka kijiji cha Mwahalanga kata ndogo, wilayani Masa Simiu, Tanzania, nataka salamu zako zikamfikie mtangazaji wa zamu, nasema sante Daud, na salamu pia zikakufikie za upendo zaidi. Haya, alafu salamu nataka zikamwendee Kulwa Manyehe Mkuu, Shilinde Gazuku, Bahame Bota, Sawaya Nkuba Shagembe, Pascaline Lucas Chambi na Mala Joas Junior, Vincent JJ Kaji na wengine wote na wewe wajiweke kando, itakuipusha mm, iko tayari kujitoa cham mtu akikugusa ah, takulinda kama mboni ya jicho isije kupofuka eh, moyo wangu miushauteka kama kwenye chupa ushaniweka, siwajibu na walia huyu naumea wao kinisemesha e eh, moyo wangu miushauteka kama kwenye chupa ushan Na moyoni haonga wa ndezi yenga sombi songwe Tanzania, nataka salamu zako zikawafikie Mariamu Magaishi kaunti e, Kanuti Liambo DJ Vumilalalta Nehema Leonard na wana Iyenga, unasema salamu ni nusu ya kuonana, unapoonwa basi na weweka waone wengine. Jofri Kikoeche, salamu zako zikawafikie Jepkorir Kibet nik Mamelizabeth na wengine wengi Kibet, Linus White, salamu company ya Betika unawambia <laughs> wasikiliza vyeta, <laughs> hao jamaa wabetika hao jamaa wa Kibet wamekufanyeje mara hii? Ulieka hela zikachomeka, pole. Kama ulikula basi sawa, lakini usibeti sana bwana, utakuja kujiingia kwa matatizo matatizo. Naona jina lako unaitwa Kibet nao unabet sawa. Namaliza nawe bahame bote wantobo Salamu unataka zikawafikie Juma Dunga Malimao, Ramadhani Shijashija, Hamisi Juma, Sonda Samaya, Kuba Shagembe, Makule Mathias, Hussein, na ujumbe unasema wabarikiwe hadi wa shangae. Naitwa Kenneth Bwire. Asante kwa kusikiliza salamu jumapili hii kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Basi huyo alikuwa ni Kenneth Bwire e, katika matangazo ya salam na muziki akikupeperushia salamu zako ambazo umetuandikia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ambacho huwa kinakujia e, siku ya Jumapili kwa ajili ya kukupa fursa wewe, msikilizaji wetu unayetusikiliza kutoka e, ulimwenguni kote, inategemea popote pale ulipo kama unatusikiliza kupitia redio shirika ama unatusikiliza kupitia fm zetu ziliko maeneo mbalimbali ya Afrika e, hali kadhalika kama unatusikiliza vilevile popote ulimwenguni e, kama unatumia ule mtandao wetu wa www.voaswahili.com, basi kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo Jumapili, mimi nakusomea mukhtasari wa habari. Israel Jumapili imesema Iran ilifanya mashambulizi ya makombora 320 ya kivita dhidi yake katika shambulio ambalo halijawahi kushuhudiwa, lakini ulinzi wake wa anga pamoja na Marekani na nchi nyingine zinazoiunga mkono uliyetungua kwa asilimia 99. Msemaji wa jeshi la ulinzi la Israel, IDF, luteni kanali Peter Lena, aliiambia CNN kwamba Iran ilishindwa katika mashambulizi yao. Wakati huohuo masuala ya msemaji wa masuala ya usalama wa taifa wa White House John Kirby amesema Marekani na washirika wengine wanaona yalikuwa ni mafanikio makubwa ya kijeshi ya Israel katika kuzima mashambulizi ya zaidi ya ndege zisizo na rubani mia tatu na makombora yaliyorushwa na Iran. Kirby alipokuwa kwenye televisheni ya CNN na NBC Jumapili asubuhi, amesema dazeni kadhaa za ndege zisizo na rubani na makombora zilizolenga Israel lakini zilitunguliwa na jeshi la Marekani. Donald Trump anaelekea katika mahakama Jumatatu akiwa ni rais wa kwanza mstaafu wa Marekani ambaye anakabiliwa na mashtaka ya uhalifu na tishio la kufungwa jela iwapo watapatikana na hatia, mawakili wake waendesha mashtaka na jaji Juan Merchan wataanza kuchagua baraza la mahakama la New York ili kusikiliza ushahidi wa madai ya Trump kumnyamazisha na kumf, kuficha ukweli kwa kumpa pesa mchezaji wa filamu za ngono. Mwisho muktasari wa habari. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.