Kumekucha Afrika! Ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo ya Ijumaa Aprili 12, mwaka 2024 tukielekea kwa wikendi. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM Chuchu, Redio Zanzibar, Redio Maniema namba one Kindu, Redio Jambo Isiro DRC, Redio Mitume Kitale, Sasa Redio Bungoma Kenya na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni kwenye matangazo yetu hii leo, miaka 30 baada ya mauaji ya kimbari nchini Rwanda yaliyoshangaza ulimwengu, maswali yaendelea kuulizwa kuhusu kama Wanyarwanda wenyewe, hususan wale wa makabila mawili yaliyopigana wamefikia maridhiano ya kweli. Na katika VOA Mitaani leo, madereva wa teksi na daladala katika mji wa Bukavu nchini DRC kwanza mgomo wa siku tatu kupinga kile wanachosema ni unyanyasaji unaofanywa na maafisa wa polisi barabarani. Tunakamatika saa kumi na mbili, saa kumi na moja, na wanakukamata wanawiwa pesa yote. Sasa inaonekana kama tunakuwa ile nyea, anaita shasalome, manake kuwinda watu. Na sasa tujue kama ile doria wanaitia kwa sababu ya kutafuta watembeza pikipiki ni kati ya yale utakayasikia kwenye matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC, na kama kawaida, kabla hatujasikiliza mengi kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Patrick Nduimana. Vyama vya siasa na mashirika ya kiraia nchini Mali Alhamisi yametupilia ya mbali kwa pamoja amri ya utawala wa kijeshi ya kusimamisha shughuli za kisiasa na yameapa kuweka pingamizi ya kisheria dhidi ya kile mwanasiasa mmoja wa upinzani amekitaja kuwa hatua ya kidikteta. Taifa hilo la Afrika Magharibi limekuwa chini ya utawala wa kijeshi tangu mapinduzi ya mwaka 2020. Mvutano umeongezeka katika wiki za hivi karibuni, na kupelekea vyama vikuu vya vya siasa na mashirika mengine ukemea kwa pamoja uongozi wa kijeshi tarehe 31 Machi kwa kutoitisha uchaguzi ndani ya muda uliopangwa. Utawala wa kijeshi Jumatano ulitoa amri ya kusimamisha shughuli za vyama vya siasa hadi itakapotolewa taarifa nyingine kwa madai ya kutaka kudumisha usalama wa umma. Wakijiunga pamoja, vyama vya siasa na makundi ya kiraia yamesema kushangazwa na uamuzi huo na kuuita kuwa ukiukwaji mkubwa wa uhuru wa kidemokrasia. Waliosaini tangazo hilo wamesema wanatupilia mbali amri hiyo na wataipinga mahakamani, na wamekataa kushiriki katika shughuli yoyote ya serikali, ikiwemo mjadala wa kitaifa unaoendelea. Wakati huo huo, uongozi wa kijeshi jana Alhamisi umepiga marufuku vyombo vya habari kuripoti, kuripoti kuhusu shughuli za vyama vya siasa. Mamlaka ya mawasiliano ilitoa taarifa ikiviomba vyombo vyote, vyote vya habari, televisheni, magazeti na mitandao kuacha kutangaza au kuchapisha shughuli za vyama vya siasa na shughuli za aina ya kisiasa za mashirika. Rais wa mpito wa Gabon Alhamisi alimwomba mwenzake wa Ivercos kusaidia ili umoja wa Afrika uondowe vikwazo ulivyoiwekea Gabon. Ilikuwa wakati wa mkutano wao mjini Abidjan. Generali Brice Oligi Nguema ambaye aliingia madarakani baada ya mapinduzi ya mwezi Agosti mwaka jana alikutana na rais wa Ivercos Alasan Watara wakati wa ziara nchini humo kwa ajili ya kazi na urafiki kuanzia jana Alhamisi hadi Jumamosi. Naomba msaada kwa mkubwa wangu hapa kututetea ili vikwazo vya Umoja wa Afrika dhidi ya Gabon viondolewe na najua naweza kukutegemea, jenerali huyo alisema, akitoa ujumbe kwa rais wa Ivory Coast. Gabon ilisimamishwa kwenye wanachama wa Umoja wa Afrika tarehe 31 Agosti baada ya Ngwema kumwondoa madarakani rais Ali Bongo ambaye familia yake ilikuwa madarakani kwa miaka hamsini na tano aliahidi kuirejesha nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta kwa utawala wa kiraia baada ya miaka miwili ya kipindi cha mpito. Mkutano wa Alhamisi umefanyika baada ya Gabon kuanzisha mapema mwezi huu mjadala wa kitaifa wenye lengo la kuandaa njia kwa uchaguzi wa mwaka 2025. Kundi la maseneta wa mirengo yote miwili ya kisiasa ya Marekani limewasilisha mswada wa kutaka kuendeleza mkataba wa kibiashara kati ya Marekani na nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kabla ya kumalizika muda wake mwaka ujao. Msaidizi wa mmoja wa maseneta alisema jana Alhamisi. BMJ Moridhi anaarifu zaidi. Mswada huo uliwasilishwa na maseneta Chris Kunze Mdemokrat na James Richi Mrepublican wa hadhi ya juu katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya Senate. Msaidizi wa Kunz alisema ni kipaumbele cha juu kuidhinishwa upya kwa sheria ya ukuaji wa fursa kwa Afrika, AGOA, mwaka huu. Mswada huo ambao ulionekana tu na shirika la habari la Reuters unakusudiwa kuendeleza mpango huo wa AGOA kwa miaka 16 hadi mwaka 2041 na, na kusaidia nchi kutekeleza mikakati ya kunufaika nayo. Chini ya mswada huo, nchi zitatathminiwa upya ili kuamua kama zinastahiki kila baada ya miaka miwili badala ya kila mwaka kama ilivyo katika sheria ya sasa, lakini rais wa Marekani na baadhi ya viongozi wa bunge wanaweza kukagua ustahiki wa nchi wakati wowote. wa unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Ukrain ilifungua ubalozi wake Alhamisi nchini Ivercoast, siku moja baada ya kufungua ubalozi nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Congo, huku Kiiv ikitafuta uwepo wake zaidi barani Afrika kukabiliana na ushawishi wa Rasia. Ukurasa mpya mzuri unaandikwa katika historia mpya ya uhusiano kati ya Ukraine na Afrika na Ukraine na Ivercoast, naibu waziri wa mambo ya nje Maxim Subuk alisema kulingana tafsiri ya hotuba yake ya Kiukrain kwa Kifaransa. Aliongeza kuwa balozi hizo mpya ni matokeo ya maagizo ya rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kuimarisha uwepo wa kidiplomasia wa Ukraine barani Afrika. Subok alifungua ubalozi wa Kiivi mjini Kinshasa siku ya Jumatano, huku kukiwa na mipango ya kufungua balozi kadhaa barani Afrika ili kupata uungwaji mkono. Wizara ya mambo ya nje ya DRC imeiambia AFP Subok anatarajiwa kufanya ziara nchini Ghana, Msumbiji na Rwanda kuzindua balozi za Ukraine katika wiki zijazo. Mwakilishi wa ubalozi mpya mjini Abidjan ameiambia AFP. Urusia, Ujerumani na Uingereza Alhamisi zilizitaka nchi za Mashariki ya Kati kujizuia na uhasama, huku Israel ikisema inajiandaa kukidhi mahitaji yake yote ya usalama katika eneo hilo ambalo liko katika hatari ya vita dhidi ya tishio la Iran kushambulia Israel. Shirika la ndege la Ujerumani Lufthansa, kampuni pekee ya nchi za magharibi inayofanya safari za ndege kuelekea Teheran imeongeza muda wa kusitisha safari zake katika mji huo mkuu wa Iran, nayo Rasia ikionya dhidi ya kusafiri mashariki ya kati. Iran iliapa kulipiza kisasi kufuatia shambulio la Aprili mosi kwenye jengo la ubalozi wake mjini Damascus, ambalo liliua afisa wa Iran wa cheo cha jenerali na maafisa wengine sita wa kijeshi na kuchochea mvutano zaidi katika eneo ambalo tayari linakumbwa na vita vya Gaza. Israel haikudai kuhusika na shambulio hilo lakini kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei alisema siku ya Jumatano Israeli lazima iadhibiwe na hilo litafanyika, akisema ilikuwa sawa na kufanya shambulio kwenye ardhi ya Iran. Popote ulipo msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Twende nchini Rwanda. Wiki ya kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari katika taifa hilo yaliyotokea miaka thelathini iliyopita inaendelea kushuhudia shughuli mbalimbali, lakini swali kubwa ni je, Wanyarwanda wenyewe wameweza kuridhiana kweli? Kutoka Kigali mwandishi wetu Silvanus Karmera ameuliza swali hilo katika ripoti ifuatayo. Kwa muda wa miaka 30 iliyopita, juhudi za kuwaunganisha wanyarwanda kwa kuhamasisha kuwa na umoja na maridhiano zimekuwa zikiendelea. Lakini je, hali hii ikoje miongoni mwa wananchi wenyewe? Mfano mmoja ni wa familia mbili jirani katika wilaya ya Nyamasheke kusini mwa Rwanda, ambapo kuna majirani wawili hao, mmoja ni manusura wa mauaji hayo na mwingine ni kutoka kabila jingine ambalo hata si manusura. Hawa ni Bi Muka Muyobo Chevestin, ambaye alinusurika mauaji hayo. Anasema kunusurika kwake ilikuwa ni kama miujiza, kwa sababu alikuwa kanisani, lakini humo humo kanisani wenziye ndipo alipouawa. Sikuwa na matumaini ya kuishi, wala sikujua nilikuwa nimenusurika vipi. Hapa huwezi kupoteza watu wa familia yako katika mazingira kama yale kisha ukadhani wewe ulikuwa pengine na uwezo wa kujilinda hapana. Sijui ilikuwaje kwa kweli. Baada ya mauaji haya, katika miaka iliyofuata, huyu ambaye wakati huo alikuwa msichana mdogo alikuwa na kuwa mtu mzima, na hatimaye tumaini la maisha likarudi. Utata wa mauaji ya kimbari dhidi ya watutsi nchini Rwanda linakuja pale ambapo jamii zilitakiwa kuishi pamoja. Baada ya mauaji hayo, jamii za manusura wa mauaji hayo kuishi pamoja na jamii za watu waliokuwa wameshiriki kwenye mauaji hayo. Je, suala hilo limekuwa rahisi? Kupitia miradi ya serikali kama ule wa ng'ombe mmoja kwa familia ya maskini, ilitusaidia maana yenyewe haikuwa na ubaguzi. Serikali ilitusaidia sote kama wananchi bila kujali kama ni manusura au la. Kuzungumza ni rahisi lakini kutenda ni kugumu. Ni kwa jinsi gani Vestin na majirani zake walitathimini na kugundua sasa maridhiano yaliwezekana? Nilikwenda hospitali baada ya kuugua sana. Nilipofika pale, nikaambiwa figo zangu ziliharibika na kwamba nilitakiwa kumpata msamaria mwema ambaye angejitolea maisha kunipa figo moja. Mimi isikuwa na ndugu na niliamini sasa ninakwenda kufa, lakini huyu hakufa. Maana baada ya kuugua sana, jirani yake kutoka kabila jingine ambalo awali lilikuwa hasimu yake ndiye alimsaidia. Huyu si mwingine, ni Ugabanumva Desire ambaye aliamua kujitolea kuokoa maisha ya jirani yake Vestine. nilimwambia mke wangu kwamba uhai wa jirani yetu ulikuwa mikononi mwetu, na nilipomwambia hivyo alilia sana lakini baadaye alipotulia tu, tukakubaliana kwamba tulipaswa kumsaidia Vestine kumpa figo, na baada ya kuafikiana tulianza mchakato huo kupitia hisani ya mfuko wa taifa wa kuwasaidia manusura mauaji ya kimbali. Wawili hao walisafirishwa hadi nchini India, ambapo baada ya kufika kule hospitalini nchini India figo moja ya bwana Desile iliondolewa na kupandikizwa kwa Bivestine. Kwa sasa majirani hawa ambao zamani waliishi kama maadui wanaishi pamoja kama ndugu wa tumbo moja. Mwakilishi wa chama cha manusura mauaji ya Kimbali Kaneza Adolf anasema mfano wa familia hizi mbili majirani unaakisi kioo cha hatua ya moja kwa moja ya maridhiano miongoni mwa jamii za Rwanda. Desire alifanya kitendo cha ajabu ambacho ni zaidi ya umoja na maridhiano. Takwimu za mwaka elfu mbili na ishirini kuhusu umoja na maridhiano miongoni mwa makabila nchini Rwanda zilionekana kuwa katika kiwango cha asilimia tisini na nne. Hii pia huenda ikayakisi ukweli, maana hadi sasa hakuja lipotowa visa vya aina yoyote visivyo vya kawaida kama ambavyo imekuwa katika miaka iliyopita. Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Matangazo ya Kumekucha Afrika. Kama ulivyosikia hapo, bado maadhimisho au kumbukumbu zinaendelea huko Rwanda, mambo mengi yanazungumzwa kuhusiana na yaliyotokea miaka 30 iliyopita. Basi Patrick Ndwimana anaendelea na habari za dunia. Kuongezeka kwa, kwa imani kwa wafuasi wa kundi la kigaidi la Islamic State kulikodhihirika katika mfululizo wa vitisho vya mtandaoni dhidi ya bara la Ulaya pamoja na shambulio baya la kundi hilo kwenye jumba la tamasha nchini Rusia kunawatia wasiwasi maafisa wa usalama wa Marekani. Maafisa wa usalama wa taifa na vyombo vya sheria wamekuwa na wasiwasi kwa muda mrefu kuhusu makundi madogo au watu binafsi kushawishiwa na njama za ugaidi duniani kote kufanya mashambulizi nchini Marekani lakini mkurugenzi wa idara ya upelelezi FBI Christopher Wray aliwaambia wabunge Alhamisi kwamba jambo la kutisha zaidi linaweza kutokea. Watoto wengi nchini Poland wameshangilia kutokana na hatua kali zilizowekwa na serikali kupunguza kiwango cha mitihani ya nyumbani wanayopewa watoto wa shule na waalimu wao. Waalimu na wazazi hawaoni jinsi hilo litakavyotekelezwa. Amri hiyo ya serikali inasema waalimu hawapaswi kutoa mitihani ya nyumbani inayohitajika kwa watoto wa darasa la kwanza hadi la tatu. Kwa darasa la nne hadi la nane, mitihani hiyo inapaswa kuwa ya hiari na isizingatiwe ili mwanafunzi avuke darasa. Mabadiliko hayo yanajiri huku kukiwa na mjadala mkubwa kuhusu haja ya kufanya mfumo wa elimu wa Poland kuwa wa kisasa. Matangazo ya kumekucha Afrika yanakujia moja kwa moja kutoka Washington DC. Tukiwa hapa Marekani, nyota wa zamani wa ligi ya mpira wa Marekani ya NFL na mcheza filamu ambaye alifutiwa mashtaka ya, ya mauaji ya mkewe na rafiki yake wa kiume katika kesi iliyoiteka Marekani na dunia nzima amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 76. OJ Simpson alifariki baada ya kuugua ugonjwa wa saratani kwa mujibu wa taarifa ya familia yake. Kesi yake ya mauaji hayo mwaka 1994 ilileta msisimko mkubwa hapa Marekani na taharuki kuhusu hali ya kuvutana kuhusiana na rangi ya Wamarekani. Nimezungumza na mchambuzi Profesa David Monda, kwanza nikamuuliza ni kwa nini jina la Simpson lilijulikana sana hapa Marekani. OJ Simpson ni jina mash, mashuhuri. Alikuwa mchezaji mpira wa Marekani, yani NFL alikuwa amejulikana sana kama mchezaji mpira stadi, sio tu kwa kwa mpira wa kulipwa, lakini pia mpira ya vio vikuu na pia alikuwa mwanahabari wa mambo ya spoti, alikuwa kwenye filamu tofauti tofauti Hollywood. Alafu pia kulikuwa na ile swala la uh, unyama ambao ulikuwa umeshuhudiwa na polisi kule Los Angeles. Yani vile walikuwa wakivamia eh, vijana weusi eh, tunakumbuka kulikuwa na michafuko ya, ya LA mwaka wa elfu moja tisamia tisini na moja. Kwa hivyo pia kulikuwa na ile dhana ya kwamba ile idara ya polisi ya Los Angeles pia ilikuwa imemwekelea kesi butu, na ilikuwa anataka kumpiga kalamu eh, mwanamume mweusi mwingine. Kwa hivyo kulikuwa na vigezo vingi tu kwenye kesi hii ya O.J. Simpson. Umetaja hapo kuhusu hali ilivyokuwa siku hizo na nikakumbuka, ingawa sikuwepo, lakini katika kuangalia historia kulikuwa na kile kisa cha Rodney King, utakumbuka na hayo yote yalitokea wakati huo. Labda swali hapa ni, e, ni nini kimebadilika tangu wakati huo wa kesi hiyo na ule mgawanyiko uliokuwepo? unaweza kusema mabadiliko gani ambayo yametokea tangu nyakati hizo? Kuna mengi yaliyobadilika, lakini pia kuna mengi yanayoendelea kukera jamii hii eh, kubadilika kwenye idara ya polisi kujaribu marekebisho, lakini pia mgawanyiko kwenye wa ma masuala ya kirangi na kiuchumi kati ya weusi uh, na weupe uh, wahamiaji na Wamarekani mm -hmm. Bado hizi ni, ni masuala ya donda ndugu wengi ambao ni tajika ambao ni watu weusi hapa Marekani katika tasnia hii ya usanii iwe ni uchezaji filamu iwe ni, ni kama wale wachekeshaji uh, au e, hilo gumzo limekuwepo na unakumbuka kwamba alipopatwa e, na yale aliyompata mchekeshaji Bill Cosby kwa mfano mwanamuziki R Kelly, hivi karibuni umesikia P Diddy na wengine. Kuna gumzo kwamba hawa weusi wanalengwa zaidi kuliko watu weupe. Utazungumzaje hili kwa chini ya dakika moja? Ndosema kwamba hilo ni donda ndugu eh, kwa sababu eh, wasanii wengi, waigizaji, wachekeshaji wengi wa, uh, wenye we asilia ya Eh, Kiuropa, yaani wazungu, eh, hawa hawaelekezwi eh, mkono wa sheria vile hawa waigizaji au wacheza filamu au wanaspoti eh, weusi. Lakini pia hiyo, wakati mwingine tena, ni ni dhana au ni hisia, kwa sababu si tunajua historia ya Marekani, ni taifa ambalo limetengwa sana eh, na haya masuala ya ubaguzi wa rangi. Kwa hivyo bado ni ni donda ndugu, na haya ni maswali nafikiria yataendelea, uh, kwa miaka mingi ijayo. Shukran sana Profesa David Monda kwa mara nyingine tena kuzungumza na kumekucha Afrika kutoka hapo New York. Asante sana ndugu BMJ kunialika kuchangia mada hizi siku ya leo. Libanda, Libanda, Libanda, Kwa, kwa, ni kusema uh, haya nayo ni nini eh? uh -huh. Hey, huyu ni Inos Inos mwenyewe hey. Inos b b mwenyewe <laughs> na wembo wake unaitwa sete. Nilikuwa uh -huh. namuuliza Dadi Dadi Balawe hapa produsa wetu nah. maana yake ni anasema sete ni msumari e safi kabisa anasema, watu inaonekana wamekaa kwenye msumari. Sasa inaonekana, nitazungumza na mkuu wa idhaa Hadija Riami atuongezee muda katika kipindi hii matangazo haya tupate mziki zaidi sasa. Tuende wapi, Pat? Tunakwenda Chadi <laughs> wagombea upinzani nchini Chadi wanamtuhumu mtawala wa kijeshi Jenerali Mahamad Idris Ebi kwa kukiuka sheria za uchaguzi na kuanzisha kampeni yake kabla ya tarehe rasmi ambayo ni Aprili 14. Debi ambaye aliingia madarakani baada ya kifo cha baba yake mwaka 2021 anajaribu kuimarisha utawala wake kwa kutafuta ushindi katika uchaguzi wa rais mwezi ujao. Moki Edwin Kinzeka na ripoti kutoka nchi jirani ya Cameron na BMJ Muridhi unasimulia zaidi. Mamia ya watu wengi wao kutoka chama cha Chad Patriotic Salvation Movement MPs wanampongeza rais wa mpito Jenerali Mahamad Indris Lebi wakisema zaidi ya vyama mia mbili vya upinzani na takriban mashirika elfu moja ya kiraia yamekubali ya kumuunga mkono katika uchaguzi wa rais wa tarehe 6 mwezi Mei. Debi ndiye aliyeteuliwa na wabunge kama mgombea urais. Jenerali huyo alisema kwenye televisheni ya taifa Jumatano kwamba iwapo atachaguliwa kuwa rais wa Chad ataendelea kudumisha amani na kuendeleza taifa hilo la Afrika ya Kati. Ninafurahi sana kwamba raia wanakubali kuwa ni nia njema ya kuifanya Chad kuwa nchi yenye mazingira ya amani, ambapo haki na uhuru wa watu zinaheshimiwa. Mashirika elfu moja ya kiraia na vyama mia mbili vya upinzani vinavyo niunga mkono vinapaswa kwenda mara moja uwanjani kufanya kampeni na kuwashawishi wapiga kura kuwa mimi ndiye chaguo bora zaidi, kama rais wa Chad. Debi alisema atapambana na kile alichokiita umaskini uliokithiri kwa kuunda nafasi za kazi na kufadhili miradi ya kilimo kwa vijana. Lakini upinzani wa Chad unamshutumu Debi kwa kuzindua kampeni yake mapema kinyume cha sheria. Lady Bisemda ni mgombea uraisi wa chama kiitwacho Demokrasia na Uhuru Kamili wa Chad. Yeye ndiye mgombea pekee wa kike katika kinyang'anyiro hicho. Anamshutumu Udebi kwa kutoheshimu kanuni za uchaguzi za Chad na kuwadanganya raia, upinzani na mashirika ya kiraia ili kusalia ofisini. Wagombea tisa wa upinzani wamefahamisha shirika la kitaifa la kusimamia uchaguzi la Chad Ange kwamba Debi amezindua kampeni za duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais kabla ya Aprili 14 wakati kampeni zinapaswa kuanza rasmi kama baraza la katiba la taifa hilo la Afrika ya kati lilivyopanga. Baraza la uchaguzi la Chad linasema linachunguza malalamiko kadhaa kutoka kwa wagombea wa upinzani lakini halijatoa maelezo zaidi. Bisemda alisema wapiga kura milioni nane waliojiandikisha nchini Chad wasimwogope Debi ambaye anataka kuendeleza nafasi ya baba yake Idris Debi Itno aliyeongoza Chad kwa zaidi ya miaka thelathini. Devi mwenye umri wa miaka 37 alitangazwa kuwa mkuu wa kijeshi baada ya waasi kumuua babake mwaka 2021. Baraza la Katiba la Chad linasema kwamba duru ya kwanza ya upigaji kura imepangwa kufanyika Mei 6 na duru ya pili hapo Juni 22 na matokeo ya muda yanatarajiwa tarehe 7 mwezi Julai. VOA Mitaani safi, msikilizaji, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyoada, tunakuletea VOA Mitaani. Leo tunakwenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanahabari wetu Mitima Delechance anaangazia mgomo wa siku tatu ulioandaliwa na madereva wa taksi na mabasi ya daladala huko Kivu Kusini, hasa katika mji wa Bukavu, kupinga kile ambacho wanakiita unyanyasaji unaofanywa na polisi barabarani. Nisikia madereva wengi wanajilaumu kwamba ni huyu kamanda la polisi ndio anasababisha hiyo yote. Mimi binafsi si, si, juu, si juu mzuri Me... Tunateseka kama ni yeye kwa sababu yake. Jina ni Kajira Mugabe bali kaa kipasi, president wa ASICO communications. Tuliona bitu binazidisha, tulomba usiano kikale na na Jemadari ili tuzunguze tuangalie ngambo gani pia biendeke, tushekala naye siku za kutosha lakini wapi tunaona bali endelea. Juma na tulifanya siku tatu bila kazi. En tout cas, bali kuwa na lomba yeye anataka. Abako na heshima tena dereva, anafika hata hata muuliza kitu tu tunaenda ofisini, tuende ofisini. Samuel, yeye pekee anapenda atembeze gari ya dereva, japokuwa dereva akatale kubeba gari kwenye bana inahusika kwenda, lakini yeye analazimisha ye. Na ya pili hatapenda kumwambia Kiswahili, anapenda kumwambia lugha yetu sababu lugha ya Lingala yenye ikishitula waele namna ya vile, hatukuwa na nguvu yeyote ya kupigana na, na, na, na serikali maoneshe kama tunauzika. Kwa majina ni Kashali Ename Rahamoba Muragane, kiongozi jimboni wa Asonamoke, pia niko kiongozi wa jimbo yani Sineji de Transporter Seta. Bapolisi ya barabarani ata bale banaitaka baaiwa, banafunga bajaji inasikiaka, to na kutana na polisi de frontiere, na nanapenda afunge bajaji hiyo. Mambo inatushangaza sana. Mimi ni Charles Banyawa Mkambilo, nakuwa kiongozi wa watembezaji na wanyenyeshi wa mapikipiki Kongo nzima, tumehusika unaona, kama kunakuwa watu wale wanaoa wanachoka haraka, hasa hao watembeza pikipiki wanaishi kuto, kusiku ile pesa kidogo unapata kwa siku na niile ile inawasaidia sasa. Siku tatu bila kazi, tangia subuhi mpaka magharibi, ina- inaleta ile matatizo. Unaona, kamoja kamoja kanza najitokeza kutafuta, lakini tuliheshimu ile kazi ile. Mnani tulipana ile programu ya kusema tunafanya mgomo. Sasa kwayetu sasa njoo hatari, sababu tunakamatika saa nyama sawa kuku aiko tu wale wa askari polisi wa, wa barabarani, hata waskari polisi wale wengine wa mitaani, ni kusema kisa kwa u, usiku, saa ya usiku baada ya kufanya ile doria tunakamatika saa kumi na mbili saa kumi na moja na wanakukamata, unaiwa pesa yote. Unakuwa unatembea kilomita tano kwa siku Baada ya VOA mitaani sasa na kule, na kusomea muktasari wa habari za dunia. Vyama vya siasa na mashirika ya kirai nchini Mali jana Alhamisi ametupilia mbali kwa pamoja amri ya utawala wa kijeshi ya kusimamisha shughuli za kisiasa na ameapa kuweka pingamizi ya kisheria dhidi ya kile mwanasiasa mmoja wa upinzani amekitaja kuwa hatua ya kidikteta. Rais wa mpito wa Gabon jana alimwomba mwenzake wa Ivercoast kusaidia ili umoja wa Afrika uondoe vikwazo ulivyoiwekea Gabon. Ilikuwa wakati wa mkutano wao mjini Abijan. Na kundi la maseneta wa mirengo yote miwili ya kisiasa ya Marekani limewasilisha mswada wa kutaka kuendeleza mkataba wa kibiashara kati ya Marekani na nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kabla ya kumalizika muda wake mwaka ujao. Msaidizi wa mmoja wa maseneta hao alisema jana Alhamisi na Ukrain ilifungua ubalozi wake Alhamisi nchini Ivercost, siku moja baada ya kufungua ubalozi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huku Kiiv ikitafuta uwepo wake zaidi barani Afrika kukabiliana na ushawishi wa Rusia. Nam, kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Kama kawaida tuwashukuru nyote mliotusikiliza. Upande wa pili tumekuwa naye Dadi Balawe. Matangazo yamesimamiwa na Hadija Riami, hapa studio nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Tunawatakieni wikendi njema popote pale mlipo, na asanteni sana kutusikiliza wiki yote hii. Mi naitwa BMJ Muridi.