Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitengeza moja moja kwa moja kutoka Washington DC. Mimi wako Harrison Kamau naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya hivi sasa, ikiwa leo ni Alhamis April 11 mwaka huu wa 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa Makuu, ikiwemo Redio Citizen ya nchini Kenya na Redio Free Africa RFA nchini Tanzania. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Kwenye matangazo yetu hivi leo, wakimbizi wa Rwanda na Burundi waliopo mashariki mwa DRC waomba kuondolewa nchini humo kutokana na kuhofia usalama wao. Ni zipi baadhi e, ya hoja zao? Serikali ya Kongo na Umoja wa Mataifa kwa kuangalia wa in wanaweza wakafanyia wakimbizi wa Warundi na Wanyarwanda wenye wako hapa ndani yagoti ya Kongo oh. Na katika taarifa nyingine ni kwamba serikali ya Kenya yafichua kuwa inakabiliwa na changamoto zinazosababishwa na mwingiliano wa mgongano wa majukumu ya taasisi mbalimbali za umma, suala linaloathiri huduma kwa raia. Ni vidokezo tu vya ripoti tulizokuandalia hivi leo, lakini kwanza mkamiti Kibayasi anakusomea habari za kimataifa. Jeshi la Israel limetangaza leo alhamis kile ilichokiita hatua mpya na zilizoboreshwa za kuingiza misaada ya kibinadamu huko ukanda wa Ghaza, ikijumuisha kujenga kivuko kipya huko kaskazini mwa Ghaza. Msemaji wa jeshi Admirali Daniel Hagari amesema katika taarifa yake video, kwa njia ya video kwamba njia hiyo mpya ya kuvuka ardhi itawezesha misaada zaidi kuingia moja kwa moja kwa raia katika maeneo ambayo yamekuwa changamoto kwa malori hayo kufika. Makundi ya kimataifa ya misaada ya kibinadamu yamelalamika kwa miezi kadhaa kuhusu vizuizi vinavyozuia kupeleka misaada kwa kutumia malori huko Ghaza, yakitaja kuwa vizuizi vyote viwili vimecheleweshwa na jeshi la Israel na kutokuwa na njia salama ya kufikia maeneo kama vile kaskazini mwa Ghaza kutokana na uharibifu wa vita. Watu tisa akiwemo mtoto mchanga wamefariki baada ya boti yao kuzama wakati ikijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean katika hali ya hewa yenye dhoruba na watu wengine kumi na watano wanahofiwa kupotea. Walinzi wa pwani ya Italia wamesema leo Alhamis. Walinzi wa pwani ya Italia wamesema walipokea ombi la ushirikiano kutoka kwa mamlaka ya utafutaji na uokoaji ya Malta SAR baada ya boti hiyo kuzama takriban kilomita 50 kusini mashariki mwa kisiwa cha Lampedusa siku ya Jumatano. Walinzi wa pwani wamesema walipeleka boti yao ya doria katika eneo la tukio, ambapo iliwaokoa manusura ishirini na wawili na kuwapata watu tisa wakiwa wameshakufa akiwemo mtoto mchanga. Operesheni za uokoaji zilikuwa na changamoto, hasa kutokana na hali mbaya ya hewa kwenye bahari katika eneo hilo pamoja na mawimbi hadi mita 2.50 walinzi wa pwani wali Darzeni za wafungwa wamekimbia baada ya kutoroka kutoka gereza la komoro lililokuwa na ulinzi dhaifu kwa kupitia lango kuu, mamlaka imeeleza hii leo. Maafisa katika kisiwa cha bahari ya Hindi wamesema wafungwa thelathini na wanane walitoroka gereza lililojaa watu katika mji mkuu wa Moroni wakati wa kipindi cha mapumziko ndani ya jela ambayo iliongozwa na mwanajeshi mmoja aliyefungwa Sikuwa na muda wa kufanya sala ya Eid el Fitri. Kutoroka huko kulifanyika mapema sana, swaihili so Ali Said, mkuu wa huduma ya magereza, liliambia shirika la habari la AFP akipaanisha kwamba sherehe za Waislam zinazoadhimisha mwisho wa mfungo wa mwezi wa Ramadhani Waendesha mashtaka wamesema wafungwa hao walitumia vibaya udhaifu wa usalama na hakuna mtu yeyote aliyejeruhiwa katika tukio hilo. Uzembe kwa upande wa walinzi ndio chanzo cha kutoroka, mwendesha mashtaka wa umma Ali Muhamed Dujnaid aliliambia shirika la habari la AFP. Serikali ya Mali imetoa amri ya kusitisha shughuli za vyama vya siasa. Msemaji wa serikali Abdulaye Maiga ametangaza katika taarifa iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa Jumatano jioni. Harison Kamau anaisoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Amri hiyo inasitisha kwa muda hadi itakapotoa taarifa zaidi ya shughuli zote za vyama vya kisiasa na mashirika ya kisiasa kwa misingi ya kudumisha utulivu wa umma, taarifa hiyo imesema. Mali imekuwa chini ya utawala wa kijeshi tangu Agasti elfu mbili na ishirini ikiwa ni mapinduzi ya kwanza kati ya nane kati ya nchi za Afrika Magharibi na kati katika kipindi cha miaka minne ikiwa ni pamoja na majirani zake Burkina Faso na Niger. Serikali ya sasa ya Mali ilitoa madaraka kwa mapinduzi ya pili mwaka elfu mbili na ishirini na moja na baadaye kuahidi kurejesha utawala wa kiraia ifikapo Machi 26 mwaka elfu mbili na ishirini na nne kufuatia uchaguzi wa Februari mwaka huo. Hata hivyo, serikali ya kijeshi imesema mwezi Septemba mwaka jana kwamba itaahirisha uchaguzi wa Februari kwa muda usiojulikana kwa sababu za kiufundi na kusababisha hasira miongoni mwa makundi ya kisiasa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ukuaji wenye nguvu nchini Marekani umesaidia kuinua mtazamo wa uchumi wa dunia, lakini mengi zaidi yanahitajika kufanywa ili kupunguza kushuka kwa uzalishaji. Mkuu wa IMF alisema leo Alhamis, ukuaji wa uchumi wa dunia una nguvu kidogo kutokana na kuimarika kwa shughuli nchini Marekani na katika uchumi wa masoko mengi yanayoibuka. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la fedha la kimataifa IMF, Kristalina Jojiva, aliwaambia waandishi wa habari katika hotuba aliyoiandaa. Uchumi wa Marekani ulikuwa kwa asilimia mbili nukta tano mwaka jana kulingana na idara ya biashara ya Marekani na hivyo kuzidi uchumi mwingine wa juu. Matumizi ya kaya na uwekezaji wa biashara na kupunguza matatizo ya ugavi ilisaidia, Jojiva aliongeza, na mfumuko wa bei unapungua kwa kasi zaidi kuliko ilivyotarajiwa hapo awali. Polisi wa Uturuki wamekamata shehena ya tatu kwa ukubwa ya kokain katika historia ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya ndani Ali Yerlikaya alitangaza leo Alhamis, wakati makundi yanayofuatilia uhalifu wa kupanga yakionya kuwa nchi hiyo imekuwa kituo cha kuingia dawa za kulevya kuelekea Ulaya. Takriban kilo mia sita na nane za kokain, nyingi zikiwa katika mfumo wa maji, zilikamatwa katika operesheni kwenye majimbo matatu. Yerlikaya aliyeandika kwenye jukwaa la mtandao wa kijamii wa X, karibu kilo 830 za kemikali zilizotumiwa kusindika dawa hiyo pia zilikamatwa. Yerlikaya alisema operesheni hiyo ya polisi ililenga genge la kimataifa linalodaiwa kuongozwa na raia wa Lebanon na Venezuela, ambao walikuwa miongoni mwa wanachama wanne wa kigeni wa kundi la uhalifu wa kupanga pamoja na Waturuki tisa. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski hii leo ameomba hatua ichukuliwe kuipatia nchi yake misaada ya kijeshi, hasa mifumo ya ulinzi wa anga, baada ya usiku wa mashambulizi ya anga ya Rusia ambayo jeshi la Ukrain lilisema ilijumuisha makombora 42 na jeshi na ndege zisizokuwa na rubani 40. Kama makombora ya Rusia na ndege zisizo na rubani aina ya Shahed zinaendelea kushambulia sio tu Ukrain lakini pia azimio la washirika wetu hii itaongeza leseni ya kimataifa ya ugaidi, Zelenski alisema kwenye mitandao ya kijamii. Tunahitaji mifumo ya ulinzi wa anga na misaada mingine ya ulinzi, sio tu kufumbia jicho na kuwa na majadiliano marefu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Wakimbizi wa Burundi na Rwanda waliopo mjini Goma, Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wameomba shirika la kuhudumia wakimbizi la UNHCR pamoja na serikali kuchukua hatua za kuwaondoa mjini humo kutokana na hali mbaya ya kiusalama, hasa wanaposhuhudia milio ya risasi karibu kila siku. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma sababu ya usalama mdogo, tunaomba watotoe hapa, watuhamishe hifadhi zingine. Macho Kennedy ni mkimbizi kutoka taifa la Burundi, akiwa mjini Goma kwa zaidi ya miaka mitano. Kwa sasa aomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikishirikiana na UNHCR kuwatafutia taifa lingine la hifadhi, kwani sasa maisha yao ipo hatarini kutokana na uasi wa M23, hasa mashambulizi ya kila siku mjini Goma na bomu kulipuka katika baadhi ya kambi zinazozunguka mji wa Goma. E, sisi tunateseka zaidi ya Wakongomani sababu Mkongomani kama yuko mhali mbaya ya security, e, sisi ni zaidi hatuna makimbilio hatuna makao. E, yani tunaomba e, serikali ya Kongo na Umoja wa Mataifa kwa kuangalia wa nini wanaweza wakafanyia wakimbizi wa Warundi na Wanyarwanda wenye wako hapa ndani ya mji ya Kongo sababu ya usalama mdogo, tunaomba watutoe hapa, watuhamishe wa hefasi zingine. Macho amesema hali kwao ni mbaya mjini Goma, na kwa sasa hawana tena usalama, wengi wao sasa wakikosa sehemu ya kulala na kuhangaika hapa kwanza hatuna makao, hatuna msaada wowote hela ya wakimbizi inaibwa walisha waki, tupa ong inaitwa idseiyo ong, kazi yayo ni kudetrnea misaada ya wakimbizi eh, kila mutu hapa Goma hatuna kambi, kila mutu anajitafuta fasi ya kuishi. Kuna wenyewe wanaishi ndani ya makanisa, wangine ndani ya misikiti, wangine wana, wana, wanapewa ndaro na Wakongomani. Mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini imekuwa ikiomba Umoja wa Mataifa UN kutafuta suluhisho kuhusu swala la wakimbizi wa Rwanda na Burundi, kwani vita vinavyoendelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinatokana na Umoja wa Mataifa ulioruhusu wakimbizi wa Rwanda kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiwa na silaha na kwa sasa ikiwa chanjo cha mzozo kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimezungumza naye Iberi Masomeko, mtafiti kuhusu migogoro maziwa makuu na mashariki mwa Kongo akiwa mjini Goma. Yeah, International Convention ya haki ya wakimbizi inasema kwamba wanapashwa kifasi kwenye uko amani, na government ya nchi yenye wakimbizi wanafika amo, iko na hiyo Uh, iko na hiyo obligation ya kutia wakimbizi fasi kwenye kuko amani. Kwa sasa mji wa Goma una milioni ya wakimbizi wa ndani wanaokimbia vijiji vyao pamoja na mamia ya wakimbizi kutoka taifa la Rwanda na wengine Burundi, ambao wapo pamoja na wakaazi mjini Goma, ambako usalama kwa sasa ni duni, kwani wiko na sheria ya kusema government watoshe kwenye maisha yao. Inakuwa shida nyingi za usalama kama hiyo hapa mjini Goma. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Tukiondoka huko DRC, tuelekee upande wa mashariki, ambapo serikali ya Kenya Alhamisi hivi leo imefichua kuwa inakabiliwa na changamoto zinazosababishwa na mwingiliano na mgongano wa majukumu ya taasisi mbalimbali za umma zinazoweka mkanganyiko na ucheleshwaji wa huduma kwa raia, swala ambalo linaathiri huduma nchini humo. Kennedy Wandera anatuarifu zaidi kutoka Nairobi, Nairobi. Bwana Mudavadi, ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Kenya, ameeleza kuwa mgongano na mwingiliano wa majukumu kati ya baadhi ya taasisi za serikali unalemaza kwa kiasi kikubwa ufikiaji wa huduma muhimu za umma kwa raia wa Kenya, kwani wananchi wanalazimika kutumikia muda mwingi kutoka ofisi moja hadi nyingine kutafuta huduma zizo hizo zinazoweza kutolewa na taasisi moja. Mudavadi, ambaye amekuwa akihutubia kongamano linaloyaleta pamoja mashirika na idara zote za serikali, makatibu wakuu, wakuu wa mashirika ya umma na vyombo vingine vya serikali Alhamisi mjini Mombasa, ameeleza kuwa taasisi 78 za umma zinakabiliwa na vikwazo kadhaa vinavyozuia utekelezaji wa majukumu yake, ikiwa ni pamoja na kusababisha uwili wa juhudi za serikali na upotevu wa rasilimali, hali ya mambo ambayo anaeleza haiwezi kuruhusiwa kuendelea. Often merely as a procedural formality. Mfano, Mdavadi anaeleza kuwa raia wa Kenya na wawekezaji wa kigeni wanalazimika kutumikia msururu wa masharti, mahitaji, ada na tozo, pamoja na ushuru unaowekwa na mashirika mengi ya serikali na hufanya ufanyikaji wa biashara kuwa mgumu sio tu kwa raia wa Kenya lakini pia kwa wawekezaji wa kigeni. This For businesses striving to comply with regulatory requirements. Ili kuondoa mgongano na mwingiliano na ucheleweshaji wa utoaji huduma, Mdavadi ameahidi kuwa serikali inalenga kufanya mageuzi ya kimfumo na utendaji, kurahisisha upatikanaji wa huduma kwa wananchi kwa kuwezesha matumizi ya teknolojia kama vile mifumo ya kiliunde, yani artificial intelligence kwa afisi za serikali, vilevile kurahisisha kanuni na kuoanisha majukumu ya taasisi husika ili kurahisisha michakato, kupunguza mizigo ya udhibiti na kukuza imani ya raia wa Kenya kwa huduma zinazotolewa na serikali. Alex Manyasi, mfuatiliaji wa utumishi wa umma na utendakazi wa serikali, anaeleza kuwa mashirika na taasisi nyingi za serikali zimefanya ufikiaji wa huduma muhimu kuwa mgumu mno, na uanishaji na urahisishaji wa michakato ya serikali ni njia mwafaka ya kuwezesha huduma hizo kuwafikia kwa urahisi. Kuna mashirika mengi ambayo yanashughulikia mambo ambayo ni ya, ya kufanana. Kwa mfano ukitaka ile leseni ya kuweza kujenga nyumba utapata ya kwamba utahitaji ku approval kutoka kwa county, utahitaji approval kutoka kwa uh, National Construction Authority, utahitaji approval kutoka kwa NEMA. Uh, Public Health pia watahitaji kukupa, um, ile idhini. Kwa hivyo inamaanisha ya kwamba ikiwa unafanya biashara kwa mfano Uh, ama unahitaji huduma ya kuweza kufungua biashara, basi zile mashirika ambazo unafaa kuzunguka ili ya kwamba waweze kupatia leseni uh, ama ile uh, approval ni nyingi sana. Uh, na zinachukua muda mwingi. Mudavadi amesema mageuzi hayo yatakayofanyika yanalenga kurahisisha utoaji huduma kwa wananchi, kukuza utamaduni wa uwazi na uwajibikaji kwa misingi ya kuimarisha uhalali wa udhibiti na uaminifu wa umma kwa serikali. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine ni kwamba wagombea urais wa upinzani nchini Chad wamemlalamikia kiongozi wa kijeshi wa taifa hilo Jenerali Mahamati Idris Debi kwa kukiuka sheria za uchaguzi na kuanza kampeni zake kabla ya tarehe rasmi iliyowekwa ya April 14. Debi aliyekamata madaraka mwaka 2021 kufuatia kifo cha baba yake anajaribu kuhalalisha wake kupitia kupata ushindi kwenye uchaguzi wa rais utakaofanyika mwezi ujao. Harison Kamau anaisoma ripoti iliyotayarishwa na Moki Edwin Kitzeka akiwa kwenye nchi jirani ya Cameroon. Mamia ya watu wengi kutoka chama tawala cha Patriotic Salvation Movement au MPS wamepongeza rais wa mpito mpita generali anaposema kuwa zaidi ya vyama mia mbili vya upinzani na takriban asasi za kiraia elfu moja wamekubali kumuunga mkono kwenye uchaguzi mkuu wa rais utakaofanyika Mei sita. Yeye ndiye mgombea urais kwa tiketi ya chama hicho Debi kupitia televisheni ya kitaifa Jumatano amesema kwamba iwapo atachaguliwa, basi ataendelea kudumisha amani pamoja na maendeleo kwenye taifa hilo la Afrika ya Kati. Anasema kwamba amefurahi kuona kuwa wananchi wanakubali kwamba ana nia njema ya kufanya Chad iwe kwenye mazingira ya amani, ambapo haki za watu pamoja na uhuru wao zinaheshimiwa. Amesema kwamba asasi za kiraia pamoja na vyama mia mbili vya kisiasa vinavyomuunga mkono wanahitaji kuanza kampeni mara moja na kuwaeleza wananchi kuwa yeye ndiye anayefaa zaidi kuongoza Chad. Deby amesema kwamba atapambana na kile ametaja kuwa umaskini uliokidhiri wakati akiunda ajira pamoja na kufadhili miradi ya kilimo kwa vijana. Hata hivyo, upinzani wa Chad umekosoa Deby kwa kuanzisha kampeni zake kabla ya wakati kufika. Lady Baesemda ni mgombea wa urais wa chama cha upinzani cha demokrasia na uhuru kamili wa Chad. Yeye ni mwanamke pekee kwenye kinyang'anyiro hicho, na analaumu Debi kwa kutoheshimu sheria za uchaguzi za Chad kwa kuwarubuni raia upinzani pamoja na asasi raia katika kumuunga mkono. Anasema kwamba wagombea tisa wa upinzani tayari wamefahamisha tume ya kitaifa ya uchaguzi ya Ange kwamba Debi amezindua kampeni zake kabla ya Aprili 14, kinyume na mpango wa baraza la katiba la kitaifa. Tume ya uchaguzi ya Chad imesema kuwa inatathmini malalamiko yaliyowasilishwa na upinzani bila kutoa maelezo zaidi. Rasemda amesema kuwa wapiga kura milioni nane waliojiandikisha nchini Chad hawahitaji kukandamizwa na kwamba Deby analenga kuendeleza utawala wa baba yake Idris Debi Itno, aliyetawala taifa hilo kwa zaidi ya miaka 30. Debi mwenye umri wa miaka 37, alitangazwa kuwa kiongozi wa kundi la kijeshi linalotawala baada ya waasi kumuua baba yake akiwa ya kwenye uwanja wa vita hapo 2021. Uchaguzi wa rais wa Mei unalenga kulirejesha taifa hilo kwenye utawala wa kidemokrasia. Mwanzoni alikuwa ameahidi mpito wa miezi kumi na minane kuelekea kwenye uchaguzi mkuu muda mfupi baada ya kuchukua uongozi. Tume ya uchaguzi imesema kwamba awamu ya kwanza ya uchaguzi imepangwa kufanyika Mei sita, wakati ya pili ikifanyika Juni 22 huku matokeo ya awali yakitangazwa Julai 7. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia kumbukumbu ya miaka 30 ya mauaji ya kimbari nchini Rwanda. Wakati nchi hiyo inapoendelea na maombolezo ya siku kumi ya mauaji hayo, viongozi wa dunia wanatoa wito hatua zichukuliwe kuhakikisha vitendo kama hivyo havitatokea tena. Wakosoaji wengi wanasema kutokana na ukandamizaji wa upinzani na ukosefu wa uhuru wa kutosha wa watu kujieleza nchini humo, hali ya utulivu inaweza kuvurugika mara moja. Hata hivyo mfanyi biashara na dereva wa lori Shaban Kabalisa amefanya safari zake katika nchi za afrika Mashariki. Amezungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud, akielezea kwamba anadhani juhudi zinafanywa kuepusha hali kama hiyo kujitokeza tena. ni miongoni mwa watu wa waathirika wa hayo mauaji, lakini nitakuhakikishia tu kama huyu bwana huyu rahisi anastaki pongezi kwa kupewa pongezi na dunia nzima mauaji alivyokuwa hapakuwa Mnyarwanda anaweza akakaa chini akaekaa na mwenzake bila wakuta nchi kabila. Lakini leo Rwanda ni mwiko, ni kosa na inawezekana ukaadhibiwa kwa kuleta hilo jina tu webakinanavyo huko huko kwako kwa, lakini alhamdulillah, eh, ni mtu aliyofanya mambo makubwa sana. Kwa hivyo wewe, katika kiwango cha miji, kiwango cha ushirikiano na wenzako, au wa Rwanda kwa ujumla, unafikiri kuna mwelewano zaidi? Wala hili halina shaka, kwa sababu waliofanyiwa mauaji ndo walipasha ku, kuwa na roho mbaya sana, lakini hawa hawa waliofanyiwa mauaji wa kabila la kitusi wanaridhia, na mwenye atakuwa kinyume na kutorizia anaonekana hafai kuishi na wengine waliojiita kama pengine wenye kabila la upande wa pili, wanashangaa hata wenyewe. Unaona, wakati kama huyu wote wanashirikiana, tunakumbuka wana mauaji hakuna, naiangalia mwenzake tofauti. la mimi mpaka unaenda na gerezani kabisa, unakuta wapo wamekaa walioua na waliouawa, mpaka na viongozi wote tunalaumu kiasi. Unaona kama hakuna upinzani wa hicho kitu, ila tu wanasiasa pengine wenye wako nje ya nchi ndo wenyewe wanaonekana wanachochea roho mbaya, lakini nchini kapela, alhamdulillah. Na unafikiri kutokana na juhudi hizo na namna watu wanavyoshirikiana wa Rwanda, wamesoma wamepata somo kwamba jambo hili haliwezi kutokea tena, wanachukua hatua gani kuepusha hali hiyo? Nata, nataka nikuhakikishie kama serikali ndo kichwa ndo memory ya watu wote wenye wako Rwanda hii serikali haina mchezo kaka yangu, uwe kiongozi uwe kiongozi wa serikali wa wala uwe jeshi, hapa sheria ni msomema wala haiangalii urefu, dini haiangalii huko. Alafu nitakuhakikishia tu kama kitu akiwezi kwa sababu ona, kama mimi hivi tunavyozungumza, umri wangu nimekuwa na, na miaka hamsini na kitu, watoto wangu mimi hakuna hata umoja mwaona kama na wasiwasi wala anataka kuyajua wala kuyafundisha tena hicho ni yeye yangu mimi mtu ndio na ile vugu wanakuwa na ile tutudu wana tutasema wanakuwa na ile roho ya kukumbuka kumbuka, lakini vijana tuliowaza kama mimi na watoto wangu, pengine mkubwa yuko na miaka 30 na kitu sawa, unaona kama hayamshughulishi hayo. Watakaozalwa mwaka elfu mbili kupanda juu wanakuwa hawana roho mbaya wala hawana ile chuki, kwa hiyo hairudi wala haitotokea, na wala hakuna anaweza kufikiria kuirudisha chikitu kwa hii nchi yau ibaba. Lakini kwa upande ningine, kuna tetesi kwamba kutokana na kutokuwa na uhuru wa kutosha wa siasa, upinzani unabanwa, hali hiyo inaweza kuwa sio nzuri katika ushirikiano huo unaoendelea. Unaotaja ni kweli, kwa sababu waafrika tungali wachanga sana wa kuelewa. Lazima wataelewa, lakini uhuru wa kila anaipanda, nataka uhuru wa kisiasa anakuwa anale, anarudisha ile tatizo la minority majority, siunaelewa hichi kitu lakini, hawana njia nyingine ya kupambana na huyu kaka wala huyu rais wetu, ila kuleta ubaguzi wenye yeye hawezi kuruhusu. Kila tunaemsikia anapandisha sauti, anataka kuleta sauti ya kuonyesha mambo yasio, tuko uwanjani hatuyaoni kwenye nchi. Kwa kweli, wanasiasa na hiyo siasa ya hivyo imekuwa ni siasa yenye mnyaronda, kila kisikia ndo anakumbuka yaliyomtokea um, yali. Kwa hiyo wengi watajua kama ni ukandamizaji, lakini kila anayeinua kichwa analeta ukabila. Kila anahita kuzungumza anazungumza masuala kama anaeda ubaguzi. Ndio maana mnaona hivo. Kwa kweli, tunaomba dunia mtutetee, tubaki hivi kwanza, vijana wapande, watakuja kuwa vijana wenye mwelekeo mzuri kuliko wenye tunao. Hatimaye ni swala moja muhimu ambapo bila shaka, katika miaka thelathini Rwanda imefanya mabadiliko makubwa ya kiuchumi na maendeleo, lakini watu wengi au wakosoaji wanasema maendeleo yamepatikana zaidi Kigali kuliko maeneo ya mashambani. Wewe kama raia wa Rwanda unaonaje hali hiyo? Mimi kazi yangu hivi, kazi yangu ni kazi ya transport na nafanya kazi ya kuvuka mipaka Kigaya, Rwanda, Uganda, Kenya, Tanzania mpaka Chuba, Sudan. Hakuna nchi yenye mimi natembea yenye inaweza kuonekana ina maendeleo, vijiji vina maendeleo kiasi ukishangara tulikotoka mpaka kwenye tunapofika. Hakuna mji ikiwa usafi, ikiwa ujenzi, ikiwa utulivu, ikiwa usalama. Mimi navyojua mtu anayetaka kukutukana uwezi kosa tusikakatido mtu anayetaka tu kushambulia huwezi kosa maneno atakayozungumza. Mimi niko hapa na hivi tunavyozungumza, niko kazini. Ukiona watu wanavyokwenda mpaka watu wanakubali kukaa kijijini wanakuja kufanya kazi Kigali. Hakuna mfano, siwezi kupata mfano wa hizi nchi jirani, nchi inawezi kajisifu mbele ya Rwanda kwa maendeleo, mwanzo vijiji, barabarani, mjini Kigali mpaka kwa usalama wa watu kwa vitu vyao. Wanamkosoa wanaambia wapi huyo ni Shaban Kabalisa, mfanyabiashara na dereva wa lori Rwanda, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kigali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kabla ya kumaliza ma uh, ripoti zetu hivi leo, hapa muktasari wa habari. Jeshi la Israel imetangaza leo kile lichokiita hatua mpya na zilizoboreshwa za kuingiza misaada ya kibinadamu huko ukanda wa Ghaza, ikijumuisha kujenga kivuko kipya huko kaskazini mwa Ghaza. Watu tisa akiwemo mtoto mchanga wamefariki baada ya boti au kuzama wakati ikijaribu kuvuka bahari ya Mediteranean katika hali ya hewa yenye dhoruba, na watu wengine kumi na watano wanahofiwa kupotea. Walinzi wa pwani wa Italia wamesema hii leo Alhamis zeni ya wafungwa wamekimbia baada ya kutoroka kutoka gereza la Komoro lililokuwa na ulinzi dhaifu kwa kupitia lango kuu, mamlaka imeeleza hii leo Alhamis. Serikali ya Mali imetoa amri ya kusitisha shughuli za vyama vya siasa. Msemaji wa serikali Abdulai Maiga ametangaza katika taarifa iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa Jumatano jioni. Ukuaji wenye nguvu nchini Marekani umesaidia kuinua mtazamo wa uchumi wa dunia, lakini mengi zaidi yanahitajika ili kupunguza kushuka kwa uzalishaji, mkuu wa IMF alisema hii leo Alhamis. Ukuaji wa uchumi wa dunia una nguvu kidogo kutokana na kuimarika kwa shughuli nchini Marekani na katika uchumi wa masoko mengi yanayoibuka, mkurugenzi mtendaji wa shirika la fedha la kimataifa IMF, Cristalina Georgieva, aliwaambia waandishi wa habari katika hotuba aliyoiandaa. Basi hapo ndipo tutafika mwisho wa matangazo yetu leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi ya dj Riami, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na hewani nimekuwa naye Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.