The hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Alhamisi, tarehe 11 mwezi wa nne mwaka ni 2024, nikiwa nimechangamka kweli kweli hapa studio 15 ya VOA. Jina langu Harizon Kamau bila shaka, na mimi naitwa Sunday Shomari msikilizaji, nikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele ndani ya nyumba hiyo studio ni kuletea habari motomoto, nikuambia ukaa standby kupata vitu vizito kutoka hapa kwenye VU express, moja kwa moja, ikiwa ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington, kumi na nusu pale Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Kama unajua vitu vingi ambavyo unazungumza, lakini katika baadhi ya vitu ambavyo tunaangalia ni mambo ya vijana kuingia kwenye siasa na uongozi. Hali inakuaje? Unakuta vijana wengi wanakuwa kwenye maandamano, kwenye harakati, lakini kwenye uongozi inakuaje? Tutazungumza hali inakuwa ni ngumu vile vile, tukiwa katika huu muktadha wa vijana wengi ambao weko kwenye umri mdogo tu, wasichana hasa wanapata uh, mimba za utotoni, na wakisha wapata watoto, pia wale watoto wakiwa mm -hmm. bado wachanga wanapata watoto wengine, wanakuwa ni mabibi, yani wana... ama wale nyanya kama <laughs> wewe ni Mkenya bado <laughs> wakiwa wangali wadogo, na ni tatizo ambalo limekithiri katika mataifa karibu yote ya eneo letu, hayo pamoja na yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii maswala ya burudani na vilevile vile muziki ndani ya Vio Express, yote utayasikia lakini... sukumi gurudumu Mm -hmm. la muziki yeah. lakini bila kupoteza wakati okay. tuanze katika swala hilo ambalo limeli la watoto na mimba za utotoni. uh, kwa hakika ni kwamba ni tatizo ambalo limekidhiri zaidi, na katika mojawapo wa magazeti makuu nchini Kenya ni kwamba gavana wa kaunti ya Homa Bay, uh, Gladis Wanga amesema uh, kwamba yuko katika mstari wa mbele kujaribu kunusuru wasichana wadogo au akinamama wadogo, ama wamepata mimba hata wengine wakiwa chini ya miaka kumi na minne na kisha watoto wao waliozaliwa wengine wao pia wanapata ujauzito wakiwa na miaka 10 na kitu, kwa hivyo inakuwa kuna tatizo la mama wachanga na akina babu wachanga na akina uh, nyanya wachanga na ni tatizo ambalo kwa kweli lina adhiri jamii. Sasa uh, yule kiongozi amesema kwamba watachukua njia zote kuweza kurekebisha hali, ziwe ni za kisheria, ziwe ni za elimu na uhamasisho. Nchini Uganda vilevile vile, tatizo hilo limetangazwa na pia kuna mwanaharakati ambaye nilizungumza naye kutoka kule DRC ananiambia tatizo ni hilo hilo, lakini hebu tuende nchini Tanzania tukutane naye nis Nice Mwajuma, yeye ni mwanaharakati wa maswala ya wanawake na wasichana pia na. Je, Mwajuma, swala hili uh, likoje katika nchi ya Tanzania na katika Afrika kwa ujumla, swala la watoto kupata mimba za utotoni? Maana wenyewe ni watoto na bado tena wanapata mimba ambazo zinaitwa mimba za utotoni. So, liko kila mahala na ni janga kubwa sana la kitaifa, na sababu kubwa la hawa watoto inakuwaga ni vishawishi, kubakwa lakini pia ukosefu wa elimu. Kama mtoto utampeleka shule, utamweka tu nyumbani atakaa, na matokeo yake ataozeshwa ndoa za utotoni. Ukishamwozesha ndoa za utotoni, lazima atapata mimba za utotoni. Kwa hiyo, hili swala linashughulikiwa katika jamii zetu chache. Kwa mfano, tunapoongelea katika jamii ya kitanzania Unakuta jamii nyingi zikishaona hivyo, huwa zinamuita yule mtu kitako, zinaongea naye, lakini wengi wanaogopa kwenda kwenye vyombo vya sheria, kwa sababu wanajua hata yeye pia anaweza akachukuliwa sheria, mzazi na yule mtu atachukuliwa sheria, na yule kijana akichukuliwa sheria, ni kwamba kijiji kinakuwa kinamtenga kinamsema vibaya, kwamba kwa nini kijana wetu amechukuliwa sheria? Sasa basi, ungependa kwako kuona nini kikifanyika ili tatizo hili limalizwe kabisa au litakomezwe katika jamii? Hatua ya kwanza kabisa ni kutoa elimu kwa jamii, kwamba isiogope vyombo vya sheria inapopata tatizo. Mtoto amepewa mimba akiwa mdogo, chini ya miaka kumi na nane, basi waende wakashtaki kwenye vyombo vya sheria, wasiogope hawaendi kushtaki kwa sababu. Ni elimu nyingine, watu waepuke mila na desturi potofu, kwa sababu mila na desturi potofu ndizo zinazopelekea watoto kuozeshwa mapema na kupata na wao watoto mapema, au kubakwa na wazazi nao kuwanyamazia, au kubakwa na ndugu zao wengine. Kwa hiyo ninachotaka kusema ni kwamba elimu, kitu cha kwanza ni elimu ipelekwe vijijini. Lakini kitu cha pili, vyombo vya sheria, polisi, polisi jamii, ustawi wa jamii, wajenge mahusiano vizuri na jamii, ili hiyo jamii iweze kuwapa taarifa ambazo ni sahihi. Asanti sana no. Mwajuma kwa mchango wako huo, na ninaamini kwamba baadhi ya hatua ambazo umetaja za uhamasisho na kuchukua hatua za kisheria na pia kuwapa uwezo zaidi wale maafisa wa usalama na kuondoa hofu miongoni mwa wale ambao wangetaka kuwasilisha ku, ku, ku, ku kesi hizo his, mbele ya vyombo vya usalama wasiwe na hofu yoyote, ili wanusuru wasichana wetu. Yote haya ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Napomwona Tanasha Dona akisema na, naona huyu anakuja BN kwanza kabla. Tunaye tanashadoatunaye BN hapa kama akija na kitu chake kile chikwere BN huyu anafanya vitu kweli kweli, na Aida Isa anapenda sana nyimbo za BN, lakini ziko vizuri, bila shaka tupate vitu. Hey love. I think I'm ready now. I've been so patient anticipating. -e. Namkumbuka vizuri le jamaa wa Sauti Sawa, Sauti Sawa mahojiano na kundi zima la Sauti Sol mm. Na sasa siku hizi wanafanya kila mtu mziki wake, lakini Bien anaonekana anaendelea kushamiri tu kweli kweli, na ana ngoma kweli ambazo zina viwango vya kimataifa, taratibu sana tena, ile staili yake tofauti. Sasa hapa unaona mm, ameendesha kitu tofauti kabisa, kabisa. Ndio mambo ya express hayo bana sasa <laughs> mimi, mimi, mimi nakupa kijiti asante. <laughs> Tueleze tuendo tue wapi sasa haya, na mi nakamata kijiti kama kutoka kwako Tuelekea moja kwa moja hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kama kama unaofahamu hivi sasa, nchi nyingi za baadhi ya nchi za Afrika zinaelekea kwenye uchaguzi. Kule Afrika Kusini uchaguzi utafanyika mwezi Mei, wakati kule nchini Tanzania uchaguzi ni mwakani. Sasa basi tunaangalia ushiriki wa vijana kwenye harakati za uongozi. Wengi wanashiriki kwenye harakati e, za kutafuta kupiga kura, za kutafuta viongozi, za maandamano na kadhalika, lakini vipi kwenye kushika hatamu zenyewe? Tunaye Espoir Aspirin, huyu ni msemaji wa Lucha, taasisi ya wanaharakati vijana kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. nini mtazamo wako? Kwetu sisi ni mshangao, sababu tunaona serikali za kwetu ama Afrika mzima Uh, ni kama vile hawataki wakatumia vijana kwa mabadiliko, sababu wa wazee wengi ama wengi ambao wamezeeka ndani ya politics ya Kongo, uh, wameharibu na wanaofia, eti wakitia vijana vijana watakuja na uh, suluhisho zingine, na vijana wataweza kubadilisha yale yote amba uh, ambayo waliharibisha, na ndio maana waga wanaofia hawataki waweze ila kum... uh, sisi tunajua kama uh, ni wa Kongo wanapita na sisi hatuacha kupambana, tutapambana na tunajua kama, uh, sisi ndio wale ambao, uh, wana suluhisho kwa mambo yote ambayo yanapitikana ndani ya nchi yetu na vilevile vile. Basi, pengine wito wako ni upi kwa vijana wenzako? Tunahimiza vijana wenzetu, wale ambao wanataka kuingia ndani ya politiki waweze kuingia. Wale ambao wanataka kuingia hata, uh, ndani ya jeshi, ndani ya polisi, waweze kuingia, wasichoke Tusikate tamaa, sababu sisi ndiyo suluhisho, sisi ndiyo nchi uh, inategemea. Tusimame imara, tusichoke. Hata wale wazee wa, waendelee kujitukia, waendelee kukataa kuingiza ndani ya serikali. Tusishushe uh, bendera, tuweze kusimama imara. Ipo siku na sisi tutashika uh, kiti na tutaweza kuongoza vizuri kuliko wale ambao wanaongoza leo ambao wote wameshazeeka. Haya, huyo ni kijana wa Lucha Spoi Espirin ambaye ndiyo msemaji hivi sasa katika moja ya taasisi kule kusini kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Unawajua vijana wa Lucha kama hu? Kweli kabisa, mara nyingi tu tunazungumza nao tu kutoka hapa VOA. Na sasa naona tuelekee kwenye habari za kimataifa. Watu tisa akiwemo mtoto mchanga wamefariki baada ya boti yao kuzama wakati akijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean katika hali ya hewa yenye dhoruba, na watu wengine 15 wanahofiwa kupotea, walinzi wa pwani ya Italia wamesema mapema leo. Walinzi wa pwani hiyo wamesema walipokea ombi la ushirikiano kutoka kwa mamlaka ya utafutaji na uokoaji ya Malta baada ya boti hiyo kuzama takriban kilomita 50 kusini mashariki mwa kisiwa cha Lampedusa hapo jana Jumatano. Waziri wa pwani amesema walipeleka boti yao ya doria katika eneo la tukio, ambapo iliwaokoa manusura ishirini na wawili na kupata watu tisa wakiwa tayari wameisha kufa. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski hii leo Alhamisi ameomba hatua ichukuliwe kuipatia nchi yake misaada ya kijeshi, hasa mifumo ya ulinzi wa anga baada ya usiku wa mashambulizi ya anga ya Rusia ambayo jeshi la Ukraine lilisema yalijumuisha makombora 42 na ndege zisizokuwa na rubani 40. Kama makombora ya Rusia na ndege zisizo na rubani aina ya Shahid zinaendelea kushambulia sio tu Ukraine lakini pia azimio la washirika wetu, hii itaongeza leseni ya kimataifa ya ugaidi, Zelenski alisema kwenye mitandao ya kijamii. Polisi wa Uturuki wamekamata shehena ya, ya tatu ya kokeini katika historia ya taifa hilo, waziri wa mambo ya ndani Ali Yelikaya ametangaza leo, wakati makundi yanaofuatilia uhalifu wa kupanga yakionya kuwa nchi hiyo imekuwa kituo cha kuingia dawa za kulevya kuelekea Ulaya. Takriban kilo 608 za kokeini, nyingi zikiwa katika mfumo wa maji, zimekamatwa katika operesheni kwenye majimbo matatu ya Yelikaya ameandika kwenye jukwaa la mtandao wa kijamii wa X. Karibu kilo za kemikali sindika dawa hiyo pia zimekamatwa na jeshi. Hizo imetangaza hileo kile kilichokiita hatua mpya na zilizoboreshwa za kuingiza misaada ya kibinadamu huko ukanda wa Gaza, ikijumuisha kujenga kivuo kipya huko kaskazini mwa Gaza. Msemaji wa jeshi Admirali Daniel Hagari amesema katika taarifa yake kwa njia ya video kwamba njia hiyo mpya ya kuvuka ardhi itawezesha misaada zaidi kuingia moja kwa moja kwa raia maeneo ambayo yamekuwa changamoto kwa malori hayo kufika. Makundi ya kimataifa ya misaada ya kibinadam yamelalamika kwa miezi kadhaa kuhusu vizuizi vinavyozuia kupeleka misaada kwa kutumia malori huko Gaza. sana mimi naona kama kama kama ni ile silence. Yani mambo ya ya ya kunyamaza tu na na na kutulia japo mm. Sielewi anasema nini lakini simi kuna kitu anachosema chenye kuleta amani na utulivu. <laughs> <laughs> Kwangu mimi hata ukiona hiyo video yenyewe <laughs> mtu yeah. Kalala kapumzika yeah. inaonyesha kweli ni hali ya utulivu. ya utulivu, hali ya juu mm. kama unavyojua kama usimi huyu jina lake kamili ni Simisola Bolatito Kosoko. Nam. Mtoto wa Kinigeria, mambo mm -hmm. eh, ya Nigeria hayo, na huyu bibie eh, kama unaofahamu kamao alianzia kuimba nyimbo kule kanisani. hmm? we, we. alianza kanisani kwenye gospel music, ndipo we watu wengi wanachimbukia we. hmm? Akatoka pale kanisani sasa, akaingia kwenye hii muziki mingine ambapo alitamba baada ya kutoka kibao chake tifu mwaka elfu mbili na kumi na nne, akajulikana sasa kwa watu wengine wote. Na vile vile kule Nigeria alikuwa kwenye kipindi cha television Nigerian Idol TV. Naam. Um. Alionekana pia show hiyo mwaka 2022 akiwa anashiriki. Kwa hiyo Simi, ama kwa hakika uh, ni mwanamuziki muziki machachari, alianzia mbali lakini yuko vizuri kweli kweli. Mambo si si mchezo hayo. Sasa kama uta nakwenda, Simi anatufungulia uh, ukurasa wa barazani ambapo tumeuliza je, ni kitu gani usichopenda kuona wafanyakazi wa manyumbani au wa ndani wanatendewa? Mhm. Mm. Wengi na majibu, si tuangalie mambo yanavyokwenda. Aha. Namuona Anthony Sikuku Makaka anasema watu wasijisahau na majukumu yao ya nyumbani na kuachia wafanya kazi kila jukumu mpaka uh, wanawafulia nguo zao za ndani, aliwezekani hawafahamu pia ni binadamu anayefaa kuwa na hadhi yake. Zayid Ajahwari anasema kuwa amefika wakati wa kulala, wewe bado unampa kazi uh, kumwekea sahani yake maalum, kukataa kula naye pale inapobidi, na mwisho kumdhulumu mshahara wake, kuamka au kutompa uh, ama kutomlipa kwa vizingizio vya uongo. Huyu Eva Daniel anasema mispendi wafanyakazi wa ndani kutengwa na kuonekana kama wao ni watumwa. Pia wanakuta wabao wenye nyumba wanawachukulia hawa kama wadada wana shida vile, kwa hiyo hawana masharti, hawana mahali pa kwenda, wanawanyanyasa na wengine kuwataka hata kingono. Big Nasari anasema wafanyakazi wa ndani ni watu muhimu sana. Baadhi ya watu wanawachukulia poa, wale ndio walezi wa watoto wetu. Natamani wapate haki zote kama malazi bora, usafiri na elimu. Pia na ni mchango mzuri sana huo, bila shaka. Anamwona naye. Super Ray anasema kutoka kule Bukoba, Tanzania, anasema sipendi kuona mfanyakazi wa ndani akinyanyaswa ikiwemo kunyimwa chakula, anasema mi huwa naumia sana, na pia anasema hata mshahara saa nyingine unakuta hawapewi Rogers na Maswa anasema yuko kule Navaholo. Navaholo ni kule magharibi mwa Kenya ah. Ah, anasema sipendi wanavyonyima uhuru na hata kutengwa katika familia wanamfanya kazi na hata kunyanyaswa kimapenzi katika baadhi ya, ya, ya maeneo Mana hawa katundu, anasema mispendi hawa kufanyishwa kazi kwenye umri mdogo. Anasema kwamba unaweza kuta anafanywa kazi akiwa mtoto mdogo. Kuna mama mmoja anamchukua binti yake binti mdogo amuuzie maziwa kila siku saa kumi na mbili asubuhi, anaamka na kuyatembeza sasa. Asubuhi anaamka muda gani? Na kama hata anamlipa mshahara ni shilingi ngapi? Mm. Uh, yani, anasema mambo ni mengi. Basi kweli naona michango ni mingi kabisa. Nawashukuru sana kina Pascal Lucas, Chambi, Kais, Musa, Rogers, Rogers, Eva, Daniel uh, Nomi, Suspect, Lukman, Divinci, Kathrin, Jaco, Israel, Shant, Shantiwa, Dasius, Vedasto na vile vile kina Abel, Leonard, Yetro, Khan na wengine wengi, orodha ni ndefu sana. Asanteni sana kwa kushiriki kwenye barazani hapa VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Bila shaka basi, kama kama tunavyosema Express hii wisukumi bila muziki, hii ngoma inakuja, ni yake bibie Juliana Kanyomozi anakuja kitu chake oli wa manyi. Wale ndugu zangu wa Kampala, wana Kampala Uganda, mtanipata vizuri, pata vitu Juliana Kanyomozi kusoma kweli mm -hmm. Yani, mimi kwangu mimi naongea kwangu, sauti yake, e, sauti yake yake kwangu sauti yake ai Juliana Kanyomozi anaimba vizuri, yuko vizuri sana. Taratibu tena sana mm -hmm. na amekuwepo kwa muda mrefu mda mrefu meshapata kumwona kule Boston upande wa Massachusetts ah, Atu, kule Boston e, akawa ametembea sehemu moja sehemu moja anajulikana kama Waltham aaa mm -hmm. kuna Waganda wengi mno tu na kwa kweli mambo, alifanya mambo mazito, lakini ilikuwa ni wakati umepita kidogo Ziyo. lakini kwa kweli mtulivu, tena mwenye heshima na sauti yake ni nyororo hivyo hivyo, basi pale anakuwa ametualika kuingia kwenye maswala ya burudani, na tunapoangalia kuna, kuna, e, kuna taarifa za tanzia. Hapa nafikiri ndizo tutaangazia kwamba muungano wa watengeneza filamu wa Nigeria, wa Actors Guild of Nigeria ANG leo wamethibitisha kifo cha mcheza filamu maarufu wa Nollywood ambaye wengi ambao wanatazama zile sinema za Nigeria wanamfahamu. Namzungumzia John Paul Odonwodo ambaye kwenye movie anajulikana kama Junior Pop, kufuatia ajali ya boti wakati akicheza filamu. Basi Junior akiwa na wenzake wangapi, wa watatu, wamepoteza maisha baada ya boti yao kuzama kwenye mto anam nchini Nigeria. Mkuu wa muungano wa watengeneza filamu wa taifa hilo Emeka Loras Ejezie pia amethibitisha taarifa hizo kupitia kurasa zake za mitandao ya kijamii, akisema kwamba taarifa za mwanzoni kwamba waliokuwemo kwenye boti hiyo walinusurika zilikuwa za kupotosha. Amesema kwamba hospitali mbili zenye sifa zilijaribu sana kuwanusuru, lakini haikuwezekana kamwe. Basi kufuatia ajali hiyo, muungano wa watengeneza filamu wa Nigeria AGN umesitisha kabisa filamu zote zinazohusisha mito au utumizi wa boti. Unasikia, hatua imechukuliwa basi. yu. kando yu. na hilo sande. mm -hmm. Shughuli za utengenezaji filamu zimesitishwa hivi leo tunapozungumza, Alhamisi, kote nchini Nigeria, ukikumbuka kwamba Nollywood wanatoa movie nyingi zaidi ya elfu moja kwa mwaka. Kwa hivyo lazima ni movie nyingi sana zimesitishwa hivi leo, pamoja na kusitishwa kwa muda usiojulikana kwa movie hiyo ambayo junior alikuwa anaicheza leo ama alikuwa anaicheza uh, ili apate akumbane na mauti haya. Basi kilicho cha ajabu ni kwamba, kabla ya ajali hiyo, Juni aliweka video kwenye Instagram akiwa kwenye boti hiyo hiyo hiyo, na boti yenyewe ilikuwa kwenye mwendo kasi sana. Akasema hivi, tafadhali na kuomba mwendesha boti kuwa mpole, mimi nimezaliwa mwana pekee katika nyumba yetu na mimi ni baba wa watoto watatu, sitaki kufa Ameandika hivo kabisa. hey, naye kitu pale kimekwenda vibaya, watu wote wakawa na wasiwasi na kasi. Muda mfupi baadaye ndio hiyo ikapata ajali, yaani ilikuwa katika kasi kubwa, kasi zaidi na aliyoogopa haya na kuyataja kwenye video, ndio yalimpata na akasema hivi, haya ndio hizi chan, ndio changamoto, baadhi ya changamoto tunazopitia sisi wacheza filamu tunawapo waletea burudani sasa ndio kwake alikuwa ni kama utani kwamba mnajionea wenyewe changamoto tunazopitia, kumbe ile mm, changamoto ikawa ya kweli, na hayo hayo aliogopa yakamkumba. Kwa hivyo sisi tunatoa tu pole zetu kwa tasnia ya filamu ya Nigeria na kwa familia ya Paul Odonwodo maarufu kama Junior Pop, mcheza filamu maarufu wa Nigeria, na naona taarifa za leo za burudani tu zikomee hapo tukitoa pole zetu hapa VOA na kwa jamii ya Wanigeria kwa ujumla. Bila shaka ni jambo la kusikitisha. La kusikitisha kweli kweli kweli kweli. Sawa kabisa, kama huo basi. Uh, kutoka huko, kama unafikiri moja kwa moja, kama ulivyozungumza, tuangalie yale yanayojiri, na vile vile tutaangalia swali letu la leo. Lakini moja kwa moja, kama nikikupa tu kwa haraka haraka, uh, yale ambayo yanazungumza hivi sasa, nafikiri umekuwa uh, ukifuatilia vile vile wewe mwenyewe kama kwenye baadhi ya mitandao uh, ni manaja wa timu ya Burnley timu ya Burnley hii inacheza ligi ya Uingereza. mm -hmm. hata kuwepo katika mechi ambayo timu hiyo inacheza Jumamosi, na timu ya Brighton. Na hii imetokana na nini? Na kosa, ameadhibiwa kwa kosa la kumtukana mwamuzi, alimkosoa mwamuzi kwenye mechi iliyopita, hasa akakutana na hii match ban ambayo inamfuata kwenye mechi inayofuata. Kwa hiyo vijana wake wataingia uwanjani bila ye mwenye kuwepo kwenye mechi ambayo ni ngumu na muhimu sana, kwa sababu timu hii inapambana isiweze kushuka daraja, inahitaji ushindi kwa udi na uvumba. Kwingineko, mwanariadha Samuel Fitwi huyu anatamba kwelikweli kutoka Eritrea, huko ndo alikozaliwa, lakini hivi sasa si wa Eritrea, ni mwanariadha wa Ujerumani, sababu alikwenda kule akiwa mdogo akawa mkimbizi. Anafanya vizuri sana kwenye marathon, anatarajiwa kwamba atashiriki, anakimbia hasa akiwa Ujerumani. Wajerumani hivi sasa wanamwangalia kwa makini kweli kweli, wakisema kwamba huyu tangu ameingia kwenye riadha anaonyesha uwezo wa hali ya juu sana, kwa hiyo wanatarajia tuone vitu kwenye Paris Olympic ambayo inakuja hii mwaka elfu mbili na ishirini na nne, weni ukiwa anajiandaa namna. Tunapoelekea kukamilisha VOA Express, tuangalie swali ambalo tuliuliza: unadhani kuna madaktari na wafanyakazi wa huduma za afya wa kutosha kukidhi mahitaji mahala unakotokea? Wamejibu hapa kama huu nianze. Naye Matias Nyapi wa Kibondo, Tanzania, anasema madaktari wahudumu wa afya hawatoshi, japo mtaani wapo kwenye sifu wakingojea ajira. Upande wa serikali natafuta kwanza fedha, kwani uwezi kuajiri mtu bila unajua utamlipaje. Elia Maritin Majengo kule Tanzania anasema kwamba hapa nilipo kuna upungufu kwa kweli wa madaktari na upungufu huu anasema ni mkubwa sana. mm -hmm. David Sachenga anasema kutoka kule, kule wagumu anasema kwamba madaktari na wahudumu wa afya sio wengi kiasi hicho hata kuweza kukidhi mahitaji ya watu ah, mahala alipo yeye kule wagumu, ah, Muheza, Tanga, Tanzania. Rebeka Wakwaya anasema wapo wengi wamehitimu kutoka ah, vyuo mbalimbali mbali, ila hawajaajiriwa. Tatizo ni serikali hasa hapa nchini Kenya. Zabuloni Miongezo, kijana mkongwe kutoka DRC, anasema hapa kwetu hakuna labda inatokana na ukosefu wa usalama, kwa sababu anasema sisi upata madaktari, inabidi tuende mahali ambapo usalama upo kidogo, bila hivyo inakuwa ngumu. Ishara Nkere anasema kwamba yuko kule, wapi Kivu kusini mashariki mwa DRC, anasema mahali nilipo hakuna huduma za kutosha, kwani uh, mara nyingi wagonjwa wanahamishwa kwenda kwenye hospitali za kigeni. Bila shaka basi, muda ndio hivyo, kama au hautupi nafasi wala, ndio hivyo unatupa mkono. Niseme asante sana kushirikiana nasi na kutusikiliza kwenye kipindi hiki. Upande wa pili ni Aida Isa, langu jina ni Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu mzee wa kazi Harrison Kamau na moja kwa moja tunakamilisha basi expressi, tukiwaga taratibu na kitu hicho. Haya basi, pata vitu simi huyo, selensi anakuaga