Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji. Leo ni Jumatano, Aprili kumi mwaka elfu mbili ishirini na nne. Mimi naitwa BMJ Mridhi na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM Chuchu, Redio Zanzibar, Redio Maniema namba moja Kindu, Redio Jambo Isiro DRC, Redio Mitume Kitale, Sasa Redio Bongoma Kenya na UBC Redio nchini Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni Katika e matangazo yetu hii leo, madaktari nchini Kenya waapa kuendelea na mgomo wao licha ya hatua zilizochukuliwa na baadhi ya mahospitali kuwaajiri madaktari wa kigeni. Madaktari hao wanaogoma wanasemaje? Wakati madaktari wanalilia basic things kama mishahara, nchi inaamua iwakate mshahara na wachukue madaktari wengine, sijawahi ona nchi inapanishwa na nchi wake venye rutwa na tupanish na katika taarifa nyingine kikosi cha china cha ujumbe wa kulinda amani nchini drc monusco chaondoka kivu kusini baada ya kuhudumu kwa miaka 21 wakazi wa mji wa bukavu wana hisia zipi kuhusu utendaji kazi wa maafisa hao miaka ambao wamefanya wa china ambao wangelitusaidia kujenga barabara leo barabara zinaendelea kuwa mhali mbaya na sisi tunawaza lengo lao kwetu sisi kama wakongomani haikufikiria kwa kweli Utasikia hisia zaidi katika matangazo yetu haya ya takriban dakika thelathini, lakini ni hapo baadaye kidogo. Kwa sasa nimkaribisha mwenzangu Patrick Ndwimana akusomee habari za dunia. Mahakama ya Afrika Kusini Jumanne iliamua kwamba rais wa zamani Jacob Zuma anaweza kugombea kwenye uchaguzi mkuu na hivyo kubatilisha uamuzi uliochukuliwa na tume ya uchaguzi kumkatalia kuwania kufuatilia kesi iliyompata na hatia. Katika uamuzi wa kushangaza, mahakama ya uchaguzi ilimpa haki rais huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 81, ambaye atawania kwa tikiti ya chama cha Omkontos Wesizwe MK, chama kipya cha upinzani ambacho kinaonekana kuwa tishio kwenye uchaguzi wa Mei 29. Uamuzi wa tume ya uchaguzi umewekwa kando mahakama iliandika katika uamuzi ambao afp imeuona uchaguzi mkuu wa afrika kusini unatarajiwa kuwa wenye ushindani mkali tangu ujio wa demokrasia mwaka 1994 na kuwepo kwa zuma katika kampeni inaweza kuwa kichocheo cha ushindani huo kikitegemea umaarufu wa zuma chama cha mk kinatarajiwa kugawana kura na chama tawala cha africa national congress makao ya kisiasa ya rais huyo wa zamani hiyo inaweza kupelekea kura za anc kushuka chini ya asilimia 50 kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1994. Chama cha MK kimepongeza uamuzi wa mahakama kama ushindi dhidi ya kile umesema zilikuwa juhudi zinazoongozwa na ANC kutaka kukitenga. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye Jumanne alimwagiza waziri wake mkuu kuandaa mpango wa dharura wa kuimarisha uchumi na sekta ya fedha iliyo katika hali ngumu nchini humo, ofisi yake ilisema katika taarifa. Rais huyo mwenye umri wa miaka 44 alipata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa mwezi uliopita kwa ahadi ya mageuzi makubwa na kuwa rais mwenye umri mdogo zaidi, licha ya kuwa hakuwahi kushikilia wadhifa wa kuchaguliwa. Jumanne alimpa waziri wake mkuu na mshirika wake wa karibu, Usman Sonko, muda wa hadi mwishoni mwa mwezi huu kuandaa mpango madhubuti Ilisema taarifa hiyo iliyotolewa baada ya mkutano wa kwanza wa baraza lake la mawaziri. Alimwagiza Sonko kufanya tathmini ya jumla ya programu na mipango na kutoa ripoti kuhusu hali ya jumla ya fedha za umma, ushirikiano wa kimataifa na ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi, taarifa hiyo iliongeza. Waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak na rais wa Rwanda Paul Kagame Wamesema wanatarajia safari za ndege chini ya mpango wa Uingereza wa kuwahamisha waomba hifadhi nchini Rwanda zitaanza majira machipuko, yani spring. BMJ Muridhi anayo ripoti kamili. Kufuatia mkutano kati ya Sunak na Kagame mjini London, afisi ya Sunak ilisema viongozi wote wawili walitazamia safari za ndege kuelekea Rwanda katika majira ya machipuko waraka uliotolewa kufuatia mkutano huo ulieleza wote walikuwa na matumaini ya kufanikiwa kwa mpango huo licha ya kukabiliwa na vizingiti kadhaa katika miezi ya karibuni. Kabla ya ndege yoyote kuondoka, serikali ya Uingereza inahitajika kisheria kupitisha sheria mpya ambayo Sunak anatumai itafungua njia kwa serikali yake kutuma waomba hifadhi wanaofika Uingereza bila kibali kwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Sunak anataka kuwahamisha maelfu ya waomba hifadhi wanaofika Uingereza kwa boti ndogo kila mwaka hadi Rwanda, lakini changamoto za kisheria hadi sasa zimezuia mtu yeyote kupelekwa huko sheria inayolenga kuzuia changamoto zaidi za mahakama kwa mpango huo itajadiliwa tena bungeni hapo Aprili 15. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Togo imepanga tena kuwa uchaguzi wa bunge utafanyika tarehe 29 Aprili baada ya kuahirisha kutokana na mageuzi ya katiba yenye utata, taarifa ya serikali ilisema Jumanne. Uchaguzi ulikuwa umepangwa kufanyika Aprili ishirini lakini serikali iliwaahirisha ikisema majadiliano yalikuwa yanahitajika kuhusu mageuzi hayo ambayo vyama vya upinzani viliyataja kuwa njama za kutaka Rais Faure Nyasimbe aendelee kukaa madarakani kwa muda mrefu. tarehe ya uchaguzi wa bunge na mikoa ni Jumatatu Aprili 29, taarifa ya ofisi ya rais ilisema, baada ya mkutano wa baraza la mawaziri jana Jumanne. Marekebisho hayo ya katiba yalizua mjadala juu ya utawala wa Nyasimbe ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 2005 baada ya kumrithi baba yake aliyetawala kwa miongo mitatu baada ya mapinduzi ya kijeshi. Vyama vya upinzani havikutoa taarifa mara moja kuhusu tarehe mpya ya uchaguzi, lakini taarifa ya baraza la mawaziri imejiri siku chache kabla ya vyama vya upinzani kupanga kuandaa maandamano dhidi ya mageuzi ya katiba na kuahirishwa kwa uchaguzi. Marekani Jumanne ililishinikiza kundi la Hamas kukubali makubaliano ya kusitisha mapigano na Israeli huko Gaza kwa muda wa wiki sita na pia kuachiliwa huru kwa mateka mia moja wanaoshikiliwa na kundi hilo linalochukuliwa na Marekani kama la kigaidi ili Israel nayo iwaachilie huru mamia wa Palestina iliyowafunga jela. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliwaambia waandishi wa habari mjini Washington kwamba ni pendekezo muhimu sana lililowasilishwa kwa Hamas mjini Cairo mwishoni mwa juma lililopita na lazima likubaliwe. Kazi sasa ni kwa Hamas, Blinken alisema. Ulimwengu unasubiri kuona kile Hamas itafanya. Israel ilitangaza vita dhidi ya Hamas baada ya shambulio baya la kigaidi la Oktoba 7 ndani ya Israel ambalo liliua watu elfu moja na mia mbili na kupelekea watu mia mbili na hamsini kushikwa mateka. Mashambulizi ya Israel yaliyofuatia tukio hilo yameua zaidi ya watu 33,000 huko Gaza, karibu theluthi mbili wakiwa wanawake na watoto, kulingana na maafisa wa afya wa Gaza, huku jeshi la Israeli likisema maelfu kadhaa ya wapiganaji wa Hamas ni miongoni mwa waliouawa wa. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia moja kwa moja kutoka Washington DC. Habari za dunia kama nilivyokueleza, zimesomwa na Patrick Ndwimana, ataendelea baadaye kidogo. Kwa sasa, tuende nchini Kenya, huku mgomo wa madaktari katika taifa hilo ukiingia siku yake ya 28 Jumatano. Dalili za kupata mwafaka wa haraka zinaendelea kudidimia baada ya madaktari hao kupuzilia mbali ombi la rais William Ruto la serikali kuwapokeza madaktari wanafunzi kitita cha shilingi elfu sabini kila mwezi badala ya shilingi laki mbili wanazostahili kupokea kama mshahara. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenned Wandera, anatuarifu zaidi. Madaktari hao licha ya amri ya waziri wa usalama Kithure Kindiki kuharamisha maandamano hayo, wameafikia kufanya maandamano siku mbili kila wiki kuishinikiza serikali kuanza kutekeleza mkataba wa makubaliano ya pamoja ya mwaka 2017 kama njia ya kipekee ya kusitisha mgomo huo unaoingia siku yake ya 28 Jumatano. Madaktari hao wakiwa wamebeba mabango Jumanne walikaa kwenye lango la bunge na kuziba barabara kuu kuzi zinazozunguka majengo ya bunge huku wakipuliza firimbi za kutaka utekelezaji wa mkataba huo. Pia walifanya maandamano katika hospitali ya kitaifa ya Kenyatta kuishinikiza serikali kutekeleza matakwa yao hata baada ya Rais Ruto kuwataka madaktari kufahamu kuwa serikali haina kiasi hicho cha fedha kuwalipa madaktari wanafunzi na kuwataka kupokea posho ya shilingi elfu sabini kila mwezi na baada ya mwaka mmoja kuajiriwa na serikali, madaktari wamekataa wito huo kwa kutaja kuwa serikali imeonyesha ubadhirifu mkubwa wa fedha kwa ulipaji wa mishahara na marupupu kwa maafisa wa serikali. Hivyo utekelezaji wa mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba unaowezesha madaktari wanafunzi wa viwango tofauti tofauti kupokea shilingi laki mbili na elfu sita kila mwezi shati uidhinishwe ilivyoafikiwa kuonyesha ugumu uliopo kati ya serikali na madaktari. Hospitali ya ya chuo kikuu cha Kenyatta imetangaza kuwa imeanza kuwatumia barua za kuwasimamisha kazi madaktari wanaosusia kazi na kushiriki mgomo wa kitaifa. Mwenyekiti wa bodi ya hospitali hiyo, Olive Mugenda, ameeleza kuwa mgomo huo umesababisha athari kubwa kwa wagonjwa wengi wakiwemo wagonjwa wanaopokea matibabu ya saratani. Aidha, Mugenda ametangaza kuwa hospitali hiyo imelazimika kuwaajiri madaktari bingwa kutoka mataifa ya kigeni kama vile Malawi, Ethiopia na Tanzania, ili wezesha upatikanaji wa baadhi ya huduma muhimu kwa wagonjwa. tari Gor Gudi ameeleza viowe kuwa serikali inajaribu njia zote kuwatisha, lakini hawatang'atuka hadi matakwa yao yatimizwe ilivyo kwenye mkataba huo. Hata uwe daktari wa wapi, lazima ukuwe na licensing practice kutoka kwa board ndio uweze kufanya kazi so it's very unfortunate. Wakati madaktari wanalilia basic things kama mishahara, nchi inaamua iwakate mshahara na wachukue madaktari wengine. Sijawahi ona nchi inapanishwa na nchi wake venye Ruto anatupanish. Mgogoro wa sekta ya afya nchini Kenya unatarajiwa kuwa mbaya zaidi baada ya makundi mengine matatu ya wahudumu wa afya kutangaza Jumanne kususi ya kazi. Maafisa wa afya umma, wataalamu wa lishe na wataalamu wa dawa kupitia vyama vyao kazi wametangaza kusitisha shughuli za kazi na kushiriki maandamano yaliyoandaliwa kote nchini Kenya hadi serikali watambue kisheria kwa kuwapa mikataba ya kudumu na kuwaongezea mishahara. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Wapo ndio kwanza unajiunga nasi, matangazo ni ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Popote ulipo, msikilizaji, hii ndio idhaa ya kuendelea kusikiliza. Patrick Ndwimana anaendelea na habari za dunia. Watu wenye silaha Jumanne walifanya shambulio la kuvizia dhidi ya msafara wa polisi katika eneo la mbali la kusini mashariki mwa Iran na kuua maafisa sita wa polisi, ripoti za vyombo vya habari zimesema. Shambulio hilo kwenye barabara huko Sistan na mkoa wa Baluchistan lilijeruhi maafisa wengine wawili wa polisi, kulingana na jukwaa la waandishi wa habari Vijana, tovuti mshirika wa shirika la habari la serikali. Ripoti hiyo imesema kundi la wanamgambo wa Jaish al Adli likiri kuhusika na shambulio hilo, lakini ripoti hiyo haikuchunguzwa na vyanzo huru. Wanamgambo hao wamekuwa wakidai kupigania haki msingi za kabila la walio wachache la baluch katika mkoa huo. Iran na baadhi ya mataifa mengine jirani yanalichukulia kundi hilo kuwa la kigaidi. Mahakama ya juu ya jimbo la Arizona hapa Marekani Jumanne imeamua kwamba jimbo hilo linaweza kuendelea kutekeleza sheria ya zamani sana inayoharamisha sababu zote za utoaji mimba isipokuwa tu wakati maisha ya mama yako hatarini. Kesi hiyo ilichunguza ikiwa jimbo hilo lina haki ya kutekeleza sheria iliyotangulia kabla jimbo hilo kuwepo. Sheria hiyo ya mwaka 1864 inaharamisha hata utoaji mimba baada ya kubakwa na kujamiana, lakini inaruhusu utoaji mimba ikiwa maisha ya mama yako hatarini. Uamuzi wa mahakama hiyo ya juu ya Arizona ulitathmini uamuzi wa mahakama ya rufaa wa mwaka elfu mbili na ishirini ambao ulisema madaktari hawatashtakiwa kwa kumsaidia mwanamke mja mzito kutoa mimba ya wiki kumi na tano. Tukiendelea na habari za waandishi wetu, ni kwamba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, askari wa amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO wana ahidi eh, kufunga ama wameanza kufunga virago vyao kutoka Kivu Kusini. Baada ya kikosi cha Wapakistani kuondoka, askari 220 wa kikosi cha Wachina kimeondoka pia, wameondoka pia. MONUSCO imeahidi kujiondoa huko Congo hadi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Mwandishi wetu wa Bukavu Mitima De La Chance ameshiriki hafla iliyoandaliwa na askari hao wa China wa MONUSCO walioyaaga makazi yao huko Kivu Kusini siku ya Jumanne, na hapa ameandaa taarifa ifuatayo. Hello. Kikosi hicho kimeundwa na wahandisi wa ujenzi, madaktari na wauguzi waliotumwa na China tangu mnamo mwaka elfu mbili na tatu ili kusaidia kufanikisha juhudi za Umoja wa Mataifa kurejesha amani nchini Kongo. Wakati wa hafla iliyofanyika katika kambi ya kikosi hicho kule Amsar, kaskazini mwa mji wa Bukavu, mkuu wa MONUSCO Bintu Keita alipongeza kikosi hicho cha Wachina. Askari hao wa hawa Umoja wa Mataifa waliotumwa Kivu Kusini wamefanya kazi nzuri wakitumia ujuzi wao, taaluma yao na nizamu yao ambayo iliwaruhusu kufanya kazi yao kama inavyostahili licha ya baadhi ya changamoto, na katika wakati mwingine katika hali ngumu sana. Hiki ni kikosi cha wahandisi ambacho kazi zake zilikuwa ukarabati wa barabara, ukarabati wa vilalo, usawazishaji wa udongo, utunzaji wa makontena na kadhalika kilikuwa na jukumu muhimu katika kuwezesha utekelezaji wa tume ya amani katika jimbo la Kivu Kusini ambalo pia linakabiliwa na tatizo la miundombinu ya barabara. Amani Msema Kweli Prince ni mwanaharakati wa shirika la raia wa Bukavu, anaeleza mtazamo wake. Tulikuwa tukisikia wanaenda kufanya sasa maentreprise za mingi ama makazi za ujenzi, ila barabara zetu zinabaki vilevile, miaka ambao wamefanya wachina wa ambao wangelitusaidia kujenga barabara leo, barabara zinaendelea kuwa mhali mbaya, na sisi tunawaza lengo lao kwetu sisi kama Wakongomani, haikufikiria kwa kweli. Akihudhuria hafla hiyo, balozi wa China nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Zao Bin alisema anasikitishwa na kuendelea kwa vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zao Bin alikumbusha kwamba nchi yake China, ambayo ni mwanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, inaunga mkono juhudi za nchi za Afrika kupata suluhisho za kiafrika kwa masuala ya kiafrika, na alituma ujumbe moja kwa moja kwa makundi yenye silaha inayofanya ghasia mara kwa mara nchini Kongo akisema: La Chine soutient fermement les efforts du peuple congolais, China inaunga mkono kwa dhati juhudi za watu wa Kongo katika kulinda mamlaka, usalama na uadilifu wa ardhi, na kuyataka makundi haya yote yenye silaha ikiwa ni pamoja na M23 kukomesha ghasia na ukatili na kujiondoa katika maeneo iliyovamia. Pia balozi wa China nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anatoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuongeza msaada wake unaolingana na mahitaji ya kibinadamu ya Kongo, ili kupunguza hali ngumu inayowakabili wakazi wa mashariki mwa nchi hiyo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. bara kabisa, msikilizaji. Matangazo ni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Leo siku ambapo eh, kule Afrika tayari ni Jumatano, wengi wanaadhimisha au wanasherekea sikukuu ya Idul Fitri, tutawatakia hayo mema kabisa, labda hatana hapo baadaye kidogo. Kwa sasa, hukumu ya kihistoria iliyotolewa Jumanne na mahakama moja ya hapa Marekani kwa wazazi wa kijana aliyewaua watu wanne kwa kuwapiga risasi na kuzua mjadala mpana kuhusu wajibu wa kisheria wa wanafunzi e, wazazi wanaomiliki bunduki wawili hawa walihukumiwa kifungo cha miaka kumi hadi kumi na mitano gerezani, ambapo kabla ya hukumu hiyo jaji aliye wahukumu alisema huko Michigan kwamba amesikitika kwamba wazazi hao walikosa kutumia fursa walizokuwa nazo kuzuia mwanao a kutekeleza mauaji hayo. Dr. Timothy Sadera anajiunga nasi kutoka Atlanta Georgia. Dr. Sadera, kwa ujumla, hukumu hizo zinaashiria nini kwa Wamarekani, hususan kuna wale wanaobisha kwamba wazazi walihusika moja kwa moja, maanake walijua kwamba yule mwanao alikuwa na ugonjwa wa akili na pengine alikuwa ni mtoto ambaye alikuwa ni msumbufu, kwa hivyo kumpatia silaha kama ile ni hatari sana. Na jambo jingine ambalo pia wengine wanaona ni kwamba, mbona basi alikuwa ametoa ishara na vitisho mpaka shuleni na pia walimu hawakuchukua hatua? Kwa hivyo kunaona, kunaonekana ya kwamba ni afadhali akiwa kama angeweza kuzuili ingekuwa kama angeweza kuzuiliwa, lakini kwa sasa hivi watoto washa kufa, maasi ya maovu yametokea, na sasa hivi basi, wazazi wanaonekana ya kwamba ni kama walihusika. Kwa hivyo wazazi wengine wanaona ya kwamba jambo hili halistahili kamwe, na liwe funzo kwa wazazi wengine ambao wanaunga mkono watoto wao na je, uamuzi huu au tuseme hili lililotokea Jumanne, unadhani litazuia visa vingine kama hivyo kutokea hapa Marekani? Uh, jambo hili siti ya kwamba litasitisha, pengine litapunguzia kuweka mikakati ya watoto wakiwa wenye wenye akili pungwani, pengine wana shida, pengine watazuilika, lakini kule kumpatia mtoto uh, bunduki mtoto wa chini ya miaka kumi na minane ama miaka ishirini na moja kulingana na sheria basi jambo hilo nadhani ndilo litakalokuwa la muhimu sana kwa katiba kuzingatiwa, na pia wanasheria kutunga sheria mpya za kuwazuia wazazi kutowanunulia bunduki kama mtoto hajahitimu kuwa na ule umri ambao unastahili. Dr. Sadera, unadhani kuna uwezekano wa visa vingine vya zamani sasa kufufuliwa na kesi kufunguliwa kufuatia uamuzi huo wa mahakama? na naona ya kwamba visa vingine ama kesi zingine zitafufuka, manake tukumbuke pale mwaka elfu mbili ishirini na moja wakati wa maandamano, uh, kule keshoke ambapo kuna huyu kijana alisafirishwa na mamake kwa umbali sana akaenda kuwaua wengine. Kuna pale DC wakati ambapo kulikuwa na uh, ule uvamizi wa uh, wa bunge tarehe tarehe sita mwaka elfu mbili na ishirini na moja Januari, utaona ya kwamba kuna yule ambaye alimuua anayebeba na kuua bunduki ana, ni mtoto mdogo, lakini anasafirishwa na wazazi. Na kuna watoto wengine ambao pengine ni chini ya umri, lakini walichukua bunduki za wazazi ili kuenda kuwaua wengine. Tukimalizia, ukizingatia kwamba huu ni mwaka wa uchaguzi hapa Marekani, hili unaona kama litachochea mjadala kivipi? kwa mirengo miwili kisiasa ambayo mara nyingi kama unavyojua, ina misimamo ambayo ni tofauti kuhusu suala hili nyeti la mauaji kwa kutumia bunduki kiholela. Jambo hili litakuwa ni la siasa kali, na tutaona yatajitokeza katika siasa za majimbo na pia siasa za urais, maanake sasa hivi kila mtu anataka kuonyesha y kwamba yeye ni upande mleo mwingine na mwingine anasema ya kwamba ni haki. Kwa hivyo mambo yakianza kujitokeza hivi, wanabunge wote itabidi watunge sheria ambazo sasa hivi zitaweza kuwazuia watu wadogo ama watoto wadogo kumiliki bunduki. Ni Timothy, Daktari Timothy Sadera akizungumza na Sauti Amerika kutoka Atlanta, Georgia. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea kwa la vijana. Safi kabisa katika jukwaa la vijana hii leo, Dan Kamau mwanzilishi wa Ace Mobility, kampuni ambayo ni ndogo na ni ya kibinafsi inayosaidia kuwasafirisha watu wenye ulemavu nchini Kenya, amefanya kazi hiyo baada ya kukutana na changamoto binafsi eh, katika maisha yake na kujionea madhila wanayoyapata watu wenye ulemavu katika kusafiri kutoka sehemu moja hadi nyingine katika taifa hilo la Kenya. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na huyo Dan Kamau na kwanza akataka kujua kilichopelekea yeye kuanzisha kampuni hiyo na juhudi zake. Jambo ambalo lilifanya mimi niweze kuanzisha hili kampuni ni kwa vile uh, babangu alipata ajali nikiwa mdogo, nikiwa uh, na miaka saba, aliweza uh, kupata ajali na akaumia mgonga or rather, uh, the backbone. So uh, kuanzia pale akaanza akawa mtumizi wa wheelchair uh, so uh, pale ilituaffect sana kifamilia, hata pia kwenye masomo yangu, kwa sababu kutokana uh, na ile accident ali, aliweza kufutwa kazini, sababu hangeweza kuwa uh, hangeweza kusafiri kuelekea kazini kila kila uh, kila, uh, kila siku so kutokana uh, na hayo maisha yetu yakabadilika sana, na ikanipea changamoto ya kuweza kusuluhisha ili uh, watu wengine wasiweze kupitia uh, ile shida ambayo mimi nilipitia na ambayo babangu pia aliweza kupitia no. Uh, uh, wakati ninapojaribu kusafirisha watu walio na ulemavu uh, tatizo la kwanza ni kwamba uh, hapa Kenya hatuna eh, yale magari or, uh, hat, yale magari yatengenezi hapa Kenya so inabidi mtu aweze kuimport gari, gari, gari mzima kutoka nchi za nje uh, ili, ili, ili tuweze kufanikisha uh, Uh, hizi, uh, hizi safari kwa, zile zile magari ambazo tunatumia hapa Kenya ambazo ni mabasi, hayajatengenezwa kuwamudu wale walio uh, na ulemavu uh, so hawana uwezo wa kuingia kwenye gari na pia kutoka kwa urahisi, so zile zile gari ambazo sisi tunatumia uh, Tun, tun, tuna, tuna hava ama inatubidi tutoe katika nchi za nje specifically, ili kutupatia uwezo wa kuleta magari haya kwa wingi na waweze kuwaive duty na tax ya kuimport haya magari kwa sababu uh, hizo tax ama hiyo kodi inakuwa karibu bei ya kunua gari gari lingine, so hiyo bei iko juu sana so kwetu hatuna uwezo wa kuleta magari mengi uh, kwa pamoja sahii tuna magari kumi lakini pia yale kumi ni ya watu wengine tofauti. So ile wakati tunapata kazi kupitia mobile app ambayo ni ama pia kupitia nambari zetu za simu ama kupitia website tunaomba uh, tuna yale magari kutoka kwa madereva hao, ili tunaweza kusafirisha watu walio na uh, na ulemavu. So shida moja kubwa ambayo ningetaka serikali tutatulie ni kutuwezesha ku yaleta ama kuimport magari mengi, na pia itusaidie na mahali ambapo tunaweza uh, jifunza kutengeneza yale magari hapa nchini Kenya, kwa sababu sasa kama mtu alie, kama mtu ako na gari na ambayo haina hiyo adaptation, ile wakati anataka kuadapt uh, inambidi auze ile gari anunue lingine. So serikali ikaweza kututengenezea mahali ambapo tunaweza anza kutengeneza ama kuboresha haya magari tuliyo nayo hapa nchini, itatusaidia one, tutakuwa uh, na uh, magari haya yatakuwa ya bei rahisi, na pia itakuwa inatuchukua muda kidogo sana kutengeneza gari iweze kuwasaidia uh, wale walio na ulemavu. Na pengine kwa kukamilisha kitu ambacho umejifunza wewe, ulikuja hapa Marekani, kile ambacho umejifunza kutokana na hali ya kusaidia uh, watu wenye ulemavu, ni nini hasa kwa kifupi? pale Marekani iliweza kufama sana uh, you know, uh, vile uh, pale wanaweza kuwasafirisha watu walio na ulemavu, kitu ya kwanza ni kuna magari mengi sana ambayo yametengenezwa uh, kuwasaidia watu walio na ulemavu. Na pia uh, basi na trains na trams zote zime ziko na space ama ziko na nafasi ya watu walio na ulemavu ku, uh, kuingia na kutoka so hiyo uh, ni jambo moja ambalo niliona likuwa zuri sana, na ningetaka pia hapa Kenya tujaribu kuli implement ama kulitekeleza, ili wale walio na, na ulemavu waweze kusafiri uh, kwa urahisi. Sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Mahakama ya Afrika Kusini Jumanne iliamua kwamba rais wa zamani Jacob Zuma anaweza kugombea kwenye uchaguzi mkuu, na hivyo kubatilisha uamuzi uliochukuliwa na tume ya uchaguzi kumkatalia kuwania kufuatia kesi iliyompata na hatia. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye jana alimwagiza waziri wake mkuu kuandaa mpango wa dharura wa kuimarisha uchumi na sekta ya fedha iliyo katika hali ngumu nchini humo, ofisi yake ilisema katika taarifa. Waziri mkuu wa Uingereza, rishi Sunak, na no rais wa Rwanda, paul Kagame, wamesema wanatarajia safari za ndege chini ya mpango wa Uingereza wa kuwahamisha waomba hifadhi nchini Rwanda zitaanza majira ya machipuko, yani spring. Na Togo imepanga tena kuwa uchaguzi wa bunge utafanyika tarehe 29 April baada ya kuahirisha kuto, kutokana na mageuzi ya katiba yenye utata, taarifa ya serikali ilisema Jumanne. Na hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo kutoka hapa Washington DC. Kama kawaida, kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi mkuu Hadija Riami, upande wa pili tumekuwa naye Dadi Balawe pamoja na Mr TZ E ambaye amekuwa fundi wa mitambo hapa studio, nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tunakutakia siku njema, na pia kwa wale ambao baada ya mfungo wa mwezi wa Ramadhani sasa wanajiandaa ama wanaanza ile sikukuu ya Idi Ulfitri, tuna watakieni Idi Ulfitri yenye furaha. Kwa heri ya kuonana.