kumekucha afrika hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya leo ijumaa tarehe 5 aprili mwaka wa 2024 jina langu ni patrick nduimana na mimi naitwa BMJ Murithi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kama ilivyo kawaida, ikiwemo Nuru FM Iringa, KFM Songea Tanzania, Redio Simuliki Beni, Redio Baraka DRC, sasa Redio Bungoma, Lulu FM Malindi zozote zikiwa Kenya, na vilevile vile UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, baada ya wafanyakazi saba wa misaada kuuawa na jeshi la Israel, rais wa marekani Joe Jo Biden amezungumza kwa simu na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na kumtaka kuhakikisha serikali yake inalinda raia wa Gaza na wafanyakazi wa misaada. Wachambuzi wanasema nini? Na nafikiri hili kidogo limem, limemkwaza. Rais Biden haswa kwa wakati wa sasa, ambapo kwamba maafa yale ya ama vitendo vya kinyama kama vile vimetendewa watu ambao wa watoka sehemu za magharibi. Na katika taarifa nyingine, Israeli itaruhusu uwasilishaji wa misaada ya muda kupitia mpaka wake wa ukanda wa kaskazini wa Gaza, kwa mujibu wa afisi ya raisi ya waziri mkuu Netanyahu. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba Israeli imesema itaruhusu uwasilishaji wa misaada ya muda kupitia mpaka wake na ukande wa kaskazini wa Gaza. Afisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu ilitangaza Ijumaa na kufungua tena kivuko cha Erez katika eneo linalokabiliwa na njaa, na kwa mara ya kwanza inakuwa ni hivyo tangu mashambulizi ya Oktoba 7 mwaka uliopita ambayo yalisababisha vita vinavyoendelea. Taarifa ya serikali ilitolewa saa chache baada ya onyo kutoka kwa rais wa Marekani Joe Biden ambaye alisema kwamba Aliitaka Israeli kuruhusu mabadiliko makali katika kwamba atafanya mabadiliko makali katika sera yake kuhusu vita vya Gaza, huku kukiwa na hali ya sintofahamu kati ya Marekani na utawala wa Netanyahu, na vilevile shinikizo la ndani la kisiasa linaloongezeka katika mwaka huu wa uchaguzi hapa Marekani. Biden amesimama kidete nyuma ya Israeli tangu mashambulizi ya Hamas ya Oktoba 7, na ukosoaji wake wa vifo vya raia vilivyotokana na shambulizi huko Gaza haujazuia Washington kusambaza vifaa vya kijeshi kwa mshirika wake muhimu Israeli. Utapata mengi zaidi katika taarifa zetu baadaye kidogo. Somalia imemrudisha nyumbani balozi wa Ethiopia aliyekuwa Mogadishu kwa mashauriano siku ya Alhamisi na kufunga afisi mbili za ubalozi mdogo katika eneo la Puntland lisilo na mamlaka kamili na lililojitenga kutoka kwa Somalia. Hatua hiyo inafuatia mzozo unaohusiana na mpango wa Ethiopia wa kukodisha eneo la pwani nchini Ethiopia. Msemaji wa waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia, Nebiu Tedla, alisema kwamba Ethiopia haikuwa na taarifa kuhusiana na suala hilo ambalo limetangazwa na afisi ya waziri mkuu wa Somalia. Maafisa wawili wa Somalia wamesema hatua wa hiyo inahusiana na mzozo kuhusu hati ya maelewano Ethiopia iliyokubali mwezi, eh, mwezi Januari kukodi kilomita ishirini za eneo la pwani huko Somaliland, sehemu ya Somalia ambayo inadai ina uhuru na ambayo imekuwa na mamlaka tangu mwaka 1991. Ethiopia imesema inataka kuweka kambi ya jeshi la majini katika eneo hilo na kupendekeza uwezekano wa kutambuliwa kwa Somaliland, na kuzua majibu makali kutoka Somalia na hofu ya mpango huo kuliumbisha zaidi eneo hilo la pembe ya Afrika na upinzani nchini Togo Alhamisi uliitisha maandamano makubwa ya siku tatu kupinga uamuzi wa serikali wa kuahirisha uchaguzi wa bunge uliotarajiwa kufanyika mwezi huu. Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Mvutano kati ya serikali ya Rais Faure Nyasimbe na upinzani umeongezeka kufuatia mageuzi yenye utata ya katiba yaliyoidhinishwa na Bunge, ambayo wakosoaji wanasema ni mbinu za kutaka kiongozi wa Togo asalia madarakani. Ofisi ya rais Jumatano ilitangaza kwamba mashauriano zaidi yanahitajika kuhusu mageuzi hayo na kusimamisha uchaguzi wa bunge na mikoa wa Aprili 20 bila kutoa tarehe mpya. Vyama vinne vya upinzani na kundi la mashirika ya kiraia vilitoa taarifa ya kutaka maandamano yafanyike Aprili 11, 12 na 13. Waliosaini taarifa hiyo wanalaani vikali ujanja wa serikali ambayo inajaribu kwa kila njia kuidhinisha mapinduzi yake ya katiba. Taarifa ya upinzani ilisema malumbano kuhusu mageuzi ya katiba yalichochea mjadala juu ya utawala wa Nyasimbe ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 2005 baada ya kumrithi baba yake ambaye alitawala kwa miongo mitatu baada ya mapinduzi ya kijeshi. Wakihofia njama ya kumbakiza madarakani Nyasimbe, viongozi wa upinzani wanasema wanataka serikali kuondoa mageuzi hayo ambayo yanaliruhusu bunge la taifa kumchagua rais moja kwa moja. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Uungwaji mkono unaendelea kuongezeka miongoni mwa mataifa ya Afrika na Karibian kwa ajili ya kuundwa kwa jopo la kimataifa kuhusiana na ukatili unaohusiana na biashara ya utumwa kupitia bahari ya Atlantic kama ilivyofanyika karne kadhaa zilizopita, huku Marekani ikiunga mkono jopo la Umoja wa Mataifa kuangazia suala hilo. Jopo linalofanana na mengine ya awali, kama vile lililosikiliza kesi za Nuremberg za wahalifu wa kivita wa Nazi baada ya vita vya pili vya dunia, lilipendekezwa mwaka jana na sasa limepata msukumo mpya ndani ya vuguvugu pana la kutaka fidia <coughs> ya utumwa ilipwe. Ripoti ya shirika la habari la Reuters ya kufuatia mahojiano na watu kadhaa inaonyesha ina mamlaka kamili ya jopo hilo hayajabainishwa, lakini jukwaa la Umoja wa Mataifa limependekeza katika ripoti ya awali kwamba inapaswa kushughulikia masuala kama malipo ya utumwa, ubaguzi wa rangi, mauaji ya halaiki na ukoloni. Na Rais Joe Biden alikaribisha maadhimisho ya miaka sabini na tano ya NATO Alhamisi, huku muungano huo wa kiulinzi ukiwa mwenyeji wa mwanachama wake mpya Sweden kwa mara ya kwanza katika mkutano mkuu, wakati Ukrain inatumai kwa hamu kwamba itapata mwaliko wa kuungana na wanachama wengine wa kundi hilo katika mkutano ujao hapa Washington DC. Biden katika taarifa yake alikaribisha mwanachama mpya uh, Sweden pamoja pia na mwingine Finland akisema ni lazima tuchague kulinda hatua hiyo ya kujiunga na NATO na kuiendeleza. Washirika wa NATO wamekuwa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kumshinda Rais Biden katika uchaguzi wa Novemba mwaka huu kwa sababu ya msimamo wake e, katika kuhusiana na muungano huo wa NATO <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo yanakufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi alizungumza kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu baada ya jeshi la Israel kuua wafanyakazi saba wa misaada. Kulingana na msemaji wa masuala ya usalama kwenye White House John Kirby, Rais Biden alimwelezea wazi Netanyahu kwamba anataka kuona serikali yake ikichukua hatua madhubuti kuhakikisha usalama wa raia wa Gaza na wafanyakazi wa misaada unalindwa, na pia kuruhusu misaada kuingia kwa wingi huko Gaza. Nimezungumza na Amini Mwidau, mchambuzi wa diplomasia ya kimataifa, na nimeanza kwa kumuuliza tamko hilo la Biden kwa Netanyahu lina maana gani? Nafikiri hii yadhihirisha ya kwanza momonyoko wa maadili kulingana na nchi zote za ulimwenguni katika sura ya Marekani katika siasa za kimataifa kwa maana Marekani zamani ilikuwa ndio mtu wa mbele ama kiongozi kwenye masuala ya uteteaji wa haki za wanadamu, na kutokana na picha tunazoziona ya maafa wanayopata wa Palestina katika Gaza, maoni ya watu wengi sana ulimwenguni yamekuwa ni kinyume na msimamo wa serikali ya Marekani, na nafikiri hili kidogo limem, limemkwaza Rais Biden haswa kwa wakati wa sasa ambapo kwamba maafa yale ya ama vitendo vya kinyama kama vile vimetendewa watu ambao watoka sehemu za magharibi. Kwa hiyo nafikiri ile hofu aliyokuwa nayo kitambo ya kwamba pengine ufadhili wa fedha anaopata kutokana na wafu, wafuasi wake wa kisiasa wenye asili ya Kiyahudi ya ki imeanza kumwondoka kwa sababu hofu ile ya kwamba aweza akakosa pesa imekuwa ni ndogo zaidi kuliko swala la kwamba huenda wananchi wakamgeuka na wakakataa kumpigia kura katika kura zinazokuja za Novemba. Kwa hiyo analojaribu kulifanya ni kuhakikisha ya kwamba hii ni kama hatua za mwisho zake yeye kujaribu kumrai, uh, Netanyahu na serikali yake kurudi nyuma katika mashambulizi yake dhidi ya, ya Wapalestina wa Gaza, na bila hivyo pengine kutakuwa na hatua nyingine zaidi ambayo serikali ya Marekani itachukua baada ya baada ya la onyo hili ambayo tumeliona hivi leo. Bila kufafanua huyu John Kirby alisema kwamba iwapo wataona kwamba e, Netanyahu na serikali yake hawajatekeleza yale ambayo Biden amemwomba, Marekani inaweza ikatafakari upya sera yake ya kigeni kwa Israel. Hapa unadhani itafikia kipindi ambapo Marekani itaichukulia vikwazo Israel au mfano isiendelee kuwapa msaada wa kijeshi? Masuala mengi ambayo kwamba Marekani ya, ya, yafanya katika usaidizi wake kwa Israeli, kuna masuala ya misaada ya kijeshi, kuna masuala ya ya kuwalinda katika masuala ya kimataifa, kama vile katika Baraza la la la, la Usalama wa Umoja wa Mataifa dhidi ya, ya zile resolutions zinazoletwa pale dhidi ya wao. Kwa hiyo kwa mfano jambo la la rais leo, ikiwa kutakuja nchi ilete msaada katika baraza la mataifa ambalo mswada ule useme kwamba ulimwengu lazima uingilie kati vita vile, kama ilivyoingilia vile uh, Iraq ili kuweka no fly zone katika sehemu kama ile ya Gaza, ama walivyoingilia vile Libya, ambapo kuna baadhi ya nchi za za European Union ziliweka no fly zone kuzuia mashambulizi dhidi ya watu wale ambao kwamba walikuwa wanapigana na na Libya, pamoja na wale walikuwa wakinakipigana na Iraq. Kwa hiyo haya ni baadhi ya mambo ambayo kwamba Marekani yaweza ikawa haiyaungi mkono, lakini wakajitolea nje, wakawa hawapigi kura wala hawapingi resolution yote ambayo inaletwa katika Umoja wa Mataifa. Ni Amini Mwidau akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muda mfupi, BMJ Muridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Watetezi wa elimu na uhamiaji wanasema wanafunzi wa kiafrika wanakabiliwa na viwango vya juu vya kukosa kupewa viza, yaani hati za kusafiria za kuwawezesha kuja kusomea hapa Marekani, na wanasema wangependa kuona hali hiyo ikibadilika. Viwango vya kukataliwa kwa viza ni vya juu zaidi kuliko mahali pengine katika maeneo ya mashariki ya kati, Amerika Kusini na Afrika, huku Afrika ikikabiliwa na viwango vya juu vya kukataliwa kupewa hati hizo, kulingana na ripoti ya muungano wa marais kuhusu elimu ya juu na uhamiaji iliyotolewa mwaka uliopita. Kila tunapoona takwimu kama hizo kutoka nchi yoyote, na wala sio tu eneo moja duniani, inatubidi kutafakari, alisema Fanta Au. Mkurugenzi mtendaji wa chama cha kimataifa cha waalimu NAFSA au aliwaambia aliambia VOA kwamba NAFSA na taasisi nyingine zilikutana mara chache na maafisa wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani mwaka jana kuuliza maswali na kushinikiza mabadiliko ya uamuzi wa viza, na alisema uchunguzi bado unahitajika kufahamu ni nini hasa kinachoendelea na uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni unaonyesha kwamba iwapo uchaguzi wa rais wa Marekani ungefanyika hii leo kura ya takriban asilimia kumi ya Wamarekani wangempigia kura Robert F Kennedy Jr mwaniaji huru asiye na uzoefu wa kisiasa lakini mwenye jina maarufu sana. na baada ya habari hizo za dunia zilizosomwa na mwenzetu mwenzangu hapa BMJ Moridhi, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari tukielekea huku Afrika ya Kusini. Ni kwamba wakati uchaguzi mkuu wa Afrika Kusini ukikaribia, chama tawala cha NC kinaendelea kupata kashfa kwa wanachama wake waandamizi kushutumiwa kwa rushwa, ubadhirifu wa mali ya umma na uhalifu mwengine wa kifedha. Baadhi ya wachambuzi wanasema masuala hayo yataipa NC wakati mgumu kwenye uchaguzi ujao mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Goodluck Ngingo juu ya shauri hilo hasa baada ya spika wa zamani wa Afrika Kusini Nosiviwe Mapisa Ngakula kufunguliwa mashtaka kumi na mawili ya rushwa na utakatishaji fedha na ameanza kwa kueleza haya. Ukitazama kinachotokea Afrika ya Kusini, unaweza ukasema ni ombwe lile la uongozi, hasa dhana nzima ya urais, na kama ambavyo ilishaanza kuwa ni mazoea kwamba rais anayekuwepo madarakani basi atakatwa kipindi kimoja ya kipindi cha pili atakutana na dharuba za kisiasa, na hasa kwa watu kupitia njia ya mkato kupata urais kwa kupitia bunge, hasa kwa mambo ya kuwa na kura za kutokuwa na imani na rais. Na lakini vilevile kile kizazi cha wapigania uhuru ambao walikuwa kwenye nafasi anaona sasa ni wakati wa kuweza kuchuma ama kuweza kujilimbikizia mali, na hasa jambo ambalo aliweza kulizungumzia sana rais Zuma kipindi kile, wakati ni makamu wa rais, alikuwa akiandamwa na shutuma za kashfa ya rushwa kwenye tenda za kununua silaha, lakini vilevile mambo ambayo yameendelea kumwandama akiwa rais, akazungumza wazi ya kwamba kama itakuwa ni kutafuta mchawi basi sote hatutoweza kupona. Kwa kiwango gani hili swala linakwenda kuathiri uchaguzi na ile picha kamili ya chama cha ANC. Tazama, ni jambo kubwa, na hasa kwa sababu ya umaskini ambao ameweza kugubika wananchi wengi wa Afrika ya Kusini, lakini vilevile ukosefu wa ajira ambako sasa ni zaidi ya asilimia thelathini na mbili, lakini vilevile kuongezeka kwa uharifu kutokana na kukosekana kwa ajira na kadha. Kwa hiyo wananchi wengi ambao ni wapiga kula wanatazama ya kwamba kama serikali ya rais Ramaphosa ni serikali ya kibadhirifu, na hasa ikumbukwe ya kwamba vilevile mwenyewe rais alishutumiwa kwenye shamba lake kuwa na zaidi ya dola milioni nne kinyume cha utaratibu jambo ambalo liliweza kufunikwa tu na taasisi na vyombo vya serikali. Kwa hiyo wanaamini ni mwendelezo ya kwamba kuanzia ngazi ya juu ya rais na watendaji wake wamekuwa wakijirimbikizia na kufanya ubadhirifu wa mali za umma wakati wa Afrika ya kusini wengi wakiendelea kubaki katika lindi la umaskini, lakini vilevile vile kukosa ajira na kuongezeka kwa vitendo vya kiharifu nchini Afrika ya Kusini. Good luck, unadhani huu ndio mwendelezo wa mwanzo wa mwisho wa chama hiki cha ANC kuwa chama kikuu nchini Afrika kusini na chama kikongwe kabisa Bisa barani Afrika Ta, ukitazama ni unaweza ukasema ni dalili za kuelekea mwisho, na hasa ukitazama kwa namna vilevile viongozi wenye ushawishi wameweza kujiondoa ANC na kuanzisha vyama vyao, ikiwemo aliyekuwa rais wa zamani Jacob Zuma kuanzisha chama cha Umkonto wa swize, na hasa akishutumu kwa namna ambavyo silila mafosa amekuwa akiendesha nchi na kwa namna gani ameshindwa kuwatazama waafrika weusi wa ambao bado wako kwenye lingi la umaskini, lakini vilevile mambo ya elimu, mambo ya afya na ajira, kwa hiyo kinaendelea kupoteza usha ishi lakini ukitazama ya kwamba kwa miaka kwa kadhaa, kinaweza bado haukuwa kwenye nafasi ya urais, lakini kwenye serikali za mitaa, lakini vilevile mabaraza ya majiji, uh, hasa majiji makubwa, hatuoni ni si kama inaweza kushinda. Lakini vilevile kama ambavyo hata kuzungumza, inaonyesha sasa ni kama kimeanza kuchoka na kinaweza kuelekea mwisho, kwa sababu hatuoni dalili za chama hiki kujiimarisha na kuja na mpango mpya ambao unaweza kufanya kikaungwa mkono na Waafrika kusini walio wengi ni Gudla Kingingo akizungumza na Sauti ya Amerika <muchas> BMJ Moridhi, umeisikia sauti hiyo. Ni Kofio Le Mide Le Grand Papa na wimbo wake Suive Le Guide, ni wakati akiwa na bendi yake ya zamani ya Quartier Latin, akiimba na wakinafaliu Pupa na wengine. Ni wimbo ambao ulipata sifa kabisa na bila shaka wasikilizaji wetu wa huko mashariki mwa Kongo wameburudika na kibao hiki. Tunakwenda wapi BMJ baada ya wimbo safi kabisa? Tutakuwa hapo hapo hapo katika nchi jirani ya Zimbabwe. Inaelezwa kwamba katika mkesha wa uzinduzi kwa sarafu mpya inayotegemea thamani ya dhahabu, benki kuu ya Zimbabwe ilitangaza Alhamisi kwamba inatani Mbili nukta tano, yani mbili na nusu za akiba ya dhahabu. Ripoti ya Columbus Mavunga kutoka Harare inasimuliwa na Patrick Ndwimana. Mwenyewe akizungumza mjini Harare baada ya kuona mali za benki kuu ya Zimbabwe, John Mushayakarara gavana mpya wa benki hiyo alimweleza Rais Emerson Mnangagwa kwamba hazina ya benki ni nzuri kutokana na akiba ya dhahabu na madini mengine yenye thamani ya dola milioni 175. Nilipochukua uongozi wa benki kuu, moja ya mambo niliyopaswa kufanya ilikuwa kuhakiki mali ambazo benki kuu inamiliki, na leo nilimwonyesha mheshimiwa wa rais dhahabu iliyopo kwenye vyumba, na ninaweza kuthibitisha kwamba tunazo kwenye vyumba vya kuhifadhia fedha kwenye benki kuu tani 1.1 za dhahabu. Pia tuna madini mengine, almasi na kadhalika, ikiwa itabadilishwa kuwa dhahabu, itakuwa na tani 0.4 za dhahabu tuna dhahabu nyingine ambayo inashikiliwa nje ya nchi ina thamani ya tani moja ya dhahabu. Leo Ijumaa, Musha ya Karara anatarajiwa kutangaza kuanzishwa kwa sarafu inayotegemea thamani ya dhahabu kuchukua nafasi ya dola ya Zimbabwe isiyokuwa na thamani, ambayo kwa sasa dola elfu thelathini za Zimbabwe ni sawa na dola moja ya Marekani. Tofauti na randi ya Afrika Kusini, dola ya Zimbabwe haitumiwi katika nchi jirani. Hii ilikuwa mara ya kwanza katika kumbukumbu kumbu za hivi karibuni kwa benki kuu kutoa hesabu ya mali zake za dhahabu na madini. Rais Mnangagwa alisema, nafurahi kujionea mwenyewe mali ambayo gavana wa benki kuu anayeondoka John Manguja alimkabidhi Musha Yakarara, akijibu swali la waandishi wa habari iwapo nchi hiyo ina dhahabu ya kutosha kugharamia sarafu yake mpya. Mnangagwa alisema uh, nataka niwahakikishie kuwa serikali yangu haifanyi kazi kwa uvumi, tunafanya kazi kwa mambo ya ukweli. Uvumi unaweza kuendelea kusambazwa, lakini umeweza kuja hapa na ukajionea ukweli. Kwa hivyo unapaswa kulinganisha ukweli unaouona hii leo na uvumi unaosikia mitaani. Mkutano huo na waandishi wa habari ulizua mjadala mkubwa kwenye mitandao ya kijamii huku baadhi wakisema akiba ya dhahabu ya nchi iliporwa. Mfanyabiashara mmoja anayeshirikiana na chama tawala cha ZANU-PF, Pedzisai Sakupwanya, alisema aliwasilisha tani 13 za dhahabu kwa benki kuu mwaka jana. Zimbabwe imeanzisha na kuacha kutumia angalau sarafu tano tangu kujipatia uhuru mwaka 1980 ambazo zote zilipoteza thamani na kuwa zenye bila thamani kabisa. VOA mitaani. Wakazi wa mji wa Beni kaskazini mashariki mwa DRC wanaelezea masikitiko yao makubwa kuhusu mauaji mapya ambayo yamekithiri katika vijiji mbalimbali mbali vya mji huo, huku serikali na jeshi la Kongo wakiwashutumu wapiganaji wa kundi la ADF kuhusika na mauaji hayo. Tuwasikilize baadhi ya wakazi hao ambao wamezungumza na mwandishi wetu Oster Malevika. Chieba, tembeza magari tu, kuna problem serieu. Yani, tuna shida ya kabambi, sababu sisi ndio tunatimizia barabara ambayo kila siku kukicha, adui ambaye anazaniwa kuwa ADF anatutatiza, ametuua kila siku kukicha. Tukitazama vizuri, barabara ya kutoka hapa Beni kuelekea ngambo ya Byakato, kuna kila mara tunaanguka ndani ya ambush. Yani tumetatizwa kila siku kukicha, hatujui tulilie nani. Na hapa juzi juzi tu njia ambayo tunatimizia tena, kunakuwa wale wanaozaniwa kuwa ADF waliweza tena kuingia maeneo ambayo wanaita mangodomu na kuweza kuunguza hata uh, hospital ambayo inapatikana hapo. Tulikuwa deja tu kwa mwakalini depuis plusieurs années na raia deja kwa sasa, kwa desespoir tunakosa tukai, ni atupendi deja ile ile movement iendelee tena hapa kwetu, vraiment population mpaka sasa kwa desespoir beba watu na kuweza kuua watu ni jambo ambalo linatushangaza sisi watembeza wa gari barabarani, sababu ni barabara tunatizia kila siku kukicha. Ndio, tunaomba kwa government ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kuweza kufujuu chini kuweza kurejesha usalama kama ilivyokuwa hapo mbele. Iko shida kubwa sana, raia wakati wanalalamika wanafanya malerte, iko heri sana jeshi iweze kuchukua ile malerte na kuikamilisha. Ukisema wakati raia analalamika kama waliona watu wabaya quelque part, yaomba mbio jeshi ende kule iweze kusafisha. Unajua, wakati tunakuwa na pufuguza tu, adui anakimbia na jificha quelque part, iko kama vile unanyoka mnyumba, ilitoka mwai chumba inarudia chumba fulani, ilitoka mwai chumba chumba fulani, nyoka ikaa tu ndani ya nyumba. Yafaa kutosha ile nyoka ndani ya nyumba kweli. Kimya ilikuwa imeingia hapa kando kando ya town ya Beni, lakini tena hatari imeamka ya uuaji. Inafaa kujua kama ni vita ya siasa, siasa ya juu sana inaanzia Ulaya. Ulaya ina watu wake hapa Afrika, Afrika na wanaingiza watu wale kwa Congo na viongozi vya Congo ni navyo viko ndani kwa sababu siasa ni ni mchezo ya shetani. Vimekuwa tena sa njo vinanja vya mupya atukwanza vikonenda vinaisha make. Tunaomba sana presidenti atusaideni tu, tena vinakwasa vinachamuka tumeanja sa kwasa vakukimbia, kimbia tuko nakimbia saa yoyote se vakupembeni pembeni, basi tunalia sana basi. Papa prezide atusaidie sana vimekwata na sasa vinaanja njote na vyatoro tukona sasa viko nenda vina viko maisha baba, kusema yafaa kusafisha ile pori ili kule kwetu kuweze kuwa usalama wa kweli. Leo ndio ombi yetu kubwa sana me tukasema tunakuwa tu nyoka ndani ya nyumba. Ah, alishakimbilia hapa, tunamwacha pale, kesho atakaa tena na tuluma. Ndio naomba jeshi yetu iende ifaye kule kazi isafishe ile pori, iko ombi yangu kubwa sana. Raia wamekufa wengi sana, hatujua wanakufa jua nini, imetutesa sana tulikuwa na lamika tu la la kila siku, kifo kifo kifo rajapo tunajua tunakufa jua nini. Hapana, serikali ya Kongo tusaidie, iweze kurusha kule Mani. Make meniko nakosa kama ni va tu inakwaka tu vajeshi tunapenda vatuletenjo ikosa tena vengine vevikwayo ao baongeze tena vengine. Make apa kwa kweli vya Beni bina, mas, tunakosa kama tuko tu mwinji yetu ao, kana tunarudia nyuma make papa, ah, alete usalama nje ya Goma apa Beni, kuma terituari yetu za Beni, hata tuende tu kumashamba na baada ya vioe mitaani na mwenzetu Oster Malivika. Sasa BMJ Mridhi anakusomea muktasari wa habari za dunia. Israeli itaruhusu uwasilishaji wa misaada ya muda kupitia mpaka wake na ukanda wa kaskazini wa Gaza, ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu ilitangaza Ijumaa, na kufungua tena kivuko cha Erezi katika eneo linalokabiliwa na njaa kwa mara ya kwanza tangu mashambulizi ya Oktoba 7 kuanza. Somalia imemrudisha nyumbani balozi wa Ethiopia aliyekuwa Mogadishu kwa mashauriano siku ya Alhamisi na kufunga ofisi mbili za ubalozi mdogo katika eneo la Puntland lisilo li na mamlaka kamili na lililojitenga kutoka kwa Somalia. Wa Blinken, kwa Somalia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema Alhamisi kwamba msaada zaidi wa dharura unahitajika kwa Ukraine kufuatia mikutano na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa NATO huku kukiwa na wasiwasi unaoongezeka kuhusu ulinzi na vilevile vile msaada kutoka China, Korea Kaskazini na Iran. Matangazo ya Alfajiri kutoka Sauti ya Amerika anakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Rihami, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia asubuhi njema.