Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Alhamisi 24 Aprili mwaka 2024. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi naitwa BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunasikika kupitia redio zetu shirika kote ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kwa jumla, ikiwemo Radio Sunrise Arusha, Voice of Africa Korogwe, Radio RFM Kisangani, Radio Rurale Kanyambayonga, Kanyambayonga DRC, Radio Mitume Kitale, Sauti ya Mwananchi Nakuru, Kenya na UBC Radio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, serikali ya Sudan yasitisha matangazo ya vituo viwili vya habari vinavyomilikiwa na Saudi Arabia na kimoja cha serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu. Wachambuzi wanasema nini? Uh, yaonekana sababu zilizotolewa na idara ya eh, mawasiliano ya Sudan kwa wakati huu ni kama yanatatanisha na katika taarifa nyingine, rais mpya wa Senegal, Basiru Diomaye Faye atangaza ukaguzi wa sekta ya mafuta, gesi na madini katika hatua za kwanza kabisa tangu kuapishwa kwake. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba zaidi ya wafungwa mia moja wamekufa kufikia sasa mwaka huu katika gereza za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambazo hazina ufadhili wa kutosha na zenye msongamano wa mara kwa mara, afisa mmoja wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa alisema Jumatano. Chanzo kikuu cha vifo hivyo ni pamoja na magonjwa ya kuambukiza kama vile kifua kikuu, ambayo yanaenea kwa urahisi katika vituo vilivyojaa watu wakihitaji matibabu ambayo hayapatikani. Ukosefu wa chakula cha kutosha pia ulichangia, afisa huyo alisema. Afisi ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa hadi sasa imethibitisha vifo mia moja na nne vya watu walokuwa vizuizini tangu kuanza kwa mwaka huu mkurugenzi wake patrice vanhard alisema hii ni idadi kubwa mno ikilinganishwa na vifo 222 vya wafungwa gerezani mwaka 2023 alisema katika mahojiano vifo vingi vilivyorekodiwa vilitokea katika majimbo ya mashariki ya congo ya kivu kaskazini na tanganyika na katika jimbo la magharibi la Kwilu. Spika wa bunge la Afrika Kusini Nosiviwe Mapisa Nkakula alisema Jumatano kwamba anajiuzulu wadhifa wake huku kukiwa na uchunguzi wa tuhuma za rushwa wakati akiwa waziri wa ulinzi. Nyumba ya Mapisa Nkakula ilivamiwa mwezi uliopita na wapelelezi, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi wa rushwa, hata ingawa hawakutoa maelezo kuhusu uchunguzi huo wala madai hayo. Kujiuzulu kwangu siyo ishara ya kukubali makosa kuhusiana na tuhuma tu zinazoendelea dhidi yangu, alisema katika uh, taarifa. Kujiuzulu huko ambako kunaanza kutekelezwa mara moja kunaambatana pia na kuacha kazi kama mbunge. Mapisa Nkakula alikuwa waziri wa ulinzi mwaka elfu mbili kumi na mbili hadi mwaka elfu mbili ishirini na moja. Shirika la utangazaji la serikali ya Afrika Kusini SABC liliripoti kwamba anashukiwa kupokea mamilioni ya pesa ya taslimu kama hongo kutoka kwa mwanakandarasi wa zamani wa kijeshi. Mapisa Nkakula alichukua likizo maalum baada ya uvamizi huo wa Jumanne. Ombi lake kwa mahakama kuzuia mamlaka kumkamata lilitupiliwa mbali na Senegal itafanya ukaguzi wa sekta ya mafuta gesi na madini. Rais mteule Senegal, wa Senegal Basiru Dumaye Faye alisema Jumaatano katika hotuba kwa taifa kwa njia ya televisheni, huku akiwahakikishia wawekezaji kwamba wamekaribishwa nchini humo. Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Faye alimshinda kwa kishindo mgombea wa muungano wa vyama tawala kwenye uchaguzi wa mwezi Machi, ikiashiria matumaini makubwa ya mabadiliko katika nchi hiyo yenye watu milioni 18. Ukaguzi huo ni moja ya hatua za kwanza za sera kutangazwa tangu kuhapishwa kwa mkaguzi huyo wa zamani wa kodi mwenye umri wa miaka 44 siku ya Jumanne. Uchimbaji wa mali asili zetu, ambazo kwa mujibu wa katiba ni mali ya wananchi, utapewa kipaumbele maalum na serikali yangu, alisema. nitatangaza umiliki bora wa kampuni za uchimbaji na ukaguzi wa sekta ya madini mafuta na gesi aliongeza hakutoa maelezo zaidi lakini alitaka kuwahakikishia wawekezaji ambao alisema wanakaribishwa nchini senegal haki za wawekezaji zitalindwa kila siku vilevile maslahi ya serikali na wananchi alisema uzalishaji wa kwanza wa mafuta hafi nchini senegal unatarajiwa kuanza katikati ya mwaka huu wa 2024 mradi wa mafuta na gesi wa sangomar unaosimamiwa na woodside energy, wds ax unatarajiwa kuzalisha takriban mapipa laki moja kwa siku unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc Miili ya wafanyakazi sita wa kutoa misaada ya kigeni waliouawa katika shambulizi la anga la Israeli ilihamishwa Jumaatano hadi Misri kwa ajili ya kurejeshwa katika nchi zao, huku Israeli ikiendelea kukabiliwa na shutuma kali kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kwa sababu ya vifo hivyo. Jumla ya wafanyakazi saba wa shirika la kutoa misaada la chakula la World Central Kitchen lenye makao yake hapa Marekani waliuawa katika shambulio la anga la Jumaatatu jioni, ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelilaani na kusema lilisababishwa na makosa kuhusu jinsi vita hivyo vinavyoendeshwa. Rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu watazungumza leo Alhamisi, kulingana na afisa mmoja wa Marekani anayeufahamu wa mipango hiyo. Afisa huyo hata hivyo hakuidhinishwa kutoa maoni yake hadharani na alizungumza kwa sharti la kutotajwa jina. White House imeendelea kusema kwamba inasikitishwa na jinsi Israeli inavyoendesha vita hivyo kufuatia mashambulizi ya anga ya Jumatatu na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alifanya mazungumzo na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg siku ya Jumaatano kuhusu jinsi ya kuimarisha uungwaji mkono wa kijeshi wa muda mrefu wa muungano huo kwa Ukraine. Marekani itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kilele wa NATO mjini Washington, hapa Washington DC, kuanzia Julai 9 hadi Julai 11 mwaka huu. Blinken alijadili pia vipaumbele vya mkutano huo na mwenzake wakati muungano huo ukiadhimisha miaka sabini na mitano mwaka huu. Wiki hii mawaziri wa mambo ya nje wa NATO walikutana mjini Brussels, Ubelgiji, kujadili pendekezo la kuunda hazina ya miaka mitano yenye jumla ya takriban dola bilioni mia moja na nane na kusaidia jeshi la Ukraine. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Azma ya Somalia kujiendeleza kama mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki huenda ikakumbwa na changamoto iwapo Kenya itashikilia msimamo wake wa kutofungua wa tena mipaka yake na Somalia kwa sababu ya athari za kiusalama. Mwenzangu Huba Abdi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya usalama Nikodemus Minde, na kwanza kutaka kujua ni zipi athari za kutofunguliwa kwa mpaka wa Somalia na Kenya? Kama unaweza kukumbuka, mwaka jana kulikuwa kuna ile zuio la boda la ya la kufungwa lilitolewa kwa muda mfupi, lakini baada ya muda mfupi tukaona mashambulizi ya kigaidi yakiendelea kwenye mpaka wa Kenya na Somalia na kupelekea um, serikali ya Kenya kufunga na kuondoa ile nia yake ya kwanza uh, kufungua boda. Nadhani uh, sababu ya kuya msimamo huu na ajizi hilo la Kenya kutofungua mpaka ni kutokana na mashambulizi uh, ya kigaidi na na suala zima la usalama katika ukanda huo kwenye boda ya Somalia na Kenya. Kwa mfano tu, Kenya inaweza kupata changamoto aina gani hasa za kiusalama kutokana na mpango wa kuondoka kwa wanajeshi wa kikosi cha ATMIS ambao unatarajiwa kuondoka katika taifa hilo la Somalia? Na kwa vyovyote, je, kuondoka kwa ATMIS ama kujiandaa kuondoka kwa ATMIS ndio inachangia kwa serikali ya Kenya kutofungua mpaka yake? Sidhani uh, hakuna. Ukifahamu kwamba ATMIS wako ndani huko Mogadishu na mbali kabisa na, na mpaka wa, wa, wa, wa Somalia lakini kumbuke kwamba jambo ambalo pia ni la kuzingatia ni kwamba Somalia sasa hivi wanaweza kuwa wamekuwa mwanachama katika jumuiya wa Afrika Mashariki. Kwa hiyo Kenya pia wanakuwa kwenye mtanziko kidogo uh, kuelekea mbele kwamba Uh, kwa sababu Somalia sasa hivi atakuwa ni mwanachama mpya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, basi inalazimisha uh, kutokana na makubaliano, kuwa kuna boda zizo zimefunguliwa. Lakini suala la ATMIS ni kwamba kweli uh, kuondoka kwa ATMIS kutatarisha masuala ya usalama ndani ya Somalia lakini uh, sahivi kumetokea kwamba kuna juhudi za kutaka ku, kuwa na, na, na kikosi kingine ambacho kinaweza kuja kurithi maatmi ambayo sa kwa sasa mandeti yake inaenda kuisha Desemba mwaka huu. Na Kenya, ikiwa basi itafungua mpaka wake labda siku za usoni, mambo gani yanafaa kuangaziwa kwanza na serikali? Maanake mwaka jana kwa wengi waliona kwamba ni Um, hatua ambayo ilichukuliwa ya kiharaka, maanake kama ulivyotanguliza, baada ya kufunguliwa kidogo tu mashambulizi yalifanyika. Kwa hivyo ikiwa serikali inalenga kufungua mpaka wake, labda ni mambo gani yanafaa kuangaziwa? Ukitizama na wadadisi wa usalama wanasema hivi ni kwamba hata um, mashambulio anaofanywa unakuta, labda sio kuwa na hiki kikundi cha Alshababu, kwamba unakuta kuna kwa watu wananufaika na boda kufungwa, na ambao wanauza labda bidhaa za magendo na kupitisha magendo, ndio maana unakuta wanachagiza kwamba usalama uendelee kutokuwepo ili uendelee kupitisha. Ni Nicodemus Minde akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. BMJ Muridhi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Jaji mmoja wa mjini New York hapa Marekani Jumatano alikataa ombi la rais wa zamani wa nchi hii Donald Trump kwa la kucheleweshwa kwa kesi yake ya tarehe 15 mwezi huu kuhusiana na mashtaka yanayotokana na pesa zilizolipwa kwa nyota wa filamu za ngono hadi pale mahakama ya juu ya Marekani itakapoamua kesi tofauti ya jinai kuhusu iwapo rais huyo ana kinga ya kufunguliwa mashtaka. Mahakama ya juu imepanga kusikiliza hoja za Trump hapo tarehe 25 mwezi huu kuhusiana na madai kwamba sheria inamlinda dhidi ya mashtaka kwa kujaribu kutengua kushindwa kwake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini dhidi ya rais wa sasa Joe Biden. Mawakili wake wa utetezi katika kesi ya New York mwezi jana walimtaka jaji Juan Merchan kuchelewesha kesi hiyo hadi uhakiki huo ukamilike, wakisema ni muhimu kwa sababu waendesha mashtaka walikuwa wanataka kuwasilisha ushahidi wa taarifa ambazo Trump alitoa alipokuwa rais kutoka mwaka 2017 hadi 2021. Na waziri mkuu wa Peru, Gustavo Adrianzen Adrian Jumatano, aliliomba bunge la nchi hiyo kupiga kura ya kuwa na imani naye kufuatia serikali kukumbwa na kashfa ya hivi punde ya kisiasa katika taifa hilo kuhusu rais wake kumiliki saa kadhaa za kifahari aina ya Rolex. Adrianzen aliteuliwa mwezi mmoja uliopita na kuunda baraza la mawaziri ambalo ni la tatu katika muda wa miezi kumi na sita baada ya mtangulizi wake kujiuzuru kutokana na kashfa tofauti, ambapo inadaiwa inadaiwa kwamba alitoa upendeleo wa kisiasa kwa maslahi ya mapenzi. Kikatiba, Adrianzen lazima aende mbele ya bunge ili kupata kibali cha kuendelea na wadhifa wake, lakini kura ya Jumatano ya imani inajiri katika wiki yenye msukosuko ambapo mawaziri sita walijiuzulu baada ya polisi kuvamia nyumba na afisi ya rais Dina Buluote, ukiwa ni mtihani kwa serikali hiyo dhaifu. Baada ya habari hizo za dunia zilizosomwa na mwenzangu BMJ Murithi, tuendelee na ripoti zetu kutoka chumba chetu cha habari. Serikali ya Sudani Jumanne ilisitisha matangazo ya vituo vya habari vya Al Arabia na Al Hadath vinavyomilikiwa na Saudi Arabia na Sky News Al Arabia inayomilikiwa na Umoja wa Falme za Kiarabu ikidai kuwa vituo hivyo vinakiuka sheria za uandishi wa habari na vimeshindwa kulipia leseni zao. Hatua hiyo imekosolewa vikali na chama cha waandishi wa habari wa Sudan kikisema inakandamiza uhuru wa vyombo vya habari. Nimezungumza na Profesa David Monda ambaye amekuwa akifuatilia mzozo wa Sudan na kutaka kujua mtazamo wake kuhusu hatua hiyo. Uh, yaonekana sababu zilizotolewa na idara ya eh, mawasiliano ya Sudan kwa wakati huu ni kama yanatatanisha, na yanatatanisha kwa sababu Uh, wizara hii ya utamaduni ambayo imesema ya kwamba shirika hizi zipigwe kalamu haina ile nyadhfa au uwezo wa kuwavua leseni au kuzivua leseni shirika hizi uh, za kigeni hi, hiyo ni kazi ya shirika la mambo ya nje ya Sudan. Kwa hivyo hilo, hilo ni jambo la kwanza halafu, jambo la pili ni hili la mada y kusema Uh, ya kwamba shirika hizi zimepigwa uh, kalamu au kukatazwa leseni kwa sababu ya ripoti wanazozitoa wanazo, uh, ambazo zina uh, kiuka maadili za wanahabari, jambo hilo halijafafanuliwa. Unadhani kuna sababu za kisiasa ambazo pengine zinaweza kuwa zimechochea uamuzi huu wa serikali ya Sudan? Nadhani lazima kuwe na uh, sababu za kisiasa kwa njia mbili. Nafikiria kuna hali ya mgawanyiko kwenye serikali ya kijeshi ya Al-Burhan, kwa sababu ni, ni wizara ya utamaduni ambalo limetoa uh, maagizo haya, na hiyo ni nafsi ya wizara ya masuala ya nje uh, hilo ni jambo la kwanza la pili ni kwamba pengine eh, serikali ya Sudan au sehemu ya serikali ya Sudan haijafurahishwa pengine na eh, wanahabari au habari zinazotoka kwa shirika hizi eh, za nje. Eh, tunajua mbili ya shirika hizi Alarabia, Alhadithia zinamilikiwa na eh, na Saudia alafu shirika la Sky News uh, linamilikiwa na umoja wa ufalme za Kiarabu. Kwa hivyo pengine kuna dhana kwenye serikali ya Al-Burhan uh, pengine ya upendeleo au habari zinazounga mkono RSF uh, na pengine kupinga msimamo wa serikali na nasema hivyo kwa sababu shirika hizi ambazo zimepigwa kalamu au kutolewa leseni zimekuwa zikiangazia hali ya kukandamizwa kwa haki za kibinadamu za raia wa Sudan na jeshi la Sudan, pia hali ya iliyosambaratika hali ya, ya wananchi hali ya kibinadamu iliyosambaratika ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York, hapa Marekani. <mukti> Kibao hicho kiliimbwa na Rema akishirikiana na Ruge, Diamond na Harmonize, na wimbo wao unaitwa mashup BMJ. Baada ya wimbo huo, sijui ripoti inatupeleka wapi. Sasa tuende barani ya Afrika. Zimbabwe imetoa wito kwa Umoja wa Mataifa, mashirika ya misaada na wananchi kupewa dola bilioni mbili za kuwezesha kuepuka ukosefu wa usalama wa chakula unaosababishwa na ukame na vilevile vile upepo wa El Nino, lakini kama anavyoripoti mwandishi wa sauti ya America Columbus Mavunga kutoka Harare. Wachambuzi wanasema Zimbabwe, ambayo awali ilikuwa mzalishaji mkubwa wa chakula katika eneo la kusini mwa Afrika, inaweza kupunguza athari za ukame ikiwa itarekebisha mifumo ya unyunyuziaji maji ambayo wakulima wazungu waliotimuliwa walikuwa wakitegemea. Patrick Ndwimana mwenyewe anasimulia zaidi hiyo ripoti. Kwenye ikulu mjini Harare, Rais Emmerson Mnangagwa aliwaambia waandishi wa habari Jumatano kwamba Zimbabwe inatarajia mavuno ya tani laki nane na elfu sitini na nane za nafaka mwaka huu, kiwango ambacho ni chini ya matarajio na upungufu wa karibu tani laki sita na elfu themanini wa mahitaji ya nchi hiyo. Mnangagwa amesema hali hiyo imesababishwa na ukame unaotokana na upepo wa El Nino, hali ambayo imempelekea kutangaza hali ya janga nchini Zimbabwe By this kwa tangazo hili inatoa pia wito kwa Wazimbabwe wenye nia njema, wakiwemo wale walioko ughaibuni, jumuiya ya kimataifa, mashirika ya Umoja wa Mataifa, mashirika ya maendeleo na misaada ya kibinadamu, taasisi za fedha za kimataifa, sekta binafsi, makanisa na mashirika mengine ya kidini, kadhalika watu binafsi, kuchangia kwa ukarimu ili kunusuru hali hii ya janga la kitaifa. Tathmini ya awali inaonyesha kwamba Zimbabwe inahitaji zaidi ya dola bilioni mbili kwa ajili ya shughuli mbalimbali ambazo tunatarajia kufanya katika mpango wetu wa kitaifa kukabiliana na hali hiyo. Malawi na Zambia zilitangaza hali ya janga mapema mwaka huu kutokana na ukame unaokumba eneo la kusini mwa Afrika. Edward Callon mwakilishi wa Umoja Mataifa na mratibu wa misaada ya kibinadamu nchini Zimbabwe amesema shirika hilo la Umoja Mataifa linafuatilia athari mbaya za ukame unaoripotiwa kusini mwa Afrika. Amesema mzozo huo umesababisha athari mbaya katika sekta mbalimbali mbali, kama usalama wa chakula na lishe, afya, rasilimali za maji, elimu na maisha akisisitiza dharura ya hali hiyo. So far, the UN as part of the National Anticipatory... kufikia sasa, umoja wa mataifa kama sehemu ya hatua za kitaifa kuzuia na kukabiliana mapema na hali hiyo ilitenga dola milioni 55 kutoka mfuko wa kukabiliana na majanga mwezi Desemba mwaka 2023. Sekta ambazo zitapewa pesa hizo ni pamoja na maji, usafi, afya ikiwemo kukabiliana na mlipuko wa kipindupindu ulinzi, vilevile kilimo na usalama wa chakula na lishe. Umoja wa Mataifa unaahidi uungwaji mkono kwa serikali ya Zimbabwe kwa kukusanya uwezo wa kifedha kukabiliana na ukame unaosababishwa na upepo wa El Nino, na juhudi zinazoendelea kukamilisha mpango wa kukabiliana na hali ya hewa na kujikita kwenye usalama wa chakula, afya, elimu na makazi, na maeneo mengine muhimu kushughulikia mahitaji ya wale walioathiriwa na mzozo huu. Zimbabwe ambayo iliwahi kuwa mzalishaji mkubwa wa chakula kusini mwa Afrika, imekuwa ikitegemea sana msaada kutoka mashirika kama mpango wa chakula duniani WFP na shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa katika miaka ishirini na zaidi iliyopita. Serikali inasema uhaba wa chakula unasababishwa na ukame wa kila mara kama ule unaokumba eneo la kusini mwa Afrika kwa sasa, lakini wakosoaji wanasema tatizo hilo ni kutokana kuwapokonya ardhi wazungu waliokuwa wanafanya ukulima wa biashara ambao walikuwa wanazalisha chakula mwaka mzima. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari zaidi. ya wa wafungwa mia moja wamekufa kufikia sasa mwaka huu katika gereza za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambazo hazina ufadhili wa kutosha na zenye msongamano wa mara kwa mara, afisa wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa alisema Jumaatano. Spika wa bunge la Afrika Kusini Nosiviwe Mapisa Nkakula alisema Jumaatano kwamba anajiuzulu watifa wake huku kukiwa na uchunguzi wa tuhuma za rushwa wakati akiwa waziri wa ulinzi. Senegal itafanya ukaguzi wa sekta ya mafuta, gesi na madini. Rais mteule wa nchi hiyo Basiru Diomaye Faye alisema Jumatano katika hotuba kwa taifa kwa njia ya televisheni, huku akiwahakikishia wawekezaji kwamba wamekaribishwa nchini humo. Miili ya wafanyakazi sita wa kutoa misaada ya kigeni waliouawa katika wa shambulizi la anga la Israeli ilihamishwa Jumatano hadi Misri kwa ajili ya kurejeshwa kwa nchi zao huku Israeli ikiendelea kukosolewa vikali na jumuiya ya, ya kimataifa kwa sababu ya vifo hivyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alifanya mazungumzo na katibu mkuu wa NATO Yens Stoltenberg Jumatano kuhusiana na jinsi ya kuimarisha uungaji mkono wa kijeshi wa muda mrefu wa muungano huo kwa Ukraine. Na jaji mmoja wa New York hapa Marekani Jumatano alikataa ombi la rais wa zamani wa nchi hii la kucheleweshwa kwa kesi yake hadi hapo Aprili 15. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Rehami, mwelekezi wetu ni Idadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Mwaka huu ni kumbukumbu ya miaka kumi ya Senata Paul Simon katika Water for the World Act, iliyopewa jina la mwanasiasa wa Marekani ambaye alitabiri mgogoro wa maji duniani na kuelewa athari zake. Aliongoza msukumo katika bunge la Marekani kuongeza upatikanaji wa maji na usafi kwa jamii zilizo katika mazingira hatarishi ulimwenguni. Akikumbuka ziara aliyoifanya katika bahari ya Aral, Senata Simon alihofia kuja kwa kimbunga kisicho na maji na kuongezeka kwa viwango vya magonjwa na ukosefu wa makazi, kuongezeka kwa ukosefu na utulivu nyumbani na nje ya nchi, alisema mratibu wa USAID Samantha Power. Ingawa Senata Power hakuishi kuona juhudi zake zinafanikiwa, mwaka 2005 Senata Paul Simon Water for the Poor Act ilipitishwa kuashiria lengo lake lilikuwa kufanya upatikanaji wa maji salama na usafi wa mazingira kwa nchi zinazoendelea kuwa lengo maalum la sera ya mipango ya misaada ya kigeni ya Marekani. Miaka tisa baadaye, kwa kupitishwa kwa sheria ya maji kwa ulimwengu, ilifanyiwa marekebisho ili kujumuisha mipango ya maji, usafi na usafi wa mazingira. Shirika la maendeleo la Marekani la kimataifa USAID lilipewa jukumu la kutekeleza wote waliambiwa tangu Water for the World Act ilipokuwa sheria, USAID imesaidia watu milioni 42 kupata maji safi na watu milioni 38 kupata huduma za usafi, alisema Power. Hata hivyo, leo ukosefu wa upatikanaji wa maji unasababisha migogoro isiyo ya kawaida duniani kote. Kuanzia mwaka 2010 hadi 2019, maji yalikuwa chanzo cha migogoro karibu mia tatu kote duniani alisema Power, na huu ni mwanzo tu. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa uhaba wa maji utasababisha watu milioni mia saba kuhama makazi yao ifikapo mwishoni mwa mwongo huu. Kama sehemu ya msaada wa Marekani juu ya maji na usafi wa mazingira tangu mwaka 2008 USAID imesaidia watu milioni 70 kupata huduma za maji ya kunywa imesaidia kuwapa takriban watu milioni 55 huduma za usafi endelevu, na tangu mwaka 2018 ilihamasisha dola milioni 590 katika ufadhili mpya kwa sekta za usafi na maji. Lakini hivi sasa si wakati wa kupumzika. Ukosefu wa maji ni changamoto kubwa zaidi, kwani hali ya hewa kali na joto vinaathiri jamii nyingi ambazo kwa kweli hazikuwa na wasiwasi juu ya uhaba wa maji katika siku za nyuma, alisema Pawa. Tunapaswa kuthibitisha ahadi yetu ya kukuza usalama wa maji duniani kusaidia kila mtu kutambua haki ya ulimwengu ya maji safi, usafi wa mazingira pamoja na usafi. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.