Umekucha Afrika. ujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya leo jumatano tarehe tatu aprili mwaka ni 2024 jina langu ni patrick ndwimana na mimi naitwa bmj mridhi kwa pamoja tunakukaribisha tunasikika kupitia redio zetu shirika katika afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo plus, mbili, tano, tano, global radio Dar es Salaam, Storm FM geita tanzania Redio Malaika Lubumbashi live HD, Redio Kolwezi DRC, Sayare Redio Eldoret pamoja na Sasa Redio Bungoma, hizo zote zikiwa nchini Kenya, na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu kama kawaida, www voa swahilicom. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, DRC imeandika historia kwa kumpata waziri mkuu wa kwanza mwanamke. Kwa nini Rais Tshisekedi amemteua Judith Suminwa Tuluka? Kwa kusema kweli, sijui kwa nini, lakini ni kitu alikuwa amesema atafanya kwamba atachagua mwanamke, na amefikisha amemchagua mwanamke. Taarifa nyingine, rais mpya wa Senegal. Katika taarifa nyingine, rais mpya wa Senegal Basiru Adimaifai uh, amteua um, mwanasiasa mashuhuri na mshirika wake katika taifa hilo ambaye, um, ni wa karibu Usman Songo kama waziri mkuu. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza BMJ Moridhi anakusomea habari za dunia Kutoka chumba cha habari, tunaarifiwa kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema Jumanne kwamba Marekani imeitaka Israeli kuchunguza mara moja shambulizi la anga la Israeli huko Gaza ambalo lilisababisha vifo vya wafanyakazi saba wa misaada ya kibinadamu. Blinken alisisitiza wito wa Israeli kutanguliza ulinzi wa maisha ya raia. Tumezungumza moja kwa moja na serikali ya Israeli kuhusu tukio hilo mahususi. Tumehimiza uchunguzi wa haraka wa kina na usio na upendeleo, ili kuelewa ni nini hasa kilichotokea, alisema Blinken wakati wa mkutano wa waandishi wa habari mjini Paris siku ya Jumanne. Wafanyakazi wa kibinadamu lazima walindwe, Blinken aliongeza. Hatupaswi kuwa na hali ambapo watu ambao wanajaribu kusaidia we wanadamu wenzao wenyewe kuwa katika hatari kubwa. Saa chache kabla ya mkutano wa Blinken na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Stephani Sejon, shirika la hisani la World Central Kitchen lililoanzishwa na mpishi mashuhuri Jose Andres lilisema kwamba wafanyakazi wake saba waliuawa katika shambulio la anga la Israeli huko Gaza. Shirika hilo lilitangaza kusitisha mara moja kwa shughuli zake zote katika eneo hilo. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amesema Jumanne kwamba amesikitishwa mno na shambulizi hilo na ametoa rambirambi zake na vilevile kutoa wito wa kufanyika uchunguzi wa kina wa tukio hilo la kusikitisha. Nimeshtuka na kusikitishwa kusikia ripoti za vifo vya wafanyakazi wa misaada katika ukanda wa Gaza. Wanafanya kazi nzuri sana kupunguza mateso ambayo wengi wanayapata huko Gaza. Wanapaswa kusifiwa na kupongezwa kwa kile wanachokifanya, alisema Sonak. Wakati huo huo pia, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema shambulizi hilo lilitekelezwa na Israeli bila kukusudiwa. Mataifa mengi ya Magharibi yameshutumu shambulizi hilo na risala mbalimbali zimekuwa zikipokelewa tangu lilipotokea. Shambulio la ndege isiyokuwa na rubani liliua watu kumi na wawili na kujeruhi wengine thelathini Jumanne katika mji wa kaskazini mashariki mwa Sudan wa Atbara, ambao kufikia sasa ulikuwa umeepuka vita vya kikatili, madaktari na mashahidi waliliambia shirika la habari la AFP. Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Sehemu kubwa ya Sudan imekumbwa na vita vibaya vya karibu mwaka mmoja, kati ya jeshi la serikali na wanamgambo wa kikosi cha Rapid Support Forces, RSF. Moto ulizuka baada ya shambulio la ndege isiyokuwa na rubani wakati wa iftar, shahidi mmoja alisema kwa njia ya simu, akimaanisha chakula cha jioni wakati huu wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Chakula hicho ambacho kilikuwa kimeandaliwa kwenye kambi ya kundi la wanamgambo la Bara, ambalo linapigana upande wa jeshi la Sudan, kiliwaleta pamoja raia na wapiganaji. Mkazi mwengine ameiambia fp, wakazi walipatwa na wasiwasi kutokana na mlipuko mkubwa huko Atbara, mji unaopatikana umbali wa kilomita 300 kaskazini mashariki mwa mji mkuu Khartoum. Chanzo hicho kilisema meili ya watu 12 waliuawa na wengine 30 waliojeruhiwa walifikishwa kwenye hospitali ya Atbara, chanzo cha madaktari kilisema, na kusahihisha idadi ya awali ya vifo bila pamoja na hivyo kufafanua ikiwa walikuwa wapiganaji au raia. Vita hivyo ambavyo vilizuka tarehe 15 Aprili mwaka jana vimeua maelfu ya watu na kuhamisha kwenye makazi yao zaidi ya watu milioni 8 na nusu ndani ya nchi na nje ya mipaka kulingana na Umoja wa Mataifa. Za matangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika. Tunaendelea na habari za dunia. Wapalestina wamefufua rasmi maombi yao ya kuwa nchi mwanachama kamili katika Umoja wa Mataifa, kulingana na barua kutoka kwa mjumbe wa umoja huo ambaye anawakilisha nchi hiyo anayewakilisha Palestina, ambayo iliandikwa Jumanne na kuonekana na shirika la habari la AFP. Wapalestina ambao wamekuwa na hadhi ya waangalizi tu katika baraza hilo tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili kwa miaka kadhaa wamekuwa wakitetea azima yao ya kupata wanachama kamili, hatua ambayo inaweza kuwa sawa na kutambuliwa kwa taifa la Palestina. Katika barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, mjumbe wa Umoja wa Mataifa wa Palestina Riyad Mansour aliomba kutokana na maelezo na maelekezo ya uongozi wa Palestina kwamba ombi la mwaka 2011 lipitiwe upya mwezi huu na baraza la usalama. Barua hiyo imewasilishwa kwa baraza hilo kwa mujibu wa nyaraka zilizoonekana na AFP. Mansour amekuwa akisema mara kwa mara katika miezi ya hivi karibuni kwamba wakati mashambulizi ya kijeshi ya Israeli yanaendelea katika ukanda wa Gaza katika kujibu shambulizi la Oktoba 7 mwaka jana la kundi la wanamgambo la Hamas, wanachama wa Umoja wa Mataifa ulikuwa kipaumbele kwa Palestina. Ombi lolote la kuwa nchi mwanachama wa umoja huo lazima kwanza lipendekezwe na baraza hilo kisha liidhinishwe na theluthi mbili ya kura katika baraza kuu. Na mahakama ya katiba ya Uganda inatazamiwa leo Jumatano kutoa uamuzi juu ya ombi la kutaka kubatilishwa kwa sheria kali ya kupambana na ushoga nchini humo maarufu aha Wakili wa walalamishi alisema Jumanne uamuzi huo unaweza kuchangia kuongezeka kwa ukandamizaji dhidi ya mashoga kote barani Afrika, ikiwa ni pamoja na nchi kama Ghana ambapo wabunge pia walipitisha sheria dhidi ya mashoga mwezi ya mwezi Februari mwaka huu, na pia inaweza kuwa na athari za kiuchumi kwa nchi hiyo ya Afrika mashariki ambayo ni muuzaji mkuu kaha wa kahawa katika bara la Afrika. ni matangazo ya Kumekucha Afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeandika historia kwa kumpata waziri mkuu wa kwanza mwanamke, Judith Suminwa Tuluka, ambaye alikuwa waziri wa mipango. Atakuwa na jukumu la kwanza la kuunda baraza la mawaziri. Nimezungumza na Marcel Saila, mchambuzi wa siasa za DRC, na nimeanza kwa kumuuliza kwa nini Rais Tshisekedi ameamua kumteua waziri mkuu mwanamke. Kwa kusema kweli sijui kwa nini lakini, yuko, Mamba, mke, ame finisha, ame lakini sujui, uh, ni kitu alikuwa amesema atafanya kwamba atachagua mwanamke na amefikisha amemchagua mwanamke lakini sijui ni ya gani, lakini mi nadhani tu inaweza kuwa vile zinazungumzia sasa wamama tuwapandishe ji ya juu maybe kwa hiyo ameamua kumchagua mama, Judith mamajuh sumini alituluka. Na, uh, huyu waziri mkuu mpya Judith Suminwa alisema kwamba anajua kwamba kazi aliyopewa ni kazi ngumu, au jukumu ni kubwa, na kwamba kibarua ambacho kinamsubiri ni kigumu, lakini akasema, Wakongomani tukienda pamoja tutafika. Unadhani kuona changamoto ambazo zipo DRC wakati huu mama anaweza kukabiliana nazo na akaweza kufanya vizuri kuliko waziri mkuu aliyeondoka Samalokonde? Yote inalingana kwa uhuru atakuwa nayo ya kufanya kazi, kwanza kuchagua timu lake. Uh, na uhuru atakuwa nayo ya kufanya kazi, kuamua vile vile katiba na muruhusu kufanya kazi. Lakini changamoto ni kubwa, nchi kama DRC sio nchi unaweza kumaliza shida zote kwa siku moja au kwa mwaka mmoja, ni kitu inahitaji kwamba yule amechaguliwa kama waziri mkuu awe na uwezo kuangalia kitu gani inatakiwa kuanzia kufanya kwanza, alafu sasa hapo awe pia na programu nzuri ya kufuata na kuona watu wa gani anaweza kuongea nao kufanya kazi nao ili aweze kushinda unaposema itategemea na akipewa uhuru au akiwa na uhuru wa kuteua baraza la mawaziri unaweza kufafanua kidogo hapa? Nataka kusema kwamba kwangu mimi vile nilikuwa namwona na Bwana Sama Lukonde, sijaona kwamba alikuwa na uhuru ya kufanya kazi vile ilitakiwa afanye. Kwa huyu mama nitafurahi kwamba Rais Chilombo ampe nafasi na kila kitu anahitaji ana, ili afanye kazi vizuri. Ni Marcel Saila akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. hii <muchas> anasikiliza hey, ni Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. BMJ Muridhi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia Marekani na Japan zinatathmini njia za kuimarisha ushirikiano wa kijeshi huku ripoti kadhaa zikionyesha kwamba ushirikiano huo unaweza kushuhudia moja ya mabadiliko makubwa zaidi ya muundo wake katika miongo kadhaa. Mabadiliko yanayowezekana yakilenga kushughulikia kwa njia bora zaidi vitisho vya pamoja kama vile kutoka kwa China na Korea Kaskazini yatakuwa muhimu wakati waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida atakutana na rais wa Marekani Joe wakati wa ziara ya kiserikali wiki ijayo hapa mjini Washington DC. Na rais wa Marekani Joe Biden Jumanne anakutana na viongozi wa jumuiya ya Waislamu wa Marekani wa huku kukiwa na hasira kutoka kwa baadhi wa ya Waislamu hapa Marekani ambao ni wa asili ya kiarabu kuhusu uungaji mkono wa utawala wake kwa vita vya Israeli dhidi ya Hamasi huko Gaza. Akiendelea na utamaduni wake wa kuheshimu jamii ya kiislamu wakati wa Ramadhani, Rais Biden anakutana na mwenyeji na wenyeji wa mkutano wa viongozi wa jumuia ya kiislamu kujadili masala muhimu kwa jamii, afisa mmoja wa ikulu hapa Washington alisema katika taarifa aliyoituma kwa sauti ya Amerika. Kufuatia mkutano huo, afisa huyo alisema wataandaa sala ya kufunga kufungua pamoja na ifta na idadi ndogo ya maafisa wakuu wa utawala wake ambao ni wa imani ya Kiislamu. Tofauti na miaka ya nyuma, viongozi wa Kiislamu wa Marekani hawakujumuishwa mwaka huu katika ifta ya White House. Baada ya habari za dunia na mwenzangu BMJ Muridhi, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Rais mpya wa Senegal, Basiru Diomaye Faye, alimteua mwanasiasa mashuhuri na mshirika wake wa karibu Usman Sonko kama waziri mkuu katika hatua yake ya kwanza kama rais. Nimezungumza na Profesa Patrick Nigula, mchambuzi wa siasa za Afrika, na nimeanza ameanza kwa kueleza kwa nini Rais Faye amemteua Sonko kwenye wadhifa huo muhimu ni hali ambayo inaonyesha kwamba wote wawili uh, rais huyo mteule wa Senegal pamoja na waziri mkuu Sonko ni watu ambao kwa Kiswahili zinaweza kusema kwamba wanashabihiana katika nafasi zao za utendaji wa kazi, kabla hawajaingia kwenye siasa hapo katika nchi ya Senegal. Wote ni wako katika maswala au kufanya kazi katika ushuru au tax kwa hiyo basi utaona tu ya kwamba uh, uzoefu wao na kushirikiana kwao kwa wote kufanya kazi katika maeneo yanayoshabihiana ndiyo umeweza labda kumfanya ra rais mteule kumteua Sonko uh, kushika nafasi ya uwaziri mkuu. Sonko amesema kwamba ataandaa uh, orodha ya uh, mawaziri ambao anawataka washiriki wa kwenye baraza la mawaziri alafu ata uh, wasilisha kwa rais Basiru ili aweze kuwaidhinisha uh. Huyu Sonko ilivyokuwa inatarajiwa ye ndio angekuwa mgombea, lakini akaziwiliwa kutokana na matatizo ya kesi ambayo alikuwa na mkabili. Je, hudhani kwamba kunaweza kuwa na kanganyiko kati ya hawa wawili alafu huyu Sonko ndio akaonekana kwamba na ushawishi mkubwa katika utawala huu? Ukiangalia tu historia ya kisiasa, jinsi wote wawili walivyoingia katika siasa, ni watu ambao walikuwa ni wapiganiaji haki za sawa za kiuchumi katika nchi ya Senegal. Kwa hiyo Sonko ana uzoefu wa shughuli za kisiasa na muda mrefu, na vilevile shughuli za utendaji wa kiserikali. Mimi nafikiri tu makubaliano yao wawili tuyape muda na labda tutaona Uh, mazuri au mabaya yatakayotokea, lakini niseme tu ya kwamba hawa wote wawili watashirikiana kwa karibu zaidi katika kuleta mabadiliko katika nchi ya Senegal ambao walikuwa wakiyasubiri kwa muda mrefu. Na unadhani mambo ambayo watayapa kipaumbele katika uongozi wao ni yapi? La kwanza kabisa ni lile linahusiana na na pesa katika nchi ya, ya, ya Senegal, kama ambavyo walikuwa wakipendekeza kuepukana na kutumia francs au Uh, hii uh, niseme tu sarafu ya Kifaransa kwa uh, lugha ya Kiswahili na, ku, na kutumia pesa yao ya Wasenegalese. Nafikiri hilo litaweza kufanikiwa chini ya usimamizi wao wa wao wawili. Uh, la pili ambayo ni kubwa sana katika bara la Afrika na nchi zote hizi zinazoendelea katika bara la Afrika ni suala la rushwa. Nafikiri kwa sababu wao wote wawili walikuwa mbele zaidi kukupinga rushwa ambazo zilikuwa zinafanywa na mataifa au mashirika makubwa ya madini katika nchi ya Senegal na kwa ujumla katika Afrika, katika bara la Afrika kwa ujumla. Kwa hiyo uh, hivyo ni vipaumbele uh, vya kwanza kabisa viwili. Mimi ninaona uh, watu hawa wawili wakishirikiana kwa karibu wataweza kuvifanikisha. Ni Profesa Patrick Nigula akizungumza nasi kutoka jimbo la South Carolina, hapa Marekani. Nam ni Salif Keita akishirikiana na Cesaria ya Evora katika wimba wao ya Mor. Uh, ni mambo hayo ya Kumekucha Afrika, tukiendelea na uh, ripoti kutoka kwa waandishi wetu habari wa habari. Umoja wa Mataifa wamesema kwamba zaidi ya watu elfu hamsini wa wamekimbia kutoka mji mkuu wa Haiti wa Opo Prince katika muda wa wiki tatu mwezi uliopita, huku mlipuko wa ghasia za magenge ukiongezeka na kutikisa mji mkuu huo. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Volker Turk alisema kuwa Haiti inashuhudia kiwango kikubwa cha ukiukwaji wa haki za binadamu huku nchi hiyo ikitumbukia zaidi katika machafuko kutokana na ghasia za magenge na kuto kuwepo kwa serikali inayofanya kazi. Sandey Shomari anaarifu zaidi. katika ujumbe wa video kwa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa huko Geneva, Vola Turk, kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu, alibainisha kuwa kumekuwa na ongezeko linaloshangaza la mauaji na utekaji nyara, pamoja na kuenea kwa unyanyasaji wa kijinsia akionya kwamba huenda wamefikia viwango ambavyo havijawahi kuonekana hapo awali. Kadri idadi ya watu waliokimbia makazi yao inavyoongezeka zaidi ya watu 360,000 kwa sasa, kwa mujibu wa IOM, ndivyo pia hatari inaongezeka ya unyanyasaji wa kingono, kwani watu wanajikuta wakiwa mbali na makazi yao na jamii zao. Kiwango cha ukiukaji wa haki za binadamu akijawahi kutokea katika historia ya hivi karibuni ya Haiti kusababisha maafa ya kibinadamu kwa watu ambao tayari wamechoka. Haiti imetumbukia katika mzozo unaozidi kwa mbaya, huku miungano ya magenge ikiwania udhibiti wa mji mkuu Port-au-Prince ikiwa ni pamoja na mashambulizi dhidi ya vituo vya polisi na uwanja wa ndege wa kimataifa. Kati ya Machi 8 na Machi 27 watu 53,125 Waliohama mji huo kwa mujibu wa, wa ripoti ya shirika la kimataifa la wahamiaji la Umoja wa Mataifa IOM, na hivyo kuongeza idadi ya wale laki 16 ambao tayari wamekimbia makazi katika miezi ya hivi karibuni katika taifa hilo la Caribbean. Wengi wa wale waliokimbia Port-au-Prince mwezi Machi walielekea upande wa kusini, IOM ilisema, huku wengi wakiripoti kuwa wanaondoka kwa sababu ya ghasia na ukosefu wa usalama. Watu nchini Haiti hawawezi tena kusubiri. Kuongezeka kwa vurugu kumekuwa na athari mbaya kwa wakazi. Haki za kibinadamu zinaathiriwa. Kati ya Januari mosi mwaka 2024 na na Machi 20 mwaka huo huo pekee watu 1434 wameuawa na wa 797 wamejeruhiwa katika vurugu zinazohusiana na magenge kote nchini. Juhudi za kuunda baraza la mpito la uraisi hazijafaulu kutokana na kutoelewana miongoni mwa vyama vya siasa na mashaka juu ya uhalali wa baraza hilo. Kamishina wa haki za binadamu anasema kuna haja ya dharura ya kurudisha utawala wa sheria nchini humo mara moja. Kenya ambayo imekubali kuongoza mpango huo imesitisha mipango ya kupeleka polisi wake hadi baada ya kuundwa kwa baraza la mpito. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sasa inakuletea jukwaa la vijana. Wakati dunia imeadhimisha siku ya usonji, kauli mbiu mwaka huu ikiwa kusambaza hadithi na kutoa fursa za kuongeza uelewa na kukubalika kwa watu wenye usonji na kuongeza usaidizi duniani kote, bado imeonekana elimu na malezi ya wa watoto na vijana walio na ugonjwa huu ni changamoto. Katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shomari anamulika malezi ya vijana na watoto walio na changamoto ya ugonjwa huo katika Afrika Mashariki. Usonji ni haa inayobainisha kuwa ya changamoto za ujuzi wa kijamii, tabia za kujirudiarudia, shida ya mawasiliano kwa mwathirika na kulingana huu, 36, na vituo vya kudhibiti magonjwa Marekani, ugonjwa huu huathiri wastani ya mtoto mmoja kati ya 36 ya na na mmoja kati ya watu wazima 45 nchini Marekani kwa sasa. Katika kupambana na usonji mwaka huu wanaharakati wameamua kujitolea kutenda bila woga ili kuleta mabadiliko kusaidia kuunda ulimwengu ambamo watu wenye usonji wanaungwa mkono kikamilifu na kupendwa. Wazazi na walezi wanakumbana na changamoto mbalimbali katika malezi ya watoto wenye tatizo hili. Mwalimu Shami Makore kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anaeleza alivyopitia hadi kutambua kuwa mwanawe analo tatizo hilo. Mimi hiyo hali nilielekezwa na madaktari baada ya kuona mtoto wangu mawasiliano yanabua, yanakuwa magumu kwa hiyo nikaenda hospitali nilivyoenda nika hospitali wakanieleza kwamba kuna huo ugonjwa unaoitwa usonji au autism au ni disioda inaitwa autism kwa hiyo mimi walivyonieleza mimi ni mwalimu kwa kweli nikaelewa kwamba kuna disioda kama hiyo na kwa vile ninajua kiingereza nikaenda kwenye vitabu mbalimbali nikasoma nikakutana na changamoto ambazo zipo ni interaction Yani, ile uwezo wa kuwasiliana na mtoto wako, unaitwa nani? naitwa fulani. Umekula? Umeenda shule vipi? Umeshiba? Umeoga? Haiwezekani. Yani kuna one way communication, yeye akihitaji kitu wa kwangu anaongea chochote anachotaka, lakini kukurudishia we ulichomuuliza haiwezekani. Lakini baada ya kutambua tatizo hilo, ndio alikwenda hospitali, na baada ya kufika hospitali, alipata ushauri wa madaktari na kuelewa aina ya changamoto ya mtoto wake na kitu gani anachoweza kufanya. Pamoja na changamoto hii, katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki kuna shule maalum za watoto hawa, lakini wakati huo huo, katika maeneo mengine hakuna shule za aina hiyo. Mesi Mwandeje ni mwalimu na na uzoefu mkubwa wa kufundisha watoto wenye usonji huko Mombasa, Kenya. Anasema hajaona bado shule za usonji za binafsi katika eneo lake, ingaa za serikali zilizopo bado zina changamoto kubwa ya vifaa. Maeneo haya shule za autism siwezi kukuambia kuna moja, kwa sababu wa, watoto wanahangaika kwa sababu wakiletwa katika shule za kama shule shuleni kwangu, basi huwa ni vigumu kuwafundisha kwa sababu uh, ya hizo hali zao za akili na kule pia kwa watoto ambao ni MH, mentally challenged pia nao kuna kuna vitu fulani nimekueleza, nime kwamba wao wako na kitu ambacho wanakijua ambacho ni hicho peke yake ambacho they want to dwell on it. Hicho hicho tu, hafanyi kitu kimoja tu, huwezi kumdivert, so inataka elimu ya hali ya juu ya mwalimu, pia inataka kifaa ama vifaa ambacho ambavyo anaweza kufundishia ile ile mtoto. Kwa hivyo shule za autism ziko za serikali mara nyingi unit, lakini pia vifaa vya kuwafundishia vizuri hakuna. Lakini pia pamoja na changamoto ya ugonjwa huu, baada ya ufahamiki miongoni mwa jamii na umasikini unachangia kwa vigumu zaidi kusaidia waathirika. Mama Victoria Vcoria ni mwalimu mstaafu kutoka nchini Kenya. Anasema wengi katika jamii hawana ufahamu, hawajui, hawajui, wengi ni wale hawajui, kuna hali ya uchochole inachangia na umaskini inachangia ya tusipokuwa na ufahamu na hali kama hizi, mengi yanahitajika kufanyika ili kusaidia dunia na hasa Afrika ya mashariki kutambua ugonjwa huu. Mesi Mwandeje: uh, eh, eh, ni yani mwalimu mzoefu wa watoto hawa. Mimi ningependa kuona ya eh, kwamba tunayo shule ya serikali. Watoto kama hawa wanahitaji one to one, yani mwalimu mmoja, mwanafunzi mmoja. Kuwe na shule ya serikali ambayo itapewa waalimu ambao wamefundishwa kwa ustadi kuweza kuwaangalia hawa watoto na vifaa ambavyo wanaweza kutumia, ili kuweza kuboresha kile kitu kimoja ambacho anakipenda kiweze kutafutwa, ki, afundishwe hicho mpaka asenge mbele na, na hicho hilo jambo ambalo yeye mwenyewe analipenda, kwa sababu kumdivert huwa si rahisi. So ningependa kuona shule na vifaa pamoja na waalimu wa kutosha ili waweze kuhandle. Hii itawasaidia wazazi, kwa sababu wazazi wanashindwa kuplace wale watoto vizuri katika hizi shule zetu maalum. Siku ya usonji imeadhimishwa, na kazi inaelekea bado ni kubwa katika eneo la Afrika ya Mashariki, kuelimisha, kuwajumuisha na kuwapa fursa wanayostahili watoto na vijana wenye usonji. Nam, usikose kusikiliza kipindi kingine kama hicho wiki ijayo. Kwa sasa na kusomea muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema Jumanne kwamba Marekani imeitaka Israeli kuchunguza mara moja shambulizi la anga la Israeli huko Gaza ambalo lilisababisha vifo vya wafanyakazi saba wa misaada ya kibinadamu. Waziri mkuu wa Uingereza, Rishi Sunak, amesema kuwa amesikitishwa mno na shambulizi hilo na ametoa rambirambi zake kwa jamaa na familia na kutoa wito wa kufanyika uchunguzi wa kina wa tukio hilo ambalo ameliita la kusikitisha. Na Wapalestina wamefufua rasmi maombi yao ya kuwa nchi wanachama mwanachama kamili katika Umoja wa Mataifa kulingana na barua kutoka kwa mjumbe wao wa Umoja wa Mataifa ambayo iliandikwa Jumanne na ambayo ilionekana na shirika la habari la AFP na mahakama ya kikatiba ya Uganda inatazamiwa leo Jumatano kutoa uamuzi kuhusu ombi la kukataa kubatilisha katiba, kubatilisha sheria kali ya kupambana na ushoga nchini humo maarufu, aha, wakili wa walalamishi alisema Jumanne. Matangazo ya matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe, naitwa Patrick Nduimana hewani limeshirikiana na BMJ Muridhi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.