Hira, focus, kino, sara, nadi, lahed, eh. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia na msomaji wako ni mimi Sandei Shomari. Upigaji kura ulianza nchini Senegal siku ya Jumapili katika uchaguzi wa rais uliocheleweshwa unaofanyika wakati kuna hali mbaya ya kisiasa ambayo imesababisha maandamano ya kupinga serikali na kuongeza uungwaji mkono kwa upinzani. Hatarini ni uwezekano wa mwisho ya utawala ambao umesukuma sera rafiki kwa wawekezaji lakini ukashindwa kupunguza matatizo ya kiuchumi katika mojawapo ya demokrasia imara zaidi ya Afrika ya Magharibi, inayokabiliwa na mapinduzi wakati inakaribia kwa mzalishaji mkubwa wa hivi karibuni wa mafuta na gesi wa bara hilo. Kuna wagombea kumi na tisa wanawania kuchukua nafasi ya rais Macky Sall ambaye anajiuzulu baada ya muhula wa pili uliokumbwa na machafuko kutokana na kufunguliwa mashtaka kwa kiongozi wa upinzani Usman Sonko. Ni wasiwasi kwamba Sall alitaka kurefusha mamlaka yake kupita ukomo wa katiba. Sall hayumo kwenye sanduku la kura kwa mara ya kwanza katika historia ya Senegal. Muungano wake tawala umemchagua waziri mkuu wa zamani Amadu Ba mwenye umri wa miaka sitini na mbili kama mgombea wake. Katika kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani, Shirika la Afya Duniani WHO inayotoa wito wa kuchukuliwa hatua ili kuondoa janga hili ambao limekuwa likiumiza na kuua mamilioni ya watu katika miaka kadhaa. Kauli mbiu ya mwaka huu ndio tunaweza kukomesha TB inakusudiwa kutuma ujumbe wa matumaini kwamba kukomesha janga hilo ambalo WHO inasema kila mwaka husababisha vifo vya takriban watu milioni moja nukta tatu kunawezekana wakati ugonjwa huo unatibika na kuzuilika. Wakuu wa nchi katika mkutano wa ngazi ya juu wa umoja wa Mataifa kuhusu TB wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu walikadiria kuwa dola bilioni kumi na tatu zilihitajika kila mwaka kwa ajili ya kuzuia utambuzi, matibabu na matunzo ili kuomesha janga hilo ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Wakuu wa nchi ambao waliahidi kuharakisha maendeleo ili kuomesha TB na kugeuza ahadi hizi kuwa vitendo vinavyoonekana waliidhinisha mfululizo wa malengo ya kimataifa ya kusogeza mchakato huu mbele. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jeshi la Nigeria hii leo Jumapili liliokoa wanafunzi na, na wafanyakazi ambao walitekwa nyara na watu wenye silaha kutoka shule moja kaskazini mwa nchi hiyo mapema mwezi huu. Jeshi lilisema siku chache kabla ya tarehe ya mwisho ya kulipa fidia ya dola laki sita tisini elfu. Utekaji nyara wa wanafunzi wapatao 287 saba, Machi saba huko Kuriga katika jimbo la kaskazini magharibi la Kaduna ulikuwa wa kwanza katika taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja wakati zaidi ya wanafunzi 150 walichukuliwa kutoka shule ya sekondari huko Kaduna. Msemaji wa jeshi Meja Jenerali Edward Buba alisema mateka 137, wanawake 76, wanaume na wengine 61, alfajiri katika jimbo jirani la Zamfara waliokolewa. Chanzo cha usalama kilisema awali wanafunzi hao walikuwa wameachiliwa huru msituni, na walikuwa wakisindikizwa hadi mjini katika mji mkuu wa Kaduna kwa ajili ya vipimo vya afya kabla ya kuunganishwa na familia zao. Papa Francis aliamua katika dakika za mwisho kutokwenda kwa hubiri wakati wa misa ya Jumapili ya Matawi katika uwanja wa St Peter kuepuka hotuba ndefu mwanzoni mwa wiki takatifu yenye shughuli nyingi ambayo itaipa changamoto afya yake inayozidi kuwa dhaifu. Akiwa anasumbuliwa na magoti na matatizo ya kupumua yanayoendelea, Francis pia hakushiriki katika msafara wa makardinali kuzunguka mnara katika eneo la uwanja mwanzoni mwa misa. Badala yake, papa huyo mwenye umri wa miaka 87 alibariki matawi ya mitende na matawi ya mizeituni yaliyobebwa na waumini kutoka madhabahuni. Francis alitarajiwa kutoa hutuba katikati ya ibada na alikuwa ametangaza sala wakati wa misa, lakini baada ya kimya cha sekunde kadhaa, watangazaji walisema papa ameamua kutotoa mahubiri yenyewe maafisa wa Vatican walikadiria watu wapatao elfu 25 walihudhuria misa hiyo iliyofanyika chini ya anga ya jua yenye upepo wa masika. Poland ilisema Jumapili kwamba itaitaka Rusia kuelezea ukiukaji mpya wa anga baada ya kombora la Rusia kuingia kwenye anga ya nchi hiyo ya NATO kwa takriban kilomita mbili Jumapili asubuhi kabla ya kurejea Ukraine, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Poland anga ya poland iliingiliwa na mojawapo ya makombora yalirushwa usiku na vikosi vya anga vya serikali ya shirikisho la russia jeshi lilisema kwenye mtandao wa x na kuongeza kuwa chombo hicho kiliruka kwenye anga ya poland juu ya kijiji cha osado katika mkoa wa lublin kukaa kwa sekundi 39 zaidi ya yote tunataka rusia kukomesha mashambulizi ya anga ya kigaidi dhidi ya wakazi wa eneo la ukraine na kumaliza vita na matatizo ya ndani ya nchi yao, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Pawel Ronski alisema kwa mujibu wa Reuters. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwenyeji wako wa Jumapili tulivu nzuri kabisa ya leo, naitwa Idi Ligongo. Ninakuambia uwe nami mpaka mwisho wa salamu hizi na muziki nam salamu na muziki hii leo unaanza naye, si mwingine ni Ngalama Maluta, Ngalama Maluta. E, anasema yeye ni mkongwe wa salamu toka Isolo Magu, Mwanza, Tanzania. Salamu zake anasema ziende kwake zi e, Mandela Mushi wa Kenya, Salimu Mwa Juma wa Kenya, a, na Mala Jonasi, Nazael Madede, Daniel Mali, Deusi Ngaya, Elipenda Mwanyika, Juma O Kazuri, Moshi, Simon Shaur Masanjadeus Mkuu Ishilinde, Daudi Nkuba Sawaya Nkuba Shagembe, Cecilia Maumba Kabanzi, Jean uh, Pascal Lucas Chambi vilevile amekumbukwa naye si mwingine ni Ngalama Maluta. Ngalama Maluta amekwenda mbele zaidi ya kumkumbuka Baraka Raban wa Singida, Tanzania, Mashaka Esa Sahan, Simoni Mashimba Malimi na Kasore luhindukira akiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jisalam anasema, na kwamba hujenga undugu. E, ni ngalama maluta, nakutana naye si mwingine ni zuberi makwenya. Zuberi makwenya anasema anapatikana kule maeneo ya E, Bujumbura. Bujumbura zake salamu, angependa kumsalimia Abdallah wa Abdallah akiwa maeneo ya Buyenzi, bila kumsahau Habril Hakizimana akiwa anasema anapatikana kule e, maeneo ya Bujumbura. Akusema maeneo gani? Bujumbura kubwa hii, ndugu yangu. Vile vile amemsalimia Gemsi wa Gemsi, Juma wa wa Bandawe, e, kusilo mwa Kendeka, bila kumsahau Hakili Eh, habiarimana, anasema salamu jamani, zinafanya watu wakumbukane popote pale walipo, na hivyo basi tukumbukane kupitia eh, salamu hizi za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine ni ng ngusa mleba, ngusa mleba anasema anapatikana kule maeneo ya Igunga, Tabora, Tanzania. Salamu zake kwa eh, Fitina Paulo Machenji Lupembe, Abubakari Ngeresi, Letisia Shilogile, Mkankule wa Mkankule, Mbuga Peter Bucheyeki, Saibog amemkumbuka vilevile, Lenga Chapati, Robert Kazenza amewakumbuka. Ngusa Mleba pande za Igunga, Tabora, amenikumbusha mambo ya Saibog. Ilikuwa muvi kali kwelikweli, hii ya Jean Claude Vandame. <laughs> E, wewe ja, wewe lakini, sisi tunakumbuka ya, ya, <laughs> ya, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa eh, Washington DC. Hivi sasa moja kwa moja naelekea kule nchini Kenya nchini Kenya anakamata si uh, salamu ya mtu mwingine. Basi ni Omondi wa Omondi, anasema pesa zake salamu zimfikie e, Jojo uh, za, salamu, vile vile, e, George Otieno salamu amemkumbuka vilevile Ochieng George akiwa anapatikana kule maeneo ya Kakamega. Huyu huu jamaa Ochieng George, bwana umekaa kimya sana ndugu yangu cheng kutoka hapo basi, anasalimiwa si mwingine, ni e, Zuberi wa Kabenda, zake salam zimfikie e, Juma Zuber akiwa maeneo ya kule Mombasa, e, Abdallah wa Abdallah wa Mombasa vilevile, bila kumsahau Salehe Bakari Salumu Njala akiwa maeneo ya kule Mombasa. Anasema jamani, pwani iwe katikati, Rift Valley ama e, Kisumu, popote sisi ni Wakenya, tukumbukane, lakini vilevile si Wakenya tu, e, bali wasikilizaji wote wa Salam na Muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hivi sasa moja kwa moja tupate burudani ya muziki e, alafu tukirejea. Wakati huu mimi napata kitu baridi kidogo, maji, ili kupoza koo, ili kukuperushia salamu zako hizi e, ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kula ngoma hii na nyanya swajeni nam ah. Yeah. Asante sana ngoma tam kabisa hiyo Achani. E, kama nilivyokuahidi kwamba salamu na muziki huwa zinakwenda na burudani ya muziki murwa kabisa hivi. E, sasa naelekea mbele na kamata e, ujumbe wake si mwingine ni Sayenda Mabula Magesha, Sayenda Mabula Magesha wa safarini Lusaka, Zambia. Huu jamaa kila siku iko safarini. Haya, mimi nakuruhusu usafiri, labda una E, endelea na biashara, biashara za hapa na pale, kama ni mahindi karanga, e, ufuta e, uwele, mtama, vyote hivyo unajua wewe. Salamu zako ziwafikie wafuatao: mke wako e, Grace Simon, Seni Rose Malima Lenga Chapati Elimina, Eliminata Daniel Timothy Jamaica, mtu pesa e, Mwanambuke Christopher Mlekela, Benjamin Mpuka amemkumbuka vilevile Maiga Mbona Ntemisen Nyandamayala Magembe Josefu Buloto eh, Shabani Liwagwa Deusi Ngaya Lugandu Bahati Ocek, Okech vilevile eh, amemkumbuka Bahame bote. Ujumbe eh, anawatakia jumapili njema. Naamini jumapili hata kwao imekuwa eh, njema kabisa. Kama haikuwa njema, basi tumruhusu eh, Mwenyezi Mungu ambaye anapanga kila jambo kuona mambo yanakwendaje hivi. E, sasa moja kwa moja tunaelekea kule nchini Rwanda kwake Habyarimana Wakaze anasema zake salamu zimfikie E, mama yake mzazi bila kumsahau e, kaka yake George wa George amemkumbuka vilevile, marafiki zake ambao anasema wanapatikana kule jijini Kigali, e, anamkumbuka vilevile vile, e, wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na amenikumbuka mimi hapa mtangazaji wa zamu kwa Jumapili hii ya leo. Anasema jamani e, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mnatufanyia mambo mazuri kabisa kwa kupeperusha salamu hivi sasa. Nakamata ujumbe wake si mwingine ni Galigota Magabe mkono. Haya majina magumu kwelikweli kweli, lakini mimi nayakamata sasa. Galigota wewe, umetuma ujumbe hapa lakini Galigota Galigota Galigota Magabe Maligota Magabe Galigota Magabe. Haya zako salamu, unasema zimfikie si mwingine King Majuto Victor B. Mselebuye e, King Obedi Zenobi E, Baraka Maganga vilevile umemkumbuka mzee Joseph Sindano. Hukueleza hawa wote wanapatikana wapi, lakini naamini kabisa ni wasikilizaji wazuri tu e, wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, lakini umemwongeza kumsalimia vilevile James tano Thomas Mayunga, Mwanarolesia Muhamedi Kachuru, Eliusi Ronje Magige, Leticia Shilogile Revocatus Revaeli, Frank Shawa, Mama Sorongai, Mama Justina Fitina, Paulu wa Koloto, Maiko Longa, uh, Jafet John Fund vilevile vile na Maronga wa Shabone. Ujumbe ni kwamba wazazi wale, walezi e, tusomeshe watoto maana ndio taifa la kesho. Nakubaliana kabisa na ndugu yangu hapa e, Galigota Magabe, mkono bwana Yaani kama kuna kitu ambavyo utakiwa kucheza navyo basi ni elimu ya mtoto wako. E, jua mvua e, tembea kwa mguu, panda gari, panda sijui matatu, daladala, vyovyote vile unavyoweza, hakikisha mwisho wa siku unampatia mtoto wako elimu. Basi hivi sasa tunakaribisha ngoma hii inayotusindikiza taratibu kabisa katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tutaendelea muda mfupi ujao na mambo ya salamu eh salamu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika zi vimekatika vimepomoka vimeangusha jabari hatujafika tunapotaka Asante uh, sana. Hivi sasa basi, tunasonga mbele, anakamata ujumbe wake si mwingine, ni Mashaka Juma e, Kayungilo. Tunakamata ujumbe huu baada ya kusikiliza kitu kizuri kabisa, burudani ya muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mashaka Juma e, Kayungilo anasema, anamsalimia e, si wengine, Piusi Kayungilo akiwa Katoro Geita, vilevile anasema kwamba tumuite Mashaka Juma Kajugilo e, kutoka kule maeneo ya Tabora, Tabora kubwa, ndugu yangu huko Usoke huko e, Tabora mjini, kama ni gongoni pale e, maeneo ya Cheyo eh, <laughs> e, kama huko vile maeneo ya kule uwanja e, ule wa Ali Hassan Mwinyi e, basi tuambie, au kama huko kule e, maeneo ya Sikonge vilevile vile, vile eh, ni vyema ukatueleza, ama kama uko stesheni pale eh, ukivuka reli ile unaenda maeneo ya Isevia, anaijua vizuri sana Tabora. Tabora mimi ni nyumbani, vile vile ukinipeleka <laughs> Tabora, Kigoma, Dar es Salaam, aise umekwisha. Sasa unasema salamu zako zimfikie si mwingine, ni PUC Kayugiro akiwa eh, Katoro Geita, nimeshamtaja huyu baba mzazi Juma Kayugiro akiwa Rufiji Miraji, eh, Zakaria Nywanga Eh, huyu baba mzazi Juma Kajugiro akiwa Rufiji. Rufiji nayo kubwa kwelikweli, unazungumzia Rufiji gani? Ikwiriri, Nyamwage eh, Utete <laughs> Eh, au nazungumzia Kibiti? Rufiji kubwa kwelikweli, ndugu yangu haya. Huyu hapa si mwingine tena, anazungumzwa ni kinyozi mstaafu Sijia Fuguru, Elis Juma Kigami, Sija Fuguru, uh, Juventus Joas Ntalima, Mashaka Subi Nkonole, Juventus Joas Ntalima, Faraha James Njile amemkumbuka ah, vilevile Edward Majenga Nshashi na Silvesta Francisco. E, anasema kabisa katika ujumbe, salamu ni nusu ya kuonana. Jamani, hivyo tukumbukani kupitia VOA Swahili. Ni ujumbe wake, huyo si mwingine ni Mashaka Juma, e, Kayungilo. Mashaka Juma Juma Kayungilo Kayungilo, amesalimia kutoka Tabora, akaenda akaenda kule Rufiji, wapi jamaa amezunguka kwelikweli. Sasa kama unaondoka Tabora, unakwenda Rufiji, inabidi lazima upite jijini Dar es Salaam, au kama unapanda ndege <laughs> basi lazima upande ndege zile za watalii za kupeleka kule maeneo ya Selu eh, Selu ambapo sasa hivi linajengwa lile bwawa kubwa kabisa la kufua umeme la Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Na kamata ujumbe wake. Simu ingine ni Charles Juma Fundi simu wa Kongwa, anasema zake salam zimfikie. Simu ingine ni Baraka Tito Mbiso, Abubakari Ngresi, Fajoel Mwanjoka Wankunja Kiwira, Doto Kashaga Masanja Kulwa mzee wa Sola Majaliwa Bususu Machenji Lupembe Nazareti a Mwakipembe Josefu Sindano Josefu Membe wa Ugala Katavi Magembise Emmanuel John Machungwa Visen Jeje Kaji na Mala Jons Fikiri Dagario Gakala, huyu e, ni Fikiri e, Dario Gakala e, amemkumbuka vilevile, si mwingine ni Dadit Deusi Michael Paulo Nonja Elefenda Mwenyika Mkui Shilinde Gazungu Lukala Ngese Ruta Hio Busisi Masanja Kayunja Mwalimu Kennedi Mpemba Maria Bura Doriko Tadeo Devota Daniel Eliasi Daudi Nkuba Shagembe James Mzelendo eh, Nicolas Godfrey Kayago. Eh, bwana huu jamaa ameandika listi ndefu kwelikweli. Eh, utafikiri listi ile ya watu wa masjala ambao wanatafuta mafaili ya watu ambao wamefuata viwanja vyao kule tena, sijui wapi sijui ni Dodoma au Nairobi au kule Mombasa au Kigali au Bujumbura vilevile vile. Mambo ni mengi kwelikweli. Mimi naitwa Idi Ligongo, nakuambia shukran za dhati kabisa kwa kuwa nami katika salam na muziki kwa siku hii ya leo. Nakuacha na ngoma hii lakini vilevile nakuambia vile alamsiki na nakusihi usiendelee ama usikose kuendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, jiji la Marekani. Mimi e, nasalimu kwa siku ya leo, nasema kabisa mtoto wa Kashinde Ramadhani Katoba, nasema asante sana kwa kuwa nami ndani ya matangazo haya ya salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane tena siku nyingine. nam ni wimbo huo basi tu izi ukitukamilishia kipindi cha salamu na muziki kutoka kwake Idi Ligongo. Asante sana kwa salamu hizi e, na muziki katika siku hii ya Jumaapili ya matawi. Wengine basi mkiwa mnaendelea na siku hiyo na Jumaapili, kuimalizia malizia na na moja kwa moja basi, kabla ya kukamilisha haya matangazo yetu, kwa upande wangu naomba niwapatie habari za dunia kwa muhtasari, kabla ya kukamilisha haya haya matangazo. Upigaji kura ulianza nchini Senegal siku ya Jumaapili katika uchaguzi wa rais uliocheleweshwa unaofanyika wakati kuna hali mbaya ya kisiasa ambayo inasababisha maandamano ya kupinga serikali na kuongeza uungwaji mkono kwa upinzani. Hatarini ni uwezekano wa mwisho wa utawala ambao umesukuma sera rafiki kwa wawekezaji, lakini ukashindwa kupunguza matatizo ya kiuchumi katika mojawapo ya demokrasia imara zaidi barani Afrika kule Afrika ya Magharibi inayokabiliwa na mapinduzi wakati inapokaribia kwa mzalishaji mkubwa wa hivi karibuni wa mafuta na gesi wa bara hilo. Sarafu ya Iran ilishuka hadi rekodi kubwa siku ya Jumapili na kuporomoka hadi laki sita kwa, kwa dola wakati nchi hiyo ikisherehekea mwaka mpya wa uajemi siku ya Jumapili hii leo. Watu walikuwa wakijaribu kubadilishana rial kwa fedha za kigeni katika kitovu cha kitoo kikuu cha Tehran cha maduka ya kubadilisha fedha katika mtaa wa Ferdosi, lakini mengi yalikuwa yamefungwa kwa sababu ya likizo ya Norouz ambayo huanza Machi ishirini hadi Aprili mbili. Mapumziko haya ya wiki mbili ni fursa ya kusafiri nje ya nchi na kusababisha mahitaji makubwa ya dola za Marekani pamoja na euro jeshi la nigeria leo jumapili liliokoa wanafunzi na wafanyakazi ambao itekwa nyara na watu wenye silaha kutoka shule moja kaskazini mwa nchi hiyo mapema mwezi huu jeshi lilisema siku chache kabla ya tarehe ya mwisho ya kulipa faini ya dola laki sita na tisini elfu utekaji nyara wanafunzi 287 machi saba huko kuriga katika jimbo la kaskazini magharibi la kaduna ulikuwa wa kwanza katika taifa hilo lenye watu zaidi barani Afrika tangu mwaka 2021, wakati zaidi ya wanafunzi 50 walichukuliwa kutoka Kaduna. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana, nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.