Loobedelo yani hafadhii, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikatangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unaposikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari. Mimi ni Kennes Bwire, karibu katika matangazo yetu ya jioni, Ijumaa Machi 22 mwaka 2024. matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu VOA swahili.com na makati ya ripoti tulizokuandalia hii leo Ijumaa wakati wa mjadala wa moja kwa moja au live talk, ambapo tunamulika utendaji wa vyama vya upinzani changamoto zao pamoja na utekelezaji wa majukumu yao katika maeneo ya Afrika ya Mashariki. Katika taarifa nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amefanya mazungumzo na, na maafisa wa Israeli mjini Tel Aviv, huku Rusia na China zikizuia mapendekezo ya Marekani katika Umoja wa Mataifa ya kusitisha vita kwa muda. Hizo ni baadhi ya ripoti yakaosikia kwenye matangazo haya, lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Kenneth Bwire akusomea habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amefanya mazungumzo na maafisa wa Israeli mjini Tel Aviv katika jaribio jingine la kutaka mapigano kati ya Israeli na kundi la wanamgambo wa Hamas kusitishwa. Mazungumzo yamefanyika wa wakati China na Rusia zimepinga ma... mapendekezo ya Marekani katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutaka mapigano kusitishwa kwa muda. Blinken amefanya mazungumzo ya moja kwa moja na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na baadaye kuzungumza na baraza la Israel linalosimamia vita kuwashawishi kuacha mashambulizi katika mji wa Rafa kusini mwa Gaza, ambapo kuna wasiwasi mkubwa kwamba mashambulizi yanaweza kusababisha mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Israel imesema kwamba mpango wake wa mashambulizi una lengo kubwa la kulishinda nguvu wanamgambo wa Hamas na kuhakikisha kwamba kundi hilo halitekelezi tena mashambulizi dhidi ya Israel ilivyofanya Oktoba saba. Blinken alikuwa nchini Misri jana Alhamisi, katika juhudi za kutaka mapigano kusitishwa, kuachiliwa huru mateka na kuhakikisha msaada wa kibinadamu unafikia Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Sudan Kusini imesema kwamba uchunguzi wake kuhusiana na kifo cha mwandishi wa habari Christopher Allen kilichotokea mwaka elfu mbili kumi na saba unakubaliana na madai ya awali ya serikali kwamba aliuawa bila kukusudia katika majibizano ya risasi. Allen, mwandishi wa kujitegemea mwenye uraia wa Marekani na Uingereza, alikuwa anafuatilia mapigano ya wenyewe kwa wenyewe Alikuwa na umri wa miaka 26. Alipigwa risasi kichwani wakati wa makabiliano kati ya jeshi la Sudan Kusini na waasi katika mji wa kusini wa Kaya Agosti 26 mwaka 2017. Shinikizo la kimataifa kutoka kwa Marekani, Uingereza na makundi ya kutetea waandishi wa habari kutaka uchunguzi wa kina kufanyika kuhusiana na kifo cha Ellen lilipelekea serikali ya Sudan Kusini kukubali kufanya uchunguzi mnamo mwezi Oktoba. Serikali imekanusha mara kadhaa kwamba wanajeshi wake walimuua Allen kwa makusudi. Alikuwa upande wa waasi wa SPLAIO wakati alipouawa, miaka miwili baada ya Sudan Kusini kupata uhuru. Mmoja wa viongozi wa kundi la uhalifu nchini Haiti ameuawa katika mashambulizi makali Alhamisi katika mji mkuu wa Port au Prince. Ernest Jumle anayejulikana kama Tigreg, kiongozi wa kundi la uhalifu la Delmas 95 aliuawa katika operesheni ya polisi amewawa siku mmoja baada ya kiongozi wa kundi jingine kuwawa. Kifo cha Julme ambaye ni mwanachama wa kundi la kiongozi mkuu wa makundi ya uhalifu ya Haiti j Babqucheria, ni pigwa kwa makundi hayo yenye lengo kubwa la kudhibiti mji mkuu. Julme alitoroka katika gereza kula Haiti hivi karibuni, wakati magenge aliposhambulia magereza na kuachilia uhuru wa halifu. Kifo chake kinajiri wakati juhudi za kuunda baraza la mpito zikiendelea kumalizika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amefurahishwa na ripoti kwamba vyama vya kisiasa vimemaliza kuchagua wawakilishi watakaohudumu kwenye baraza hilo litakalokuwa na mamlaka ya rais kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu. Baraza hilo lina jukumu la kumteua waziri mkuu baada ya Henry Ariel kujiuzulu Machi 11. Umoja Umataifa, wa Mataifa umesema kwamba kuna janga kubwa la kibinadamu katika kambi za wakimbizi nchini Chad zilizojaa kutokana na ongezeko la wakimbizi waliokimbia vita nchini Sudan. Maafisa wamesema kwamba hakuna pesa kugharamia mahitaji ya wa wakimbizi hao. Zaidi ya watu milioni moja nchini Chad, wakiwemo wakimbizi, wanakabiliwa na ukosefu wa msaada wa chakula na shirika la chakula la Umoja Umataifa, wa Mataifa limesema kwamba msaada mkubwa wa fedha unahitajika. Mapigano makali kati ya jeshi la serikali na kikosi cha jeshi la dharura yameua zaidi ya watu elfu tano na kupelekea zaidi ya milioni tano kukosa makao. Idadi ya wakimbizi imeongezeka nchini Chad kwa kiwango ambacho hakijawahi kuonekana kwa zaidi ya miaka ishirini. Nasikiliza habari kuu za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA. Mamlaka ya hali ya hewa nchini Brazil imetoa tahadhari ya juu ya ongezeko la kiwango cha joto nchini humo, hasa katika sehemu za kati na kusini mwa nchi. Mji mkuu wa Sao Paulo umerekodi nyuzi joto 40. Wakazi wa mji huo wamelazimika kujizuia kutoka nje ya nyumba zao au kuepuka kabisa miale ya jua. Miji kadhaa ya Brazil imerekodi ongezeko la viwango vya joto, mji mkuu wa Rio de Janeiro ukirekodi nyuzi joto 60. Nchi za afrika mashariki vilevile vile, zinaendelea kushuhudiwa kiwango cha juu cha joto. Rusia imetekeleza msururu wa mashambulizi ya makombora dhidi ya Ukraine. Wametumia zaidi ya makombora tisini na takriban ndege sitini zisizokuwa na rubani. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema kwamba ndege zisizokuwa na rubani zilizotumiwa na Rusia zimetengenezewa ama zimetengenezwa na Iran. Mashambulizi hayo yametekelezwa usiku wa leo na yalilenga mfumo wa umeme, bwawa la kuzalisha umeme na majengo yanayokaliwa na watu. Wizara ya mambo ya ndani ya Ukraini imesema kwamba mashambulizi hayo yameua watu wawili na kujeruhi wengine kumi na wanne. Watu watatu hawajulikani walipo. Zelenski ameomba msaada zaidi wa silaha kutoka kwa mataifa magharibi, akisema kwamba makombora ya Rusia hayachelewi na rais wa Uganda Yoweri Museveni amemteua mtoto wake kuwa mkuu wa majeshi. Muhoozi Kainerugaba, mwenye umri wa miaka 48, ambaye na anashikilia ngazi ya jenerali katika jeshi, anadaiwa kutayarishwa kumridhi baba yake katika uongozi wa Uganda. Anachukua nafasi ya jenerali Wilson Mbasu Mbadi ambaye ameteuliwa kama waziri mdogo. Museveni alimfuta kazi mtoto wake kama kamanda wa kikosi cha jeshi la ardhini au nchi kavu mnamo mwaka 2022 baada ya kutishia kuvamia Kenya kijeshi katika ujumbe aliyoandika kwenye mtandao wa X. Kainerugaba amekuwa akifanya kampeni ya kuwa rais wa Uganda kutoka kwa babake mwenye umri wa miaka 79 na ambaye ametawala Uganda kwa miaka 40. Uganda itandaa uchaguzi mkuu mapema mwaka 2026, na Mseveni anatarajiwa kugombea muhula mwingine madarakani. Marafiki wa karibu wa Muhozi Kainerugaba ambao wamekuwa wakisimamia kampeni zake wameteuliwa kuwa mawaziri wasaidizi. Muhozi amekuwa akifanya kampeni kutaka kuongoza Uganda, akisema yeye ni standby generator, yaani mtambo mbadala wa kuzalisha umeme iwapo umeme wa kawaida unakatika. Maana yake kwamba yupo tayari kuongoza Uganda endapo babake anastaafu au anafariki. a idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na msikilizaji, baada ya kupata habari hizo za dunia, sasa karibu tuungane kwenye mjadala wetu wa leo Ijumaa au Live Talk, ambapo tunamulika hali itakavyokuwa au hali ilivyo katika maeneo ya Afrika ya mashariki na Kati, tukimulika hasa utendaji kazi wa vyama vya upinzani, changamoto zao pamoja na utekelezaji wa majukumu ya hivyo vyama katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Tumeshuhudia maeneo mengi viongozi wa upinzani wakipambana na serikali katika kutafuta kufanya kazi au kushirikiana au kupata nafasi ya kuongoza nchi. Tumeshuhudia mambo yakitokea katika nchi za Uganda, Burundi, Zimbabwe, Kenya, Tanzania na kwingineko. Tumeshuhudia kiongozi wa Burundi wa upinzani Agathon Rwasa, ambaye anafahamika sana kwa jina kubwa katika upinzani, akiondolewa nje ya chama chake CNL baada ya chama hicho kuchagua viongozi wapya. Rwasa kwa upande wake alizungumzia hizo zilikuwa ni dhuluma kutoka chama tawala CNDD FDD kule Burundi. Lakini si hapo tu, tumeshuhudia mambo mengine mbalimbali yakitokea katika nchi zingine jirani, Tanzania, Kenya, Uganda. Huko nchini Tanzania, chama cha upinzani cha ACT Wazalendo hivi karibuni ikitangaza kwamba hakitaki tena kushirikiana na serikali kushirikia ya chama tawala Chama cha Mapinduzi katika kutawala pamoja kule Zanzibar, jambo ambalo wachambuzi wa siasa wanajiuliza kulikoni. Tumeshuhudia mengine yakitokea kule nchini Uganda, ambapo kiongozi wa upinzani Dkt. Kiza Besigye amekimbilia na kuomba uraisi kwa mara nyingi, lakini mara zote aikomba na mkono mkali wa serikali wakati wa uchaguzi, hata wakati wa kufanya kazi ndani ya chama chake hatimaye akiona au kushuhudia chama hicho kikigawanyika. Vilevile tumeshuhudia kule nchini Kenya e, muungano ulikuwa ukiongoza ukichukua e, wabunge mbalimbali mbali, wa upinzani baada ya kuchukua madaraka mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na hivyo basi kufanya upinzani e, kuzidi kupungukiwa na nguvu zake. Kitu kama hicho pia tukishuhudia e, nchini Tanzania wakati wa utawala uliopita wa hayati Rais John Magufuli lakini basi kuzungumza hayo yote katika eneo zima la Afrika Mashariki, hali ikoje? Upinzani unafanya vipi kazi? Tunao wachambuzi wa siasa wabobezi kutoka eneo hilo la Afrika ya Mashariki. Kutoka nchini Tanzania tunaye mchambuzi Sami Ruhuza, kutoka nchini Uganda tunaungana na mchambuzi na Bende wa Moto, na kutoka nchini Kenya tunaungana na mchambuzi Moses Wainami. Karibuni sana kwenye Sauti ya Amerika, na tupo tayari kuungana kwenye, okay, shukrani sana basi niwape nafasi bila shaka, niwape nafasi moja kwa moja uh, Sam Samiru huza kule nchini Tanzania, hebu tueleze tu kwa kifupi hali ilivyo katika uchapakazi unavyoshuhudia wewe katika maeneo ya upinzani ambayo unayafahamu kwa kiasi kizuri, kwa muda mrefu, changamoto za ufanyaji kazi na hali ilivyo mpaka hivi sasa. Nashukuru. Uh, uh, naweza nikasema kwamba hali kwa sasa hivi kidogo ina afadhali kuliko ilivyokuwa uh, miaka mitatu iliyopita na kurudi nyuma mpaka kuanzia tuseme elfu mbili na kumi na sita kuja mpaka elfu mbili na ishirini na moja. Hali kidogo sasa hivi imebadilika kwamba angalau unajua uh, katiba ina, ya Tanzania inaruhusu mfumo wa vyama vingi vya siasa na sheria ya vyama vingi vya siasa ya, ya kuanzisha vyama vingi ambayo ilianzishwa mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili. Ili sheria inatoa eh, uhuru wa vyama vya siasa kufanya vikao vyao vya ndani, vyama vya, vya siasa kufanya mikutano ya hadhara na hata maandamano viko kisheria. elfu mbili so, na kumi na sita rais eh, Magufuli alizuia hayo yote kufanyika. Kwa maana hiyo ni kwamba walikiuka sheria ya vyama vingi vya siasa na hata katiba, kwamba eh, ni kama vile vyama vingi viliwekwa. Sasa sasa hii alivyokuja mama hapa, elfu eh, mbili na ishirini na moja, baada ya Magufuli kufariki, makamu wa rais akachukua madaraka kulingana na katiba then eh, mwaka elfu mbili na ishiri na mbili, mwaka mmoja baadaye na kidogo, akaruhusu sasa vyama, vyama vya siasa kufanya mikutano yake kama kawaida vya hadhara na uh, maandamano yameruhusiwa. Kwa hiyo tuseme ni kwamba walikuwa uh, vyama vya upinzani vilikuwa vimefungwa jela, sasa vimefunguliwa, vinafanya shughuli yake kulingana na sheria inavyotaka hivyo angalau ule uhuru wa kufanya vikutano upo na maandamano yanafanyika, haina shida, na watu kuongea sasa hivi imekuwa sawa, kwa sababu ilikuwa kipindi cha elfu mbili na kumi na sita mpaka hiyo ishirini na moja watu walikuwa waoga kuongea, kwa sababu ulikuwa ukiongea e, kiasi fulani, usalama wako unakuwa no hatarini, kwa sababu unakuwa no umeipinga serikali. Ulikuwa uruhusiwa hata kukosoa, yaani ukikosoa basi kuna watu wanaitwa watu wasiojulikana. Kwahio kuna watu wengi eh, hmm, wamepoteza maisha. Watu wengi wamepigwa risasi, wameumia, ma, majeruhi eh, makovu ma, ma, ma, ma, yako mengi sana, ambayo yametokea kipindi cha utawala ule. Na pengine uza labda niulize tu hapo mara moja, kabla ujaendelea, pengine ndio maana Rais Samia Suluhu hasan amekuja na zile ara nne ndio maana yake zile hala nne zimesaidia kidogo kuleta hali, kwa sababu e, hata nchi kimataifa ilikuwa kama imetengwa, kwa sababu nani ambaye angeweza kufanya kazi na mtu ambaye haeleweki? Kwa hiyo hata hizi nchi ambazo zina e, ni za kimataifa ki, yani Tanzania kiujumla, kimataifa ilikuwa kama imetengwa na hata rais wake alikuwa hasafiri kwenda nchi za nje. Sasa e, huyu kwa sababu alikuwa ni makamu wake wa raisi lakini kwamba haya yote yaliyokuwa akifanyika alikuwemo ndani ya madaraka. So kama alikuwa haiko nje na iko nje, hapana, alikuwemo ndani ya madaraka. Kwa hiyo mwenzake alivyofariki, akagundua yale map, mapungufu yale. Kwa hiyo akaamua aka, aka kufanya yale mapungufu, akaamua aka kupita nayo, ili angalau kurudisha ile ile ile furaha, naweza akasema au ile, ile, ile Yani, ile inapotakiwa inavyostahili na ile sheria sawa. Naomba usubiri hapo hapo yeah. Uh, Sami Ruhuza, kuna mengi ya kuzungumza kuhusu Tanzania. Labda nikielezea Tubwire kwa wale wasiofahamu, pengine hizi R nne za Rais Samia Suluhu alizosema ni reconciliation, resilience, reform and rebuild, iko maana kwamba upatanisho, ustahimilivu, marekebisho na kujenga upya. Sasa hilo ni upande wa Tanzania, lakini pia tunaye eh, mchambuzi Moses Wainami pale nchini Kenya. Hali iko vipi kwa ujumla mpaka sasa katika shughuli za upande wa upinzani eh, kwa upande wa Kenya kwa kifupi? Nashukuru sana uh, kwa fursa hii um, hakika um, Kenya upinzani kidogo umelemezwa kwa sababu serikali uh, ambayo iko mamlakani. Wakati uh, Rais Ruto alichukua mamlaka pindi tu hata hajapishwa eh, kulikuwa na mseto wa vyama ambavyo vilikuja ku, kuungana pamoja uh, kutoka chama cha ODM chama vya Jubilee vikakuwa uh, na mkataba ili viwe vipate nguvu za kuweza kushinda uchaguzi na kisha kuunda serikali eh, na pia kuwa na wapunge wengi katika pale bungeni uh, lakini uh, wakati eh, kura zilienda kinyume na matarajio yao na kisha rais um, Ruto akashinda chakuzi uh, mara mmoja tu hata hajapishwa eh, wengi wa bunge ambao walikuwa katika mseto wa vyama za upinzani eh, wakati ule, wengi wakahama na ku, ku, uh, kuweka upinzani katika hali ya mshike mshike. Uh, kuwapunguzia yale makali katika bunge na namba ambazo zingeweza uh, kuweka serikali katika um, changamoto. Uh, inasemekana kwamba upinzani uh, kidogo Afrika uh, kuna tashwishi kwa sababu uh, wale ambao wako katika mamlaka wanatumia nafasi zao, wanatumia hela, wanatumia na kila mbinu yoyote ile ili upinzani usiwe na nguvu. Uh, ili waweze kuendelea ka, katika hali zao za ku mamlaka, bila upinzani ambao hawataki upinzani ambao uko uh, na nguvu. Hakika hilo ni jambo, nimeshuhudia katika Afrika nzima na haswa Kenya. Serikali ingependa ikuwe na nguvu ikuwe na uwezo. Kwa saizi, ukiangalia katika Kenya, serikali um, iko na wabunge wengi, ikatumia nguvu zake katika mali na rasilimali kuwakandamiza wapinzani. Kwa hivyo wapinzani hawana sauti. Kwa mfano, utaona kuna uh, mambo ya kuhusiana na uh, kushurutisha Wakenya kulipa ushuru ili nyumba zijengwe, na zile nyumba hawa sio lazima unufaike unapotoa, unapochangia uh, upinzani umejaribu na umeshindwa. Kwa hivyo uh, kisha wanajaribu ku, katika katiba ya Kenya hatuna uh, official Leader wa opposition lakini sasa serikali inajaribu kuendai inajaribu kushikilia ku, ku kuwajaribu kuwaleta karibu upinzani, kwa kusema eh, katiba ibadilishwe ili tukuwe na mkuu wa upinzani ambaye atakuwa katika ale bunge. Kwa hivyo mm, uh, upinzani umelemewa, unazidi kulemewa shikili, na hasa unaona kwamba hata Raila pia naye amesukuma amejaribu kuletwa karibu, sasa anasukuma kuwa mwenyekiti wa AU. Kwa hivyo upinzani Shikili... unaendelea kusorota shikilia hapo Moses, tutaeleza hayo kwa kina. Tuna msikilizaji kwenye line ya simu, unaarifiwa msikilizaji, karibu ucha, utoe maoni yako, uchangie kwenye mjadala. Bila shaka ni Josfat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Kwanza anataka kuambia huyu Moses e kuna wengi wanaendelea kustaliwa katika nchi yetu ya Kenya. Kuna vijana wanaendelea kuchipuka, kuna wengi wana kuona mambo ya uongozi. Pengine wakati huyu atakaposhinda atakuwa kwa serikali, huyu mwenye anashindwa anakuwa kwa upinzani ukinaitwa upisani ni kama familia moja ambao ni bibi na bwana, na unajua bibi ni mwenye hana uwezo, mara mingi anakuwa kiumbe kidhaifu, lakini unapata huyu muke anaambia mume wangu, unakucha usiku sana, siku moja utakutana na machambazi kwaku-kwa kumalize eh? Na kuna mwingine yule, anaogopa anasema, huyu ni mzee wangu, wacha akute siku moja. Yule mwenye ataki kuambia mzee wake ukweli, anapatana na machambazi nchihani, pengine wanamuua ama anakutana na pengine naa na, na nyang'au nchihani nam kwa hivyo upinzani ni kitu cha maana sana, eh, wakati upinzani iko ni nzuri. Hata sahii ukifungua rais wetu mpendwa huyu eh, Daktari Ruto anajua wakati upinzani iko ndio inamuweka katika mizani. Anapoamuka kila siku anasema kweli, hapa nikilala kidogo maneno yataharibika. Hapa nikifanya makosa, mm, itaangaliwa huyu mtu wa upinzani anakuwa ni kama kio kuweza kutumiwa na huyu mwananchi anaongozwa ili aweze kuongozwa vizuri. Leo hii angalia, Raila ndio huyu anataka kuenda mahali pengine, munaona furaha yenye iko kwa pande ya serikali, furaha kubwa u oh, kuna mtu anatupinga sasa, anaenda che. Wewe Mkenya mwenye unapiga makovi, mwingine mwenye unalia che, uongozi itakuwa namna gani? Nataka kumaliza nikisema leo hii Arsenal awewezi kuongoza Man U asiwakute tu wafunge mabao lazima kupi sana. Katika kule kupinzana mchezo nayo inakuwa tamu, inakuwa tamu mzuri. Kwa hivyo namaliza nikisema upinzani ni kitu cha maana. Waafrika tujaribu kuwa wagumu, ndio unapoweka yule kiongozi eh, katika eh, lewama, amani anakuwa katika hali ya kuweza kusaidia yule mtu anayeongoza. Joseph Ayora kutoka mm, Kenya. Ayora, tumekupata vizuri. Unazungumzia una umuhimu wa upinzani kwamba, kama upinzani uko thabiti, unaisukuma serikali ili wajibike na kutendea serikali yaliyomema na yaliyoahidiwa. Uh, na vendo wa moto, umesikiliza yaliyo Tanzania, umeasikia yaliyo Kenya, namna vyama vya upinzani vinavyoyumbayumba yumba. Hapo Uganda tunafahamu upinzani ambao umewahi kuwepo miaka mingi ni upinzani kutoka kwa chama cha Forum for Democratic Change FDC. Hiki ni chama kiliasisiwa ama kilianzwa na Kiza Besije. Besije kwa sasa hivi yupo Katonga, huko ndiko ana ofisi zake, karibu na bunge pale wanaita Katonga Road. Chama kikuu ofisi zake zipo na jankumbi, yani haenda ofisini. Kuna kundi lingine kule ya ameunda kundi lake, mtu Mugisha aliondoka FDC, aliunda chama chake. Burundi umeasikia Rwasa naye ametimuliwa kutoka chama, anadai serikali imeingilia. Kenya umesikia Azimio yake Raila Odinga baada ya kutangaza anataka kuongoza e, kuwa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Mataifa, Azimio muungano unayumbayumba, hawajui nani ataongoza, ni mkono wa serikali, ni tamaa ya wanasiasa, upinzani kutojua wanaelekea wapi, ama kusema ni chombo tumekitumia uchaguzi tukimaliza tutafute kulipo hela na wende wenzangu um, uh, wa huko Jamhuri ya Kenya na Jamhuri ya watu wa Tanzania na mwenzetu, rafiki yangu Jesu ambaye ya ameongea kutoka sehemu ya huba ya Kenya wamenipa hamu ya kuongeza lakini kuwakumbusha Bwana Bwire na wengi wetu wa huko VOA na wapendwa wasikilizaji, uhalisia wa yote inayoendelea Afrika kabla hatujakuja kwetu hapa Afrika Mashariki ni kwamba Mungu aliturundikia mali ya asili ya huko ardhini na akatupatia mali ya juu ardhini, kama maji. Ni kitu utajiri usio na kifani, lakini Mungu hakupenda kutupatia Waafrika viongozi wanao dali masilahi ya wananchi wao. Hilo ndilo la mwanzo mwenzetu wa huko Tanzania ameongea na nakubaliana naye, na nitaongezea mimi kwamba hawao kule Tanzania wana bahati isiyo ya kifani, kwani Tanzania marehemu Mwalimu Julius Nyerere na marehemu Abedi Karume walijenga msingi mwema walipokubaliana kuunda jamhuri ya pamoja ya Tanganyika na huko Zanzibar wakapata Tanzania, na wakapata vyama vyao vilivyojengwa kwa umaarufu wa marehemu Nyerere na wenzao wa wakati huo. Kabla ya hayo, hawakuwa wanaendelea vyema, waliyumbayumba kwani hakukuwa na umoja wa Tanganyika na pande za huko baridi. Kenya nayo imeendelea, isipokuwa Kenya lazima wajione kwamba walikuwa karibu kusambaratika, kwani wanahewa, jeshi la wanahewa lilijaribu, lilijaribu, na nasema hilo kwa, kwa kuongeza nguvu kwamba walijaribu kupindua serikali mwaka wa elfu moja mia tisa themanini na mbili isipokuwa jaribio hilo likazimwa. Nchi zote ambazo zimepata shida za ukosefu wa nidhamu ya jeshi hazitakuwa na vyama vya kisiasa ambavyo vipo timamu na ambavyo vinavyo umakini wa kukijenga na viwe na nguvu zaidi. Ndio naona historia inawasaidia wenzetu wa huko Tanzania kwa sababu wameendelea na amani yao, na hata ingawa kunao misukosuko ya kisiasa, lakini wanajali nchi yao. Nimekaa Tanzania, nimekuwa na marafiki wengi huko Tanzania na, na wende wa Tanzania na- na naomba ushikilie hapo. Kuna msikilizaji ambayo ipo kwenye laini ya simu, tumpe nafasi angalau kidogo sana dakika moja. Msikilizaji, karibu kwenye Live Talk, tueleze jina lako, ulipo na utoe mchango wako kwa muhtasari. Asante sana kwa majina, niu ni kutoka Kakamega nchini Kenya, nikiwa nawpat kuiariaiaa nchini Kenya. Mimi kwa mtazamo wangu vyama vya upinzani e, hasa hapa hapa Afrika Mashariki vimeweza kunyanyaswa na vyama ambavyo viko kwenye serikali ama vyama ambavyo vinaongoza serikali. Kwa hivyo si ujumla tu wa Afrika Mashariki, vyama vya upinzani havina nguvu kwa sababu ya unyanyasaji ambao unatokana na wale ambao wanatamia mam, mamlaka na ni wale ambao hawataki hawataki upinzani. Uh, mfano mzuri sana ni taifa la like, Uganda na Rwanda Angalau vile tunaweza sema kwamba tukuna angalau uhuru kidogo, lakini taarifa Rwanda na Uganda utakuta ya kwamba vyama vya upinzani vimeweza kunyamazishwa kabisa, na ni jambo ambalo linakera hata wananchi katika maeneo hayo. Sasa hiyo tabia nitakuja, lakini jambo tunaendelea kupambana nayo kwa njia nyingine, tunaakisha kwamba tunakuwa na uhuru wa vyama mingi vya kisasa. Shukran uh, na Vende malizia hoja yako kwa kifupi, kabla ya Sande Shomari atufungie sehemu ya kwanza. Sehemu hiyo nil, na nitamalizia namna vyama vya siasa kwa kweli vipo Afrika. Naweza kusema ndiyo, kule Tanzania naweza kusema ndio, Afrika Kusini, yale mataifa mengine ya Afrika. Hatuwezi kusema kuna vyama vya kisiasa bila shaka. Naomba ushikilie hapo hapo mzee, na bendi wa moto, naomba ushikilie hapo hapo mzee, na bendi wa moto utaendelea na sehemu ya pili kuelezea hiyo, uh, wazo lako siliache hapo kwanza. Kabisa niendelee kuwashukuru wote mlioshiriki kwenye sehemu hii ya kwanza, na bendi wa moto, samil huza na Moses Wainami kutoka kule nchini Kenya, Sami kutoka Tanzania. Tafadhali msiondoe kwa laini ya simu, tukutane kwenye sehemu ya pili. Ingia mtandao wetu www voa swahili com, tukutane huko kuendelea na sehemu ya pili ya Live Talk. Kwaheri kwa sasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kutoka hapa Washington. Kama ulivyosikia kwenye sehemu ya kwanza, tunaendelea kuzungumza kuhusu viongozi na hali ya vyama vya upinzani katika eneo zima la Afrika mashariki na ya kati, tukiangalia nchi za Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda, Zimbabwe na kwingineko, changamoto zao kazi zao majukumu yao na yale ambayo yanafanyika. Kuweza kujadili haya, tunao kwenye laini ya simu mchambuzi Samir Huza kutoka nchini Tanzania, na Bende wa Moto kutoka kule nchini Uganda na Moses Wainami kutoka nchini Kenya. Mengi yamejadiliwa na wachambuzi, na na Bende wa Moto ulikuwa ukimalizia wakati wa sehemu ya kwanza ukisema kwamba hakuna upinzani katika nchi nyingi hizi za Afrika ya Mashariki, lakini basi tunafahamu kwamba na Bende wa Moto tumeshuhudia hata kule nchini Uganda, Bobby Wine, kwa mfano Bobby Wine ameibuka kuwa mpinzani mkali wa Rais Museveni na mpaka hivi karibuni kupata filamu yake ya maisha kwenda kwenye Oscars na kuteuliwa, akishuhudia kijana kutoka Afrika ya mashariki ndani ya Oscars hapa Marekani na kutangazwa duniani kote, ingawa hakushinda, lakini ama kwa hakika jina lake limetembea. Lakini labda utugusie changamoto ya upinzani kutoka kwa mpinzani aliyepita FDC mpaka sasa kuja kwa huyu mpinzani mpya wa Museveni, hali unavyoiona wewe, tathmini yako ya mabadiliko ya upinzani wa Uganda kutoka kwa Besije kuja kwa huyu kijana mwanasiasa ambaye pia alikuwa mwanamuziki, labda utueleze hilo kwa kifupi, halafu nije kwako Samiruhuza ugusie swala la chama cha wazalendo ACT, wazalendo ACT kugusia kujiondoa, eh, kutaka kujiondoa kwenye hii serikali ya umoja kwanza, mze, wa kitaifa kule Zanzibar, hali iko namna gani? Lakini kwanza, mzee Nabende wa Wamoto, naomba umalizie ulichokuwa ukisema hapo awali na ugusie swala hili la viongozi hao wa upinzani wa Uganda walikaa wakapigana vita zao tukawasaidia wakati wa uongozini, alafu hatukuelewa sana mikataba iliyokuwa kule msikini, lakini ni hamu ya ziada ambaye rais Yoweri Museveni alikijengea na nafikiri akakasirisha wenzake, ndipo unaona vyama kama FDC kilichotokea na bwana uh, kanali Besigye kwa ajili ya kukosa imani na mwenzao ambao walipigana naye. Kwa hivyo, Besi akaunda chama, lakini hakukiunda kwa upendeleo wa nchi. Aliunda chama na wenzake wakiwa wamepata hasira na mwenzao ambao walikubaliana, lakini akapata ile hamu ya ziada ya kutaka ya kutotaka kuondoka kwa hivyo walipounda chama kikasaidiwa, kwa sababu wananchi wa Uganda walikuwa tayari wakati huo wameanza kuchoka na jemedari Yoweri Museveni ah, alio wahahadi kwamba ataongoza miaka minne na aondoke, na wananchi wa Uganda waweze kupata uongozi wa kupiga kura. Afrika ni namna hiyo bwana. Sande Shomari na wenzetu wa wasikilizaji kwa hivyo ni nini imetokea? Wakati wa <laughs> kununuliwa vyama, naongea vyama vya by Uganda wanapewa pesa na jenerali Yoweri Museveni, anawalipa pesa usiku, wananchi wanaowashabikia wakiwa hawaelewi. Kwa hivyo inaonekana kama wanajitendea meza kuu ya mulo tu. Nashikilia hapo na, na vende na wewe ndio shikilia hapo kabla hatujakuja kwako Sami, kuna msikilizaji kwenye line ya simu. bila shaka, mimi naitwa Nation ya Arsenal kutoka kutokani jimbo la vigori nchini Kenya. Kwanza mimi naunga mkono, ambapo naweza unga mkono shughuli zinazofanywa na upinzani katika nchi za Afrika. kwa mfano, nchini Kenya ahizi majuzi tulikuwa na ile bei ya bidhaa zilikuwa zimeongezeka, vita muhimu za kutumiwa nyumbani, alafu upinzani unasimama kidete na kusimama na wananchi ili serikali iweze kulegeza bei ya bei ya bidhaa ya, alafu wakati mwingine ambapo serikali ikienda kinyume na sheria, upinzani unasimama kidete na kuweka serikali kwenye makucha. Sasa tukikumbuka mwaka wa elfu mbili na mbili wakati ambapo Raila pamoja na wenzake waliungana pamoja kwa upinzani na wakang'oa chama kilicho tawala cha kano kwa minajili ya kuleta utawala bora katika nchi yetu ya Kenya, ili serikali iweze kutekeleza kupambana dhidi ya jinamizi la ufisadi, ni pamoja na kuweka serikali kufanya kazi kulingana na sheria za nchi. Sasa nakubaliana na msikilizaji mwenzangu kutoka Kenya, hin kutoka Kakamega, ya nchi ambazo upinzani unajaribu kutekeleza wajibu wake, lakini wao huzikosoa na kuwanyamazisha. Sasa mi ningependa kuambia nchi kama hizo na viongozi wa nchi hizo wawache upinzani utekeleze wajibu wa kuhakikisha kwamba kuna utawala bora wa demokrasia katika Afrika nzima, na mi naunga mkono kazi mm. inayofanywa na upinzani mm. katika Afrika ili waweze kuweka serikali kwa makucha. Asante, asante. Hoja yako tumeipokea vizuri sana kutoka Migori. Asante, mkumbushe Sami swali lako ambalo ulikuwa umemuuliza hata kuhusiana na, na swala la Zanzibar. Bila shaka Sami Ruhuza, unaweza ukatueleza ukiwa, uh, unaangalia haya masuala ya, ya upinzani nchini Tanzania. Uh, taarifa hii ya katibu mkuu wa chama cha ACT wa Zalendo, Ado Shaibu akizungumza na Global Online hi leo, wamedai kwamba wao kama chama watajiondoa kwenye serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar endapo mambo yaliyoandikwa na Maalim Seif hayatafanyiwa kazi, akidai kwamba wameshavumilia kwa muda mrefu sasa. Pengine nini ambacho unakifahamu kuhusiana na swala hili uh? Yeah, kuna kuna ya, kuna mambo anayoendelea ambayo hayaweki wazi zaidi, naweza nikazungumza hivyo kwa maana kwamba kwamba um, kuna sheria yani, katiba ya ya, ya Zanzibar inataka uh, serikali ya, ya, ya, ya umoja yani, serikali ya kitaifa ambayo inaitwa su, uh, suki nafkiri, ya, ya umo, serikali ya umoja wa kitaifa ambayo yenyewe ina, inaangalia uh, uh, uh, rais aliyeshinda pamoja na uh, asilimia za za, za, za aliyemfuata kama atakuwa amepata zile asilimia za kumfanya kuwa makamu wa kwanza rais sasa ile ile ni sheria ya katiba sasa katika hiyo hiyo kuna kanuni zake ambazo zinaeleza kwamba eh, nini ambacho wanatakiwa wakifanyi katika kuunda zile wizara sababu kuna wizara wanakuwa wanapewa sasa yale ni masuala ya kisheria ambayo yapo pale eh, mnaposaini unakwenda sasa kisheria sasa, makubaliano ya ya ya vebo ya, ya maongezi kwamba eh, mi nataka tufanye hiki na hiki na hiki na hiki. Yale ni makubaliano ambayo unaweza mtu akayatekeleza na asiyatekeleze vile, yani ni kwa sababu ni makubaliano ambayo mmekubaliana kwamba, na, naingia kwenye hii serikali ya muungano kuleta ya, ya umoja, kuleta kuleta uh, kuleta utulivu na amani katika ili, katika katika hii serikali iweze kufanya kazi na wananchi waweze kuishi kwa amani, lakini sasa hali yale kwa sababu yanakuwa hayapo kisheria, mara nyingi kuyatekeleza ni, ni ni utashi wa wa rais aliyoko madarakani. Rais akiamua kuyatekeleza atayatekeleza, na akiamua asiyatekeleze. Sasa kitu kimoja ambacho e, ACT labda walishindwa kuelewa, Chama cha Mapinduzi ni chama ambacho sio chama cha siasa, ni chama tawala, ni state party kuna tofauti kati ya chama tawala na chama cha siasa. Chama cha siasa kinawasikiliza wananchi na kinasikiliza e, upepo unavyokwenda na, na kinakubali wakati wa kushindwa, lakini chama cha, cha, cha madola chenyewe kinatumia zaidi mamlaka yake kuwa dola ili kiweze kuendelea kuendelea kuwekwa madarakani kuwa dola, kwa kiko tayari kufanya chochote kile, ili mradi tu wao waendelee kuwa madarakani. Sasa hmm, katika namna hiyo ni kwamba ni ngumu sana kutekeleza yale ambayo wao wanaongea eh, kwa maneno ili yaweze kuingia katika hayo makubaliano. Kwa hiyo sishangai kwa serikali iliyoko madarakani ya CCM eh, kuto kukubali yale ambao walikubaliana kwa ma, kwa ma, kwa, ma, kwa, ma, kwa, ma, kwa maneno tu kati ya Maalim Seif marehemu Mungu mm. mweke mahali pema peponi, pamoja na na, na, na, na, na, na Hussein Mwinyi ambaye yuko madarakani, sishangai katika hilo mm -hmm. na inawezekana kabisa, inawezekana kabisa, inawezekana kabisa mimi nahakika, uh, rais Mwinyi wa Zanzibar anakuwa ana, anataka labda kuyatekeleza. Inawezekana kabisa kwa sababu rais Mwinyi yule wa Zanzibar kidogo yuko e, yani anawezekana akawa na ule, lakini chama chake labda kinamzuia kufanya kufanya hayo ambayo yanatakiwa ya, ya, ya, ayafanye. Kwayo mimi nafikiri kuliko kusema kwamba utajitoa utajitoa, mi nafikiri wangejitoa tu Yani wasiendelee kuzungumza kwamba tutajitoa. Wao wajitoe kama wanataka kujitoa, la kama wanataka kuendelea kuwepo waendelee kuwepo, lakini kwamba kutokua kuna mabadiliko, sioni hayo mabadiliko. il ushauri wangu tu, ushauri wangu kwa serikali ilioko madarakani ni na, ni kwamba ni vizuri waongee, wayamalize katika meza ya maongezi kuliko kuendelea kuumbana haya Sa ameshikilia hapo, Moses Wainami, kwa kuunganisha haya ambayo wanaendelea Tanzania na Zanzibar, kuhusiana vyama eh, kuzungumza. Anasema kujitoa, wajitoe kama wapo wapo. Uganda tumeshuhudia mara si moja, anapotaka Rais Yoweri Museveni kuwateua viongozi kutoka vyama vya upinzani inakuwa rahisi sana, ana wachagua na wanaofanya mawaziri hata kiongozi wa chama cha DP Norbert Mao ndio waziri wa sheria anayesimamia maswala ya sheria kwa sasa. Kenya limetokea na wazungumzaji wa, wa wamelizungumzia, Wainami lina kuvuruga kichwa kwa njia yoyote ile. Ukimsikia kwamba kiongozi wa upinzani, kiongozi mkuu wa upinzani anaungwa mkono na serikali kugombea nafasi nje ya nchi, aondoke nje ya nchi, asije labda akawa anaendeleza siasa za kuipinga ile serikali, ni kwa hiari ama hapo pia unalaumu serikali? Asante kaka. Uh, si ajali, si ajali haswa kabisa, um, kwa sababu Uh, kuna mmoja wetu amesema, yule msikilizaji aliyepiga simu kutoka Karbo, na mwingine akapiga, na mwenzangu pia akaangazia kwamba uh, demokrasia wali, wale ambao waliweka demokrasia walikuwa na nia nzuri ya kusema lazima tukuwe na upinzani ili uweke serikali kidede, iwajaribu kuangazia mambo maovu na kujaribu kusaidia uh, Uh, wananchi ili serikali itekeleze, kwa sababu mtu anapoingia katika uongozi anakuwa ni mtu ambaye ana hisia, ni mtu ambaye anajifikiria yeye an, ni mtu ana ubinafsi. Kwa hivyo sisi wote tuko na ubinafsi, ukiingia pale katika mamlaka, huko na kila kitu, huwezi angazia, na kwa sababu upinzani lazima uwepo ili uzidi kuangazia, ona ulisema hiki na kile. Kwa mfano hapa Kenya ama kule Uganda ama kule Tanzania, uh, serikali wanao katika uh, wale wa katika vyombo vya dola na wanao katika ongoza wanafika mahali wanafifia kidogo, wanaanza kunyanyasa. Kwa mfano, ona Kenya serikali inaongeza Uh, uh, kodi kila wakati, sio hili sio lile, kodi inaongezwa. Kwa upinzani ukiwa pale, utashurutisha na kuongoza uh, maandamano na kupinga vitu vingine na kujaribu ku, kuangazia mambo maovu ambayo yanafanywa. Kwa hivyo, Raila kuondolewa ni hiari ya serikali kujua kwamba sasa mpinzani wetu mkuu ametoka. Unakumbuka kulikuwa na maandamano na serikali ikajaribu hata kumaliza kuwachapa na hata kuangamiza waliokuwa wanaandamana, wakisema atupatie nafasi tunataka tuongoze, hatutaki maandamano, na maandamano yapo katika katiba. Kwa hivyo, mimi nasema ya kwamba serikali ambayo inaongoza kwa sasa inafurahia Raila ina kuondoka, lakini anaondoka kwa, kwa hiari. Sio anaondoka kwa hiari namna ambavyo Mseveni anawateua wapinzani wake na no wanakubali, wanakula viapo kwa hiari kuwa mawaziri, sio hiari kwa sababu sio hiari pia. Wewe unapokuwa mpinzani una filosofia fulani, una filosofia unasema, mimi filo, sera za huyu mimi si ndaniji nazo, mimi niko na sera zangu. Kwa hivyo si, sorry, samahani, sio hiari, ni kwa sababu aa, Raila amepitia machungu na wale wanaochambuliwa katika kuingia katika serikali ni kwa sababu ya ubinafsi. Unaona ya kwamba vyama vingi katika upinzani ni ubinafsi, na tumeshuhudia hayo Kenya. Uh, kulikuwa na serikali ya mseto ambayo pia Raila pia kuna wakati mwingine alichaguliwa na bunge wake, wakaingia katika serikali. Kwa hivyo, uh, anasema kwamba upinzani uko na njaa wapinzani wako na njaa, ni kutafuta nia wana, ili kujiweka katika nafasi ya kupata kipato ili ma, wapate mapato. Upinzani wao ni watumbo, sio upinzani wa fikira, sio upinzani ambao uko na wasia, ni upinzani wa muda mdogo tu, na wanapopata ile wanachotafuta kama hela na nini, na upinzani unaishia hapo. Tushaona civil society hata uh, hapa Kenya ama kwengine wanapopinda serikali ikifika mali wanapewa kazi, wananyamaza. Kwa hivyo ni mdomo wa kujitafutia nafasi, sio upinzani ambao uko na uhakika kusaidia wananchi, yani maoni yangu. Shukran sana Moses Wanami kutoka nchini Kenya. Basi kaa hapo hapo kwenye laini ya simu usiondoke. Hivi sasa tunaelekea kuangalia, msikilizaji, wewe uliyetuma maoni yako kwa njia ya Facebook, yale ambayo umetueleza basi ni wakati wako wewe kusikilizwa. Mimi moja kwa moja uh, Bwire, nianze na huyu msikilizaji. Anaitwa Suleman Sambai Mahona, ye anasema hakika ni jambo jema kwa kila chama cha upinzani kikiwa huru bila kubanwa na vyama vikuu. Fadhila Falinga anasema yupo Tunduma, Tanzania. Anasema utendaji wa vyama vya upinzani Afrika Mashariki una changamoto kubwa, kila wakati wanakamatwa na polisi na kuteswa. Kipindi cha uchaguzi, tume ya uchaguzi inashirikiana na polisi na vyombo vingine vya dola kukimbia na maboksi ya kura, na hivyo upinzani unajipata unahangaika kila mara. Hili la kukimbia na maboksi ya kura ndio limefanya kidogo nikacheka, kwa sababu mchakato upo no. ufuatwe, lakini masanduku ya kupigia ya kura yanakuwa polisi ndio wanasema wanakimbia nayo na kama imejaa kura. Haya ni maoni yake hayo, basi nimsikize mwingine hapa. Huyu ni APRC, yuko Kagera, Muleba, Tanzania anasema kuna changamoto nyingi wanazopitia hawa wapinzani wa vyama tawala. ti ya Vitalis anasema yupo Kakamega, Kenya, lakini kwake changamoto kubwa ya upinzani ya Afrika Mashariki ni kushikwa kiholela na kupelekwa jela kwa viongozi wa upinzani na vyama vinavyotawala. Haya, mwingine huyu anasema kwamba upinzani unaendelea kuwa na matatizo. Tuendelee kufuatilia hali inavyokuwa. Ni James John akiwa kule na vendo wa moto ma, ma, ma, maoni ya wasikilizaji nayo unayasikia. Upinzani sauti zao, na hawa wafuasi ambao wanawatetea wana vyama vya kutetea haki zao, pamoja na wote wanaozungumzia kuhusu na swala la upinzani, utasikia wakisema serikali zinawabana. Burundi ipo katika meza hivi sasa, chama kinachotawala cha F fdd kina, uh, si kina matatizo makubwa na chama cha upinzani CNL. Kiongozi wake yupo Tanzania, lakini huku mapinduzi yamefanyika ndani ya chama chama, kinalia kombo mkono wasa, na si mara ya kwanza. Agatoni Rwasa amepinduliwa mm -hmm. ndani ya kile chama, mara kila mwaka inakuwa ni hivyo hivyo. Rwanda hata ni kimya kikubwa kwamba upinzani ni kama haupo, lakini ni kama tena upo, yaani upo kubahatisha bahatisha ni mbinu zinazotumika na hivi vyama vya upinzani katika kuendeleza harakati zao, ndiyo sivyo? Ama ni serikali zimeamua tu kwamba kote Afrika Mashariki hatutaki upinzani? Kita ya Afrika wapinzani hawaelewi kwamba hakuwezi ha kutokea chama chochote chenye nguvu, ikiwa munaongozwa muna na majemadari watu waliotokea upande wa sari za kijeshi na wakaenda uongozini Rwanda, moja wao Uganda, binamu yao Burundi, aliyeko ku wakati huu jemedari um, ndaishi ie Kongo ndio kuna raya asiye mwanajeshi akie, lakini miaka mingi hapo nyuma walikuwa na mwanajeshi karibu miaka arobaini aliyekuwa anaitwa Mobutu Sese Seko. Acha nirudi rudi Uganda. na se, se, Waka, wakati bwana sande shomari aliongea juu ya Bobby Wine. Bobby Wine ni mwanasiasa chipukizi aliyotokea upande wa usanii na akaleta mpasuko wa kisiasa, mpaka akamshangaza jemedari Yoweri Museveni na karibu amu, amuangushe na hilo linaleta hofu kwa viongozi ambao wamekaa miaka mingi uongozini, kwani wanajirundikia uasi, wanajirundikia uasi, wanajirundikia uh, uh, watu wasiowapenda kuwa wengi zaidi, wana, na wanaokopa kuchukuliwa mahakamani. Kwa hivyo ikitokea hivyo mutu ana uh, anayoongoza ambaye hapo mapema amezamisha katiba na ambaye sisi tumemwambia kwamba unaweza kuenda ukiwa bado kipenzi na utakuwa na urafiki wa milele. Hilo limewashinda waafrika wengi. Umeona vile ilitokea Senegal juzi, nchi ambayo imekuwa na amani ya miaka karibu yote kwenye sehemu ambayo majeshi inapindua serikali zao hapo kwenye ujirani wao, lakini rahisi kwa sababu waafrika wanaye ile hamu ya ziada ya kubaki uongozini. Karibu aliangusha nchi yake kwenye janga za kuweza na hata kuchukuliwa pia na majeshi. Urudi hapa Uganda, Bobi Wine tumeongea ali alidhalilishwa na bado anadhalilishwa, lakini umaarufu wake nje ya Uganda inaendelea kuenda juu. Lakini Kizza Besigye wenzao na, na ndaro mafari katibu mkuu nchi imeambiwa kwamba alikuwa usiku anaenda kwa jenerali Yoweri Museveni kuchukua pesa na walipa kodi. <laughs> lakini mchana wanasema wao ndio wapiganaji wa haki za wapinzani. Hiyo sio kweli, sio kweli. Wanajirundikia pesa ya walipa kodi wakijichukua kutoka ikulu ya Uganda na wende. Hayo ni madai mwenzake nab... lakini bo... Naam, hayo ni madai ambayo yamesemwa. Kuna ushahidi wowote umetolewa? Kweli ni madai ambayo yamesemwa tu, kwamba huenda sio. Ni vizuri tufafanue hilo. Unataka ushahidi, bwana Bwire, unataka ushahidi wa aina gani? Mi nakaa Uganda, mi nakaa Uganda. Ukitaka ushahidi, unataka tukutumia ushahidi huu ushahidi kwamba sisi ni Waganda ndio Navende kipakodi. Navende wendeii ndio tumekuwa tunashangilia wapinzani. Sisi tunataka watu wajijenge, wawe na vyama li, li, vya siasa vyenye nguvu, ili labda vimuondoe jemedari Yoweri Museveni, nchi iendelee bila kupata matatizo yoyote, lakini hawa ndio wanalipa usiku. Kwa hivyo usiniulize mimi mimi nina ushahidi kwamba huenda huwa wanakwenda kwenye Ikulu ya Museveni na kupokea pesa usiku. Hilo ndio nilikuwa nauliza, kama ni madai ama kuna ushahidi wowote. Inaonekana hatu- hatuko naye navende wa moto, ama kuna matatizo kwenye laini ya simu. Tutamtafuta navende amalizie hoja yake, tuelekee turudi Kenya kwake Moses Wanami. Uh, utendakazi wa hivi vyama ni kwa sababu e, vyama vya upinzani ambao umejaa kilio kila pande, kuna kilio, hakuna upande ambao upinzani haujatoa, tetet, haujatoa tetesi wala kulia kwamba unakandamizwa na serikali. Ni ujumbe ambao huwa unawasilishwa kwa wapiga kura ambao mara nyingi hauwapatii idadi ya wapiga kura ama labda wasiotosha, na hata wanapopata wale wabunge wa, wa, wa wachache. Pindi tu uchaguzi unapokamilika wanavuka mpaka wanakwenda kule upande mwingine. Ndio swala ambalo nilikuwa nataka kujua hapa, ni siasa za kibinafsi, siasa za masilahi ya kibinafsi, siasa za utaifa, ama ni kwa sababu yanakuja mahitaji pesa zipo ule upande mwingine. Sasa hatufanyi kazi yetu kama upinzani. Wanajituma wenyewe wanavuka mpaka, ama wanasurutishwa um... Asante sana si sina sitasema niko na evidence lakini uh, nisemalo lipo kama halipo li njiani laja mm. mara nyingi uh, wanashurutishwa na hata wananunuliwa wengi wananunuliwa ili wavuke waende ngambo nyingine jambo um, la kwanza wananunuliwa jambo la pili um, wanaona kwamba kwenda kwa serikali kutakuwa na uh, kutakuwa na chanzo naweza pata, e, kigezo naweza pata, hali nzuri naweza, watu wangu wata, wataweza nufaika kutoka kwa serikali, kwa sababu serikali nyingi Afrika haswa, pia hapa Kenya, ni zile zinajaribu ku- uh, kuwavuta watu ili ili wa kuwavuta kupitia katika njia ya pesa, kisha kwamba uh, mbali na pesa uh, unapata ya kwamba iwapo ukabila umekita mizizi ni, ni na ukiona kwamba Uh, rais anatoka kabila fulani na wewe umekuwa katika upinzani, unapojaribu kumpinga, kabila lako linasema ee, hey, uongozi ni wetu sasa, mbona wewe unajaribu kunyanyasa uh, kabila letu? Ni mtu wa kabila letu. Kwa hivyo upinzani pia umeingiliwa na mizizi ya ukabila, na utapata kwamba iwapo kabila lako rais anatoka kabila fulani hautapata watu wengi wanaompinga kutoka katika ile kabila. Kila mtu atakuwa tu ameshurutishwa, amelazimishwa, anaunga yule rais mkono wa hadi na ufumbi. Kwa hivyo ukabila na pia ya kununuliwa, e, yale mambo yanachangia katika siasa za Afrika, siasa za upinzani na wale wanaojaribu pia kuwa wagumu kidogo e, serikali inatumia mbinu tofauti chafu kuwashurutisha ama kuwanyanyasa ama kuwahatarisha maisha zao, na unapata kwamba upinzani unaangamia kwa katika hali ile. Bila shaka, Moses Wanami, shukrani sana kwa mchango wako, lakini kabla hujakamilisha, muda nao unazidi kukimbia, nimpe nafasi pia Sami Ruhuza. Kwa upande wa Tanzania hali kama hiyo pia imeshuhudiwa baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani wakienda na kurudi kwenye serikali, kwenye chama tawala na hatimaye wengine kupewa vyeo hata vya uwaziri na kadhalika. Pengine upande huo, hali unaielezea vipi au unaiona ikoje? Unajua uh, katika kitu ambacho mtawala siku zote anachotaka kufanikiwa ni kushinda, yani kukamata, kukamata huye mpinzani kwa hiyo akiweza akitafuta namna yoyote na mm, ya kuweza kukamata na kukuweka chini, basi yeye kwake ameshinda. Hata kipindi kile ambacho ukiangalia, kipindi ambacho watu wengi walikuwa wanatoka upinzani kwenda kwenda CCM ni kipindi ambacho uh, kipindi kile cha Magufuli, ambapo ilikuwa ni ubabe mwingi ulitumika kuweza kuwafanya waende, kitu ambacho sasa hivi hujakisikia tena kikifanyika. Kwa maana ni kwamba walikuwa anaenda kwa ajili ya maslahi yao binafsi. Unajua, kuna mmoja hapa amezungumza ukweli kwamba e, wanasiasa wengi wana, wanaangalia maslahi binafsi kuliko kuangalia maslahi ya jamii, ambayo ni kweli kabisa, kwamba siku atakapoacha kwa kuangalia maslahi binafsi wakaangalia jamii kwa ujumla, tena haya mambo yatakwisha. Lakini haya mambo ya kwamba kwa mimi nikipata, basi nimefanikiwa, ni, ni, ni akili ya kuku kutaka kukula, kula kula mahindi lejogoo Hataki wenzake wale kitu ambacho ni jambo la aibu naweza nikasema, na linarudisha sana nyuma eh, az, azma nzima ya, ya kuwa mwanasiasa. Mwanasiasa hatakii kuwa mwongo, mwanasiasa hatakii kuwa mpe, eh, binafsi. Mwanasiasa anatakiwa ajali jamii na atumikie jamii na timize wajibu wake kwa jamii, na ndio maana mtu anakuwa mwanasiasa. Lakini kama mwanasiasa anakuwa pale kwa ajili ya maslahi yake binafsi huyo hafai kabisa na atakiwa ondolewe moja kwa moja kwa, kwa, kwa... Asante sana, basi hilo ndio neno la mwisho kutoka kwako mchambuzi Samir Ruhuza kutoka kule nchini Tanzania. Shukran sana kwa muda wako kushiriki kwenye live talk yetu ya leo. Hali kadhalika Moses Wanami, mchambuzi kutoka kule nchini Kenya, shukran kwa kushiriki na na Bende wa Moto, mchambuzi kutoka kule nchini Uganda, asanteni sana kwa muda wenu. Kutoka Washington leo tumeangalia utendaji wa vyama vya upinzani, changamoto pamoja na utekelezaji wa majukumu ya vyama hivyo katika eneo la afrika Mashariki na ya kati. Upande wa pili Aida Isa hapa, fundi mitambo Jan. Mimi naitwa Sunday Shomari na mwenzangu ni Kenneth Bwire. Tunawashukuru sana kushirikiana nasi. Siku njema, kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Usikose vipindi vingine kwa undani.