imetumia saa tatu kamili afrika mashariki hapa washington dc marekani na saa 7 kamili mchana hizi ni habari kuu za dunia kutoka sauti amerika voa mimi ni kennes bwire rais wa rusia vladimir putin ameyaonya mataifa ya magharibi kwamba yanachochea vite vya nyuklia iwapo watatuma wanajeshi wao nchini ukraine ameonya kwamba mosco ina silaha za kupiga malengo katika nchi za magharibi vita vya ukrain vimesababisha mgogoro mbaya kati ya rasha na mataifa magharibi kuwahi kutokea tangu vita vya cuba vya mwaka 1962 putin amewahi kuzungumzia hatari ya mgogoro kati ya nato na rusha lakini onyo lake la kutumia silaha za nyuklia alilotoa leo alhamisi ni moja ya tishio kubwa ambalo amewahi kusema akiwahutubia wabunge na viongozi wengine wa ngazi ya juu wa serikali putin mwenye umri wa miaka71 ameshitumu kwa mara nyingine kwamba mataifa magaribi, ya magharibi yanalenga kumaliza nguvu za rasha na kusema kwamba viongozi wa magharibi hawaelewi hatari ya wao kuingilia maswala ndani ya rusia onyo la putin kutumia silaha za nyuklia linajiri baada ya rais wa ufransa emmanuel macron kupendekeza mnamo jumatatu kwamba nchi wanachama wa nato zitume wanajeshi nchini ukraine pendekezo hilo lilikataliwa na marekani ujerumani uingereza miongoni mwa wanachama wengine wa muungano huo aliyekuwa rais wa tanzania ali hasan mwinyi amefariki mwinyi amefariki akiwa na umri wa miaka 98 aliyekuwa rais wa pili wa tanzania kati ya mwaka na 1995 baada ya julius nyerere amefariki miezi mitatu kabla ya siku yake ya kuzaliwa ambapo angetimiza umri wa miaka 99 alilazwa hospitalini mnamo jumamosi februari 24 akiwa na maumivu ya kifua amekuwa akitibiwa london kabla ya kurudishwa tanzania kwa matibabu zaidi kifo cha mwinyi kimetangazwa na rais samia suluhu hassan ambaye ametangaza siku saba za maombolezi mwendesha mashtaka nchini chad omar mahamat amesema kwamba kiongozi wa upinzani nchini humo yayadilo aliuawa jana jumatano katika majibizano ya risasi na maafisa usalama mili ya risasi ilisikika jumatano katika mji mkuu wa jamena karibu na makao makuu ya chama cha dilo baada ya watu kadhaa kuawa mapema katika gasia zilizotokea karibu na idara ya usalama wa ndani gasia zimeongezeka nchini chad kuelekea uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika kati ya mwezi mei na juni uchaguzi huo unalenga kurudisha utawala wa kikatiba katika nchi hiyo ya afrika ya kati baada ya jeshi kuchukua madaraka miaka mitatu iliyopita umoja wa mataifa umeitaka serikali ya taliban kuacha mara moja kuwaua au kuwapiga viboko hadharani watu wanaohukumiwa kwa makosa ya mauaji au uhalifu mwingine hatua ya umoja wa mataifa imejiri baada ya viongozi wa taliban kuwaua wanaume watatu kwa kuwapiga risasi hadharani katika viwanja vya michezo katika miji tofauti nchini humo wiki iliyopita mauaji hayo yalishuhudiwa na watu kadhaa katika taarifa ofisi ya haki za kibin adam ya umoja wa mataifa imesema kwamba mauaji hayo ni unyama mkubwa kundi la taliban limewaua watu watano waliohukumiwa kwa mauaji tangu lilipoingia madarakani agosti mwaka e221 talibani pia imewapiga viboko mamia ya watu wakiwemo wanawake kwa makosa kama wizi kufanya mapenzi nje ya ndoa na wizi wa kimabavu majaji katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc wameamuru kwamba maelfu ya wa waathirika wa vita vya kundi la waasi la lords resistance mlra walipo fidia ya dola milioni56 miongoni mwa waathirika 50 watakaopewa fidia hiyo ni watoto waliochukuliwa na kuwa wapiganaji pamoja na watoto waliozaliwa kutokana na mama zao kunajisiwa mmoja wa makamanda wa lra dmini ongwen alihukumiwa kifungo cha miaka 25 gerezani kwa makosa 61 yakiwemo mauaji unajisi ndoa za lazima na kuwasajili watoto kuwa wapiganaji kati ya mwaka 22na 25 jopo la rufaa la mahakama ya icc liliinisha hukumu ya kifungo cha miaka 25 mnamo mwaka 222 na, na kutoa fursa ya kuanza kwa mchakato wa kutolewa fidia kila mwathirika atapokea dola812 na watu wasiopungua darzeni mbili wamefariki kaskazini mwa pwani ya senegal na wengine wengi wamejeruhiwa baada ya boti yao kupindukia au kupinduka ajali hiyo inaongezea uzito wa hatari inayozunguka safari za wahamiaji kutoka afrika magharibi wanaojaribu kuingia spein nakomea hapo kwa sasa na kukuacha na idi ligongo akieletea kipindi cha kwa undani mimi ni ks hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia ziara ya waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed ambayo ameifanya nchini tanzania kuanzia leo kwa siku tatu atakuwepo nchini humo hujua kile ambacho kimempeleka huko na yale ambayo yanatarajia basi kuwa nami mpaka mwisho wa matangazo yetu lakini vile vile katika sehemu ya pili ya matangazo yetu hii leo e, tutaangalia hali ya jumuia ya afrika mashariki inavyoendelea kupanuka na changamoto zake e, hazionyeshi dalili ya kupungua na hali hii ambayo imekuwa ikifanya wadau wa jumuiya hii ya hi afrika mashariki kuwa na maswali mengi juu ya mustakabal eh, wa jumuiya hii ndefu ambayo ina historia eh, kubwa kabisa ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo ligongonam kwa undani hii leo tunaanzia nchini tanzania ambapo waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya shirikisho la ethiopia abi ahmed amewasili nchini tanzania hii leo tarehe 9 februari mwaka 224 kuanza ziara yake ya kitaifa ya siku tatu mara baada ya kuasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa julius nyerere e, waziri huyo abi ahmed amepokelewa na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa afrika mashariki wa tanzania januari makamba abi ahmed vilevile vile atapokelewa rasmi na mwenyeji wake rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hassan ikulu jijini dar es salaam kesho tarehe mosi machi kwa mwaka huu wa 22 pamoja na mambo mengine ziara ya waziri mkuu abi ahmed inalenga kuimarisha ushirikiano baina ya tanzania na ethiopia katika maeneo ya kimkakati ikiwemo usafiri kwa njia ya anga nishati kilimo na mifugo biashara na uwekezaji na ushirikiano katika sekta za elimu uhamiaji na ulinzi na usalama kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na gazeti la mwananchi kupitia mtandao wake ziara hiyo ambayo itakamilika tarehe mbili mwezi machi inafanyika kufuatia mwaliko wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hasan gidula kingingo yeye ni mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia na anasema tanzania na ethiopia ina urafiki mrefu katika masuala mbalimbali ukitazama uh, okay. uhusiano bado umeendelea kuwa uh, mkubwa kwa maana ya kwamba kuwa na mahusiano mazuri ya kidiplomasia lakini vile, vile mahusiano mazuri ya kiuchumi na ikumbukwe kwamba katika kipindi hii cha takriban miaka saba uh, tumeanza kuwa na ushirikiano mkubwa zaidi na ethiopia ikumbukwe kwamba hata rais wa awamu ya tano alivyoingia madarakani waziri mkuu wa ethiopia aliweza kutembelea tanzania lakini vile vile rais wa ethiopia ameweza kutembelea tanzania na sasa tena ni ziara ya waziri mkuu tena ethiopia katika kipindi a miaka saba maanake viongozi wakubwa wa, wa nchi wameweza kutembelea mara tatu nchini tanzania na ukitazama ya kwamba kikubwa uh, mahusiano ya kisera na hasa kwenye mamufaa ambayo yanaweza kupatikana ya rasilimali kwa maana ya kwamba uh, ethiopia ni wahitaji wakubwa vile, vile wa bidhaa za kilimo hasa uh, mazawaya ambayo ya vyakula kabla ya kufika nchini tanzania kiongozi huyo wa ethiopia alikuwepo katika taifa la kenya ambapo ziara yake iliwezesha kuimarisha ushirikiano katika sekta ya kilimo usafiri wa anga nishati na elimu uh, lakini kile ambacho kimeelezwa nchini tanzania ni juu ya fursa mbalimbali mbali za uwekezaji fursa za kiuchumi na fursa vilevile vile za kimaendeleo na kisiasa kwa mataifa haya mawili mwangonda yeye nim nimchambu wa masuala ya uchumi na biashara anasema kuna mambo mengi ambayo tanzania na ethiopia zinaweza kushirikiana na zimekuwa zikishirikiana kwa, ziki kwa kipindi kirefu nam ethiopia na tanzania mambo mengi atunashabiiana lakini fursa za like kibiashara kwa maana ya kufanya biashara kwa pamoja imekuwa ni ndogo kidogo kama ambavyo nchi nyingi za afrika zimekuwa zikitatizika na kufanya biashara baina ya nchi moja na nyingine katika afrika lakini biashara kubwa zimekua baina ya nchi za afrika na mataifa mengine kama ya asia na ulaya ini kuna swala ambalo tumekuwa tukishabiiana sana na ethiopia kwa mfano sisi ni watu ambao tumek kijenga bwawa la mwalim nyelele ambalo uzoefu fulani tulichota pale nchini ethiopia inakumbuka wakati mwanzo tunaanza uh, ujenzi wa bwaa tulikopa kidogo uzoefu wa uh, ethiopia pili tuna shea uh, mto naychanzo victoria kwa hiyo kuna majadiliano fulani huwa yanaendelea baina ya hizi nchi mbili uh, tuna share tena uzoefu kwenye eneo la ndege ethiopia airlines imekuwa ni airline ambayo ndegeimekuwa uh, niambayo kwa maana ya kamba kuwa ikinunua mashirika mengi ya ndege ya mataifa mengine ya afrika kuyapa uzoefu baadhi ya mataifa ya afrika kwa mfano e, mafunzo ya urubani mafunzo ya air wa mm. na wale wahudumu wa ndani ya ndege na mambo mengine mengi yanayohusuhuduma ya ili wa anga kwa hiyo tanzania kwa sababu tumerudi tena kwenye hilo eneo tunatarajia kwamba kwa kuna makubaliano fanifani yanaweza kafanyika ili na sisi tuwe na kama ambavyo wana- amaanaufaniikama ambavyoanafa ni mara nyingi sana sanataut hina nchi hua zina sini mikataba ya hiyo ya kubadilishana tu uzoefu si lazima lazimafanya biashara kama biashara lakini lakinikbadilishanazefu taifa la tanzania mara kadhaa limekuwa likitajwa kuwa ni sehemu ya upatanishi wa mgogoro wa kundi la oromo la ethiopia ambalo limekuwa likitaka kujitenga katika eneo hilo la nchi hiyo ambapo mikutano kadhaa imekuwa ikifanyika jijini dares salam ya upatanishi inaelezwa vile vile fursa hii ya kuja kwa waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed itakuwa ni sehemu nyingine ya kuangazia namna gani mgogoro ndani ya taifa hilo unavyoweza kwenda na namna tanzania inavyoweza kuendelea kusonga mbele katika kuwa mpatanishi wa pande hizo mbili za ethiopia ambazo zimekuwa zikivutana glak ngigo anasema kihistoria tanzania imekuwa ni taifa ambalo limekuwa likiaminika barani afrika katika usuluhishi wa migogoro baina ya nchi na nchi lakini hata makundi ambayo yamekuwa yakileta uwasi katika serikali mbalimbali za bara la afrika anasema ujio huu wa abi ahmed vile vile unaweza kuangazia nyanja hizo na tanzania kuendelea kufanya kazi ambayo imekuwa ikifanya kwa miaka mingi ya kuwa mpatanishi tuna sifa kubwa kwenye nyanjo ya kimataifa mojawapo ni namna ya ushiriki wetu kwenye masuala mazima ya usuruhishi lakini vile katika mipango ya kuweza kulinda amani lakini vile vile ikumbukwe kwamba ethiopia pia ni miongoni mwa nchi ambazo zimekuwa katika mpango wa kutaka kujiunga na jumuia ya afrika mashariki na yote ikiwa ni katika kutafuta fursa za kuweza kunufaika na uwepo wa jumuia hasa fursa za kiuchumi kwa hiyo lakini vile vile tanzania ni mdau mkubwa wa masuala ya amani kwa maana ya kwamba izetu ambavyo vinalinda amani ya sudani mwa kusini lakini vile mashariki ya kongo kwayo, kwayo so kwa hiyo kwenye sualazima la mchakato wa kuhakikisha kwamba kunakuona umerekaji wa amani lakini vile vile kutafuta suluhu ya kisiasa ni miongoni mwa mambo ambayo nchi yetu imekuwa na sifa kubwa lakini nadhani pia ni mambo ambayo yanaweza kugusiwa katika ziara ya ya waziri mkuu uh, wa ethiopia bwana ethiopiabanahae na hasa kutokana namna na namna mambo ambavo yanavyokwenda na kikubwa hasa kama ambavyo vinaweza kuzungumza ni kuangalia namna n wanaweza kuwa na suluhu ya pamoja kwa sababu ukitazama mgogoro wenyewe wa ndani wa ethiopia unakwenda sasa mwaka wa pili na bado hakuna dalili ya moja kwa moja ambayo inaonyesha kwamba mgogoro ule unaweza kuisha katika njia za kijeshi kwa maana matumizi ya nguvu kwamba ni mgogoro ambao unahitaji suluhu za kisiasa hasa zima la maridhiano lakini kikubwa uh, kwa namna gani tanzania inaweza kushawishi mataifa mengine na ethiopia itaweza kuwa nchi mwanachama jumuii ya afrika mashariki ya ya ziara hii a kwamba masuala ya kibiashara yatagusia vile vile mambo ya miundombinu lakini sekta ya anga kilimo na mazao ya chakula lakini vile vile masuala ya kidiplomasia gabriel mwangonda yeye anaamini kabisa kuna masuala ambayo tanzania na ethiopia zinaweza kushirikiana katika nyanja ya biashara ili kuleta uhusiano ulio mzuri zaidi na kufanikisha kufanya biashara ikizingatiwa kwamba ethiopia imekuwa katika changamoto ya matumizi ya bandari na hata ziara ya waziri mkuu huyu wa ethiopia kule nchini kenya iliaminika mojawapo ni kuzungumza namna gani taifa hilo linaweza kutumia bandari na gabriel mwang'onda anaamini kabisa tanzania inaweza kuwa moja ya sehemu ya ushirikiano baina ya mataifa hayo mawili ikizingatiwa kwamba ethiopia iliingia mkataba na eneo la somaliland eneo la somalia ambalo limejitangazia uhuru wake lakini halijatambulika kimataifa hatua ambayo imefanya serikali ya somalia kuinyosha kidole taifa la ethiopia mwangonda anasema hili ni eneo lingine ambalo linaweza likatumiwa na tanzania na ethiopia katika ushirikiano wao ni nyingi kwa eh, mfano hivi sasa naongelea na okay. washington lakini naongea kongea uh, kuna fursa kubwa sana imejitokeza ya ununuzi wa mahindi ambayo national food reserve authority NFRA ya tanzania ambayo ni shirika la kiserikali la tanzania ambalo linahusisha na kununua na kuuza mazao inanunua mazao kwa ajili ya kupeleka chini ethiopia lakini mazao yanayonunuliwa ni mahindi tunaelewa kwamba ethiopia sio nchi ambayo inalima kilimo cha mahindi kwa wingi kwa hiyo unaweza ukaona hilo ni eneo ambalo watu tumbo, wana mtumbo wana wanafaidi wakulima wanaoishi binga wanafaidi eh, na uwepo wa nchi ya ethiopia hatuombei njaa hawa watu tunajua wamekua kumetoka kwenye matatizo kuletgl kwahiyo wana uhitaji wa haya mambo kwa hiyo eneo eh, hili sekta ya kilimo na mazao ya kilimo yimekuwa akipata fursa kubwa sana nchini ethiopia vilevile kuna hayo masuala ya anga ambayo ni, ni swala tu la kubadilishana uzoefu lakini maeneo mengine ni maeneo ya huduma za kawaida taaluma ambayo e, uua nao kwa muda mrefu sasa asante sana uh, gabriel mang'unda kwa kueleza hayo yote katika ziara hii uh, vile vile ambapo kabla ya kuja kwa uh, waziri mkuu wa ethiopia waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa afrika mashariki wa tanzania januari makamba aliweka bayana uh, juu ya ushirikiano wa kidiplomasia pamoja ya biashara na vilevile wamiundo mbinu na utoaji wa mafunzo katika sekta ya anga akatolia mfano mwaka mk216223 marubani 75 na wahandisi 25 kutoka tanzania wamepatiwa mafunzo katika ngazi tofauti nchini ethiopia ameelezea ziara hiyo itafungua milango zaidi ya shirika la ndege la ethiopia na shirika la ndege la tanzania atcl uweka ushirikiano zaidi vilevile vile kwenye sekta ya kilimo makamba amesema tanzania na ethiopia zitaimarisha ushirikiano katika umwagiliaji matumizi teknolojia na mbegu zenye ubora na uhakika wa mavuno na utafiti katika sekta hizo mbili na hapa basi ndio tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa apili ya matangazo ya kwa ambapo katika sehemu hii tunaangalia hali ya jumuiya ya afrika ya mashariki licha ya kuendelea kupanuka changamoto zake hazionyeshi dalili ya kupungua na hali hii inaendelea kuongeza wasiwasi ndani ya umoja huo wa kikanda kwa sasa nchi nne za jumuiya zinakabiliwa na migogoro ya ndani huku zingine na majirani zikibuka kuwa mahasimu wakubwa kwa undani hi leo mwandishi wa sauti sautiamerika nchini kenya kudi anaangazia changamoto za jumuiya ya afrika mashariki mwaka huu w 224 kipi kinachangia changamoto hizo na ni hatua zipi zinaweza kuchukuliwa kukabiliana nazo viongozi wa umoja wa afrika au walimaliza mkutano wao wa kilele wa mwaka mjini adis ababa wiki iliyopita bila kufanikiwa kumaliza vita katika kanda ya afrika mashariki hasa vile vibaa zaidi vya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc ambavyo umoja wa afrika unakiri kuwa vinaweza kukwamisha ajenda yake mwenyekiti wa tume ya EU, musa faki musafhm anaendelea kusisitiza kwamba hakutakuwa na suluhu lolote la kijeshi kwa matatizo ya kutoelewana ndani ya familia ya afrika anatoa wito kwa mataifa yote ya kigeni kujiepusha kabisa na uingiliaji wowote wa, wa masuala ya ndani ya nchi zozote za afrika hasa zile za ukanda wa maziwa makuu kwa mujibu wa taarifa ya tume ya EU bwanafaki alikuwa akizungumzia mvutano kati ya rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc ambapo wanatuhumiana kwa kuchochea uwasi dhidi ya tawala zao na hivyo kuhusika kwa njia isiyo ya umoja kwa moja katika mzozo wa kongo kwa miaka heathi iliyopita mzozo mashariki mwa drc umebadilika ukikutanisha pande tofauti zenye manunguniko sawa lakini mzozo ambao pia umedaiwa kuingiliwa na mataifa ya kigeni kukithiri kwa ghasia hizo hivi karibuni umeibua maswali kwa jumuiya ya afrika mashariki asau inapoonekana kutoweza kuwaweka mezani wahusika wakuu na kuanzisha usitishwaji vita wa kudumu tom dahiro ni mchambuzi wa siasa nchini rwanda na kwanza nimemuuliza anavyoiona jumuiya ya afrika mashariki kwa sasa Aa, naweza kuilinganisha na meli ambayo inasafiri kwenye mawimbi makali au bahari iliyochafuka kuna nchi kama mbili uh, nchi tatu ambazo hazina amani sana ukiangalia mashariki mwa kongo uh, sudani ya kusini uh, na, na somalia ambayo ni mwanachama mpya hilo e, yenyewe ni changamoto uh, lakini ni changamoto kama watu wakikubaliana kuyasuruhisha hayo yanayowezekana kitu cha pili ambacho nakiona ni changamoto ni, ni tatizo lililopo nilikuwa nimesaao nchi ya burundi so unaona katika nchi nane nchi nne zina, zina misukosuko na nizungumzi kuna, kuna, kuna nchi yenye tatizo ambalo nila, naweza kusema ni mahususi nchi ya yadrc ya congo tunazungumzia jumuiya ya afrika ya mashariki kitu ambacho kinasababisha jumuiya iwepo ni ule utashi wa watu kuwa pamoja kama nchi lakini kuwa pamoja kama watu kwa sababu nchi haziunganishwi kama maeneo ya kijiografia peke yake ni maeneo ya watu katika nchi hizo kongo ina tatizo la vita ambayo nasababishwa na watu kadhaa kutengwa na kuambiwa si wananchi halisi halali sasa unapozungumzia nchi nchi ni watu na uraia hatuwezi kusema kuwa tuna tunakuwa na jumuiya ya nchi lakini nchi hizo kuna nchi ambayo haikubali wananchi wake watapelekwa wapi tatizo hilo sijawahi kusikia likizungumzwa kama tatizo kwenye mikutano ya kisheria ya jumuiya ya afrika ya mashariki wananyoshea kidole uingiliaji kati wakijeshi wa kigeni ambao haujasaidia ujumbe wa umoja wa mataifa unaojulikana kama monusco unaanza kuondoka ukiwa umekuwepo kwa majina tofauti kwa miongo miwili iliyopita kikosi cha kanda ya afrika mashariki kilitumwa kwa muda wa mwaka mmoja kabla kinshasa kukitaka kuondoka kwa kukituhumu kukataa kuwakabili waasi wa m23 kuanzia mwezi iliyopita wanajeshi kutoka tanzania malawi na afrika kusini waliwasili chini ya ujumbe wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika kuna hofu kwamba majeshi ya mataifa mane shirika yanaweza kukabiliana baada ya kutumwa wa kikosi cha Sandek, mashariki mwa drc tanzania burundi na drc ni za jumuiya hizo mbili ni za jumuiya hizo mbili uongozi ambao hauangalii hauangali masilahi mapana ya wananchi wao unapoanza kuangalia nchi katika ukabila tunapozungumzia jumuiya ya afrika mashariki kuungani, kuleta nchi pamoja lakini kuna nchi ambazo hazira, hazitaki kuwaleta wananchi wake pamoja bwana ilo ni tatizo katika nchi nadhani za mwisho kwa umaskini ziko kwenye jumuiya ya afrika mashariki burundi na nac na ukiangalia rasilimali zilizopo katika nchi hizo hazistahili hata kidogo kuwa katika orodha ya chini kwa umaskini zinapashwa kuwa katika orodha ya juu katika utajiri kwa sababu zina utajiri wa asili na zina watu ambao wanaweza kufanya huo utajiri uwe wa kudumu na uendelevu uh, suruhisho kubwa au jibu linaloona ni kwamba mambo haya yanabidi tuambizane ukweli unapokwenda hospitali kabla m- daktari hajakuandikia haja dawa au haja hajasema ulazwe au hajasema m- mgonjwa apelekue a- kwenye wodi ya upasuaji kwanza huwa anafanya a- kupima au diagnosis. tunabidi misukosuko ambayo inawezekana kutatuliwa itatuliwe kama ni jumuiya ifike mahali tunaambizana lakini jamani mambo haya hayafai hivi karibuni niliona kulikuwa na tatizo ambalo ilikuwepo la nadhani la usafiri wa anga kati ya kenya na tanzania uh, kuhusu ndege kutua na nini uh, lakini kulikuwa na kulikuwa na uungwana fulani mambo yakasuruhishwa tamko likatolewa na na kenya tanzania wakaridhika mambo yakaendelea vizuri kuangalia masilahi mapana ya wananchi wa nchi hizi za afrika mashariki kuwa yanapewa kipaumbele hayo masilahi mapana yapewe kipaumbele yazungumzwe watu hafahamiane mtu anapokuwa uh, mkenya akiwa rwanda ajisikie yuko nyumbani mganda akiwa uh, kongo ajisikie nyumbani nyarwanda akienda burundi ajisikie nyumbani lakini hu hizi chokochoko zisizo na Zi, zisizo na sababu ziishe mimi ndo navyodhani na inawezekana ya yazungumzwe na yazungumzwe bayana sandekimetuma wanajeshi a elfu mbili miatis kutoka malawi afrika kusini na tanzania kufanya kazi na jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya congo hii inaweza kuzikutanisha tanzania na drc dhidi DR ya rwanda ambayo imeendelea kukanusha madai ya kinshasa umoja wa mataifa na marekani ya kuunga mkono M23 wachanganuzi wa mambo wana wasiwasi kwamba maneno makali kati ya marais wa rwanda drc na burundi hayaleti matokeo mazuri kwa jumuiya ya afrika mashariki kabla ya kuongezeka kwa vita mashariki mwa drc rais shisekedi alitangaza kuwa yuko tayari kuingia vita na rwanda mwenzake rais wa rwanda alimjibu kwa kusema anajua kuhusu vita kuliko mtu yeyote na anaweza kuwafunza watu wanaopenda vita mtaalamu wa maswala ya usalama anasema kwamba demokrasia na uongozi anaoangazia maslahi ya wananchi ndilo linaweza kuwa suluhisho kwa matatizo ya nchi za afrika mashariki ni tatizo la kidemokrasia maanake mpaka hivi sasa unapata kwamba ule msingi wa demokrasia haujashika katika mataifa mengi ambayo tunayazungumzia hivi sasa na kwamba taifa ambalo limekuako likionyesha hari ya kidemokrasia ni taifa kama vile kenya na hali kadhalika tanzania lakini ukija ukiangazia taifa kama vile uganda wale waganda wanasema kwamba utawala huo wa wasee ni utawala wa kihimla ukija uangazia taifa kama vile rwanda lawama kama hizo hizo zimekwepo maanaake kila wakati tunapotarajia kwamba kutakuwak na mapinduzi ya kidemokrasia katika mataifa hayo katiba hubadilishwa ili kumwezesha rais ambaye amehudumu kwa mla wake ambao umemalizika kuweza kuendelea kugombia viti vya urais na kushinda k katika mataifa hayo hali kadhalika mpaka hivi sasa ba, tangu kifo cha bwana uh, bwanaanon garan mpaka hivi sasa taifa la sudan kusini halijafanya uh, uchaguzi ambao tunasema ni uchaguzi huru wa haki tukiangazia somalia ambay imejiunga hivi karibuni pia matatizo ambayo yako hapo ni matatizo ya kiusalama na na DRC, Kongo, hizo hizo. Pobo, ambayo yanasababishwa na hawanamgambo wa alshabab ongoaikaaikakama hiziz tatizo ambalo tunalishuhudia hivi sasa ni tatizo la utawala tatizo la kisiasa tatizo ambalo tunasema alizingatii mfumo wa demokrasia katika mataifa haya na ndio tatizo ambalo limechangia migogoro ambayo inashuhudia hivi sasa na pia tatizo la usambazaji wa rasilimali uh, katika mataifa haya kwamba kuna watu katika mataifa ambao wanasema kwamba rasilimali za taifa zinatumika uh, kuwafaidi watu katika mataifa hayo na pia kufaidi mataifa ya kigeni ambapo unapata kwamba wananchi bado wako katika hali ya umaskini licha ya kuwa na uhuru zaidi ya miaka stini na hili ndilo jambo ambalo tunasema nilis, lisipotatuliwa itakuwa ni kwamba hali itabaki ni ile ile tuwe na jumuia ya afrika mashariki tuwe na umoja wa afrika mambo yatazidi kubaki pale pale tusipobadili jinsi ambavyo tunatawala wananchi mataifa haya na hali kadhalika mifumo ya kisiasa ambayo sisi tunazingatia wafaidi wananchi basi mambo haya yatakuwa ni yale yale tu hatuoni kwamba kutakuwa na mabadiliko burundi kwa upande mwingine ilikata uhusiano na kufunga mpaka wake na rwanda kwa sababu kigali inadaiwa kuunga mkono waasi waredi tabara waziri wa mambo ya ndani wa burundi martin niterese amemtaja rais kagame kama jirani mbaya anayehifadhi wahalifu wanayoyumbisha burundi madai ambayo kigali imeyakataa nam asante sana jason nyakundi kwa kutuletea sehemu hii na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo shukrani kwa kuwa nami na usiku mwenyeme