hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msomaji ni mimi idi ligongo raisi wa ukraini volodimir zelenski amekuepo albania jumatano kwa mikutano na viongozi katika eneo hilo huku akitafuta uungwaji mkono zaidi katika vita vya nchi yake dhidi ya uvamizi wa russia rais zelenski amesema atajadili ulinzi na ushirikiano wa kisiasa pamoja na mpango wa amani wa ukraine katika mazungumzo na waziri mkuu wa albania edi rama nitapendekeza kuunga mkono juhudi za ukraine kufikia amani ya haki na ya kudumu pamoja na kuandaa mkutano wa kimataifa wa amani nchini uswizi zelenski amesema kupitia mtandao wa x waziri wa mambo ya nje wa albania igli hasan alionyesha uungwaji mkono kamili wa serikali yake kwa juhudi za amani za ukraine na kujitolea kusaidia katika juhudi za ujenzi mpya nchini ukraine licha ya hayo jeshi la ukraine jumatano limesema mashambulizi ya russia yameendelea kwa kutumia ndege kumi si zisizo na rubani na makombora israel jumatano imesema imefanya mashambulizi ya anga yaliyolenga maeneo yenye silaha ya hezbolah kusini mwa lebanon na kuingilia kati roketi kadhaa zilizorushwa kutoka lebanon kuelekea israel jeshi la israel pia limeripoti mashambulizi mapya ya anga katika eneo la ans kusini mwa gaza pamoja na operesheni za ardhini katika eneo hilo la kaskazini mwa gaza wizara ya afya inayoendeshwa na hamas huko gaza jumatano imeripoti kuwa takriban watu zaidi ya 76 wameuawa katika kampeni za israel takribani watu 29954 wameuawa toka kuanza oktoba mwaka jana kwa uvamizi wa kundi la hamas kwa israel na wengine 70 wakijeruhiwa wapatanishi wa israel hamas na katar siku ya jumanne wote walipouza pendekezo la rais wa marekani joe biden kwamba makubaliano mapya ya kusitisha mapigano na kuachiliwa mateka yanaweza kufikiwa waziri wa mambo ya nje wa mali amesema jumatano kuwa nchi yake imepiga hatua kubwa katika usalama wake kutokana na msaada wa russia katika mkutano mjini moscow na mwenzake wa russia sergei lavrov abdulahi diop alisema serikali inataka kuimarisha uhusiano wa kijeshi na usalama kati ya rasia na mali abdulahi diop amesema uhusiano huo umeleta maendeleo makubwa hasa katika usalama akitolea mfano wa kutekwa kwa ng'ombe wa waasi wa kidal na jeshi la mali hapo mwaka jana papa francis ambaye amekuwa akiugua mafua alifikishwa hospitalini ya gimeli katikati mwa roma baada ya ibada ya jumatano akiwa katika hospitali hiyo a gimeli lakini baada ya kipindi kifupi aliondoka vaticani haikutoa maoni ya mara moja juu ya hali yake papa huyo mwenye umri wa miaka 86 alisukumwa kwa kiti cha magurudumu hadi kwenye ukumbi wa vatican mapema akionekana kuwa na uchovu na kukaa kwenye kiti chake katika wiki za hivi karibuni amekuwa akitembea kwa umbali mfupi mpaka kwenye kiti chake na amekuwa akikabiliwa na dalili za mafua makali kwa wiki iliyopita papa pia alighairi ratiba zake za jumamosi na jumatatu kwa sababu ya mafua lakini alionekana kama kawaida katika ibada ya jumapili kupitia dirishani linaloangalia uwanja wa mtakatifu pita na mahakama ya rufaa ya malaysia jumatano ilirejesha mashtaka ya matumizi mabaya madaraka dhidi ya kiongozi wa upinzani na waziri mkuu wa zamani muhidin yasen shirika la habari la serikali bernama limeripoti mahakama kuu ya kulalumpa ilitupilia mbali mashtaka manne na kumwachilia muhidin mwezi agosti ikiamua kuwa mashtaka hayakuelekezwa kwa kina kuhusu makosa yake mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc na hivi sasa tunakukaribisha tena katika matangazo ya kipindu cha kwa kutoka washington kwa muda huu mimi jina langu ni idi e. ligongo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia ziara ya waziri mkuu wa taifa la ethiopia abi ahmed na vilevile serikali ya kenya inavyolenga kutoa hakikisho kwa waziri mkuu kwamba kenya itatoa idhini ya usafiri wa kielektroniki bure kwa raia wa ethiopia makubaliano hayo yanajiri wakati ya abi ahmed yuko katika ziara yake ya siku ya pili nchini kenya na katika sehemu ya pili kutoka mombasa wanaangazia nchi tatu za afrika mashariki kenya tanzania na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo zimejipata katika orodha ya mataifa yanayoshindwa kukabili ulanguzi wa fedha na ufadhili wa tendo la ugaidi karibu jina langu ni huba abdi rais wa kenya william ruto na waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed walikubaliana kuheshimu mamlaka ya mataifa binafsi na maswala ya mipaka ya ardhi wakikutana katika ikulu ya nairobi viongozi hao wawili waliapa kuhudumisha amani usalama utulivu ndani ya bara na vilevile masuala ya ukuaji wa uchumi na maendeleo msikilizaji katika kujadili ziara ya abii nchini kenya naungana kwa njia ya simu na mtaalamu wa masuala ya diplomasia edgar gidhua kutoka jiji la nairobi nchini kenya bwana gidhua waziri abya nazuru kenya mambo mengi yakijitokeza katika jumuia ya y afrika mashariki na mengi yanaonekana kukosa jibu mfano kuna swala la tangu januari ethiopia na somalia zimeonekana kuzozana kuhusu mkataba wa makubaliano ya adis uliotiwa saini na somaliland eneo lililojitenga ambalo somalia inazingatia kuwa bado ni eneo lake je ujio wa abi kenya unatoa taswira gani kwa taifa la somalia asante asante kwa kunialika asante kwa swali lako ziara ya adi kuja kenya wakati huu ambao kuna mzozo kati yake na somalia alafu ukikumbuka kuwa somalia ndiyo nchi changa ambayo imeweza kujiunga na jumuia ya afrika mashariki lazima italeta utatanishi kidogo kwa maana somalia wataangalia vile kenya wamempokea wame kabisa wameona wamempokea adi lakini wana malalamishi yao kuwa adi ameenda akaweka mkataba na somaliland kinume na sheria za kimataifa kwa maana somaliland bado ni sehemu ya somalia kulingana na sheria za kimataifa kwa hivyo huenda ziara hii ya adi uh, kuzuru uh, ziara yake hapa kenya huenda ikaleta ugonzi kidogo tu utatanishi kidogo kati ya somali na kenya kwa maana, so, kwa maana somalia watakuwa watawauliza ndugu zao kenya kwa nini sisi katika jumuia moja shirika moja na ilhali inamkaribisha mtu ambaye analeta ugomvi katika afrika mashariki kwa hivyo ku, na kutakua namaswali kutakuwa ku, na maswali na pia kwa maoni yangu nafikiria hilo ni jambo hata kama wanahabari labda hawata hawataelezewa kikamilifu hilo ni jambo la like, rais ruto ataweza kuongea na na waziri mkuu ardi kumuuliza je shida ya somalan shida ya somalia huo ugongi umetoka vipi lazima wataongeleshana mawili matatu kuhusu jambo kama hili na waona katika mtazamo wako maanake umekuwa ukichambua umeku masala ya diplomasia ya kimataifa na vile vile uh, maeneo ya afrika mashariki je kwa vyovyote vile waona kwamba kuna uwezekano wa wawili wa hao kukutana maanake pia tunaelewa kwamba rais wa somalia amekuwa nchini kenya kuhusiana na ule mkutano wa une ambao unaendelea ni ukweli na sioni eh, kusema ukweli sioni adi na rais wa somalia wa, wakikutana hapa kwa sababu ah, huenda bado wana makali wana uchungu wote wawili na sua somali hawajafurahishwa uh, uh, na kitendo cha cha kwenda kuenda kuongea uh, na somali la ndini waweze kupewa ardhi ya kutengeneza majeshi yake kule na bandari kule kwa hivyo sioni wakikubaliana lakini kwa mambo ya kidiplomasia kuna kitu tunaita Uh, kwa kizimu, track to diplomacy huenda mm-hmm. tu um, eh, rais kama ruto ama rais kama mseveni ama rais uh, mwingine yoyote hapa afrika mashariki awaweze kuwakutanisha kwa njia uh, tunasema kwa kizungu waweze katika katika shughuli zao ya huu mkutano wa unea baada ya wakiwa, wakiwa, wakiwa na, wanakuni wa chai waweze kuongea nao na waweze kuwaelezea kuwa na waweze kuelezea kuwa Uh, wajaribu kupunguza makali yao kwa sababu sio afrika mashariki haitaki tena ugomvi upande huu afrika mashariki haitaki kuona somalia na ethiopia wakienda kwenye vita alafu pia kumbuka somalia wameweza kualika uturuki waingiilio upande wa usalama kwa hivyo afrika mashariki hawatataka shida kabisa na uturuki na shida kati ya ethiopia na somalia naam asante sana bwana gido tukiachana na mat, uh, masala ambayo yanafungamana na somalia ziara ya abii pia inajiri wakati ambapo rais william ruto alikuwa uganda japo kwa kile kilichotajwa kuwa ni maswala ya biashara lakini aliandamana na kiongozi wa upinzani rai la odinga kando na kuimarisha uhusiano kati ya kenya na vile vile ethiopia wakati wa ziara ya bi ruto anaweza kutumia je fursa hiyo kushinikiza uungwaji mkono wa ethiopia kwa azma ya kiongozi wa azimio raila odinga kuwa mwenyekiti wa eu asante kwa suala lako kabisa lazima hilo ndio itakuwa ni suala moja ya mambo ambayo wataongea kwa sababu tuseme ukweli kenya hii itakuwa ni mara ya pili kenya inatafuta ikiti Uh, wakati ule mwingine hatukuweza kupata hikikiti no. uh, tuna- tunaye mgo, mgombeaji amina eh, balozi amina muhamed kwa hivyo wakati huu waziri mkuu aliyekuwa waziri mkuu raila ili aweze kufauli lazima afrika mashariki yote iongee na sauti moja tulikuwa hapo na na mgombeaji eh, rais mstaafu jakaaya kikwete no. na ule ana umaarufu ana mkubwa kuliko raila ana ushawishi mkubwa kuliko raila kwa hivyo hii uh, ziara ya ruto kwenda kuongelea ku, kuongea na rais mseveni kuongea na waziri mkuu ab pia anajua atachukua fursa hii awa aw, marais wotewakikuja katikahihi kongamano, kongamano ya unea kuongelesha awa marais wa afrika mashariki waweze kumpa waweze kuunga mkono uh, waziri mkuu raila pasipo hivyo hataweza kuchukua kile kitu kwa sababu mara nyingi mataifa ambayo yanaongea kizungu countries huwa yana uh, huwa yanapingana yana na mataifa ambayo yanaongea countries kwa hivyo mataifa haya yote ambayo yanaongea kizungu lazima yaongea na sauti moja kama ikikiti kitarudi upande huu kwa hivyo ni ukweli atashinikiza na atajaribu kupata kupata usaidizi na support kutoka hawa marais wengine wote wa afrika mashariki na mataifa mengine ili ili raila odinga aweze kufanikiwa wakati namtukisonga mbele bwana gihua baada ya mkutano wao serikali ya kenya ilitoa hakikisho kwa waziri mkuu wa waethopia kwamba na mtazamo wako kuhusu hilo e rais nini anapotoa uh, ini kwamba ile taifa raia wake wanaza kuingia bure licha ya kwamba wengine watakuwa wanalipa fedha kidogo haswa asante kwa swali lako haswa anacholenga uh, rais uh, william ruto ethiopia ni taifa kubwa kuliko kenya na umbali ethiopia wako uh, milioni mia moja karibu ishirini kwa hivyo ni soko kubwa sana kama wanaweza unajua kwa kawaida ethiopia ni nchi ambayo hutawaliwa na mkono mgumu ama mkono uh, kwa kizungu tunasema ni, ni taifa ambalo authoritarian kwa hivyo kuweza kufungua mpaka eh, kati ya kenya na ethiopia waweze kuja upande huu ni njia nyingine ya kuwavutia wanaethiopia waweze kuingia kenya wafanye biashara ile ni soko kubwa pia wanabiashara wa kenya waweze kuingia ethiopia ile ni soko kubwa sana alafu pia kumbuka tunajaribu kuwavutia kwa sababu ya bandari letu la lamu ile lapset, ambayo imekuwa kidogo kidogo ina matatizo eh, kakubali waethiopia waje ni pia kuwavutia waweze kutumia ile bandari yetu ya lamu na biashara itakuwa ikikuja upande wa kenya kwa hivyo kuna manufaa kwa nchi zote mbili ethiopia wataweza kutumia ile bandari waweze uh, kuingia katika bahari la hindi kenya itaweza kuingia katika soko la ethiopia kumbuka tuna kampuni yetu kubwa safaricom ambayo tayari inafanya kazi kule, no. ja wa watenda, kule na wakenya zaidi wataweza kuingia kule thopi na kupata kazi nam hapo katika masala ambayo yanafungamana na bandari hasa huko lamu tunaelewa wazi kwamba ni mradi ambao ume, ulianzishwa kitambo sana kidogo umejikokota lakini ujio wa taifa la Itopia, nafasi nzuri kwa wafanyabiashara lakini tunafahamu kwamba thoa bado haijajiunga na ya afrika mashariki je rais wa kenya kenyat anaweza kufanya nini kwa kwamba amath pia inaingia na wao wawe pia kunufaika kutoka kwa taifa la kenya nikweli asante kwa swali lako unajua huo mradi wa ulijikokota kwa sababu kitu cha kwanza south sudan ambao walikuwa wamesema watajenga uh, pipe ya mafuta watajenga hiyo uh, mfereji wao wa mafuta kutoka kule kwao waweze kupitisha na kuweuza mafuta yao nje kupitia bandari la lamu huo ni kama mradi ulikuama upande wa, wa wa sudan kusini ithiopia pia walikuwa wamesema watakuwa wakitumia bandari la lamu lakini wakaweza kukuwa na makubaliano na nchi ya jibuti yeah. wakapata njia nyingine ya kupitisha mambo kupitisha mizigo yao upande ule inaonekana ethiopia wameanza kuangalia jibuti hakutaenda vizuri maana kuna mataifa mengi sana yamejenga wamejenga ya wamejenga ya ya besi za majeshi yao kule ameona somaliland tayari ameona pale amevuza waya moto kuenda kukawa na shida na somalia kwa hivyo kuja kwake kenya na pia kujaribu kufufua huu mradi wa lapset kufufua huu uh, huu mradi ni kwa sababu anataka awe na njia nyingine thiopia pia inaweza faidika kutoa bidhaa kutoka ethiopia kuingia katika bahari la hindi pia kati ya kenya na ethiopia haya mataifa mawili yamefika mahali wamekomaa wamefika mahali wakagundua wa biashara kati yetu ina ina ilazima maruu za umeme nyingi sana ambazo watakazotumia ethiopia na nyingi wataweza kuuza nje najua rais william ruto anaangalia ethiopia mm. kama mahali pengine tunaweza tunawezakuwa tukinunua umeme kwa bei nafuu kuliko vile tunanunua kutoka upande wa uganda kwa hivyo hii ziara imebeba mambo mengi sana ina manufaa kwa taifa zote mbili no. lakini hasa wanao wanaosimama kufaidika zaidi kwa maoni yangu ninaona kenya ndio tutafaidika zaidi naam asante sana bwana gidhua kwa kuungana nasi kujadili suala la leo ambayo linahusu ziara ya waziri mkuu wa ethiopia nchini kenya basi msikilizaji amekuwa ni mchambuzi wetu wa masuala ya diplomasia edgar gidhua kutoka nairobi kenya akizungumza kwa njia ya simu basi tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani ichitatu za afrika mashariki kenya tanzania na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo zimejipata katika orodha ya mataifa yanayoshindwa kukabili ulanguzi wa fedha na ufadhili wa tendo la ugaidi kwa mujibu wa shirika la finance action task force shirika hilo limeorodhesha nchi 24 ikiwemo nigeria na afrika kusini lakini serikali ya kenya kupitia waziri wa fedha njunguna ndungu anasema wamepiga hatua kukabili ulanguzi kwa undani zaidi kutoka studio za voa mjini mombasa tunaungana na salma mohamed na josphat kyoko ijumaa iliyopita shirika la kimataifa la finance action task force lilitoa ripoti inayoangazia mataifa mbalimbali mbali duniani ikiwa ni pamoja na mataifa ya afrika kwamba yanazembea hajaweka mikakati thabiti ya kudhibiti maswala ya ulanguzi wa pesa na pia ufadhili wa matukio ya kigaidi katika nchi zao na ndiyo maana hiyo kwamba kenya imejiunga katika orodha hiyo kwa mujibu wa shirika hilo ambalo ni la kimataifa lanahusika na masuala mbalimbali ya kuangalia uhalifu na mambo yanaoweza kutatiza mataifa kiusalama mfano sasa hapo wametoa ugaidi na ulanguzi wa fedha ripoti hiyo si nzuri sana kwa kenya kwa sababu ina maana kuwa biashara za kimataifa zinazotekelezwa nchini kenya kuingia au kutoka zinaweza kupata pigo kubwa iwapo shirika hilo litafuatilia kenya na imeshindwa kujiweka katika hali nzuri ya kudhibiti maswala hayo ya uhalifu tatizo lingine ambalo linaweza kujitokeza ni kuhusiana na jinsi vyombo vya habari vimeripoti ni kwamba mashirika kima ya kimataifa ya fedha kama vile benki ya dunia na imf yanaweza kuwa na uhusiano mbaya na kenya na nchi zingine ambazo pia zimeangaziwa katika orodha hiyo inayoitwa gy sasa kenya iko katika harakati za kujinasua ili iondolewe katika orodha hiyo na ikiwa hii si mara ya kwanza kenya kufanya hivyo viongozi wakuu serikalini wameanza kutafuta namna ya kujibu na kujiondoa katika orodha hiyo ili kufanikisha biashara za kimataifa na isije ikaadhiri uchumi wa serikali ambao kwa sasa unayumba siku tatu baada ya ripoti hiyo na vikwazo kutoka kwa jopo la hatia za kifedha yaani fatf mashirika ya magharibi yamejitokeza na kuwapo kuisaidia kenya kuondoka kwenye orodha mataifa yanayoonekana kuwa kitovu cha pesa chafu yaani maarufu washwash usaidizi huo ni kuhakikisha kwamba kenya imezingatia sheria na kanuni za kimataifa za kukabiliana na ulanguzi wa pesa ufadhili wa ugaidi na uenezaji wa silaha haramu waziri wa fedha profesa junguna ndungu aliiambia kamati ya kudhibiti madeni na ubinafsishaji wa bunge la kimataifa kwamba mashirika tofauti ya kifedha yameapa kuisaidia kenya kuondoka kwenye orodha hiyo kwa mujibu wa gazeti la taifa leo linasema kwamba hiyo inafuatia uamuzi wa, wa jopo hilo la fedha la kimataifa kuiweka kenya kwenye orodha ya mataifa yasiyo na mikakati thabiti ya kukabiliana na uingizaji au uwepo wa pesa chafu katika hima yake jopo hilo ndilo huendesha mikakati ya kukabiliana na uenezaji wa pesa chafu kote duniani na si kenya pekee mataifa mengine ya afrika ni kama vile tanzania afrika kusini cameron burkina faso lakini matokeo tofauti ya ripoti ya shirika hilo ni kwamba uganda imekuwa katika orodha hiyo miaka iliyotangulia na katika ripoti ya hivi karibuni uganda imejipata pazuri kwa kuondolewa ni kitu gani basi uganda wamefanya kuweka katika hali nzuri na haya masuala yanaotajwa ya ufadhili wa ugaidi kutokana na pesa mbaya yana uhusiano gani taarifa za awali za serikali zimekuwa zikisema mara kwa mara kwamba pesa ulanguzi unaoshuhudiwa ndani ya pesa kutoka mashirika mbalimbali mbali, au watu binafsi wanaotekeleza wa karibu sana na tendo la ugaidi ndiomaana tuko naye katika laini ya simu hapa mejiunaasi aif Khalif ambaye ni mkurugenzi katika shirika la kutetea haki la Muhuri, nchini enya lazima umeshuhudia ripoti hiyo kauli yako ni gani nigani unapoftilia kwamba ripoti hii si nzuri sana inayohusisha kenya na ulanguzi wa pesa na ufadhili wa ugaidi hii habari imetokana na mashirika ya nje sasa ikiwa wao wana ushahidi au wamefanya utafitisho wakajua hapa kuna kuna pesa ambazo zaja zafanya mambo ya ugaidi mambo ya kusafisha hizi pesa kwa wanini wasiopelekea taarifa kenya government wakaambia utafiti wetu umetupeleka hapa na hapa na hapa wasipofanya hivyo itakuwa shida kwa polisi hapa au kwa serikali kwamba polisi wachunguze kitu ambacho wao wenyewe hawakijui ikiwa wao wana wanaushahidi kwamba haya mambo ya na serikali ya kenya haifanyi jambo hapo sasa wawashutumu serikali ya kenya hapo mi naona si sawa mm. ushafahamu yeah. watoa ushahidi kamili wawape kenya waache kenya uchunguzi mwaka 221 kenya ilitajwa katika bunge la marekani kuwa miongoni mwa nchi zinazotumiwa kwa ulanguzi wa pesa zinazotumika kufadhili ugaidi na maovu mengine kimataifa kulingana na ripoti iliyowasilisha katika bunge hilo hali hiyo ilichangiwa na ongezeko la matumizi ya kutumia pesa kwa njia ya simu mfumo wa benki wa hawala na kutakasa pesa zilizopatikana kwa njia ya ulanguzi kupitia biashara bwanakelef labda katika suala hilo la ulanguzi wa fedha hizi haramu kenya iko katika hali gani ukilinganisha kwamba fedha hizi zinatoka nchi yetu na kuingia katika nchi jirani kuna tishio gani la usalama ikiwa kuna pesa za ulanguzi huku na huku basi waende wanasiasa manaake ufisadi mkubwa unaotokea nehi nchi ni wanasiasa nawenye serikali na mawaziri na wote hau ndio wenye ufikaji mkubwa zaidi na ukiona hili jambo halifuatilii kwa sababu ni wao manake na ingikuwa mtu mwingine yeyote ambao hana kava wengekuwashamshika huyu mtu hmm. watu ambao hahusiki kabisa liwataunia na kwa mtazamo wako nchi za afrika zinaonekana kuwa nyingi katika orodha hii unaona lipo la sawa kwa sababu magazeti hapa tofauti yanaandika nchi za afrika zinamulikwa sana unadhani ni kwa nini nchi nyingi za afrika zimeorodheshwa Sa sasa aniwa hapa kila kitu ni siasa jambo e ulipo wanaweza kulifanya jambo lipo hawawezi kulifanya maanake jambo ambalo la washikia wao hawataweza kulifanya maanake katika nchi za ufisaji a ulimwenguni mojawapo ni kenya lakini husikii watu wameshikwa wakati wa jela husii kabisa ni tofauti na rwanda na nchi nyingine sasa hapo ndio sasa ikiwa hawa magharibi wanaoshahidi wautowe wahaamba fulani na fulani na fulani kama vile kufanya icc wakasema ni ni nirot na fulani na fulani khalifa ni kutoka shirika la kutetea haki la muhori hapa nchini kenya mashirika ambayo yameweza kujitokeza kusema kwamba yatasaidia kenya kujiondoa katika vikwazo hivyo ni mashirika kama vile shirika la fedha duniani la imf na benki ya dunia uingereza na marekani hatua ya kenya kuwekewa kwenye arudha hiyo inamaanisha itakuwa ikifuatiliwa kwa karibu na jopo hilo na kuhakikisha imezingatia sheria za kimataifa zilizowekwa tuungane naye ahmed hamza ambaye ni mchanganuzi wa uchumi na fedha unakuta shirika hilo linasema kuwa nchi haijaweka mikakati au njia mwafaka za kuweza kutambua na kukabiliana ufadhili wa ugaidi hili ni kwamba nchi haijaweza pia kuweka mikakati ya kukabiliana na ulanguzi huu wa uh, fedha ni pesa haramu njia mwafaka za kuweza kukabiliana na wahalifu ambao wamehusika katika mambo haya ili kuhakikisha kwamba wanafunguliwa mashtaka na kuweza kuhukumiwa kotinu wakati ulanguzi unakita katika nchi iwe ni watu wanatekeleza binafsi ama ni kampuni mbalimbali mbali, kwa sababu hapa ninaona Eh, gazeti la nation limesema baadhi ya sehemu ambazo zinashukiwa kuhusika na ulanguzi huu ni kupitia michezo ya kasino ambayo mingi inapatikana katika sehemu za miji na pia wamenukuu majenti wanaohusika na ujenzi na uuzaji wa nyumba yani real estate ikiwa nji imejikita katika mambo kama haya ya ulanguzi wa pesa ni madhara gani ambayo atashuhudiwa kwa uchumi wa nchi ni jambo ambalo kweli li kukita maeneo mengi yanaweza kupatikana katika jambo hili ikiwemo pia uh, watu binafsi kwa mfano azakuta pengine mtu hapa ametumika kwa mfano kupokea fedha kama hizi kisha akaelezewa kwamba uh, kazi yake itakuwa tu ni kupokea na kuzitoa kwenye akaunti ya ya benki kisha baadaye anapewa pato lake pengine kutokana na fedha zile hiyo ni jambo ambalo yaani lipo kila mahali la msingi ni wao kuweza kufanya ama kuficha ile asili ya fedha zile ikaweza kujulikana yaani ni kwamba tuna ficha isiokajulikana kwamba fedha hizi zimepatikana kwa njia haramu kenya ikiwa na uchumi mkubwa katika afrika mashariki na ya kwanza kubuni mfumo wa kutumia pesa kwa njia ya simu inakabiliwa na hatari ya kutumiwa na walanguzi wa pesa na ufadhili wa ugaidi kupitia uhalifu wa kimitandao ufisadi ulenguzi wa bidhaa za wanyama ulanguzi wa dawa za kulevya na biashara haramu ya mbao na makaa mchambuzi wetu hamza anaelezea kenya ipo katika hatari hii kwa kiwango gani kuna ujanja fulani ambao unatumika fedha zinatumika pengine kununua nyumba yani ama pengine kwa mfano mtu ako na biashara kama ya kasino ambayo kwa kawaida watu huenda kutumia yani physical cash hmm. kwa unakuta mtu yule kwa mfano pesa hta za kiharamu zikipitia kule itakapokuwa zinapelekwa katika haya hizi uh, taasisi za kifedha inaeleweka ni kama zimetoka pengine ni mauzo ya siku ambayo iliyopita kuna sababu ya kusema kwamba pesa hizi zimetoka katika biashara halali kwahiohutuweza kujua kwamba pesa hizi zimetoka katika biashara haramu manake nakwambia ndo mauzo ambayo tuliopata jana ndo zimeleta leo kwa hiyo inakuwa vigumu engine kuweza kuzitambua na hamza ukiangalia kwa makini hapa waziri wa fedha juguna ndungu amesema kwa kujibu eh, ripoti shirika kwamba kuna mengi wamefanya kuboresha hili na kujiondoa katika ulanguzi huu unaona itachukua kipindi gani wajinasue lazima kweli waweze kuweka hizi njia ama ni waweze kuja na mbinu mwafaka za kuweza kutambua kisha kuweza kukabiliana na ulanguzi huu wa fedha haramu na pia kuweza kusitisha uh, ufadhili wa vikundi vya kigaidi ile ndo li msingi kwao alafu pia jambo la pili ni kuweza kuboresha ule usimamizi wa taasisi za kifedha kuhusiana na masuala ya kudhibiti ufadhili wa kigaidi kusitisha ule uh, ulanguzi wa fedha haramu pia kingine ambacho ameweza kutaja ni kwamba ita kenya ita, ita, ita, itabidi wajibiki iliweza kuja na njia ya kuweza kukabiliana na fedha hizi kupitia makundi haya haramu kama kwa mfano kwa, kwa kupitia haya mashirika ambayo si ya kiserikali au kukendan au wakatimine unayoita mashirika sio ya kifaida kwa hiyo lazima kuwekwe ambayo ambazotaweza kusitisha kuhakikisha kwamba pesa hizi hazipitii katika mashirika kama haya hatuna budi kufikia hapo tunakurudisha kwa wenzetu washington shukran sana salma mohamed na josphat kioko kwa undani nakamilisha mda wa leo jina langu ni huba abdi mwongozaji wa kipindi amekuwa ni aida isa kwa heri