sasa ni saa sb kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi rais wa marekani joe biden anasema ana matumaini ya kuona sitisho jipya la mapigano gaza kufikia mapema wiki ijayo wakati wajumbe kutoka nchi kadhaa wakifanya kazi kushauriana ili kusitisha mapigano kwa mara ya kwanza tangu mwishoni mwa mwezi novemba mshauri wangu wa usalama wa taifa ananiambia tunakaribia bien aliwaambia waandishi wa habari mjini new york wasuluhishi wamekuwa wakifanya kazi kuelekea makubaliano ambayo yatasitisha mapigano kwa wiki sita makubaliano hayo yatajumuisha kuachiliwa huru kwa mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa hamas huko ghaza pamoja na kuachiliwa huru kwa wafunga wa kipalestina wanaoshikiliwa na israel mamia ya malori ya misaada ya kibinadamu yataingia ghaza kila siku pia itakuwa sehemu ya makubaliano hayo saudi arabia imewanyonga watu saba kwa makosa ya ugaidi hii leo vyombo vya habari vya serikali vimeeleza idadi kubwa zaidi kwa siku moja tangu watu 8m walipouawa mwezi machi mwaka 222 watu hao saba walipatikana na hatia ya kuunda pamoja na kufadhili mashirika ya kigaidi na taasisi nyingine shirika la habari la saudi arabia limeeleza likinukuu wizara ya mambo ya ndani ya ufalme wa ghuba saudi arabia mmoja ya watumiaji wakubwa wa adhabu ya kifo duniani hadi sasa imewaua watu 29 mwaka huu kulingana na shirika la habari la afp baada ya kuwaua watu 170 mwaka 223 ufalme huo unaojulikana kwa kukatwa vichwa ulichochea wimbi la shutma kutoka duniani kote kutokana na mauaji ya watu 81 katika siku moja takriban miaka miwili iliyopita uraia wa watu hao saba walionyongwa jumanne haukuwekwa bayana lakini majina yao pamoja na vyeo vilionyesha walikuwa raia wa saudi arabia unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc serikali ya nigeria na wafanyakazi wa vyama vya wafanyakazi wameanza mgomo mpya wa nchi nzima leo jumanne ambapo ulitishia kufunga huduma muhimu nchini humo wakati watu wana hasira juu ya ongezeko la mfumuko wa bei na kuongezeka kwa maumivu ya kiuchumi tangu alipoingia madarakani mwaka jana katika nchi hiyo yenye idadi kubwa ya watu barani afrika rais bolatinubu ametunga sera ambazo ni pamoja na kuondoa ruzuku ya mafuta na kuunganisha viwango vingi vya ubadilishaji wa fedha nchini humo na kusababisha kushuka kwa thamani ya naira dhidi ya dola bei za gesi zimeongezeka mara mbili na mfumuko wa bei umepanda kwa sababu hiyo kufikia takriban asilimia 3 mwezi uliopita kiwango cha juu zaidi katika karibu miongo mitatu kulingana na ofisi ya taifa ya takwimu tuna hasira hakuna mtu ambaye hajui hili alisema jo ajaero rais wa chama cha wafanyakazi nchini nigeria wengine walisema maandamano hayo ndiyo njia pekee ya kupata usikilizwaji kutoka kwa serikali na wapiga kura katika jimbo la michigan nchini marekani wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wa awali wa kumpata mgombea urais wa chama cha democratic na republican huku rais joe biden na rais wa zamani donald trump wakitarajiwa kushinda kiwango cha ushindi huo kitaangaliwa kwa karibu kama ishara za kuungwa mkono kwa wagombea hao wawili katika jimbo hilo muhimu ambao wanatazamiwa kurejesha mtazamo wa ushindani waliokuwa nao katika uchaguzi wa urais wa mwaka 220 ambapo biden alishinda michigan ni makaazi ya mkusanyiko mkubwa wa marekani wenye asili ya kiarabu na kuna upinzani dhidi ya utawala wa biden kuunga mkono vita vya israeli huko gaza umesababisha baadhi ya wa wademokrat kuwataka wapiga kura kutoegemea kokote kwa upigaji kura wa leo jumanne badala ya kupiga kura kwa baiden mwisho wa habari za dunia jina langu ni mkamiti kibayasi hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea kipindi hiki cha kwa undani tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani tutaangalia mgogoro unaoendelea baina ya israel na kufanya mashambulizi yake katika eneo la gaza linalokaliwa na wapalestina toka kufanyika kwa shambulizi la oktoba 7 katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya siasa za kenya hasa wakati huu ambapo rais wa kenya william ruto alikwenda nchini uganda kukutana na rais wa taifa hilo yoerikauta museven akiwa na raila odinga ambaye ni waziri mkuu wa zamani wa kenya vilevile mpinzani mkubwa wa hivi sasa wa rais wa kenya william ruto kulikoni na kukaribisha na tunakuambia karibu sana nam katika kwa undani leo tunaanzia hapa hapa marekani katika kuangazia mgogoro unaoendelea hivi sasa wa israel na eneo la gaza ambapo israel imekuwa ikifanya mashambulizi e, toka kundi la wanamgambo wa hamas walipoingia eneo la israel oktoba 7 na kufanya mashambulizi ambapo waliua zaidi ya watu 2 na wengine kutekwa katika hali hiyo mapigano yamekuwa yakiendelea hivi sasa ambapo maelfu ya raia wa palestina wameshauawa na kile ambacho kimekuwa kikiendelea ni jumuiya mbalimbali na mataifa mbalimbali yakitaka kusitishwa kwa mapigano na kuachilia misaada mbalimbali ya kibinadamu itolewe lakini vilevile kumekuwa na wito wa kutaka kwa kuondolewa ama kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas toka tukio la octobe saba kutokana na hali hiyo raisi wa wamarikani joe biden ameweka bayana kwamba makubaliano uh, yanaweza kufikiwa na yatajumuisha vile, vile kuachiliwa uhuru kwa mateka wanaoshikiliwa na pande zote za israel na hamas ambapo raisi wa marekani amesema kwamba ana matumaini ya kuona sitisho jipya la mapigano ya gaza kufikia mapema wiki ijayo wakati wajumbe kutoka nchi kadhaa wakifanya kazi kushauriana na kusitisha mapigano kwa mara ya kwanza tangu mwishoni mwa mwezi novemba mshauri wake wa usalama wa taifa alimwambia kwamba wanakaribia eh, aliwaambia waandishi wa habari kufikia hayo makubaliano lakini bado hali haijawatimamu kabisa na kwamba alieleza matumaini yake kufikia eh, jumatatu ijayo kutakuwa na sitisho la mapigano ambapo wasuluhishi wamekuwa wakifanya kazi kuelekea makubaliano ambayo yatasitisha mapigano kwa wiki sita makubaliano hayo yatajumuisha kuachiliwa uhuru kwa mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa hamas huko gaza pamoja na kuachiliwa huru kwa wafungwa wa kipalestina wanaoshikiliwa na israel mamia ya malori ya misaada ya kibinadam yataingia gaza kila siku pia yatakuwa sehemu ya makubaliano hayo na kile kinachoendelea kinaonekana kama vile usisishaji huu wa mapigano ni kupisha mwezi mtukufu wa ramadhan ambapo wapalestina wengi walio waislamu wanatarajia ku uh, fanya ibada hiyo wakiwa katika hali ya usalama lakini kwa hapa marekani bado kuna hali ya suala kuingilia siasa za hapa na kumekuwa na msukumo kutoka hata ndani ya nchi ya marekani amin mwidau ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa wakati anazungumza na kipindi chetu cha televisheni duniani leo ameweka baya kwamba shauri hilo linawezekana lakini kuna mambo mengi ambayo yanaweza yakachochea hali halisi ya siasa za marekani lakini vilevile vile kuleta e, mvutano ambao upo ndani ya nchi akitolea mfano wale watu ambao wamekuwa wakiandamana kutaka kuona mapigano yanasimamishwa amin mwidau anaeleza haya nafikiri kutokana na hali ya fikra za wengi ulimwenguni kwa sasa hasa ukiangalia kama hili kitendo cha juzi cha mwanajeshi wa anga wa marekani kilizikamoto akiwa ni akieleza kusikitishwo kwake na maafa ambayo yanapatikana yanapatikanat na vile vile mabadiliko ya siasa ulimwenguni dhidi ya marekani kama kiongozi wa kidunia na na urefu wa hichi kipindi ambacho kwamba nakuwa na, na masisipisho ya pijana cha karibuni wiki sita yani mwezi mzima wa ramadhani basi bila shaka kuta kwenye fursa kubwa zaidi ya rais bn kuangazia kwa, kwa urefu zaidi Suala la palestine na kwa kuhakikisha kwamba mapigano yale yaliyosimamishwa yatakuwa yali yata n enye ku, kuendelea si yenye kurejea tena katika ma, mashambulizi kama tuliyoona hapo hawali nafikiri vile ma, matamshi yale ya rais biden yalikuwa na dhamira ya ku kuishimikiza ku, serikali ya israeli kuchukua hatua kwa sababu maswala kama haya ni maswala yakizungumzwa yaki lakini ayazungumze katika hadharani katika sehemu ama mikutano ya kisimu hasa rais biden kujaribu kuyazungumza hadharani ni kuweka pes na hiyo kuweka pressure pia ita it, uh, itayaonyesha kwamba walezi wa israeli nao pia wamechoka na, wa na kuwakinga dhidi ya shtuma za mbali mbali ambazo zinazoendelea sasa waisraeli wa wakiangalia kwamba kuna mashtaka yaliyoko mahakama kuu ya ulimwengu wakiangalia kwamba hao walezi wao pia hawafurahishwi na hayo wanawafanya na ulimwengu mzima ni maadui basi bila shaka ninaona hii itakuwa ni mvuto mkubwa sana wa wao kusikitisha hii vita ambao vinaendelea hii kusikitisha vita ni pia kutoa fursa ama nafasi kwa baadhi ya mateka ambao wamechukuliwa wa re- nafkiri katika baadhi y waliowekwa katika katika kipao cha mbele ni wale watu ambao wako chini ya miaka kumi na tisa na watu wazima lakini wale watu ambao kwamba ni serikali ya israeli yasisitiza kwamba katika mateka ambao watakuwa wenye kutaka waachiliwe ni wanajeshi wa kike hiyo bila shaka hii itakuwa ni mchakato ambao utaanza pengine na kusimamishwa kwa vita utaendelea na kuachiliwa kwa mateka wa wakiisraeli na vile vile wafungwa wa wakist ambao katika jela za za israeli baada ya kuwa na mchakato mrefu ambao kwamba utakuwa wenye ku kuleta imani baina yao wenye kujadiliana basi kutakuwa na mambo mengine yale ikiwemo yalemaamaswala ya nane atakitawala sehemu ya yapalestin baada ya kgaza baada ya hivitakumalizika na pia suala ambalo kwamba hulumwengu mzima linasisitiza la kuwa na nchi mbili ambazo zimakaa kwa usalama jirani pamoja nam huyo ni amin mwidau mchambuzi wa maswala ya kimataifa wakati alipokuwa akiongea na kipindi chetu cha televisheni cha duniani leo akielezea mwelekeo wa taarifa ambayo inaeleza pengine kusimamishwa kwa mapigano kunaweza kufanyika e, ifikapo wiki ijayo huko gaza mashambulizi ambayo amekua akifanywa na israel kutokana na hali hiyo ikombuka kwamba mataifa kama vile afrika kusini ilipeleka taifa la israel katika mahakama ya haki ya kimataifa kutaka kusema kwamba israel yale ambayo yanafanyika ni vitendo vya mauaji ya kimbari katika hali ambayo imekuwa yavuta ni kuvute bado kuna, kuna, kuna hali ya mataifa ya maghribi kuonekana kushutumiwa kwamba imekuwa ikitetea israel na kusababisha maafa makubwa kwa watu wa palestina mzozo huu vilevile vile umeweka hali katika ambayo inaweza ikaonwa kama vile kugawanyisha hata mataifa ya kiarabu kumbuka kuna baadhi ya mataifa yalikuwa tayari ameshauanzisha uhusiano wa kidiplomasia na taifa la israel kabla ya mgogoro huu kuanza hapo 7, uh, mwaka jana mara baada ya shambulizi la hamas kwa raia wa isael katika hali hiyo ambapo mpaka hivi sasa ndani ya marekani kumekuwa vilevile kuna maoni ambayo yanakinzana hasa namna marekani imekuwa ikisaidia taifa la israel kwa miaka mingi nimezungumza vilevile na dkri timoth sadera na kikubwa sana nikazungumza naye juu ya mwelekeo wa mgogoro huu na kweli kwamba kuna uwezekano wa kusitishwa huku kwa mapiganokukafkwa lakini vile, vile nafasi ya mgogoro huu kugubika siasa za marekani jambo hili linawezekana kwa sababu bwana baiden amesema ya kwamba ni makubaliano wkati yake na bwana netanyahu lakini uh, pia wanataka kuadhimu uh, sa ratiba sasa hivi ya ramadhani kwa hivyo wanaona ya kwamba haitakuwa ni sawa kuendelea kuvamia ama kurusha mabomu wakati ambapo waislamu watakuwa pia wamefunga msimu wa ramadhani kwa mazingira yenyewe sasa uh, hivi yalivyo unadhani swala la ramadhani au ni mshinikizo kutoka kwa wanaharakati mbalimbali e, hata hapa ndani ya marekani ambao wameonyesha kutofurahia kuendelea kwa vita hivi kwa maoni yangu ni shinikizo Manake, sasa hivi ile ramadhani ni kwamba hilo ni jambo limekuwepo na litakuwepo lakini kwa sasa hivi kumekuwa na shinikizo ya kwamba mauaji yamekuwa yamezidi vita vilitarajiwa viishe haraka lakini gharama pia imekuwa ni ya juu sana hasa tukiangalia kwenye senate ambapo kulikuwa a wiki chache zilizopita sasa hivi wamekuwa wakijadilia na jinsi ya kuondoa misaada na misaada ya kue saidia nje ya njia israeli na pia wengi wanaona ya kwamba mauaji yanazidi kuendelea ya kuwa watu kiholela wasiokuwa na hatia mazingira yaliyopo mpaka hivi sasa unadhani mwelekeo wa huu mgogoro unakwenda vipi maoni yangu ni kwamba mwelekeo wenyewe kama utawafikia makubaliano itakuwa ni afadhali maanake uharibifu mkubwa sana wa kiuchumi wa mali wa maisha ya binadamu umeharibiwa lakini kwa sasa hivi kama watakubaliana na wasitishe basi maisha kawaida, ya wananchi wa kawaida yanaweza kuanza kurudi lakini lile pengo limeachwa ni kubwa sana wengi wamepoteza makazi wengine wakapoteza wazazi watoto na wengine hawatarudi kwenye nyumba zao kwa hivyo mambo kama haya yameweza kuwatawanya watu wengi wa gaza na ina kisiwa ya kwamba watu kama elfu thelathini hivi wameuawa na pia wale elfu sabini ama elfu mia moja ama laki moja wakaumizwa na kulazwa hospitalini kwa hivyo mambo kama haya yameacha pengo kubwa sana na chuki pia imeongezeka kati ya waisraeli na wapalestina na haswa wengi wanaoishi katika maeneo ya gaza kwa mazingira ambayo yapo kwa hivi sasamake tunaona hata hapa marekani kwa mfano kuna hali fulani ya pinzani juu ya kile ambacho kinaendelea kule hili swala la gaza swala la israel kule palestina linaenda kuathiri vipi siasa za hapa marekani kwa hivi sasa kwanza sasa hivi tunaelekea msimu wa siasa mwaka huu wa uchaguzi mwaka huu na siasa zilizopo ni kwamba wengi sasa hivi hawataki jinsi ambavyo rais ban anaunga na mkono israeli na wengine wamejitokeza waziwazi wazi, kumkashifu kwa hivyo linaweza kudhuru ya kwamba kuna kiuchiki pa uchumi hapa na utaona kwamba na fedha nyingi ambazo zinakisiwa ya kwamba zinaweza kusaidia israeli na pia kumbuka kuna vile vita vya urusi na ukraine ambapo bado kuna watu wengi ambao pia mswada unastahili kupelekwa kule kwa hivyo utaona ya kwamba mambo haya yanapokuja yataathiri sana katika kiuchumi kisiasa na wana Republican, hapa marekani watatumia jambo hilo kuweza kuikosoa serikali ya bwana biden ya kwamba wanapendelea kama upande mmoja ama pengine wanaonekana ya kwamba ndio wanaosaidia kupeleka silaha sehemu zile kwa hivyo hivo wa nasema hatutaki na wameshatangaza waziwazi ya kwamba jambo hilo walitaki hili swala linaweza likamwongezea kura rais biden au zikamwondolea na kwa upande wa trump labda mpinzani wake mkubwa mwelekeo unakwendaje kwa upande mwingine kwangu naona ya kwamba hizi zinamwondolea kura namna moja ama nyingine kwa sababu wengi wanaona kama wanapendelea israeli na kwa sababu ya kupendelea israeli pengine wanaona miswada yote ni kama haiangaliwi vizuri kwa hivyo kwa bwana trump naye atumia njia hii kwa usawa wengi wanaweza kuona ya kwamba yeye anasema ya kwamba anaweza kusitisha vita hivyo na kwa hivyo ni kusitisha miswada katika upande wote na pia tukumbuke ya kwamba sio marekani peke yake inao inayo inayohusika inayo, katika vita hivi kuna vile nchi zingine kama vile urusi irak iran wote wanahusika kule syria na nchi zingine za za ki ile jumuhia ya kiislamu kwa hivyo kuna mambo kama haya ambayo yataendelea kujitokeza lakini kwa upande wa kisiasa naona ya sifa zingine kama hizi tamu. Mondolea, Biden. waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu amekuwa mgumu sana wa kushughulikia ama kukubali mwelekeo wa kusimamisha mapigano kule gaza ni kwa sababu ya mambo yake ya ndani ya siasa za ndani za israel je kwa mazingira sasa haya ambayo uh, yapo msukumo umekuwa mkubwa unaona kuna mwelekeo wowote ule ambao anaweza kubadilisha si tu kwa kipindi hiki labda kwa ajili ya kupisha mwezi mtukufu wa ramadhani lakini mwelekeo wa mgogoro mzima wa israel na palestina kulingana na matamshi yake bwana biden sasa hivi amesema wamekubaliana na bwana netanyahu ya kwamba aweze kusitisha kwa hivyo kulingana na ule msukumo uliopo inaonekana ya kwamba israeli haitaweza kufanikiwa kama haina haina ile sapoti ya marekani kwa hivyo sasa hivi imemlazimu na kwa hivyo lazima ataregeza msimamo wake manake ilionekana mwanzo kama ni wapalestinia tu wale ambao waliovamia lakini sasa ameona imeenea imefikawamefika kule iraq wengine wana mabomu yanatupwa kutoka siria kwa hivyo lililoonekana kuwa ni jambo ndogo likaendelea kuwa ni jambo kubwa kwa hivyo kwa sasa hivi simamwa netanyahu ni kwamba akiendelea kusimama vile basi vita vitaendelea na pia uvamizi bado utaendelea na ukumbuke ya kwamba wanapoendelea kufanya uvamizi huu wameanza mpaka kuvamia meli baharini kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba uchumi wa nchi zote duniani zinadhurika na yale mambo ya uvamizi katika bahari kwa hivyo mashariki ya kati ni sehemu muhimu sana katika uchumi liwengu kwa hivyo mambo kama haya lazima sasa hivi bwana netanyahu aangalie nchi yake itakuwa namna gani wahusika wote wa marekani je watafaidika katika mambo haya ama wanaenda hasara kwa hivyo akiangalia yale yote yanaonekana ya kwamba msukumo au viongozi wengine duniani wanamwambia ni vizuri akalegeze msimamo wake kwa nafasi ya eneo zima la mashariki ya kati kwenye mgogoro manake kuna hali y kama mgawanyiko fulani endapo mapigano atasimamishwa unadhani kuna kuna hali ya kutokea mwanya kwa haya mataifa ya mashariki ya kati labda kuwa na mtazamo tofauti na naisrael hasa ukizingatia kwamba ni mataifa mengi ya kiislamu yanaheshimu sana uhu mwezi mtukufu wa ramadhani kwa hatua hiyo unaweza ukaamini kwamba yakabadilisha mtazamo kwa israel mtazamo waweza ukabadilika kwa iaraa ndogo kidogo lakini kumbuka ya kwamba msimamo tangu walipoanzia na pale walipoitisha vita hivi wengine wakatangaza silamu wote waweze kusimama kama ni jihadi lakini kwa upande ule mwingine wanaona ya kwamba waisraeli wanavamia wa Israeli, manaake wapalestina ni waislam kwa hivyo unaona hapa sasa sio tu vita kati ya wa wapalestina na waisraeli lakini sasa imeingilia hali ya kidini wengine wanataka kutumia hali ya dini ili kuweza kuleta mgawanyiko katikati na jambo hili linaweza kuendelea utaona ya kwamba wengine wanatulia kwa sasa hivi lakini kile kidonda bado bado hakijaponyeshwa kwa hivyo itakaa pengine wataweza kurudia ama wengine watajitokeza na kusema waliwoua wa ndugu zetu walio wa. nimeona hapa marekani sehemu ambazo zina wapalestina kuona kabisa myahudi yeyote utakuta ya kwamba hata wanaposikia unaona watu wanaona hawataki chochote kuhusiana ukizungumza tu kidogo hutaki ukamudhi mtu lakini unaona ya kwamba ile tofauti na zile siasa za na za vita vimefika mpaka katika nchi za kigeni kwa hivyo wote wenye asili ya yapalestina na wengine walio na asili ya a ki, uh, kiyahudi bado ule mgawanyiko na uponyaji bado unahitajika kwa hivyo ili kuzuia jambo hili lisiendelee lazima kuwe na mikakati maradufu ya kuonyesha y kwamba kweli jambo hili limetulizwa na pia watu wanaweza kushiriki kwa katika amani moja katika umoja wa kuunga na kama ndugu na dada naam huyo ni daktari timothy sadera anatukamilishia sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani muda si mrefu ujao tutaingia katika sehemu ya pili nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunakwenda eh, kuangalia yale yanayoendelea ya kisiasa afrika mashariki eh, tumeona siku ya leo picha zikitolewa na taarifa ikitolewa eh, kutoka kule kampala kwamba rais wa kenya william ruto alikwenda kumtembelea rais wa uganda joeri kaguta museveni akiwa na waziri mkuu wa zamani raila odinga maswala yamekua ni mengi watu kite, juu ya e, mkutano huu ni wamekua wakizungumzaa abwa raila odinga na e, mkuu wa tume ya umoja wa afrianafasi ambayomuda si mrefu bwaa aaskla aaachia wazi lakini wengine wakizungumza kwamba hii akin wengie wakizunumza uhusiano å ndå rå ra baina hia kampala na nairobi lakini vilevile wapo ambao wanazunguma kwambauasoaafuao aia mpango kabambe wa biashara ya mafuta Uh, n ya mwanzo hasa kabisa chaguzi ama pendekezo ya kenya ku, eh, eh, kumwamua raila aongoze eh, jamii ya afrika hiyo pengine ndioingea mara mkubwahamukubwa yani, kwa kenya zinginezo zitakuja baadaye lakini ya kwanza ni, ni hali ya raila kupata cheo ama kupata hufanikiwa eh, kuwa mkurugenzi mkuu wa jamii ya afrika lakini kwa nini hili swala limekuwa kama vile lina sana kwa viongozi wei? ingi wa kenya kutaka kushawishi kwa nini inakuwa hivi maanake tumeona kwamba raila na rais ruto wamekuwa kama vile ni mahasimu wa kisiasa inakuwaji kwa wakati huu rais ruto anaonekana pia kulibeba hili swala la kutaka kufanikisha adhma hii ya bwana odinga kwa sababu kwa jumla e, rais e, ruto huwa takua atapata mafanikio mema kwa sababu iwapo raila huenda akachaguliwa mchaguzi mkuu wa urais ambao unakuja kenya mwaka wa e, e, m- m- ishirini na saba raila atakuwepo kwa ruto iwapo raila atakuwa anagombania u, kiti cha urais cha kenya itakuwa rahisi kwake na ni mafanikio kwake na nayendotapata nini tuseme atafanikiwa vilivyo iwapo raila hatakuwa pia a, anagombania kile kiti lakini wapo, raila iwapo at, a, a, atapata kiti raila uenda atagombania na hiyo italetea ruto shida kwa hivo inamhusu uh, s vilivyo apate pengine kupanga ama tuseme eh, kupata eh, faida iwapo railahuenda uh, uh, atapata hicho kitu lakini lazima ijulikana ya kwamba kwa ra-kwa eh, raila kupata kile kiti kitakuwa kwi mkubwa, mkubwa wa, wa, wa uh, jamii la afrika lazima apate uh, uh, pendekezo kutoka nchi jirani hizo ni nchi a somalia kenya eh, uganda tanzania na sudan na rwanda na burundi sasa kwa hivyo lazima ruto iwapo angependelea kumwondoa e, raila kuwa mp- mp- mp- mpinzani mwa- wake m- mwaka ishirini sh- sh- na saba si lazima pengine waelewana wa- wa- wa- na e, nchi jirani vile tanzania vile e, mseveni uganda na rwanda na burundi sasa tuje kwenye suala lingine kuna wale ambao wanasema hii ziara ilienda kuimarisha uhusiano wa kenya na uganda maanake siku za karibuni kumekuwa kuna hali ya mvutano hasa kwenye nishati ya mafuta hili nalo labda unaweza yeah. kulizungumza kwa vipi ni kweli kuna uhusiano huo kunazo pingamizi na kunazo you know, shida baina ya nchi ya kenya na, na, na uganda kuhusu bili za mafuta na kadhalika na wote nchi zote mbili wangefurahia na wangependekeza ya kwamba kuwe na na uelewano na, na kusiwa na shida zinazokemea kenya kwa kwa hivi karibuni lakini hiyo kwa mimi ile ingekuwa ya mwanzo kwa ruto hasa ni kupendeke, kupendekeza ya kwamba mseveni ya simpingi ama uganda lazima imwunge mkono raila na ya pili ni iyo hali ya mafuta na ya tatu ni kule kunazo u, ujenzi mpya una-unaapoendelea wa mfereji wa, wa ku, wa maf, kutoa mafuta ya ya uganda hadi eh, kupitia tanzania hadi tanga lakini hiyo hiyo mfereji inaendelea ku, kujengwa nam basi ndio hayo anayoyaeleza eh, huyo mchambuzi wetu uh, walewa ambaye tumekaribisha na katika hali ambayo inaendelea ikumbuke kwamba tanzania na uganda zimeshaingia katika mikataba ya kuchukua mafuta katika bandari ya dares salam lakini hata hivyo baadaye baada ya kufanyiwa uchambuzi wakaona bora waipeleke eh, bandari ya tanga eh, hasa baada ya uganda kutia saini na kampuni ya Vitol, In ec ya bahran ambayo itakuwa ikiagiza mafuta ya uganda kuona kwamba ina e, punguza uh, bei ya mafuta kwasababu kutoka dare salam mpakawendampala ilomtaarba tofauti na umbal kati ya bandari ya mombasa e, mpaka kampala ambao niaba ni hali ambayo itawafanya wafanya, wafanya kuongeza uh, gharama zaidi za usafirishaji wa mafuta hayo basi ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kwa nami