hii ni idha ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamaun ujumbe wa israel ukiongozwa na mkuu wa idara ya ujasusi ya mosad david bania mwewasili mjini paris ikiwa siku ikiwa ni juhudi ya kufikia makubaliano kwenye mazungumzo ya kusitisha mapigano kati ya israeli na hamas vyombo vya habari vya israel vimeripoti mapema leo kwamba bania ataunga mkono ronenva mkuu wa idara ya usalama wa ndani yashinbet kwenye mazungumzo hayo ya paris bania na, na mwenzake wa marekani kutoka idara ya cia novemba mwaka jana baada ya mashauriano ya wiki moja walifikia makubaliano ya kuachiliwa kwa mateka 80 walioshikiliwa na hamas pamoja na kuachiliwa kwa wafungwa 240 wa kipalestina waliokuwa wameshikiliwa na israeli mshauri wa kitaifa wa marekani kwenye maswala ya kiusalama john carby ameambia wana habari kwamba mazungumzo ya paris yanaendelea vizuri wakati huo huo waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu hivi leo ametoa mapendekezo ya kuendesha ukanda wa gaza baada ya mapigano akitaka kufutiliwa mbali idara ya umoja wa mataifa ya wakimbizi ya palestina unrwa na kuundwa kwa utawala wa kiraia wa palestina huko bila uhusiano na hamas waziri wa biashara wa kigeni wa umoja wa falme za kiarabu uae dhani al zeyudi amesema leo ijumaa kwamba taifa lake limetia saini mkataba wa kina wa biashara na kenya kwa inaep kenya taifa lenye uchumi mkubwa zaidi afrika mashariki ni mojawapo ya mataifa ya ukanda huo yaliyoanza mazungumzo ya kibiashara na uae 222 kama hatua ya kupanua uchumi utokanao na mafuta biashara isiyo ya mafuta kati ya uae na kenya ilifika dola bilioni31 mwaka jana likiwa ongezeko la asilimia kulinganishwa na 222 azeudi amesema kupitia ujumbe wa x chombo cha habari cha serikali cha uae kimwe waziri wa biashara wa kenya rebeca miano akisema kwamba mkataba huo utawezesha bidhaa za kenya kufikia masoko muhimu ya asia na mashariki ya kati suala ambalo litavutia uwekezaji na kuimarisha uwezo wa kitaifa ua katika miaka ya karibuni imetia saini mikataba ya sepa na mataifa kadhaa yakiwemo israel uturuki india na indonesia unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti sautiamerika moja kwa moja kutoka washington dc rais wa somali hassan sheikh mohamed amesema kwamba nchi yake itajilinda iwapo ethiopia itaendelea na mapigano yake ya kuunda kambi ya jeshi la majini huko somaliland na kuitambua kama nchi huru ethiopia ambayo haina bahari ilisahini makubaliano na somaliland januari mosi ya kukodisha sehemu ya bahari yenye urefu wa kilomita 2 sehemu ambayo somali inasema ni yake japo somaliland ilijitenga na somalia tangu 991 ethiopia imesema kwamba inataka kuunda kambi ya kijeshi hapo, hapo katika eneo hilo la bahari katika sehemu hiyo huku ikiripotiwa kuahidi kutambua somalilan kama nchi huru hatua ambayo imekasirisha somalia na kupelekea wasiwasi wa kuyumbisha pembe ya afrika kundi la wagombea ks wa urais nchini senegal katika uchaguzi ambao umecheleweshwa wamesema leo kwamba hawatashiriki kamwe mazungumzo yaliyopendekezwa na rais makisal ya kuamua tarehe ambao uchaguzi utafanyika baada ya kuahirishwa mapema mwezi huu bobaka kamara mmoja wa wagombea wenzake wamemwambia shirika la habari la kwamba wanapinga mapendekezo ya kufanyika machu, mazungumzo na wanataka tarehe ya uchaguzi kutangazwa kabla ya aprili mbili akizungumza jana na vyombo vya habari rais wa wasnl misa akutangaza tarehe ya uchaguzi wa urais ulioahirishwa mapema mwezi huu sala amesema kwamba tarehe hiyo itatangazwa baada ya kufanyika mazungumzo ya kisiasa yanayotarajiwa kuanza jumatatu wiki ijayo amesema kwamba muda wa utawala wake utakamilika ulivyopangwa kisheria aprili 2 hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa wainto dc jina langu harizon kamau kumbuka kufuatilia matangazo mengine yetu kwenye mtandao wetu wa a sasa hivi nampisha mwenzangu abdshakur abu akiwa tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani nam upenda wasikilizaji waskilizaji assalamu alaikum baada ya taarifa hiyo habari hivi sasa hebu tuingie katika meza ya waandishi meza ya waandishi ambapo tunazungumza maswala muhimu yaliyojitokeza wiki hii hasa katika eneo letu la afrika mashariki na ya kati leo hii basi tunazungumza mambo chungu nzima kuhusu hali huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hali kule kenya na kule tanzania vilevile vile tatizo la sukari limekuwa nafasi ya juu wanaoshiriki kwatika meza hii hii leo ni hassan keawere akiwa huko beni nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tutakuwa pamoja na peterm kabi kutoka magharibi mwa kenya katika mji wa bungoma na vilevile vile tutakuwa pamoja na jamal hashim said kutoka tanzania radio shirika television shirika la azam kwanza tunaanza tuangalie katika eneo la afrika mashariki hali ilikuwa tete kabisa kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tumeshuhudia kujiuzulu kwa waziri mkuu na vile vile kuona hali ya vita imeendelea maandamano yakiendelea kwa hivyo hasan hebu tuambie vyombo vya habari huko nyi wandishi wa habari mmefuatilia vipi maswala haya yote mm, asante sana kunishirikisha ku, katika kipindi hiki muhimu kutoka uh, vio hii hapa kwa sasa nikiwa hapa katika mji wa beni mashariki mwa diara congo Uh, vyombo vya habari na sisi waandishi wa habari tumefuatilia kwa undani kabisa namna ya kujiuzulu kwa uh, waziri mkuu wa taifa ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo uh, sama luconde michel ambayo huyu yeye alijiuzulu kulingana na katiba y taifa ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo kufuatia vipengele mbalimbali ambavyo vinadokeza kuwa hakuna mtu ambaye anaweza akafanya kazi Uh, kazi mawili katika serikali kumbunge kama waziri mkuu hiyo kabisa uh, katiba ya kongo inapiga marufuku na katika vyombo vyetu vya habari tulikuwa tuki, tukiandika namna yeye amejiuzulu na, na namna uh, rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo tena amesema kuwa wanaweza wakaendelea kuchapa kazi uh, kazi ambayo itakuwa ya haraka haraka na kuweza kusaidia serikali kuendelea na shughuli mbalimbali ikiwemo kulinda taifa ya congo na usafiri mdogo mdogo wa wale wwaziri ambao bado amewaruhusu kuendelea lakini baadhi ya wakaaji pamoja na sisi waandishi wa habari uh, tulipokuwa tukiandika tukuchambua vipengele mbalimbali vya katiba ya taifa wakati rais amesema kuwa yabidi wao waendelee kufanya kazi akiwa kondi amejiuzuru yeye na serikali yake wachambuzi uh, wa kisiasa wakati tulihujana nao na kuona namna tutakavyoandika habari zetu walikuwa wakichambua katiba ya kongo na kusema kwamba rais wa congo amekiuka kabisa sheria kulingana sheria katiba ya congo imesema uh, yule ambaye amejiuzuru na yule ambaye amekuwa katika serikali na ameteoliwa vipande vngin uh, katika vijiji vingine aruhusiwe kabisa kuendelea kuchapa kazi kama waziri na hapo ndipo walikuwa wakisema kuwa yabidi kuchagua kati ya waziri na kati ya kukiti katika chumba cha wabunge na kwetu sasa tumeona kuwa imekuwa uh, katika hali ya changamoto na tumeandika kabisa kuwa wakaaji wame changanyikiwa kuona kuwa kuna watu ambao wanafanya kazi mbili katika serikali ya kongo naam asante sana hiyo ni hilo ni swala muhimu kabisa lakini tukiondoka hapo hebu tuende kule moja kwa moja tanzania ambapo kumekuwa na tatizo kubwa sana na ambalo lipo mpaka sasa tatizo la sukari na matatizo ya umeme jamal hashim hebu karibu katika mweza ya wandishi sauti amerika tuwaeleze swala hili limechukuliwa vipi na linachukuliwa vipi na vyombo vya habari kwa uh, takribani ni mwezi sasa pamekuwa na mambo mseto pamekuwa na ilo tatizo uh, la uhaba wa sukari ama kuadimika kwa sukari lakini pamekuwa na tatizo lingine la uh, kukatika katika umeme uh, ni mambo ambayo yamekuwa gumzo na yamekuwa zungumzwa na watu na vyombo vya habari vingi vya hapa nchini tanzania vimekuwa vikiandika hivyo na kueleza hayo matatizo ya kukatika kwa umeme pamoja na eh, upungufu wa sukari sasa tuanze hili suala la umeme ambalo limekuwa mjadala mkubwa kwa sababu umeme ni nishati muhimu sana na bidhaa muhimu kwa wananchi wengi eh, suala hilo limechukuliwa na serikali kwa, kwa unyeti wake na unakumbuka kwamba kuna bwawa la nyerere ambalo linaendelea kukamilika kamilika mradi ambao unathamani wa shilingi trilioni m, e, sita nukta sita ambao e, unategemea kuzalisha kuzalisha megawati elfu mbili mia moja kumi na tano ambazo zinadaiwa sasa huenda likamaliza lika huo upungufu wa umeme sasa bwawa hilo ndo liko katika hatua za mwisho za mwisho kukamilika lakini kwa sasa wataanza na uzalishaji wa megawati mia mbili thelathi na tano ambapo tunatarajia zitaingia kwenye gredi ya taifa na kupunguza hayo makali na baadaye mwezi machi tarehe nane hivi eh, mwezi machi huko tunatarajia imegawati eh, mia mbili thelathin na tano na hivyo zitafanya megawati elumia nne sabini zitaingia kwenye gredi ya taifa na ukumbuke kwamba bwawa hili kama litakamilika tunaweza tukapata megawati elfu mbili mia moja kumi na tano kwa maana umeme utakuwa mkubwa na utaweza kusambazwa hata katika mataifa mengine hayo ndio matarajio lakini kilio kikubwa kwa takribani majuma kadhaa ilikuwa ni kilio cha kukatika kwa umeme na kusababisha usumbufu kwa watu wengi lakini je waandishi wa habari na vyombo vya habari vimehoji mambo hayo masuala yaliyoelezwa na serikali kuhusu kuchelewa na mambo kuwa kwamba sasa hivi ndo wanatoa maelezo na nando ilikuwa ajenda kubwa ya vyombo vya habari vya tanzania kubeba kili, hmm. vilio vya wananchi kwaba hili tatizo kwa nini na wao wamekuwa wakieleza kwamba pamekuwa na uchakavu wa hiyo mitambo ambayo imekuwa ikirekebishwa rekebishwa, rekebishwa e, katika vyanzo vingine vya kupatikana umeme na sasa wanakuja na suluhisho ambalo sasa ndo hili la kutegemea bwawa la mwalimu nyerere ambalo limejengwa kwa e, kwa thamani ambayo limehitaja trilioni sit nukta sita bwawa ambalo linatarajiwa kuzalisha umwemu umeme wa megawat zaidi ya elfu mbili mia moja kumi na tano hiyo ndo solution. lakini waandishi wa habari ama wanahabari walikuwa walibeba ajenda hii ipasavyo e, e, na serikali imekuwa ikitoa majibu hayo na, kwa sababu wao walikuwa na uhakika kwamba nini ambacho wanachokifanya katika kuleta suluhu ya tatizo la umeme nam sasa kabla hujaenda swala la pili ambalo ni sukari hebu tumkaribishe hmm. peter mukabi akiwa huko bungoma ambaye yuko na sasa hmm. radio ambako tunajua hivi leo punde tu uh, mazishi makubwa yamefanyika rais ruto amekuja kwa yule bingwa wa marathon Kelvin kiptuma hmm. kiptum samahani uh, unaweza kutueleza hali ilikuwaje maandishi yameandikwa mengi kuhusu kifo hicho chake asante ah, sana ah, abdu shakur abud kwa kweli ah, mazishi yamefanyika leo hii yake kalvin kiptuma ambaye amekuwa bingwa wa marathon eh, duniani na hata kuweka rekodi ambaye ilikuwa inashikiliwa na eliud kipchoge ambapo ah, ah, ma, ma, ma, mazishi yamefanyika ya katika kijiji cha chepkorio eh, maeneo ya south na imehudhuriwa kweli na viongozi wengi wengi wengi eh, wa serikali ama ngazi za juu na hata kutoka nchi za kigeni na hata wale ambao moja kwa moja walijihusisha naye katika mambo ya kibiashara uh, kule nje na uh, ni kweli kabisa uh, katika uh, kifo chake ambacho kilitokea tarehe kumi na moja hapo uh, mwezi wa februari huu ni kwamba kumekuwa na mambo mengi amezungumziwa na bwana kituma alikuwa anatarajiwa sana kushiriki katika mashindano ya olimpiki ambapo angeshindana naye kwa karibu ama macho yote alikuwa inaelekea kwa hawa wawili uh, kipchoge Uh, kipchoge pamoja eld kipchoge pamoja na elvin lakini kifo cha elvin kimeweka uh, dosari ama maswali mengi uh, kwake huyu uh, elud kipchoge kwa nini alikosa ali, ali kufika katika mazishi ya siku ya leo ambapo uh, wakenya wengi wameonekana wakishutumu kwamba huenda kuna jambo ambalo halijulikani ama wakenya wanatamani kujua ni kwa nini alikosa ingawaje kuna baadhi ya wakenya pia upande mwingine wameonekana wakimtetea uh, kipchoge wakitaja kwamba ni kawaida kwamba mtu anaweza kosa uh, mazishi mahali kwa sababu huenda alikuwa na mambo yake ya dharura ambayo anayafanya kwa hivyo wasione kwamba kukosa kwake huenda uh, ni uh, kuna jambo ambalo linaendelea ambayo wengi hawajui kwa hivyo hiyo uh, hivyo ndi uh, mambo yamekuwa ya me, ya lakini kuna mambo fulani fulani ambayo yanazidi kuibuka ingawaje tunasema auwezi ukatembea katika mambo ambayo labda utahitaja kuwa ni nirma kwa hivyo vile mambo yamefanyika hivyo kocha wake alizikwa hapo jana pia eh, kule eh, rwanda na ikahudhuriwa na waziri wa michezo hapa nchini kenya ambaye ni ababu na mwamba na bila shaka ndio mambo ambayo yalivyokuwa n aymaeneo ya keio ambapo alizikwa huyo uh, kijana chipkizi kabisa katika riadha naam asante sana na jamal huko tanzania mmefuatiliaje kifo hichi au maziko haya yamefanyika hii leo kabla hujazungumza tatizo la sukari tumefuatilia na kwa sababu ni mwanamichezo na unajua tanzania na kenya ni majerani e, tumefuatilia na tumezungumza na baadhi ya watu ambao wanafuatilia michezo hiyo E, wameonyesha masikitiko yao na na na kumnukuu e, kum, e, mwanariadha huyo kwamba ni ni mtu ambaye ni wa mfano w e, wa kuigwa kwa, kwa, kwa vijana ambao wanahitaji kupata mafanikio ambayo mwenzao wamepata na swala la sukari sasa limefika wapi watu wameridhisha na maelezo ya serikali yaliotolewa jana au vyombo vya habari vinasemaje au bado vinahoji masuala mengi bado kilio cha sukari ni kikubwa na kila kona ya maeneo mengi ya tanzania eh, pamekuwa na hicho kilio serikali imekuwa ikitoa maelekezo na kuweza kuyasimamia lakini bado unajua tena eh, penye mambo hapakoti jambo eh, wafanyabiashara wamekuwa wakiendelea na hizo hujuma ingawa serikali imekuwa ikitoa maelekezo eh, kilaya sukari kwa mujibu wa serikali ilivyotoa maelekezo ninapaswa kuuza kuanzia shilingi elfu mbili mia tano elfu mbili mia saba mpaka elfu tatu mia mbili isizidi hapo lakini eh, hali halisi ukiingia katika maeneo mbalimbali sukari unakuta inauzwa shilingi elfu sita mpaka elfu saba maeneo mengine na wakati mwingine eh, hakuna hata hiyo ambayo inauzwa kiasi hicho sasa eh, serikali imetoa vibali kutokana na uaupungufu wa sukari ambao uliuona kuagiza sukari nje ya nchi na zaidi ya tani elfu zime E, zimeingia kati ya mwezi januari februari ili kutatua tatizo hilo la lakini bado kumeonekana baadhi ya wafanyabiashara ambao sioaminifu wa ukua wakificha hiyo sukari sasa sukapamekua na misako e, na ya kuibua e, wafanyabiashara ambao siaminifu wa naa na kuwa kuwaoji kwamba kulikoni mnaficha sukari sukari ambayo serikali imeitolea maelekezo lakini kwa nini hii wakatihu sasa wakati sasa kuifanya hii biashara kuwa huria na mapendekezo ni kwamba eh, kwa mujibu wa waziri wa kilimo hussein bashe ni kwamba wa, waje nah ambayo itakaa ruhusu aa biashara hii kuwa, kuwa huria kila ambaye ana, anataka kufanya shughuli hii hewala afanye eh, kwa kupata kibali na kuingiza sukari tani ambazo anataka ili ku- kuondokana na hii kazi ambayo anaesema kwamba tumewalinda wafanya biashara yetu tumelinda viwanda zetu miaka mingi imetosha sasa imefika wakati kuifanya biashara hii ho huria lakini bado ni mjadala kwa sababu ni mapendekezo ya mswada wa sheria ambayo anatarajia kuwasilisha baadaye lakini sasa hivi hatua kubwa ni maagizo mbalimbali kuhakikisha sukari inauzwa kwa bei ya, ya bei ambayo inakidhi mahitaji ya wananchi hivi sasa na kuhakikisha basi wale waliopewa vibali vya kuagiza sukari nje ya nchi waweze ku, ku, su, ku kusambaza sukari kwa bei ambayo imeelekezwa na serikali asante sanmsingi wa haya yote naam wa, uh, wa upungufu wa sukari ni eh, mvua hizi ambazo zimenyesha eh, mwaka jana ambazo zilileta isababisha baadhi ya mashamba ya miwa kuahiriwa na hivyo viwanda vikakosa mali za kuzalisha hiyo sukari ndo upungufu ulipoanzia hapo Asa. na suala hilo sasa mm. linatafutiwa mwarubaini wa kudumu mwarobaini wa kudumu wenyewe ndo hiyo sheria mswada wa sheria ambao unatarajia kuwasilishwa katika bunge linalokuja tusubiri tuone kama litatatua tatizo tatizo ama ndo tatizo. No. majibu ambayo dasante sana jamal baki hapo hapo twende kwa hasanhasan umesikia maswala hayo mengi kuna hilo swala la mapigano huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na tunajua kwamba ni swala lilozungumzwa kwa muda mrefu katika mkutano wa viongozi wa umoja wa afrika uliofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita lakini imezalisha mambo mengi hebu tueleze hivi sasa watu wanasemaje vyombo vya habari anasemaje juu ya mapigano hayo ambapo tunajua kwamba maandamano yamekuwa yakiendelea vile, vile wananchi wakitaka mapigano yasitishwe mm, asante sana mara nyingine e, yaani hapa kwetu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hasa huko mashar, hapa mashariki bado yaendelea kuwa ikididimia kila ukicha baada ya makundi yenye silaha kuvamia wakahaji kuwaua wakahaji kuteketeza vijiji vya wakaaji pia na kuiba mali ya wakaaji na mali ya taifa ya congo na unajua siku ziliyopita kishasa ikiwa ni muji mkuu wa nchi hii wanawake waliandamana kuungana kuunga mkono jeshi la congo ambalo la pambana, na ugaidi wa waasi wa mishirini na tatu na lile la waasi wa adf ambao bado wanaendelea kuwaua wakaaji mashariki mwa kongo katika mkoa wa ituri na mkoa wa kivu kaskazini vyombo vya habari vimefuatilia kwa karibu hali ya mapigano inayoendelea mashariki mwa kongo hasa katika mkoa wa kivu kaskazini wilayani ruchuru na wilayani miragongo pia na beni na masisi masiku ya jana kulikuwa bomu ambazo zilirushwa na wasi wa m ishirini na tatu na kusababisha watu kufariki dunia zaidi ya watu wawili na swala hilo limekuwa suara muhimu kwa sababu uh, wakaaji wamejihoji sasa wakati tumezungumza nao wamesema gani ambacho bado kinaendelea kati ya serikali ya congo na serikali ya pol kagame na unajua siku ya jana rais wa congo amejitokeza hamiditoke, mbele uh, kwenye vyombo vya habari na kusema kuwa yeye yuko tayari kuzungumza na jamhuri ya, ya, ya, ya, ya rwanda lakini hayuko uh, tayari kuzungumza na waasi wa mishirin uh, na tatu kwa nini amesema kwamba taifa lake lavamiwa na serikali ya kagame na hiyo ndio imesababisha waasi wa ishirina tatu pia naokujihami na kupata nguvu kutoka kwa serikali ya kigali na swali hili limekuwa muhimu sana katika vyombo vya habari hapa diara congo na wamekuwa waki wakiwahoji waki baadhi ya wanasiasa hasa wanasiasa wa hapa kivu kaskazini wanasiasa wa mkoa wa ituri na hata wanasiasa hapa kishasa kwa sababu uh, serikali ya congo imekuwa ikinyoshea kidole ka serikali ya ya ya, ya ya ya paul kagame lakini waasi pia wa mishirin na tatu ku wakisema kwamba uh, kuna mikataba mbalimbali ambayo serikali ya ya feliki chisekedi haijatekeleza na hiyo ndio wamesema kuwa wamevamia taifa ya kongo ili mikataba hiyo iweze kutekeleza na hati sasa wamesema kwawa wao wiko wa tayari kushitishwa vita na kuweka silaha chini lakini wametoa mashurti mbalimbali ikiwa serikali jeshi la congo litawavamia basi wao pia na wataweza kuwavamia na serikali ya congo jeshi lake limesema kuwa wao wataweza kufa, kuhakikisha kuwa eh, ardhi ya congo imeondoka katika mikono ya hao wa aawasi waihirittu vyombo vya habari vinasemaje vyombo vya habari bado vimeendelea kufuatilia kwa karibu lakini kwa sasa uh, vimejaribu kukutana na wili ngoma lakini ye kabisa hajibu ikiwa serikali ya congo kabisa imesema pia nao hawetaweza kuzungumza na waasi wa m ishirini na tatu wanaharakati wanaotetea haki za binadamu upande wao pia wakilalamikia kuwa waasi wa m ishirini uh, na tatu wamesababisnam naona hasa napo mawasiliano imepotea basi twende kwa kuwapita huko kenya tumezungumzia swala la viongozi wa umoja wa afrika na swala moja ilijitokeza kwa nguvu sana ni mvutano unaojitokeza kati ya ethiopia na somalia kufuatia kwamba ethiopia inataka kujenga kambi ya jeshi la majini kule somaliland na leo rais hassan mahmud alizungumza je huko vyombo vya habari au kenya inachukulia vipi msimamo huo maanaake kenya inahusika moja kwa moja Uh, wacha, wacha niweke hivi unajua kwa sasa wakati tunaendelea na ile uh, na kutafuta nani labda atakuwa mrithi wa faki kuchukua ile nafasi ya wenyekiti kwanza ya au uh, nadhani hapa kidogo ukiangalia ethiopia ni kama wanajaribu sana eh, kuleta kupeleka nguvu zao katika eh, ardhi ambayo ni ya wenyewe ambayo ni ya somali na somali tunajua ni nchi ambayo bado haijatulia kiamani bado ina wasiwasi mwingi na hivyo basi tunaweza kutazama kwa umbali kwamba hii inawezaleta mzozo kwanza kabisa ya kiuchumi alafu pia kulete ile shida ya vikwazo ya katika nchi jirani asuwa so, kenya ndio imekuwa mara nyingi inajihusisha moja kwa moja kuipanga serikali ya ya somali e, tukikumbuka hapo nyuma kidogo e, serikali ya somali ilitengenezewa jijini nairobi na baadaye wakahamia sasa eh, kwao sasa kuendelea kuimarisha eh, hali ya uongozi katika nchi hiyo kwa hivyo kidogo nadhania na, na, na uh, uh, ethiopia ama nji ethiopia uh, inavuruga ama itaharibu ile uhusiano ingekuwa vyema iwapo ethiopia wangekubaliana kufanya ushauriano kwanza na kenya alafu kenya nao waangalie vile ambavyo wataweza e, kuzungumza ama kushauriana na somalia alafu awe na ile mazungumzo ya meza ya moja kwa moja ili waone kama jambo hili litawezekana lakini hii ni kama mzozo ambao utaweza kuibuliwa na nchi wana wa ethiopia ambaye si mzuri kwa sababu tunakumbuka <tutum> vizuri eh, katika ile nji ndogo ambaye itaka kujitenga ya, ya t, kule tigreh hmm. eh, so walijaribu kuvuruga sana kwa hivyo kwa sasa haitakuwa vizuri iwapo watajiingiza sana ama kujilazimisha katika ngome ya somalia kwa sababu wataathiri sana mazingira ya afrika mashariki ya swa asante Kenya, sana ambayo, asante ita, terita, asante piter naona hiyo ni swala muhimu ambapo somalia inadai kwamba somalilan mm-hmm. ni nchi yake ni sehemu yake jamal kwa kumaliza tuna mbili uh, nini jingine mm-hmm. mbali na sukari na ma umeme unaweza kusema wiki hii ilikuwa muhimu huko tanzania mm-hmm. sahihi kabisa unakumbuka uh, hivi karibuni viongozi wa afrika walikutana nchini ethiopia na wakazindua mm-hmm sanamu lenye taswira ya mwalimu nyerere sasa hili limekuwa gumzo kwenye mitandao ya kijamii na watu mbalimbali wamekuwa wakihoji kwamba taswira hili yalle sanamu inauhalisia gani na eh, marehemu hayati hayati mwalimu julius nyerere lakini imethibitishwa hivyo na mwanaye madaraka nyerere akisema kwamba kwa asilimia tisini yule ni baba yangu sasa kama mwanaye kashasema hivyo blahahea ufany nhakuna kufanya nini <laughs> tunahoji nini <laughs> tunahoji nini. E, tuna nini sisi wapembeni tunahoji nini kama baba mwanaye kathibitisha lakini bado pamekuwa na mjadala huo pamekuwa na hoja hizo lakini nam yeah. na, bila Sa haka sante sana jamal umemaliza vizuri kabisa huyo ni jamal hashim said <laughs> uh, kutoka tv azam mshirika wetu ameshiriki katika meza ya uaandishi tulikuwa na peter mukabi akiwa bungoma sasa sasaredio pamoja na hasan kawera akiwa kule beni tunatoa shukrani zetu zote na tunakutakia ni wikend njema hapa studio ni mimi abdu shakur nikisema la la salama