ni idha ya kiswahili ya yes, sautiamerika moja kwa moja kutoka wit dc ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki na zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako ni mimi harison kamau mchezo soka maarufu aliowahi kuchezea timu ya brazil pamoja na ile ya ya barcelona dani alves leo alhamis amepatikana na hatia ya kumbaka mwanamke kwenye klabu moja mjini barcelona na kupewa kifungo cha miaka minne na miezi 6 jela jopo la majaji watatu kwenye mahakama ya barcelona wamempata alvis mwenye umri wa miaka 40 na hatia ya tukio hilo lililofanyika disemba 31222 kano na kifungo hicho mahakama pia imemwamrisha kulipa fidia ya dola12 kwa mwadhirika wakati akipigwa marufuku ya kukaribia nyumba yake wala mahali pake pakazi huku mawasiliano yote kwake yakisitishwa kwa miaka ya 9is ambaye alikuwa mahakamani wakati wa kutolewa kwa hukumu hiyo alionekana mtulivu kulingana na wakili wake ines godoila david sns ambaye ni kutoka upande wa mwadhirika amesema kwamba wameridhishwa na uamuzi huo ambao umethibitisha kuwa mwadhirika alikuwa akisema ukweli tangu mwanzoni jeshi la ukraine limesema leo alhamisi kwamba vikosi vya rasia vimefanya mashambulizi usiku kucha kwa kutumia takriban ndege kumi zisizokuwa na rubani pamoja na silaha jeshi la anga la ukraine limesema kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga umeharibu droni nn ambazo lizinaswa kwenye anga za mikoa ya poltava dipopretkov na zaporisia pamoja na karkiv uvamizi wa rasia dhidi ya ukraine ulianza februari 24 mwaka222 wakati miaka miwili ya maadhimisho itakuwa jumamosi viongozi kutoka mataifa ya g7 yanaongoza kiviwanda watakutana na kuwa na kikao kwa njia ya mtandao siku ya jumamosi kujadili msaada wao kwa ukraine msemaji wa ain jan pierre amewambiwa wna habari jumatano kwamba rais wa ukraine volodmir zelenski pia atashiriki mazungumzo hayo ambapo washiriki watashauriana kuhusu hatua muhimu ambazo wanaweza kuchukua pamoja ili kuwajibisha rasia marekani nayo kesho ijumaa inajiandaa kutangaza duru mpya ya vikwazo dhidi ya rasia kwa uvamizi wake wa ukraine pamoja na kifo cha mpinzani alexei nalvani aliyefia jela wiki iliyopita msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya marekani matthew miller amewambia wanahabari jumatano kwamba hatua ya marekani itakuwa madhubuti bila kutoa maelezo zaidi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sautia amerika moja kwa moja kutoka washington dc mashirika ya usalama wa bahari yamesema leo kwamba yamepokea ripoti za mashambulizi ya kombora kwenye meli moja ya mizigo kwenye guba ya eden shirika la operesheni za biashara ya bahari la uingereza limesema kwamba makombora mawili yalifiatuliwa kwenye meli hiyo na kusababisha kushika moto shirika hilo limeongeza kusema kwamba vikosi vya muungano vinajibu tukio hilo ambalo lilitokea takriban kilomita 130 kusini mashariki mwa bandari ya eden nchini yemen kampuni ya usalama wa bahari ya uingereza ya ambr imetaja meli hiyo ya mizigo ya uingereza kuwa iliyokuwa na bendera ya palau jeshi la marekani limesema jumatano kwamba lilifanya mashambulizi manne ya anga yakilenga silaha dhidi ya meli kwenye eneo linalodhibitiwa na wahodhi huko hemen wanamgambo wa kihodhi wamefanya darzeni ya mashambulizi tangu novemba wakivuruga njia kuu ya meli kwenye bahari ya shamu utawala wa taliban mapema leo umeua watu wawili hadharani waliokuwa wamepatikana na hatia ya mauaji kwenye visa tofauti mahakama ya juu ya taliban imesema kwamba mauaji hayo kwa njia ya bunduki yamefanyika kwenye uwanja wa michezo katika mji wa kusini mashariki wa ganzi idadi kubwa ya maafisa wa mahakama pamoja na serikali wakiwemo wakazi pia walishuhudia mauaji hayo ingawa hakuna aliyeruhusiwa kubeba simu ya mkononi wala kamera kwenye uwanja huo taarifa ya mahakama imesema kwamba wawili hao walihukumiwa baada ya kupatikana na hatia ya kuchoma na kuua watu wawili ripoti zimeongeza kuwa hukumu hiyo ilitekelezwa baada ya kiongozi wa taliban habitullah akudzada kuidhinisha tangu kuchukua madaraka agasti 221 utawala wa taliban umeua watu wanne pamoja na kuchapa hadharani kwa wengine 350 wakiwemo wanawake ikiwa ni kwa mujibu wa sheria kali za kiislamu zoo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harrizon kamau ndani sehemu ya kwanza tunaangazia mkataba kati ya uturuki na somalia kuhusu ulinzi wa bahari sehemu ya pili tutaangazia vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo je ni kwa nini rwanda inaunga mkono wasi wa kundi la emu 23 mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc marekani karibu za la mawaziri na bunge la somalia vimeidhinisha mkataba wa miaka kumi kati ya serikali ya somalia na serikali ya uturuki ya ulinzi ambapo rais wa uturuki pamoja na rais wa somalia wamekubaliana kwamba uturuki itatoa mafunzo pamoja na kulinda pwani ya somalia kwa muda huo wa miaka kumi mkataba huo unajiri miezi michache baada ya ethiopia kuingia makubaliano na somaliland ambayo ilijitangazia uhuru mwaka 1991 kutoka kwa somalia lakini haijatambuliwa kama nchi kivyake kimataifa somali imetaja mkataba wa ethiopia na somaliland kuwa uchokozi kwamba ethiopia inataka somaliland itoe nafasi ya umbali wa kilomita 20 ndani ya pwani yake kwa ajili ya ethiopia kujiimarisha kijeshi na pamoja na kujiendeleza kiuchumi somalia imesema hilo halitakubalika na kutaja mkataba kati ya somaliland na ethiopia kuwa uchokozi rais wa somalia mahmud alisema kwamba somali ipo tayari na imejitayarisha kwenda katika vita kulinda ardhi ama sehemu yoyote ya maji ya nchi hiyo na kwamba haitakubali mkataba wowote ambao somaliland iliingia na ethiopia ikitaka mkataba huo ufutiliwe mbali je kwa nini somali imeingia mkataba wa kijeshi na ulinzi na uturuki niezi michache baada ya ethiopia kuingia mkataba na somaliland mkataba ambao ulipelekea uhusiano wa kidiplomasia kati ya somali na ethiopia kuingia doa dr edgar gidhua ni muhadhiri wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha usiu nairobi kenya anaungana nasi kwa njia ya simu ankara inapoingia katika mjia, uh, mkataba wa ushirikiano kiulinzi na mogadishu somali inajitayarisha kivita na ethiopia na somaliland ama somali inatuma ujumbe wa kujilinda ama somali inaingia mkataba wa ulinzi kwa msingi gani turuki wameingia katika huu mkataba waweze kusaidia somalia kuweza kulinda na kuhifadhi nchi yao kwa maana kulingana na sheria za kimataifa Uh, walivyofanya somaliland kwakubalia nchi kukubali nchi ya ethiopia waweze kuwa pale wajenge wajengek wajenge kitengo uh, wa cha jeshi waweze kkua ku, na poti yao walikosea kimsingi, eh, kimsingi na sheria kwa maana dunia mzima inajua somaliland ingawaje wamekuwa wakijitawala kwa miaka kama ishirini thelathini hawana sio taifa ambalo linalotambulika somaliland bado linaangaliwa linazingatiwa kama mmoja hapo ya uh, upande wa somalia na kwa hivyo ni watatue shida zao za undani e, wa, wajaribu kutatua shida zao kule ndani lakini vile ethiopia wameenda wakafanya mkataba na wao wamekiuka sheria za za za za, za, za dunia na kupatiana ile recognition ule utambulisho na pale wamepotea kwa hivyo t- taki imeingililia turuki wameingililia ili waweze kusaidia somalia waweze kuhifadhi na kulinda nchi yao ethiopia inatambua kwamba hali ya msukosuko ukosefu wa usalama na majirani katika pembe ya afrika huenda pia ikayumbisha ethiopia ethiopia inatambua kwamba haina uwezo kwenye bahari nchi ambayo ina uwezo kwenye bahari ina uwezo mkubwa sana kujilinda kwa njia zote kujua adui anatokezea upande gani ethiopia inapoingia mkataba na somaliland mojawapo ule mkataba ni kwamba nayo iweze kujiweka katika nafasi nzuri kiulinzi inafahamika ethiopia ina wanajeshi wake somali inaisaidia somalia inajua upungufu uliomo ndani ya somalia ikiomba somaliland kwamba tupate nafasi tu angalau tujiimarishe kiusalama makosa yanakuwa ni yapi walienda kuongelesha watu ambao nchi sio yao walienda kuongelesha serikali ambayo haitambuliki Uh, walienda kufanya mkataba na kikundi ambacho hakieleweki dunia nzima inaelewa kuwa ha kama kuna matatizo katika nchi ya somalia somaliland soma bado ni sehemu za taifa la somalia na katika ulimwengu wa mataifa uh, na katika sheria za kimataifa somalia ndio wanaidhini ndio wanaajibika kwa kulinda ile sehemu nzima pkitu ambacho ethiopia wa wamekifanya Eh, tuseme tu wametumia wame ujanja kwenda kuongelesha uh, taifa lasomaa kuwaelezea tutawapatia kitu kinaita katik utawatambua katika, katika ulimwengu wa kimataifa utaweka mikataba na nyinyi lakini na nyinyi mtupatie mtuwezeshe tuweze kufika uh, katika bahari ili tuweze kuweka kitengo cha jeshi hapa tuweze kufanya biashara zetu hapa tuweze kuweka meli zetu hapa kwa maana mi pia wanajua wakiweza kupata access wakiweza kupata njia inayoweza wapate njia ya kuingia katika bahari hingi watakuwa ni taifa ambalo lina nguvu sana katika kugharamia hilo ambalo somalia inataka kwenye bahari kulinda usalama wa bahari asilimia thelathini ya mapato ya somalia kwenye shughuli za bahari yatakuwa yanakwenda uturuki uturuki inatafuta kuisaidia somalia ama uturuki inatafuta kupanua uwepo wake afrika uturuki kitu cha kwanza wao wanatafuta faida yao na kupanua hata uh, ushirika wao na uwezo wao katika upande wa afrika mashariki katika bahari hindi na somalia ni mahali pazuri pa kuanzia kwa hivyo uturuki wanajua kabisa wakiwa wa msaada wa serikali ya somalia wataweza kupata pia hata mambo mengine makubwa kwa mfano sasa uh, vile ambavyo vile umeanza uturuki wamejenga mahospitali mengi kule somalia uturuki wamejenga madrasa wamejenga uh, os kule somalia wao ndio huwa wanasaidia jeshi la somalia wanawauzia silaha za vita kwa hivyo kwa upande wa kiuchumi uturuki umesaidika sana na utazidi kusaidika uturuki wanajua haswa wa somali wako katika kwa kizungu tunasema wako desperate sasa watawahitaji zaidi na kwa sababu mtu akikuhitaji zaidi na wewe uta bei ambayo utamwambia kulipe hata kataa kwa hivyo uturuki wamekoa wajanja upande huu wanataka kusaidia somalia lakini ilhali watakuwa wakijijenga na watakuwa wakitafuta pia njia nyingi ya e, kuweza kupenya katika bara la afrika kupitia upande wa bara la hindi kwa hilo unalosema kampuni ya abairak na favori hizi ni kampuni ambazo zilipewa kazi nzuri ya kulinda bandari zote za mogadishu pamoja na kulinda uwanja wa ndege wa, wa somalia na zinalindwa na serikali kuu ya uturuki ankara mwaka el216 ripoti ya umoja wa mataifa ilitaja hizi kampuni mbili ikasema kwamba zinahusika pakubwa katika vitendo vya uhalifu ndani ya somalia ikiwemo ufisadi pamoja na ukatakisaji ukata, ukata, ukata, ukata wa fedha laundering somalia imekuwa ikitafuta kote duniani nchi ambayo inaweza ikashirikiana nayo kiusalama imempata uturuki kama jawabu la mwisho wengine hawajajitokeza sio mataifa mengi duniani yanataka kufanya biashara na na serikali ya somalia kwa maana serikali ya serikali ya somalia ime- imejionyesha ime kuwa ina ufisadi mkubwa sana pale ndani Aa, ni serikali ambazo ni serikali ambayo inaweza geuzwa wakati wowote siasa za ndani za somalia ni siasa ambazo ni kali kabisa leo wanamtaka huyu uh, waziri mkuu kesho hawamtaki wa ni siasa ambazo kwa kizungu tunasoma ni volatile sio mataifa mengi yanaweza kujaribu kuweka rasilimali yao katika nchi kama ile nchi ambayo haieleweki nchi ambayo haina msimamo nchi ambayo hauna haunan haiaminiki kuwa ukiweka rasilimali yako pale itaweza kuvuna serikali ya rais erdogan imeshutumiwa kuwa huwa ni serikali ambayo huwa iko na mambo mengi mabaya uh, mambo ya kuangalia human rights hawana rekodi nzuri ya human humanrht uh, watu kama wanahabari kule wanasiasa wa upinzani uh, huwa wanakaziwa mambo yao kwa hivyo utakuta kuwa hizi ni serikali mbili ambazo hazina msimamo mzuri katika mambo ya human rights mambo ya ufisadi ambazo zimeshikana wa hivyo taifa la somalia serikali ya somalia ikiita jeshi la ikiita taifa la uturuki lije linajua kuwa linaita taifa ambalo litakuja lifanye alilinda bahari zake lisaidia kuimarisha usalama lakini halitauliza maswali makubwa maswali nyeti kama ufisadi mbona ufisadi ni mkubwa mbona maendeleo si makubwa Uh, mbona mnakiuka sheria za kibinadamu mbona mnagandamiza watu mbona kuna maafa hapa na pale kila serikali ina yale manufaa inatoka okaule mwingine uturuki wanazidi kupanua uh, wanazidi kupanua uchumi wao wanazidi kufanya yale money laundering na wanazidi kupata umaarufu katika upande wa bara la hindi somalia upande mwingine serikali inaweza kujimudu inaweza imepata ina, rafiki mkubwa ambaye ataweza kulinda usalama wake katika maovu ambayo wanazidi kutekeleza katika nchi ya somalia edoan na uturuki watafanikiwa kuisaidia somalia inavyotaka ambayo imehangaika miaka mingi a, uturuki hautaweza kutatua shida zote za somalia kwa maana somalia ni nchi ambayo tangu sibare atimuliwe mwaka wa elfu moja mia tisa tisaini tisaini na moja tangu kuanguka kwa ibare ile taifa limepitia hali ngumu limegawanyika limekata limegawanyika iko na vitengo na vikundi vingi kule ndani wengi kumbuka wale wana wana siasa kali bn siasa za za kiukoo tunaziita clan politics mbaya wale vikundi vya vyadaro isa hawie hawaskizani kwa hivyo somalia ni nchi ambayo ni complicated sana uturuki hawajakuja kuwasaidia wasomali wamekuja kutengeneza pesa na njia ya kutengeneza pesa ni kufanya kazi na hii hii serikali ambayo imejaa ufisadi hii serikali mbaya iliyoko katika mamlaka wakati huu kwa hivyo waturuki watakaa pale wavune mali watengeneza pesa zao na wakati kisika wafunde virango vyao na watoke na waende kwa hivyo anayepokeza mkubwa ni somalia anayepata faida kubwa pale ni uturuki pwani ya somalia ni ndefu na ndiyo kubwa zaidi ya afrika somalia pia imeku imekuwa na matatizo na kenya kuhusiana na hayo maswala ya bahari na pwani ina matatizo sasa na ethiopia baada ya ethiopia kwa ushirikiano wake na somaliland wanapokuja wanajeshi wa uturuki ama maafisa wa kijeshi kusaidia jeshi la somalia kulinda hiyo pwani ni uturuki sasa itakuwa inasikika pale ndio inasaidia somali haitaambiwa sasa msingie pale msingie pale itaambiwa mpaka wetu ni huu kufika pale mahakama ya usuluhishi ilisema hivi kuhusu na kenya siasa za kanda unazionaje baada ya kuingia uturuki asante swali lako ni nzuri sana na ni swali nyeti kubwa hata taifa la kenya linaangalia linaangalia mwelekeo wa mambo kule na kuna naamini walinda salama wa kenya wameingiwa na hofu kidogo kwa sababu kweli wa mambo ni kuwa jeshi la uturuki wanajeshi walinda maji wa uturuki wakiingia katika bahari hindi na waseme wao ndio watazingatia usalama wa wa, wa somalia jeshi la kenya la walinda maji halitaweza kabiliana nao katika ulimwengu nguvu ya uturuki katika nguvu za kivita i think wako nchi kumi na tano kubwa dunia na majeshi n na majeshimajeshi yaliyoshupavu majeshi ya uturuki limo kwenye katika ile horodha kwa hivyo uturuki wakiingia pale jeshi la kenya litaingiwa na hofu siasa za bara la hindi siasa zitageuka hata mataifa makubwa kama uingereza uh, uh, taifa kama amerika wataingiwa na hofu kwa maana uturuki sio jeshi ambalo la kuchukulia hivi hivi sio jeshi ambalo mnaweza zazana nalo ni jeshi linajiweza ni jeshi linalo silaha kubwa na silaha kali sana kwa hivyo siasa zitaenda kubadilika pale utakuta kuwa hata pia pamoja na kusema ni mfiopia wamekuja kukabiliana nao jeshi la uturuki pia litaambiwa na somalia pia mkabiliane na hawa ndugu zetu wa kenya hapa jirani wetu kenya hapa ambao tunazozana nao kuhusu huu mpaka ambao wameoukatalia ingieni pale na pia utaona kukiwa na shida kubwa lakini kitu ntakuambia ces ni kuwa waturuki wakiingililia ile swali la ule mpaka ambao tunaozozana nao na somalia na waonekane kama watatuletea shida taifa la amerika litaingia kusaidia kenya na mataifa mengine ma makubwa yataengea kusaidia kenya kwa maana pia kenya pia ina marafiki wakubwa na kenya pia inadhaminiwa na haya marafiki wakubwa ambao wana majeshi makubwa mambo yataenda ya kuchacha pale na kutakuwa na mchafuko wa turusi wakijulilia mpaka ambao uko na utatanishi dedgagidhua ni mhadhiri wa diplomasia wa uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha usu nairobi asante d asante sana asante kwa mwaliko wakoe nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka sauti america voa mimi naitwa kennes bwire anarejea na sehemu ya pili katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti america voa naitwa kennes bwire katika sehemu hii tunaangazia vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo ambapo mapigano yanaendelea kati ya waasi wa hemu na vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na wanajeshi kutoka sadec afrika kusini na tanzania ufaransa wiki hii imesema ina wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo ikitaka rwanda kuusitisha uungaji mkono wake wa kundi la m 23 rwanda imekanusha mara si moja kwamba haina uhusiano wwote na kundi la m23 lakini kwa upande mwingine inaendelea kusisitiza kwamba drc inastahili kufanya mazungumzo na waasi wa mu 23 marekani dr congo na ripoti za wataalamu za umoja wa mataifa zote zinainyoshea rwanda kidole ikisema kwamba rwanda inahusika pakubwa katika vita vinavyoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo ikiwemo pamoja na marekani kusema wiki hii kwamba rwanda iondoe wanajeshi wake na visilaha zake mashariki mwa kongo kwa undani hii leo mwandishi wetu wa sauti america jason nyakundi anaangazia sababu za rwanda kwa unga mkono m 23 je jambo gani linastahili kufanyika ili kukomesha vita pamoja na kukomesha wasi hao katika taarifa ya serikali ufaransa hii inalaani kile imekitaja kuwa kuendelea kwa mashambulizi ya m23 kwa kuungwa mkono na rwanda na uwepo wa vikosi vya rwanda kwenye ardhi ya congo tunatoa wito kwa rwanda kusitisha msaada wowote kwa m23 na kujiondoa katika eneo la congo ilisema taarifa hiyo ikikaridi kuunga mkono mchakato wa upatanishi wa kikanda ili kumaliza mzozo huo mapigano makali yameongezeka kati ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na waasi wa m23 mashariki mwa kongo na kusababisha vifo vya watu wengi na kuchangia maelfu kuyahama makazi yao mapigano hayo katika vita vilivyodumu kwa miongo kadhaa yameongeza hatari ya mzozo wa pande zote katika kongo na rwanda ambao unaweza kuvuta majirani na vikosi vya kikanda zikiwemo afrika kusini burundi uganda tanzania na malawi mji mkuu mkuukinsha na mji mkuu wa mkoa wa kivu kaskazini kaskaznigoa wakongo wameingia barabarani kupinga kuzorota ku usalama katika eneo la mashariki na wameshutumu jumuia ya kimataifa kwa kutofanya vya kutosha kuwajibisha rwanda kwa kuanga mkono waasi imezungumzana mtaalamu wa diplomasia imezungumzana mtaalamuwa diplomasiaprofeschaoti na kumuuliza kuhusu ni kwa nini anafikiri rwanda ina masala nchini anafikiri rwanda inaingia drc kwa sababu mbili kwanza ni kwamba kuna watu ambao waasili yao ni rwanda na wamekatalia mashariki mwa drc walienda huko mida tofauti ya kihistoria lakini mara wanaitwa banyamlenge siku hizi sijui wanaitwa m wanaitwam na majina mengi tu sasa shida ni kwamba kwa sababu ya ukuruba wa kiaila e, uongozi ulioko kigali unaona kwamba wale ni watu wao kwa hivyo ni kama ingawa wanafanya shughuli zao za uharamia na makazi mashariki mwa drc lakini bado ni kama serikali ya rwanda inawatambua kwamba ni wanyarwanda rwanda hiyo so, ni shida moja na shida ya pili ni kwamba baadhi haya ni madai tu baadhi ya watu ambao wanapingana na serikali ya rwanda wanasemekana labda huwa wanatokea drc sasa ukweli ni lazima uthibitike na huu ukweli hauwezi kuthibitika pasipokuwa na mikutano ambayo imeshurutishwa na vyombo mbalimbali vya kimataifa kwa mfano nchi ya drc na nchi ya rwanda ni wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki mimi kwa maoni yangu ninafikiri kwamba tunahitaji kuweka upondo mkubwa sana kutoka arusha kwa hizi nchi mbili ili ziweze kukutanishwa pamoja na kuzungumza ili tupate suluhu ambayo haihatarishi maisha ya wananchi wa kawaida kundi la m3 ambalo linarejelea tarehe ihit machi ya mapatano ya elub9 ambayo ilimaliza uasi wa awali ulioongozwa na watusi huko mashariki mwa kongo ni kundi la hivi punde zaidi katika msururu wa makundi ya waasi wanaoongozwa na watusi kuibuka dhidi ya majeshi ya kongo serikali ya kongo maafisa wa umoja wa mataifa na mataifa ya magharibi yakiwemo marekani na ubelgiji yameishutumu rwanda kwa kutoa msaada kwa m23 zikiwemo silaha na wanajeshi licha ya rwanda kukanusha mara kwa mara rwanda na uganda zina historia ndefu ya kuingilia kijeshi ndani ya kongo nchizo mbili zilivamia mwaka199 na1998 zikidai kuwa zilikuwa zikijilinda dhidi ya vikundi vya wanamgambo wa ndani marekani imeitaka rwanda kuondoa wanajeshi wake kutoka kongo na kuondoa mifumo ya makombora ya kushambulia kutoka ardhini kwenda angani rwanda imelaumu ongezeko la ghasia kutokana na uamuzi wa kongo kusitisha mamlaka ya walinda mani wa eneo hilo imeongeza kuwa hatua zake zilichukuliwa kutokana na vitisho vya usalama wa taifa la rwanda ikiwa ni pamoja na kauli za maafisa wa kongo kutishia kuivamia rwanda na bende wa moto ni mchambuzi wa siasa nchini uganda kongo hawajapata jeshi ambalo limejengwa sana vizuri sijui kama umekwenda kongo siku moja ikiwa haujakwenda huko jaribu uingie kongo utaona kongo ni nchi moja kubwa sana kongo mashariki ha- hakuna uongozi ambayo ni wa kamili kwa hivyo hao watu na tuseme labda na nchi watu wa nje ya congo wanapenya wakijua hakuna uongozi huko lakini kuna mali huko mali nyingi huko ndipo naona kila vikosi vyote vyawapiganaje hawa wasio rasmi hata vikosi kutoka uganda viko huko kongo congo wameshutumu serikali ya kongo kwa kutotia makubaliano ya amani na kuwajumuisha kikamilifu watusi wa kongo katika jeshi la utawala pia inaapa kutetea masalah ya watusi hasa dhidi ya wa wanamgambo wa kabila la wahutu kama vile democratic forces for liberation of rwanda fdlr iliyoanzishwa na wahutu waliokimbia rwanda baada ya kushiriki katika mauaji ya kimbari ya mwaka 9 ya watusi zaidi ya lakinane na wahutu wenye msimamo wa wastani waasi hawa wamekuwa wakikaribia goma katika wiki chache zilizopita na sasa wamejikita katika vilima lakilomita kutoka goma wakiwa wamefunga barabara kuu kuelekea kaskazini na magharibi mwa mji huo kukamata goma ngekua faida yao kubwa ya kijeshi katika zaidi ya mwongo mmoja hu mgogoro utachukua muda mrefu tujue kwamba nchi ya congo drc imekuwa na matatizo tangu kabla ya wakoloni kuondoka na hata wakati wa harakati za kuleta uhuru kulikuwa na matatizo hayo hayo matatizo mengine ni ya kabila moja kuungana na upande wenye nguvu na kupiga kabila jingine watu wamekuwa na shida mpaka mwanzoni pale hatima ya tri lumumba ikawa mbaya sana jinsi alivyouawa na mpaka sasa tangu wakati huo drc hawajawahi kupata amani tofauti na majeshi ya afrika mashariki wanajeshi wa sandek ambao wanajumuisha vikosi vya afrika kusini malawi na tanzania wanajukumu la kushambulia kusaidia jeshi la kongo kupambana na makundi ya waasi ripoti yake jason nyakundi inakamilisha kwa undani mwelekezo amekuwa fiona wa mai mimi naitwa kennes bwiri asante kusikiliza sauti amerika voa e. huwe na usiku mkili