ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki hapa washington dc ni saa sb kamili mchana hizi ni habari kuu za dunia kutoka sauti amerika voa mimi naitwa kenns bwire waendesha mashtaka wa marekani wamesema kwamba mwanzilishi wa wl julian assangi anakabiliwa na mashtaka ya kutaja vyanzo vyake vya habari na wala siyo maoni yake ya kisiasa assangi anapinga hatua ya waendesha mashtaka kutaka kumsafirisha kutoka uingereza anakozuiliwa hadi marekani ili kujibu mashtaka hayo waendesha mashtaka wa marekani wanataka sanje mwenye umri wa miaka 52 kuletwa hapa marekani na kujibu kesi ya kuchapisha nyaraka za siri na za jeshi la marekani pamoja na mawasiliano ya kidiplomasia wanadai kwamba uchapishaji wa taarifa hizo za siri yaliyoweka hatarini maisha ya wafanyakazi wao na kwamba hakuna sababu ya msingi kuthibitisha hatua ya uchapishaji ama mchapishaji wanayosema ni uhalifu mawakili wa sanje wameambia mahakama kwamba kesi dhidi yake ni ya kisiasa na analengwa kwa kufichua uhalifu wa hali ya juu na kwamba aliyekuwa rais wa marekani donald trump alikuwa ameomba kujua njia mbadala za kumuua baraza la usalama la umoja wa mataifa limetangaza vikwazo dhidi ya viongozi sita wa makundi ya waasi wanaopigana mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo kati yao ni msemaji wa kundi la em 23 meja wili ngoma wengine ni viongozi wa kundi la alli democratic forces fdr wakiwemo apolinaire wakizimana ahmad mahmud michel rekunda muhammad ali ngalubo na william amuri vikwazo vinawazuia kupata silaha mafunzo msaada wa kifedha na kusafiri taarifa ya habari ya usalama la umoja wa mataifa inasema kwamba meja willi ngoma amelengwa kwa kuwa mmoja wa viongozi wa kisiasa na kijeshi wa kundi la wasi la mu 23 linaloshutumiwa kwa vita mauaji na mateso ya raia mashariki ma jamhuri ya kidemokrasia congo wasi wa m23 wanaripotiwa kuungwa mkono na rwanda wamekuwa wakipigana na wanajeshi wa drc wakitaka kudhibiti mji wa sake karibu na goma marekani ilimwekea vikwazo meja ngoma mnamo mwezi desemba mwaka 223 kutokana na mashambulizi na mauaji ya raia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo yanayotekelezwa na kundi la em23 ambalo ni msemaji wake bunge la israel limepiga kura ya kuunga mkono wazo la waziri mkuu benjamin netanyahu la kupinga kuundwa kwa taifa huru la wapalestina pendekezo hilo limetolewa na viongozi mbalimbali duniani wanaotaka juhudi zifufuliwe za kufikia suluhisho la mataifa hayo mawili kwa lengo la kumaliza mgogoro wa miongo kadhaa kati ya israeli na palestina chama cha likud cha netanyahu kimesema kwamba wabunge 99 kati ya 120 wamepiga kura kuunga mkono maamuzi ya baraza la mawaziri yaliyoafikiwa wiki hii msimamo wa israeli ni kwamba mkataba wwote wa kudumu kati yake na palestina unastahili kupitia mchakato wa mazungumzo kati ya pande hizo na wala sio kwa shinikizo la kimataifa iran imepatia rasha makombora yenye nguvu na ya masafa marefu hatua inayoimarisha ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi hizo mbili zilizowekewa vikwazo na marekani shirika la habari la roiters limeripoti kwamba iran imetoa karibu makombora 4 idadi kubwa ya hayo kutoka familia ya fatal ya makombora ya masafa mafupi kama zolfaga makombora hayo yana uwezo wa kusafiri umbali wa kilomita 3 hadi 7 wizara ya ulinzi ya iran na jeshi la ulinzi la iran linalosimamia mpango wa makombora ya masafa marefu ya iran wamekataa kuzungumzia taarifa hiyo sawa na wizara ya ulinzi ya rusia usafirishaji wa makombora hayo ulianza mapema mwezi januari baada ya pande zote kufikia makubaliano mwishoni mwa mwaka uliopita vyanzo vya habari nchini iran vimesema kwamba makubaliano yalifanyika teheran na moscow kati ya jeshi na maafisa usalama wa iran na rusia na polisi nchini india wametumia gesi ya kutoa machozi na maji ya kuwasha kuwatawanya maelfu ya wakulima waliokuwa wanajaribu kuandamana hadi mji mkuu wa delhi baada ya kukataa pendekezo la serikali kuhusu bei ya mazao yao maandamano hayo yampelekea shinikizo la kufanyika mazungumzo mapya nakomea hapo kwa sasa na kumtisha idi ligongo na kipindi cha kwa undani mimi ni nin hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale ulipo katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo basi katika matangazo yetu ya kwa undani tutaangalia ripoti iliyotolewa na benki ya maendeleo ya afrika kuhusiana na hali ya ukuaji uchumi kwa mataifa ya afrika kwa mwaka huu wa 224 lakini sisi leo hii katika kwa tutajikita kuangazia uh, mataifa ya afrika ya mashariki katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani ambapo hii leo tutaelekea kule katika studi zetu za mombasa wenzetu watakuwa wakiangazia hali ya vijana wachache e, kutumia mambo ya ajira e, baada ya serikali ya kenya kupata mafanikio na serikali ya uharabuni e, namna gani wanaweza kutumia fursa hiyo ninayokukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo naam katika kwa undani hi leo kama nilivyokueleza tunaangazia ripoti ambayo imetolewa na benki ya maendeleo ya afrika ambayo imetoa mwelekeo wa ukuaji uchumi kwa mataifa ya afrika kwa mwaka huu w 224 ambapo ukando wa afrika mashariki ukitabiriwa kushuhudia ukuaji mkubwa kuliko maeneo mengine ya bara la afrika katika ukuaji wa uchumi kiujumla dunia imekuwa ikikabiliwa na mdororo wa kiuchumi uliochochewa na janga la covid 19 huku wakati mataifa yakijinasua kutoka huko vita vikazuka vya rusia na ukraine na kutatiza masuala mengi ya kiuchumi duniani mgogoro mwingine wa mashariki ya kati wa vita vya israel huko gaza mara baada ya tukio la oktoba 7 la wanamgambo wa hamas kuvamia vijiji vya israel na kufanya mauaji ambapo umesababisha kushuhudiwa e, kutatizwa kwa safari za meli katika bahari ya sham ambapo pia a, bado vinatatiza hali kamili ya ukuaji wa uchumi kwa baadhi ya uwekezaji na sehemu nyingine kuhofia kwa mwelekeo pengine wa kuzuka kwa vita vikubwa zaidi kwa mujibu wa afdb yaani benki ya maendeleo afrika rwanda na tanzania zitashuhudia ukuaji mkubwa na kuacha nyuma majirani zao waliopo katika ukanda wa jumuiya ya afrika ya mashariki ambapo pia hapa mchambuzi wa masuala ya kiuchumi gabriel mwangonda anaelezea hilo niukweli afrika mashariki ni eneo ambalo limejitarabaisha kwamba limeweza kuhimili matatizo na mashirikizo yalaotolewa na covid na vita zinazoendelea baina ya mataifa kama urusi na jirani yake sasa yale matatizo ya uviko na vita hivi zimesababisha mdororo mkubwa sana wa uchumi duniani lakini tunaweza kuona kwamba east africa kuna nchi zinafanya vizuri tu zikiongozwa na rwanda ambayo inakuwa kwa kiasi cha asilimia sab pot mbili na tanzania inakuwakwamba itakua kwa asilimia sita point moja sasa hizi nchi uh, zinaongoza kwa afrika mashariki na ukiangalia kwa maana ya wastani wa ukuaji wa katika nchi zote za afrika ni asilimia tatu poitnane na inaonyesha kwamba tutakua kwa asilimia nne point mbili sasa hizi nchi zetu hizi za afrika mashariki zote ziko juu ya wastani wa nchi zote za afrika kwao inaonesha kwamba zimehinili eh? mashinikizo na vitu matatizo mbalimbali mbali ya dunia ambayo yameichumba dunia kwa hiyo nadhani tuko kwenye sehemu sahihi kabisa ya uelekewa uchumi kwa mujibu wa ripoti mpya yenye jina la microeconomic performance Outlook, au aume ya benki ya maendeleo ya afrika inabashiri kwamba rwanda itakuwa na ukuaji wa uchumi wa asilimia saba nuktmbli tanzania ambayo imeshika nafasi ya tisa kati ya nchi kumi na moja bora za afrika ambazo zimebashiriwa kufanya vyema uchumi wake utakuwa kwa asilimia 6 huku uganda ambayo vilevile imeingia katika kundi la mataifa ambayo yanaelezwa kama kuwa na asilimia nzuri ya ukuaji wa uchumi yenyewe ikiwa na asilimia sita ikifanikiwa kuingia katika fungu hilo la timu uh, ambazo zinaitwa timu za nchi bora kenya ambayo ina uchumi mkubwa afrika mashariki na kihistoria imekuwa na miundombinu ya kufanikisha ukuaji wa uchumi hali imekuwa tofauti ambapo el mwangonda anasema ni jambo la kawaida kwa mataifa yenye uchumi mkubwa ukuaji wake kuwa ni mdogo kuliko yale yasiyo na uchumi mkubwa lakini mwangonda anasema kwa suala la kenya kuna mengi zaidi yanayosababisha hali hii hivi vyote itakavosema lakini tunashuka chini kabisa kwenye sababu ya msingi economy japo kwa upande wa pili kufungua sarafu ni kwamba chumi kubwa zote duniani inaenda marekani nenda china haziwezi kakua kwa kiasi kwa asilimia hizi kubwa ko so, tunategemeaja chumi kubwa zinaenda okilinganisha na watu ambao hawana chochote kabisa kao kwa chumi kubwa kuenda taratibu ni kitu ambacho ni si kigeni sana kwenye kwenye uchumi sasa ali ukiongelea kenya tumeshuhudia mambo mengi akiwa kilalamikwa pale pale pale kenya na kubwa zaidi ikiwa nitu achmukisikiliza bunge lao vizuri utasikia kila sektor, inalala, Eza, rusho, uh, sekta inalalamikiwa eidha kuna mambo ya rushwa makubwa sana ambayo yanasababisha mambo ya miundombinu yasiende vile inavyopatikana sekta ambazo zinaajili watu wengi na zinachochea eh, sana uchumi ukienda kwenye kilimo nakutaama sahizi tanzania imerudisha minada ya chai kwenye enye nchi yake ya tanzania kwa hiyo hawapati tena ile fursa ya kwao ukienda kwenye usafirishaji ukienda uganda anakuta uganda wameacha kutumia tena bandari ya mombasa wanatumia bandari ya daresslam kuingizia mafuta yao kwo kuna dynamics nyingi zinatokea na hao wanaozunguka kenya kenya ni chumi kubwa kidogo kao hao wanaozunguka lao wanaendelea kupambana ksi e, kwamba wanamegaana sasa zile mgawani wa okay. kechi sasa wameongele kwamba mataifa makubwa mengi yanaenda kuwekeza na mashirika makubwa makuba kuwekeza kenya lakini ukiangalia data za KC, tanzania investment center size miradi inayosajiliwa tanzania inaipita kenya mara nne ile inayosajiliwa nchini kenya hicho oh, kitu pekee kinaweza kkakwambia kwamba mazingira ya uwekezaji nchini kenya si ajabu yamedorora kidogo na kudorora kwenyewe mara nyingi kunasababisha tu na naflani na na rushwa na, na, na urasimu wa kurejista miradi kwa hiyo unakuta watu wanaona labdaget nzuri ukitokea tanzania kuwekeza kwenda kwenye nchi zingine hizi inakuwa rahisi zaidi ukinuuliza kwa nini kenya inaonekana ina lag behind nadhani jibu za hii ni hilo tu la inaichiuchumi eh, kwa maana ya kuweka ba kubwa na uh, rushwa vile vile ndo vitu ambavyo vinasababisha uwekezaji upungue sana kwa sababu tukiongelea ukoaji ya uchumi tunaongelea uwekezajib wa kutoka nje na kutoka ndani licha ya hayo afrika mashariki kiujumla inafanya vyema kwa mujibu wa ripoti ya afdb rais wa benki ya maendeleo ya afrika d aquinumi adesina amesema makadirio ya ukuaji wa uchumi kwa barazima hutarajia uh, kuwa wa asilimia t8 kwa mwaka wa 224 ambao ni wa chini ikilinganishwa na ukuaji wa mataifa ya afrika ya mashariki ambayo yanashuhudia ukuaji wa juu ya hapo rais wa afdb anasema hali imeimarika kwa haraka kuliko ilivyozaniwa baada ya janga la covid-19 kutatiza mapato hali hii imefanya kusimamisha mapungufu ya ukuaji kwa asilimia 49 kwa22 kama ilivyokuwa kwa mwaka wa lakini pia ni pungufu ya asilimia 69 kwa mwaka wa gabriel mang'onda anasema uongozi wa mataifa ya afrika mashariki umejitahidi kufanya mataifa yao yaandikishe ukuaji huo mzuri kiukweli ni kwamba maraisi waliopo katika nchi za afrika mashariki kwa sasa wote wanachagiza sana uwekezaji wa ndani na foreign direct na uwekezaji kutoka nje kwa mfano sekta kama za kilimo kwa mfano tanzania zimeendelea kupokea uwekezaji mkubwa kuwaia kuwai kutokea hapo nyuma na sekta za usafirishaji zimekuwa zikikua kwa kasi usafirishaji wote wa anga na waardhi na ule wa bandari tumeshuhudia hata utalii umerudi kwa kasi sana kwenye nchi za mashariki hito batoni kimeshasa pat hata ile pri covid kwa hiyo sekta hizi za utalii ujenzi mambo ya kilimo na madini vile vile yameonekana kwamba ndo vitu ambavyo vimekuza sana ukuaji wa uchumi wa hizi nchi za afrika mashariki kwao natarajia kwamba ukuaji utaendelea kuongezeka kama tulivyoona tulivyoonawasn kwa sasa ni asilimia tatu pwenti nane no mwakani mwaka elfumbili na ishii yes, na tano utakuwa umefika kiasi cha asilimia nne poenti mbili kwahiyo natarajia nikwa sababu hatutarajii tena kutakua kuna hali mbaya yoyote ya tatizoaaa uviko kumi na tisa au vita vingine vinaweza dunia ni mknia imataraji ambayo yanatarajiwa yanatarajiwaai uh, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mchumi mkuu wa benki ya maendeleo ya afrika na makamu wake wa rais profe n urama wamegusia ukuaji kwa mataifa ya afrika yenye ukuaji mkubwa kumesababisha na kushuka kwa utegemezi wa bidhaa kupitia mikakati ya kuwa na uchumi jumuishi kuongeza uwekezaji wa kimkakati katika sekta muhimu za ukuaji wa uchumi na kuongeza kwa ukuaji katika sekta ya umma na binafsi pamoja na maendeleo chanya katika masoko muhimu ya bidhaa zinazouzwa nje haya yote gabriel mang'onda pia ameagusia ukiona ichi maskini hujue tu juu kwenye uongozi kuna shida kwa hiyo ukipata viongozi wa wazuri wenye nia na Uh, uthabiti uthubutu wa kuweza kufanya yale mabadiliko ambayo wanawish yafanyike basi inakuwa rahisi sana unajua hizi nchi zetu kuanzia structure za serikali zetu nyingi haziko kiutendaji yaani eh, hakuna national key results, eli, hakuna mipango pazi yenye vipimo maalum vya kupima utendaji kazi wa kuanzia mawaziri kwenda kwenye makatibu mpaka chini kuna mtu anamwajibisha mtu yewote ukiangalia nchi zote za sisi hapa afrika mashariki hata zote tuseme afrika ziko hivyo wakati nchi ambayo ime, ime, ime, imeweza kupiga hatua kwa haraka kutoka bracket moja ya uchumi kwa maana ya kwamba kutoka kwenye uchumi mdogo kwenda uchumi wa kati mpaka wa juu kwa mfano tuseme singapore au malaysia utakuta walikuwa wana misingi hiyo kwamba kuna kuwepo na ubaini kwamba kila waziri wa waekt husika ambazo anatakiwa kwamba anatakiwa atimize wajibu wake kadha wa kadha b muda kabisa unawekwa kabisa kwa hio kuna mtu anafuatilia huyu ajetimiza hivi na anawajibishwa kwa hilo ambacho sisi kwenye nchi za afrika hakuna sana na ukiangalia okay, sasa kwa sababu hiyo hakuna mpangilio mzuri kwa maana yasijajua kiswahili chake vizuri mpangilio ambao unasema unataka te imarike kwenye la elimu miundombinu labda afya na vitu kama hivyo haukuti hivyo vitu ko unakutachi hizi zinaenda taratibu sana kwa sababu zinataka zifanye vitu vyote kwa wakati mmoja kitu ambacho kinachukua muda mrefu sana kwa nchi kuendelea kwa hiyo lazima tuwe na vitu ambavyo ni vipaumbele ambavo tunasema tunaanza navyo na wataalamu wa wchumi wanasema vinatokiwa visizidi kumi na moja eh, au kumi na mbili kama ikiwezekana kwa nchi ambaizo masikini eh, ukiweza kusema nawekeza pesa zangu kwenye hizi haya maeneo kumi na mbili basi mambo yote yataenda vizuri nam shukran sana gabriel mwang'onda na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kuwa undani muda mfupi ujao tutarejia tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani nam karibu katika sehemu ya pili ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya vijana wachache kutuma maombi ya ajira baada ya serikali ya kenya kupata maafikiano na serikali ya uarabuni tangazo hili limewashangaza viongozi ambao wanasema hawakuwa na habari kuhusu colin adede na amina chombo wametuletea awamu hii ya kwa undani kutoka studio zetu za mombasa wakiangalia suala hili la ajira ya vijana shukrani sana wenzetu vijana wachache wametuma maombi ya kazi ambazo serikali ya kenya inasema imezipata katika mataifa ya kigeni katika mkutano wa rais ambao unakamilika hivi leo pamoja na baraza la mawaziri magavana na wabunge kutoka muungano tawala kenya rais william ruto amesema ni vijana 50 tu wametuma maombi ya kujaza nafasi 250 za kazi katika sekta ya afya ambazo serikali ilikuwa imetangaza kuzipata katika mataifa ya uharabuni rais rut alishangazwa na hatua ya wabunge kusema kwamba hawana taarifa kuhusiana na kazi hizo ama ajira hizo ambazo zimetangazwa raisrt akishikilia kwamba matangazo yamekuwa bayana kuhusiana na ajira hizo na akasema kwamba ni jambo la kushangaza kwamba viongozi hawatambui kile kinachoendelea wakati ambapo katika fis zao kumekuwa kumekua nabarua kochokocho raia wa kenya ama vijana wakifika kutafuta ajira akisema kwamba nafasi hiyo nipa na mikakati ambayo serikali yake imekuwa ikiekeza kuhakikisha kwamba wanatatua tatizo la ajira nchini kenya katika mkutano huo rais ruto pia ameelezea kwamba serikali yake inamalizia mkataba na ujerumani kubuni nafasi zingine laki mbili za ajira ambazo zitakuwa zinatolewa kwa, kwa vijana wa kenya katika taifa hilo la ulaya ulayanab tumepanga vile vile kwa sababu kule ulaya tuko na nafasi ya vijana waende wafanye kazi tumekubaliana ya kwamba wale vijana wanaenda kufanya kazi walipwe kati ya shilingi 150 na 2 kila mwezi Ungo ng'ambo tunaelewana muliona juzi tulitangaza kwa gazeti tunahitaji nases 250 na tumenegoate nafasi kama hizo nusu milioni itaendelea polepole pole, in the next 5 years we will wewil haveaminimum50000 keyans working abroad kwa sababu tunataka tupanue nafasi ya ajira kule ng'ambo mfanye kazi hapa kwa digital jobs mfanye kazi kule kwa housing mfanye kazi hapa katikati kila mtu afanye kazi si tulikubaliana kazi ni kazi ama nyini ni watu wale wa kutagua jembe situlikubaliana kazi ni kazi ya housing ikipatikana simtafanya hii yaoikipatikana simtafanya ile ya kwenda ng'ambo ikipatikana simtafanya rais ruto akizungumzia swala hilo katika mkutano wa hadhara it was kwanza tuzitangaza katika magazeti na nimezungumza katika mikutano ya hadhara wit skah anasemaokactwe tunavyozungumza hivi bado tunahitaji nafasi 200 kujazwa kwa kiongozi ukitoka hapa utaenda kutafuta watu wako kujaza nafasi hizi ni sauti yake rais william ruto akizungumza na baraza la mawaziri pamoja na wabunge na kamati mbalimbali mbali za bunge kinara waazimio raila odinga amekosoa mpango wa serikali ya kenya kwanza ikiongozwa na rais ruto kutafutia wakenya ajira ugharibuni akisema kwamba kumekuwa na visa vingi vya wakenya wanaoteswa wakifanya kazi katika mataifa hayo hasa ya uharabuni na kwamba ingekuwa bora ikiwa rais ruto atatafuta ajira ama tabuni ajira katika taifa hili la kenya na sio kuwapeleka uh, vijana katika taifa hilo baadhi ya vijana katika mitandao ya kijamii wamechangamkia swala hili wakidai kwamba kuna vikwazo vingi vinavyowazuia kupata nafasi za ajira wengine wakihofia usalama wao kuelekea mataifa hayo ya ugharibuni janet machuka ni mtaalamu wa maswala ya mauzo ama katika mitandao ya kijamiia kuna tukio kwamba wavijana wanashutumiwa kwamba hawajachukua nafasi ambazo nafasi za ajira ambazo serikali imetafuta katika mataifa ya kigeni labda unadhani ni nini inafanya vijana wanakosa kuchukua nafasi hizi kwanza naweza sema vijana ambao wanatafuta kazi wengi wao hawana maarifa kuhusu hizi kazi ambazo serikali uh, inasema ya pili hizi kazi mtu anahitaji ku na hiyo ni shida kwa wengine ambao wawezi hatatumiab hata um, um, mahali wanaishi hawana cyber mahali wanaishi hawana maarifa na hawajui kivipi ambavyo watajaza hizo kazi uh, na jambo kubwa sana ambalo kila mtu amekuwa akiongelelea kwa wakati mwingi ni kuhusu passport unapata mtu passport unalipia but siku yenye a ya kuenda ku, kupeana inakuwa like months later na, na still take longer than venye watu wengine wanae kama ni weeks wenye wanasema kuna ja, changamoto mingi ambazo zinafanya watu wa-wa-wafiel like hakuna haja ya kujaza sababu kwanza unatumia pesa myingi sa hizi ukiangalia ni pesa ngapi mtu anatumia kupata passport ni nyingi sana kwanza certificate of clearance from the police. Pia passport tatu kuna wengine wanahitaji kutoka sehemu moja kwenda nyingine ili waweze kujaza na swala lingine ni kuhusu mtu akipata hii passport watafikaje ujerumani watalipaje ndege je serikali italipia tikiti serikali itawatafutia mahali pa kukaa ama ni wao pia wajitafutie so kuna changamoto nyingi ambazo vijana wanawanaangalia kwa, kwanza kabla hawajajiandikisha ili kuenda hizi kazi na suala kubwa sana jana ambao sana sanasana nimeongea na wao wengi wao awaamini serikali wanadhani serikali inaongea tu lakini hakuna hiyo kazi ambayo wanasema ukiangalia hapa nyumbani wanasema afadhali nisumbukie nyumbani kuliko kwenda huko nje nisumbukie uko kama serikali inataka kuwasaidia afadhali ichague vijana wawajazie wawalipie kila kitu alafu wawapeleke alafu maybihata ukiniambia ukifika huko nitakukata mshahara wako kiasi hiki ndi ulipe afadhali kuliko kujaza kila kitu alafu sana, sana visa unajaza visa hujui kama utapata tumeona watu wengi wakilalamika kuhusu visa ya kwenda marekani ya kwenda uk nasasa ya kwenda ujerumani juekivipi itakuwa um, tofauti na hizi zingine watu wanajaza wanapoteza pesa hawarudishiwi pesa yao baadaye nime- kama nimekuelewa ni kwamba kuna tatizo la information jinsi habari zinavyotoka katika serikali hadi kwa mwananchi kwa namna gani ingekuwa ubora zaidi wakati wanatoa taarifa hizi kwanza kabisa unajua kuna watu wengi wanatafuta kazi na kuna hii wanashinda wakisema kazi kwa vijana vijanaau kazi kwa ama kufundisha vijana wajue kivipi wanat vyopata kazi mbona wasitumie uh, kwanza vio uh, vikuu pili baraza zinaweza kuwa katika sehemu zile ambazo vijana wanaishi vijijini na hawako katika vio vikuu ama hawako katika miji nam tukushukuru sana janet kwa mchango wako ukizungumza na voa kwa undani asante sana janet machuka ni mtaalamu wa masuala ya mauzo ya kidijitali yaani mahmud nur mtaalamu wa masuala ya sera ya ajira ambaye pia ni mwasisi wa kituo cha swahiliot ambacho kinakuza wajasiriamali mitandaoni anasema kwamba tatizo kubwa ambalo linawakumba vijana wengi ni kuwa hawana maarifa ya kufanya kazi ambazo zinatangazwa na wengi hawajajishughulisha na kutambua ni vipi wanaweza kupata nafasi hizo kama zinavyotakiwa uh, nafkiri bado uh, hali si nzuri sana uh, kwa sababu ukiangalia ile ambayo ilitolewa mara ya mwisho ambayo ilikuwa ni asilimia ya, ya vijana hawana kazi hii uh, hi, ikija kwa mombasa ni juu zaidi ambayo inamaanisha kuwa kwa mombasa hali si nzuri sana uh, so ukweli wa mambo ni kuwa ajira kwa vijana ni, ni swala sugu na, na ndio sababu naona inachangia katika baadhi ya mambo ambayo inatokea uh, kama vile najua mihadharati ni moja yake uh, kuna masala ya vijana kujiingiza katika magenge ambayo yanawaibia yana watu so yote hii inachangiwa na um, hiyo hali ya juu ya ukosefu wa kazi so kitu kubwa ambayo inaleta shida hizi ni ile wazungu wanaita m uh, hatupatii vijana wetu mafunzo ya zile kazi za sasa uh, kwa sababu kuna ile tunaita demand driven skills ni, ni ujuzi ambayo unatakikana saa hizi katika hizi eh, sehemu za ajira so ni muhimu sana tupatie watu wetu mafunzo na wakati mwingine mafunzo yenyewe sio mafunzo ya, ya, ya mwaka ama muda mrefu sauti yake mahmud nur benki ya dunia inasema kwamba asilimia 66 ya vijana afrika hawana ajira wengi kati yao wakiwa ni vijana wa kike sababu kubwa ya tatizo hili nchini kenya ni vijana kukosa maarifa kukimu mahitaji ya ajira za kisasa tatizo la covid 9 limechangia mataifa mengi kukosa wawekezaji huku kukosa utulivu katika soko la hisa na pia soko la kubadilishana fedha likiwa pigo kwa wawekezaji ambao wangetoa ajira na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa