ya kiswahili ya sautimerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tat za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msemaji wako ni mharizn kama marekani leo imetumia kura yake ya turufu kupinga mswada wa umoja wa mataifa ambao ulitoa wito wa kusitishwa mara moja kwa mapigano huko gaza wakati rais wa marekani joe biden akishinikizwa kusita kuunga israeli mkono mswada huo ambao algeria imekuwa ikifanyia kazi kwa wiki tatu sasa umetaka kuwepo kwa usitishiwaji wa mara moja wa mapigano kwa misingi ya kibinadam ambao ulihitajika kuheshimiwa na pande zote kuendelea na kupiga kura hiyo hivi leo haikuwa jambo la busara na hatuwezi kuunga mkono pendekezo ambalo litahatarisha mashauriano yanayoendelea amesema balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa linda thomas gnfield na badala yake anapiga upatu rasimu iliyowasilishwa na marekani mbele ya baraza la usalama la umoja wa mataifa hatua hiyo imefanyika wakati israeli ikijiandaa kuvamia mji wa kusini mwa gaza wa rafa ambapo takriban watu milioni m4 tayari wametoroka viongozi wa kijeshi wa gini wametangaza kuvunjwa kwa serikali bila kutoa maelezo wakisema watateua serikali mpya katibu mkuu wa rais amesema kwa mujibu wa shirika la habari la ap jenerali ya mara kamara kupitia ujumbe wa video jumatatu usiku amesema kwamba shughuli za kila siku zitaendelea kama kawaida chini ya manaibu makatibu wakuu hadi pale serikali mpya itakapoundwa taifa hilo la afrika makaribi limekuwa likiongozwa na jeshi tangu wanajeshi walipopindua serikali ya rais Alpha konde hapo 221 jumuia ya kiuchumi ya mataifa ya afrika makaribi magharibiea imesukuma kurejeshwa kwa utawala wa kiraia wakati uchaguzi mkuu ukipangwa kufanyika 225 mkuu wa majeshi sori bangora amesema jumatatu kwamba maafisa wa serikali iliyovunjwa wanatakiwa kurejesha magari ya serikali pamoja na hati za kusafiria haraka iwezekanavyo walinzi wao pia wamesitisha huduma zao wakati kaunti za mawaziri kwenye benki zikiwa zimeshikiliwa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa wahit dc kampuni ya uchimbaji madini ya chuma chapua ya afrika kusini ya kumba leo jumanne imetangaza mpango wa kufuta ajira 490 wakati ikiendelea kukabiliana na changamoto za usafiri wa reli idadi hiyo inaongeza kwenye maelfu ya ajira ambazo zimepangwa kuondolewa kwenye sekta ya uchimbaji madini kutokana na changamoto za miundo pamoja na kushuka kwa bei za bidhaa kumba ambayo ni sehemu ya kampuni ya anglo-american dicemba ilisema kuwa itapunguza uzalishaji ili kuendana na uwezo mdogo wa shirika la reli la Transnate. shirika hilo linalomilikiwa na serikali katika miaka ya karibuni limekabiliwa na ukaba mkubwa wa mabehewa na vipuri pamoja na wizi wa nyaya na vilevile reli kupitia mkutano wa kimitandao mapema leo mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo ya kumba mpumi zikalara amesema kwamba kupunguzwa kwa nafasi za ajira pamoja na marekebisho kwenye utawala wa ofisi kuu yaliyoanza septemba mwaka jana kutaathiri asilimia kumi ya wafanyakazi wake ameongeza kusema kwamba hatua hizo ni muhimu ili kuhakikisha kampuni inabaki kwenye hali ya ushindani mama wa marehemu kiongozi wa upinzani wa rasia alesey navalny leo ameomba rais vladimir putin aingilie kati na kuachilia mwili wa mwanae ili aweze kuhuzika kwa njia ya heshima ludmiller navalnaya wakati akiwa amevalia mavazi meusi ameukana kwenye video akiwa nje ya jela arctic ambako navalni alifia jumaa iliyopita akiwa na umri wa miaka 47 kwa siku ya tano sijaweza kumwona amesema navalnaa akiongeza kuwa wamekataa kuachiliwa wmwili wake na wala hawaambiwi alipo timu ya navalni imesema kwamba serikali ya rasia imesema kwamba kiini cha kifo chake hakijulikani wakati ikiendelea kushikilia mwili wake kwa muda wa wiki mbili ili kutoa muda kwa uchunguzi kufanyika timu hiyo pia imedai kuwa serikali inavuta muda ili kujaribu kuficha ushahidi kwamba aliuawa juma mjane wa navalney yulia alitoa vidio akilaumu putin kwa mauaji hayo akidai kuwa kukataa kuachiliwa kwa, kwa mwili wake ni mojawapo ya mbinu za kujaribu kuficha ukweli na jaji mmoja wa haiti ameshtumu mke wa rais wa zamani kuhusika na mauaji ya mume wake juvenal mois ambaye wakati huo alikuwa rais wa taifa hilo mois alipigwa risasi na kuwa mwaka 221 wakati wanaume waliokuwa na silaha walipovunja chumba chake cha kulala katika shambulizi lililomjeruhi mke wake maritini hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau katika sehemu ya kwanza tunaangazia mapigano nchini drc marekani inataka rwanda kuondoa wanajeshi na silaha zake nchini humo rwanda imesema hili halitawezekana wanajeshi wa sadek wanaoimarisha mashambulizi ddm 23 shisekedi asema yupo tayari kwa vita vikamilifu huku faransa nayo ikishutumu rwanda sehemu ya pili bunge la kenya linajadili ripoti ya tume iliyoundwa kwa ajili ya kuleta maridhiano nchini humo baada ya uchaguzi wa mwaka 222 ripoti hiyo inataka mabadiliko makubwa ya kikatiba mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc marekani karibu ufaransa imekemea mashambulizi yanayoendelea ndani ya jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo ikisema yanaingilia mipaka ya nchi hiyo pamoja na kusababisha mateso kwa raiam serikali ya ufaransa imesema kwamba inasikitishwa na hali ilivyo kivu kaskazini mashariki mwa kongo hasa karibu na mji wa goma na sake na kutaka rwanda kuacha kusaidia wasi wa m 23 na kuondoka mipaka ya kongo mara moja taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya ufaransa imesema kwamba mashambulizi ndani ya mipaka ya congo na hali ya kiraa nchini humo havikubaliki taarifa hiyo ya ufaransa ambayo ni mshirika mkubwa wa rwanda inashutuma mashambulizi ya kundi la m 23 ikisema linaungwa mkono na rwanda na kwamba kuwepo kwa wanajeshi wa rwanda ndani ya kongo havikubaliki taarifa hiyo inasisitiza kwamba rwanda inastahili kuacha kusaidia waasi wa m 23 makundi yote yenye silaha yaache mapigano na rwanda iondoke drc taarifa ya ufaransa inajiri siku mbili baada ya marekani kutaka rwanda kuondoa na jeshi na silaha zake kwenye ardhi ya drc rwanda imesisitiza kwamba inajilinda huku drc ikisema ipo tayari kwa mapigano nixon katembo ni msomi na mwandishi wa habari kuhusu maziwa makuu yupo kwenye laini ya simu kutoka johansburg afrika kusini nini ambacho kinapelekea sasa hivi kwamba vita kati ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo na makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo vinaonekana kuongezeka zaidi ikilinganishwa na miaka ambayo imepita licha ya kwamba kulikuwepo na juhudi za kutatua migogoro kati ya ha wawili nam ukiangalia uh, kupelekwa kwa kikosi cha wanajeshi kutoka jumalia ya maendeleo ya kusini mwa afrika sade Uh, haswa jeshi wa tanzania na afrika kusini pia malawi uh, inaonekana kwamba makundi haya ya waasi yanahofia kwamba kile kilichotokea mwaka elfu mbili kumi na tatu kikaweza kikatokea na mth kuondolewa uh, mahali ambayo uh, maeneo ambayo yamedhibiti ya sasa nadhani k ongezeko la mavurugu hizi na ma, na mapigano ni katika ule eh, mtazamo wa kutaka kuitishia vikosi vya vyasad na kuhakikisha kwamba havianzishi oparesheni vilivyo na kudhibiti kama mji kama goma ambao ni mji wa kimkakati kwa mapigano juhudi zili kuwepo za jumuia ya afrika mashariki viongozi wote ambao wanahusika katika mgogoro huu ni viongozi wa jumuia ya afrika mashariki drc mwanachama rwanda mwanachama burundi mwanachama kenya mwanachama uganda mwanachama sudani kusini mwanachama ilivunjika sasa sade kutoka mgeni kutoka mbali ndi atatatua kuna unafiki ndani ya jumuiya yenyewe Uh, wote wamekuwa wakilaumiana wote wamekuwa wakihifadhiana uh, um, um, um, kundi moja hao li nyingine kwa mfano uganda sasa hivi ilikuwa ina mfirikano na rwanda miaka miwili iliyopita sasa hivi rwanda ina mfirikano na burundi kwa maana ya shutuma za kuwaweka waasi wa red tabara Uh, na pia uh, tanz- tanzania nayo na sasa hivi hivi majuzi tu kulikuwa na taarifa kuhusiana na na uh, hali ya wakimbizi humo nchini tanzania sasa haya yote inaonyesha kwamba hakuna kuaminiana ndani ya, ya ya ya afrika mashariki na hivi basi kupelekea um, e, e, jumuia kama ya sadek kuingilia kati nakumbuka drc ni mwanachama wa sadek tanzania ni mwanachama wa sadek na katika ilani ya ya, ya muundo wa jumuiya ya sadek eh, kifungo cha kumi na tano kinaelezea wazi kwamba mojawapo ya wanachama akipatikana na matatizo basi wanachama wengine haana budi kuweza kuingilia kati na ni kwa maandiki hii kwamba Um, sad iliweza kutuma vikosi vyake kule jamhuri ya kidemokrasia ya congo baada ya kamati tendaji ya inayohusikana na, na masuala ya usalama na kisiasa uh, ku, ya nchi zote kuamuru kwamba uh, ni lazima anakubaliana na na, na uh, wito ama mwaliko wa jamhuri ya kidemokrasia kongo ya kongo kupelekwa vikosi vya sadek kule uh, mashariki mwa congo tunajua ni waasi wa emu eh ishiri na tatu kundi la wasi ambalo lime vikwazo hata na marekani na marekani ya kimataifa lakini wikendi iliyopita marekani imeandikia rwanda na imeandika taarifa kwa vyombo vya habari ikitaka ikisema rwanda iondoe wanajeshi wake mashariki mwa drc na iondoe mfumo wake wa ulinzi wa anga thibitisho kwamba si waasi wahe23 ni serikali sasa rwanda inapigana na drc ama haya yanatokezea wapi tukubaliane mimi na wewe pamoja na wasikilizaji wa voa kwamba waasi wam amamishirini natatu kama anavyojulikana ni vikaragosi hili ni jeshi la rwanda ambalo linajifanya kuwamishirini na tatu na kuendelesha mapigano kule congo si kwa mjibu wangu mie peke lakini kwa mjibu wa ripoti tofauti za umoja wa mataifa kupitia eh, wataalamu wake ambao wamekuwa waki kusanya taarifa na habari kutoka eneo k- k- k- k- k- k- k- k- la mapigano na ukanda mzima wa wa wa, ya, wa, wa maziwa makuu sasa e, marekani kutoa kauli hii inaonyesha dhahiri kwamba ina ushahidi wa kutosha na kumbuka ni hivi majuzi kwamba e, ndege zisizo na rubani za umoja wa mataifa ziliweza kutoa ushahidi wa kutosha wa kuonyesha Uh, mfumo wa kujilinda wa kujihami wa, wa wa jeshi la rwanda ukiwa umeingia huko mashariki mwa kongo kwa hivyo ikudhibitisha zairi kwamba waasi wa kawaida ambao hawana uungwaji mkono na jeshi la kawaida hawawezi kuwa na mfumo kama hii E, kitu ambacho kimepelekea kwamba ni dzahiri wanajeshi wa rwanda wako kule uh, nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini cha kushangaza pia ni kwamba jeshi uh, tuseme serikali ya rwanda imeweza kukubali kwa njia moja au nyingine kidiplomasia katika uharaka wake uh, kule kwa uliopinga uh, msimamo huu wa baraza la usalama la umoja mataifa na msimamo wa marekani na kusema kwamba rwanda ina haki yoyote ya kuweza kujihami uh, kwa kile inachokitaja kuwa inajibu vitisho kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya congo kwamba huenda ikavamiwa sasa uh, hawa ni wanajeshi kutoka rwanda na nilazimika na ni lazima ieleweke hivyo kwamba si wanajeshi wa kawaida waasi wa mu ishirini na tatu bali wanajeshi wa rwanda na tumekuwa tukiona kwamba baadhi ya wafu ambao wanafariki kwenye uwanja wa mapigano wana- wengine wanapelekwa kule rwanda na wakiwa maafisa ngazi ya juu wanazikwa kama maafisa wa ngazi ya juu wa ambao wanafariki kwenye uwanja wa mapigano mapiganoapo ndani ya rwanda kwenyewe hakuna Uh, uh, mapigano ambayo yanaendelea sasa unajiuliza wanajeshi ambao wanakuja kuzikwa nyumbani nchini rwanda hao walifia wapi isipokuwa kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo bila shaka serikali ya rwanda imekataa wito uh, wa marekani kuondoa wale ambao wameitwa wanajeshi wa rwanda na mifumo yake ya ulinzi ya nchi kavu ama aridhini pamoja na uh, na anga ya nchi hiyo ikisema kwamba inachukua hatua za kulinda rwanda dhidi ya mashambulizi kutoka kwa jeshi la congo lakini wakati huo huo hiyo taarifa ya wizara ya mambo ya, ya nje ya rwanda inasema kwamba inafanya hivi kwa sababu rais wa kongo uongozi wa kongo wa kisiasa pamoja na uongozi wa kijeshi wa kongo drc umesema mara si moja na kutangaza hadharani kwamba wapo tayari kuvamia rwanda na kubadilisha serikali ya rwanda kwa lazima kwa masilahi gani uongozi wa felix chisekedi utumi wa wanajeshi wake rwanda kubadilisha serikali ya rwanda inavyodai taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya rwanda kwa lazima tuangalie kwanza historia na kwa rwanda kuweza kutumia kauli ambayo yeye mwenyewe wa rwanda imeifanya kwa kuvamia drc si mara moja tangu mwaka elfu moja mia tisa tisinna sita hadi kufikia leo sasa uh, kwa, kwa kuandika kauli hii nadhani ni unafiki kwa upande wa serikali ya rwanda e, ki, iki wakati ambapo imevamia drc na ripoti zimetolewa zairi kwamba rwanda ipo drc sasadrc eh, kwa mtazamo wangu ina haki ya kujilinda na kujilinda eh, na kuhakikisha kwamba inafuatilia adui popote alipo ikiwepo atakuwepo, atakuwepo nchini rwanda basi eh, wanajeshi wa drc wafanye hivyo iki hii nikiwa ni mojawapo ya sheria za za, za, za za kivita za kimataifa kwamba adui akikufuatilia e, e, nyumbani mwako basi ni lazima mwondoe na akitaka kukimbia ufuatilie wapya amekimbia ili ahakikisha kwamba asirejie tena kuja kupigana na wewe sasa hiyo ndio wanaita kwa lugha nyingine ya kimombo uh, right of of of, of, of, of reply self umetaja wanajeshi wa tanzania wanajeshi wa malawi wanajeshi wa afrika kusini maarufu sad uh, muungano kutoka muungano ambao drc ni nchi mwanachama ambao drc imeomba msaada baada ya kuona jumuia a afrika mashariki kwa mabano haileti msaada wowote ambao inataka na ni mapigano ambayo hata kundi la m 23 limetoa taarifa wiki iliyopita mara, mara si moj likisema kwamba linashambuliwa na imeripotiwa kwamba mashambulizi makali yameendelea nje ya mji wa sake karibu kilomita 27 kutoka goma umoja wa mataifa wiki iliyopita uliripoti kwamba kulikuwa na makombora ambayo yalirushwa kutoka sehemu ambayo inaaminika inashikiliwa na m 2 na hata kutoa namba kulingana na utaalam wa kivita kutokea sehemu za kaskazini magharibi mwarushuru rushuru sehemu ambayo ina m 23 na rwanda katika taarifa ambayo ilionekana kuwa na maneno makali sana taarifa ambayo iliandikiwa umoja wa mataifa taarifa ambayo imetolewa kwa vyombo vya habari inasema kwamba uhusiano wake na drc unaonekana umeharibika pabaya hii ni ishara kwamba sasa tunaweza tukaona kama yale yaliyotokea wakati wanajeshi wa uganda na rwanda walipokutana kwenye anga ya drc kwa mapambano ama juhudi zingine zinaweza zikatokezea na zikatuliza hali kama hii vita ama ni vitisho sio vitisho nahii ni, ni vita ambavyo eh, na, ni dhahiri kwamba vinaweza vikatokea na vitatokea kumbuka rais paul kagame na Uh, wandani wake wasaidizi wake wa karibu hawasikii lugha ya mazungumzo wanasikia lugha ya vita na wao wanahisi kwamba uh, wana uh, nguvu zaidi za kutosha kuliko mtu yoyote ule katika ukanda huo wa maziwa makuu sasa hii inawafanya wa, wawe wajeuri sana kuweza kuandika hata uh, barua kama ilivyoandikwa uh, na kupinga hata m- mtazamo wa marekani e, cha msingi ni kwamba Eh, ni lazima tuelewe kwamba kagame amekuwa eh, mtishio kwa ukanda mzima wa maziwa makuu na nadhani huu ni mtazamo wa walio wengi si mtazamo wangu mi pekee kama mtu ambaye anatazama siasa za ukanda huu lakini mtazamo wa walio wengi na ni ndio maana baadhi ya nchi zimeweza kupeleka majeshi kule kongo kuhakikisha kwamba wasi huu unakomesha anahaswa uvamizi huu kutoka rwanda wamekuwa adis ababa ethiopia picha ziliyoonyeshwa video zilionyesha shisekedi kaingia d william ruto wa kenya kaingia paul kagame wa rwanda kaingia na walinzi wake wanne chisekedi kasema moja kwa moja kwamba hawezi kufanya mazungumzo naem 23 na, na kwamba yupo tayari kupambana nao kwenye uwanja wa mapambano haya ya kukutana adisababa yanamasilahi yana ya yana maana gani nairobi pisa kodi yana maslahi ya gani angola ina maana gani mikutano yote ambayo wamefanya kama mazungumzo chisekedi anasisitiza hataki si kwa niaba chisekedi mwenye, ya chisekedi mwenyewe kumbuka serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo uh, kabla ya chisekedi kuja madarakani kufanya mazungumzo na hao wasi wa aili na tatu na kuwaomba wafanye eh, eh, chama cha kisiasa na waache silaha lakini kwa bahati mbaya waki- ikiwa hivyo makubaliano yakisainiwa rwanda tena inaanzisha uasi na kuwaunga mkono na kupeleka vifaa vyake vya kijeshi ni kuwasaidia katika kuendeleza uasi sasa ina maana gani kuweza kuzungumza na mtu ambaye hasikii lugha ya mazungumza mtu ambaye tu anaelewa kitu kimoja ni lugha ya vita na ni kwa mandiki hii nadhani kwamba rais chisekedi ameweza kusema kwamba tumezungumza ya kutosha hayafui dafu hawa hawa hawasikilizi basi twende vita na kama vita hivi vitaishia kwa, kwa mshindi ambaye atakuwa ni mwenye nguvu basi ifanyike hivyo lakini ninachokijua katika ulingo wa diplomasia ni kwamba vita vyovyote licha hata ya kuwa mshindi vita yvyote vinamalidhika kwa, kwa mazungumzo nadhani ilikuwa ni wakati wa utawala wa wajakaaya mrisho kikwete tanzania na jacob zuma wa, ma wa, wa, wa, wa afrika kusini wanajeshi wa sadec walipoingia mashariki mwa drc mashambulizi yakawa makali zaidi waasi wa emu23 wakakimbilia uganda wengine wakakimbilia rwanda kama sijakosea mwaa 213 wanajeshi wawili wa afrika kusini tayari wameaga dunia afrika kusini imetuma wanajeshi 29 hatujui idadi ya tanzania hatujui idadi ya malawi wala nchi nyingine ambazo huenda zipo tayari kusaidia chini ya yasade kupoteza wanajeshi wawili afrika kusini inaingia na wanajeshi elfu mbili mia tisa na ujumbe gani nadhani ujumbe huo ni kuonyesha kwamba imejitoa kuweza kuhakikisha kwamba usalama unarejesha mashariki mwa congo ksaidia iwezekanavyo kurejesha usalama huu hata kwa njia ya mtoto wa bunduki sasa hilo ni jambo ambalo tu, tutalisubiria sababu hii si mara ya kwanza kwa afrika kusini kuingilia kule congo kumbuka mwaka elfumbili kumi natatu jeshi la congo likisaidia nana wa afrika kusini eh, kwa maana matumizi ya ndege zao zaro waliweza kuwafunusha hao wasi wa mu ishirini na tatu ikiwemo uh, wa kikosi cha mzinga cha kutoka jeshi la tanzania sasa ni marejeo ya yale yale yaliyotokea mwaka elfu mbili kumi na tatu na kupoteza wanajeshi hao ni kwa bahati mbaya ya kwamba nnadhani eh, eh, m shirini na tatu iliweza kufanya hivyo kujaribu kupima nguvu za wanajeshi hao wa afrika kusini pamoja na kikosi cha sade na kujua iwapo majibizano yatakuwa vipi sasa iwapo vita vitatokea basi tusubiri iwapo mapigano yataenda upande gani iwapo rwanda itashinda mapigano haya au vikosi vya sadek vikisaidiana na, na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia kongo na je e, iwapo kagame ataweza kuelezea kwamba vita tu sio suluhu e, mazungumzo yanaweza kawa ndio njia pekee ya kuweza uh, kuusalimu amri na kurejesha amani katika ukanda huu wa maziwa makuu nixon katembo ni msomi mchambuzi na anafahamu zaidi masuala ambayo anaendelea katika nchi za maziwa makuu yupo johannesburg afrika kusini asante nixon aa nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baadae ya muda usiyokuwa mrefu hii ni sauti america voe mimi ni kennet hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya america voa mimi naitwa kenn bunge la kenya linaanza kujadili ripoti ya kamati ya majadiliano na mstakabali wa taifa iliyowasilishwa na kamati iliyoundwa baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 222 ripoti inapendekeza mabadiliko ya katiba ili kubuni ofisi ya kiongozi wa upinzani ofisi ya waziri mkuu kupunguza marupurupu kwa wafanyakazi wa serikali kupunguza gharama ya maisha kufanyia marekebisho tume ya uchaguzi iebc miongoni mwa mengine tume hiyo iliundwa baada ya d william ruto kumshinda raila odinga katika uchaguzi wa urais uchaguzi ambao raila odinga alipinga na kupelekea maandamano kisha baadaye wawili hao wakakubaliana kuunda tume ambayo itashughulikia maslahi ya taifa javas bigambo ni msomi wa utawala bora na mchambuzi wa siasa za kenya yupo kwenye laini ya simu kutoka nairobi kenya javas mambo muhimu ambayo bunge linajadili katika hii ripoti wao wenyewe wanaita ripoti ya uiano ripoti ya kuwaleta pamoja ripoti ya kuendeleza nchi ripoti ambayo wakenya wanaita nadio ni maswala ambayo yanahusiana pamoja na masuala ya tume ya uchaguzi kupunguza gharama ya maisha kuunda ofisi ya kiongozwa upinzani na kuunda ofisi ya waziri mkuu miongoni mwa mengine maswala ya msingi maswala ya kisiasa jinsi ambavyo hali ya uchumi ilivyo sudani kama wakenya watapea kipaumbele masuala ya kisiasa na kubadilisha katiba mbali na masuala ya kuweza kuboresha uchumi wa nchi kwa hivyo pia bunge itastahili iweze kuonyesha busara katika kutoa ratiba ya jinsi ambavyo ma- Uh, mapendekezo ya nadiktaweza kutekelezwa kwa sababu itakuaje kuwa kwa mfano wananchi wanasema gharama ya maisha ipo juu masuala ya kodi mfumo wa kodi una, hau- unahauleti kukuza kwa biashara nchini na uchumi alafu tena wataki kwamba tuende katika masuala ya kura ya maoni kubadilisha katiba kwa, kwa misingi ya kubuni ya afisi ya kiongozi rasmi wa upinzani nafisi ya waziri mkuu masala kama hayo huenda japokuwa ni muhimu kisiasa lakini iwapo kutakuwepo na busara katika bunge waweze kupendekeza kwamba mabadiliko hayo yapewe kipindi ambacho ni lazima yatekelezwa kwa mfano uh, kipindi cha miaka mitano ama miaka minne ama kabla ya uchaguzi kwa mfano wa mwaka elfu mbili thelathini na mbili lakini baada ya uchaguzi wa, wa mwaka elbiliihiria saba bunge na, na busara yake nastahili kuweza hmm. kuzungumzia masuala kama haya kabla ya mwaka elfu mbili na kumi hii katiba kenya inatumia sasa katiba ambayo iliondolewa ilikuwa na hii ofisi ya kiongozi wa upinzani Mabadili, eh, mapendekezo haya ya nadco kamati ya wano yanasema kwamba kiongozi wa upinzani atatoka katika chama ambacho kinaongoza katika viti vya upinzani ama muungano nini kinapelekea yaliyokataliwa kabla ya mwaka elfu mbili na kumi yakatupwa nje yakasifiwa kwamba ni vizuri yametupwa nje baada elfu mbili na kumi tena yanahitajika sasa kila nchi ina demokrasia yake ama demokrasia mfumo wa demokrasia na katiba ambao yenyewe inapendekeza ama inapendelea kuna wale ambao na na parliamentary system na presidential system kuna presidential wnakunawalenakadhalika kwa hivyo hapa kenya wananchi wako na uhuru kupitia ibara ya kwanza ya katiba kwamba haki kwa, ya kuweza kwa, kwa kutawala na mwelekeo wa utawala uko katika mikono ya wananchi kwa hivyo swala la kiongozi rasmi wa upinzani kuwepo katika katiba ile ambayo mzee na kutolewa katika katiba mpya na sasa tena limeanza li kupidia dede ni suala ambalo msingi wake matamanio yake ni viongozi wa kisiasa wale ambao pia ni mabwenyenye viongozi rasmi wa kisiasa ambao wanaona kwamba japokuwa wana, wana ushawishi wanapoambulia patupu baada ya uchaguzi wanasalia kwenye baridi ya siasa kuna uwezekano wa kubadilisha katiba ibara yeyote na hiyo inategemea tu misingi na kanuni ambazo zenyewe zimewekwa katika katiba ama zimebuniwa na katiba ya kenya mwaka elfu mbili na kumi na, na kanuni hizo kuzingatiwa kwa sababu kanuni hizo zinalinda katiba na katiba yenyewe inalinda ama inajilinda kupitia kanuni hizo pale ambapo tulikuwepo na jaribio la kubadilisha katiba kupitia kupitiabbi iliambulia kwa tupu ama iligonda mwamba kwa sababu walipitia njia ambayo hairuhusii hai kisheria kwa sababu ilikuwa ni kinyume za kanuni kwaio esma saidi hata kupicanadc iwapo watataka kubadilisha katiba bila kuhutilia maanani misingi iliyowekwa katika katiba ya ya mbinu ambayo ina stahili zituniwe kubadilisha katiba basi bado itaambuliwa patu javas vigambo ni mchambuzi na msomi wa masuala ya utawala bora demokrasia na siasa nchini kenya asante javas asante sana mashukuru nakamilisha kwa undani kutoka sauti ya america voa mwelekezi wa kipindi amekuwa fiona wamai jina langu ni kennes bwiri asante kwa kusikiliza nikutakie usiku mwema