ni idhaa kiswahili so ya so sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako nimini haizkama wanajeshi wa israeli wamefanya mashambulizi ya anga na ardhini hivi leo jumatatu kusini mwa ukanda wa gaza wakati maafisa wa afya wa gaza wakisema kwamba idadi ya wa wapalestina waliouawa tangu oktoba imepita Elf 29 wizara ya afya inayoendeshwa na hamas imasema kwamba watu 7 wameuawa wa ndani ya siku moja iliyopita na kwamba jumla ya watu waliojeruhiwa kutokana na operesheni ya israeli ndani ya gaza imefika 9 idadi hiyo inajumuisha raia wa kawaida pamoja na jeshi ingawa takriban dherudhi mbili ya majeruhi huko gaza ni watoto na wanawake jeshi la israeli leo limetangaza mashambulizi kwenye mji wa cannis ambao ni mkubwa zaidi kusini mwa gaza wakati hofu ya kimataifa ikitanda kuhusu shambulizi lililopangwa dhidi ya mji wa raf jenerali mstaafu wa jeshi b ambaye ni mjumbe wa baraza la vita la waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu amesema jumapili kwamba iwapo hamas awatawachilia mateka waliobaki ndani ya gaza kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani basi mapigano yataendelea kwenye mji wa waraf waasi wa kihoudhi wa yemen jumatatu wamedai kushambulia meli inayosafiri ikitumia bendera ya belis iliyokuwa ikipita kwenye bahari ya shamu kwenye mlango wa bab babe mandeb wakati meli ya pili kwenye eneo hilo ikiomba msaada wa kijeshi baada ya kushambuliwa pia taarifa kutoka kwa wahoudhi imetambulisha meli hiyo yenye bendera ya belis kama ya mizigo kwa jina rubima ambayo ilitokea umoja wa falme za kiarabu ki bulgaria kampuni ya usalama wa bandari kutoka uingereza ya ambr imesema kwamba meli ya pili kushambuliwa ilikuwa na bendera ya ugiriki ikiwa na mizigo iliyosajiliwa marekani ikitokea argentina kuekekea kwenye bandari ya en nchini yemen wahudhi wa yemen wamefanya mashambulizi kadhaa dhidi ya meli za mizigo tangu novemba kwa kutumia droni pamoja na roketi kwenye bahari ya shamu waasi hao wanaungwa mkono na iran wamedai kwamba wanafanya mashambulizi hayo kama njia ya kuonyesha uungaji mkono kwa wapalestina waliopo gaza unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika moja kwa moja kutoka washington dc kiongozi wa upinzani wa tunisia aliye rashid rashed leo jumatatu ameanza mgomo wa chakula akiwa na wapinzani wengine wa serikali kama njia ya kushinikiza kuachiliwa kwao mawakili wao wamesema tanuchi mwenye umri wa miaka 8wi mkosoaji mkubwa wa rais said na pia kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha inanda alifungwa jela mwaka jana kwa tuhuma za kusababisha uchochezi dhidi ya polisi pamoja na kupanga kuhujumu usalama wa taifa mse mapema mwezi huu kwenye kikosi tofauti jaji mmoja alimpatia kifungo cha miaka mitatu jela kwa tuhuma kwamba alipokea ufadhili wa fedha za kigeni viongozi sita wa upinzani waliokamatwa kwenye msako mwaka jana nchini humo wiki iliyopita walianza mgomo wa kususia chakula wakati wakiwa jela bila kusikilizwa mahakamani wakiomba kuachiliwa mara moja viongozi hao wameomba kusitishwa kwa ukandamizaji wa mahakama dhidi ya wanasiasa wanahabari pamoja na wanaharakati wa haki za kiraia serikali ya kijeshi ya niger imesema leo jumatatu kwamba imeteua mawaziri wapya wa uchimbaji madini na nishati kufuatia marekebisho yaliyogawa mara tatu wizara ya zamani ya madini petroli na nishati mahaman mustafa bakebako ambaye alikuwa waziri wa madini na petroli na nishati sasa atakuwa waziri wa petroli pekee profesa madou hoya nae ametangazwa waziri mpya wa nishati huku kanali osman hoa akitangazwa waziri wa madini kupitia waraka uliosomwa kupitia televisheni ya kitaifa wizara zote tatu ni muhimu kwenye taifa hilo la afrika magharibi ambalo maafisa wa kijeshi walifanya mapinduzi ya serikali iliyochaguliwa kidemokrasia julai mwaka jana niger ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa zaidi wa madini ya uranium ulimwenguni ambayo mara nyingi hutumika kwenye nishati ya nuklia na waziri mkuu wa japan fumio kishida ameahidi kujihusisha kwa muda mrefu katika kazi za kuikarabati ukraine akiita ni uwekezaji wa siku za mbele wakati japan, japan ikisisitiza dhamira yake kabla ya kumbukumbu ya miaka miwili ya uvamizi wa rasia dhidi ya ukraine kishida alitoa hotuba yake wakati wa mkutano ambao japan iliandaa pamoja na serikali ya ukrain na kampuni za kibiashara mjini tokyo waziri mkuu denis snha imeongoza ujumbe wa ukrain wa zaidi ya watu 1 hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamao karibu msikilizaji wetu popote unaposikiliza katika kipindi cha kwa undani leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia mkutano wa au ambao umekamilika nchini ethiopia na katika sehemu ya pili tunaangazia siasa za raila odinga nchini kenya anapojiandaa kuania nafasi ya mwenyekiti wa au karibu mimi ni huba abdi nikiwa hapa washington dc marekani mkutano wa 37 wa wakuu wa nchi na serikali ya umoja wa afrika umemalizika mjini addis ababa ni mkutano uliowaleta pamoja wakuu wa nchi kujadili matatizo yanayoitikisa bara la afrika hata hivyo mkutano umemalizika huku kukiwa kumegubikwa na migawanyiko mingi ya nchi wanachama wake hasa mashariki mwa drc rwanda somalia na ethiopia sudan na vilevile vile sudan kusini hata hivyo mkutano wa 37 wa wakuu wa nchi na serikali za umoja wa afrika au unakamilika kukiwa na dhamira ya dhati ya kushughulikia changamoto za bara hili kuyapa kipaumbele maeneo muhimu na kuimarisha diplomasia ya kitaifa kwenye laini ya simu unaungana na profesa monda ambaye yuko katika mji wa new york karibu sana profesa naelewa kwamba umefuatilia sana mkutano ambao umekuwa ukiendelea mjini addis ababa mtazamo wako kipi kipya kimejitokeza wakati huu katika mkutano huo ni mengi mapya e, cha muhimu ni kusisitiza ya kwamba E, mkutano huu ume e, umeelekeza au umesisitiza umuhimu e, wa kujaribu kutatua mizozo ambayo miaka mikaka imekuwa ikizonga e, bara la afrika no. la pili ni hili suala la kujaribu ku, e, kurekebisha au kubadilisha miundu mbinu ya kidiplomasia na ya kikazi ya eh, shirika hili au jumuiya hii ya afrika mashariki na halafu la tatu ni hili suala la kujaribu eh, eh, kupanua eh, ule uiano wa kiuchumi wa maeneo ya kikanda ili eh, umoja wa afrika uweze kuendeleza kazi, kazi, kazi zake Eh, kwa njia eh, ambayo um, kwa njia ambayo inafaa kwa hivyo ni, ni kungamano muhimu na nafikiria kazi bado ipo kwenda mbele kwa jitihada hizi eh, za kujaribu kubadilisha eh, jumuia hii na pia kuendeleza umoja wa afrika nam bonamonda viongozi wa nchi wanachama wa au waliofika na kuwa kwenye meza moja baadhi yao wana matatizo katika mataifa yao rais wa somalia aliwasili huku kukiwa na mzozo baina yake na taifa la ethiopia kuna rwanda na drc na mataifa mengine bwana musa fake alitoa wito katika siku ya kwanza ya mkutano wa siku mbili yani kuwe na ile amani lakini vita nchini sudan na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo vilikuwa juu ya ajenda ya umoja wa afrika katika mkutano huo lakini bwana monda sio mara ya kwanza kwa ajenda kama hizi kuangaziwa suluhu ya kudumu kwa suala hili la migogoro ya mataifa afrika, ya afrika yanaweza kutatuliwa vipi yanaweza kutatiliwa kwa njia mbili eh, la kwanza yanaweza kutatiliwa kwa kuimarisha miundu mbinu ya kiusalama na ya kiuchumi ya kikanda eh, na nasema hivyo kwa mfano eh, kwa mbarika hii ya eh, ya yadrc kati ya eneo ya maziwa makuu mbarika kati ya drc uganda burundi na rwanda kwa sababu miundu mbinu ya kidiplomasia bado haijakita mizizi kuweza kutatua jambo hilo alafu pia eh, miundu mbinu ya, kisi, ya kisiasa na ya kiusalama yaimarishwe ili mizozo hii tuseme kama yale ya maziwa makuu eh, tatizo hilo lililopo sudan kusini lililopo sudan lililopo libya na maeneo tu mengi eneo ya sahel pia yaweze kutatuliwa hakuna kwa wakati huu njia eh, mwafaka njia ya haraka ya kuweza kuingiza mkono wa umoja wa afrika tuseme kwa njia ya kiusalama kuweza kuingiza vikosi vya kijeshi kuweza kuingia kati kukiwa eh, kwa mfano tatizo kule sudan au kule Libya au eneo ya maziwa makuu kwa hivyo nafikiria kwa kwa, kwa upana mm-hmm. uh, suala hili linaweza kutatiliwa kwa njia za kisiasa njia za kidiplomasia na pia njia za kuimarisha miundumbinu uh, za uh, kiusalama kwenye umoja wa afrika naam kama alivyosema bwana munda viongozi hao wamejadili pia mada mbalimbali za bara kama vile masala ya amani na usalama mipango ya mageuzi ya au ubora na upatikanaji wa elimu na vilevile utekelezaji wa mpango wa ajenda aka elfubili uh, elfu ishirini na 6 na tatu wa awamu ya kwanza wa miaka kumi kuanzishwa kwa au katika g20 pia kuna ileta katika enzi mpya kwa sababu ya au inakuwa mdao katika siasa za kimataifa lakini bwana monda viongozi hao wamekuwa wakikutana sio mara ya kwanza sio mara ya pili lakini mkutano ambao umekuwa ukiendelea je wanazungumza tu ama mwishowe kutakuwa na vitendo baada ya mazungumzo yao tunanuia kwamba kutakuwa na vitendo najua eh, waangalizi wananchi wengi afrika eh, wana wanatiwa na hofu manake kuna eh, mikutano baada ya mikutano lakini mi, lazima uwe na mikutano ili upate mwafaka ili upate eh, njia ya kwenda mbele kwa hivyo nafikiria Eh, ni vizuri kuwe na mikutano hii lakini kuwe na ile ajenda eh? ile mipango kabambe ya kuhakikisha kwamba iwe masuala ya kiusalama iwe masuala ya nishati iwe masuala ya mabadiliko ya tabia nchi E, iwe masuala ya biashara kati ya mataifa hamsini na tano mm. e, kuweza kupanua e, uchumi wa wa afrika e, nafikiria majadiliano ayhaya ni, muhi, ni muhimu kwenda mbele hata ingawa kwa wakati mwingine inaonekana ni kama ni ni porojo tu na wanaongea lakini ni njia muhimu ya kujaribu kutatua mbarika hizi siyo eh, tu za nishati eh, uchumi eh, na pia mabadiliko ya tabia nchi lakini ni pia kunge, kwenye kungamano hivi ndiposo tunapata misimamo ya mwafaka kati ya mataifa kuweza kuendeleza umoja wa afrika na kutatua mizozo ambayo kila kukicha zina kira au zinaathiri zina e, e, umoja wa afrika na mtazamo wako prof katika kutafuta mwafaka ambao umeuzungumzia e, viongozi ama mataifa bara ya afrika yanapitia changamoto gani ili kushindwa kupata mwafaka ambao tunahuzungumzia yanashindwa kwa sababu e, tunajua afrika ina mataifa zaidi ya hamsini na tano Uh, kila taifa lina maslahi zake tofauti na nikupe mfano wa hili suala la kiuchumi uh, kulikuwa na haya makubaliano ya ya masukro Eh? ya uhuru wa hewa uhuru wa ndege kuweza kusafiri kati ya taifa moja hadi nyingine kule afrika na. lakini makubaliano yya masukro hayajatiwa uh, maanani na hapo inaleta changamoto kwa ile ile makubaliano ya uh, africa free trade uh, agreement a afriayani af, uh, af, uh, uh, FTA ya, kujaleta, ya kujaribu kuleta uwiyano kati ya mataifa haya ya kiafrika kwa hivyo lazima kuwe na mwafaka na mabadiliko kwenye mwelekeo na mazungumzo haya ndiyo yanaleta ule uwiyano kati ya mataifa naam kikubwa ambacho kinawashangaza wengi ni vipi kwamba tunakuwa na viongozi ambao mataifa ya yao yana migogoro na mara katika mikutano wako pale mezanikuna venye wanaweza kukutanishwaltasranaonyesha kwamba ndio viongozi wako pale wanaweza kuzimaakama taswira mbili upande mmoja wanakutana upande mwingine mambo ni magumu hapo umedokeza uh, swala nyeti na vile ningesema ni kujaribu kuboresha miundumbinu ya kidiplomasia na kiusalama na ya kisiasa ya umoja wa afrika vile tunajua wakati mwingi huwa suna, tunasisitiza uh, mikutano hii ya ya viongozi wa kitaifa lakini miundu mbinu ya umoja wa afrika yani ya, ya umma eh, pale mashinani kule chad kule tanzania kule kenya kule swatzland kule sierra leon eh, lazima iboreshwe ili hawa viongozi wakirudi kwao eh, kuweze kuwa u, ule eh, kuwajibika eh, kwa eh, kwa viongozi hawa eh, kwa mfano kupitia eh, ile eh, mfano wa, wa afrika mechanism yaani eh, mataifa kuweza kukosoana ku, ku, ku, ku, eh, ile mfumo wa NEPAD, eh, ya ya umoja wa afrika na pia eh, changamoto nyingine ambalo ni muhimu ambalo linaleta linaleta eh, bugha ni kutowajibika kwa mataifa mengi ya kiafrika kwa michango yao eh, kwenye umoja wa afrika mm-hmm. kuna mataifa mengi ambayo hayalipi ada zao kwa umoja wa afrika na inaleta changamoto pale ambapo viongozi hao wakirudi kwao wakirudi kwao kwenye mataifa yao no. inakuwa vigumu kutekeleza jukumu za umoja wa afrika kwa sababu nusu ya wanachama hawajalipa ada zao kwa hivyo nafikiria kwenye vipengele hivi vitatu ni muhimu bado kusisitiza kwamba eh, lazima kuwe na mabadiliko hapo nam profesa david monda asante sana kwa kuungana nasi katika kipindi cha kwa undani kujadili swala hili la leo basi msikilizaji nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani ambapo tumeangazia mkutano uliokamilika wa au na ajenda zilizoangaziwa na matarajio ya viongozi wa bara la afrika amekuwa ni profesa david monda mhadhiri katika chuo kikuu new york na mtaalam wa masala ya diplomasia hii ni sauti america voa karibu katika sehemu ya pili kwa undani kutoka sauti america voa jina langu ni huba abdi na sasa tunaungana na mchambuzi wa masala ya siasa kutoka kenya mak bichache kutoka taifa la kenya kujadili siasa za kenya na kuondoka kwa raila odinga katika siasa za kenya Mark, tangazo la kiongozi wa azimio raila odinga kutangaza nia yake ya kugombea nafasi ya mwenyekiti wa kamishina ya umoja wa afrika au kwa mara nyingine tena inaonekana kuzua mjadala kuhusu siasa za kenya kiongozi huyo wa chama cha pia atahitaji kuungwa mkono na hasimu wake a kisiasa ambaye ni rais william ruto ili kuwania kiti hicho hatua ambayo wengi wanasema kwamba huenda ikachukuliwa kuwa ni uwezekano wa kuzima uhasama wa kisiasa kwa wakenya uh, inafahamika kama the thehan kati ya viongozi hao wawili mm. na ambao inaweza kuibua upya siasa nchini kenya tayari odinga mm. ameungwa mkono na baadhi ya washirika wa karibu wa rais ruto kama vile katibu wa baraza la mawaziri ambaye pia ni moses kuria na ijumaa aliweza kusema kuwa kiongozi huyo wa chama cha odm ndiye mgombea bora wa nafasi hiyo je serikali ya kenya kwanza inamwondoa udinga kwenye siasa za kenya kwa maslahi yao wenyewe au ni kwa nia safi ya kumtaka hatuaye nafasi hiyo Uh, kwa ukweli ni kwa sababu ya nia hizo zote mbili kwa sababu cha kwanza yule ambaye ni, ni mwanasiasa ambaye amewasumbua zaidi katika mia, mwaka uliopita ni raila odinga na kwa mara nyingi imewabidi washuke wa, wa chini katika mitazama yao na, na maneno yao ili kuweza kuhakikisha kwamba raila odinga haitishi maandamano kwa hivyo kwa kisiasa ni nafasi nzuri ya chama cha uda uongozi wa wauda kuweza ku, kuondoa ule ile shida ambayo wanaiona iko katika uh, ail odinga cha pili ni kwamba pia wanaangalia wanatazama mbele yule ambaye ni mgombea wa urais ambao anazoleta anaz, upinzani kati ya Uh, umaarufu wa william rais william nuto ni raila odinga peke yake kwa hivyo ni, ni, ni, ni, ni, ni uh, chanzo na nafasi ya uda kuweza kuondoa uh, shida za kisiasa na pia kuondoa yule ambaye ni mgombea mkuu katika uh, uh, uh, kura zijazo uh, lakini hapo hapo nitukumke kwamba raila odinga ana uwezo wa kutosha na umaarufu wa kutosha wakuweza kuwa uh, Uh, uh, uh, mwenyekiti katika muungano wa afrika kwa hivyo idu i jambo ambalo ni baya lakini kwa ukweli ni jambo ambalo uh, wale ambao ni wanasiasa wa wauda wataliona kwamba ni nafasi yao kuweza kuhakikisha kwamba raila odinga hayupo tena katika siasa za kenya naam katika kukosekana kwa raila kwa siasa za kenya au kujiondoa kwa odinga katika siasa za nchini kenya kunaweza pia kuacha hmm. uongozi vipi ndani ya upinzani na muungano wake wa azimio au chama cha odi manake tayari uh, kalonzo msio anaonekana kusema kwamba hata raila asipokiwepo ataweza je itawezekana kwa ukweli itakuwa vigumu kuwezekana bila raila kwa sababu wale ambao ni wale wanatafuta nafasi ya kukua uh, viongozi katika odm na katika azimio kwa ujumla lazima waonyeshe umaarufu wao lazima pia wa, wa, waende waongeleshe wa, wa, wa kenya washawishi wa kwamba wanaweza kujaza ile pengo ambayo imeachwa na raila odinga kwa hivyo haitakuwa rahisi kwao kujaza pengo ambayo raila ataacha ilhali wale wale watangojea kwamba raila afike mahali aseme fulani ametosha uh, ili waweze kupata zile kura ambazo raila odinga anazo mwenyewe namna na, ni wazi kwamba bana mak katika siasa za kenya wengi wanamsubiri sana bwana raila odinga awe akisema tosha wakati wana, wanawania viti tofauti iwe ni ubunge iwe ni ugavana iwe ni uwakilishi mm. wa wanawake je anawaacha vipi wandani wake ambao pia wanangojea ile sauti yake ya fulani tosha kwa ukweli wale ambao wamekuwa wakigombea katika viti uh, vya odm uh, katika sehemu ambazo odm imebobea watakuwa na kazi ngumu kwa sababu itawabidi wasawishi uh, wapiga kura uh, ile tikiti ya dm haitakuwa inatosha uh, kukupa kiti kwa hivyo kile ambacho kitabadilika ni kwamba tutaona wengi vyama vingi vikiibuka uh, katika sehemu za kenya ambazo zimekuwa za zadm hapo awali utaona watu wengi sana wakitafuta uh, nafasi na kupiga kampeni ak na kwamba watakuwa na nafasi ya kushinda kwa hivyo wale ambao watakuwa katika chama cha odm watakuwa na kazi ngumu zaidi kuwashawishi watu kwamba wawapigie kura haitakuwa rahisi uh, kwenda mbele naam na bwana mark je bwana raila amemtayarisha nani akuwa kama yeye maanake wengi wanasema kwamba lazima kuwe na mtu ambaye ana uwezo ambao mara nyingi anaonekana kuwa na ile sauti ya kushawishi wananchi je mtazamo wako waona kwamba amemwacha nani kuchukua usukani katika siasa zake za pale kenya au kuondoka kwa kwake ndo kunamaanisha kwamba basi siasa zimekufa hivyo kwa kwa ukweli uh, ral odinga ajamwatsha mtu mmoja si kwamba amemwacha nani ni kwamba atakuwa akiwacha akina nani Uh, kwa kweli atakuwa akiacha akina akina uh, uh, uh, uh, uh, kalonzo msioka masa karua utakuwa namwona pale jn wamalwa pia akijaribu kujionyesha kuji, kuji, kuji utapata yule ambaye alikuwa davana kakamega pia oparanyi yeah. pia akitafuta nafasi kwa hivyo si swala ambalo ni mtu mmoja ambaye ameachwa katika uongozi ambapo raila odunga anaondoka lakini ni akinanani kwamba ni wale ambao kwa hivi wanafanya siasa ambao sasa wana nafasi ya kujipanga upya ili wawe na kinara mpya na naibwa kinara mwingine ili waweze kupata viti ambavyo vinafaa lakini uliowataja bwana mark wataweza kweli manake odinga peke yake akisema nataka maandamano iwe kesho kenya inatokea lakini wengine wakijaribu inakuwa haina ile uzito je wataweza bila bwana odinga ndilo swali kubwa ndio mana nilijibu kwamba nikasema lazima warudie kwa wakenya wawashawishi kwamba wanaweza kujazwa lile pengo ambalo linaachwa na raila odinga kwa sababu hakuna mwanasiasa yoyote katika nchi hii ambaye yana nguvu za kuita watu katika maandamano na kuweza kuhakikisha ku, ku, kwamba wakenya wanaingia katika uh, ma, nafasi ya maandamano il, ila raila odinga hakuna mwingine kwa hivyo ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni pengo kubwa ambayo inaachwa ni ninyaa kubwa ambazo zinaachwa lakini ni lazima waketi chini wafikiriwe na wadhani kwamba labda siasa za maandamano zimeisha labda ni siasa za kura sasa hivi zitakuwa ama itakuwa itawalazimisha kwamba watafute mbinu nyingine yaku ishi wa kenya ili wawe na uovito wa kisiasa naam tumefuatilia sana siasa za kenya kwa mtazamo wako odinga alibadilisha vipi siasa za kenya tangu kuanza kwake kuwa mwanasiasa nchini kenya Uh, raila odinga amekuwa katika kipaumbele katika siasa kwa miaka mingi kwa kwa mfano alikuwa katika ile muungano wa uh, uh, kutoka miaka ya themanini hadi miaka ya tisini ambapo ilileta multiparty democracy yani mfumo wa vyama vingi uh, baada ya hapo aliweza kuingia katika kanu na akaweza kuvunja kanu na kuhakikisha kwamba kanu ilitoka ofisini ambapo watu wengi sana walitaka iondoke kabla hiyo uh, babake alipoaga akamwacha bila chama cha chafor kenya rail odinga aliweza kuanzisha chama chake na akaweza kujisimamisha mwenyewe uh, kuna mambo mengi kwa sababu pia alikuwa hapo aka, akaweza kuangusha kura za maoni ambazo zilikuwa zinaitwa banana na orenen yeah. yani, uh, ndizi na chungwa ambapo uh, muungano wake uliweza kushinda ndio maana chama chake cha orange democratic movement kinatokezea hapo hiyo uh, ni katika mwaka wa elfu mbili na tano uh, baada ya miaka miwili baada ya hiyo watu wengi sana walisema kwamba alishinda kura dhidi ya uh, rais um, Uh, uh, mwaikibaki lakini kukakuwa na malumbano kidogo lakini akaweza kuingia akakuwa uh, katibu mkuu wa nchi ya kenya katibu mkuu wa pili uh, katika historia ya kenya na akaweza kuleta ma, ma, ma, maendeleo mengi kama barabara na uchumi ikasimama na wakati huo huo akaweza kuleta pia katiba mpya akiungana na mwaikibaki aliweza kuleta katiba mpya ambayo sasa hivi tunaitumia katika kenya uh, baada ya hapo watu wengi wanasema kwamba aliweza ku, ku, ku, ku- kuileta koti, uh, koti mahakama kuu ya kenya ambayo inaitwa inaitwat aliweza kuipeleka uh, na kuweza kuitengeneza kwa kimombo inaitwa ni uh, namna ambayo koti hiyo ina, inafanya kazi kwa kuleta kesi ambazo zili- zilifanya uh, jinsi tunapiga kura kutengenezwa na kufanywa bora zaidi uh, baada ya hapo alikuwa wa kwanza uh, kubadilisha kura dhidi uh, ya mshindi wa kura za urais kwenye elfu mbili kumi na saba baada ya hiyo akakuwa na na naye uhuru uh, kenyatta u- u- u- ikaleta muundano kati ya ya chama kikuu chama ambacho kiko ofisini na chama chake cha ue kwa hivyo ametenda mengi uh, wengi watasema kwamba zile k alikuwa na, ana wabatili wa kenya aliwasaliki um, lakini kwa ukweli umaarufu wake na historia yake ya kenya ikiandikwa haitakosa kutaja jina la raila odinga upinga ama kweli na swali la mwisho bwana ni je kuwania kwake wadhifa wa mwenyekiti wa tume ya u ushiriki wa bwana odinga katika siasa za kenya sasa utakuwa vipi je ndivyo sasa ameondoka ama kidogo atakuwa na ushawishi tena ushawishi wake hautaondoka kwa sababu uh, wakenya wengi watazidi kumheshimu watazidi kumenzi katika kwa maana amefanya mengi na wale ambao wanampenda hawatakosa kumpenda kwa sababu ameenda kufanya kazi kule au uh, lakini itampa nafasi ya kujiondoa kiasi katika siasa za kenya kumaanyisha kwamba atakuwa akiangalia mambo ya kiafrika kwa hivyo hatakuwa akiingilia mambo ya kenya z- z- sana itabidi awe kama kwa kimombo wanaitwa yani kama yule mzee ambaye watu wa namsikiza lakini wakati ule ule tusaau kwamba ushawishi huo huo mm. utamaaniza kwamba watu wengi sana wakati itafika wa kupiga kura watajiuliza raila odinga yuko wapi amesimama wapi kwa hivyo atajiondoa kweli katika siasa za ujumla za nchi lakini kwa ushawishi wake hautadidimia kwa wingi basi msikilizaji tunakamilisha kipindi cha kwa undani umekuwa nami huba abdi kutoka hapa washington dc bwana mak asante sana kwa kuungana na sisik okay, kwa heri