ni idhaya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msemaji wako ni mimi mimiharinam jeshi la israel limethibitisha kuuawa kwa kamanda wa kundi la hezbolla kaimu wake na mpiganaji mwingine katika shambulizi huko lebanon ali aldebs na wapiganaji wengine waliuawa usiku wa jana katika shambulizi la anga lililotekelezwa na jeshi la israeli la idf kundi la wanamgambo la lebanon la hezbollah limeapa kulipiza kisasi mashambulizi hayo yaliyolenga mji wa nabatie pamoja na kijiji kimoja kusini mwa lebanon saa chache kabla ya roketi kutoka taifa hilo kuwa wanajeshi, wanajeshi wa israeli shambulizi la nabatie liliangusha sehemu ya jengo na kusababisha vifo vya watu saba wa familia moja akiwemo mtoto kulingana na shirika la habari la kitaifa la lebanon mvulara mmoja aliyeripotiwa kutoweka awali baadae alipatikana akiwa hai chini ya vifusi wakati ripoti za mwanzoni zikisema kuwa watu wanne walikuwa wamekufa mwanamke mmoja na watoto wake wawili ni miongoni mwa watu waliouawa kwenye kijiji cha lebanon cha swanei wakati wapiganaji watatu wa hezbola wakiripotiwa kuwa miongoni mwa watu waliokufa afrika kusini imesema leo kwamba wanajeshi wake wawili wameuawa kwenye shambulizi la kombora mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo vikiwa vifo vya kwanza vya wanajeshi wake tangu ilipotuma kikosi chake nchini humo kwa mujibu wa shirika la habari la afp jeshi la afrika kusini limeongeza kusema kwamba wanajeshi wengine watatu walijeruhiwa jumatano karibu na mji wa mashariki wa goma bomu liliingia ndani ya mojawapo ya kambi zetu na kusababisha vifo vya na majeraha jeshi la afrika kusini la sandf limesema taarifa imeongeza kusema kwamba waliojeruhiwa walipelekwa kwenye hospitali moja ya goma ambayo ni mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini afrika kusini ilipeleka wanajeshi wake 29 ili kusaidia kurejesha usalama mashariki mwa kongo katikati mwa disemba mwaka uliopita wanajeshi hao ni sehemu ya kikosi cha kusini mwa afrika kinachojumuisha wanajeshi kutoka tanzania na malawi kwa madhumuni ya kusaidia jeshi la congo kukabiliana na waasi wa m23 makabiliano makali yameongezeka katika siku za karibuni kwenye mji muhimu wa sake uliopo takriban kilomita 20 kutoka goma unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka wasington dc waziri wa nishati wa uganda amesema leo kwamba nchi yake inafanya mashauriano na tanzania ya kuagiza bidhaa zote za mafuta kupitia bandari ya dar salaam ikiwa na maana ya kwamba huenda ikasitisha kutumia bandari ya mombasa nchini kenya kwa mujibu wa shirika la habari la roters uganda kwa muda mrefu haijaridhishwa na mfumo unaolazimisha kununua asilimia 9 ya bidhaa za mafuta kutoka kwa makampuni shirika yaliyopo kenya rais wa uganda e museveni alilalamikia mpango huo akisema kwamba unaadhiri upelekaji kwenye taifa lake pamoja na kusababisha gharama za juu za mafuta na badala yake kutangaza novemba mwaka jana kwamba uganda ingeachia jukumu hilo kampuni ya mafuta ya vitol uganda iliagiza bidhaa za mafuta zenye dhamani ya dola bilioni hapo mwaka nyingi zikitokea kwenye mataifa ya kuba waziri wa nishati ruth nankabirwa alisema kwamba nia ya uganda ilikuwa kuendelea kuagiza bidhaa zake mombasa lakini serikali ya kenya ilikataa kutoa leseni zinazohitajika suala ambalo limepelekea mashauriano na serikali ya tanzania mawaziri wa ulinzi wa nato wanakutana mjini brussel wakati muungano huo ukijitahidi au kujadili jinsi ya kudumisha uungaji mkono wa ukraine katika mapambano yake dhidi ya rasia licha ya uchelewesho unaoendelea wa kupitisha msaada wa marekani ambao mkuu wa muungano huo a stoltenberg anasema tayari unavyumiza vikosi vya kivu kwenye uwanja wa vita jumanne baraza la senate la marekani lilipitisha mswada wa dola bilioni95 kwa ajili ya ukraine israel na taiwan kwa kiasi cha kura za kuridhisha lakini spika wa bunge mike johnson mshirika wa rais wa zamani donald trump amekataa kuwasilisha katika bunge kupigiwa kura na rais wa brazil luis dacio lula dasilva amekutana na mwenzake wa misri abdel fatah al sisi mjini kairo hivi leo kwa ajili ya mazungumzo yanayohusu vita baina ya israeli na hamas huko gaza katika mhula wake wa sasa wa uongozi anatarajiwa kujiunga katika mkutano wa jumuia ya kimataifa ya kiarabu kujadili hali ilivyo gaza ambayo imezidi kuwa mbayi kutokeana vita vya takriba e4 hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina la katika kipindi cha kwa undani. ambapo leo katika sehemu yetu ya kwanza tunazungumzia kuhusu wanawake wa jasiria mari nchini drc wanakabiliwa na changamoto nyingi katika safari yao na katika sehemu yetu ya pili tunazungumzia kuhusu maelfu ya watu wanakimbia gasia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia kongo huku mapigano ya kizidi kati ya jeshi la kongo na kundi la waasi la m23 ni kipindi cha kwa undani, tayari kutusikiliza mimi ni meri mgawe wanawake wa jasiriamali nchini drc wanakabiliwa na, wa na changamoto mbalimbali katika safari yao ya ujasiriamali ya licha ya azma ya mia yao ya kufanikiwa wanakabiliwa na chuki za kijamii matatizo ya kiutawala na kupata mikopo kuwaungwa mkono wa jasiliamali hawa wanawake oktoba mwaka elfubla serikali ya drc ilizindua programu iliyopewa jina uwezo mikopo na mkataba kwa ajili ya kuwasaidia wanawake hawa kupata mtaji na mafunzo ya kazi zao lakini baadhi ya wanawake wanasema wanaweza wakaingia katika ujasiriamali drc iwe katika sekta rasmi au isiyo rasmi wanakabiliwa na chuki za kijamii ukosefu wa mitaji midogo na hali mbaya ya usalama inayowazuia kuendelea na biashara zao pat ni mmoja wa wanawake wajasiriamali kutoka drc anaeleza changamoto wanazozipata wale ambao anatahidi fanya wale ambao wamesema lifunye likipofanya kuna mara nakufa tu lakini bora likufa likiwa limetumika pale kufa likiwa limeikaa andowacheianaambao wanaendelea kufanya asa wengi wao walingawamepoteza makuta yao ya biashara alikuwa ihtaidifaa fu lakini ameporwa kama sikuporo amebakwa kama sikubakwa ame siku pia amepoteaamaisha ikiwaaanaa e pia maisha e ii kabisa hali ya mwanamke kwa sasa inaendelea kuzofika zaidi hata hivyo anasema mara nyingi wanakabiliwa na mzigo wa majukumu yao ya familia ambayo inawawia vigumu kufanya kazi za ujasiliamali paht anasema hali ya usalama drc imekatisha tamaa za wanawake wengi nchini humo na wengine kuacha kabisa kufanya harakati za biashara anasema hali hii inapelekea mafanikio katika biashara zao kuwa magumu magumualikwa kweli katika izi ya kungo usi salama kwa watu wote nikusema ka jerii nzima hali ya kunga usi salama nazaji sana ni wanawake ambao wana wwanazofirwa sana kwa sababu yote ambayo yanapitika ni ni panjilo ya mwanamke watu wangelea kuuawa wanateseka biashara hakuna jesi yatenbee tena no. Njia na shamba kuna namna waweze kufikia ni kabisa hali inaendelea kuwa mbaya zaidi na inaendelea kugusa sana kiuchumi hata vile afya ukiangalia afya ya wa ya wananchi katika zaidi sana mji wa beni uh, teritoare butembo na, na ngambo zingine watu wamezofika sana na watoto ambao wwamefikia kiwango ya upungufu ya ya ya la muhimu wanaendelea idadi yaoendelea kuongezeka ili kusema kwa kweli katika mambo yetu mambo ya kwetu tunahitaji kabisa watu waweze kutuunga mkono sana kusudi salama weze kurudi kwetu na tuweze kushuhudia siku ambazo zinaweza kuja tuone tu kufurahi a hili menjina kueta mkorumani kinakfanya kazi zao wafanya biasharta wakuweza kutumika siu kuogoka kwa sababu kila mara wanalunguza samo ya gari wataniunguza nyumba kama sikuniunguza wataua watu kama watu si kama mtu sikufa watabeba porini hivi changamoto ni nyingi sana katika katika ngambo za kuetamotoak siku baada ya siku wajasiriamali ya hawa wanawake wakati mwingine wananufaika na usaidizi wa kifundi mafunzo na mwongozo kutoka katika mashirika yaliyobobea katika kusaidia biashara ndogo ndogo na zakati programu ya serikali iliyozinduliwa oktoba maka 2 inaendelea kuwawezesha kupata mkopo na mikataba ya biashara ndogo ndogo hali inakuwa vigumu kurudishwa kwa wakati kutokana na hali ya vita iliyopo katika baadhi ya maeneo ya nchi serikali well, ya kotu ina nia nzuri ya kuweza kuingiza mwanamke lakini abii watu ni wengi zaidi serikali inaweza kuwa na nia nzuri ya kuweza kupatia mwanamke mkopo tumeshudia katika mambo ambao meisha lakini mtu kamba mwanamke anapata iyo mkopo hawezi kutumikisha kwa sababu nafasi kote ambao atumikisha ile mkopo anashindwa atatumika namna gani na wakati anashindwa inampatia anaingia pia shida mkopo, kwenye shida ya kuweza kurudisha ulu mkopo usudiiweze kusaidia watu wengine nadhani ya maana sana katika ha, katika ngambo za kwetu ni kutigania zaidi sana kwanza salama iwezi kurudi na ikisharudi ruzi salama ya kudumu baadaye mikopo yatafuata na pia ma mradi mbalimbali kusuda ya kuweza kutua watu kiikolojia uweze pia kutekelezwa kwa sababu sote tumezofika kiakili na kipsikoloia wanaharakati watetezi wa haki za wanawake nchini drc wamekuwa mstari wa mbele kutetea haki za wanawake hawa pamoja na masilahi yao kisheria ingawa wjasiriamali wanasema hiyo haitoshi kinachohitajika ni kusitishwa vita na kuleta amani nchini ili waweze kuendelea na, hakiza, na kazi zao mtetezi wa haki za wanawake pault dimanja anakubaliana na hali ngumu wanayopitia wanawake wa jasiriamali anasema njia nyingi za kibiashara zinazotumika kwa ajili ya kufanyia biashara za ujasiriamali zimefungwa hasa mashariki mwa nci chanzo kikubwa cha kuwaweka katika tabu na mashakani ni nini njia gani zichukuliwe kutatua hili hapa ya kuendesha mkopo kwa wanawake ili mkopo iliwezekana na ile pgra wa, wanawake wa mingi waliingizwa ndani na walijituma ku, ku- kupima kuona kama vitaendeka lakini ule mwanamke mwenye anapewa ile mkopo na hana njia ya kuchunguza juu apime kurudisha ile makuta tunaona kama tena inakuwa shida ingine kushina kuongezea kuzingimwe tunasema kama serikali ya kongo iko na, na inalazimishwa kutusaidia sisi kama wakina wa, wa mama wenyew tunaingia ma, ma ya ndani yaile mapogram ya kubeba ile mamkopo tuue na muna gani tutabebeile mkopo tunaingia ndani ya mamikoa mbalimbali chini uh, ya nje yaa mji ya goma tubebe ile mamkopo tuende tuuze chakula tuhuiehuku tuuzishe tutipoteiza kuisha lakini na wale wiko weleiko natuletea ile mamakuta ya mkoko wakwena yua kama wasilazimisha wamama juu wamama wanaendaka ndani ya ya ya ya ya mingine kidogo kidogo tukishaenda kule wamama wanabakwa huko vita wa wamama wiko wapiko wakimbizi ana namuna aingie tena mshamba yake aende akalime aende akavume akuye aujishe juu apate gisi ya kurudisha ile mikopo tunasema kama wale wailtinasional wa, wa wale benyee banatuletea mamikopo ni makuta zabu lakini watupatie hali nzuri ya kutumika na ile makuta juu tupate gisi ya kurudisha na njo tutasema kama usawa ingawa drc ni nchi inayosifika kwa utajiri wa madini aina ya cobat na shaba watu wengi wamechukulia hili kama ingekuwa ni kitegea uchumi kikubwa cha nchi kwa manufaa ya wananchi na serikali kwa ujumla lakini hakuna faida kubwa zinazoripotiwa badala yake watu wametaabika katika biashara ndogo ndogo na kujaribu kulima paulet anasema kama wanawake mali watawezeshwa zaidi itakuwa rahisi kujikwamua kiuchumi na malezi katika familia zao kwa kwa zaokwa kufataasa mwenye biashara au benye, benye manjia zingine inakuwa mbovu sana kwa kuona kama hakuna njia ya kutoka hakuna njia ya kuingia hakuna kwa kwenda kilometa kumi kushinda goma manake tunabakia tukonazunguka mpaka katika mji ya goma ni dhahiri kwamba wengi wanapenda kuona vita inakuisha darc ili watu waendelee na maisha yao ya kawaida wajasiriamali wa na hawa wanawake wanasema hawawezi kulipa mikopo yao wanaoichukua wa awali kwa sababu hakuna biashara wanayoifanya mwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa baada ya dakika chache tutakuwa na mwenzangu wajusu a nyekundi kwa ajili ya sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. unaendelea kusikiliza kipindi hiki na katika sehemu yetu ya pili ya kwa undani tunazungumzia kuhusu maelfu ya watu wanakimbia gasia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo huku mapigano ya kizidi kati ya jeshi la kongo na kundi la waasi wa m23 hamna uhakika ni muda gani wakazi wa goma mji ulio mashariki mwa nchi wanaweza kuvumilia hali ngumu iliyopo sasa afrika kusini imesema itatuma wanajeshi 29 kama sehemu ya mchango wake kwa kikosi cha jumuiya ya maendeleo kusini mwa afrika sadec kinachotarajiwa kukabiliana na makundi yenye silaha mashariki mwa drc kwa undani leo mwandishi wetu wa sauti ya amerika jason nyekundi anaangazia hali mashariki mwa drc na iwapo sadec ina nafasi ya kuleta utulivu au huenda ghasia zikazidi zaidi na kulikumba eneo hilo waasi wa, wa m3 wanaripotiwa kukaribia goma mji mkubwa wenye takriban watu milioni b na ambao kwa sasa unaripotiwa kutenganishwa na mashamba yanayoulisha kwa siku kadhaa inaripotiwa kuwa waasi kutoka kabila la watusi wa m3 wanafunga barabara kuu mbili zinazoelekea mji wa goma kutoka kaskazini na magharibi na kuzuia mazao kupita idadi ya watu wa goma imeongezeka katika siku za hivi karibuni huku watu wakikimbia kutoka kwa waasi wanaoendelea kusonga mbele wakati ghasia zikisambaa zinazua kumbukumbu ya212 mwaka 12 na 12. wakati waasi walipouteka mji huo uliokando kando mwaziwa kwa sikukumi kabla ya kuwachilia kufuatia shinikizo za kimataifa kundi la m23 lililochipuka kutoka kundi lingine la waasi lilianza harakati zake mwaka 212 kwa minajili ya kulinda watutsi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambao kwa muda mrefu walikuwa wakilalamikia mateso na ubaguzi nimemuuliza george msamali mtaalamu wa masuala ya usalama maoni yake kuhusu kuingia kwa kikosi cha chade mashariki mwa drc hatua za kijeshi tumezijaribu kwa kipindi kirefu manake si mara ya kwanza tumeona hatua za kijeshi zikichukuliwa drc manake ukiangazia kwamba kuna jeshi la umoja wa mataifa ambalo limedumu katika taifa hilo kwa zaidi ya miongo mitatu na mpaka hivi sasa hatujauona afueni ya usalama hivi karibuni tu hatua zingine ambazo zilichukuliwa na jamii ya kimataifa hasaa afrika mashariki ni kupeleka lile jeshi la afrika mashariki uh, kwenda kujaribu kukabiliana na hawa waasi katika taifa hilo na matukio ni kwamba hata baada ya pale palekwa k- mwaka mmoja hakuna tofauti ambayo ilionekana na kabidi waondoke baada ya wananchi warc kusema kwamba wale wanajeshi hawajawasaidia wa wasaidia kiwa vyovyote vile na kwamba wanashirikiana na waasi katika kupora rasilimali katika taifa hilo na hivi sasa tunaona ile jeshi la ladek ambalo linaelekea pale likiongozwa na afrika kusini na mbinu ambay inaenda kutumika bado ni ile ile tu mbinu ya kijeshi manake tunakabiliana na adui ambaye hatumfahamu tunakabiliana na adui ambaye annabadilisha sura anabadilisha sura kila kukicha hali mbinu ambayo tunaenda naye ni ile ile na hivi sasa sidhani kwamba kuna chochote ambacho kitaweza fanyika kwa kupeleka wanajeshi zaidi Uh, katika eneo hilo uh, katika taifa hilo la DRC, ni lazima tutafute mbinu mbadala ambayo inaweza changia kurejeshwa hali ya usalama katika taifa hilo na hivi vikundi vya waasi kuweza kukabiliwa vilivyo na kuweza kuangamizwa kabisa kumbuka ile mandate ya jeshi la umoja wa mataifa ambayo tulikuwa tunasema ni kuweka uh, ni ile kuweka amani tuliibadilisha na tukasema ya kwamba waende wafanye ile peace enforcement na kwamba hiyo iliwapa ruksa wale wanajeshi wa umoja wa mataifa kuweza kukabiliana na wa, waasi moja kwa moja na kujaribu mbinu ya kuangamiza kabisa lakini hiyo pia haikuzaa matunda na kwa hivyo ingawa jeshi la lasdek pia linaelekea kule na mbinu ambaye pia ni kama hili ya kusema ya kwamba hawaendi kuweka amani bado waenda kukabiliana na hivyo vikundi moja kwa moja wakati utatueleza je wao watafaulu mahali ambapo majeshi mengine ya umoja wa mataifa yameshindwa E majeshi ya afrika mashariki ambayo yamekuwa kuko kwa mwaka moja yameshindwa je hawa watafaulu hilo ndio swali ambalo lafaa tujiulize sasa wataalumu wa umoja wa mataifa wamesema kuwa kundi hilo linaungwa mkono na nchi jirani ya rwanda ambayo pia inaongozwa na watutsi jambo ambalo kigali imekuwa ikikanusha sasa afrika kusini nasema itatuma wanajeshi elfu mbili mia tisa kama sehemu ya wa mchango wake kwa kikosi cha jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika Sadek, kukabiliana na makundi yenye silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa mujibu wa ofisi ya rais nchini humo kulingana na taarifa iliyotolewa ni kwamba mpango huo wa mwaka mmoja ni kipindi cha kati ya disemba 152 na disemba 152 na utagharimu karibu dola olalio5yenye nchi wanachama 16 iliyoidhinisha kikosi mwezi mei mwaka jana kuisaidiadrc mzalishaji mkubwa zaidi wa madini ya b duniani na yale ya shaba barani afrika kushughuliia kukosekana kwa utulivu na kuzorota kwa usalama mashariki mwa nchi hiyo kikosi cha sadek kina jukumu la kushambulia kusaidia jeshi la kongo kupambana makundi yenye silaha na kinajumuisha wanajeshi kutoka malawi afrika kusini na tanzania na bendo wa moto ni mchambuzi wa siasa nchini uganda afrika mashariki vilishindwa mwanzoni havikuwa na komandi ya ya pamoja haungeweza kuelewa wanatoa amri yao wapi kwa hivyo hilo sisi waangalizi wa mambo ya usalama tuliona vikosi hivyo havina kazi ambaye itafanyika na kenya kutoa komanda wa juu kabisa hilo lilikuwa la mpangilio mzuri sana lakini arusha ikashindwa kujiwekea nguvu za kuweza kuwa ndio wenye nguvu zaidi na kutoa amri ya vikozi vyovyote ambavyo viko huko congo kwa hivyo hilo jumuia ya afrika mashariki ikashindwa na sisi tulielewa itashindwa kwa sababu kama namwita jefu nyaga meje jemedari kama angelielewa ni, ni wapi anatoa amri sio kenya sio uganda sio burundi siyo wapi lakini inatoka sehemu wapi na akaambiwa hii ndio sehemu utaweza kutoa amri yako na uisambase kwenye vikosi vingine awo walishindwa mwanzo tu tulielewa hawawezi kufanya chochote na sasa sadak, nafikiri wameelewa kwa sababu tunavyoongea namna hii wanasikia inawezekana wameweza kufanya kamandi yao iwe kamandi ya pamoja na tumesikia ao kutoka mwanzo wamesema wanaingia congo na wanaingia kupiga adui adui ambayo kwa wakati huu tumesikia kwamba kwa kweli anapata usaidizi kutoka kwa nchi jirani na hiyo nchi ni ya rwanda kwa hivyo kwa wakati huu ikiwa utaelewa adui anatoka wapi ikiwa utaelewa adui anatoa wapi vyombo ikiwa utaelewa huyu adui anatoa pesa wapi hilo likieleweka hawa vijana na makundi yeyote ile ambaye yameja kule msituni mwa kongo mashariki watasambaritika na itaweza kusaidia watu wa kongo kupata kupumua na waweze kukaamanyumbani mwao na waweze kufanya kazi zao raia ndio wamebeba mzigo mkubwa wa gasi katika eneo la mashariki huku wengi wakiuawa katika mashambulizi ya mabomu na ulipizaji kisasi takriban watu 4b wamekimbia makazi yao kutoka masisi pekee tangu februari mbl mwaka huu kwa mujibu wa ofisi ya umoja wa mataifa inayoshughulikia masuala ya kibinadamu cha ilisonga mbele hatua kubwa katika mji wa mweso mwezi uliopita wa januari na kuleta mzozo karibu zaidi na goma ambao uko umbali wa kilomita mia moja marekani imetoa wito wa kufanyika mazungumzo kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na makundi yenye silaha msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya marekani mathew miller wiki iliyopita alisema kuwa waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alizungumza na rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta kuhusu kuanzisha njia ya maridhiano na makundi yenye silaha unajua jambo ambalo linatatiza hapa hawatangazi moja kwa moja mia yao ni hipi manake unapigana na adui ambaye haaja moja kwa moja mahitaji yangu ni haya na kwamba msipotimiza haya basi mimi nitaendelea kupigana na nyinyi nafkiri hawa kuna wafadhili ambao wanawafadhili hawa waasi ili kutoa nafasi ya uporaji wa rasilimali la kule drc ndio manake nimesema tubadilishe mbinu manake hawa waasi je wanafadhiliwa na nani ni nani anafaidika na utovu wa usalama katika taifa la drc na jamii ya kimataifa je inalizungumzia vipi hili swala manake unaona tu umoja wa mataifa unasema lakini hautoe zile ngurumo za haja kwa mataifa ama jiku, watu binafsi ambao wanafadhili haya makundi ya kigaidi katika taifa la, la, la, la, la drc na hali ambayo tunaiona drc ni moja kwa moja tu kana kwamba ni kama ile ambayo tunaiona kule ahiti vikundi ambavyo vimejitokeza na kukabiliana na serikali ambayo wamefanya mapinduzi kadha wa kadha kwa hivyo mia ya hawa kuelekea goma ni kuonyesha kwamba wanazidi kuteka nchi ama kuteka miji mbalimbali mbali na kuweza kuonyesha kwamba tupo na tupo na hatuwezi banduka kwa hivyo hili ni tatizo ambalo kidogo lafaa liangaziwe na na darubini tofauti zaidi na ile darubini ambayo tumekuwa tukitumia kwa zaidi ya miaka miaka uh, stini maanake yale mapinduzi ambayo yalimtoa patri lumumba ndiyo yalianzisha mgogoro na misukosuko ambayo tunaona kule kuler ingawa mara nyingi nimeona kwamba tunasema tutumie mbinu za kijeshi nafkiri mazungumzo pia yanaweza yanawezasaidia kwa hivyo serikali ya kinshasha ni lazima itafute mbinu mbadala ya kuweza kukabiliana na aasi na hatuwezi futilia mbali mbinu za kidiplomasia ambapo watu waketi chini kwenye meza ya faraga na waweze kujadiliana kama taifa ni vipi watakaweza regesha hali ya usalama katika taifa hilo maanake tumejaribu mbinu za kijeshi na zimefeili kwa muda huu wote kwa hivyorc kinshaa ni lazima wajaribu mbinu mbadala amswa tujaribu kutafuta suluhisho la kindani kwa mzozo ambayo tunashuhudia katika taifa hilo serikali ya drc inapinga mazungumzo yoyote na, na waasi wa m23 jumuia ya afrika mashariki imejaribu mara nyingi kuanzisha mazungumzo kati ya makundi hayo mawili chini ya mchakato wa nairobi bila mafanikio serikali ya rais felix chisekedi imeorodhesha m23 na Democratic forces adf kuwa makundi ya kigaidi chisekedi pia anamshutumu rais wa rwanda paul kagame kwa kuwaunga mkono waasi wa m23 madai ambayo anayakanusha mwisho wa kipindi hiki cha kwa undani ulikuwa nami mary mgawe msimamizi wa kipindi hiki kwa niaba ya mwongozaji aida na kusi kusikiliza matangazo yetu mengine ya vipindi vinavyoendelea usiku mwimo kwa sasa