aovunanyihii ni idha ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamao waziri mkuu wa india narendra modi leo amezindua hekalu la kwanza la kihindu lililojengwa kwa mawe mashariki ya kati akiwa kwenye ziara ya siku mbili huko uae ziara hiyo inaonekana kama mbinu za kufanya kampeni zake kwa njia ya kimataifa pamoja na juhudi zake za kufanya india kuwa taifa la kihindu kinyume na ilivyo sasa ziara hiyo kwenye hekalu la baps hindu mandir kaskazini mwa mji wa abu dabi ilikuwa kilele cha ziara yake ya uae ambapo alipata nafasi ya kusifu rais wa taifa hilo akimtaja kuwa ndugu kabla ya kuzungumza mbele ya viongozi wa kimataifa wanaokutana dubai mondi anatarajiwa kushinda mhula wa tatu kama waziri mkuu wa india kwenye uchaguzi mkuu ujao wa taifa hilo ambalo ni demokrasia kubwa zaidi ulimwenguni shirika la afya duniani who limesema kwamba msimu wa uhaba wa chakula unaokaribia nchini sudan huenda ukapelekea viwango vya juu vya njaa magonjwa pamoja na vifo kutokana na magonjwa ya kuambukizwa miongoni mwa watu wenye njaa imekuwa miezi kumi tangu kuzuka kwa ghasia nchini sudan na kupelekea hali ya janga kubwa la kibinadam amesema peter graf kaimu mwakilishi wa who kwa ajili ya sudan akizungumza mjini cairo jumanne graf aliambia wanahabari waliokuwa jineva kwamba takriban watu milioni 25 ambao ni zaidi ya nusu ya wakazi wa sudan wanahitaji msaada wa kibinadamu miongoni mwao milioni 18 wanakabiliwa na njaa wakiwemo milioni tano waliopo kwenye hali ya dharura wakati wakiwa kwenye hatari ya kufa njaa huko darfu watoto lakim 2 wanakadiriwa kukumbwa na njaa mwaka huu limeonya kuwa hatua za haraka zinahitajika kuchukuliwa kwa kuwa msimu wa upungufu wa chakula umebaki wiki sita pekee huu ndio msimu ambapo hifadhi za chakula hushuka kabla ya msimu mpya wa kuvuna kuingia unaendelea kusikiliza idha ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington itdc umoja wa mataifa umesema kwamba ungependa kuona wawakilishi wa utawala wa taliban wakihudhuria kongamano la kimataifa la siku mbili afghanistan litakalofanyikia katar wiki ijayo katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres ataongoza kikao hicho kuanzia februari 1i nann kikihudhuriwa na mataifa wanachama pamoja na wajumbe maalum wa umoja wa mataifa kwa ajili ya afghanistan msemaji wa katibu mkuu huyo stephani dujarik amesema kwamba madhumuni ya mkutano huo ni kushauriana kuhusu uhusiano wa kimataifa na utawala wa taliban tangu alipochukua madaraka ya afghanistan kikao hicho cha doha mji mkuu wa qatar ni cha pili kuhitishwa na umoja wa mataifa chini ya mwaka moja ingawa taliban hawakualikwa kwenye kikao cha kwanza mmojawapo wa vipaumbele vya sasa ni uwezekano wa kuteua mjumbe wa umoja wa mataifa ambaye ataratibu ushirikiano zaidi wa kimataifa na viongozi wa taliban waliopo kabul pendekezo hilo linaungwa mkono na marekani pamoja na washirika wake wa ulaya jaji mmoja wa itali ameamua kuwa wafanyakazi wawili wa umoja wa mataifa hawawezi kuhukumiwa kutokana na vifo vya balozi wa itali katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mlinzi wake na dreva waliouawa 221 kutokana na kwamba wana kinga ya kidiplomasia balozi lusa atanasio mlinzi wake vitorio aivovasi pamoja na dreva wao mustafa milambo walikufa wakati wa jaribio la utekaji nyara kwenye barabara moja mashariki mwa kongo wakati wakielekea kwenye mradi wa shirika la chakula duniani wfp na waendesha mashtaka wa rome walikuwa wameomba kushtakiwa kwa roco lyon na mansul luguru rwagaza ambao wakati wa mauaji hao walikuwa wa naibu mkuu wa wfp wa congo na afisa wa usalama mtawalia wakituhumiwa kuzembea katika kupanga ziara ya balozi huyo hata hivyo jaji marisa moseti jumanne alisema kwamba wawili hao kutokana na kuwa ni wafanyakazi wa umoja wa mataifa hawawezi kushtakiwa kwa kuwa wana ulinzi wa kidiplomasia utekaji nyara dhidi ya misafara ya misaada ilikuwa imeongezeka sana drc wakati balozi atanasio na wenzake waliposhambuliwa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamao unapomkaribisha mwenzangu abdu shakur abbu tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani waundani kutoka idhay kiswahili ya sauti amerika karibu katika matangazo yetu haya ambapo hii leo tunaangalia habari na maswala muhimu duniani kwa undani zaidi leo basi kwa undani tunaangalia ziara na matamshi ya katibu mwenezi wa chama tawala cha tanzania ccm paul makonda ikiwa inafuatana na sheria za nchi hiyo na pia tunazungumzia tatizo la ajali za barabarani zinazowapata wanariadha huko kenya kufuatia kifo cha calvin kiptum wiki hii basi ungana nami abdu abud kwa undani kwa undani basi karibu katika idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika kwanza kama anivyosema tunaangalia hali huko tanzania ambapo kama tunavyosema katibu mwenezi wa chama tawala cha ccm paul makonda amekuwa akitembelea katika miji mbalimbali katika ziara ambayo inaonekana akitoa masharti kusikiliza malalamiko ya wananchi na kuwataka viongozi husika mara moja kutekeleza au kurekebisha matatizo yanayojitokeza ziara hiyo na matamshi yake yamezusha maswala mengi na mazungumzo mengi huko tanzania mwisho kujiuliza je yeah, hayo anayofanya katibu mwenezi wa chama kuamrisha viongozi wa serikali kukamilisha miradi yao inafuatana na sheria au ni swala la kisiasa ni swala ambalo wanasheria wengi pia wanaliangalia na kwamba je hali hii itaweza kuleta mabadiliko au matatizo katika demokrasia na mfumo wa sheria nchini humo kutokana na hayo nimepata fursa hii leo tunazungumza na fredinand makore kutoka kundi la waakili waethewao ambao wanafanya kazi pia katika mahakama kuu na kuzungumzia jambo hili upande wa kisheria na kwanza namuuliza fredinand je makonda amri au hatua anazozitoa zinafatana na sheria uh, asante sana kwa hilo swali ndugu mtangazaji kiukweli ni kwamba E, sala so hilo limekaa zaidi kisiasa ha, kwa sababu utaangalia kwamba chama cha sisiemu sevi ndo kipo madarakani na ndio kinaongoza uh, serikali kwa sasa na kupitia katibu wake katibu mwenyezi wa chama hicho cha sisiemu bwana uh, paulo makonda amekuwa akifanya ziara zake hapa nchini kuwa kuwalazimisha na kuwataka wakati mwingine kwa matamko mbalimbali viongozi wa serikali kutimiza majukumu yao ya kiserikali ambayo wamepewa kwa mujibu wa sheria kimsingi ukiangalia kwenye a, katiba yetu katiba yetu mwaka tisina mbilimwaka tisi na mbili ilifanyiwa marekebisho na kuruhusu vyama vingi e, vya siasa kwa hiyo baada ya kufanyiwa marekebisho hayo kikaondolewa kile kipengele ambacho kilikuwa kinasema e, e, serikali itasimamiwa na chama kwa sababu kipindi hicho ilikuwa ni e, serikali ya chama kimoja kwa hiyo serikali na chama kwa kipindi hicho ilikuwa ni vigumu sana kuitofautisha e, lakini baada ya marekebisho hayo ya mwaka elfu moja mia tisa tisina mbili sasa serikali ikaanza kujisimamia wenyewe kwa mifumo na sheria zilizowekwa na baada ya kuruhusu vyama vingi k chama chochote ambacho nitawala kikawa hakina sasa mamlaka ya kusimamia serikali kwa hio kwa hivyo mimi inavyoiangalia hili limekaa zaidi kisiasa kwa sababu eh, hakuna sheria ambayo sasa hivi inalazimisha au inaitaka eh, chama fulani cha siasa ama chama hicho ambacho kipa madarakani kuwaongoza au kuwajibisha E, viongozi wa serikali nachokifahamu mimi ni kwamba serikali pamoja na viongozi wa kiserikali wataongozwa na kutumia e, sheria pamoja na viongozi ambao wako serikalini kwa mfano raisi anaweza akawa na mamlaka kwa baadhi ya viongozi wateule wake aliowateua alio e, kuwataka kuwajibika kwa mujibu wa sheria ambazo wanazisimamia ama waziri mkuu ama waziri fano wa sekta husika ambaye anahusika na sekta hiyo kwa hiyo anachokifanya katibu eh, mwenezi wa chama cha mapinduzi eh, kwa kweli ni jambo la kisiasa tu ni jambo la kisiasa na anafikiri eh, kwa sababu yeye ndie anasimamia taratibu mbalimbali za kisiasa ndani ya chama chao anaweza kutumia hizo nguvu lakini hizo nguvu si za kisheria na anaweza akapingwa hata mahakamani sasa kwa nini unafikiri mamlaka hiyo amepata wapi kwa hivyo nani anamruhusu kwa sababu gani serikali inamruhusu atoe amri kwa viongozi wa serikali na katiba hairuhusu hata kama unasema ni kisiasa ninacerea kusema kwa sababu kiutaratibu ni kwamba sidhani kama kuna sheria ambayo inampa hayo mamlaka eh, nadhani ni mfumo sasa wa kisiasa kwenye nchi hii ya tanzania ndio huo ambao umeregarega eh, hadi kuruhusu sasa viongozi wa kisiasa E, kuwa na matamko makubwa sana kwa kwa viongozi wa kiserikali kwa hio nafikiri kama itatokea watu wamegadhamika na kitendo hicho wanaweza kwenda mahakamani kupinga e, baadhi ya matamko au baadhi ya vitu ambavyo e, e, kiongozi huyo amekuwa akitoa kwa viongozi wa serikali lakini kwangu mimi niseme tu kwamba e, ni mfumo tu wa sasa wa kisiasa na hata unavyoona e, sasa hivi tunaelekea kwenye chaguzi hizi za za serikali za mitaa pamoja na chaguzi kuu mwaka ishirini ishiri na nne ishirini ishiri na tano kueleza kama ni, ni, ni mfumo tu wa kisiasa w chama cha siasa kurudi kwa wananchi sasa na kuona kwamba na kuuliza kama yale ambayo waliahidi ya kwenye kampeni zao za mwaka ishirini ishirini kama yanafanyiwa kazi kwa hivyo ukizungumza katika muktadha huo kwamba ni ya kisiasa uh, na vile vile kisheria umesema hairuhusu au hakuna sheria inayoruhusu mwanachama kuongoza mtu wa serikali kwa nini kwa upande wa pili viongozi wa serikali wanakubali kuisikia mwito wao au unaona kama kama kuna vitisho kwa nini kitu kama hicho kisheria unafikiri inaweza kufanyika vipi na kwa nini ni ni sawa kabisa kwamba kinavoonekana ni ule, ule mfumo kwamba ambao umezoeleka kwenye nchi hii e, kwamba serikali selik, e, inaongozwa na chama cha siasa ambacho kipo, e, kipo madarakani kwa hiyo kwa kuwa chama ambacho kipo madarakani sasa hivi sasahivi nim na na viongozi wengi ukiangalia kwa mujibu wa shira zetu pamoja na tatiba viongozi wengi wana, wakiserikali wanateuliwa wana, na na rais ambaye katika kosa yake nyingine ni mwenyekiti wa chama cha Uh, mapinduzi ambacho ndiochaa kinachongoa serikai kaio nafkiri kwa mktasa huo kwamba kwa kuwa viongozi wengi wanateuliwa na na raisi inawezekana wa eh, kwa mktaza huo sasa ndiyo viongozi hao wengi wanaogopa ama kutekeleza yale ambayo mwenyezi huyo amekuwa akiyasema nafikiri changamoto ipo kwenye mfumo kwamba kuwepo kwa raisi pamoja na huyo huyo raisi kuwa mwenyekiti wa chama ambacho kipo madarakani huada hiyo ndoo ikaleta E, changamoto ko watu wanahofia vibarua vyao kazi zao zicharibike e, kwa kuwa yule mwonyezi msemaji wa chama anaweza kuripoti kwamba kiongozi fulani yameelekezwa wanachama lakini hajatekeleza, hajatekeleza lule ambayo nimwelekeza huenda ikatishia kibarua e, cha, cha huyo mtumishi wa serikali hayo ayo ndialikua maoni yangu kwa upande lakini kwa maana ya sheria kama ilivyoeleza awali ndugu mtenyezaji naam asante na, na nyinyi kama wana sheria mnaona hii inaleta maanake <tik> unajua tunasema president ni jambo ambalo hajawahi kutokea unafikiri inaleta mfano gani inaleta mwelekeo gani au inahatishia nini demokrasia na sheria huko kisheria ya, ya, tha, tha, talibuni, si oweote, ya hai, katabu, chama cha mawakili tanganyika kwa hivyo karibuni sijasikia kama kimetoa tamko yoyote dhidi ya hayo matamko kwa sababu chama chasheri tanganyika kina jukumu moja kubwa kwamba ni lazima kiangalie na kishauri maswala ya kisheria ambayomaswala ambayo yana ahiri sheria katika katika nchi ni mmoja kati ya majukumu ya chama cha wanasheria tanganyika kwa mujibu wa kifungu kile chane, cha nne cha sheria ya ta tanganyika kwahiyo sijasikia hivi karibuni lakini nafahamu kwamba e, kuna baadhi ya hatua zinachukuliwa ikiwa ni pamoja na kufungua mashauri e, ama kesi mahakamani E, kupinga baadhi ya matamko ambayo yameathiri sana jamii ya ama yameahiri chama husika cha cha cha, cha, cha, cha, cha wanasheria tanganyika ama matamko mengine ambayo yameingilia uhuru wa mahakama nafahamu kuna baadhi ya e, wanasheria wanaandaa na kuchukua hatua za kisheria lakini sijasikia e, chama cha mawakili kama kimetoa tamko yeyote mpaka sasa hivi na ukiangalia anapotoa mashauri yale yanakwenda katika mikutano ya wa hadhara wananchi wengi wanaleta malalamiko hmm. wanafurahi unafikiri hii italeta sura gani katika siasa wewe ni mwanasheria lakini unaona kwamba wananchi wengi wakienda katika mikutano yao wanafurahia namna anavyochukua hatua inaleta mabadiliko katika mfumo wa kidemokrasia unafikiri kimsingi ni kwamba tatizo ambazo tunalo sasahivi tanzania ama wananchi wengi wa tanzania eh, ni kwamba wanatafuta urahisi wa kufikisha matatizo yao kwenye mamlaka ambazo hazina hazina uwezo wa kutatua lakini wao wanadhani wakienda kule wanapata Wapes, ama kwa urahisi e, kumfikia yule ambaye wanadhani anaweza akawasaidia lakini kimsingi nafikiri ulimsikia mwanasheria mkuu wa serikali na nayeye katika ile siku ya sheria e, tanzania tarehe mbili e, yatelemoja e, mwezi wa pili na ye, alisema alisema kwamba e, wananchi wanashindwa kwenda kwenye sehemu ambazo e, ni sahihi kufikisha matatizo yao ama kwa ajili kwajili kufanyiwa kazi badaaake wanakuenda kwenye viombo ama kwa watu ambao hawana mamlaka hayo ya kuwasaidia kwa hio wananchi tatizo ni kwamba inawezekana kabisa e, maswale yao mengi hayajaamuliwa haya ama yako mahakamani kwa muda mrefu ama yapo kwenye tatizo ambazo za serikali ambazo hazijasikia mwafaka wakutoamaamuzi hayo kaowananchi wanaona kama vile wanachelemesha kahio anapotokea mtu mmoja anapokea matatizo kwenye maeneo tofauti ofauti anayotembea inawezekana kabisa ika- ikawafanya wananchi wengi kuwafikia kwa hiyo kimsingi katika mfumo wa kidemokrasia wananchi wana uwezo wa kupeleka matatizo yao kwenye mamlaka husika ambayo zinashughulikia maswala yao kwa hiyo eh, kuyapeleka kwa, kwa, kwa mtu fulani inaashiria kwamba maswala yao mengi hayajafanyiwa kazi huyo ni wakili fredan macore wa kampuni ya case of the law attony akizungumza na sauti america kutoka dar es salaam Hivi sasa basi unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika katika mada yetu ya pili inatupeleka huko kenya ambapo imeshuhudia vifo vya wanariadha kadhaa mabingwa wa dunia katika miaka ya hivi karibuni kufuatia ajali ya barabarani katika eneo la bonde la ufa tukio la karibuni wiki hii ilikuwa ni kifo cha calvi kiptum aliyekuwa anashikilia rikodi ya dunia ya mbio za marathon lakini katika eneo hilo kuna wanariadha wengi wanaopatikana huko na mwanariadha mkongwe wa kenya kipchoge kieno ameambia sauti america kwamba vituo vya mazoezi vinavyopatikana kenya vimefaidi maelfu ya wanariadha pamoja na wale kutoka nchi za nje kwa undani zaidi kutoka studio za voa mjini mombasa salma muhammed na joseph kioko wanatuarifu zaidi asante sana mkasa mkubwa uliokumba kenya jumapili iliyopita bingwa wa marathon duniani umesababisha vyombo vya habari kuangazia sehemu ambayo ni maarufu nchini kenya ya kufanyia mazoezi hasa ya wanariadha wanaoshiriki mbio za masafa marefu bonde la ufa kuwaleta wanariadha wa kimataifa na hata makocha kutoka nchi za kigeni kuja kufanya mazoezi nchini kenya pamoja na hayo mikasa imekuwa ikishuhudiwa ajali za barabarani kuwaangamiza mabingwa wetu wanaoshiriki mbio za dunia na wakati mwingine migogoro ya kuhusiana matumizi ya pesa baina ya wapenzi wanaoshiriki riadha na ndiyo maana tunaangazia hayo ikiwa kwanza ni kuhusu umaarufu wa eneo hili la bonde la ufa kualika wanariadha wa kimataifa na wale wa kenya kushiriki pamoja na kuvunja rekodi mbali, mbali mbali za dunia ni Rift Valley, hasa zaidi eneo la mji huo wa maarufu sana katika eneo la bonde la ufa umetajika kimataifa kama eneo ambalo limetoa wanariadha chipukizi likipelekea wanasayansi kama huyu mwanabiolojia kutoka chuo kikuu cha harvard nchini marekani daniel liberman ambaye amesomea kuhusiana na mageuzi na kufanya utafiti katika swala la ukimbiaji ni eneo ambalo ni tambarare na hali ya joto ya wastani kuanzia nyuzi joto 50 hadi 80 mwaka mzima kumaanisha kwamba inafaa kwa mafunzo ya mbio za marathoni umaarufu wa eneo hilo pia ulianza na ushindi wa mwanariadha kip keno aliposhinda dhahabu katika mbio za mita 15 kwenye michezo ya olimpiki ya mw1968 na ilikuwa ni medali ya kwanza kati ya nyingi kushinda wakimbiaji kutoka bonde la ufa na ilisaidia kugeuza mtazamo wa ulimwengu kuhusu nchi ya kenya na haswa eneo la riftval na hapa voa ni faraja kubwa kwamba huyu huyo bingwa wa zamani kipchoge keino tunaye kuzungumzia haya yote na zaidi akiangazia hizi kambi za mazoezi zinatia fora sana nchini kenya na kuleta ufanisi mkubwa kuhusiana na riadha kipkeino unasema ni kwa nini kambi hizi na maeneo haya ni muhimu sana kwa hawa mabingwa wa dunia myake ni mi hali ya anga tena mahali wanaofanya mazoezi kuna vifaa ambayo inasaidia kama kiwanja so, wakati ngine wanaenda kwa milima wengine inaenda kuelekea katika forest katikaa an ambayo a barabara ambaye hakuna magari wanaamka sukui na kuanza kufanya mazoezi yao kwa hali ya anga nzuri ama jioni ambayo hakuna shida hatuna winter hatuna upepo ambayo ni mzito ni hali nzuri sana ya hewa ambayo inapatikana na mazoezi tunafanya wanafanya kama timu moja ambayo inamba taime inapewa mazoezi ambayo inaungana na ndio ambayo wanakimbia watu kama bingwa olimpiki wa uingereza mo fara husafiri kufanya mazoezi katika bonde la ufa amekuwa akisafiri kwenda huko tangu mwaka na 28 na anapofanya mazoezi anaweza kukimbia maili 140 kwa wiki fara akizungumza na jarida la guardian anasema kukimbia katika bonde la ufa ni kama kuendesha gari kwenye eneo lenye mashimo na kushikilia uskani kwenye barabara yenye maporomoko bila kujali sababu hasa ya mafanikio sifa ya bonde la ufa imeongezeka na kambi nyingi zinazoendeleza mazoezi zimechupuka nyingi ni za wakenya lakini zingine ni za wakimbiaji wa ng'ambo na pia madaktari wa afya ya viungo wanaishi katika eneo hilo ili kuwaweka wakimbiaji katika hali nzuri kipchoga keino anarudi kutuelezea kwa sababu hizi za kisayansi ndio eneo hilo la bonde la ufa linaendelea kuwa maarufu kuna no, tumefanyia masoezi kutoka e, nji kama tanzania nji kama kutoka amerika nji kama <coughs> kule e, sudan wakimbiaji wengi umefa, fanya vizuri hata e, etopian HM wanakuja hapa kwetu kazuria hali ya anga yetu wana kama ile yao na ukiangalia katika michezo kama maraton kama michezo kama e, mey american walikuja hapa wakafanya mazoezi lakini tulienda kule mni tukashinda kwa ao arb 4x4, 4x4, tukashinda america amerika eh, ukiangalia kuna wengine tulikuwa mcheso katika kule russia sichano yao waliletwa hapa kwetu akafanya yeah. mazoezi kufika huko akawa namba thirii kwa hivyo hali ya anga hapa kwetu ni nzuri sana kando na hiyo hali ya anga tunajua kwamba kuna maeneo mengine ambayo yapo na hali kama hiyo hiyo kuna jambo lingine linavutia hawa wanariadha kuchagua bonde la ufa nchini kenya eh, ni kenyani bifaa eh, mahala wanafanyia mazoezi wanafanyia kusaidia hawa kwa mambo kama sprint oxygen intake. na ko siokulazimisha ku, unafanya mpaka wakati mwili imeingia kuwa mzuri hata speed inaingia vizuri tuna ambayo tunafanya tunafanya ambayo inanete timu yetu kufanya vizuri ukiangalia kama yule vijana ambaye alifariki juzi ilikuwa amefanya sana kulingana na mahali anatoka kule upande eh, wa keryo. na na ker nahayana ambaye happening. alifanya vizuri mpaka akafunja rekodi ya ulimwengu kando na sifa hizo zote ambazo kenya ina zaidi ya vituo 30 katika bonde la ufa zinaoleta sifa kwa hawawana riadha kuna mengine ambayo inazidi kujitokeza na moja ni hatari ya kuhusu ajali za barabarani zimeshuhudiwa zikiwamaliza mabingwa wa kenya miongoni mwa waliofariki wa hivi majuzi ni pamoja na kocha wa kimataifa kutoka nchi ya rwanda hapa tunazungumza na mwandishi wa habari shariti wanjaa ambaye ana uzoefu zaidi kuangazia maswala ya riadha ana ajali kama hii imetunyanganya kijana shupavu ambaye tulikuwa tunatarajia atafanya vyema na alikuwa anaangazia kukimbia katika mbio za rotterdam marathon mwezi aprili alikuwa anasema anataka kukimbia km hilo eneo unaweza ukalizungumzia vipi na unaonaje hiyo hatari ya kwamba kila mara tunapoteza mabingwa ya dunia kulingana na sehemu ile alikuwa akiendesha usiku kwa ripoti za askari inasema sehemu hiyo inakwanga na giza sana and then iko na fog kwa wingi sisi baada ya kupata o habari kulikuwa na huzuni sana kama mi mwenyewe nilimwaga machozi sikutaka kabisa kuamini yaliyotokea kando na ikitum wanariadha wengine walioangamia katika ajali za barabarani ni pamoja na nanicholas bet alikuwa mmoja wa wanariadha watarajiwa sana kenya lakini maisha yake yalikatizwa kwa huzuni baada ya ajali alikuwa bingwa wa dunia katika mbio za mita 4 kuruka vihunzi akiwa ameshinda m215 na mshindo wa medali ya shaba mara mbili katika mashindano ya afrika katika riadha mwanariadha mwingine ni david lelee aliyekuwa mwanariadha mkenya wa mbio za kati aliyebobea katika mbio za mita 8a15 alihusika katika ajali ya barabarani katika barabara kuu ya nairobi na kuru takriban kilomita 2 kutoka nairobi lelei alishinda medali ya fedha katika mbio za mita 15 kwenye michezo ya afrika yote ya k1999 katika gari la lelee alikuwa moses tanui bingwa wa dunia wa mbio za mita el1 ambaye alipata majeraha madogo charit kwa upande wako katika kazi zako labda umeona kumekuwa na juhudi zozote kutoka kwa serikali haswa ikifahamika kwamba eneo la bonde la ufa kuna maeneo mengi ambayo ni yametambulika kama hatari maarufu black spots. serikali imejaribu kufanya chochote labda kupitia mamlaka ya uchukuzi ya kitaifa ya usalama wa barabarani nilikuwa huko karibu na wakati wa cross country ulikuwa unaona kwa barabara kuna mali zimekuwa marked kama black sports. zingine zikakuwa na ukuta ina sec pale zinapitia ndo kuzuia hizo ajali anayo hizo lori hata zikigonga yo ukuta inazuia ajali kwe zile gari zingine zinapita hi sehemu ingine ile kitu mimi ningependekeza pengine ni hao wanariadha kuajili watu wa kuwaendesha kama driver wakuwafikisha sehemu moja hadi nyingine kuwazungusha kula wanataka e, wanariadha wanaopata sifa kupitia riadha na hata kubobea zaidi duniani wanapata hela nyingi wakati mwingine wanariadha wanapata pesa bila mpangilio kufahamu namna ya kuzitumia na wanahitaji mafunzo zaidi wengine wakipata sifa inatokea migogoro ya kimahaba au kimapenzi na wapendwa wao na tumeshuhudia miaka ya nyuma wanadada wakipigwa na kuumizwa na watu wengine kufariki kutokana na migogoro hii inayotokana na pesa za riadha hapa charity analo wazo hili tumepoteza wanariadha kwa domestic violence kama vile ambaye alikuwa amevunja rekodi ya yakilmt hata kuweza kupata wakati wa kukula pesa ya rekodi yake na kuko na pia wengine hapa na pale wale wamepoteza wa maisha yao apat wamao wamepoteza mapenzi pia tuko na wanariadha ambao wamekua mali yao imechukuliwa na watu wamekuja kusema ni wapenzi wao lakini wamekuja tujuo mali mm. na baadaye huo wana, mwanariadha akikosa kuweza kukimbia tena vizuri mali yake inaenda yote ile kitu shirika la riadha sana, sana hufanya ni kwamba wanakuwa na ile kikosi ya financial literacy. lakini mm. sazingine ni ngumu ku mtu mzima vile atafanya na mali yake especially pale mapenzi katika hiyo harakati ya wao kupendana hapa na pale a pengine ataloya waweze kusign kitu kama cleanup, na vile ataprotect mali yake unakuja unapata mtu anasema anapenda huo mwanadada lakini ako hapo kwa sababu ya mali na si mara moja utakuja usikia fulani amepatwa na hatia ya kutumia dawa za kutitumua mizuli lakini kidogo kidogo unasikia ana na mumeo kuhusu pengine tt shamba kitu kama hiyo hiyo ni kitu moja imekuwa kwa shida sana na pia shirika la riadha niliona walikuwa walianzisha kitengo ambayo inaitwa team hiyo safeguarding team inasana sana sana na hii maneno ya domestic violence na hizi ishu zingine kidogo zile zinaweza zinawezatokezea katika hali ya mwanariadha pengine ananyanganywa mali yake na mwenye alikuwa anasema ni mpinzi wake chariti wanja huyo mwandishi wa habari za michezo zaidi akiwa anaangazia riadha tukurejeshe washington asante salma na kioko kutoka huko mombasa ndo tunamaliza kipindi chetu cha kwa undani hii leo kutoka idha kiswahili ya sauti amerika mimi hapa ni abdushakur abud nikisema usiku mwema