try to make every day a healthy day. Pindi da Kiswahili ya Sauti America Washington DC iko sasani saa 3 za usiku saa za Afrika Mashariki. Ifuatanzoni habari za dunia na msomaji wako mimi Harrison Kamau. mashauriano kuhusu pendekezo jipya la kusitisha mapigano huko gaza yanatarajiwa kuanza hivileo wakati jeshi la israel ikisema kwamba wanajeshi wake wameua ya wanamgambo wa hamas upande wa kati na kusini mwa ukanda wa gaza mazungumzo hayo ya cairo yanashirikisha maafisa kutoka marekani misri israel na qatar yakifuata yale ya mwezi uliopita yaliyopelekea pendekezo la kusitishwa kwa muda wa mapigano ambapo yaliwezesha kuachiliwa kwa mateka wa israel wanaoendelea kushikiliwa na hamas huko gaza hmas pia walitoa pendekezo lao ambalo israel ilikataa waziri wa mambo ya nji wa marekaniantony blinken amesema kwamba ingawa baadhi ya mapendekezo ya hamas hayawezi kutimizwa bado kuna nafasi ya kuendelea na mashauriano hamas kundi ambalo limeorodheshwa kuwa la kigaidi na marekani linaaminika kuendelea kushikilia takriban mateka mimo wakati zaidi ya wengine imoja wakiachiliwa wakati wa sitisho la muda la mapigano lilofanyika novemba mwaka uliopita umoja wa mataifa jumanne umeelezea wasiwasi wake kutokana na taharuki zinazoendelea senegal kufuatia hatua ya rais mkisal ya kucherewesha uchuguzi ambao ungefanyika mwezi huu wakati ukiomba uchunguzi kufanywa kufuatia vifo vya watu watatu wakati wa maandamano hatua ya sal ilipelekea ghasia kati ya polisi na waandamanaji hasa kwenye mji mkuu wa daka tuna wasiwasi mkubwa kutokana na hali ya taharuki inayoshuhudiwa senegal amesema msemaji wa umoja wa mataifa kwenye ofisi ya haki za binadam wakati akizungumza na wanahabari mjini jeneva amesema kwamba takriban vijana watatu waliuawa huku watu 26 wakiwemo wanahabari wakiripotiwa kukamatwa kote nchini humo huko senegal hii leo huduma za internet zimesitishwa kwa mara nyingine tena mwezi huu wizara ya mawasiliano imesema baada ya mamlaka ya usalama kuzuia maandamano kupinga kucheleweshwa uchaguzi huo wa rais unaendelea kusikiliza idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa wa washington dc tume ya haki za binadamu ya ethiopia imesema leo kuwa maafisa wa usalama wa serikali waliwaua takriban watu 45 kwenye jimbo la mara mwezi uliopita taarifa ya shirika hilo la ehrc imesema kwamba imethibitisha kutambulisha kwa takriban raia 45 waliouawa na maafisa wa usalama akuunga mkono kundi la wanamgambo la fano la jimbo la mhara taarifa hiyo imeongeza kuwa idadi ya vifo huenda ikawa hata kubwa zaidi mauaji hayo kwenye mji wa merawi yalifuatia miezi kadhaa ya mapigano kati ya jeshi la ethiopia na kundi la fano mapigano hayo yalipelekea serikali kuu kutangaza hali ya dharura agasti mwaka uliopita muda ambao umeongezwa kwa miezi minne na wabunge mwezi huu wiki iliyopita marekani ilieleza wasiwasi wasi wake kutokana na ripoti ya mauaji ya raia kwenye mji wa merawi wakati ikitaka uchunguzi huru ufanyike gasia za mhara ziliibua wasiwasi kuhusiana na udhabiti wa ethiopia miezi kadhaa baada ya mkataba wa amani kutiwa saini novemba elbihiibli na ulimaliza gasia kwenye jimbo jirani la tigri polisi wa nigeria pamoja na wakazi wamesema kwamba watu wenye bunduki wameua watu wanne wakiwemo polisi wawili huku wakiteka nyara takriban wengine 4 kwenye shambulizi la kaura na moda katika jimbo la kaskazini magharibi la zamfara nigeria yenye uchumi mkubwa zaidi barani afrika inakabiliana na changamoto nyingi za kiusalama zikiwemo utekaji nyara kwa ajili ya kuitisha ridhaa na hasa kwenye eneo la kaskazini magharibi mwa taifa mkuu wa polisi wa zamfara yazid abubakar amethibitisha shambulizi hilo akisema kwamba maafisa zaidi wa usalama wametumwa kwenye wilaya ya kasuwar daji iliyo au uliopo mji ulioshuhudia mashambulizi baadhi ya waathirika wameelezea shirika la habari reuters yale walioshuhudia kwa njia ya, ya simu na baraza la seneti la marekani mapema leo limepitisha mswada kwa ajili ya msaada wa ukrain israel na taiwan wenye dhamani ya karibu dola bilioni 95 lakini kungali na wasiwasi ikiwa utaidhinishwa na baraza la wawakilishi linaloshikiliwa na wablican hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu harizon kamau napomwacha mwenzangu abdu shakur abud kukuletea kipindi cha kwa mjambo wa pendwa wasikilizaji hii ni kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo basi katika kwa undani tunaangalia siku ya redio duniani siku yetu sisi faida zake umuhimu wake na changamoto katika dunia leo ya tekno hama basi ungana nami abdushakur abud kwa undani nam wapenda waskilizaji basi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tunaangazia maalum siku ya kimataifa ya radio ambapo kauli mbiu ni kuendelea na kutoa habari ku tumbuiza na kuelimisha siku ambayo ilitangazwa na unesco kuadhimisha chombo muhimu cha dunia mojawapo ya chombo muhimu chenye kuweza kuwasilisha mawasiliano kuweza kutoa habari kuelimisha watu na kadhalika imekuwa na jukumu kubwa karibu miaka miamoja tangu kuanzishwa ingawa siku ya redio ilianzishwa kutokana na kuadhimisha siku redio ya umoja wa mataifa ilipoanzishwa kwa hivyo leo katika kuweza kuangalia tasnia hii ya redio na jukumu lake pamoja tuko na morin mdi akiwa kutoka baraza la vyombo vya habari nchini kenya huko nairobi tanzania mtangazaji wa muda mrefu mwenzangu hamza kasongo na huko drc zubeir ali mtangazaji wa huko manyema karibuni katika kwa undani asante sana naam kwanza tuanze na wewe mrin tuwape wanawake kwanza nafasi kubwa kabisa siku hii ni siku muhimu chombo hichi ni muhimu tumekitumia kwa muda mrefu kwako wewe uzoefu wako unaona mchango wake umekuwa nini katika maisha ya watu wa kawaida huko afrika mashariki uh, warei wa kwa maisha ya binadamuha kwa zile t ambazo zinaishi mazingira ambayo yanapenda kupata eh, mawasiliano ya mara kwa mara mchango wa redio umekuwa ni wa nafuu sana umekuwa ni wa maana sana ni ukiangalia kwenye jamii kama hizo unapata wakati mwingine kuna baadhi ya dedi maelekezo ama maagizo yanayotoka kutoka serikali hayawezi yakafikia mwananchi wa chini kama labda si redio kama labda si mitandao ya kijamii kama facebook na unapata mara nyingi hivi vile ambavyo redio imejipanga watu wamekuwa wabinufu wa so kiasi wanapata wana kuchangia na kuwa na platforms kadha facebook kama twitter hiyo x na zinginezo kama hivyo so ounapata e, swala la redio kwenye jamii ni swala ambalo hatuwezi tukalipuuza nam hmm. asante sasa kabla atujaja katika hizo x na facebook na kadhalika hamza sisi wazee wa redio unaweza kukumbusha vijana redio ilikuwaje zama hizo za kale asante sana abu shakuri sio tu kwamba enzi za, za kale mpaka hivi sasa redio bado ina sehemu kubwa sana katika maendeleo ya taifa Uh, hasa kwa huku kwetu uh, tanzania na inadhani na sehemu zingine za afrika mashariki uh, ingawaji kuna vyombo vingi vya kisasa vya kutoa taarifa vliovitaja ambavyo tutavisimulia baadaye uh, lakini redio ni kitu ambacho kinafika mpaka vijijini huko M- watu wanakuwa na redio yao ukiwa una umeme unasikiza redio ukiwa huna umeme unasikiza redio na ukiwa unatembea unaweza kuskiriza redio ukiwa kwenye gari nawezakuskiza redio kwa hiyo redio uh, mpaka sasa ina muhimu ingawaji enzi zetu sisi ilikuwa na muhimu zaidi sana kwa sababu ndio ilikuwa njia pekee yake ya kutoa taarifa ikika ikishirikiana na magazeti ambayo kufika vijijini na ilikuwa mtihani vile vile kwa hivyo ilikuwa na jukumu muhimu sana katika maendeleo na elimu vile, vile. Uh, zuber ukiwa huko drc hasa mashariki tunajua kwamba ingawa tuna vyombo chungu nzima kama vyosema teknohama nyinyi redio mnaichukulia vipi umuhimu wake hivi sasa namredio huku drc na umuhimu mkubwa sana ah, licha ya kuja mitandao ya kijamii lakini umuhimu wa radio kama hivo alivyokuwa zamani nzi zenu maanasisi wa siku hizi hapa lakini vile vilevile redio inabaki kuwa katika uh, katika hali ya, ya nguvu zaidi mfano katika jimbo hili hapa la tanganyika uh, ni takriban kuanzia kilomita saba tu hapa kwenda huko inakuwa ina usubufu sana na mtandao sasa wale ambao wako huko kijijini wanakuwa wanategemea redio kupata taarifa za kiserikali taarifa hata matangazo ya hapa na pale na utakuta kule wazee wamekusanyana wawili watatu wanne wanasikiliza redio kama alivyosema hapo mzee um, wetu kutoka tanzania kule ni kwamba hata kama hakuna umeme lakini redio inaendelea kuwa na umuhimu sana na hilo linawapa hata wale waandishi wa habari wanapoenda kutafuta habari huko kijijini inawapa faraja sana tofauti na hao ambao siku hizi wanakuwa wanafikiria labda mtandao ndo kila kitu na kile ambacho ni muhimu sana kwa redio ni kwamba kitu kitakapokuwa kinatangazwa kwenye redio kinaonekana hicho ni muhimu sana kuliko hata kwenye mitandao ya kawaida nam sasa mrin turudi kwako sasa ulikuwa unazungumzia nafasi katika mitandao na kadhalika kama zuber amesema redio hivi sasa ina chukua nafasi gani ubunifu gani kuingia katika kushindana na vyombo hivi vipya kwa upande wangu imekuwa ni changamoto sana maanake ilisipa wakati unapata waandishi wa habari ama watu ambao wanafanya kwenye redio wanapata changamoto kwenye na yale ambayo yanatokea kwenye social media unapata mtu yoyote anaweza kuwa na platform yake kwenye social media anaandika chochote sasa so, swanapata mwandishi wa habari wa redio Ana, anapata wakati mgumu sana kufuatilia wakati mwingine kuna mambo fake news yanawekwa kwenye mitandao ya kijamii kisha yule ambaye ni mwandishi ambaye anajua na kanuni na masharti ya kuzingatia anapata awezi kuambatana na mambo social media lakini kaa wakati watu wakakubaliana e, wakaamua kuwa ni sawa social media mahali ambapo tumesikia hatuwezi sema hatuwezi tutaachaiayange <coughs> wanapata redio kadha wa kadha wanaingia kwene uh, kwenye hayo hayo unapata mikataba kuna hiyo facebook kuna X, kuna wale ambao instagram maanake pia unaangalia wana wasikilizaji tofauti tofauti kuna wale vijana watasema hapana facebook ni mambo ya wazee wazee nao watasema instagram mambo ni mambo ya vijana so unapata kila reioi inajua washikilizaji wake na inajua vile ambavyo wanataka ku, kuwahusisha kuwa kwenye mambo ambayo wanazungumza wana katika jamii kila siku so ni kitu ambayo ina, ina, inaendelea kubunyika na ku, kwenye kwenye hiyo uwanja hamza anavozungumza uh, uh, marin ni kwamba changamoto hiyo inajitokeza na hapa kunakuja lile swala la vipi kuanisha kati ya habari ya kweli na habari za uongo ambao tunajuainajitokeza katika uzoefu wako uledi wako na ujuzi wako unafikiri nini cha kufanya nini cha kuweza kuhakikisha kwamba habari zinaendelea kuwa za kuaminika hasa watu wa redio ambao wanakabiliwa na changamoto adushakur kwa hakika uh, nakubaliana uh, na alichosema mrin kwamba taarifa zisizokuwa za uhakika zinatolewa kwenye vyombo vya habari vya mitandaoni hivi uh, lakini kama alivyosema zuberi wa kule manyema ni kwamba redio bado inaaminika sasa kwa sababu hiyo mm, uh, kushindana na ushindani uliopo sasa ili redio ishike nafasi yake ambayo ndio nafasi yake ya asili ni kwamba watangazaji wa sasa wajizatiti katika maadili ya utangazaji e, hapa tanzania leo katika kuadhimisha siku hii ya redio duniani mamlaka ya mawasiliano yani tcra imefanya kongamano kuli dodoma na kaulimbiu yao leo imekuwa ni maadili na taaluma ya utangazaji uh, kwa hiyo ikiwa kama redio zitafuata yale maadili yake na kutakuwa watu watafanya kazi kwa weledi mkubwa kama ilivyokuwa zamani uh, redio itashindana na vyombo hivi vya habari kwa sababu kila siku ukweli naam lakini kuna lile swala ambalo linajitokeza sasa hivi kwamba kweli tukifuata misingi halisi ya uledi ya uandishi wa habari utakuwa na habari za uhakika lakini unakuta kwamba mtu yoyote mwenye simu mtu yoyote anaweza kufungua youtube anaweza kuingia lakini anapata pesa watu wa redio wanajikuta katika hali ambapo hawapati mishahara hawalipi vya kutosha vipi wanaweza kufanya na whakika tunaweka watu ambao wanaweza kufanya kazi ile kwa uzuri zaidi uh, hilo ni swala la ubunifu tu uh, kwa sababu uh, siku hizi kuna redio za Uh, kwenye manisipa huko za uh, kwenye nini mikoa uh, wao wanaweza kufanya vipindi vya kusisimua maendeleo yao wenyewe ya pale walipo na kutokana na hilo wanaweza wkaishariwishi halmashauri au wafanyibiashara wa pale wakachangia ili kwamba waweze kuboresha kile kipindi na ikiwa wataweza kufanya hivyo itawaletea uh, kipato hali kadhalika wanaweza wakafanya vipindi vingine ambavyo uh, vitawavutia wale watu wa mathalani wa simu au bidhaa zingine ambazo zinataka kuwavutia uh, vijana sasa ikiwa wanaweza wakafanya vipindi vitakavyowavutia vijana na ni kwenye redio ni lazima wale watu watataka kukuthamini na wakikuthamini basi unakuwa umepata kipato nam bila shaka sasa zuberi huko nyinyi kwenyu nyi vijana kama ulivyosema redio kweli bado inaaminika na kadhalika mashindano haya mnakabiliana nao vipi kushindana na wale ambao wanatangaza kwenye youtube wala wanatangaza kwenye x na kadhalika nam kama nilivyosema awali redio ina uhakika wake tofauti na vile ambavyo mtu anaweza akajichukulia eh, kile ambacho anachoona akitangaza ili ajipatie pesa tambuka kwamba kwenye radio ni kitu ili kitu kiitangazwa kwenye radio tayari kimepitia kwenye mikono ya watu kadha wa kadha kimehaririwa na tofauti na mtu hivi mtu anaweza akaunda chaneli yake ya youtube na akaamua labda mimi leo nikampige mtu picha hapa ili nitafsiri picha ile pale atatafsiri vile anavyotaka ili watu apate kuona na kushawishika lakini kile ambacho kinachohitajika kwa mtu wa kijijini apate kuelewa kile kitu inapatikana kwenye redio sababu mtu atatafsiria na sababu na umuhimu na kile ambacho kinachohitajika kwenye jamii pate kupata hili nikirejea kwenye swali lako la msingi kweli hapa kuna changamoto fulani ambayo watu wanakabiliana nayo sababu wengi wanakuwa wanahitaji tu mapato na no ukiangalia kabisa kwenye redio ili kupata kile ambacho labda unaweza ukafikiria labda kitakuridhisha na familia yako inakuwa ni mtihani sana hilo ndo changamoto pekee ambayo watu kama waandishi wa habari hapa tunakumbana nayo na wengi wanakuwa wanakimbilia huko lakini kinachohitajika si pesa licha ya pesa ni kitu ambacho kinaweza kikasaidia mwanaadamu lakini kinachohitajika ni habari iliyokuwa imehaririwa vizuri naam kwa hivyo umeeleza vizuri sana morin kwenu nyinyi huko kenya mnafanya vipi manake uh, taswira ya uandishi wa habari mtu anaweza kuona kwamba kuna, kwa kuna tofauti tofauti kutokana na sera mbalimbali mbali. kama tumepata ripoti kule tanzania watu tutakuja kwako kwakowewe hamza vile vile nitauliza swali hili ni kwamba watu huku kenya wanaona wana uhuru zaidi ukikuta uganda watu wanabaa na waandishi wa habari na hili swala la vile vile kutoa habari za uhakika kenya nyi mnafuatilia vipi maadili katika uandishi wa habari naam apande wa kenya pia kama nakuwa imekuwa ni changamoto kwa muda mrefu vile kumekuwa na mikutano na maajijio ambayo yametuelekeza jinsi ambavo tunaweza tukashauri tuka kwa uh, mfano uh, kama baraza la vyombo vya habari habaridiano kenya huwa tuko nahidiya huwa kwa kila siku wanaangalia uh, uh, vile, vile ujunge na stor ambazo zinawekwa mtandaoni kwenye gazeti kwenye tv check kuangalia uhakika wa habari hizo pia huwa tunaelimisha umma tunaelimisha wenye vyombo vya habari na waandishi wa habari kwamba kwa kila kwa kila uh, station ama kwa kila uh, chombo cha habari ambacho wana, wana, wanafanya kazi huko inafaa wawe na fact checkers kuhakikisha kuwa kabla waama kabla waeneze habari yoyote wamehakikisha habari hiyo ni ya sahihi na pia tunawa na hizoza hiyo itakuwa ni kazi ambao fanya kirahisi si lazima watatizike waanze kuangalia kando na kando wakishingwa ni vipi kisha labda nikisonga kando kidogo na masuala ya saa hizi artificial intelligence mm-hmm. kuna mambo mengi ambayo yanaendelea na unapata uh, ina- inazidi ku, ku, ku, kukitiri na kuwa uh, so ina, inapata sura tofauti kila kuchao hasa unapata artificial intelligence kuna watu wanatumia kwa njia ambayo si, si nzuri pia wakati huo huo tumejaribu ku... kuwa na miongozo ilikuwa e, ni mwezi uliopita tumekaa na kamati na technical working group ambayo imetoka yine... so, na imekuwa na mwongozo ambayo hiyo yine... mwongozo itakuwa imaelekeza waandishi wa habari kuhusu bila ambavyo artificial intelligence kwenye kazi yao hiyo uh, swala zuri kabisa manake e, ai ndo tunaelekea huko lakini hamza kwanza kabla ya hapo huko tanzania kumekuwa na ripoti kwamba uh, waandishi wa habari au vyombo vya habari vimekuwa na uoga sana kugusa masuala tete manake ukizungumza na upinzani au ukionekana vile unazungumzia mambo ya upinzani unachukuliwa hatua na kadhalika imesababisha vituo vingi sasa badala ya kutoa habari na mambo ya kisiasa wanazungumzia zaidi utasikia uh, muziki na mambo ya kijamii na udaku na hivyo wananchi vile vile wanakosa ukweli wa mambo wanaenda kutafuta redio za nje kuna ukweli hiyo na unafikiri kuna hatari kwa upande huo uhuru wa wandishi wa habari ni sehemu mbili ya kwanza ni kweli watu wanakwenda redio za nje kutaka kupata habari eh, sahihi eh, lakini kuzungumza kuhusu uhuru wa uandishi hapa hasa kwa awamu hii ya sasa umerudi na tumianeni umerudi kwa sababu eh, awamu iliyopita waandishi walipata tabu sana sana sana sana kila aina ya ardha iliwapata kwa hiyo wakashikwa na uoga wakati ule na baadhi yao mpaka sasa bado wanakwenda wanauendeleza ule uoga wao wenyewe wanajifanya uh, kama ndio nikifanya hivi serikali itafanya hivi ambavyo kwa hakika si kinyumi kwa sababu uh, uh, uh, rais uh, uh, samia suluh hassan na juzi juzi tu hapa Uh, waziri wa habari na teknolojia ya mawasiliano uh, nape nauye alisema uh, kwamba uh, ni makosa kituo kimoja cha television kilifanya kwa kumwalika zmakamu mwenyekiti wa chama kimoja cha upinzani alafu wao wakakisitisha kile kipindi wakasema kwamba ni amri kutoka juu uh, waziri akasema hadharani na akarudia mara nyingi kwamba hakuna amri yoyote iliyotoka juu au itakaotoka juu uh, kwa hiyo uh, hao hicho kituo kimefanya wao makosa kwa kufanya hilo kitendo nam kwa hivyo inaonekana kwamba wenyewe kwa, weyewevyombo vya habari venyewe tu vinaogopa uoga augal anasema waliuwa kutoka enzi ile iliyopita na sasa nini kinafanyika kuweza kuzuia katika miaka inayokuja kuhakikisha kwamba kuna uhuru huo unafikiri inaweza kupatikana uhuru hupo isipokuwa sasa ni kubadilisha tu fikra za waandishi na watangazaji uh, wako baadhi ya watu uh, baadhi ya magazeti siku hizi yanaandika habari kinagaubaga ubaga kabisa mm-hmm. eh, habari ambazo uh, kwa sisi wazee tuliopitia enzi nyingi naona huhu amasema kweli hawa wana uh, moyo kweli kweli lakini hakuna kinachofanywa mm-hmm. tofauti na enzi zilizopita kwa hiyo hiyo kwa hakika jukumu uh, si la serikali hukumu ni la watu wenyewe waandishi au wamiliki wa vyombo vya habari iyo bila shaka inabidi wachukue hatua za haraka waone kwamba sheria zinapitishwa kuondoa zile sheria ambazo zinaweza kuwa ni ngumu kabisa kwa habari wa nafikiri uh, kwako zuberi huko swala la ai swala la teknolojia uh, kama tunavyojua kuna matatizo mengi wukotanganyika lakini kule kivu kaskazini najua waandishi wa habari huwa wanatishiwa vile vile unaweza kusemaje kwa pamoja maanake tumebakisha kama dakika tatu nne hivi uh, inachukuliwa vipi mnakabiliana na vipi matatizo haya mepya hasa hii ai ambapo sauti ya mtu inaweza kuigizwa kafanya kama kompyuta ikaleta matatizo hiyo ni changamoto kubwa ambayo watu wanapishana wanapishananayo wanakumbana nayo hapa lakini hakuna jinsi sababu kile ambacho kinachohitajika sasa hivi ni kuwa kwanza na uhakika wa kile ambacho unachokifanya wewe na uwe na uthibitisho natolea mfano hapa hivi karibuni kuna makala ambayo mi niliandaa ikawa eh, mtu mmoja akataka na mimi nimwandikie makala vile vile nilivyomwandikia kwake ikawa akawa anasikia uoga kusema ah makala aya bwana mii nitakuja kufungwa kitu ambacho lau kama mtu kijamini unaweza ukakipitisha tu lakini vile vilevile kuhusiana na suala hilo hapo inakuwa ni ngumu sana huku kuwa na ule uhakika kusema kwamba iki mtakacho je kitakubalika nam hiyo bila shaka swala inategemea watu wenyewe kwa wenyewe manake kuna swala jingine ambapo redio na vituo vingi vinaamilikiwa na wanasiasa vile vile morin tukiangalia bado dakika mbili tatu hivi kila mtu labda ataweza kutoa maoni yake nini mstakbal wa redio redio itaendelea kuwa muhimu lakini vipi inaweza kuendelea katika hali mpya mazingira haya mapya unaona vipi upande wangu mi naona redio itaendelea kuwa chombo muhimu sana kwenye jamii lakini jambo la kwanza ambalo tunafaa tulizingatie zaidi ni kuwa uh, environment inazidi kubadilika na landscape ya yamia pia inazidi kubadilika kwa hivyo inafaa tuwe wabunifu sana wakati tunaongea tuna maswala ya redio tumre kama hiyo teknoloji tukubali kuwa teknoloji iko hapa na sisi na hatuwezi tutaepuka kama ukiangalia kenya miaka ya nyuma ilikuwa huko6 tulikuwa na redio ya kwanza ambayo ilikuwa ni mombasa wakati wa voice of kenya hiyo sauti ya vita mm. wakati huo na wakati wa sasa vile ambavyo walikuwa na ripoti na sahii ni tofauti so lazima mtu azingatie ubunifu katika kazi yake naam asante sana hamza kwako wewe unafikiri mustakbal wa redio unabidi uwe vipi na unabidi ucha, ukabiliane vipi na hali mpya mazingira mapya haya Uh, mustakabali wa radio ambao radio kwa vyovyote vile itaendelea uh, lakini kinachobidi sasa ni kwa wale wahusika wa sasa katika kupata mustakbali mzuri ni waende na jinsi hali ilivyo hivi sasa watizame uh, nini kinachotakiwa na nini wakifanye uh, na sehemu nyingi za duniani hasa hapo tanzania vijana ndio wengi kwa hiyo ni lazima sasa tuwavute wale vijana kwenye redio tuwaondoe kwenye ile miziki ambayo hata haina kichwa wala miguu ili tuwaletee habari ambazo zitawagusa wao wenyewe kuna masuala ya afya kuna masuala ya elimu na maswali chungu mzima ambayo yanaweza kawavuta vijana nam asante sana zuberi sekunde thelathini wewe unaonaje kijana kati yatu sisi nam upande wangu wa wahusika wa vyombo vya habari basi nao pia wajiongeze pia il ambacho sasa hivi teknolojia inakuwa kubwa na wao pia wawekezi hata kwenye redio hizo hapo za mitandao ili wale ambao wako kwenye mitandao nao wapate mita redio hiyo hapo pia asante sana zubeir ali kutoka jimbo la tanganyika pamoja tulikuwa naye hamza kasongo kutoka tanzania na morin modi kutoka kenya asanteni sana imekuwa e mazungumzo mazuri tutaendelea wakati mwingine mlikuwa mkisikiliza kwa undani kutoka kisahili ya kiswahili ya sautmerika hapa studio mimi ilikuwa abdu shakur abud