dha kiswahili ya sautiameriawashint dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zikifuatazwo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamau rais wa zamani wa marekani donald trump leo amefika mbele ya mahakama moja ya serikali ya florida ili kusikilizwa kwa faraka kuhusu kesi dhidi yake akituhumiwa kushikilia nyaraka za siri za serikali kikao cha leo ni cha kuzungumzia mikakati ya kuendeshwa kwa kesi hiyo ambayo uamuzi wa wake utafanyika mei 20 trump anakabiliwa na kesi kadhaa za uhalifu akituhumiwa kuhifadhi nyaraka muhimu za serikali kwenye makazi yake ya kifahari ya malago florida pamoja na kuzia maafisa wa fbi kuchuku, kuzichukua jaji an canon anasikiliza hoja kutoka kwa mawakili wa trump nyakati za asubuhi wakati akisikiliza waendesha mashtaka nyakati za dhuhuri trump na msafara wake wanasemekana kuwasili kwenye mahkama hiyo muda w mfupi tu baada ya saa tatu za asubuhi kampuni ya marekani ya uchimbaji madini inayomilikia na bilionea robert freland ya high power exploration i au hpx imesema leo kwamba imetia mkataba na serikali ya liberia pamoja na kampuni ya guma africa group ya kujenga reli pamoja na barabara zitakaounganisha taifa hilo na guinea kulingana na taarifa hpx miradi hiyo kwa jina liberty corridor inatarajiwa kuunganisha eneo hilo la afrika magharibi na masoko ya kimataifa ikitarajiwa kugharimu kati ya dola bilioni tatu na tano za kimarekani guma afrika inaongozwa na mfanyabiashara wa afrika kusini robert gumede mradi huu unajumuisha njia ya reli kuanzia wilaya ya nimba nchini guinea hadi kwenye bandari mpya ya kina kirefu nchini liberia hata hivyo taarifa iliyotolewa haijatoa muda uliowekwa wa kukamilika kwa mradi huo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc mashambulizi ya anga israel, ya israel mapema leo yamedondosha makombora kwenye mji wa rafa na kuwa takriban watu 0 kulingana na maafisa wa afya wa ukanda wa gaza ambao tayari kuna takriban wakazi milioni m waliotoroka kutoka maeneo mengine ya gaza ili kuepuka mapigano wakazi wanasema wameshuhudia makombora ya kidondoka karibu na kambi ya wakimbizi pamoja na makazi ya watu pamoja na misikiti jeshi la israel kwa upande wake limesema kwamba lililenga ngome za magaidi ndani ya rafa na kwamba wakati wa operesheni hiyo wamefanikiwa kuokoa mateka wawili wa israel wenye asili ya argentina waliokuwa wanashikiliwa na wanamgambo wa hamas waziri mkuu wa isra benjamin netanyahu amepongeza operesheni iyo akisema kwamba taifa lake halitapoteza nafasi hata moja ya kurejesha mateka walioshikiliwa na hamas katika ukanda wa gaza shinikizo la kijeshi hadi ushindi ndilo pekee litakalopelekea kuachiliwa kwa mateka wote amesema netanyahu zaidi ya miezi minne ya mapigano pamoja na amri za kuondoka kwa wakazi kutoka gaza zimewasababisha wapalestina wa wakanda, hiyo yote kuhamia upande wa kusini wengi wao wakiishi kwenye makambi ya umoja wa mataifa yenye misongamano mikubwa karibu na mji wa rafa rais wa marekani joe biden leo jumatatu amekutana na kufanya mazungumzo na mfalme abdullah Wapili wa pili wa joldan kwenye white house mjini washington juu ya swala la kuachiliwa kwa mateka waliopo gaza pamoja na kuongezeka kwa wasiwasi kutokana na operesheni za kijeshi za israel kwenye mji wa bandari wa rafa hicho ndicho kikao cha kwanza cha washirika hao tangu kuawa kwa wanajeshi watatu wa marekani mwezi uliopita kwenye shambulizi la droni katika kituo kimoja cha kijeshi cha marekani nchini jordan biden alilaumu wanamgambo wa kihudhi wanaoungwa mkono na iran kwa shambulio hilo likiwa la kwanza dhidi ya marekani nchini humo baada ya miezi kadhaa ya mashambulizi kutoka kwenye makundi kama hayo dhidi ya wanajeshi wa marekani kote mashariki ya kati mkutano wao umefanyika wakati biden na washauri wake wakijitahidi kuitisha sitisho lingine la mapigano kati ya israel na hamas ili kuruhusu kupelekwa kwa misaada ya kibinadam huko gaza pamoja na kuachiliwa kwa mateka wa israel wanaoendelea kushikiliwa jeshi la tunisia leo limesema kwamba takriban wahamiaji 17b waliokuwa kwenye boti wakielekea italy hawajulikani walipo kwa mujibu wa shirika la habari la reuters miongoni mwa wahamiaji hao ni mtoto wa umri wa miaka mitano aliyekuwa kwenye boti hiyo ya uvuvi iliyotokea bazet kaskazini mwa tunisia wiki iliyopita afisa wa kijeshi kwa jina hosem edin jebably amesema walinda mahari wakishirikiana na jeshi la wanaheo wameanza operesheni ya kusaka wahamiaji hao kwa kutumia kutumiap zo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harrison camaun kwa undani jina langu ni huba hubaapi ikiwa hapa wahingt dc leo tunaangazia taarifa kuhusu watoto ambao vchini sudan wako hatarini kukabiliwa kutapia mulo wa hali juu kwa mujibu wa shirika la unicef na katika sehemu ya pili tutajadili licha kuongezeka kwa uposoaji mwaziri mkuu wa israel benjamin netanyahu ametetea azima yake kuanzisha operesheni za kijeshi za ardhi huko rafa huu ni mji wa mpaka ambao hivi sasa wana wahifadhi zaidi ya wapalestina milioni moja ambao wanasema hawana kwengineko pa kwenda katika kujadili swala la sudan niko naye abdullahi boru mtaalam wa maswala ya wakimbizi abdullahi watoto zaidi ya laki sita nchini sudan wana uwezekano wa kukumbwa na aina mbaya zaidi ya utapia mlo mwaka huu na makumi ya maelfu wanaweza kufa haya ni kwa mujibu wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto watotoef na limetoa kama onyo iwapo msaada wa dharura hautafika watoto milioni tt5 wanaweza kukumbwa na utapia mlo wa juu ili kuokoa maisha unief inasema inahitaji chakula na vilevile vile wakati huo huo ef inazidi kutoa chakula cha virutubisho vilivyo kwa watoto wanaokabiliwa na utapia mlo hasa walio chini ya umri wa miaka mitano nchini sudan unafuatilia swala hili la sudan na wakimbizi kwa muda hali iko vipi tunavyozungumza kwa sasa shukrani shukranuba pengine tuchukue za nyuma ndipo tuweze kupata A, taswira pana zaidi ni iposa tutawaregelea hali ambayo inawakumba watoto jambo ambalo ni la kukatisha maini kimsingi ni kwamba sasa mwezi wa nne mwaka huu a, itakuwa ni mwaka mmoja tangu vita vya nchi ya sudan ilipoanza hivyi ni kumaanisha sasa katika kipindi cha miezi minane vita hivi vimekuwa vikiendelea kati ya kundi la rsf linaloongozwa na bwana dagalo na kundi la jeshi linaloongozwa na jenerali linalo burhan kimsingi ni kwamba vita hivi vinaendelea wakati ambapo umoja wa mataifa mashirika ya kikanda na hata mashirika na, na nchi za magharibi hususan vimekuwa havijafanya kazi nzuri <coughs> k mradi katika kuitafutia ufumbuzi swala hili na hatua tatu nsingi ambazo zinahitaji kufanyika mwanzo ni usikishwaji wa mapigano juhudi za kujaribu kufanya hivi havijafua mm-hmm. dafu kwa kuwa hatua nyingi tu uh, kundi hili mbili ambazo zinazo zinazozozana na wale ambao wanaunga mkono wamekataa kuafikiana kingine ni kwamba vyakula vya misaada kama havitaweza kuingia hii itakuwa ni vigumu zaidi manake vita ilianza msimu wa upanzi msimu wa upanzi wengine umekuja na tunaelekea msimu wa kuvuna na kama watu hawajapanda wa hakuna kitu watakachovuna vyakula vya misaada haviingii na ya tatu ni uwajibishwaji kwa hiyo ukichukua muktadha huu kwa upana na kwa undani na ukiangazia watoto basi utakuta kwamba watoto sasa ndi wanaathiri wa zaidi kwa kuwa hakuna vyakula vya kutosha wazazi hawawezi kuwapa watoto wao vyakula vya kutosha hawakwendi shule kwa hiyoo wa hayo yote yanachangia na naina waathiri zaidi watoto kwa kuwa watoto hawawezi kwenda kwingine na katika uh, kambi ya wakimbizi wa wale ambao wametoka nje ya nchi karibu takriban watu milioni mbili na waleo waliosalia nchini takriban zaidi ya milioni nane kwa hiyo ni katika muktadha huu ndipo huu hali, hali hii watoto kuwa na utapia mlo unaendelea nabdhulai na vita vya miezi kumi nchini sudan kati ya vikosi vyake, vyake vya kijeshi na kikosi cha msaada ule wa rsf vimeharibu miundombinu ya nchi hiyo na kuweka maelfu ya watoto katika hatari huku mamilioni ya watu wakihama makazi yao ndani na nje nchi je suala la sudani limesahaulika vipi licha ya vita hivi kuonekana kuwa mbaya tangu kuanza kwake ni jambo ambalo ni la kuvunja moyo ukizingatia kwamba nchi hii inapakana na nchi tano na hivyo ni kumaanisha kwamba vita ambavyo athari vya vita havitasalia tu nchini sudan no. kwa, kwa hiyo itaweza kuathiri mataifa mengine tu nikitolea tu mfano kufikia sasa zaidi ya watu elfu mia tano wengi wao wakiwa raia kutoka nchi ya sudan kusini wengi wao ni watu ambao walihama vita nchini kwao sudan kusini wamerejea nyumbani hii inavunja moyo tu sio tu eti kwamba sudan imesaulika na mataifa ya magharibi wengi wao ambao wanamisaada pamoja na kuwa na uzito wa kidiplomasia na kisiasa sudan pia imesaulika kikanda mashirika ya kikanda ikizingatia kwamba mashirika haya kama Egan, shirika la au muungano um, uh, wa afrika mashirika hayo yamekosa kutoa mwelekeo au nia ya kujaribu kutatua suala hili na hii ni kinyume na ukilinganisha miaka ishirini yiliyopita ambapo sudan kulikuwa na vita katika eneo la darfur na mashirika haya ya kikanda mataifa ya kikanda viongozi wa kikanda waliweza kuingilia a kuingiliwa kwao kwao ilipia uzito mkubwa zaidi na mashirika ya kimataifa na swala hilo liliweza kushughulikiwa lakini sasa tunavyozungumza hata ukiangalia tu takwimu za za, za kijuujuu nikimaanisha je mpango wa msaada wa kibinadamu wa sudan hadi sasa haujapata pesa za kutosha wale ambao wanafrahi kuwakaribisha wakimbizi bado wakimbizi hao wanaishi katika hali duni zaidi naam sasa bwana abdullah unicef inaomba dola milioni mia nane arobaini kusaidia zaidi ya watoto milioni saba nukta tano nchini sudan wakati vita vikiendelea nusu ya wakazi wa sudan ambao ni takriban watu milioni ishirini na tano wanahitaji msaada wa kibinadam na ulinzi wakati zaidi ya milioni moja nukta tano amekimbilia jamhuri ya afrika ya kati kama vile chad misri ethiopia na hata sudan kusini haya yote ikiwa ni kulingana na umoja wa mataifa nani anapaswa kuingilia kati kumaliza mzozo wa kibinadamu nchini sudan ambao sasa unaonekana kuwaweka watoto katika hatari kubwa zaidi hebu tutofautishe njia na hatua ambazo zinazohitajika uwe ni hatua za kisasa mbapo zinahitaji kufanyika hivi sasa na hatua ya muda wa baadaye hatua ya sasa ni kwamba mataifa ya magharibi yanahitaji kuwapa mashirika kama kamapesa na misaada wanazohitaji kando na hayo kando na hayo kuna mashirika ya watu ambao wamejitolea nchini sudan ambayo yanaongozwa na mashirika ya watu kutoka sudan mashirika hayo yamekuwa katika mstari wa mbele katika kuhakikisha kwamba vyakula vya misaada kwa walee ambao ni wanyonge zaidi inazidi kutolewa sio tu kwa hiyo katika kutoa uh, uh, ushauri mashirika ya kaaya ef yanahitaji lakini mashirika ya, ya, ya wananchi wa sudan yanahitaji zaidi hiyo ni hatua ya muhimu na ya sasa ingine ni kwamba mashirika ya mataifa ya kikanda yanahitaji kuwaruhusu viongozi uh, uh, wakimbizi hao waweze kukuja sio tu kukuja mashirika ya kimataifa yawasaidie katika kukabiliana na hali hiyo kwa mfano ukitolea tu mfano nchi ya chad Ndi. imekuwa na wakimbizi zaidi ya elfu mia nne kutoka miaka ishirini ya vita yadarfu ya zamani wengi kumi kwa mamia wameingia nchini uh, chad tena baada ya vita hivi k- k- k- k- kuzuka kwa hiyo hiyoha kuwa ni nchi maskini inahitaji usaidizi kingine sasa muungano wa afrika shirika la kikanda la inahitaji kuchukua hatua za dharura katika kuhakikisha kwamba kuna suluhu ya kisiasa kwa vita hii kwa kuwa kadri vita hivi vinazidi kuen, ku, ku, ku, ku, kuendelea ndipo hali ya watu hususan watoto na mama itazidi kuzorota na, na je dunia inafaa kuangazia vipi mgogoro huu wa sudan manake mambo ni mengi sana maafa yapoia katika mataifa mengi lakini swala la sudan linaonekana kuwa linaelekea katika njia ambao wengi wanasema ni mbaya sana kwa hivyo dunia inaangazia vipi mgogoro huu ebu tutolee tu mfano vita ambavyo vinaingia miaka yake ya pili vita ya ukrain jinsi mataifa ya magharibi yalivyojituma katika kuwakubali wakimbizi katika kutoa pesa hapa jijini washington katika bunge la la, la, la congress shughuli nzima juhudi nzima ya rais wakati ambapo anapambana na, na shughuli nyingine pamoja na kuwania nafasi ya urais kwa kwa, kwa, kwa muhula wa pili ni kuhakikisha y kwamba ukraine inapata usaidizi ambayo inayohitaji ukiangalia idadi ya raia wa ukraine na idadi na, ya raia wa sudan si tofauti sana kwa kweli sudan ina karibu zaidi ya milioni moja raiya kuliko ukrain wale ambao wamefurushwa makwao sasa ni takriban watutakriban wa, idadi ya khartum nzima wameachishwa bila makao lakini ukizingatia kwamba hakuna viongozi wa ngazi za juu kutoka magharibi hakuna viongozi wakuu waki, waku kutoka mashirika ya kikanda yameweza hata kuzuru wakimbizi hao yameweza hata kuku, kuku, kuwa katika katika maeneo ya mipaka kuwaambia sisi tuko nani hawajawahi kuwa katika eneo la pwani la, uh, la la sudan port sudan kwa hiyo hayo yote yanahitajika kutokana na uwezo wa kisiasa uwezo wa kidiplomasia raslimali za pesa na hali ili yao sudan hususa akina mama na watoto wasizidi kukumbana na madhila kila uchao bwana abdullahi swali la mwisho katika utafiti wako ambao mara nyingi <tuhi> wameangazia sana a, madhila ya wakimbizi na hasa katika taifa la sudan ipi hatari kuu iwapo mzozo huu hautafika mwisho au kutafutiwa suluhu ya kudumu kama swala hili halitapata mwarobaini wa kutosha swala salsudan ni, ni nchi moja kubwa sana barani afrika ni nchi ambayo pia iko katika eneo la nchi ya kimataifa ya kiafrika mataifa ya nchi ki ya, ya kiarabu maanake ni moja mmoja wanachama wa jumuiya ya nchi za kiarabu kwa hiyo athari ambazo zitatokea ni chungu nzima tu nikitolea tu kijuujuu kando na madila ambazo zinauwazinazowakumba raia wa sudan ni pamoja na nchi ambazo si za kikanda iwapo mataifa ya magharibi yatakosa kuchukua hatua za za dhati za, za na endelefu utakuta nchi ya milki ya kiarabu nchi ya iran bado sasa wanazozana hivi majuzi tu uh, general burhan alikuwa nchini tehan nchini iran tehran kujaribu kupata zana za za vita nchi ya milki ya kiarabu inawaunga ina, ina mkono taifa tafinaunga mkono kundi la hivyo ni kumaanisha kwamba kutakuwa na vita na u- u- mata- yalee mataifa ambayo siyatikana kujaribu kupigania ushawishi ya siku za kesho na za baadaye za nchi ya sudan jambo ambalo pia mataifa ya magharibi yatakuwa yatapoteza na kabla ya kufika siku hiyo ya mwisho raia wengi wa sudan watakufa wengi siko wa sababu ya vita pekee yake kwa ajili ya kukosa mlo wa kutosha kwa ajili ya kukosa hospitali watoto hawatakwenda shule akina mama watazidi kubakwa na hii itakuwa ni fursa ambayo wengi wataiangalia ni kama nafasi mashirika na ya kikanda serikali ya kikanda serikali ya kijumuia yamepoteza katika kuwalinda haki za watoto akina mama na, na raia wa sudan nam asante sana abdulahi msikilizaji umoja wa mataifa unazidi kuimiza mataifa ya nje kuto wa sahau, raia waliojipata kwenye machafuko nchini sudan huku dola bilioni 41 ikihitajika ili kufanikisha misaada ya kibinadam kuwasaidia raia wa taifa la sudan waliokimbilia mataifa jirani basi usiende mbali tutakuwa na sehemu ya pili katika kipindi cha kwa undani basi karibu tena msikilizaji hii ni awamu ya pili ya kipindi cha kwa undani licha ya kuongezeka kwa ukosoaji waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu ametetea azima yake ya kuanzisha operesheni za kijeshi za ardhi huko rafa huo ni mji wa mpaka ambao hivi sasa unawahifadhi zaidi ya wa wapalestina milioni moja ambao wanasema hawana kwingineko pa kwenda naungana na mtaalamu wa masuala ya diplomasia edgar gidhua kutoka nairobi kenya bwana gidhua kuanzishwa kwa, kwa operesheni za kijeshi huko rafa mbona israel inalenga kuanza operesheni hii huko rafa asanti sana kwa mwaliko wako uh, taifa la israel wakati huu wamekuwa wame- wamepata wakati mgumu sana kwa maana wameona maoni ya dunia ni kama inawageuka lakini kwa mambo ya kidiplomasia na pia mambo ya, ya kiusalama taifa mataifa yote dunia mzima huwa yanafanya mambo kwanza wakizingatia usalama wao na mafilahi yao kwa hivo majeshi ya israel kuanzia kuanzia uh, operation yao hi upande wa rafa ni kwa sababu wanataka kuwasukuma hawa wapalestina na wanataka pia tuseme ku, ku, ni kama kuwakaza zaidi hawataki uhusiano wao na majeshi yoyote ambayo ama hatari yyote ambayo anapata uh, wale wanamgambo wa, wa hamas na nini kwa hivyo hii eneo ya rafa ni kwa sababu ni ni, ni ni mahali ambapo israel pia wamekuwa wakiangazia na ni mahali ambao wanataka kwa hivyo uh, majeshi kwenda upande ule na. ni israel kuendeleza tu ile vita yake ya kuwa hawatawacha kusukumana na kikundi cha hamas ama kuwasukuma palestina hadi watoe eh, wale hamas kutoka katikati yao na nbanagidu wakumbuka kwamba eneo la rafa ni eneo ambalo ni la mpaka na taifa la aho kwa, kwa undani labda tuna egypt linakuwa vipi ama inawekwa vipi taifa hilo katika suala hili la vita ambavyo vimekuwa kwa muda mrefu tukiangazia taifa la egypt ambayo linaendelea kwa hifadhi pia baadhi ya wa wakimbizi kutoka uh, upande wa gaza ni ukweli malengo ya taifa la israel haswa sasa kama ni tuweke waziwazi uh, uh, malengo yao na mambo ambayo wanalengea kufanya kuwasukuma wale wakimbizi kutoka upande wa rafa ni kwa sababu wanataka kuwasukuma waende katika jangwa la sinai kuna sehemu katika egypt inaitwa sinai Ndiyo. na pale ndio wanataka kuwasukuma hadi wakimbie waenda wakawe upande wa sinai na wakifika pale wana wisrael hawatawakubalia wale wapalestina warudi upande wa rafa wala hawatawakubali warudi tena upande wa gaza ama popote kwa hivyo lengo kubwa ni kuwasukuma kuwatorosha waende ile sinai peninsula na waenda wakae upande ule na upandeule nawasiwezekurudi tnanam mm-hmm. zaidi ya wa wapalestina elfu ishirin uh, na nane bwana gidhua wengi wao wanawake na watoto wameuawa katika vita hivi kwa mujibu wa wizara ya afya ghaza inayoendeshwa na hamas lakini bwana netanyahu amepuuza idadi hiyo iliyotolewa akiongeza kwamba wakati mpango unafanyiwa kazi wa kuondoa raia katika njia hatari jeshi limesonga mbele na operesheni ya ardhi huko rafa zaidi ya wa wapalestina milioni moja nukta 4 wengi wao hawana makazi huko gaza wanapatiwa hifadhi katika mji wa mpakani kama tulivyojadili hapo awali lakini ipi hatari ambayo inaweza kujitokeza ikiwa vita vitaelekezwa rafa licha ya mataifa kuonya dhidi ya uvamizi wa rafa sasa koti la dunia icj tayari walitoa msimamo wao na wa, ikawa ni kama mwelekezo ambao ulikuwa israel wajichunge kuwa hivi vita vinavyoendelea wajichunge wapunguze maafa isiyofaa katika hivi vita tayari hivi vita vikiendelea upande wa rafa na operesheni ikiendelea vile huenda ikawa kuwa kuna maafa mengine ya, ya, ya, ya tenda yakatokea na haswa hii itafanya hata hili koti la laicj litoe msimamo mkali ama lishutumu taifa la israel kwa ukali swali kubwa ambalo tunajiuliza ni kuwa kama taifa la israel litaweza kusikiza ama uh, maelekezo ya yhili koti la ij jambo la pili kumbuka taifa la amerika linaunga mkono ukubwa wa uh, taifa la israel unaposhutumu israel uh, unashutumu usaidizi unaotoka katika taifa la amerika, amerika ina, ina, nguvu zaida, ina nguvu zaidi upande wa kivita upande wa kidiplomasia ina ushawishi mkubwa kwa hivyo unaona mambo hivi vita havitaisha hivi karibuni ilhali taifa kama amerika litazidi kupatia uh, israel support na kuwashikilia mkono na kuwapatia silaha na kama hawatawashutumu kama hawatawakataza wasifanye hii operesheni taifa la israel litaendelea na wapalestina wataenda kuumia zaidi na, na inaonekana ta idadi ya maafa ita, itazidi kuwa kubwa kwa maana pia wapalestina upande wao wamefika mahali wamesema afadhali wakufe kwa nchi yao afadhali wakufe kwa udongo wao kwa nchi yao bali wasiachie israel ama wafurushwe waende katika nchi ngeni kwa hivyo pale tunakuta tuna jambo ngumu kuna changamoto kubwa sana pale pande zote mbili hakuna pande ambayo inataka kushuka chini mm-hmm. na maafa mengine huenda yakapatikana naam bwana gidhua kumekuwa na majaribio ya kusitisha vita mazungumzo ambayo yameendeshwa na wakuwa mataifa mengi je mazungumzo ya kusitisha vita yameonekana kufeli labda wamtazamo wako ni mambo gani ambayo yamesababisha mazungumzo haya kufeli maanake ni mataifa mengi ambayo yameonekana kupinga yale ambayo yanaendelea katika mataifa hayo ya Afri ya mashariki ya kati mara nyingi huwa tunasema katika kidiplomasia tukifika makubaliano ama mazungumzo ili mazungumzo yawe ya kufaa ni lazima pande zote mbili matakwa yao yaangaliwe shida tuliyo nayo wakati sasa ni kwa sababu israel hawataki kuwaona wale wapalestinia pale wapestinia hawataki kutoka gaza hawataki kutoka west bank hawataki rafa wanasema hii ni taifa yao uni, hii ni nchi waliachiwa na babu zao kwa hivyo utakuta katika upande wa dini katika upande wa kisaikolojia na katika utamaduni wao pande zote mbili zinaamini hii nchini yao kwa hivyo hawako tayari kusikiza mwenzake mambo ya ondoka eneo flani eneo fulani, enda fulani, enda fulani jambo la pili wapstiia hadi waleo wamekuwa wakisema wapatiwe watengewe na wapatiwe taifa lao e, wapewe taifa lao rasmi la na tayari wana serikali yao ambayo iko chini ya muongozo wal alafu pia kuna kikundi cha hamas pia ambacho kimeingia kimeingilia pale katika ule uongozi kwa hivyo utakuta israel hivi sasa wamesema hawataki hamas hawatakubali kuketi chini na hamas no. na ilhali wapestinia watazidi kuwapicha hawa hamas katikati yao hakuna mazungumzo yataenda mbele ndio utakuta kuwa hata mataifa mengi yakiingililia bora masharti ya israel kuwa hamas wakuwa wameondoka kama hilo sharti halitakuwa limetimizwa hakuna mazungumzo yatakuwa dafu apu. lakini uh, bwana kwa nini uh, l inataka kuanzisha pereheni yakiardhi kule raf uh, unajua sasa kwa sababu kitu cha kwanza uh, ni vile nimekuelezea wanataka lengo lao kubwa lengo lao kubwa hata kama hawatajitokeza kusema vile lakini kupitia kupitia maoni yangu na mwelekeo wa vile hivi vita vimeenda taifa la israel limepata nafasi nzuri sana limepata nafasi nzuri sana ya kuwakuza na kuwatimua waplestina kutoka makao yao wangekuwa wamewachiwa kitambo wangekuwa wamewafurusha wamewaondoa hizo eneo zote kutoka israel wamewasukuma warudi waende kule lebanon waingie misri wapotelee siria waingie katika hizo nchi za uharabuni huko taifa la israel ilibaki likiwa la wayahudi peke hivi vita vya hamas walipoanzisha walipo hivi vita walipatia taifa la israel nafasi nzuri sana ya kutekeleza mambo ambayo walikuwa wameiweka ndani yao na jambo la kwanza ni kuwaondoa wapalestina kutoka nchi yao kuwafurusha na kuwakuza kabisa kisababu kinachotumika wakati huu ni kuwa kikundi cha hamas kiko pale lakini hata hamas wakiisha vita havitaisha kati ya palestine na israel baada ya miaka mingine mitatu kutakuwa na kisababu kingine hivi vita havitaisha hadi israel iwaondoe wapalestinia kutoka taifa la israel iwasukume kule sinai egypt iwasukume lebanon iwasukume uharabuni watoke wawachie ile taifa likiwa la wayahudi peke yao hiyo ndio lengo bila, ku, bila bila bila kupita njia kando kando hiyo ndio lengo kubwa ya taifa la israeli lakini kwa mtazamo wako ikiwa ndio swali la mwisho bwana gidhua una ipi aweza kuwa ndio suluhu ya kudumu kwa mataifa hayo mawili ambayo yamekuwa kwa mzozo kwa muda mrefu suluhu ambalo iliyoko ni, ni suluhu ambayo mataifa mengi katika dunia wanapingana nalo ni suluhu la kuwe na mataifa mawili kando na ni kitu kilikuwa kimeibuniwa hapo watu walikuwa wameketi chini na wamekuja wame na hilo jambo na ni wazo nzuri taifa la israel libaki pale na taifa la palestine wapatiwe wa, wa, wa, wapatiwe g yao na pia wawe taifa na wajunge na jumuia ya mataifa mengine duniani kote lakini israel amerika na mataifa mengi katika uh, uropa hawatakubaliana na hayo wanapinga vikali kwa hivyo suluhisho ni kuwa mataifa hawa watu wanajuana hawa watu ni mandugu tukiingia katika bibilia ama Uh, ukristo ama katika waislamu tunasoma hawa ni watoto wa uh, baba mmoja ibrahim kwa hivyo wanajuana na wameweza kuishi pamoja miaka mingi hii ni shida wanaweza tatua wakikubali tu israel wakikubali tu hawa ni ndugu zetu wacha wakuwe na nchi yao tofauti na amerika iunge mkono mswada huo huu mzozo utaisha vita havitaisha kabisa lakini tutaanza kuona mwangaza hapo mbele kwa, kwa maana sasa itakuwa kila taifa inalinda mipaka yake na kuna sheria za za kidunia za international law ambazo zitalinda kila mtu lakini hiyo ndio suluhu kuwe na taifa mbili pale lakini hilo ni suluhu ambalo kila wakati likifika pale merika wanapinga israel wanapinga na mataifa mengine yanapinda kwa hivo kunakua na kuwa mtazamaji nakamilisha awamu ya mwisho ya kwa undani Umikuwa nami huba abdi kwa heri.