zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc msomaji ni mimi idi e. ligongo waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken yupo israel kwa mazungumzo leo hii na viongozi wa israel kuhusu kusitishwa kwa mapigano ya gaza na kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas mikutano hiyo na waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu waziri wa ulinzi gallant na rais isakherog inafanyika siku moja baada ya blinkn kusema viongozi wa hamas wametoa majibu yao kuhusu pendekezo hilo blinkn aliwaambia waandishi wa habari mjini doha kata kwamba marekani inachunguza kwa umakini majibu hayo na kwamba wameishirikisha israel amesisitiza wafanyakazi kwa kadri inavyoweza ili kupata makubaliano na kusonga mbele mjini washington rais wa marekani joe biden alielezea mwitikio kutoka kwa kundi la wanamgambo wa hamas kupewa kipaumbele na kusema mazungumzo yanaendelea rais wa ukrain volodmir zelenski amesema mashambulizi ya makombora ya russia jumatano yameua takribani watu watano huko kiev na miolaiv ni shambulizi jingine kubwa la anga la russia dhidi ya nchi yetu zelenski amesema kwenye mtandao wa kijamii mikoa sita imeshambuliwa na maadui huduma zetu zote kwa sasa zinafanya kazi ili kuondoa matokeo ya ugaidi huo jeshi la ukraine lilieleza kwa kina wimbi kubwa la mashambulizi ya rusia ambayo yalijumuisha ndege ishirini zisizo na rubani makombora 36 ya kujiendesha yakiwemo matano ya s yas na huku matatu yakiwa ya masafa ya mbali jeshi la anga la ukraine limesema juhudi za ulinzi wa anga wa nchi hiyo zimeharibu ndege 15 kati ya 2 zisizo na rubani pamoja na makombora 29 kati ya44 zelenski amesema shambulizi la rusia limeua mtu mmoja mjini miolaiv na kuharibu dazeni ya nyumba pande za sudani zinazohasimiana zimekubaliana kukutana kwa mazungumzo chini ya umoja wa mataifa kuwezesha kufikishwa misaada inayohitajika katika taifa hilo lenye mzozo amesema mkuu wa misaada wa umoja wa mataifa jumatano mrtin griffith amewaambia wanahabari kwamba amekuwa kwenye mawasiliano na wakuu wa pande mbili za sudan za vita vya miezi kumi vya wenyewe kwa wenyewe kuhusu kufika kwa wawakilishi wa pande hizo kujadili misaada grifith ameonya kwamba kuendelea kutofika kwa misaada ni jambo lenye kutia wasiwasi wasi mkubwa wakati mkutano wa jida uliandaliwa na saudi arabia na marekani griffith anasema ni muda mwafaka kwa umoja wa mataifa kuwa mpatanishi mapigano makali yalianza mwezi aprili mwaka jana baina ya jeshi la sudan linaloongozwa na abdul fatah al burudhan na vikosi vya akiba rsf chini ya kamanda mohamed hamdaglo na vimeshaua maelfu ya watu mali ilithibitisha leo jumatano kuondoka kwake bila kuchelewa kutoka jumuiya ya afrika magharibi ecoas ikisema haikufungwa na muda wa mwaka mmoja wa shirika hilo wa kujiondoa kulingana na waraka wa wizara ya mambo ya nje serikali ya kijeshi ya bamako ilitangaza kujiondoa kutoka ecoas januari 28 pamoja na nchi jirani za bukina faso na nijaa wizara ya mambo ya nje ya mali imesema katika barua kwa ecoas kwamba serikali ya jamhuri ya mali haifungwi tena na vikwazo vya muda vilivyotajwa katika kifungu cha 91 cha mkataba huo na serikali ya pakistan jumatano imesema takriban watu 30 wameuawa na dazeni kujeruhiwa katika milipuko miwili ya mabomo iliyolenga ofisi za kampeni za uchaguzi kusini magharibi mwa jimbo la baluchistan mashambulizi ya mabomo katika wilaya ya pishin na kila swifula yamechochea wasiwasi wa usalama kabla ya uchaguzi wa kitaifa wa alhamisi nchini humo yenye takriban watu 241 mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mimi jina langu ni idi ligongo ungana na patrik ndwimana katika matangazo ya ka undani wetu popote wanapotusikiliza katika kipindi cha undani. undani leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani o blinken huko mashariki ya kati katika juhudi za kupatikana kwa sitisho la mapigano katika vita vya gaza katika sehemu ya pili wenzetu wa mombasa wametukusanyia ripoti kuhusu ziara ya wabunge wa bunge la afrika mashariki nchini kenya kuangazia changamoto kwa biashara katika eneo hilo studio uko patrick nami hadi mwisho wa kipindi waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken jumatano alikuwa israel kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo kuhusu pendekezo la kusitisha mapigano kwa muda katika vita vya gaza na kuachiliwa huru kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas mikutano na waziri mkuu benjamin netanyahu waziri wa ulinzi ya galand na rais isak ezog inajiri siku moja baada ya blinken kusema viongozi wa hamas nao wametoa jibu lao kuhusu pendekezo hilo blinken aliwaambia waandishi wa habari mjini doha kwamba marekani imelichunguza kwa makini pendekezo hilo la hamas na imelifikisha kwa viongozi wa israel alisema tunafanya kazi kwa bidii huku tukijaribu kadri uwezekanavyo kufikia makubaliano ili tusonge mbele sio tu kuongeza muda wa makubaliano ya kuachia huru mateka lakini pia na mafanikio yote yanayoambatana na swala hilo marekani misri na qatar walisaidia kupatikana kwa pendekezo hilo ambalo linafanyiwa kazi ambalo litajumuisha sitisho la mapigano la muda kwa wiki kadhaa na kuachiliwa huru kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas sitisho la mapigano la muda la awali mwishoni mwa mwezi novemba lilidumu wiki moja na kupelekea kuachiwa huru kwa zaidi ya mateka wa israeli kutoka gaza na wafungwa 24 wa palestina waliokuwa wanashikiliwa naisrael jeshi la israeli a lilisema mateka 31 kati ya wale wanaoshikiliwa na hamas walifariki dunia mjini doha blinken alifanya mazungumzo na kiongozi wa qatar shekh tamim bin hamad althani na waziri mkuu mohamed bin abdurahman althani altani aliwambia waandishi wa habari kupitia mkalimani wake tulipokea jibu kutoka kwa hamas kuhusu swala zima la makubaliano kuhusu kuachiwa huru kwa mateka walitoa msimamo wao katika jibu hilo lakini kiujumla kuna hatua chanya waziri mkuu alielezea matumaini yake na kusema anatumai kutakuwa na matokeo mazuri juu ya kuachiwa kwa mateka na hivyo kuongeza muda wa makubaliano ya kusitisha vita lakini amejizuia kutoa maelezo zaidi kwa sababu ni swala nyeti mapema jumanne blinken alikutana na rais wa misri abdl fatah eli msemaji wa wizara mambo ya mambo ya nje ya marekani matthew miller alisema blinken na rais sisi walijadili kuhusu juhudi zinazoendelea kufikia makubaliano ya kuachiwa huru kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas msemaji wa umoja wa mataifa stefan dujarich amesema kwamba ndani ya ukanda wa gaza washirika ishii wa umoja wa mataifa walitoa msaada wa chakula kwa takriban watu milioni1a na l kati ya mwezi januari 29 na februari kadhalika mpango wa chakula duniani wfp mwezi januari uligawa chakula kwa karibu watu milioni 1 katika kipindi cha siku 10 chakula hicho kilipewa watu waliohama makazi yao wanaoishi katika kambi zilizokuwa rasmi na kwa waenyeji katika ukanda wa gaza kulingana na ofisi ya umoja mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu mji wa rafa umewapa hifadhi watu milioni 020 waliokimbia vita huko gaza hamas imekuwa ikipendekeza sitisho la mapigano la kudumu na kuondoka kwa jeshi la israeli huko gaza ili mateka waachiwe huro lakini baadhi ya wachambuzi wanasema israel haiwezi kukubali ombi hilo la hamas nimezungumza na amini mwidau mchambuzi wa masuala ya diplomasia na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa pande mbili zinaweza kuafikiana juu ya sitisho la mapigano hivi sasa nafikiri kwa sasa kutakuwa na pingamizi kadhaa kwa sababu ukiangalia katika mzozo wote huu mwanzo wa vita vilivyoanza israeli kupigania kuingia gaza uh, waziri mkuu wa israeli netanyahu aliweka malengo mawili lengo la kwanza ni kuondolea mbali kabisa uwezo wa hamas kutisha usalama wa israeli na lengo la pili ni kuondoa mateka kwa hiyo katika hayo mambo ambayo kwamba tume- tumeangaziwa kuhusu uh, proposal za za amani uh, lengo la mateka ni lengo ambalo kwamba limezungumziwa lakini lengo la hamas kama chama ama kundi bado liko pale pale sidhani kwamba lengo hili ya serikali ya israeli imeafikia na kwa upande wa hamas wanalotaka ni kwamba kuwe na masimamisho ya vita ya, ya muda mrefu n yani vita vimaliziki kabisa lakini kutokana na upande wa israeli lengo lao kubwa ni kwamba kusisitizwe vita kwa muda ambao utawezesha kwamba mateka waliochukuliwa na hamas waregeshwe israeli kwa hiyo hapo kidogo kutakuwa na kizungumkuti hiyo bila shaka lazima kutakuwa na baadhi ya ya majadiliano zaidi mbali na zile proposal ambayo zimepelekwa kwa vikundi vyote viili yni ile ilotoka hamas kwenda israeli na, na ile ya marekani wanaloleta kupeleka kwa israeli na israeli wanalotaka kutoka kwa hamas kwa hiyo nafikiri hii ni chanzo chema ama ni mwanzo mzuri lakini kutakuwa na majadiliano zaidi ambayo kwamba yata- yatadhihirisha ni aina gani ya, ya masikizani yatakaweza kupatikana kutokana na hizi harakati za balozi blinken ambayo ana shinikizo kubwa zaidi nadhani ni waziri mkuu benjamin netanyahu asababu na wananchi hasira wanaandamana hasa wanataka uh, mateka ndugu zao familia ndugu zao ambao wanashikiriwa na hamas waweze kuachiliwa huru nadhani hapa uh, inaweza kufanya netanyahu akalegeza msimamo akakubali pengine sio kwamba atakubali mapendekezo yote ya hamas lakini angalau akubali kusitisha eh, mashambulizi dhidi ya, ya, ya hamas bila shaka moja ya sababu ya natanyahu kujaribu kuendelea na hivi vita ni kubaki katika utawala kwa sababu a, kura za maoni ziaonyesha kwamba waisraeli wengi hawana imani tena na uongozi wake kwa hiyo kwake yeye kuzidi kukaa katika uongozi kwategemea na hivi vita ambavyo viendeleza dhidi ya kundi la hamas lakini kama unavyosema shinikizo shinikizoa wale familia zenye mateka ambao wameshikwa na hamas pamoja na na ulimwengu sasa kwa sababu vyakura ya maoni ulimwenguni imeanza kubadilika ama ishabadilika na watu wengi wanachoona ni kwamba zaidi ya mashambulio ya ya israeli kwenye gaza ya- yako katika katika mipaka ya ya mauaji ya, ya kimbari yani ni kama genocide kwa hiyo imani za watu wengi na haswa wafadhili na pengine wale wenye kuwaunga mkono israeli zimeanza kubadilika kwa hilo pia itakuwa inachangia pakubwa sana katika ku, kuilazimisha israeli ibadilishe misimamo yake uh, ili mateka waregeshwe na vita visimame pale ziara ya blien imekuwa ziara ya tano tangu vita kuzuka kati ya israeli na hamas kwa nini marekani inaonekana kuhusika sana katika kutafuta suluhisho la mzozo huo siasa za marekani zime, zime ziko karibu sana na na na serikali ama wafuasi wa, wa israel katika moja ya ya, ya zile lobbies ama makundi yenye vyama venye vya kisiasa marekani ni ile america israel uh, political action group ambayo yenye ufuasi mkubwa ama yenye asili ya watu wa israeli nhawa hutoa fedha nyingi sana kwa wabunge ama congressmen na pia wenye kupigania kupiganianini urahisi na vyama vingine katika katika nchi ya marekani kwa hiyo wana ufuasi mkubwa sana ambao kwamba walazimisha kila mwanasiasa alenge macho yake kwenye kwenye maslahi ya israeli kwa hiyo amerika ni walezi wa israeli kisiasa na ki, na kisalama lakini vile vile amerika wana kambi nyingi sana za jeshi katika katika sehemu ile ya middle east kama vile sehemu za siria sehemu za iraq na sehemu za saudi arabia qatar wana wanabes kubwa sana kwa hiyo uh, vita vyovyote vitakavyotokea baina ya ya ya israel na nchi ya kiarabu amerika akihusika asipohusika anaonekana kama mshirika wa vita vile edha ni mfuasi ama ni mfadhili ama ni, ni ni mlezi wa, wa nchi ile kwa hiyo uadui wa israeli katika middle East, pia unaelekezwa kwamba ni uadui kwa, kwa nchi marekani kama nchi kwa hiyo nafikiri kuwa wao ni masilahi zaidi ni muhimu zaidi kutuliza aina yoyote ya ya taharuki ya mavita katika sehemu kama ile ili pia kujipunguzia joto la kisiasa na joto la kisalama kati kwa kwa maaskari wake ama kwa wanajeshi wake walioko katika vituo mbali mbali katika sehemu kama ile au pengine vile vile utawala wa baiden kwa vile inaonekana katika ripoti uchunguzi wa maoni ni kwamba umaarufu wake umeshuka sana hasa miongoni mwa vijana wa marekani kutokana na hivi vita vya israel na hamas wanamwomba wanamshinikiza aweze kumshawishi au kuishawishi israel kuwepo na sitisho la mapigano unadhani pia marekani au utawala wa biden kujihusisha zaidi kufanya juhudi zaidi kupata sitisho la mapigano huko kuongezea msaada kwa wapalestina inahusiana pia na hizi siasa hasa wakati nchi inaelekea kwenye kampeni za uchaguzi wa mwaka huu bila shaka kwa sababu katika baadhi ya ziale, um, states ama majimbo ambayo kwamba yenye kunyang'anyiriwa kwa pakubwa zaidi ni michigan ambao kuna idadi kubwa sana ya wamarekani wenye asili ya kiarabu na kama tunavyojua zile kura baina uh, ya rais biden na donald trump katika kura iliyopitia hapo awali zilikuwa si nyingi sana kwa hiyo wapiga kura wale wakiamua kwamba hawataenda kupiga kura hata wakiamua wasmpig wasimpigie trump lakini wakiamua kwamba hawataenda na watabaki nyumbani hiyo hi kuwa ni matatizo makubwa sana katika kurudi tena kwa awamu ya pili ya rais biden na wengine kama ulivyotaja ni vijana ajua vijana tofauti na na wazee ni kwamba wazee wategemea taarifa za habari za vyombo vya, vya kinchi kama vile televisheni na magazeti lakini vijana suku hizi wana njia mbalimbali ya kupata taarifa mbalimbali za maafa yanayotokea katika zile nchi kama gaza na haswa katika social media na nafikiri hiyo ime imeinfluence imefikira zao kuhusu suala la gaza dhidi ya pa, ya ya israel kwa hiyo na wao pia ni kundi moja muhimu katika katika chama cha democratic party katika masuala ya kura za urahisi kwa hiyo bila shaka u, ku, ku, kuongeza zaidi kasi ya kutafuta suluhisho ya gaza na kusimamisha vita ni mchanganyiko wa siasa za nchi mchanganyiko wa usalama kule nje wa wat ama zilee za marekani na vile vile na mchanganyiko wa kidiplomasia na kilimwengu kutaka kuonekana kwamba marekani wao ni viongozi wenye kujali masilahi ya nchi zote na si upande mmoja kama vile tunavyoona na je ikiwa israeli itakubali kusitisha mashambulizi yao huko gaza waasi wa, wa kihudhi wa yemen wataacha kuzishambulia meli za biashara katika bahari ya sham au kushambulia kambi za jeshi la marekani na uingereza huko mashariki ya kati bila shaka kwa sababu tuliona hii tayari mfano wake mara ya kwanza vita vilivyosimamishwa kwa muda ili wali baadhi ya mateka waachiliwe tuliona pia mashambulizi ya, ya huthi na makundi mengine katika sehemu yale yalitulia na kama tunavyojua kwamba vita hivi vilivyoko ni vya mseto ni baina ya nchi na makundi ambayo si nchi kwa maana hamasi si nchi ni kundi la la wakereketo wa wa kisiasa na kisalama na na kwa hiyo makundi yale ambayo yaliomo ya katika sehemu kama ile kama hezbollah huthi ni makundi ambayo kwamba yana ufadhili wa, wa nchi kama vile iran ambayo kwamba uhusiano wake na israeli si si mzuri ni amini mwidau akizungumza na sauti ya america kutoka toronto canada punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani wabunge wa bunge la afrika mashariki wanazuru kenya kuangazia baadhi ya vikwazo vinavyotatiza biashara katika eneo hilo la afrika mashariki mjini mombasa wabunge hao wameangazia bandari ya mombasa na shughuli zake kabla ya kuwasilisha ripoti ya mapendekezo yao kwa bunge la eala kubuni sera zitakazoondoa vikwazo vya kibiashara katika jumuiya ya afrika mashariki ambayo inaunganisha nchi nane olin liberty adede na amina chombo wanatuletea awamu hii ya kwa undani kutoka studio zetu za mombasa asante sana wenzetu wanachama wa kamati ya bunge la afrika mashariki yaani iala kuhusu mawasiliano biashara na uwekezaji wako mombasa kufanya mikutano na wadau mbalimbali wanaohudumu na kuitegemea bandari ya mombasa kwa biashara za afrika mashariki kuangazia vikwazo ambavyo vinatatiza biashara katika eneo hilo wabunge hao wamekutana na wasimamizi wa bandari ya mombasa maafisa wa idara ya forodha y kra wale wa mamlaka ya uchukuzi wa baharini kenya Maritime authority vyama vya wenye magari ya masafa marefu na wadau wengine nia yao kubwa ni kuangazia matatizo na kubuni sera ambazo zitakuwa za kufaidi biashara na licha ya bandari hiyo kusaidia katika kuhakikisha kwamba kumekuwa na mfumo mwema wa biashara miongoni mwa mataifa hayo ya afrika mashariki kumekwemwo na changamoto miongoni mwao ni changamoto za mifumo ya kutoza ushuru ambayo inaweza kuainishwa na mataifa jirani yanayotegemea bandari hiyo wanaangalia kutengeneza sheria ambayo itaangazia bidhaa gushi mfano kuna uh, ya ambazo kwa hiyo visivyo ambavyo sasa japo vimepungua baahi uh, a bi vl ioea ai iaa zai a kwao ieondolwavimekua uh, vikitatza biashaa achukuzi kataeoa mashariki ikiwemo pia makasha bandarini vikwazo visivyo vya lazima huwa vinachangia kutokuwepo kwa usafirishaji uh, wa kawaida baina ya mataifa na hata bidhaa nyingine huharibika njiani kutokana na vikwazo hivyo na kulazimisha wenye biashara kupata hasara miongoni mwa wale ambao wapo nchini kenya kuzuru ku kutu tathmini hali hiyo katika kamati hiyo ni pamoja na mwenyekiti wa kamati hiyo ya mawasiliano biashara na uwekezaji suleiman shahabal kutoka kenya james milia kutoka tanzania dengai kutoka sudan kusini uh, james kakuza kutoka uganda ambaye ni mtaalamu wa maswala ya forodha kutoka uganda na paul musamali vilevile vile kutoka uganda pamoja na jean betrand ewanga kutoka drc miongoni mwa wanakamati wengine voa imepata fursa ya kuzungumza na wanakamati hao tulizungumza na mwenyekiti wa kamati hiyo suleiman shahbal wa kenya unajua ukitizama uh, uchumi wa uropa wafanyabiashara ambao wanaishi france wanaweza kuuza mali yao na bidhaa zao nchi nyingine yote kya, ya, ya europe bila shida bila vikwazo vingi na sisi matumaini yetu ni kwa mfanyabiashara wa mombasa anaweza kuuza bidhaa zake kampala na mfanyabiashara wa kampala atauza kinshasa bila hizi shida ya yad na kila kitu ambazo tuko nazo hivi sasa na ni kazi ambayo marahis wetu ameishughulikia na sisi kama omite jukumu letu ni kutizama ziko wapi barriers vitu ambavyo vinatia vina pingamizi kwenye biashara na tuanze kuziondoa na, na, na kuna juhudi hizi tumeanza kuona mazao yake na mambo yanaendelea vizuri madereva walio mpakani wanalalamikia kwamba mbali na kwamba mnaangalia maswala haya pia kuna swala la usalama napata kwamba kuna baadhi ya madereva kutoka kenya wamekamatwa huko nchini south sudan usalama wa madereva na pia mahali pao pa kupumzika tuna majadiliano na serikali kuweka uh, failitis ambazo hawa madereva utatumia mambo ya security umeona hapa tuko na wabunge kutoka south sudan tumereisi hizi issues na wao tumewaeleza a kuna shida hizi na tutaandika pia rasmi Uh, shida hizi ndogo ndogo kila siku zinakuja lakini kwa uwezo wa mwenyezi mungu na juhudi za jumuia ya east afrika tutawaza kuziondoa kuna swala hili la ada zinazotolewa ni kweli unajua kuna ada nyingi ambazo uh, ziko hivi sasa jukumu letu sisi kama mit na kama east african community ni kuzitizama hizi na kuziondoa zote na miaka miwili iliyopita kulikuwa na 6 tariff barriers vikwazo visio vya lazima kutoka hizo mi 6 na 9n mi t5 na 45 zishaondolewa so unaona maanake hizi juhudi zinaanza kuleta, kuleta uh, mazaotunaendelea so, tunaendelea he right huyo ni suleiman shabal ambaye ni mwenyekiti wa kamati hiyo ya mawasiliano biashara na uwekezaji katika bunge la iala roman waema ni kiongozi wa chama cha madereva wa magari ya masafa marefu nini baadhi ya matatizo mnayopata kama madereva wa masafa marefu afrika mashariki matatizo tunaoyapata mengi ni kuanzia kwa usalama wetu sisi wenyewe madereva na usalama wa mizigo tunayopakia na ucheleweshaji katika mipaka na zile zile ambazo zinaongezeka na ambazo zinatofautiana katika nchi tofauti tofauti ambazo pia zimesababisha hasara kubwa kumekuwa na nade nyingi sana katika boda ya malaba na hizi hizidei zinaletwa na skana ambayo ni boda ya kenya na uganda skana imekuwa na matatizo mengi sana na unakuta kunakuwa na milolongo mirefu sana ya magari madereva inabidi pale wapambane mtu anakaa kwa jamu kwa zaidi ya siku mbili akingojea kuvuka katika ile boda kutokana na ubovu wa kana tukirudi kwa boda ya luahaha kumekuwa na matatizo mengi kwa sababu pale luahaha hours boda ya luahaha sasa ndio inatumika kwa empty kwam na utakuta mara ingine wafanyi kazi 24 hours so wanapofunga mapema unakuta kunakuwa na misongamano mingi sana ya magari katika ile boda tukirudi katika boda ya busia nako kumekuwa na visa vya wizi katika ile ile ile laini maanake kunakuwaga na milonongo mirefu sana ya magari na hata ni juzi tu ambapo tumempoteza amwenzetu ku kutokana na hizo hizo hizodei maana alivamiwa na waizi tukienda katika southern sudan pia kuna matatizo mengi sana ile naskana na kuuawa kwa madereva wanaosafirisha mizigo katika ile nchi kumekuwa na utovu wa usalama na resi za sudani zimekuwa zikiongezeka siku baada ya siku hivyo unakuta pia wanankaa, lot of maves wale ambao wanasafirisha mizigo katika katika ile nchi kuna nyingi ukienda sautan sudan zingine zinawekwa na wanajeshi kuomba madereva pesa na zingine pia kulazimisha madereva wabebee makaa kupeleka mahali wanataka so tunaomba hili jambo pia liweze kuangaziwa kwa sababu ndani yake hivo hivo ndo ambapo kuna usalama wa madereva tukienda katika boda ya congo hasa hizi sehemu za nanio goli mahaji kumekuwa hakuna usalama na tungeomba tungeombasafrica wahakikishe kwamba kuna usalama wa kutosha kwa wale madereva wanaokwenda kongo kwa sasa hivi kwa sababu kuna matatizo makubwa sana kuna madereva wanauawa huko na kuna magari pia amekaa huko muda mrefu tunaomba bunge la east safrica lisiangalie sana vile ambavyo wao watapata faida huku wakisahau haki za kibinadamu kadri wanavyoangazia zaidi mambo ya biashara vile vile waweze kuangazia zaidi haki za kibinadamu kwa sababu tunavyoongea kwa sasa hivi kuna madereva ambao wamefungwa kule southan sudan na wamekaa kule zaidi ya miaka mitano kuna wengine pia vile vile wamefungwa kongo na kuna wengine ambao wamefungwa tanzania vile vile kwa makosa ambayo sio makosa ambayo yanaweza kufanya mtu ue miaka mingi so tunawaomba pia wahamo na hizi sheria hiwe dereva pia anaweza fanya kosa saut sudan ile hukumu ambayo angepata kenya iwe vile hiyo hiyo hukumu ndo ambayo anapata sut sudan soati umegonga ng'ombe alafu unalipa pesa ambayo nikaribia hiyo trela mzima mbali na masuala ya usalama uh, wabunge hapya vile, vile wanaangazia masuala ya ushuru na vikwazo uh, vya kufanya biashara baina ya mataifa haya afrika mashariki je uh, unge- mekuwa mkishuhudia changamoto zipi na ungependekeza kipi kifanyike ombi ni kwamba ushuru uwe sawa ule ushuru ambao unatolewa kwa mzigo hapa kenya hio huo ndo ushuru ambao unatolewa uganda vile vile kuanzia katika bandari na ndo unatolewa sudani vile, vile na congo sababu utakuta sudan na congo siku za hizi karibuni wameongezea ushuru mwingi sana hasa tunaposafirisha mizigo katika nchi zao tukushukuru sana roman waema kuzungumza na voa shukran sana ingawa roman waema ametaja baadhi ya vikwazo wanavyopitia wanaposafirisha bidhaa na hivyo kutatiza biashara katika eneo hili zima la afrika mashariki mipakani kuna matatizo mengi suala hili tuliliuliza kwa mbunge james ames ambaye anawakilisha tanzania katika bunge hilo la iala na hapa aliangazia swala hilo na kutuelezea msimamo wa bunge hilo kuhusiana na maswala hayo nashukuru kwa swali nzuri lakini bahati nzuri ya mbaya mimi siongee kwa niaba ya serikali ninaomba kwa niaba ya kamati ninaomba maswala ya ndani sana kati ya nchi na serikali nisizijibu hapa lakini sisi kama kamati husika tunafanya kila juhudi inayowezekana kuhakisha kwamba kwa vikwazo vyote vya biashara kwa utengamano wa afrika mashariki vinaondolewa lakini sisi tumefanya kazi yetu na baada ya hapo serikali zitatoa majibu sahihi kwa ajili ya swala hilo ambalo ni baina ya nchi na nchi kwa ajili y maswala diplomasia yastai kuingia kwa undani lakini kama kamati inayoongozwa na, na mweshimuwa shabal na viongozi hao wote ambao wanatoka nchi mbalimbali wanafanya kwa juu sana james milia mbunge wa iara akiwakilisha tanzania asante sana liberti adede na amina chombo kufikia hapa tunakamilisha kwa undani patrick nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema